Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana, jina langu ni ya Kenneth Bwire, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, tarehe mosi Julai mwaka 2019. Tunasikika kupitia internet, www.voaswahili.com, redio zetu, shirika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi kumi na tisa na ishirini na mbili. Karibuni. Miongoni mwa habari tulizokuandalia, chama cha upinzani nchini Tanzania Chadema kinasema kiko tayari kwenda mahakamani kupinga hatua ya hivi karibuni ya spika wa bunge la Tanzania kumvua ubunge mbunge wa Chadema Tundulisu, na hata sheria inayounda tume ya maadili ya umma kifungu namba nane na, na chenyewe kinataka hivyo hivyo kwamba mtu anapokuwa amekiuka maadili ya umma, anaitwa, anahojiwa. Katika habari nyingine, Kenya yaahidi kuipa ardhi Sudan Kusini mjini Naivasha ili kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili, na kusihi, mpenzi msikilizaji, hujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Kennes Bwiri anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Makundi matatu ya kutetea haki za kiraia nchini Uganda yameshitaki serikali za Uganda na Rwanda katika Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki yakitaka mpaka wa nchi hizo mbili uliofungwa kufunguliwa. Mashirika hayo yanasema raia wa nchi hizo mbili wanaendelea kupata hasara kubwa ya kiuchumi na hata kukosa huduma muhimu kufuatia mpaka wa Rwanda na Uganda kufungwa tangu mwezi Februari. Serikali ya Rwanda ilifunga mpaka wake na Uganda wa Gatuna wilayani Kabale na Chanika wilayani Kisoro Februari ishirini na saba mwaka huu. Rwanda ilifungua mpaka huo kwa muda wa siku kumi na mbili pekee na baadaye kufungwa. Wizara ya biashara na viwanda ya Uganda imesema kwamba mauzo ya Uganda kwa Rwanda yamepungua kwa kiasi cha zaidi ya dola milioni mia nne huku Rwanda ikiripoti hasara ya dola milioni mia mbili na tatu. Hata hivyo hakuna taarifa ya kina kueleza hatua zinazochukuliwa na maafisa wa nchi hizo mbili kutatua mgogoro wa kidiplomasia unaokumba nchi hizo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema waliopanga mapinduzi yaliyofeli nchini humo hawakuwa na njama za kikabila, bali walikuwa na uchu wa kutoa madaraka sano wa ngazi ya juu katika miji miwili ya Ethiopia Juni ishirini na mbili Mamia ya washukiwa wamekamatwa baada ya tukio hilo, wakiwemo kutoka chama cha kisiasa maarufu katika mkoa wa Mhara ambacho kimepata ma umeruhusu uhuru wa kisiasa baada ya miaka kadhaa ya utawala wa kimabavu. Serikali imesema washukiwa 250 wa wamekamatwa kufikia sasa na kwamba mauaji ya raia 50 katika mikoa ya Aben Shangul na Mhara yalikuwa na lengo hilo hilo la kutatiza utulivu wa nchi. Waandamanaji na maafisa wa polisi wamejitokeza kwenye barabara za Hong Kong kuadhimisha miaka ishirini na mbili tangu kuunganishwa tena kwa mji huo na China. Maelfu ya watu wamezingira jengo kuu la serikali masaa ya dhuhuri, huku kundi dogo la waandamanaji likijaribu kuingia bungeni kwa nguvu, lakini wakatawanywa na maafisa wa polisi waliokuwa ndani wakitumia gesi ya kutoa machozi. Maandamano mengine makubwa yamefanyika kuanzia katika bustani ya Victoria hadi karibu na makao makuu ya serikali, japo imekuwa siku ya kuadimisha kuunganishwa tena kwa Hong Kong na China lekeza wahalifu wa Hong Kong kupelekwa China bara na kufunguliwa mashtaka. Msemaji wa serikali amesema jumla ya watu 25 wakiwemo maandamano ya leo. Wananchi wa Zimbabwe wana matumaini kuwa uwekezaji wa kigeni utasaidia kwa kiasi kikubwa kufufua uchumi wa nchi, lakini wakosoaji wanasema serikali