Idhaa ya Kiswahili ya ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi ana leo ikiwa ni Jumatano Juni 26 mwaka 2019, tunasikika kupitia mitambo yetu ya FM 107.5 Nairobi, Kenya, 104.3 FM huko Kigali, pia kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na maziwa makuu. Karibuni katika matangazo yetu hivi sasa, mbunge na msanii maarufu nchini Kenya, Jagwa anahojiwa na maafisa wa polisi kutokana na matamshi yake yanayotajwa kuwa ni uchochezi wa chuki. Na katika ripoti nyingine, Umoja wa Mataifa huko rc unasema umelazimika kutumia nguvu wakati wa mapigano yanaendelea nchini humo. Basi msikilizaji, ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo haya ambapo utasikia habari zenye uhakika. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia hivi sasa zinasomwa kwako na Patrick Nduwimana. Mwendesha mashtaka maalum Robert Muller amekubali kuhojiwa na kamati za bunge na sheria na upelelezi mwezi ujao. Mwenyekiti wa kamati zote mbili mwakilishi Gerald Nader na, na kwamba wao na wamarekani wote wanasubiri kusikia kile atakachokizungumza. Muller aliongoza uchunguzi wa takriban miaka miwili kuhusiana na Russia kuingilia katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 2016 na shutuma kwamba rais Donald Trump aliingilia uchunguzi huo katika juhudi za kuzuia uchunguzi. Alitoa ripoti ambayo muktasari wake uliwekwa hadharani mwezi april na kuhitimisha kwamba kampeni za Rais Trump hazikuonekana kuhusishwa na Russia wakati wa uchaguzi. Maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani na Iran wanaendelea kutoleana maonyo makali na vitisho, huku kila upande ukisisitiza kwamba wanataka kujiepusha na vita. Katika mahojiano na televisheni ya Fox News hivi leo Rais Donald Trump amesema Marekani haitaki vita na Iran na kusisitiza kwamba Marekani ina nguvu za kutosha iwapo lolote litatokea. Ameonya kuwa vita vikitokea vitadumu muda mrefu sana. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Khamenei, leo hii, ameiita Marekani kuwa utawala wa ajabu duniani na chanzo cha vita, migogoro na uonevu, siku kadhaa baada ya kulengwa na vikwazo vya Marekani. Yeye binafsi amesema kwamba wa Iran wamekuwa wakikandamizwa kwa vikwazo visivyostahili, lakini hawajadhoofishwa na wanaendelea kuwa na ari ya kusonga mbele kwa nguvu. Ameelezea Marekani kuwa inapouzia mataifa mengine yanapojihusisha na mazungumzo. Afisa wa serikali ya Iran alinukuliwa hapo jana akisema kwamba vikwazo kwa Khamenei ni sawa na shambulizi kwa taifa, huku rais wa Iran Hassan Rouhani amesema kupitia hotuba ya televisheni kwamba White House imefanya jambo lisilo na maana. Picha ya baba na binti yake wa miaka ya miwili kutoka El Salvador waligundulika wamekufa maji wakati wakijaribu kuvuka mto Rio Grande wakitokea Mexico, wakitaka kuingia Marekani na hivyo kuzusha mjadala wa kisiasa kuhusu sera ya uhamiaji nchini Marekani shirika la habari la Associated Press na gazeti la Mexico la La Jornada Mmemtaja mhamiaji huyo ni Oscar Alberto Ramirez. Alikuwa amechoka kusubiri fursa ya kuomba hifadhi nchini Marekani, na hivyo jumapili usiku kuvuka mto kuingia Marekani akiwa na mke wake na mtoto wake wa kike. Binti yake alizama maji, baba yake alijitahidi kumwokoa, lakini wote walifariki kutokana na mawimbi makubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Salvador, Alessandra Hill, amesema serikali inajiandaa kuisaidia