Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Leo ni Jumanne, Juni 25 mwaka 2019. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu popote unapotusikiliza Katika matangazo yetu hivi sasa, mashirika ya kiraia nchini Tanzania yanasema yana wakati mgumu kutekeleza majukumu yao iwapo mswada mpya uliopelekwa bungeni kwa hati ya dharura utapitishwa na kuwa sheria. Mswada unaopendekezwa una, una, una, una unafuta tafsiri iliyopo ya neno shirika lisilokuwa la kiserikali na kuleta tafsiri mpya ambayo haitambui nyanja mbalimbali mbali, ikiwemo suala la utetezi wa haki za binadamu, ulinzi wa haki za binadamu. Na katika ripoti nyingine, mapigano ya makundi ya kikabila yamezuka huko Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kusababisha vifo pamoja na wakazi kukimbia maeneo kulikuwa na mapigano eh, kati ya ya kikundi ya, ya cha Twirwaneho na Maimai ambao wamepigana pande zote, kunakuwa na maafa na vile vile na majeruhi na inafanya eh, raia waweze kukimbia maeneo hayo. Hivi ni vidokezo tu ndani ya matangazo tuliyokuwa nayo hivi sasa ya dakika 30. Ungana nasi pia, tunasikika kwa njia ya mtandao wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia, zinasoma kwako na Khadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa Iran hivi leo wamepuuza vikwazo vipya vya Marekani na hivyo kufuta uwezekano wa kutumia njia ya kidiplomasia kusuluhisha mivutano kati ya nchi hizo mbili na kuelezea kwa hatua za Marekani kutaka majadiliano si za kweli. Rais wa Marekani Donald Trump amepitisha vikwazo vya kiuchumi jana Jumatatu dhidi ya kiongozi mkuu wa Iran Ayatullah Ali Khamenei na kamanda nane waandamizi katika jeshi la Iran na kikosi maalum cha ulinzi cha Iran. Ameitaka serikali ya Iran kubadili tabia yake ya uharibifu na kuheshimu haki za watu wake na kurejea kwa nia njema kwenye meza ya mashauriano. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton amesema hivi leo wakati wa ziara yake mjini Jerusalem nchini Israel kwamba Trump ameuacha mlango wazi kwa mashauriano ya kweli na kwamba Iran imejibu kwa kile alichokiita kimya kikubwa vitisho vya Marekani ukiongezea na vikwazo ambavyo vinamlenga waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif. Rais wa Iran Hassan Rouhani ameziita hatua za Trump ni za mwenye hasira na hazina maana. Akizungumza kwenye televisheni ya taifa amesema, unamweka waziri, unamwekea vikwazo waziri wa mambo ya nje halafu unamwita kwenye mazungumzo. Maafisa waandamizi wa, wa marekani wanasema wameanza tayari kufanya kazi kuzuia uingiliaji kati wa kigeni katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wamekiri hadharani kwamba huenda wasiueleze umma kuhusu mashambulizi na uingiliaji kati Maafisa wa upelelezi na usalama wameonya mara kwa mara kwamba Russia miongoni mwa nchi na wale ambao si wahusika katika mataifa bado wana azma ya kuvuruga uchaguzi ujao na kwamba Kremlin huenda ilipata njia rahisi wakati wa uchaguzi wa katikati ya awamu, lakini huenda wanaona kuwa uchaguzi wa rais 2020 ndio mwafaka kwao. China ina matumaini kwa mkutano ujao kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa China Xi Jinping utasaidia kujenga uaminifu na kuzuia kusambaa kwa mivutano ya kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kukutana baadaye wiki hii katika mkutano wa G20 utakaofanyika Osaka, Japan, na kuwa na mkutano wa kwanza wa uso kwa uso tangu mazungumzo ya biashara yavunjike mwezi Mei. