imetimia saa tatu kamili saa za afrika mashariki hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire rais wa marekani donald trump yuko osaka japan kuhudhuria mkutano wa mataifa wanachama wa g20 mkutano wake wa kwanza ulikuwa ni wakati wa chakula cha usiku na waziri mkuu wa australia scott morrison ambapo trump alisema nchi hizo mbili zimekuwa ni washirika wazuri sana. tunafanya kazi na washirika wetu, tunawahudumia washirika wetu, amesema Trump. Pembeni ya mkutano huo wa G20, Trump alitarajiwa kuwa na mikutano kadhaa, ikiwa ni pamoja na chansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Rusia Vladimir Putin hivi leo Alhamisi, na kesho Ijumaa atakuwa na mazungumzo na rais wa China Xi Jinping. Mazungumzo ya Marekani na China huenda kwa kiasi kikubwa yakagusia kuvunjika kwa mashauriano ya kusambaa kwa wasiwasi wa ongezeko la ushuru kwa bidhaa za pande zote mbili. Korea Kaskazini imeonya Marekani kwamba muda wa kuwasilisha mkakati mpya wa kufufua mazungumzo juu ya programu zake za nyuklia unamalizika. Mwanadiplomasia wa Korea Kaskazini anayehusika na maswala ya Marekani amesema kwamba Marekani inahitaji kuanza kutekeleza nia yake kabla ya muda wa mwisho wa mwaka huu uliowekwa na Pyongyang. Taarifa iliyoandikwa na shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini KCNA inasema mkurugenzi wa Korea Kaskazini anayesimamia maswala ya Marekani katika wizara ya mambo ya nje Kwon Jongun amesema hatua ya hivi karibu iliyochukuliwa na Marekani kuongeza muda wa vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini ilikuwa ni kitendo cha kuonyesha uadui. Na changamoto kubwa kwa mkutano wa kwanza kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump uliofanyika Singapore mwaka uliopita. Kim amesema baada ya kuvunjika kwa mkutano wa pili na Trump mwezi Februari, mkutano wa tatu utafanikiwa tu iwapo Washington itatumia mbinu nyingine iliyo rahisi. Baraza la biashara la Nigeria limesema kwamba nchi hiyo inapoteza kiasi cha dola bilioni 19 ambayo ni sawa na asilimia tano ya mapato ya nchi kila mwaka kutokana na rushwa na ufisadi katika bandari zake. Rais wa baraza hilo Adetokunbo Kayode amesema ufisadi umekithiri zaidi katika mji wa Abuja ambapo zaidi ya malori elfu tatu hulazimika kupakia kwa muda mrefu kutokana na shughuli za kupata stakabadhi za kuondoa mizigo bandarini kujikokota hatua inayotoa nafasi kwa ufisadi. Inachukua muda wa wiki tatu kwa mfanyabiashara kupata mzigo wake kutoka bandarini ikilinganishwa na siku mbili kwa wafanyabiashara katika nchi jirani za Benin na Ghana. Makamu wa rais wa Nigeria Yemi Osibanjo ametembelea bandari ya mjini Lagos wikendi iliyopita, ikiwa ni mara ya pili katika kipindi cha miaka miwili na kusema serikali inaendelea kuboresha miundo msingi katika bandari za nchi hiyo ili kuongeza kasi ya shughuli za biashara. Shirika la kimataifa la uhamiaji linaripoti kwamba limewaokoa takriban wahamiaji elfu ishirini waliokuwa karibu kufa katika jangwa la Sahara katika kipindi cha miaka miwili na nusu iliyopita ilipoanza operesheni yake ya kuokoa maisha. Operesheni kubwa ya kuokoa maisha ilifanyika Juni kumi na tano nchini Niger. Timu ya shirika la kimataifa la uhamiaji IOM iliyokuwa inapiga doria katika jangwa Sahara lenye kiwango kikubwa cha joto ilipata wahamiaji 406 waliokuwa wamekwama