familia ya Ramirez lakini amewaonya wahamiaji wengine kutoweka maisha yao hatarini kwa kusafiri ili kutafuta hifadhi nchini Marekani. Viongozi wa Marekani wanasema wahamiaji 283 walifariki mwaka uliopita katika safari zao za kutafuta hifadhi Marekani. Waasi wa Kiislamu nchini Nigeria wameua takriban raia ishirini katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa nchi. Chanzo cha usalama kimesema. Aida Isa anakuja na ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shambulizi hilo limetokea chini ya mwezi mmoja baada ya rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kuanza awamu yake ya pili ya uongozi, kwa mara nyingine tena akiapa kurejesha usalama katika eneo hilo ambalo limegubikwa na mizozo, ambapo maelfu ya watu wamepoteza maisha na kuna dalili ndogo ya kumalizika Wanamgambo walikishambulia kijiji cha Ngamngam katika jimbo la Borno karibu na mpaka na Niger Jumatatu usiku na kuondoka mapema jana alfajiri, afisa wa serikali amesema, lakini ameomba sitajwa jina kwa sababu haruhusiwi kuzungumza, wa wenyeji ishirini kwenye mashamba yao huku wengine wakikimbia katika mji jirani wa Damask, chanzo cha usalama kimesema. Bakura Kachala, mwanachama wa kundi la ulinzi linaloliunga mkono serikali, amesema waliwasaidia watu kuondoa miili ya wale waliowawa ili kwa zaidi ya watu ishirini. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni ambayo yanakufikia kutoka studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wademokrat wanaowania uteuzi wa chama kugombea katika urais wa Marekani mwaka elfu mbili na ishirini leo Jumatano na kesho Alhamisi watashiriki katika mdahalo ambapo wapiga kura wa Marekani watawaona kwa mara ya kwanza wakizungumzia sera zao na nani wangependa kumchagua ambaye anaweza kupambana na Rais Donald Trump mwaka ujao. Wagombea kumi pamoja na Seneta Elizabeth Warren wa Massachusetts, ambaye hivi sasa anaelekea kupanda katika kura za maoni, maseneta Cory Booker wa New Jersey na Amy Klobuchar wa Minnesota, na mwakilishi wa zamani Beto O'Rourke wa Texas watapambana kwa hoja kwa takriban saa mbili leo usiku makamu wa rais wa zamani Joe Biden ambaye yuko juu katika kundi la Wademokrats wanaowania uteuzi ataungana na wa wagombea wenzake wakiwemo maseneta Beni Sanders wa Vermont na Kamala Harris wa California, meya wa South Bend Indiana, Peter Buttigieg na wengine sita. Midahala yote miwili itafanyika Miami, Florida. Huduma ya intaneti nchini Mauritania imefungwa kwa siku ya pili leo, wakati hali ya wasiwasi ikiendelea kutanda baada ya vyama vya upinzani kuhoji matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Jumamosi iliyopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mitandao ya kijamii, tovuti na akaunti za barua pepe za watu binafsi zimeendelea kufungwa leo. Wanajeshi wamepelekwa karibu na kasri ya rais na ofisi ya baraza la kikatiba mjini Nouakchott, siku mbili baada ya polisi kupambana na wafuasi wa upinzani na kuvamia makao makuu ya vyama viwili vya upinzani. Mgombea wa chama tawala jenerali mstaafu Mohamed Udghauzwani alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kura asilimia hamsini na mbili, lakini upinzani ulitupilia mbali matokeo hayo ukidai kulikuwa na wizi wa kura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, umesema umelazimika kutumia nguvu wakati wa mapigano yanayoendelea kati ya kundi moja la waasi pamoja na jeshi la Congo huko Ituri. Kwa taarifa zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu wa Austeri Malivika kutoka Goma. Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesema hayo kupitia kamanda wake makamu wa kikosi cha MONUSCO, Luteni Jenerali Komisi, anayehusika na operesheni za kijeshi katika Umoja wa Mataifa hapa jini. Nous engageons beaucoup de moyens militaires pour ce faire, tunatumia nguvu nyingi za kijeshi, l'appui a nos camarades militaires congolais qui sont engages directement kusaidia wenzetu wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC wanaokuwa mstari wa mbele wa mapigano. Monisco imesema kwamba imetumia helikopta za kijeshi katika siku mbili mfululizo wakati wa mapigano makali, akisema eneo la Jugu u la situation securitaire est fragile dans le territoire de Jugu pamoja na eneo la Kwandruma jeho Claude. Raulo ni msemaji wa monisco hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. il compagnie supplementaire et des helikopteres d'attaque dans un triple objectif. tumeweka kikosi maalum kwa kukabiliana na uasi, hata helikopta zetu zinatumika katika lengo mbalimbali. Kufuatia mapigano yanayoendelea, wananchi wengi wamekimbia makazi yao kukimbilia nchi jirani ya Uganda na wengine kukimbilia katika mji wa Bunia kuhufia Maisha. Jana mzozo ilikuwa sana, watu walikimbia na ile mapigano ilianja iliingia hapa mjini Kwandruma baadaye saa nane mpaka eh, magharibi. Na watu wako wapi? Watu wamekimbia watu wamekimbia kijijini ya za karibu eh, kilometa tano na zaidi watu okay. Wengi wamekimbia. Leo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limechukua vijiji kadhaa vilivyokuwa mikononi mwa waasi wanaojulikana kuwa Kodeco. Kwenye njia ya simu nazungumza naye Lokana anayepatikana kwa Ndruma, eneo la mapigano. Jeshi la Kongo ni hapa wanakuwa wana, wana hapa kati ya watu na, na hawa waasi wameenda wapi? Hawa wali sio pia walikimbia. Kwa sasa ni jeshi la Kongo. Wakati hayo yakiarifiwa, mahakama ya kijeshi hapa Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba kiongozi mmoja wa waasi wanayepatikana katika maeneo ya Masisi na Walikale wa kundi la NDC Renove, Kamanda Gido akamatwe na kufikishwa mahakamani kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Desirenga Bokisuba ni msemaji wa kundi la NDC Renove lake Kamanda Gido. Taarifa hii haezi ikatushangaze sana, kwani tuko tayari kwa jambo lolote hata kifo. Donk hatuma umasi, tunajua tunaweza hata kukufa. Donk mutu wakamwambia watamfunga ama kingine chochote, haizidie kifo Generali, Gido iko tayari kwa kifo, iko tayari kwa kitu chochote. Umoja wa Mataifa kwa upande wake umesema kwamba wako tayari kusaidia serikali ya Kongo kumkamata kamanda huyo na kumufikisha kwenye mahakama ya kijeshi kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Tukiendelea na habari za dunia kwa mara ya kwanza leo, serikali ya jimbo huru la Amhara nchini Ethiopia imesema darzeni ya watu waliouawa katika mapigano yaliyofuatia jaribio la mapinduzi la kutaka kuipindua serikali ya jimbo hilo mwishoni mwa jumaa. Msemaji wa serikali ya Amhara Asemahe Aseres ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kundi la wanamgambo lilishambulia ikulu, makao makuu ya polisi na chama tawala, ambapo waliuawa maafisa watatu wa ngazi ya juu. Mazishi ya afisa hao waliouawa Jumamosi, akiwemo mkuu wa jeshi la taifa Sara