Hii sana ni mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji nime Patrick Duimana. Mbunge Tundulisu, ambaye anawakilisha jimbo la Singida mashariki, ma, mashariki mati, kwa tikiti ya chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, leo hii amevuliwa rasmi ubunge na bunge la Jamhuri ya Muungano kwa mujibu wa taarifa uliotolewa na spika wa bunge Job Nugai Amewaeleza wabunge wenzake hivi leo kuwa kulingana na katiba ya Tanzania, sababu mbili ambazo zimepelekea Lisu kuvuliwa ubunge ni kwa spika kutokuwa na taarifa ya maandishi au maelezo yoyote mahali yalipo, na hivyo kushindwa kuhudhuria vikao vya bunge na pia kutowasilisha tamko rasmi kuhusu mali na madeni aliyonayo. Ndugai amesema mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ametumiwa taarifa rasmi kuelezea kuwa kuanzia hivi sasa Lisu amevuliwa ubunge. Maafisa waandamizi kutoka mataifa yenye nguvu duniani pamoja na Iran wanakutana huko Vienna nchini Austria hivi leo Ijumaa, kwa ajili ya mkutano wa kawaida ambao unahusika na tume ya pamoja ya mkataba wa 2015 kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Iran imesema mkutano wa Vienna kati ya mataifa yaliyobaki ambayo yalitia saini mkataba huo ni fursa ya mwisho ya kuokoa baada ya Marekani kujiondoa mwaka jana. Iran imetishia kuvuka kiwango cha usindaji wa uranium kilichoruhusiwa na makubaliano hayo, ikiwa ni majibu kwa vikwazo vya kiuchumi vya Marekani ilivyoiwekea Tehran mwaka uliopita. Hivi karibuni Iran iliongeza maradufu usindikaji wa uranium lakini kwa mujibu wa waafisa wa Iran nchi hiyo haijavuka kiwango ambacho kimekubaliwa. Teherani pia amepanga Julai 7 kuwa tarehe ya mwisho kwa Ulaya kutimiza ahadi yake ya muda ya kutoa afueni kwa vikwazo vya Marekani, au Iran itaanza kusindika uranium ambayo itafikiwa kiwango cha utengenezaji wa silaha. Nchi za Ulaya zimeisihi Iran kuheshimu kikamilifu mkataba huo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idadi ya watu waliofariki katika mporomoko katika maporomoko ya ardhi kwenye machimbo ya madini kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka na kufikia watu 43. Ajali hiyo ilitokea jana katika mgodi wa shaba wa Kamoto, mgodi ambao unamilikiwa na kampuni ya Glencore yenye asilimia 75 ya hisa kwenye mgodi huo. Ripoti za awali zilisema watu 36 walifariki katika ajali hiyo. Majeshi ya usalama ya Ethiopia yamewakamata zaidi ya watu 250 katika msako kufuatia kushindwa kwa jaribio la mapinduzi na mauaji ya maafisa watano wa juu. Kikosi maalum cha serikali kimesema jana jioni, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Nchi hiyo imekuwa katika tahadhari ya hali ya juu tangu mashambulizi ya mwishoni mwa wiki katika mji mkuu Adisababa na jimbo la kaskazini la Amhara, ambapo mkuu wa jeshi la kitaifa, Jenerali Mstaf, na maafisa wengine watatu waandamizi wa wa serikali waliuawa. Tume maalum ambayo imepewa jukumu la kuchunguza kile ambacho serikali imekiita jaribio la mapinduzi lililofanywa na mkuu wa jeshi mwasi, imesema washambuliaji walipanga kufanya mauaji mengi kwa maafisa wa serikali. Kikosi cha usalama na sheria kimewakamata washukiwa 212 katika jimbo la Amhara na washukiwa wengine 43 katika mji mkuu Addis Ababa jana usiku. Na maafisa nchini Tunisia wanachunguza kubaini waliohusika na, na mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga katika