ya Rais Emmerson Mnangagwa bado ina mengi ya kufanya kuvutika kwa uchumi wa nchi na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira ambacho kwa sasa kipo katika asilimia 80. Mary Mgawe anasoma ripoti kamili. Rais Mnangagwa alipochukua uongozi wa nchi mwaka elfu mbili kumi na saba alitia saini makubaliano kadhaa na kuahidi mabilioni ya dola kutokana na uwekezaji wa kigeni ili kusaidia kufufua uchumi wa taifa endapo makubaliano hayo yatatekelezwa kuangalia upande wa uwekezaji kuingiza fedha zao katika miradi mipya. Kampuni inayomilikiwa na, na serikali Cold Storage ilikuwa ni muuzaji mkubwa wa bidhaa za nyama ya ng'ombe barani Afrika kwa mataifa ya Umoja wa Ulaya. Kampuni hiyo hivi sasa haifanyi tena shughuli hiyo wala haizalishi kitu chochote na majokofia. Lakini mpaka hivi sasa hakuna masuala na makubaliano ya msingi yaliyofikiwa. Zelifa Moyo, mama wa watoto wawili, mwenye umri wa miaka arobaini na tano, ana matumaini kuwa endapo kama kampuni hiyo ya nyama itafufuliwa basi watu kama yeye ambao hawana ajira wanaweza kupata matumaini ya kuajiriwa ili kuweza kujimu kimaisha. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Iran imetangaza kwamba imevuka kiwango cha juu cha usindikaji wa uranium ilichokubali kutengeneza kulingana na mkataba wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano uliolenga kudhibiti programu ya silaha za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif, Iran imezidisha kilogramu mia tatu za uranium ilichowekewa. Tangazo hilo linafanya kuwa mara ya kwanza Iran imevunja mojawapo ya vipengele vya mkataba uliosainiwa na nchi sita zenye nguvu duniani ikiwemo Marekani na Umoja wa Ulaya kama sehemu ya kubadilishana makubaliano ya kuondolewa kwa vikwazo vya uchumi dhidi ya Tehran. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu nguvu za atomiki limetoa ripoti inayosema kwamba maafisa wake wako Tehran kuchunguza madai hayo. Maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wamehudhuria sherehe ya ufunguzi wasehemu ya wa sehemu ya kinachoaminika kuwa barabara ya kale ya utawala wa Warumi inayoelekea kwenye hekalu la Wayahudi, hatua ambayo imekasirisha Palestina na baadhi ya wanahistoria wa Israel. Balozi David Friedman, mjumbe wa amani katika mashariki ya kati Jason Greenblatt na seneta Republican Lisly Graham wamekuwa miongoni mwa watu waliohudhuria hafla hiyo. Waandalizi wa sherehe hiyo ya Jumapili, City of David Foundation, wamesema sasa wageni wataweza kugusa historia, kutembea mita mia tatu wakitumia barabara hiyo inayopita chini ya ardhi na kupanda mlima hadi mahali kulikuwa na hekalu la Wayahudi zaidi ya mita miaka elfu mbili iliyopita, sehemu ambayo sasa inajulikana kama Jerusalemu Mashariki. Maafisa wa Palestina wamekosoa mradi huo wakisema ni mfano mwingine wa kuwafukuza Wapalestina kutoka Jerusalemu. Israel inatambua Jerusalemu nzima kama mji wake mkuu huku Palestina ikiitaka sehemu ya mashariki mwa Jerusalemu kuwa mji mkuu wa jimbo lake la baadaye. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Ripoti iliyopewa uzito wa juu leo ni ripoti kutoka huko Kenya ambapo Kenya na Sudan Kusini zimekubaliana kudumisha ushirikiano wa kibiashara, ya kidiplomasia, kiusalama na kuweka mfumo pana wa kuimarisha sekta za uwekezaji kwa kuamua uchumi wa nchi hizo mbili. Kenya imeahidi kuipa ardhi serikali ya Sudani Kusini mjini Naivasha kujenga bandari kavu. Ripoti kamili na mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Kennedy Wandera. I wish you a very fruitful stay here in Nairobi in karibu