Makonen, yamefanyika leo na yamehudhuriwa na maelfu ya watu. Vikosi vya ushirika vya NATO nchini Afghanistan vinaeleza kwamba wanajeshi wawili wa, wa Marekani waliuawa wa katika shambulizi mashariki mwa nchi na kufikisha idadi ya vifo tisa kwa jeshi la Marekani tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Katika taarifa iliyotolewa leo, tume inayosimamia ripoti inaeleza kwamba imewatambua wanajeshi, lakini hawatatajwa mpaka familia zao zitakapofahamishwa. Haikutoa ripoti zaidi za namna mauaji hayo yalivyotokea. Taliban imedai katika taarifa fupi kwamba wanajeshi wake walishambuliwa na ikabidi wawaue wanajeshi wawili wa, wa Marekani katika jimbo la mashariki mwa Afghanistan la Wardak hapo jana. Msemaji wa wanamgambo hao Zabihullah Mujahid amesema kwamba shambulizi lilitokea katika wilaya ya Haikuwa wazi kwamba Mujahidi alikuwa akizungumzia tukio hilo hilo ambalo linahusisha vifo vya wanajeshi wa Marekani. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo akiwa ziarani India ametaja mauaji hayo ya wanajeshi wa Marekani kuwa ya kusikitisha na ametoa salamu za rambirambi kwa familia za wanajeshi hao. Na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi, tunaelekea huko nchini Kenya ambapo mbunge maarufu nchini humo Charles Njagua, ambaye pia ni mwanamuziki anajulikana kwa jina la Jagwa, anahojiwa na maafisa wa upelelezi kutokana na matamshi yake yanayotajwa kuwa ya kueneza chuki dhidi ya raia wa kigeni wanaofanya shughuli za biashara nchini Kenya. Jagwa anadaiwa kusema kwamba Wakenya wanastahili kutumia nguvu kuwafurusha raia wa kigeni, matamshi ambayo serikali ya Kenya imejitenga nayo na kuzua mjadala mkubwa kote Afrika Mashariki. Mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na kuanza kwa kumuuliza wanachosema maafisa upelelezi kufikia sasa. Tunachokijua sasa ni kwamba anaendelea kuhojiwa kuhusikana na matamshi yaliyotoa, lakini haijafahamika wazi wapo atafikishwa mahakamani. Lakini mpaka sasa tunavyozungumza, anaendelea kuhojiwa kwa unaofungamana na matamshi yake, maanake yamesisimua umma sana. Kupitia mitandao ya kijamii, kila mtu anazungumzia haya. Umma ambao umesisimuka na matamshi haya unasemaje? Umma umegawika katika pande mbili. Upo unaoeleza kwamba matamshi aliyotoa mbunge huyu ni matamshi ambayo yanaigonganisha nchi moja dhidi ya nyingine, na hivyo basi, kama watu wanaoishi katika ukanda wa jumuia ya Afrika Mashariki, hapafai kuwepo matamshi sampli hiyo. Lakini upo mrengo fulani wa Wakenya unaoeleza kwamba matamshi aliyotoa ni matamshi ambayo yanamulika hisia zao kwa sababu wakenya wengi wanaeleza kwamba vijana wengi asilimia sabini wanaeleza nchini Kenya kwamba hawana kazi na hivyo basi matamshi aliyotoa ni rahisi kwamba kukuiana na hisia zao, kwa sababu wanahisi kwamba hawana kazi, na hivyo basi iwapo serikali yao itakubali watu kutoka mataifa ya kigeni kuingia nchini mwao na kufanya biashara ambazo wananchi raia wa Kenya wanaweza kuzifanya basi haifai kabisa, na hivyo basi wanahisi kwamba ni vyema sana serikali kufuatilia hayo, maanake pia wanaakisi yale matamshi ambayo amekuwa akiyatoa waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i mara kwa mara, akiwafurusha raia wa nchi za nje. Amewafurusha raia wa Uchina ambao wamekuwa wakifanya biashara ya mitumba hapa Nairobi. Swala so, hili lilijadiliwa katika bunge la Tanzania hiyo jana. Bunge la Kenya