katika wakali wakiwa hawana chakula wala maji. Msemaji wa IOM Joel Milman anasema na kundi hilo la wahamiaji ni mchanganyiko wa wanaume, watoto na akina mama kutoka nchi 14 za afrika magharibi, Guinea Conaki, Mali na Ivory Coast. Miliman amesema wahamiaji hao walikuwa wanaelekea Afrika Kaskazini wakiwa safarini kuelekea Ulaya wakiwa na matumaini ya kupata maisha mazuri. Nakomea hapo kwa sasa, nampisha mwenzangu Hadija Riami kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Karibu kwa Undani. Leo hii tunazungumzia mdahalo wa wagombea wa chama cha Democratic hapa Marekani, ambao wanawania uteuzi wa kugombea urais mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini, na katika sehemu ya pili tutazungumzia serikali ya Kenya inadaiwa kupoteza mabilioni ya shilingi kwa kuwalipa wastaafu hewa. Hapa studio hii leo ni mimi Khadija Riami, karibu. Nam, kama tulivyoeleza, tunaanza na mdahalo wa wagombea wa chama cha Demokratic wanaowania uteuzi kugombea urais katika uchaguzi wa mwaka ujao hapa Marekani, ambapo atakayeteuliwa atapambana na rais aliyopo mamlakani Donald Trump. Pia katika laini ya simu tutakuwa naye mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa David Monda akiwa Johannesburg huko nchini Afrika Kusini. Karibu bwana Monda. Asante uh, kwa kunialika. Nam, jana usiku wapiga kura Wamarekani na wafuasi wa chama cha Demokratik walifanikiwa kuwasikia wagombea wakizungumzia masuala ambayo wanahisi yanawagusa zaidi wapiga kura na Wamarekani wa kwa jumla. Leo hii usiku tutawasikia wagombea wengine kumi, wakiongozwa na makamu rais wa zamani Joe Biden, wakizungumzia kile ambacho wanauhakika ndicho wapiga kura na Wamarekani wa wanahamu ya kusikia jinsi watakavyofaidika endapo mmoja wao atapata fursa ya kuteuliwa kuwania uraisi. Profesa Monda, tutarajie maswala ya ziada ambayo labda yatazungumzwa leo huko Miami, Florida, au wagombea hawa ambao watakuwa jukwani hii leo watakuwa na njia tofauti ya kufafanua kile ambacho wanahisi ndo masuala makuu ambayo yapo katika mawazo ya wapiga kura na wanataka yashughulikiwe kwa manufaa ya wananchi na taifa zima la Marekani. Mimi kwa maoni yangu, nafikiria leo, mdahalo wa leo utakuwa ukiendeleza uh, vile vile vidokezi ambavyo vilikuwa vikizungumziwa uh, kwenye mdahalo uliokuwa umepita lakini nafikiria Uh, wachanganuzi na umma kwa jumla watakuwa akiangazia sana uh, bwana Joe Biden na pia bwana Bernie Sanders, manake hawa ndio fahali wawili ambao kwa ujumla wana miaka karibu mia moja hamsini kati yao kwenye siasa za hapa Marekani. Naam, na hawa wa, un, kama ulivyosema mafahali wawili na wamekuwepo kwenye kinyang'anyiro hiki katika miaka ya nyuma lakini kama unavyofahamu katika wagombea wa Democratic si hawa peke yao, kuna zaidi ya ishirini, lakini kila mmoja ana mtizamo tofauti. Hili ni jambo la kawaida katika siasa popote pale, na midahalo hii imekuwa ikifanyika sana kwa wagombea uraisi kabla ya uchaguzi wa awali wa kupata uteuzi. Mdahalo huu wa leo unadhani utatoa mwelekeo, nani ambaye anaelekea kuwagusa zaidi wapiga kura? Uh, nafikiria uh, hawa fahali wawili Bernie Sanders na Joe Biden watakuwa na kipaumbele, lakini wagombea wengine nane pia watajaribu kujizatiti, kujionyesha pia wao wana nafasi ya kuteuliwa. Uh, tusisahau ya kwamba kwa wakati huu bado ni mwanzo wa kinyang'anyiro