Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi. Na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kennes Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa Afrika wamekutana leo Jumapili kuzindua eneo la biashara huru kwa bara hilo, ambapo kama inafanikiwa, itawaunganisha watu bilioni 1.3 kubuni ushirika wa kiuchumi wa dola trilioni 3.4 na kuongoza katika maendeleo ya enzi mpya. Baada ya miaka minne ya mazungumzo makubaliano ya kuunda ushirika wa biashara wa nchi 55 uliafikiwa mwezi Machi na kutoa njia kwenye mkutano wa leo wa Umoja wa Afrika huko Niger, mahala ambapo washiriki watazindua nchi ipi itakuwa mwenyeji wa makao makuu ya biashara ya eneo wakati biashara itakapoanza na kuzungumzia namna ambavyo biashara hiyo itafanya kazi. Gazeti la The Mail la Uingereza limeripoti leo Jumapili kwamba balozi wa Uingereza nchini Marekani amemwelezea rais wa Marekani Donald Trump kama mtu asiye na ufahamu wowote na hayupo sawa. Gazeti hilo lilichapisha picha ya kiongozi huyo wa Marekani ikimnukuu matamshi yanayoshukiwa kuchukuliwa katika ujumbe wa kidiplomasia wa maandishi uliovuja kutoka kwa balozi Kim Darroch. Kulingana na gazeti hilo, Deroch alimwelezea Trump kama mtu ambaye hajiamini, mwenye mashaka na asiye na ufahamu wowote. Deroch inaripotiwa aliandika kwamba hatuamini utawala huu utafanya kazi ipasavyo. Balozi huyo aliwatahadharisha maafisa wa Uingereza kutompatia Trump fursa kwenye uchaguzi mwingine, akisema rais ana uwezekano mkubwa wa kuwepo White House kwa miaka minne mingine. Iran inaongeza urutubishaji wake wa nyuklia ikivuka kiwango cha mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 ambao uliweka vidhibiti juu ya programu yake ya nyuklia. Iran ilitangaza mabadiliko hayo Jumapili. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Iran huenda ikaongeza kiwango cha urutubishaji kufikia asilimia tano ili kuzalisha mafuta kwa viwanda vyenye nguvu Rais wa Iran Hassan Rouhani alieleza wiki iliyopita kwamba nchi yake itaanza urutubishaji wa uranium katika viwango vya juu hadi itakapopokea msaada zaidi juu ya nafuu ya vikwazo kutoka nchi nyingine zilizotia saini mkataba huo mwaka 2015. Mkataba huo ulimaanisha kupunguza wasiwasi kwamba Iran ilikuwa inafanya kazi kuelekea silaha za nyuklia. Mkataba ulizuia Iran kuendeleza urutubishaji wa uranium juu ya asilimia 3.67 na ulieleza utaweza kuwa na kilogramu mia tatu za vifaa katika ghala lake. Ugiriki inapiga kura leo katika uchaguzi wake wa kwanza wa wabunge tangu nchi hiyo ipate msaada wa kimataifa wa fedha kuinusuru kuanguka kiuchumi. Kura za maoni hivi karibuni zinaonyesha waziri mkuu wa mrengo wa kushoto Alexis Tsipras anaonekana kushindwa na kiongozi wa upinzani mconservative Kyriakos Mitsotakis. Ugiriki imeanza kuponya kutoka matatizo makubwa ya kifedha ambayo yalijumuisha kuongezeka haraka ukosefu wa ajira na kuongezeka viwango vya umasikini. Nchi hiyo ililazimika kukubali mifululizo ya msaada wa kimataifa wa fedha ambayo ilibidi nchi hiyo kukata matumizi pamoja na kufanya mageuzi mengine. Thomas Gerakis wa kituo cha ukusanyaji kura za maoni cha Mark aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba uchumi ndio suala kuu katika uchaguzi huu. Alieleza kwamba wapiga kura wanataka kujua serikali inaweza kuwapa Wagiriki maisha bora ya kesho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC na mwimbaji mkongwe na maarufu nchini Marekani, Stevie Wonder alitangaza Jumamosi kwamba atafanyiwa upasuaji na