Kenya, karibu nyumbani. Rais Uhuru Kenyatta na mgeni wake Salva Kiir Mayardit, rais wa Sudani Kusini, wameshuhudia kutiwa sahihi mikataba kadhaa ya maafikiano ikiwemo kumbukumbu ya kikao cha uzinduzi wa tume ya pamoja ya ushirikiano kati ya Kenya na Sudani Kusini. Mikataba mingine ya maafikiano inahusu majadiliano ya kisiasa kati ya nchi hizi mbili, na vilevile vile, vile, kuwepo kwa tume ya pamoja ya ushirikiano kati ya mawaziri wake. Rais Kenyatta akieleza kuwa hali ya usalama nchini Sudani Kusini ni swala linalopewa kipaumbele na Kenya na hivyo basi kuhu kukariri kuwa iwapo mkataba mpya wa azimio la kuzima migogoro nchini humo utatekelezwa bila vikwazo vyovyote, bara la Afrika litanufaika zaidi. This will secure the peace of South Sudan and promote development and economic growth in a sustainable manner in both our countries. Aidha, bwana Kenyatta anaeleza kuwa Kenya inaharakisha ujenzi wa miradi ya lapset inayojumuisha barabara kuu, bomba la mafuta na ujenzi wa bandari ya Lamu. Na miradi hii yote inapania kufungua soko la Sudani Kusini na kulinufaisha taifa hilo changa. Na kama alivyofanya wakati wa mwisho, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alipozuru Nairobi, bwana Kenyatta, baada ya kufanya mashauriano na mwenzake huyo, ameeleza kuwa Kenya imeridhia ombi la kuipa Sudani Kusini ardhi ya kujenga bandari kavu mjini Naivasha. Kenya na Sudani Kusini vilevile vile zimetangaza kupanga kufanya maonyesho ya kibiashara jijini Juba baada ya Novemba, ili kuuonyesha ulimwengu uwezo wa Sudani Kusini kama njia ya kuliimarisha taifa hilo ambalo limekuwa likiandamwa na wingu jeusi la misukosuko ya kisiasa mara kwa mara. Mei mwaka huu, Rais Salva Kiir alizuru Nairobi kwa mwaliko wa Rais Kenyatta kuhudhuria hafla ya kumi na saba ya maombi ya kitaifa, alikosisitiza umuhimu wa Kenya kuepuka migogoro migogoro ya kisiasa, na wakati huu akizuu Kenya kwa ziara ya siku mbili, anaeleza kuwa Kenya imekuwa mshirika wake wa karibu na raia wa Sudani Kusini wanaiona kama nchi ya pili ya Afrika wanayoita nyumbani. South Sudan and Kenya shall be exchanging views from time to time on issues of mutual interest. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ripoti mpya ya shirika la kimataifa la kazi ILO, inaeleza kwamba kiwango cha juu cha joto kinachoendelea kuongezeka na kusababisha msongo wa mawazo kati ya wafanyakazi kitasababisha hasara kubwa ya kiuchumi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Ripoti hiyo inasema kwamba nchi maskini ndio zitakazoathirika zaidi kutokana na hasara ya kiuchumi. Inaonya kwamba msongo wa mawazo kutokana na kiwango cha juu cha joto kitasababisha watu milioni 80 kupoteza ajira na dunia nzima kwa jumla kupoteza dola trilioni mbili nukta nne ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Waandishi wa ripoti hiyo wanasema kwamba makadirio yao ni ya wastani, kwani utabiri umezingatia ongezeko la nyuzi joto moja na nusu kote duniani katika kipindi cha karne moja. Wanasayansi wa hali ya hewa wanatabiri kwamba kiwango cha joto kitaongezeka kwa nyuzi joto tatu na kwamba watu wanaofanya kazi nje ya majengo kama wakulima na wajenzi ndio watakao athirika zaidi. Zaidi ya watu thelathini wamekufa baada ya basi lililokuwa limejaa abiria kupita kiasi lilipopoteza mwendo na kuingia kwenye bonde katika eneo la Kashmir nchini India. Gari hilo limeanguka kutoka mlima Himalayan dereva wake alipojaribu kupinda kona na kuanguka mita 150 kutoka juu hadi kwenye bonde lenye mawe kusini mwa Kishtawara. Maafisa wanachunguza iwapo hitilafu za kiufundi ndizo zimesababisha ajali hiyo au ni uzembe wa dereva. Abiria wote walionusurika kifo wapo katika hali mahututi, kumi kati yao wakiwa wamebebwa kwa ndege ya helikopta mbili hadi mji wa Jamu kwa matibabu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka mji mkuu Washington DC, Marekani. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amesema kuanzia hivi sasa serikali yake haitokubali tena kupokea misaada kutoka nje inayoivua nchi uhuru wake. Ametoa tamko hilo wakati Burundi inaadhimisha miaka 57 ya uhuru wake. Ripoti kamili na Patrick Nduimana. Katika hotuba yake ya maadhimisho ya miaka 57 tangu Burundi ijipatie uhuru kutoka kwa mkoloni wake ambaye ni nchi ya Ubeljiji, Rais Pierre Nkurunziza amesema hivi sasa kuna mifano hai inayoonyesha kuwa taifa limepata uhuru kamili. Nkurunziza amesema mwaka jana nchi iliandaa kura ya maoni ya katiba mpya bila msaada wowote kutoka nje. Pia pesa zinazohitajika kwenye uchaguzi ujao wa 2020 zimekwisha patikana. Kutokana na hali hiyo, rais ametangaza kwamba michango iliyokuwa inaombwa wananchi na wana na wafanyakazi wa serikali kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi wa mwaka ujao imesitishwa. kuberubwo bujo busa nubwakwiye kwa sababu kiwango cha fedha kilichokuwa kinahitajika kinaonekana kimekamilika. Tumependekeza wananchi na wafanyakazi wa serikali wasitishe kutoa michango, waendelee kutoa michango kwa hiari yao wanaopendelea kufanya hivyo, na wale ambao walikuwa bado kutoa mchango wote. Kuanzia hivi sasa hatutakubali kamwe misaada inayotuvua heshima na uhuru wetu mapema mwaka jana serikali ya burundi iliwataka wananchi na wafanyakazi wa serikali kuchangia kwenye uchaguzi wa 2020 kila mwananchi alitakiwa kutoa pesa ya burundi elfu mbili kwa mwaka mkulima alitoa elfu moja na wafanyakazi wa serikali walikatwa kiwango fulani kwenye mshahara wao wa kila mwezi kulingana na mshahara wanaoupata hayo ni baada ya wafadhili wa burundi ambao walikuwa wanachangia kwenye uchaguzi kwa asilimia 86 kusimamisha msaada wao kufuatia mgogoro wa kisiasa wa 2015, lakini wakosoaji wa serikali ya Burundi hawakubaliani na kauli ya Rais Pierre Nkurunziza. Wanasema Burundi haijafikia kamwe kiwango cha kujitegemea kiuchumi. Abdul Nzeimana ni mwanasiasa aishiwa uhamishoni nchini Ubeljiji. Kauli ya Rais Nkurunziza ya kuzungumza kuwa uh, Burundi eh, inajitochesheleza hii ni kauli E, ni kauli ambayo isiokuwa na, isio na ukweli hata mchache ndani yake, sababu kama mnavyofahamu, hakuna nchi hata moja ulimwenguni ambayo inajitosheleza, iwe ziwe zile nchi ambazo wanasema ndio nchi za magharibi ambazo zina, zinafahamika kuwa zina nguvu kama Marekani kama Uchina, ndio nchi mbili kubwa ulimwenguni leo, e, hizo hazijitoshelezi seuze seuze nchi kama Burundi. Hatua nyingine iliyotangazwa na Rais Nkurunziza ni kubadili majina ya baadhi ya majengo muhimu na barabara kuu Mfano, uwanja wa ndege wa mjini Bujumbura umepewa jina la Melchior Ndadaye ambaye ni rais wa kwanza aliyechaguliwa kwa misingi ya kidemokrasia mwaka 1993. Nao ukumbi wa mikutano ya bunge ambao utajengwa katika mkoa wa Gitega katikati mwa Burundi utapewa jina la mwanamfalme Louis Gwagasore, mtetezi wa uhuru wa Burundi. Nkurunziza anasema hilo limefanyika katika hali ya kuwaenzi mashujaa waliojitoa muhanga kwa kutetea uhuru na utawala wa demokrasia nchini Burundi. Katika hotuba yake rais Nkurunziza amesifu na kupongeza sana utawala wa kifalme akisema ufalme uliunganisha Warundi na mkoloni alipokuja, alipiga vita ufalme na kutenganisha