hichi, manake uh, hata bwana Trump vile alianza vile al al alikuwa kwenye kinyang'anyiro kwa wengi ambao walikuwa wakifikiria ataweza kuteuliwa uh, kama mgombea upande wa wana Republican. Kwa hivyo uh, siku mbe, siku za mbele itabainika wazi, kukiwa na wagombea pengine wawili watatu, ambao uh, wako mbele kwenye kura za maoni, ndiposa tutaweza kuangazia au kujua ni nani ambaye ataweza kufaulu. Lakini kwa wakati huu mimi nafikiria kutoka jana, Elizabeth Warren ndiye alikuwa akiangaziwa, na leo Bernie Sanders na Joe Biden ndio watakuwa wakiangaziwa zaidi, maanake hawa ndio wako mbele kwenye kura za maoni. Bwana Mwanda, umezungumzia kuhusu Elizabeth Warren, huyu ni senata wa Massachusetts na jana alizungumzia swala ambalo ni muhimu na amesisitiza kwa nini anawania urais. Na nadhani labda tungejikumbusha kile alichosema jana alafu tukaona hapa kinachozungumziwa hasa ni swala gani. Naam, umemsikia. Anasema hapo kwamba yuko katika mapambano haya sio kwa ajili yake tu na familia yake, lakini kwa ajili ya kupambana, kwa ajili ya wamarekani wote, kwa manufaa ya kila mtu. Kwa hiyo inaonekana kinyang'anyiro si kirahisi kiasi hivyo. Kwa hiyo wakati tukielekea kwenye uchaguzi wa awali, Swala la utendaji wa serikali kwa sasa ndio litakuwa linatawala kampeni, kwa sababu lazima tukumbuke kulikuwa na swala la kumshtaki rais, kumwondoa madarakani. Hili jana halikupewa umuhimu mkubwa sana kama swala hili la utawala kufanya kazi na kazi vizuri. Ndiyo, na uh, pia tusao ya kwamba msimamo wa Elizabeth Warren uh, anajaribu kujionyesha kwamba ana tofauti sana na msimamo wa wana Republican kwenye bima ya hali ya afya kwa Wamarekani wote. Amesisitiza ya kwamba lazima Obamacare iongozewe, Wamarekani wote waweze kupata bima ya afya. Upande wa, kwa mikopo kwa wanafunzi ambao wamebanwa na mikopo mingi ya elimu, amesema lazima yafutiliwe mbali. Anajaribu kujionyesha kwamba yeye ni tofauti na wanademokrati wenzake, na pia ana msimamo tofauti na wana Republican, ambao hawana msimamo Mamo kao, kama wake jambo la mwisho pia lazima tulikumbuka ni kwamba Elizabeth Warren akiweza kuteuliwa naye aweze kushinda urais hapa Marekani, itakuwa ni historia sana, maanake itakuwa mara ya kwanza mwanamke kuweza kuwa rais wa taifa la Marekani. Hillary Clinton alikuwa karibu sana, alijaribu lakini hakuweza kufua dafu. Na, naona umegusia swala la wanawake. Huu ni mdahalo wa kwanza wa chama cha Democratic kuwa na mgombea mwanamke zaidi ya mmoja katika siasa za Marekani katika historia ya siasa hizi za Marekani kuhusu kugombea urais. Kuwepo kwa wanawake wengi katika kundi hili la Wademokrat pengine ni ishara kuwa mwelekeo wa siasa za Marekani unabadilika na kutoa fursa kwa wanawake na kuwa katika fursa nzuri ya kupata uteuzi na pengine, kama walivyosema, kushinda urais. Nini ambacho tunakiona hapa kuhusu siasa za Marekani? na fikiria, taifa hili limetoka mbali, manake hata miaka ya themanini uh, tunakumbuka ya kwamba Geraldin Ferraro aliteuliwa kuweza kugombea kuwa mgombea mwenza wa uh, Walter Mondale, na wachanganuzi wanasema miaka hiyo, uteuzi wa mwanamke kuwa mgombea mwenza ilidhofisha ile tikiti ya bwana uh, Walter Mondale. Kwa hivyo tumetoka mbali, lakini pia kuna ile dhana ya kwamba bado taifa lina linasiye halipatii wanawake kipaumbele, ingawa kuna wagombea wengi