mji mkuu wa Tunis jana Alhamisi, yaliyoua afisa mmoja wa polisi na kujeruhi watu wanane wakiwemo polisi. Shambulizi la kwanza lililoua afisa mmoja wa polisi na kujeruhi raia watatu lilitokea katikati mwa Tunis karibu na ubalozi wa Ufaransa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani, Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema dani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakualika katika kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangalia mdahalo wa pili uliokutanisha wagombea kumi wa chama cha Democrats ambao wanataka kupewa ridhaa na chama hicho kuwania urais wa Marekani katika uchaguzi wa mwakani. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia eh, yale ambayo yamejiri katika michuano ya mataifa ya Afrika, michuano inayoendelea hivi sasa nchini Misri eh, ambapo tutaangalia kile ambacho kipo na matazamio ya michezo ya mwisho katika makundi na ile michezo ya pili katika makundi yanayochezwa uh, huko Misri. Mimi naidi Ligongo na kukaribisha, karibu katika kwa undani. Naam, karibu katika kwa undani e, ambapo hii leo tunaangazia e, mdahalo wa pili wa wagombea kumi wa chama cha Democrat ambao jana walikamilisha sehemu ya pili ya mdahalo ambao ulianza hapo, e, usiku ya Jumatano, ambapo walikuwa wakitoa hoja zao e, kuna kueleza kile ambacho kinawafanya waombe ridhaa ya chama cha Democrat kuwania urais wa Marekani katika uchaguzi wa hapo mwakani. Katika laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, tumekuwa na wewe kwa kipindi kirefu sana eh toka mdahalo wa kwanza ulipoanza, na mdahalo wa pili umefanyika hiyo jana, na tunataka kufahamu kile ambacho unakiona maanake wale wagombea vinara e, katika msururu wa wagombea ishirini waliojitokeza kutaka kuwania e, nafasi hiyo ya kugombea urais hapo mwakani, kumi walikuwa jana vinara wawili, Bernie Sanders pamoja na e, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, lakini vilevile mwanamama Kamala Harris jana vilevile alitoa cheche kwelikweli. Hebu tupe kwanza mukhtasari na tathmini yako. Uh, kwanza tu niseme kwamba kama ulivyogusia hapo mwanzo kuhusiana na vinara wawili uh, Joe Biden na Bernie Sanders uh, kuingia kwa uh, Harris senato Kamara, Kamara ni ni nahusiana tu na moja ya vitu ambavyo ni viko katika hali ambayo ukivizungumzia hapa Marekani vinaweza vikakupatia, uh, sifa juu zaidi. Ni kama ukizungumzia haki za raia uh, Senator Kamala Harris uh, tunaweza tukasema tu kwamba anajitofautisha na baadhi ya wagombea wa wengine, kwa sababu alikuwa ni mkweli na amezungumzia ukweli uliotokea siku za nyuma na hivyo basi aliweza kupata niseme tu ni kwamba uh, points ambazo zinamleta karibu zaidi na hao vinara wawili, kama walivyogusia hapo mwanzo. Sasa mpaka hivi sasa, kuna taarifa zozote za kubadilika kwa ule uh, matokeo ya uchunguzi wa maoni kwamba uh, kuna mambo yamebadilika mara baada ya kutokea kwa mdahalo huo, ambapo tumesikia wagombea hao, na hivi sasa tunavyozungumza mgombea kinara makamu wa rais wa zamani wakati rais Barack Obama akiwa rais, Joe Biden anazungumza, eh, moja kwa moja kutokea Chicago. Je, kwa hali ilivyo hivi sasa, kuna mabadiliko yoyote ile ya uh, zile tarakimu za uh, zinazoonyesha yule anayekubalika uh, mimi tu kwamba kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mtazamo wangu niseme tu ni kwamba Uh, makamu wa rais Joe Biden