wananchi. Nkurunziza amesema machafuko ya kikabila na kisiasa yaliyoisibu Burundi yalichochewa na mkoloni, lakini baadhi ya wakosoaji wa Nkurunziza hawakubaliani na madai hayo. Wanasema mgogoro wa kisiasa unaoisibu Burundi tangu 2015 haukuchochewa kuchochewa na mkoloni, bali ulichochewa na Nkurunziza mwenyewe baada ya kuwania muhula wa tatu kinyume na katiba ya nchi ya mwaka elfu mbili na tano. Tukitoka huko Burundi, tuelekee Tanzania, ambapo chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kimeeleza kuwa kitakwenda mahakamani kupinga hatua ya spika wa bunge la nchi hiyo kumvua ubunge mbunge Tundu Lisu na kutangaza jimbo lake kuwa wazi. Aida Isa anasoma ripoti ya mwandishi wetu Idi Uwesu kutoka Dar es Salaam. Katibu mkuu wa Chadema Vincent Mashinji ameiambia Sauti Amerika kuwa mchakato wa kwenda mahakamani unaendelea kwa kukusanya nyaraka muhimu, huku ikitarajiwa kufungua jalada mahakamani ndani ya siku kumi na nne. Kuna baadhi ya vitu ambavyo ni vya msingi sana katika utawala bora ambavyo wenzetu hawavizingatii. Wanaendesha hii nchi sasa hivi kama high school, eh? kwamba mkuu wa shule anaweza akasimama akamfukuza tu mwanafunzi akamwandikia ondoke, bila kufata taratibu. Lakini katika natural justice, mtu yote anayekosea lazima aitwe, ahojiwe, na hata sheria inayounda tume ya maadili ya umma kifungu namba nane na, na chenyewe kinataka hivyo hivyo kwamba mtu anapokuwa amekiuka maadili ya umma anaitwa nahojiwa. Aidha, Mashinja yameelezea ya kuwa hila dhidi ya Tundulisu zina... kwamba lengo ni kumdhoofisha katika ile hamu yake ya kugombea urais, lakini sisi kama chama bado tunasema tutampigania na kuhakikisha kama raia mwingine yote apate haki yake, na sio lazima kwamba mgombea awe yeye tu, tunao wengi, lakini kila mtu apewe haki yake kwa wakati. Katika taarifa iliyotolewa jana, CHADEMA imeelezea kushangazwa na uamuzi huo wa spika Huku akijua dhahiri kuwa Lisu yupo nchini Ubelgiji anakopatiwa matibabu kufuatia shambulizi la risasi lililompata mwaka elfu mbili kumi na saba. Hata hivyo Lisu amesema bado ana sifa za kugombea urais kwa vile hajawahi kukutwa na hatia na mahakama yeyote ile. Michezo. Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo bado macho yapo Cairo, Misri, ambako fainali za kombe la mataifa Africa, AFCON, zimeingia wiki ya pili kukiwa na mechi za mwisho mwisho za raundi ya makundi. Nchi pekee ya Afrika mashariki ambayo imekwisha kata tiketi ya raundi ya pili ni Uganda, ambayo imemaliza katika kundi A ikiwa na pointi 4 nyuma ya Misri yenye pointi 9. DRC ambayo ina pointi tatu iko katika orodha ya timu ambazo zinaweza kuingia raundi ya pili katika kundi la timu zilizomaliza za tatu, lakini kwa rekodi nzuri, Tanzania na Burundi ziko nje kabisa ya mashindano, ingawa Tanzania ina mechi yake ya mwisho leo dhidi ya Algeria. Burundi imepoteza mechi zake zote tatu. Katika kundi B, Kenya inacheza na Senegal leo ikiwa na pointi tatu mkononi. Endapo itashinda mechi hiyo, moja kwa moja inaingia raundi ya pili. Tuko na Sandey Shomari katika simu kutoka Cairo. Sande, tuanzie hapo kwa Kenya. Imejiandaa vipi kwa mechi hii muhimu ama? Kwa hakika Mamoyo Hamza, timu ya Kenya, mechi ya leo ni kama fainali ya kufa au kupona eh, kwa sababu timu hii inahitaji ushindi au kutoka draw ili waweze kuwa na nafasi ya walao kwenda katika hiyo hatua ya pili. Kama wasiposhinda au kutoka draw, basi wakifungwa, wataomba Mungu timu ya tanzaniabao nyingi na vilevile vile, waweze kuona kama wataingia kwenye tatu bora, kwa sababu mashindano ya mara ya kwanza Yameweka