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Geng Shuang amewaambia waandishi wa habari mjini Beijing hivi leo kwamba ana matumaini ya kuwepo kwa uaminifu na kusuluhisha baadhi ya masuala yaliyobaki ambayo wanakabiliana nayo hivi sasa. Wakati wa mazungumzo ya simu jana Jumatatu kati ya makamu waziri mkuu wa China Liu He na mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer walibadilishana mawazo juu ya biashara na kukubaliana kuendeleza mawasiliano Wizara ya biashara ya China imesema. Wakati Ethiopia inaadhimisha siku ya maombolezo ya maafisa wa jeshi waliouawa kwa kile ambacho ofisi ya waziri mkuu inasema ni jaribio la mapinduzi, swali bado linabaki kuwalenga, mtu aliyepanga shambulizi hilo ni nini? Mary Mgawe anasoma taarifa kamili. Jumatatu, vyombo vya habari vya serikali vilitangaza kuwa brigedia jenerali Asamineo Tsige alipatikana na kuuawa huko Zenzelima, katika eneo la Amhara nchini humo. Maafisa wa usalama walimpiga risasi na kumua jenerali huyo aliyejaribu kutoroka. Brigedia jenerali Asamino anajulikana sana nchini humo, ana wafuasi wenye nguvu katika kabila la Amhara na amekuwa akitumika kama mkuu wa idara ya amani na usalama kwenye eneo la Amhara, kaskazini mwa nchi hiyo. Serikali ya Ethiopia imemshutumu kwa kupanga mashambulizi ambayo yamemuua kiongozi wa jimbo la Amhara, mshauri na mwanasheria mkuu wa serikali katika mji wa Bahir, lakini linalohusiana kwa mujibu wa ofisi ya waziri mkuu. Siare Mekonnen aliuawa na mlinzi wake huko Addis Ababa, kilomita 500 kutoka Bahir. Wachambuzi wa mambo wanasema mashambulizi hayo yamesababisha changamoto kwa taifa la Ethiopia lililoko katika kipindi cha mpito cha uchumi na siasa tangu waziri mkuu Abiy Ahmed alipoingia madarakani Aprili mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mpenzi wa marehemu mwandishi wa habari wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi, amelitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kuchunguza kifo cha mpenzi wake baada ya ripoti mpya kubainisha kuwa Saudi Arabia ilihusika. Hatiz Sengiz, raia wa Uturuki, amesema hivi leo pembeni ya mkutano wa baraza la haki za binadamu huko Geneva, kuna haja ya haraka kwa uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na mauaji ya Kashogji. Kashogji alikuwa mwandishi wa gazeti la Washington Post na mkazi wa Marekani, aliuawa Oktoba mbili mwaka jana, wakati alipokwenda kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul kupata nyaraka kwa ajili ya ndoa yake. Alikuwa anaandika makala kila mwezi katika gazeti hilo, ambapo alikosoa sera za mfalme mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman. Sengiz alitoa ombi hilo la uchunguzi wa kina baada ya taarifa kutolewa na mchunguzi wa Umoja wa Mataifa Agnes Callamard kugundua kwamba kuna ushahidi wa kutosha unaomhusisha Prince Mohammed katika mauaji hayo. Raia wanne wa China wameshtakiwa kuhusiana na kuanguka kwa jengo nchini Cambodia, ambapo wafanyakazi 28 wa ujenzi walipoteza maisha siku ya Jumamosi wiki iliyopita raia wanne pamoja na mmiliki wa jengo hilo wameshtakiwa katika mahakama ya jimbo huko Prea Sihanok kwa mauaji bila kukusudia na no kusababisha majeruhi. Mradi wa jengo hilo la ghorofa saba ambalo halijamalizika kujengwa huko kwenye mji wa mapumziko wa Sihanokville ni makazi ya muda takriban wafanyakazi hamsini ha, mpaka sitini. Takriban wafanyakazi 26 wamejeruhiwa katika ajali hiyo, wakati wanaume wawili walitolewa wakiwa hai siku ya Jumatatu. Katika taarifa iliyotolewa na ubalozi wa China mjini Phnom Penh, imesema inaunga mkono uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na ajali hiyo na hatua muhimu zishukuliwe na mamlaka ya Kambodia kwa mujibu wa sheria. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mashirika ya kiraia ikiwemo yale yanayojihusisha na utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania yanasema yapo kwenye wakati mgumu wa kuendelea kutekeleza majukumu yao ya kila siku, iwapo mswada mpya uliopelekwa bungeni na serikali kwa hati ya dharura utapitishwa na kuwa sheria. Mwandishi wa VOA George Njogopa anaarifu zaidi katika ripoti hiyo. Mswada unaopendekezwa una, una, una, una unafuta tafsiri iliyopo ya neno shirika lisilokuwa la kiserikali na kuleta tafsiri mpya ambayo haitambui nyanja mbalimbali mbali, ikiwemo suala la utetezi wa haki za binadamu, ulinzi wa haki za binadamu na maeneo mengine yote, kwa mfano wanaoangalia maslahi ya watu wenye ulemavu. Huyo ni mtetezi wa haki za binadamu Onesmo Ole Ngurumwa akieleza sehemu tu ya vipengele vilivyobainishwa katika mswada mpya uliowasilishwa bungeni na utasoma kwa mara ya kwanza siku ya Jumatatu ijayo. Mswada huo ambao ni sehemu ya miswada mingine saba iliyopelekwa bungeni kwa hati ya dharura umekuwa ukilalamikiwa vikali na mashirika ya kiraia na huko moja wao, zaidi ya mashirika mia tatu yametoa tamko la pamoja kupinga muswada huo, wakisema kama utapitishwa na kuwa sheria, basi majalio ya mashirika mengi sasa yatakuwa mashakani, kama anavyoeleza tena Ulengurumwa. wote mnafahamu kwamba asasi za kiraia zikisajiliwa zina, zinapata usajili wa kudumu sasa hivi, yani mpaka siku uamue kujiua mwenyewe kama asasi au uje ufutwe kwa sababu nyingine. lakini kifungu kipya kimekuja kinasema kwamba asasi ya kiraia itaishi kwa miaka umri wa miaka kumi na baadaye uombe tena usajili. Kwa hiyo kwetu tuliona kama ni changamoto nyingine kubwa sana. Huu ni mzigo kwa mashirika yasiyo ya kiserikali, kiuchumi, kiutawala, uwepo wa kifungu hichi kinakwenda kuua ule uhuru wa asasi za kiraia. Kwa sababu watu watakuwa waoga mno katika kufanya kazi zao. Kwamba mimi nikiikosoa kidogo serikali haijafanya vizuri, je, wakati wa usajili ndarudishwa tena? Kwa hiyo inaleta hofu kubwa na kuondoa ule uhuru wa asasi za kiraia katika kufanya kazi zao. Miswada hiyo iliyozua mijadala ni pamoja inayohusu mabadiliko ya sheria ya makampuni, sheria inayohusu asasi za kiraia, sheria ya takwimu, sheria ya vyama vya kijamii pamoja na sheria ya filamu na michezo ya kuigiza. Wengi wanasema sheria hizo zilizopendekezwa zimeweka vipengele vigumu ambavyo utekelezaji wake utaathiri kwa kiwango kikubwa shughuli za makampuni, utendaji wa asasi za kiraia na kubinya uhuru wa ubunifu katika filamu na michezo ya kuigiza. Mashirika hayo ya kiraia yanataka miswada hiyo iwekwe kampuni na kuanzisha majadiliano mapya yatakawahusisha wao, ili kupata kile wanachokita no sheria bora zaidi. Hata hivyo, akizungumzia kama miswada hiyo itapitishwa na hatimaye kuwa sheria, mwanaharakati Jenni Magigita ambaye ni sehemu ya wale waliosema tamko hilo la pamoja, amesema wanakwenda mahakamani kuipinga sheria hiyo, na pia tunapendekeza mchakato huu usitishwe na badala yake wadau washirikishwe vya kutosha ili kupata maoni yao. Kuletwa kwa miswada hiyo kunakuja katika wakati ambako baadhi ya wanaharakati wakiendelea kuzikosoa sheria mpya zilizopitishwa katika miaka hivi karibuni, ikiwemo sheria ya huduma kwa vyombo vya habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita na sheria mpya kabisa hivi karibuni inayohusu vyama vya siasa, sheria ambayo inapigiwa kelele na wapinzani. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Mnaendelea kusikiliza habari za muhimu za dunia. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema hivi leo kwamba uamuzi wa kupiga marufuku matumizi ya sarafu za kigeni na kuifanya ni sara, si sarafu halali kwa biashara inayohitajika kurejesha hali ya kawaida katika kufufua uchumi wa nchi ambao una matatizo. Wakati matumizi ya sarafu mbalimbali yanasaidia mbali kuleta uthabiti katika uchumi, amesema hauwapi udhibiti wa sera za fedha na kuwaacha wakiwa katika hali ambayo dola ya Marekani inaweza kuwa katika bei yoyote ile, ambayo imekuwa sababu imesababisha mfumuko wa bei. Taarifa ya rais Mnangagwa imefafanua zaidi, ameongezea kwamba serikali na benki kuu wanachukua hatua kuhakikisha kuwa mageuzi ya karibuni ya sarafu yalikuwa na mafanikio makubwa kwa nchi. Mchunguzi maalum wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa amesema jeshi huenda lilifanya ukiuka, li ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu huko magharibi mwa Myanmar, kwa kisingizio cha kuzuia upatikanaji wa huduma za intaneti. Yangi Li alitoa taarifa jana Jumatano kwenye mkutano wa baraza la haki za binadamu huko kwa Jeneva kwamba huduma za intanet kwa simu za mkononi ilikuwa imezimwa katika miji takriban ko tisa kote Rakin na majimbo ya jirani ya Chin ambako jeshi lilikuwa linapambana na uwasi wa Arakan mwishoni mwa mwaka jana. Amesema amesikia kuwa jeshi lilifanya operesheni ya kusafisha katika eneo hilo ambayo ilikuwa ni kufunika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya raia uliokuwa ukifanyika. Kampuni ya mawasiliano ya Telenor group imesema iliamriwa kuzima kabisa huduma za simu za mkononi magharibu mwa Myanmar. Amri hiyo ilitolewa na wizara ya usafiri na mawasiliano kwa sababu internet ilikuwa ikitumiwa kwa harakati haramu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Watu wanne wameuliwa na wengine kujeruhiwa katika mapigano ya kikabila huko Minembwe, Fizi, Kivu Kusini, huku raia wa kabila la wanyamulenge wakisema walivamiwa na makundi ya maimai yanayoshikilia ya silaha kufuatia mapigano hayo ya kila siku, mkutano mkubwa unafanyika Uvira kutafuta suluhisho la haraka la kupata amani ya kudumu huko Kivu kusini. Mwandishi wetu Auster Malivika na ripoti ifuatayo. Watu hao ine wameuliwa katika mapigano pa Minembwe kijiji cha Rutigita na wengine kujeruhiwa vibaya. Eneo hilo lapatikana wilayani Fizi kaskazini magharibi mwa mkoa wa Kivu kusini. Albert Nzobe yuko katika mji wa Uvira, tunazungumza naye kwenye laini ya simu. kulikuwa na mapigano eh, kati ya, ya, ya, ya kikundi cha Rwaneho na maimai ambao wamepigana pande zote, kunakuwa na maafa na vilevile vile na majeruhi na inafanya eh, raia waweze kukimbia maeneo hayo. Ifahamike kwamba makabila hayo kila mara imekuwa ikitwangana, huku wananchi wakishutumu serikali ya Kinshasa kuwa nyuma ya vita ambavyo vimekuwa vikitokea mara kwa mara, kwa sababu wameshashindwa kutatua matatizo hayo. Andre bia dunia ni kiongozi wa vijana oh ni vikundi vikubwa sana ambavyo vinakuwa na silaha na Wafuliro wanakuwa na Wamaimai wanakuwa na wengine ambao wanaitwa bileuzanishambuke Wabembe wanakuwa