uh, ni mmoja tu ya watu uh, au wagombea ambao wanaonyesha uwezo uh, wa kuwa mmoja kati ya viongozi wa taifa hili la Marekani, kutokana na, na rekodi aliyoiweka wakati alivyokuwa makamu wa rais na vilevile alivyokuwa katika baraza la Seneti, kama alivyogusia tu jana ya kwamba yeye ni moja kati ya watu wachache katika kundi hilo la watu kumi ambao amefanya mafanikio makubwa zaidi ya kurudisha zaidi ya askari laki moja na hamsini elfu kutoka katika nchi ya Iraq, na vilevile ameweza uh, kupitisha moja ya sera ambazo uh, zilisaidia baadhi ya wahamiaji na wakimbizi ambao walikuwa wakiingia hapa Marekani, zaidi ya dola laki mia saba na, na, na usheidi. Kwa hiyo tu kwamba hivyo ni vigezo ambavyo bado vitamuweka kileleni na itachukua muda mrefu zaidi kwa baadhi ya viongozi amba baadhi ya wagombea ambao watajaribu kumkaribia katika uh, kufikia pale alipo. Na hivi sasa tunamwona uh, Bwana Joe, Joe Biden bado anaendelea kusisitiza uh, uh, kufafanua nafasi yake, eh, kutokana na kile ambacho kimekuwa kikimsakama eh, kwenye uh, midahalo hii ambayo imefanyika ambapo yeye anaelezwa alishiriki e, katika ule mpango wa kuchanganya wanafunzi e, wanaotokea katika jumuia za watu weusi na weupe, na bado anaelezea kile anachokiamini na yale ambayo ameyafanya akiwa kama makamu wa rais wa Marekani. Na kama umegusia hapo, sasa hebu tuelekee kwa a, wagombea wengine. Vipi Bernie Sanders, nafasi yake hivi sasa inakuwa vipi? Nafasi ya Senator Sanders inakuwa ni ngumu sana ukiangalia uh, baadhi ya masuala ambayo anayazungumzia, kwamba yeye ni mmoja ya viongozi ambaye anathubutu kuweza kupigana na mashirika makubwa hapa Marekani pamoja na makampuni makubwa ambayo yana, yamewekeza pesa zake katika Wall Street. Kwa hiyo hiyo ni swala ambalo unaweza tuzungumzie, tu ni kwamba ni ngumu kwa sababu uchumi wa Marekani hapa unategemea zaidi kukua kwa biashara za makampuni makubwa ambayo yanaajiri watu wengi vilevile na biashara ndogo ndogo. Kwa hiyo ukiangalia upande mwingine, anazungumzia masuala ya kuweka kuwepo kwa afya, bima ya afya moja, na suala hilo ni gumu zaidi ku, kuwezekana kufanyika sasa hivi kwa sababu alizungumzia jana ya kwamba ataweza kuongeza kodi kwa watu wa kawaida na mapokezi yake juu ya hili yamekuwaje? Ah, kwa, kwa mtazamo wangu mimi naona ni kwamba ni, ni, ni swala moja gumu sana, kwa sababu ukizungumzia kuongeza kodi dhidi ya wananchi wa kawaida ni moja ya mambo ambayo yanaweza yakamteremsha chini na kumleta juu Senata Harris Kamara ambaye anapigania haki za watu wanyonge. Sasa kwa upande wa wale wagombea wengine ambao walikuwa wanaonekana bado hawajaonyesha, uh, kama ni moja kati ya wagombea ambao watu wanaweza kuwafikiria kwa kile ambacho kimetokea, ukiacha uh, Seneta Kamala Harris, nani mwingine unadhani kwamba uh, katika midahalo hiyo ambayo tayari imeshafanyika ameongeza uh, nafasi yake ya watu kumfikiria kwamba anaweza akawa ni uh, mgombea mzuri kabisa ama raisi bora uh, kwa kweli ni vigumu kusema tu ya kwamba uh, labda tu nigusie tu kwamba uh, senata au mwakilishi kutoka katika jimbo la California, kama sitakosea uh, alizungumzia umuhimu wa matatizo ya leo kujadiliwa au kutatuliwa na vijana. Kwa hiyo aliomba wale ambao wamekuwepo katika siasa kwa muda mrefu kuondoka madarakani na kuachia vijana. Kwa hiyo, hilo labda linaweza likaleta msisimuko kwa mwakilishi