kitu ambacho kinawapa nafasi timu za tatu zilizofaulu katika ufungaji magoli au kufunga magoli machache au kupigiwa kura kuweza kuingia raundi ya pili, kwa sababu timu mwaka huu ziko nyingi, timu ishirini na nne. Tanzania wanacheza na Algeria katika mechi yao ya mwisho ambayo labda itakuwa ni ya, ya kujifuta machozi tu hivi lakini, uh, je na wao wamejiandaa vipi? Watafanya mabadiliko gani ili kuweza kupata matokeo mazuri katika mechi hii? E, kocha wa Tanzania Emmanuel Amunike alizungumza na waandishi wa habari mwa moyo, akaeleza wazi wazi na kinaganaga kwamba mechi hii ni muhimu sana kwao, kwa sababu kama unavyosema, hawataki kuja hapa na kuondoka bila kitu chochote. Kwa hiyo watacheza zote, kutafuta, awalau, pointi, kwa nguvu zao zote kuweza kutafuta hata kama si ushindi, awalau wapate pointi, wasitoke mikono mitupu. Kwa hiyo amezungumza kwamba vijana wake wameingia mazoezini na ari na wana moyo wa kupambana na Algeria, ingawa mechi zao zote zilizopita nyingi walifungwa lakini anasema kwamba wana uwezo wa kupambana na Algeria, lakini pia ameongeza kwamba e, mchezaji Aishi Manula kwa timu hiyo ya taifa nambari moja, bahati mbaya kutokana na maumivu aliyoyapata mechi hii hata kuwepo, na beki wa kati Kevin Yondani hali kadhalika na maumivu mechi ya leo hata kuwepo. Kwa hiyo wana kazi hapa kubwa zaidi e, vijana wa Tanzania katika mapambano lao dhidi ya Algeria. Asante sana Sande Shomari, ukiwa kule Kairo. Na je, mashabiki wanasema nini Afrika mashariki kuhusu timu zao? Tuanze na Kenya, ambako matumaini yangalipo katika mechi yake na Senegal baadaye leo. Wakenya walilia sana kwa kwa kwa social media, I mean wakalia sana, wakasema okay, so coach nafaa ufanye hivi na hivi na hivi na hivi, na kocha akaona anaweza akafanya hivyo na akabadilisha na akafuata yale mamdia wa Kenya, na ushindi tumeupata 3-2 dhidi ya Tanzania. Yeah, itatusaidia sasa. Ile kitu tunaweza fanya Senegal tunaweza wapiga, tutawapiga, lakini sasa tumeshinda tuko na nafasi moja ambayo ni tukutane na uh, Senegali na Senegali pia, tukiangalia gemu yao, si ati ni gemu ya kufurahisha sana, ni gemu ya kibahati, ambapo tukecheza kama tumecheza leo, Senegali tunaweza shinda na tuko na uwezo na tukuna... kwenye mechi ya leo usiku dhidi ya Senegali ambayo inaorodheshwa kwanza barani Afrika, Kenya inahitaji ushindi ama sara ya aina yote ile ili kutinga awamu ya raundi ya 16. Kutoka Nairobi nchini Kenya kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo mwana kwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Hatima ya DRC itajulikana baada ya mechi za leo, yenyewe ikiwa imemaliza mechi zake tayari kwa pointi tatu baada ya kufungwa katika mechi mbili. Kahozi Kosha anaripoti kamili kutoka DRC. na mushindi wa timu ya taifa ya Leopare ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Afcon ijana dhidi ya timu ya taifa ya Zimbabwe goli ine kwa sifuri. Ushindi huu umefufua matumaini ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Kisekedi, ingawa timu yake ya, ya Leopare kupigwa kwenye mechi ya kwanza goli mbili kwa sifuri na timu ndogo ya Uganda na kutundikwa goli mbili kwa yai na wenyeji Misri. Felix Kisekedi kupitia video conference alizungumza na wachezaji wa timu ya taifa ya Leopar akiwa mjini Bunya, anasema kwa jina la raia wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nawapongeza kwa ushindi mnono. Hii ni zawadi nono hii leo, tarehe 30 Juni, siku ya kumbukumbu ya uhuru wa nchi. matumaini yangu ni kwamba tutalipisha kisasi kwa mapambano yoyote yale yajayo na kwenda hadi