na bwana ya kutumba Wavira wanakuwa na Warene wengi. Yani kila kabila leo inakuwa na vikundi vya ambavyo vinashikilia silaha, na kwa kumaliza ile yote ni watu kuacha kuingilia watu watu na amani. Waambie watu waishi kwa amani kama zamani. Wakati tukienda hewani, wabunge pamoja na wajumbe kutoka serikali ya Kinjasa na gavana wa mkoa wa Kivu ya kusini wapatikana Uvira mpakani na Burundi kutafuta suluhu kuhusu swala la mapigano inayotokea kati ya makabila mengine na wananchi wa kabila la Wanyamulenge kila mara eneo la Minembwe na kwenye milima mirefu ya Uvira. BFM Masimango ni kiongozi wa shirika mpya la kiraia pa Uvira. Kuna mapambano ambayo yanaendelea minembo ya ng'ambo ya Fizi na sisi kama shirika jipya la raia tuko huku katika habari za mazungumzo tuangalie vilevile jambo litakalofanyika huko Minembwe, eneo la mashariki ya Kongo. Ndiyo limekuwa likishuhudia machafuko ya kila mara, lakini mikoa mingine ikiwa na usalama na wananchi wakiendelea na shughuli zao kama kawaida. Lakini leo hii jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema limewaua wapiganaji wa Kodeko katika mkoa wa Ituri eneo la Jugu, wakati wa msako na mapigano makali yaliyotokea leo kwa saa suku za sukuu. Operesheni za kijeshi zikiendelea. Bonifasi Ngabu yuko Jugu, nimezungumza naye kwenye laini ya simu. Na ni kweli wengine waliweza kukimbia kwa Bunia na wengine hata kwa Uganda na wengine wanakuwa uh, tu Goma. Na wahudumu wa afya katika mji wa Beni unaopambana na mlipuko wa Ebola nchini DRC wamerejea kazini siku moja baada ya kushambuliwa na madereva wa pikipiki waliochoma moto gari lao na kusababisha majeraha kwa maafisa watatu. Mwenzangu Kenes Bwire amezungumza na mkurugenzi wa shughuli za Ebola huko DRC, Dr Sean Chako, na kwanza anaeleza sababu zilizopelekea wao kurudi kazini licha ya kutangaza mgomo wa siku mbili. Ebola ni magonjwa yenye hatuwezi ikikaa, yani tunafika shida fulani kwa community, na tunasema ya kwamba timu zote zikae zifanye kazi hiyo. Hatueti ikifanya kwani tunaona ya kwamba tukiacha siku mbili pasipo kutumika itapelekea shida sana, italeta shida. Ni maana tunasema tunaita watu wa community wasaidie sisi, hatuna shida lolote Hatukuja saa kupigana vita baadaye, tulikuja n ni kuja kusaidia watu kuwaondoa kwa hiyo magonjwa ya Ebola. Juhudi zimekuwa zikichukuliwa, juhudi za kimataifa na za kitaifa ndani ya DRC na katika nchi jirani kusa, kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hausambai, lakini ripoti zimekuwa zikitolewa za vifo na maambukizi japo yanaripotiwa kwamba wamepungua. Katika tathmini yako, baada ya kufanya kazi Beni na sasa upo Ituri, ni juhudi gani mbwazo wewe unahisi? viongozi ama wahusika wangechukua za moja kwa moja na kuhakikisha kwamba ugonjwa huu unamalizika haraka iwezekanavyo. Sisi kwa kusema ya kwamba kuna, kuko tu medical team kwa kuweza kupiganisha hayo magonjwa hatuwezi, lakini tunabidi tutumike na community, ndio unaona hapa kwa kuweza kupiganisha hayo magonjwa, kwa kuweza kufanya planification ya kuweza kupiganisha magonjwa hapa kwa Ituri tunatumika mkono kwa mkono baadaye na wakubwa wa mjini gavana iko na wengine wote wafuasi wake tunatumika, na ndio tunaendelea hivi kupiganisha kidogo. Baadaye ya kuweza pia kushambulia hiyo timu za Ebola kuna didi, hiyo timu zenu ya watu wenye kutembeza pikipiki waje kusaidiani sisi wote, tufanye sensibilization ya community ili wajue ya kwamba magonjwa ya Ebola