huyo kutoka katika jimbo la California, ambaye nafikiri anajulikana kwa jina la Congressman, uh, uh, Snow, Eric Snow, Snowwell. Kwa hiyo tuseme tu ya kwamba Ha, kwa sasa hivi ni vigumu sana kwa baadhi ya wagombea ambao tunawaona wako katika kinyang'anyiro hichi kuweza kuwashawishi wananchi, kwa sababu wanahitaji muda mrefu kujieleza na kuelewa zaidi watakachoweza kuwasaidia wa wananchi wa hapa Marekani na kwa yale ambayo tunaweza kuyaona kwa sababu tumeona uh, kuna baadhi ya wagombea waki shutumiana kwa hapa na pale. Je, ah, yale ambayo wameyazungumza haya, haya, hayawezi kuathiri kiujumla ah, mchakato huu kwa chama cha Democrat na wapinzani wao hasa chama cha Republican. Wakawa hivi sasa wanakusanya ah, taarifa kuona vile vitu ambavyo vya msingi yani kama vile kuwapa silaha ah, wapinzani kwa hali jinsi ilivyo katika midahalo hiyo miwili. Ah, mimi sidhani kunaweza kukatokea ah, tofauti kubwa zaidi kati ya wagombea hawa ishirini. Uh, mimi nizungumzie tu ya kwamba ukiangalia wagombea wote wanajaribu uh, kuzungumzia kuja kwa pamoja ili kukusanya nguvu na kuweza kumwondoa rais aliyekuwepo madarakani kwa sasa hivi. Kwa hiyo mimi nitakavyo navyoona kwa mtazamo wangu ni kwamba watajaribu kuwa kwa pamoja na kujaribu zaidi kutokuleta tofauti ambazo zinaweza zikawapa nguvu upande wa pili. Basi mimi uh, Dr Patrick Nigula, mimi ni kushukuru sana hii leo uh, kwa kuweza kutueleza uh, kile ambacho uh, kimetokea katika uh, midahalo hiyo miwili, lakini ule mdahalo wa jana wa gombea kumi eh, wenyewe walikutana katika jukwaa moja, lakini kikubwa kilionekana, mashambulizi zaidi yalielekezwa eh, kwa kinara wa mbio hizi ambaye ni makamu wa rais wa zamani Joe Biden na hasa alikuwa akishutumiwa kwa namna moja ama nyingine, kwa kushirikiana na a, wale ama wa bunge ambao wana msimamo ama wana mrengo wa mwingine e, na kuona kwamba alishiriki e, katika ule mpango wa kuwachanganya wanafunzi weusi na weupe ambao haukuwa na manufaa makubwa. Baadaye tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, utakaporejea utaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika kipindi hiki hii leo tunaangazia michuano ya mataifa ya Afrika inayoendelea nchini Misri, ambapo uh, hivi sasa uh, mechi za pili za makundi zinafanyika uh, baadhi ya timu zikionyesha tayari zimeshafanikiwa uh, kuingia uh, katika raundi ya pili ama eh, hatua ya ya robo fainali na vilevile vile baadhi ya timu zikiwa tayari zimesha aga uh, mashindano hayo katika. Kundi A, timu ya Misri yenyewe imeshajihakikishia uh, kuingia katika sehemu ya katika raundi ya pili, halikadhalika katika kundi B timu ya Nigeria tayari imeshapata uh, nafasi hiyo uh, kundi C timu ya Algeria tayari imeshasonga mbele na mchezo unaoendelea hivi sasa baina ya Ivory Coast na Moroko, Moroko akiwa anaongoza kwa goli moja. E, kwa maana hiyo, Moroko endapo matokeo yatakuwa hivi, basi na yenyewe itakuwa imesonga mbele. Kwenye laini ya simu tunaye uh, mwanahabari wetu Sande Simba Shomari. Sande Shomari, kwanza tupe muktasari wa juma zima hili katika michuano hiyo ya Afrika hapo Misri. Namili Ligongo, juma hili limekuwa na mambo mengi kweli kweli. E, kama tulivyojionea wenyewe kwamba tayari hivi sasa kuna baadhi ya timu inaonekana e, kwamba zitaaga nje ya michuano hii, na baadhi hali iko wazi kwamba zinasonga mbele. Tukiangalia moja kwa moja hili