nalo na limelijadili kwa upana wa bunge kutoa hisia zao baada ya mwenyekiti wa kamati ya bunge kuhusu ulinzi na uhusiano wa kimataifa Kato Ole Matito ambaye pia ni mbunge wa Kajado kuzua hoja ya kujibu kwa haraka. Je, wabunge katika hisia zao wamekuwa na yapi ya kueleza? Cha kwanza mno alichokitajia ni kwamba matamshi yaliyotoa uh, huyu mbunge Charles Jagua ni matamshi ambayo hayafai kuleta mzozo wowote kati ya Kenya na Tanzania, na hivyo basi akasisitiza kwamba ni matamshi yake binafsi, lakini pia anaeleza kwamba wabunge na Wakenya kwa um, uh, wanafaa kuchukua Uh, majirani zao kama watu ambao wako katika jumuiya moja, na hivyo basi matamshi kama hayo hayafai kukubalika. Mbunge uh, Aden Duale ambaye ni mbunge wa Garissa mjini na ambaye pia ni kiongozi wa shughuli za serikali bungeni, anaeleza kwamba matamshi yaliyotoa uh, Charles Jagua ni matamshi ambayo yana uhalisia fulani na watu wasipuzilie mbali kwa sababu iwapo raia wa nchi za kigeni wanaingia wanaingia Kenya na kuchukua kazi ambazo ni za raia wa Kenya, wa raia wa Kenya wanaweza kuzifanya basi jambo hilo halifai kuchukuliwa kimzaha. Serikali lazima izungumze kwa sauti moja, na iwapo inataka kuwahakikishia Wakenya basi ni kuamua kueleza bayana kwamba maswala ambayo mbunge huyu ameibua ni maswala ambayo serikali inafaa kuyafuatilia ya. Ni Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Kenya, akizungumza nasi hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii ni idhaa ya Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi ni huko nchini Kenya, ambapo Juni 26 ulimwengu huadhimisha siku ya kukabiliana na utumiaji na ulanguzi wa dawa za kulevya. Takwimu za shirika la kimataifa kuhusu madawa ya kulevya na uhalifu zinaonyesha watu milioni thelathi na watano wanakabiliwa na maradhi yanayotokana na utumiaji wa mihadarati, huku mmoja kati ya saba anapatiwa matibabu. Wakati huo shirika la afya duniani linaeleza watu milioni kumi na mmoja hujidunga sindano za dawa za kulevya, ambapo milioni moja nukta tatu kati yao wameathirika na virusi vya HIV na milioni moja wanaishi na virusi hivyo. Kenya imeungana na ulimwengu ikiandaa hafla zaidi. na Amina Chombo Takwimu za kitaifa zinadokeza kuwa asilimia 23.3 ya Wakenya wanatumia mihadarati, ikiwemo pombe, tumbaku wa kunywaji ama wanywaji pombe, wanatumia pombe za aina tofauti tofauti, na ni kwa sababu wazazi ndo wanawaonyesha ile hali ya kutumia mihadarati. Tunaambiwa pia 2.3% ni watafunaji miraa ama muguka na hawa ni wanafunzi ambao wanafaa wawe wako shuleni wanasoma. Hii ni hali tete kabisa kulingana na shirika la kitaifa linalokabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia, NAKADA. Viwango vya utumizi wa pombe na bidhaa za tumbaku vimeongezeka vijijini ikilinganishwa na mijini. George Kasera, afisa wa NAKADA, anasema utafiti wao umeangazia utumizi wa mihadarati miongoni mwa wanafunzi. Kutokana na juhudi mbalimbali utumizi wa dawa aina ya heroin umepungua pwani ya Kenya. Ingawa hivyo, vijana walioathirika na dawa za kulevya na wanaotaka kurekebisha tabia, wanakosa vituo vya kuwashughulikia. Vituo vinavyorekebisha tabia kwa kutumia dawa aina ya methadone ni vichache mno ikilinganishwa na idadi ya wagonjwa walisema watatufungulia kituo chengine tawni cha kuanza kunywa dawa ile, sisi mpaka dakika hii hatujaona usaidizi kama huo. Watu kama sisi tumeamua kuacha, hatuna makazi