wanawake, lakini kusema kweli hawana fursa nyingi ama ha, kwenye kura za maoni hawapewi nafasi sana ya kuweza kufaulu. Kwa hivyo bado kuna uh, ile ufa kubwa, au lazima taifa lijizatiti zaidi, ili sio tu kwa upande wa wanademokrat kuteoa wanawake lakini, upande kwa wanarepublican pia lazima kuwa na visingizio akisema, lazima tupatie wanawake nafasi, na pia kwa umma, na pia wanawake ambao wanapiga kura, kupoteza ile dhana ya kwamba mwanamke hajiwezi, ya kwamba pia wanamuke, wanawake wapigie wanawake kura kama wanaona ya kwamba wanaweza hiyo kazi ya urahisi lakini jana tumeona kwamba huyu ni mwakilishi kutoka jimbo la Hawaii, huyu Tulsi Gabbard amezungumzia swala la kurejesha wanajeshi, na kama unavyofahamu Wamarekani wengi wamekuwa wakizungumzia, kwa sababu kila kiongozi anaingia madarakani anazungumzia kwamba atapunguza idadi ya wanajeshi, lakini baadaye unakuta bado wanajeshi wanaendelea kuwepo katika mataifa ya nje wakipigana vita kwa ajili ya watu wa nchi hizo husika. Je, unadhani, tumsikilize Tulsi alivyoelezea, alafu tuone pia pengine labda na yeye anaweza kuwavutia wapiga kura. Kwanza yeye ndiyo mdogo peke yake, ana umri wa miaka thelathini na nane tu ameingia katika ubunge mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa hiyo unaweza kusema ni mgeni katika siasa si mgeni sana lakini kwa umri pia ni bado kijana as a soldier i will tell you that answer is unacceptable we have to bring our troops home from afghanistan we are in a place in afghanistan where we have lost so many lives sasa unamsikia anasema anataka kurejesha wanajeshi kurudi nyumbani, baada ya pengine, endapo kama atachaguliwa urais. Lakini wakati huo huo lazima tukumbuke kwamba kila mtu ame, kila mgombea amekuwa akizungumzia hivyo, na alafu baadaye wanajeshi hawarudi. Pengine hii inaweza kumsaidia, labda ikampandisha juu katika hizi kura za maoni za mwanzo mwanzo nafikia inaweza kumpandisha kwenye hizi kura za maoni za mwanzo mwanzo. Maanake kihistoria, kukiwa n, kwenye hii hi midahalo e, kwa upande wa wanademokrati huwa wanasisitiza sana Marekani isianze kujiingiza kwenye vita kwenye mataifa mengine ovyo ovyo, ya kwamba kukiwa na wanajeshi wa Marekani warejeshwe, wasiwa wakifa kila wakati e, serikali isiwe ikilipa madola mabilioni ya madola kwenye mataifa mengine kupigana vita. Lakini tuna- ukiangazia tena kwa undani, ikifika uchaguzi mkuu, wanademokrati msimamo wao ule wa upande wa kushoto wanakuja karibu na uh, ku, ku, uh, kulingana pia na upande wa na Republican, uta- utaona ya kwamba wengi wao uh, msimamo wao utabadilika kwenye uchaguzi mkuu, hawatasisitiza kwamba lazima eh, wanajeshi wote waje haraka haraka kwa upesi. Watajaribu kupimana nguvu na wanarepublican. Kwa hivyo kwa wakati huu mimi nikifikiria kwenye hii midahalo ya mwanzo mwanzo ambayo itakuwa wanademokrat wengi watakuwa wakiangazia kwa undani, lazima watasisitiza kwamba eh, wanajeshi wote watu watolewe, lakini kwa uchaguzi mkuu Nafikiria msimamo wao utabadilika kidogo. Watasema wanajeshi lazima wa waondolewe, lakini kwenye masharti fulani fulani. Hizi ni patashika za kisiasa, na kama unavyofahamu leo, kwenye mitandao ya kijamii nimepitia pitia huko, Wamarekani, baadhi ya Wamarekani wanasema kwamba kundi la wagombea wa Demokrati wanaowania uteuzi ni kubwa sana lakini wakati huo