fainali kutoka lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya sauti amerika michezo jina langu kaozi kosha na nchini tanzania mashabiki wa taifa stars wana maoni kadhaa huku wakitazamia timu yao ijifute machozi kwa ushindi dhidi ya algeria leo huyu hapa george njogopa wakati timu ya taifa ya tanzania taifa stars ikishuka dimbani usiku huu katika mchezo wake wa mwisho dhidi ya algeria hapa nyumbani mashabiki wengi wa soka wamevunjika moyo na wanasema kwamba itakuwa kama mujizo ameende kuangusha kabati kama itaweza kuondoka na ushindi katika mchezo huu wa leo. Ingawa katika soka lolote linaweza kutokea, lakini mashabiki hao wanasisitiza kwamba nafasi ya Tanzania kuifunga Algeria ni ndogo mno, hasa kwa kuangalia kiwango cha mchezo kwa timu zote mbili. Hata hivyo, wanasema kwamba hakuna haja ya kuendelea kuibeza timu ya taifa, kwani imejitaidi hadi kuingia katika fainali za mwaka huu. Mimi nataka niseme hivi, Algeria mkuli ni wazuri, hata kilenki ya, ya ya nani ya ya, ya nani nii ya fi, ya FIFA iko juu zaidi, ya tu, zaidi yetu sisi, lakini sasa huu ni mpira, unatakiwa mtu asimwangalie kwamba wana jina gani, acheze mpira kama mpira tu. Tupata matokeo ni kwa sababu wale nao wachezaji 11 na tuko 11 yani. Ah, kimsingi, mchezo huu unaona kama utakuwa ni mchezo mzuri, kama mchezo wa mpira ulivyo, mchezo wa kisaikolojia. Ni Taifa Stars inayo nafasi pia, kama watakuwa wamejijenga vizuri kisaikolojia, bila kujali matokeo yaliyopata katika mechi zilizopita, wanaweza wakafanya vizuri, ingawa wanakwenda kukutana na timu ambayo ni bora zaidi. Lolote linaweza likatokea katika mchezo wa mpira miguu. Katika kundi hilo, Taifa Stars ndio inashika mkia kwa kupoteza michezo yake yote iliyoshuka dimbani, wakati Algeria wakiongoza baada ya kulamba dume katika michezo yake yote mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Choochi Chokoma. Shukrani Mwamoyo Hamza kwa habari za michezo. Na sasa muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif amesema Iran haitashinikizwa kufanya mazungumzo na Marekani lakini ipo. Iwapo maafisa wa Washington watafanya vitendo vyao kwa heshima, Teheran itajibu inavyostahili. Nchi hizo mbili zimekuwa katika mgogoro tangu mwezi Mei. Nchini Uganda, makundi matatu ya kutetea haki za kiraia yameshitaki serikali ya Uganda na Rwanda katika mahakama ya haki ya Afrika Mashariki wakitaka mpaka wa nchi hizo mbili uliofungwa kufunguliwa. Hata hivyo hakuna taarifa ya kina kueleza hatua zinazochukuliwa na maafisa wa nchi hizo mbili kutatua mgogoro wa kidiplomasia unaozikumba. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema waliopanga mapinduzi yaliyofeli nchini humo hawakuwa na njama za kikabila, bali walikuwa na uchu wa kutoa madaraka. Jumla ya washukiwa 250 wamekamatwa kufikia sasa. Waandamanaji na maafisa wa polisi wamejitokeza kwenye barabara za Hong Kong kuadhimisha miaka ishirini na mbili tangu kuunganishwa tena kwa mji huo na China. Irani imetangaza kwamba imevuka kiwango cha juu cha usindikaji wa uranium ilichokubali kutengeneza kulingana na mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 uliolenga kudhibiti programu za silaha za nyuklia. Mwisho kabisa wa matangazo yetu ya ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote walioshiriki wa kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Mery Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa akishirikiana Fiona Wamai kutoka Washington DC, mlikuwa nami Patrick Ndwimana nikiwa na mwenzangu Kenneth Bwire, kwa pamoja tunawagena kuwatakia usiku mwema.