iko, magonjwa iko na inaua imekuwepo juhudi za kuweza kushirikiana na jamii, juhudi za kuweza kutumia ujumbe, na juhudi za kuweza kuzungumza na watu, lakini vile unavyoeleza jamii mnayotumikia ni kwamba haitaki kukubali kwamba baadhi yao wanakufa kutokana na Ebola, lakini mnatambua kwamba ni Ebola. Je, sasa imefika wakati wa kutumia nguvu kuweza kukabiliana na ugonjwa huu na kuachana na mazungumzo katika jamii ambayo hawezi kuitikia kwamba ni ugonjwa ambao unaua? shida ni hiyo Watu wengine wenye hawahitika ya kwamba magonjwa yaiko ni wale watu wanakuja na kuweza pia kushambulia matimu, na kuweza pia kubadilisha mawazo ya wengine watu, ya kusema ya kwamba kwa kwanini nyinyi munahitika ya kwamba hiyo magonjwa iko. Na ndio unaona shida tu kunaokwa community, sasa hatua ya kuweza kufanya ya, ya lazima kuweza kutumika na hiyo community kufanya sensibilization community engagement watu wote waelewe ya kwamba magonjwa iko na sisi wote tupike tukuwe na fosa moja tuya kusema ya kwamba magonjwa iko na tuendelee kuweza kuipiganisha ni dr jean shako mkurugenzi wa shughuli za kupambana na ugonjwa wa ebola huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc akizungumza na sauti amerika Leo katika dunia ya wanawake, tuko hapa hapa nchini Marekani, ambapo mwishoni mwa wiki kitengo cha wanawake cha jumuiya ya watanzania ATC kilikuwa na kongamano ambalo lengo kuu ni kuwapatia wanawake wa Tanzania wanaoishi katika maeneo ya Maryland, Virginia na Washington DC kufahamu masuala mbalimbali yanayohusu uhamiaji, elimu na ujasiriamali pamoja na ushauri lengo kuu likiwa ni kumwezesha na kumuinua mwanamke wa kitanzania Mwenzangu Khadija Riyami alizungumza na makamu rais wa ATC Joha Nyang'anyi na Gloria Alex, mlezi wa kamati ya jamii na uchumi kitengo cha wanawake katika ATC. Joha anaelezea matumaini ya chama baada ya kongamano na fursa ambazo zimejitokeza. Matumaini yangu na matarajio yangu kwamba wanawake wote tutajitokeza kuchukua fursa za elimu zilizotolewa na wawakilishi hawa ambao wako kwenye sekta ya elimu, wanashughulika kuhangaika kuwaelimisha wanawake, kuwainua kwa maana ya kuwatafutia kazi baada ya kuhitimu masomo yao, na kwa, kwa kiwango cha juu cha kupata mshahara. Kwao ni jambo jema. Mimi nawasihi tu wanawake wenzangu, tuamke tuchukue fursa na tujiendeleze mbele. Lakini kwa kawaida wanawake wanapokuwa na maswala ambayo yanawahusu maswala ya elimu, na hasa kwa hapa Marekani, wanajua elimu siku zote inahitaji fedha. Je, labda kuna mikakati yoyote ambayo mmepanga na hawa wahusika labda kuwajaribu kuwapunguzia gharama hizi? kuna fursa za, um, za wanawake ambao wako single mothers, ambao wako aw, awana, um, hali yao ya kiuchumi sio nzuri, na um, hizo fursa zinategemea na jinsi gani, kiasi gani una, una, zinategemea na income. Kwa hiyo tungependa hawa wanawake kufuatilia hizo fursa na um, kuzifanyia kazi. Je, yeah, fursa hizi ni maswala gani, kwa sababu katika kongamano lenu lilihusu maswala ya uhamiaji, maswala ya kufahamu sheria za hapa Marekani, na kuna masuala mengi mingi ambayo yanahusu uchumi na pia masuala mengine yanayohusu maendeleo. Je, fursa hizi zaidi zinakuwa katika masuala ya kuwaelimisha katika fani za kazi kama vile wauguzi au watu ambao wanataka kusomea fani fulani, labda uhasibu au ni fani zote ambazo zitahusika katika chuo tunachokiongelea, ambacho kimetoa fursa kwa wanawake wetu kusoma elimu hii kwa, bu, kwa bila gharama