huo, wanasema kwamba ni fursa nzuri kwa yule ambaye anaweza kupata uteuzi akachota yale ambayo anaona ni mazuri kwa manufaa ya taifa hili. Ingawa umesema ni mapema mno kusema nani anaelekea kupata uteuzi, lakini wasaa mwafaka wa kuangalia baadhi ya hawa wagombea wanachokisimamia, tunaweza kusema wale ambao wanafanana kimtazamo na sera, wako ambao wanaelekea kwamba wao wataendelea kushika nafasi za juu, au walioko chini watapanda juu. Mimi kwa wakati huu ikiwa bado ni mapema, lakini nafikiria uh, um, Warren na Joe Biden na pia Bernie Sanders watakuwa na kipaumbele kwa uh, sababu tofauti. Bi Warren msimamo wake ukiangalia kwa uchumi uh, kwa ile hali ya bima, kwa mikopo kwa wanafunzi, msimamo wake ni ule msimamo wa mrengo wa kushoto zaidi, ukipi Uki, uki, ukipimana na Bernie Sanders. Bernie Sanders msimamo wake huko uh, kwa kushoto, lakini yuko kati na B. Warren na kati ya bwana uh, B. Biden. Biden msimamo wake ni karibu na kati uh, kuliko ukilingana na bwana uh, bwana Sanders na B. Warren, lakini tofauti itakuja wakati Uh, wagombea hawa watatu wataanza kuzozana wao watatu, ambapo uh, idadi ya wagombea itakuwa it, it, itapungua. Warren atajaribu kusisitiza ya kwamba bwana Biden uh, uh, kwa miaka iliyopita amefanya makosa mengi, amekuwa na matamsha machafu machafu, na pia atajaribu kusisitiza ya kwamba bwana Sanders msimamo wake ni kama ule wa bwana Trump, lakini kwa mrengo wa kushoto ya kwamba anasema, anasisitiza ya kwamba eh, wanajeshi wa Marekani wasiwa wa kwenye mataifa mengine kama bwana Trump. Bwana Sanders pia anasema ya kwamba eh, mashirika ya kwa biashara, anapingana na, na sera za Uchina kama bwana Trump. Kwa, kwa hivyo bi Warren nafikiria atajaribu pia kusisitiza kwamba msimamo wake ni tofauti na bwana Biden na na huyu Bernie Sanders na pia at kuonyesha kwamba yeye ni mgombea um, mwanamke mgombea um, pekee ambaye anaweza kufikiria dhana au, na, um, wadhfa au fikira za wanawake kuliko vile wanawa, uh, wanaume ambao wako kwenye siasa wataweza kuangazia, a, ataweza kusitiza masilahi ya wanawake. Asante sana Profesa David Monda, ukiwa huko Johannesburg, na hakika tutakutafuta tena wiki ijayo, tujaribu kuzungumzia zaidi, maanake kuna maswala mengi yanayohusu wamarekani wanayotaka kusikia kutoka kwa wagombea, sio tu kutoka kwa wagombea wa kundi hili la wademokrati, lakini pia wanataka kusikia kutoka kwa rais Trump, ambaye anawania tena uteuzi kwa mara ya pili na anawania kugombea urahisi weze kuongoza tena taifa hili katika miaka ijayo. Kwa hiyo tutasikiliza zaidi kutoka kwako kwa. Asante sana nimeshukuru, asante nam nam na sasa, katika hii sehemu ya pili, kama nilivyoeleza awali, tunazungumzia jinsi serikali ya Kenya inavyoelezewa kuwa inapoteza mabilioni ya shilingi kuwalipa wastaafu hewa, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Edward Ouko huko nchini Kenya, ambapo ameeleza kwa kina kwa kiasi cha shilingi bilioni 79 za Kenya zimelipwa kwa watu ambao hawakustahili kulipwa pensheni na wengine ambao hawakuweza hata kuthibitishwa ni kina nani waliolipwa. Hii inaonekana ni kashfa kubwa kwa serikali ya Jubilee. Na naye mwandishi wetu hapa, Kennedy Wandera, yuko Nairobi ambaye atatuelezea kile ambacho kimebainika katika kashfa hii ambayo inawagusa sio wengi katika serikali lakini pia kwa wananchi wa kawaida wanaona