kubadilishiwa figo mwezi Septemba. Mwanamuziki huyo mwenye miaka 69 alitoa tangazo lake huko London mwishoni mwa tamasha lake la muziki. Aliwaeleza mashabiki zake kwamba tayari ameshapata mfadhili wa kumpatia figo hiyo. Alieleza kuwa atafanya maonyesho matatu zaidi na kisha atapumzika kuonekana jukwani. Tangazo lake limekuja kufuatia uvumi wa karibuni kwamba mshindi huyo wa tuzo za grami mara 25 alikuwa anafanyiwa tiba ya kusafishwa figo. Mwisho habari za dunia. popote ulipo karibu sana kwenye aamu nyingine ya salamu na muziki ambapo unapata fursa ya kuamkua wa, wapendao wakiwa mbali na karibu, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nikikukaribisha kabisa, tuungane tunapo wasalimia tuwapendao, na vilevile kujiburudisha na muziki kutoka hapa Washington DC. Wa kwanza kabisa ni Filbert Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Mlemba, Karega, Tanzania unasema kwamba mtangazaji wa zamu pokea salamu kwanza. Nami nazipokea kabisa. Naomba upeperusha salamu zangu ziwafikie Amri Kasimu, Richard Mzina, Rutahiwa, Busisi, Maiko Kajembe, J Kandaga, Ashura Kasimu, uwote wakiwa Tanzania. Unasema kwamba anawapenda sana na kila wakati tuwe tukisalimiana kupitia Voice of America, nami nasema kabisa umeisha nena mwingine namuona hapa ni waitu waitu, unasema zako salamu zimfikie Winston Sospita, Juma Hamis wa Karagwe, Godfrey Lutareka, nasema mke wangu na kipenzi Dorika Filbert, wengine ni Eric Victos Masawe, Reina Shani, Lucas Alberto Mseti na Isaac Petro Hango. ujumbe nimewakumbuka mie, nanyi munikumbuke vilivyo, kama ilivyo kawaida yetu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Nami nasema kabisa, umeshanena wewe, waitu waitu Dixon. Zingine salamu nazikamata, ni zako Deus Masunga Deus Masunga anasema huko kule Sikonge, Tabora, Tanzania, unasema zako sharamu. Salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi nawapenda, nawaombeeni, na unasema kwamba unasalimia ndugu jamaa na marafiki wakiwa Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika mashariki na Kati, na vilevile vile watangazaji wote wa Voice of America. Nami kwa niaba yao, Deus Masunga, anasema asante sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na kutukatakia baraka katika yote yale tunayofanya. Asante sana, Deus Masunga. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako Peris Kamau. Peris Kamau, ukiwa maeneo ya Lanet kule Nakuru, unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie dadako Anna na familia wake wakiwa Thika, vilevile Judith na familia yake wakiwa Gilgil, bila kusahau Millicent na familia yake wakiwa Athi River unasema kwamba wazazi wako Reverend Barnabas Kama una vilevile Lucy Wanjiru ambaye ni mama yako, wote wakiwa upande wa eneo la Nakuru. Unasema unawapenda sana na kuwasalimia na kuwatakia kila laheri. Ndivyo unasema wewe Peris Nirango ama Peris Kama ukiwa Lanet huko Nakuru salamu zingine nazozipata sasa ni zako Queen AC, Queen AC, mchungaji Queen AC, ukiwa maeneo ya Texas Dallas, unasema unawasalimia wanashakaina popote walipo, iwe ni Afrika, iwe ni Marekani hata Ulaya. Unawasalimia unasema kwamba nawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko, wote wasalimike na wapate salamu zako wewe Apostle Queen AC, ukiwa Texas na mumeo Bernard mnasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie, ukisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipo. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Raymond Masawe, ukiwa Tabora unasema ziwafikie Zakaria Demfo, Sali Bunzari, Sali Fikirindario, Lutahiwa Busisi Vikta, popote walipo ujumbe kulinda uchumi na kazi ndiyo kazi kubwa. Tuendelee kukumbukana katika kila tunalolifanya. Napotazama naona kwa njia pole pole, huyu Tale Wedidza wakishirikiana na Jah Prayzah kutoka kule Zimbabwe wanaingia na kibao chao Gimi Pata mambo ndani ya VOA kutoka hapa Washington DC, salamu na muziki. naona kuna watu kadha wa kadha ambao kabisa wanataka kutuma salamu zao, wenyewe wasalimie wanawapenda kupitia Voice of America ama VOA, kutoka pa Washington DC, na wapa fursa. Tunaanza na nani, sema jina lako na wape wawili watatu salamu popote ulipo, kupitia VOA Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi wako, tutakuwa nawe hadi tamati, baada ya kusalimia wote unaowapenda wakiwa mbali na karibu. Enda Mabula Magesha, napatikana hapa Mwakitorio namba sita, mkoani Shinyanga nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafikie kama wafuatao: Leina Shani Ismaili, Togolani Lenda Chapache akiwa kile Mahaha, Bariadi, bila kumsahau Mbogoshi Jagira pande za Mkololo, Bariadi, Saibogi akiwa pile stendi Somanda, Bariadi, Johni Ndongo Masota akiwa pile Nyangokolwa, Bariadi, nchini Tanzania, bila kumsahau Nyanda Mayara akiwa pele hivi la Magu, Mwanza. Bila kumsahau Eriki Vitikasi Masawe akiwa pele Lombo Mashati. Bila kumsahau huyo hapa anaitwa Sidemsa pande za Nzega, Tabola. Bila kumsahau ndugu yangu anaitwa Joseph Msa Kaswahili akiwa hapa hapa Mwakitorio. Ujumbe mimi nawatakia siku njema. Haya, safi sana safi sana Bwana Saenda Mabula, uwe na wakati mwema. Haya, kuna ndugu yangu hapa nataka tuma salamu. Naitwa Josefu Musa kutoka Mwakitoryo, kutoka Mwakitoryo Shinyanga, namba sita. Nawasalimia sana mama yangu, unafikiri musa na na pili musa unasikujua musa vegu musa aujafetiita na Mkapa safari ujumbe. Nawatakia siku mwema. Naitwa Fedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu za jioni ziende kwa Jenifa Romani, Asteria Romani, Bazila Binti Kimario Romani Seke, Profesa Romani Seke akiwa Kingati Mehema Kimario Kuskusi Sambaya anaelea. Asante asante Bwana Kamau kwanza kwa ajili. Naitwa Mpero wa Sekela Nyanda mwanaharakati mpendamani, napatikana Lulembela Geita nchini Tanzania kama kawaida yangu napenda kupeperusha salamu zangu kwa rafiki zangu kama wafuatao. Kwanza kabisa naanzia kwa Richard Galila, anapatikana hapa hapa Lulembela, namwambia tuko na redio VOA pamoja sana. Za pili nazipeleka kwa Sali, Bunzali, Sali, waziri wa shida na mipango ya gafula, anapatikana pale Kashishi Burige, namwambia kwamba tuko pamoja. Za pili nazipeleka kwa Thomas Makanyaga, anapatikana Mpimbwe Lukwa, namwambia tuko pamoja. Zani nizipeleke kwa, kwa, kwa Bonifasi baba Serapia, huyu anapatikana pale Katoro Geita. Nazirudisha hapa hapa Lulembela na wamsalimia huyu mwenyekiti wa kitongoji na mwenyekiti wetu wa kijiji, huyu ni Sahani Buzia Ndukindagila, namwambia kwamba si tuka tuko pamoja. Namalizia kwa mke wangu. Huyu ni mama, ni mama Neema anapatikana hapa Igelo Mbembe. Amaliza na mtoto wangu Mwajuma Mpelwa, na Sato Mpelwa na Jafet Mpelwa, nawaambia kwamba tuko pamoja ndani ya ujumbe, nawapenda imara daima, nawaendelee kusikiza VOA Kiswahili, Washington DC, America, pale anaitwa Fred Dickson, kutoka huyu Mbea, Tanzania. Tuma salamu kwa hao wafuatao. Napotazama naona kuna wengine hapa ambao salamu zao wangetaka zipeperishwe, na tunaanza na wewe, Eric Victos Masawe. Unasema sasa hivi unapatikana Rongoma