yoyote, kwa maana ya kwamba kuna scholarships zimetolewa. Ni kuna baadhi ya masomo ambayo serikali ya mkoa na ya serikali kuu imefocus kwenye, kwenye maeneo ambayo wana, wana uhitaji zaidi. Mfano, kwa sekta ya afya, wana masomo ya sekta ya afya, kwa maana ya kwamba wauguzi wasaidizi mpaka wauguzi wakuu ambao wanaitwa registered nurse, kwa kutokana na, kwa, na jinsi unavyo qualify hiyo la kwanza kwenye sekta ya elimu. Kwenye sekta nyingine ni kwenye mambo ya teknolojia, wanasisitiza wana, wana sana kwamba wanataka kuingiza wanawake wengi kwenye teknolojia ambako kwa sasa hivi kuna aidha ni uchache wao ama ni wanaume wako wengi, lakini wao wanasema wanataka kuingiza wanawake wengi kwenye teknolojia, na pia kwenye upande wa teknolojia nafasi za kazi ziko nyingi sana. Hilo na, la pili uh, na fursa nyingine kwenye mambo ya kazi za kumwinua mwanamke, kwa maana ya kwamba tuwa, kuna tofauti, wanasema kuna tofauti ya job na career. Ko, wanasema tuachane na shughuli ya unataka tu kupata kazi ya kukupa kipato cha kila siku, lakini je una, unafanya kazi ya kukuwezesha kuendelea kielimu zaidi career? Hiyo ndo tofauti yake, na wao ndio wana wanataka kusisitiza kuenda kwenye mfumo huo. Lakini sasa kwa mwanachama wa jumuiya, kongamano limeshaisha, unataka hawa waliokuwepo kwenye kongamano wajaribu kuendeleza kile walichokipata pale, lakini nyinyi kama viongozi, tena viongozi wanawake, mnafanya juhudi gani katika kumvuta, pengine wengine sio wanachama, lakini kumvuta mwanamke ambaye si mwanachama aje kwenye chama ajiunge, na mmweleze kwamba faida ni hizi au yule ambaye aliyoko kwenye chama ambaye hajishughulishi katika shughuli ambazo zinafanywa kwa ajili ya manufaa ya wanawake wote, unamvuta vipi? Wengi nimewafuatilia waf, nime naongea nao ongea, akasema bado ile program, bado naendelea nayo. Kwa hiyo ni jambo jema na mwanzo umekuwa mzuri sana, na, na hakika baada ya wengine kuona sasa sisi ambao tulianza ili fungu la kwanza watapata ushawishi wa kuchukua fursa, lakini nakuwasisitiza pia kwamba bado jamani, bado namba iko ndogo. Tuendeni, tuamke Watanzania, tuamke. Wenzetu wanatupita. Nikienda kule kwenye hizo program nakuta Waethiopia wamejazana, Wakenya, Waganda. Watanzania tuko nyuma, tuamke. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya... Namkaribisha tena Khadija Riami kukusomea muktasari wa habari. Maafisa wa Iran hivi leo wamepuuza vikwazo vipya vya Marekani na hivyo kufuta uwezekano wa kutumia njia za kidiplomasia kusuluhisha mivutano kati ya nchi hizo mbili na kuelezea kuwa hatua za Marekani kutaka majadiliano si za kweli. Maafisa waandamizi wa Marekani wanasema wameanza kufanya kazi kuzuia uingiliaji kati wa kigeni katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini. China ina matumaini kuwa mkutano ujao kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa China Xi Jinping utasaidia kujenga uaminifu na kuzuia kusambaa kwa mivutano ya kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana duniani. Mpenzi wa marehemu mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Kashogji amelitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kuchunguza kifo cha mpenzi wake baada ya ripoti mpya kubainisha kuwa Saudi Arabia ilihusika. Wafanyakazi 28 wa ujenzi wamepoteza maisha siku ya Jumamosi. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Daniel Brown, kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia usiku mwema.