ni swala so, zito hili na kwamba fedha za umma zinapotea zingeweza kutumika labda sehemu nyingine. Wandera, hebu tuelezee ambacho kinachoelezewa hivi sasa ni kitu gani? Uh, ripoti hii iko mbele ya uh, bunge la Kenya na hivyo basi tunataraji kwamba bunge la Kenya litajadili ripoti hiyo, lakini kwa sasa kile ambacho kinaelezwa sana ni weje kwamba serikali ina mifumo dhaifu ambayo inawaelekeza ina watu kutumia mifumo hiyo ku kufanya ulaghai na kuwapa watu fedha fulani, watu ambao wengine inaarifiwa kwamba e, e. Stakabadhi zinaonyesha kwamba ni watu ambao wamestaafu kutoka kwenye huduma ya serikali, lakini wangali kwenye vitabu vya serikali na bado wanapewa fedha, wanalipa pesa na na serikali ya Kenya. Na hivyo basi, ripoti hii vilevile inasisitiza kwamba iwapo serikali haitoweza kudhibiti mifumo yake, huenda watu takriban elfu uh, moja arobaini na sita na ishirini na saba huenda wakalipwa takriban shilingi bilioni themanini na sita nukta nane mwaka ujao, mwaka wa matumizi ya serikali mwaka elfu mbili na ishirini na mwaka ishirini na moja. Na hivyo basi, iwapo serikali haitoweza kudhibiti uh, mifumo yake, huenda serikali ikapoteza fedha nyingi sana, lakini nimezungumza na mufa, mchanga, mchambuzi wa maswala ya, ya uongozi ambaye anafuatilia sana jinsi serikali inavyotumia fedha zake kutoka kwa Uh, hii hi, idara ya fedha nchini Kenya na huyu Paul Masese, na anaeleza kwamba serikali hi, huenda eh, watu fulani wanatumia na ma, wanatu, wanatumia maafisa wa serikali kujilimbikizia fedha nyingi kama hivi. Hebu anavyoeleza Paul, tumsikiliza uh, anavyoeleza hili ni jambo linafanya kimakusudi, si ati kuna udhaifu, si ati ni pesa inapotea, ni watu fulani ambao wanaamua kuibia serikali na jambo kama hili ambalo watuushi ulipwa wakati ambapo tunatumia mitambo, si si udhaifu uh, ulioko ni watu tu kutumia mamlaka yao vibaya uh, kwa kusudi la kuibia umma. Lakini ikiwa kwamba kuna watu wanastaafu kutoka uh, ofisi zao, uh, ni kwamba uh, sharti walipe ile pesa ya kustaafu ya, na hiyo kwa kweli ni haki ya? ijapokuwa mara nyingi uh, wakati uh, fedha nyingi kama hizo zinahusika, utapata kwamba hapo ndio watu wengine hutumia uh, fursa hii kuipa bado. Kwanza ingekuwa ni vizuri tupate idadi ya wale ambao wanastahafu iratibiwe, wanatoka idara gani, wamekuwa wakishikilia wadhifa gani, na kila mmoja wao anastahili kupokeshwa pesa ngapi za uh, kustaafu kwake. Lakini ripoti hii nilipoisoma, nimeisoma kwa haraka haraka, lakini inasema kwamba wastaafu ambao wanastahili kulipwa pensheni wamejikuta wanaishi katika hali ya umaskini mkubwa, kwa sababu hawalipwi fedha na fedha haz, hazipo. Lakini wakati huo huo, wakati unafanyika huu ukaguzi, ripoti imeelezea zaidi kwamba serikali imetumia zaidi ya shilingi bilioni 199 kwa malipo hayo hewa na mafao mengine manake, sio hizo milioni 67.9 tu, lakini na bilioni mil 199 ikiwa ni ongezeko la asilimia 25. Sasa hichi kilichotokea hapa ni kitu gani? Serikali haina mifumo ambayo inaweza kuangalia kitu ambacho kinatumika na kitu ambacho kinatoka na taratibu zinafuatwa? Ni nini ambacho kimesababisha um kile ambacho kinajitokeza katika ripoti hii ni kwamba uh, kuna udhaifu fulani ambao ni udhaifu wa mifumo ya serikali katika idara ya uh, Wizara ya Fedha, na kile ambacho pia kinaelezwa katika ripoti hii ni kwamba kuna watu