e, timu ya DRC, Burundi, Tanzania, zote timu hizi zilipoteza michezo yao wiki hii na kuonyesha kwamba timu hizi hazina tena wasaa wa kuweza kuendelea kuwepo katika michuano hii. Giza liko nene mbele yao, lakini kuna timu ambazo zinaonyesha mwanga mbele ya macho yao. Timu hizi ambayo tayari hivi sasa ni Misri au tunawaita al Masri, hali kadhalika timu ya Algeria na timu ya Nigeria. Hawa tayari wanaonekana eh, wanakwenda mbele kwenye nafasi nyingine, lakini pia hili tunajionea wiki hii timu ambazo pengine hazina majina wala hazijulikani, kwa mfano Madagaskar timu hii imeweza kutoka sare ambayo haikutarajiwa. Timu hii hivi sasa inaonekana kwamba ina pointi nne. e, pengine hawana uwezo wa kuenda mbele moja kwa moja, lakini wana nafasi kwamba, e, wanaweza wakasobia mbele hadi katika ni dogo. Timu ya Namibia imefungwa mchezo wa kwanza, lakini leo usiku saa nne itakuwa na fursa pengine kama itafanya maajabu kuifunga South Africa basi na yenyewe inaweza ikaweka nafasi, lakini hali kadhalika South Africa wenyewe nao hali yao ni ngumu, pamoja na kwamba ni wenyewe e, e, timu kubwa Afrika, lakini walipoteza mchezo wa kwanza. Kwa hiyo wakipoteza mwingine, hali itakuwa ni tete kwa upande wa Afrika ya Kusini. ii ligongo vovio tumeangalia kwa upande wa timu zetu za Afrika ya Mashariki, Kenya na Tanzania. Hizi timu mbili kwenye kundi lao zimekutwa kwamba zilikuwa zinakutana kupambana kuwania kubaki lakini hatimaye kama tulivyojionea jana, timu ya Tanzania tayari imekushapoteza baada ya kupiga zile bao tatu e, na Kenya kwa upande mmoja, kwa wao nafasi bado ipo, kwa sababu lile kundi hili tulikuwa tunategemea kwamba pengine wengi walifikiri Senegal wangeweza kuwa wanaongoza kwa sasa, lakini tumejionea Senegal wanapoteza mchezo wa pili. Mchezo wa kwanza walishinda. Kwa lile kundi kwa ujumla wake, hili inaonekana liko wazi, nafasi ipo kama Kenya wataweza kufanya maajabu na kumshinda Senegal au walau kutafuta ile nafasi yanayosema eh, kuwa kwenye nafasi ya tatu bora. Idi Ligongo, nafikiri kuna mengi ambayo tunaangalia kwenye wiki hii, na pengine hizi mechi mbili zikikamilika, hii ya Ivory Coast hali kadhalika ya Namibia, inaweza ikatoa picha kamili kuelekea huko mbele. Hali iko vipi eh, kwako kwa Idi Ligongo? Sasa asante Shomari, labda ungetueleza vilevile kile ambacho kinaendelea hapo Misri kwa upande wa wachezaji mmoja mmoja. Michuano hii inakutanisha wachezaji wengi tu a, kutoka sehemu mbalimbali e, ukiachilia mataifa ambayo wanayatumikia lakini vilabu vikubwa ulimwenguni. Mpaka hivi sasa ni wachezaji gani ambao hapo wanazungumzwa kuonekana kwamba ndio vinara? E, ukiacha kufunga magoli lakini wanaonekana uje msisimko mashabiki ambao wanapenda kuangalia. Ama kwa hakika, Idi, kama unavyojua kuna majina mengi makubwa ambayo yamekuja hapa eh, kutoka nchi mbalimbali duniani ambapo wanacheza mpira wa kulipwa eh, katika michezo hii ya Afcon ya Afcon ya mwaka huu lakini Idi, eh, utaangalia kuna majina makubwa kama kina Sadio Mane kutoka Liverpool ya kule Uingereza, halikadhalika Mosera ambaye hapo wanamwita mfalme wa Egypt amekuwa akiangaliwa vile vile, na mpaka sasa kwa kupata goli moja. Lakini hili kuna wachezaji wengine ambao majina yao bado pengine hawato hajasikia sana. E, kuna Victor Wanyama kutoka nchini Kenya ambaye aacheza Tottenham, watu wanamwangalia anafanya nini. Hali