Shop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Philbert Jonathan Kieshamb na Miraji Mo Kibinda, ukisema pia Zakayo Pius Bundala akumbukwe bila kusahau Stephen Bonifase, Baba Serapia James tano Isaac Petro, unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana na zikamata zako. Wewe Ngizi Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani, zako salamu ziwafikia madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. Ujumbe usalama kwanza tunapoendelea, na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalena, Prospalena unasema kwamba huko pande za Tanzania kule dar es Salaam, unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari, Nasibu Nziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako rose malima rose malima unasema huko kibaha tanzania salamu zako ziende kwa thomas makanyaga fikiri dario salimu nasoro yasungu jingo edward miraji kibinda bila kusahau isaac petro wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moses edward mndela Moses Edward Mndela wa Power family group belangandalalu, unasema Manyara Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford Mwananyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi Matikiti, Muhamedi Edward Albert, Kim Emmanuel Mwanya Mnyapanda. Edward Albert, ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo na wapenda sana, ni ujumbe mwafaka kabisa, kutoka kwa Moses Edward ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu pamoja na muziki motomoto. Langu jina likiwa Harizon Kamao nazipata zako salamu. Moses Edward Mdela unasema wewe ni wa Power family group unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mimi kwa niaba yangu nasema asante sana, Moses Edward Mndela. Mbaga Kari Mbaga ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwendee Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hata kula asile, hata kidogo. Ndivyo unavyosema Mbaga Karim Mbaga ukiwa Dar es Salaam. Zingine salamu Lucas City, Tanzania, kwa ni zako Lukas Albato Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Uhali gani mtangazaji? Kwangu mimi niko shwari kabisa, na unasema natumai hujambo, na kama hujambo, naomba munipeperushie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika salamu zako zimeweza kuenda njia iliyomwafaka kabisa, Lukas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam. Salamu zingine nazozishika sasa ni za King Majuto, ukiwa kule Geita unasema umezako salamu ungetaka zimwaende mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila kusahau watu wote wakiwa kule Geita na wana Afrika Mashariki kwa jumla, ukisema kwamba nawapenda sana na popote mlipo mwendelee kubarikiwa, kwa kuwa Afrika ni yetu sote na tutaendelea kuilinda. Sisi ndio tutaitunza Afrika. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Daf Muro Mgema. Daf Muro Mgema unasema huko kule Siginda, na unasema kwamba zako usalamu ziwaendee Clifford Mwana Nyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi, Emmanuel Mwana Mnyapanda na Edward Albert Kim, ukisema kwamba nawapenda sana, popote mlipo, nyinyi ni watu wa nguvu kabisa. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Tedi Joseph. Tedi Joseph unasema huko maeneo ya TZ ukisema kwamba zako salamu ungependa zimwendee Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusufu Ibrahim diwani mtarajiwa, Emmanuel Mwanya Mnyapanda na Proje Rutashoba, Khalifa Munisi, ukisema kwamba nao mapenda sana, kila siku tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nami nasema bila shaka Salamu zingine nazo zikamata sasa ni babu Alhaji Makumba. Babu Alhaji Makumba, unasema ni Power Family Group 4g Arusha Lemara, unasema zako salamu zifikie Matikiti Mohamed, Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusupu Ibrahimu, diwani mtarajiwa Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Proje Rutashioba, Halifa Munisi, Musa Omari Omari, Hawaj Wahadhifu, Neema Lema, Saumu Mrudhu, mama Dabus nasmarashidi neema Kimaro pamoja na wengine wengi, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili, nami nasema umeshapata mambo ndiyo hayo. Ukweli kabisa, kama ulivyonena hivyo ndivyo ilivyo. Na zingine salamu ni zako, Eric Victor Masawe ic Masawe unasema kwa sasa unapatikana Rongoma, na ungesema kwamba zako kwa salamu ziende kwa Sayenda Mabura Magesha, Philip Jonathan Kenshambi, Miraji Mwana Kibinda, Zakayo Piers Bundala, Stephen Boniface Baba sepa, Serapia James tano, na vilevile vile Isaac Petro. Unasema mambo yako sawa kabisa popote ulipo. Eric Victos Masawe unasema mambo Fiti sana na mimi nakubaliana na wewe, nasema kweli kabisa, mambo fiti sana. Salamu za mwisho nazo zikamata ni zako, Robert Lucas Alberto Moseti wa Dar es Salaam, unasema ugali gani mtangazaji, hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda, bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda Edward Albert Kim na matikiti Muhammed popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie, nikisema kwamba nakupenda sana kutoka hapa Washington DC nikikuombea wakati mwema, na nikuamini kwamba popote ulipo, umerelaksi vizuri kabisa, bila wasiwasi. Basi kufikia hapo, ndio tunafika mwisho wa salamu za leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kipindi cha Salamu na Muziki kiliandaliwa na kuletwa kwako na mwenzangu Harrison Kamau. Hivi sasa, msikilizaji, ninakusomea muktasar wa habari. Maafisa nchini Afghanistan wanaeleza kwamba kundi la Taliban limelipua bomu lililowekwa kwenye gari karibu na ofisi za idara ya upelelezi wa taifa kwenye mji wa Ghazni. Msemaji wa kitengo cha afya katika eneo hilo, Muhamad Hemat, alithibitisha kwamba mlipuko wa Jumaapili uliua watu takriban kumi na wawili, wakiwemo raia na kuwajeruhi zaidi ya mia moja na themanini wengine. Viongozi wa Afrika wamekutana leo Jumapili kuzindua eneo la biashara huru kwa bara hilo, ambapo kama inafanikiwa, itawaunganisha watu bilioni 1.3 kubuni ushirika wa kiuchumi wa dola trilioni 3.4 na kuongoza katika maendeleo ya enzi mpya. Baada ya miaka minne ya mazungumzo, makubaliano ya kuunda ushirika wa biashara wa nchi 55 uliafikiwa mwezi Machi na kutoa njia kwenye mkutano wa leo wa Umoja wa Afrika huko Nija, mahala ambapo washiriki watazindua nchi ipi itakuwa mwenyeji wa makao makuu ya biashara ya eneo wakati biashara itakapoanza na kuzungumzia namna ambavyo biashara hiyo itafanya kazi. Gazeti la The Mail la Uingereza limeripoti leo kwamba balozi wa Uingereza nchini Marekani amemwelezea rais wa Marekani Donald Trump kama mtu asiye na ufahamu wowote na hayupo sawa. Gazeti hilo lilichapisha picha ya kiongozi huyo wa Marekani ikimnukuu matamshi yanayoshukiwa kuchukuliwa kutoka ujumbe wa kidiplomasia wa maandishi uliovuja kutoka kwa balozi Kim Darroch na Iran inaongeza urutubishaji wake wa nyuklia ikivuka kiwango cha mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 ambao uliweka vidhibiti juu ya programu yake ya nyuklia. Mwisho muktasar wa muktasari wa habari. na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.