ambao wanafanya katika Wizara ya Fedha ya Kenya ambao walishirikiana kugushi stakabadhi na vile vile kuwepo kwa maafisa katika idara hiyo ambao wanajua mienendo ya watu ya matumizi, jinsi serikali inavyotumia fedha, na hivyo basi kueleza kwamba hata hawa ambao bado hawaja staafu, lakini majina yao bado yako kwenye mifumo ya serikali, ambao wanafaa kulipwa fedha, wamepata fedha hizi hata baada ya wengine kustaafu lakini majina yao hayapo kwenye mifumo ya serikali, kwama watu ambao wanafaa kulipwa. Na hivyo basi, uh, ripoti hii inaeleza kwamba hawa watu ambao wanalipwa si watu ambao wanafaa kulipwa fedha hizi, lakini serikali haijaeleza ni kwa nini, uh, watu fulani wanagushi vyeti vya kuwalipa watu wengine fedha baada ya kustaafu, na hata wengine wa ambao wanasemekana kustaafu, lakini bado wangali katika ile, ile, ile payroll ya serikali kuendelea kulipwa fedha. Lakini vile vile pia niliweza kuzungumza na mchanganuzi wa maswala ya uchumi nchini Kenya Isaac Tongola, na kumuuliza iweje kwamba mifumo ya serikali hii inaonekana kuwa dhaifu. Alikuwa na haya ya kuzungumza, tumsikilize. ile mifumo ambayo ipo haiko haija haina uthabiti wa kuweza kuzuia mambo fulani ya ubadhirifu wa hela, na kwa sababu ya, ya huu udhaifu ku, kutumia hiyo hela ambayo ni ya, wafanyakazi kwa namna ambayo itawafaidisha wao wenyewe, um, tuseme kwa namna ya wizi au au tuseme ama ufisadi. Kwa hivyo ni ile mifumo haiko thabiti, na, na pia hakuna kule kufuatilia hela nyingi kama hiyo uh, bilioni sitini uh, na saba inaweza potea kwa hivyo ni, ni, ni jambo gumu ambalo linahitaji kushughulikiwa haraka uh, lakini inahitaji serikali yenyewe itilie maanani asua katika zile policies uh, ambazo inaweza tolewa kwa, kwa namna ya kuweza ku, ku, kufanya ile mifumo ya, ya kuwajibikaji iwe thabiti zaidi. na Wandera naona hii ripoti kwa kweli inatia wasiwasi mkubwa. inajitokeza Hadija katika ripoti hii ni kwamba kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili na mwaka elfu mbili na kumi na sita inasemekana kwamba serikali pia ililipa fedha kwa watu ambao inasemekana walifariki, hawapo katika huduma ya serikali, hawatoi huduma zozote, lakini serikali iliendelea kuwalipa fedha. Na hivyo basi tutasubiri tuone e, wabunge watakavyozungumzia kabisa, kwa sababu pia waliolipwa sio tu ambao walifariki, isipokuwa wafanyakazi vibarua pia nao wali kuwekwa katika orodha ya kulipwa na kama hizi fedha ambazo zimepotea kwa mujibu wa ripoti ya mkaguzi mkuu ni kwamba ingeweza kujenga barabara tatu kubwa sawa na ile inayojulikana Thika Super Highway. Kwa hiyo unaona kwamba kiasi cha pesa kinachotumika ni kikubwa sana na ambazo zinapotea ambazo zingeweza kabisa kurekebisha na kukarabati na kuendeleza miundombinu ya nchi. Kwa hiyo tutalishughulikia na tutalifuatilia tena katika siku za usoni. Asante sana Wandera. Asante, na napenda kuwashukuru wote walioshiriki katika uh, kipindi cha Kwa Undani hii leo. Mchambuzi wa masuala ya siasa David Monda akiwa huko Johannesburg, Afrika Kusini, na Kennedy Wandera amemsikia hivi punde. Hadi kesho, msikose kujiunga nasi na Kumekucha Al, a, katika matangazo yetu ya alfajiri. Lakini kwa niaba ya mzalishaji wetu Aida Isa akisaidiwa na Fiona wa Mai, mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami nasema tukutane tena kesho saa tatu usiku.