kadhalika tunaye Mbwana Samata ambaye anachezea Genk kule Ubelgiji, katika nchi ya Tanzania wengi wanamwangalia lakini pia kuna mchezaji mwingine nitakutajia hapa aitwa Hakim Ziyech. Huyu ni wa Moroko, mchezaji huyu eh, idi ama kwa hakika ni mmoja ji ambao pengine jina yake si kubwa sana masikioni mwa Waafrika wengi, lakini ana uwezo mkubwa wa uchezaji wa ufungaji na ni mtu ambaye kwa kweli atakuwa anaangaliwa sana. Mwingine ni Riyad Mahrez, kama unamjua Mahrez huyu wa Algeria ametikisa nyavu mara kadhaa sasa, kwa hiyo pengine yeye pia atakuwa anatazama um, sana hivi sasa bila kusahau um, mchezaji trezege e, wa Misri ambaye anacheza kule Uturuki. Huyu naye hivi sasa idi ligongo miongoni mwa waandishi wa habari na wataalamu wa soka wengi, wanamwangalia nini ambacho ataweza kufanya. Usisahau pia huyu kijana ambaye ni mdogo kutoka nchini Kenya, Michael Olunga ambaye alipeleka mwiba mkubwa jana kwenye timu ya taifa ya Tanzania. E, kijana huyu anacheza kule Reysol Kashima Japan yeye naye anaangalia uwezo wake. Kwa hiyo hili e, kuna watu au kuna majina mengi ambayo yanatoka Afrika na katika mechi hizi kama e, wataalamu wengi na wachambuzi wa soko wanavyosema, huu oh, ndio uwanja ambapo wachezaji hawa wazuri wapya na wanaochipukia ndio mahali pake pa kuwatafuta hapa. Kwa hiyo mengi yanaonekana hapa, e, kila mmoja anajituma kwa namna yake kuweza kufanya jambo. Sande Shomari, labda ungetueleza uh, vile vile uh, maanake baadhi ya michezo viwanja vinakuwa vitupu kwelikweli, ukiacha uh, ile michezo ambapo wanacheza labda wenyeji na timu ambazo zinaonekana kwamba uh, zina mvuto mkubwa. Tupe picha kamili, nini kinasababisha hiki? Ama kwa hakika hidi, kinachosababisha hiki, nafkiri na wewe umekiona kwenye picha nyingi ambazo nimetuma hapo, ni kwamba vijana au hawa wa Algeria wa Misri, wengi sana wakicheza timu za Algeria, Misri za Moroko, eh, Misri wakiwa ndio wenyeji, kama anavyokwambia, wana washabiki wengi mno ambao wanajali sana zile mechi. Uwanja unajaa kwelikweli, unakuta watu ni wengi kwelikweli lakini mechi zingine ambazo kwa mfano mechi ya, kama unavyosema za timu ambazo za Afrika Mashariki kwa mfano au timu zingine ambazo wameangalia, hukuona watu wengi, kwa sababu wengi wa watu hao au mvuto mkubwa wa watu hapa Misri ni timu ya nyumbani na timu za Afrika ya Kaskazini. Lakini pia hili kuna kitu kingine ambacho kilitokea ambacho eh, kidogo warudisha nyuma baadhi ya washabiki. Kama unakumbuka siku ya ufunguzi ulisikia pengine tetesi kwamba kuna baadhi ya washabiki walishindwa kuingia uwanjani. Sasa wameshindwa kwa sababu gani? Wameshindwa kwa sababu baada ya kununua tiketi zao, usalama hapa ni mkali sana, hivi wameweka kitu kinachoitwa fan ID. Unanunua tiketi yako lakini, ukinunua tiketi yako hiyo haitoshi, unatakiwa uende tena kwenye kibanda kingine ukaandikishe paspoti yako, jina lako, namba yako ya paspoti, kitambulisho, na taarifa zako nyingine ndio upewe kitu kinaitwa fan ID. Sasa hicho ndio kitasindikizwa na hiyo tikiti yako kuweza kuingia uwanjani. Hilo lilisumbua washabiki wengi sana ambao walikuwa hawajui, ingawa kafu wanasema walitoa taarifa, lakini walijikuta washabiki wengine wengi wameshindwa kuingia kwenye kiwanja cha mpira kwa sababu tu ya kukosa kitu kinachoitwa fan ID. Na utauliza kafu, wanasema sisi kama kafu tunafuata sheria za nchi na sheria