sister. Hata ukawa na kazi uoni faida ya kazi, atuibi cha mtu, bado tunashikwa na serikali, tumeenda jela zaidi ya mara ishirini. Ningeliomba yani, wenye wanatuprovidia methadone wailete we kwa wingi na pia wazilete kwa, kwa wingi kwa sababu wengi wametaka kujinasua, wengi wametaka, wanatamani kurudi manyumbani kwao. Kauli mbiu ya maadhimisho mwaka huu ni haki kwa afya na afya kwa haki. Mashirika yanayowasaidia vijana hao yamehimiza idara za usalama kutonyanyasa vijana hao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameikumbusha jamii ya kimataifa kuongeza jitihada ya kukabiliana na ulanguzi wa mihadarati na kuhakikisha waathiriwa wanasaidika. Amina Chombo, VOA Mombasa. Katika makala ya afya, takwimu za jarida moja la afya zinaonyesha viwango vya wanaopata tezi dume zinatofautiana kutoka asilimia 20 hadi 62 kwa wanaume zaidi ya miaka 50, ikiwemo Marekani, Japan, Ulaya na Ghana, huku ripoti zikionyesha Afrika Kusini wanaoathirika zaidi ya asilimia 50 ya wanaume wenye umri wa miaka 60. Amina Chombo kutoka Mombasa alizungumza na daktari wa afya ya uzazi akifafanua kuhusu ugonjwa huo. Mfuro wa tezi dume usio saratani, yani benign prostate hyperplasia BH, ni tatizo linalowakumba wazee wa kuanzia umri wa miaka 50. Ben Ocheng ni daktari na mtaalam wa maswala ya uzazi. Hapa anaeleza kuhusu tezi dume na kazi yake. Tezi dume huwa ni inapatikana kwenye njia ya mikojo kutoka kwenye kibofu cha mikojo huwa imekaa kwa hiyo ringi. Baada ya muda fulani, kama tuseme, baada ya miaka arobaini kwa wanaume wana, wana huwa ina, inaanza kuongezeka kwa kuvimba polepole, na vile inaendelea kuvimba, huwa ina, inafanya kama kufunga ile mikojo isitoke kwa urahisi. Kwa hivyo mbali na kwamba ni maradhi ya kurithi, kwamba unasema kama kwa familia baba pengine alikuwa nao, kwa hivyo mtoto wa kiume akifika umri ule anapata. Je, kuna sababu zingine ambazo zinachangia mtu kupata magonjwa haya? Research imeonyesha kwamba Ma, mara nyingi haijulikani, uh, ni kwa nini zinatokea apart from hiyo familia, lakini inasemekana mtu akiwa hapati tendo la ngono kwa muda ina, inachangia. Kwa hivyo kwa sababu wazee wakishafika baada ya miaka kama hamsini na kitu kwenda sitini, huwa wanapunguza kufanya ile maneno, inakuwa chansi ya hiyo kitu kufanyika inakuwa juu kwa hivyo utakuta kama watu wale wako na mabibi wengi, then ile chansi ya hiyo kuwa huwa inapungua, kwa sababu ina, huwa inabidi kuwa anafanya ile kazi mara nyingi. Miongoni mwa dalili za tatizo hilo ni kukojoa mara nyingi nyakati za usiku, mkojo kushindwa kutoka hata wakati mtu anapohisi mkojo, mkojo kuendelea kutoka kidogo kidogo baada ya kukojoa. Hapa daktari anaeleza namna ugonjwa huo unavyotambuliwa. Hapa daktari anaeleza namna ambavyo ugonjwa huo unavyotambuliwa. Kunachukuliwa damu ya kupima, kuna kitu kinaitwa prostate specific antigen ambayo inapimwa kwa damu hiyo hiyo. Prostate hata kwa wakati wa kawaida huwa inatoa hiyo hormone, hiyo protein lakini hiyo huwa ni kwa, kwa amaunti ambayo ni kidogo, lakini ikiwa umekuwa na BPH huwa ile amaunti inaongezeka. Pia tunafanya scan. tunafanya scan kwa sababu ile mikojo ikiwa imebaki pale kwa kibofu kwa muda mrefu, saa zingine huwa inaanza kutengeza Kidney stone. Sasa kulingana na vile tutapata na kwa hizo test ndio ita, ita, itaonyesha vile vile. Inaweza kuwa wengi huangalia ugonjwa huu kama ulio wa hatari, kutokana na wazee wengi kuonekana wakizunguka na mipira ya kuwasaidia kukojoa na hapa Niliuliza daktari endapo ugonjwa huu hutibika kabisa, inaweza tengenezeka na ikapoa kabisa, because kumbuka hiyo prostate hasa kazi yake ni, ni, ni kusaidia zile mbegu za mwanaume kuwa na chakula na, na environment nzuri na, na, na wakati ya kusaidia ku, ku, kuzalisha. Lakini huwa iko kwenye, ni kama kimfuko hivi. Sasa ukishaitoa na itoke vizuri, basi huwa ni kama ugonjwa wako umepona. Aidha, tezi dume ikitanuka sana huleta matatizo mengi kwa wagonjwa wengine, endapo hali hiyo haitatibiwa kwa wakati. Miongoni mwa madhara yanayotokana na kucheleweshwa kwa tiba ni pamoja na mkojo kukosa kutoka kabisa, madhara kwenye kibofu na figo, kwa sababu ya kibofu kujaa kwenye figo na mwishowe huharibu figo. Aina ya tiba kulingana na daktari ni pamoja na kubadili mfumo wa maisha yao ya tendo la ndoa, tiba ya dawa aina antibiotics na wengine hufanyiwa upasuaji. Na je, mtu mwenye tezi dume iliyotanuka anaweza kuwa na saratani pia? Sio watu wote ambao wako na hiyo BPH uh, ambao wana, wanaendelea kuwa na saratani, lakini kuna watu fulani ambao wakiwa na hiyo saratani kwa kwa wakiwa na hiyo BPH kwa muda mrefu, polepole pole itakuja kuwa inakuwa ina saratani, kwa hivyo huwa ni muhimu ukiwa unaona uko na sign za hiyo uh, tezi kuvimba, unaitoa mapema kabla haijakuwa kitu ya kuleta shida, because ikishakuwa saratani huwa ndio ijulikane, itakuwa ime, imeenea. Kumbuka benign hypertrophy haienei. Wanaopata dalili za awali na wakati wakisubiri matokeo kwa guzi wa vipimo Wanafaa kubadili mitindo ya kimaisha ikiwemo kujizuia kunywa pombe, kuacha kunywa kahawa nyakati za jioni. Mtu anastahili kukojoa mara kwa mara, wala asizuie mkojo na asinywe maji mengi kwa pamoja, bali kidogo kidogo. Kufuatia mabadiliko ya mitindo ya maisha, Daktari Ocheng ana ushauri huu kwa wanaume wote walio na hiyo testi ya, ya, PSA. ni, ni, ni testi ambayo ni, ni rahisi na, si gali kama ukiweza kila mwaka baada ya ukiwa na miaka 40, wakati ukenda kupimwa kwa test nyingine unaweza kuulizia ukapimwa hiyo testi na ukajua mambo yako ni mazuri. Lakini kama wakati wowote ukisikia mikojo inafunga ina, ina ama haitoki ina, kwa urahisi, ni muhimu sana kwenda kwa daktari mara moja kabla mambo hayajakuwa mabaya. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Msikilizaji, na sasa nakurudisha tena kwake Patrick Nduwimana akusomee muktasari wa habari. Mwendesha mashtaka maalum Robert Mula amekubali kuhojiwa na kamati za bunge za sheria na upelelezi mwezi ujao. Mwenyekiti wenyekiti wa kamati zote mbili mwakilishi Gerald Nadler na Adam Shef walitangaza jana jioni kwamba Mula atafika katika kamati hizo hapo Julai 17 na picha ya baba na binti yake wa miaka miwili kutoka El Salvador waligundulika wamekufa maji wakati wakijaribu kuvuka mto Rio Grande wakitokea Mexico wakitaka kuingia Marekani imezusha mjadala wa kisiasa kuhusu sera ya uhamiaji nchini Marekani. Na kwa mara ya kwanza leo, serikali ya jimbo huru la Amhara nchini Ethiopia imesema darazeni ya watu waliuawa katika mapigano yaliyofuatia jaribio la mapinduzi la kutaka kuipindua serikali ya jimbo mwishoni mwa juma na huduma ya intaneti nchini Mauritania mosi iliyopita. Kwa niaba ya baya, wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana naye Patrick Ndwiman, tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.