za nchi hii al ya Almasri ni kuhakikisha usalama ni wa hali ya juu, na ili usalama wa hali ya juu ndo wakawekaacho kitu kuweza kuhakikisha kwamba kwa wanamjua kila mtu amekaa wa wapi, ni yani Aidi wa lekata tiketi yako, hata ukae kule juu kwenye kona ya mwisho, watajua Idi alikuwa amekaa hapa, kwa sababu tiketi yako na taarifa zako wanazo. Hiyo ni kwa ajili ya maswala ya usalama, ndicho kilichopelekea hali hiyo iweze kutokea. Kwa hiyo hiyo imekuguzi sana wa shabiki mbali mbali waliosafiri kutoka maeneo mbali mbali ya Afrika na duniani kuja kujionea haya mapambano, na vile vile hata waandishi wa habari kisikia, tumepata shida hivi, tumejikuta tunapata credentials baada ya kufika, wakati tumeziomba kabla ya kuja, lakini hata baada ya kufika unaambiwa hapana, unahitaji kujaza komesheni zako, taarifa zako, wakati taarifa ulishazijaza. Kwa mfano, kwa mimi, tangu niko Washington DC, sasa nafika hapa nambao anatakiwa kujaza tena, kwa sababu hawazijuze. Halafu unakuta tena wafika pale vula ambao umepewa kredensho, lakini bado unatakiwa uende ukaombe ombe nyingine tena. Yaani, kila mahali kumewekwa ulinzi wa kila aina, mageti ya kuingia uwanjani, unakabuliwa zaidi ya mara tatu kabla hujaingia ndani ya uwanja wa mpira. Na sasa Sande, tunafahamu hivi sasa kuna baadhi ya makundi imeshacheza michezo yake ya pili, ikisubiri ile michezo ya mwisho kufanya maamuzi ya nani ya anasonga mbele, nani anakwenda nyumbani. Licha ya timu hizo ambazo umezitaja, uh, zikiwa tayari zime uh, picha kamili ya mashindano haya jinsi yalivyo hivi sasa kuelekea mbele ikoje? Hili ni kwamba picha kamili mpaka sasa hivi unaweza kusema kwamba Ee, wachambuzi wengi wanasema kwamba pengine tutaona kombe ambalo la kuvutia na pengine tusione sana. Baadhi wa wa ya wachambuzi hasa washabiki na wapenzi wako wa Palmas wanapenda sana timu yao ya Egypt, lakini wengi wanasema hawajaruzika e, wana uh, e, na kiwango cha timu hii wanachokiona. Kwa hiyo siku ya Jumapili timu hii itakapopambana na Uganda haijulikani, wala wenyewe hawana uhakika hali itakuwa namna gani, ingawa tayari e, wamekushafanikiwa fanikiwa kupita kwenye kundi lao lakini upande mwingine idi kwa timu zingine zenye majina, kwa mfano Senegal, nafikiri hata wewe mwenyewe ulikuwa unategemea kuona mpira mkubwa sana baada ya kuishinda Tanzania. Lakini Senegal, baada ya kucheza na Tanzania, walipocheza na Australia, umeonekana kwamba Senegal ni timu ya kawaida. Sasa imekuwaje? Wengi bado wanajiuliza hapa, hii ni nini hasa? Kwa hiyo unakuta kwamba kuna mambo ambayo bado wachambuzi wa soka wanasema kwamba pengine utaona vitu vipya, pengine utaona vitu vya kushangaza, kwa mfano timu ya Namibia, kwa mfano timu ya, ya Madagascar. Mi nafahamu hivi, kuna kile kitu ambacho kinatokea kwenye nchi nyingi ambazo zinashiriki kwa mara ya kwanza au ya pili, kwa mfano Tanzania na Kenya, wanasema unajua, tumejitahidi ingawa tumefungwa. Lakini Madagaskar wamejitahidi, wa, wanaingia wana kwa mara ya kwanza, lakini wamehakikisha kwamba mpaka sasa hawakubali, hawakubali kufungwa. Kwa hiyo kile kisingizio au zile nchi ambazo pengine ni ndogo ndogoa maeneo yetu na Asante sana Sande Shomari kwa kutupa maelezo hayo. Tunakamilisha matangazo haya ya kipindi cha kwa undani, na tuungane nasi eh, siku ya Jumatatu kwa sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo.