Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo ni siku ya Jumatatu, ni Julai 8 mwaka huu wa 2019. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuko tayari kuwaletea habari tofauti mbalimbali mbali. Katika matangazo ya Express leo, Mkamiti, tutakwenda huko Tanzania ambapo kuna habari ya kusikitisha kifo cha wafanyakazi wa uh, ile kampuni au televisheni ya Azam. Tutaungana naye mwandishi wetu wa huko Dar es Salaam, Dina Chahale. Vilevile huko Kenya kuna habari ya masuala ya ajira kwa vijana na hasa Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe kahusika katika kutoa vyeti kwa vijana kadhaa ambao wamehitimu mafunzo na hatimaye wamepata ajira ya ubaharia. Hapo tutakuwa naye Amina Chombo kutujuza zaidi nini kinachoendelea. Vilevile Express inakuwa na muziki. Tutakuwa pia na makala au kipengele cha Barazani, ambapo leo hii tutazungumzia umuhimu wa wazazi kufuatilia elimu za watoto wao mashuleni pamoja na majumbani. Wewe msikilizi Msikilizaji, una mchango gani katika hili pia tutakukaribisha na vilevile, tutakusomea maoni uliotutumia nam, bila shaka bila kusahau kwamba tutakuwa na mwenzetu Sande Somari kutupa matokeo ya michuano yanayoendelea huko kwenye kombe la mataifa barani Afrika AFCON huko Misri. Lakini kwanza tuanze na zile habari ambazo zinavuma kwenye mitandao mkamiti. Habari ambayo inaendelea kugonga vichwa vya habari ni habari kuhusu ushindi wa timu ya soka ya wanawake ya hapa Marekani kunyakua kombe kwa mara ya pili mfululizo jana huko Ufaransa baada ya kuishinda timu ya Uholanzi mabao mawili kwa sufuri, lakini kuna mchezaji nyota ambaye anaitwa Megan Rapino, yeye anaendelea kuzungumziwa zaidi sababu uh, anaomba sasa suala la kulipa mishahara wachezaji wanawake na wanaume, mishahara iwe sawa, sio wanaume walipwe pesa nyingi lakini wanawake wasilipwi zile pesa kama vile wanavyolipwa wanaume. Vilevile, Rapine, niwakumbushe kwamba sasa katika kombe hili la dunia la wanawake huko Ufaransa ameshinda, uh, ameshinda uh, amepata tuzo la, ba, la mpira wa dhahabu. Vile vilevile na kiatu cha dhahabu kwa Kiingereza wanasema golden ball and golden boot. Haya basi, na habari nyingine ambayo inatanda kwenye mitandao ya kijamii ni huko nchini Tanzania, kama nilivyosema hapo awali, ni kuhusiana na msiba ambao umeikumba tasnia ya habari. Wanahabari watano wamepoteza maisha wakiwa safarini kuelekea Mwanza katika shughuli zao za kikazi. Mengi yamezungumzwa, pole zimetolewa, zinamiminika, pole zikienda kwa Azam TV, hali kadhalika pole zinatumwa kwa familia ya watu ambao wamepoteza hawa wapendwa wao, hali kadhalika tasnia nzima ya habari Tanzania pamoja na Rais Magufuli pia anapewa pole kutoka kwa wasomaji wa mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter wanatoa rambirambi rambi zao, na nikisoma ni mambo mengi, lakini vilevile vile tayari tunaye mwandishi wetu Dina Chahali akiwa jijini Dar es Salam. Dina, pole na msiba huu ambao ni msiba mzito kwa hapo jijini Dar es Salam, hali kadhalika kwa taifa zima, wanahabari katika tasnia hii wameguswa na msiba huu. Tueleze kile ambacho uh, kimeelezwa kwa undani zaidi kuhusiana na vifo vya wanahabari hawa watano wa kampuni ya Azam TV. Dina, unanisikia Dina? anaona kuna matatizo kidogo ya mitambo Halo, Dina, kama unanisikia, tufahamishe basi kwa undani. Naona kuna matatizo ya mitambo kutoka hapa Tuta studio namba 15 kum... na mwandishi mm -hmm. wetu Dina Chahali wa Dar es Salaam tutaendelea lakini... kumtafuta, mawasiliano yakiwa ya mazuri mm -hmm. uh, labda tukirejelea tu haraka haraka kwa zile habari ambazo zinavuma kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba hapa Marekani kuna mwanamke ambaye sasa ana umri mkubwa uh, zaidi kuliko watu wengine wakazi wa hapa Marekani. Ni mwanamke anaitwa Alelia Mafi. Uh, hapo tarehe 6 Julai katimiza miaka mia moja na kumi na minne na ni mri mkubwa kabisa ambao hujawahi kupatikana hapa Marekani nam. Na sasa tuelekee basi kule Mombasa nchini Kenya, kwa mwandishi wetu Amina Chombo. Amina, habari za jioni hapo Mombasa? habari hapa ni nzuri, tuwashukuru wazima. Sijui pale Washington, Washington tunaendelea salama. Hivi tunavyozungumza mvua inanyesha kweli kweli, na tahadhari imetolewa mpaka saa tano na robo ya asubuhi ya leo ambapo huko kwako itakuwa ni saa kumi na moja na robo za jioni. Mvua ni kubwa, lakini tunashukuru Mungu, tunaendelea kufanya kazi, tupo salama. Sasa basi siku kadhaa zilizopita hapo nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta alizindua ule mradi wa kuhakikisha kwamba vijana wanapatiwa ajira na hatimaye hii leo matunda yameanza kuonekana. Rais Uhuru Kenyatta amekabidhi vyeti kwa vijana kadhaa kuweza kuhitimu na kupata ajira ya ubaharia. Tueleze zaidi kuhusiana mm, na kile ambacho rais Kenyatta amewasihi vijana hao, na vilevile vile tungependa kujua vijana wenyewe wamepokea vipi vyeti hivyo, pamoja na furaha waliokuwa nayo katika suala hili la upatikanaji wa ajira kwa vijana. Nam, bila shaka uh, hatua hizi za kuhakikisha kwamba vijana wanapata ajira hasa kupitia mfumo ambao serikali ya Kenya mwaka jana katika lile kongamano kubwa la uchumi wa baharini ni kwamba kuwe na nafasi za ajira kwa vijana, na tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita walikuwa wameanza mikakati hii, lakini uh, bachi ya kwanza vijana kumi na sita walipata fursa uh, ya kusafiri hadi uh, Italii, katika ile kampuni ya meli ama usafiri wa meli ya Megitereni Shipping Company na hilo basi, jumla ya vijana sitini na wawili kati ya wale 119 ambao wamehitimu wamepata vyeti vya uh, kujiunga na kampuni hii na tayari arobaini kumbuka hao ni sitini na wawili arobaini wao tayari wao likuwa washapata ajira katika uh, meli ambazo zinamilikiwa na kampuni hii ya shipping. na hii ni kati ya yale maswala ambayo uh, rais uhuru kenyatta ametaja kwamba kuna uhaja ya kuhakikisha kwamba vijana hawa wanapata ajira ili kusudi kutoa dhana kwamba ubaharia hakuna kazi na wanasema kwamba wana ari ya kuhakikisha vijana elfu tatu kila mwaka wanapata ajira za ubaharia vijana ambao wamepata fursa hii, ndani yao wako wanne ambao wao uh, wamepata nafasi zile za ukadet, ambao watakuwa ndani ya meli, kazi kama vile wahandisi watakuwa ndani yao. Nampata fursa ya kuzungumza na Paul Nyainda, ambaye ni mmoja kati ya mhandisi ambaye ananiabikia kwamba hii kwake imekuwa ni kama ndoto, kwa sababu alikuwa amemaliza na pia akapata cheti chake leseni kutoka kwa Uh, yeah, uh, idara yeah, ya ubaharia hapa nchini, wakisema kwamba anafanya kazi lakini ilikuwa kile akifika mahali anafukuzwa. Na alikuwa na haya ya kusema kuhusiana na fursa hii ambayo ameipokea bwana amba Paul Nyainda. Ah, Amina, kwa bahati mbaya, kutokana na matatizo ya kiufundi hatutaweza kuicheza sauti uliokuwa nayo, lakini kwa kusonga mbele tu ah, baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuwapa vyeti hivi na vijana kupokea, je, umma wa, wa Kenya wanauangalia vipi mradi huu hivi sasa? Tuseme uh, viongozi wale ambao wamepewa fursa kuzungumza, kwa sababu kulikuwa eh, na viongozi um, wawili ambao mbali na wizara ya uchukuzi uh, uh, na rais Uhuru Kenyatta kuzungumza, wale ambao wamezungumza, wengine wanasema kwamba ni mradi mzuri, kwa sababu wanaona kwamba itakuwa fursa vijana kupata ajira, na pia wazazi wale ambao wako na vijana wao ambao wamepata vyeti hivyo, wameipokea vyema, wanasema kwamba sasa ina, inatia ari kwa sababu mmoja anasema mbali na kutumia fedha nyingi kumsomesha mwanawe alikuwa anasikitika kumwona amesalia nyumbani kwa sababu hakuna nafasi. Ubaguzi wa kiuraia katika nafasi hizi za kazi za ubaharia katika meli ilikuwa ni e, kizingiti kikubwa kwa wengi kujiunga, na kufunguliwa leo kwa taasisi ya mafunzo ya ubaharia uh, katika eneo hili la Mombasa ambapo zamani ilikuwa ikijulikana kama Bandari College sasa wanaita Bandari, Bandari Maritime Academy ambayo itatoa mafunzo mengi, ambayo zamani pia alikuwa wakimaliza kusoma pale Bandari College walibidi waende mpaka Arusha, wengine waende Misri kwenda kujiendeleza. Sasa watakuwa wanapata mafunzo hayo hapa hapa nchini Kenya. Shukrani sana mi Nachombo kwa ripoti yako hiyo. Moja kwa moja tunaungana naye Dina Chahali huko Dar es salaam. Eh, Dina uh, baada ya msiba huu ambao umeikumba sekta ya vyombo vya habari wafanyakazi watano wa, wa, wa uh, uh, Azam TV uh, kipi kinazungumziwa? Je, mazingira ya ajali hii kuna uh, chochote ambacho kimeshatambulika kilichosababisha ajali uh? Kwa mujibu wa kamanda wa polisi wa mkoa wa Singida amesema kwamba ajali hiyo imetokea leo saa mbili na nusu mpaka sasa hivi, lakini wakati naongea naye alikuwa amesema kwamba walikuwa na wanasubiri, wako eneo la tukio kuangalia chanzo cha ajali, lakini ni kwamba tu hiyo ajali imetokea baada ya hiyo gari waliokuwa wafanyakazi wa Azam imegongana uso kwa uso na lodi katika eneo hilo la Singida. Hawa wafanyakazi wa walikuwa wanaenda kesho, kuna tukio kubwa huko Chato ambapo Rais John Magufuli anatarajiwa kuzindua hifadhi ya taifa ya mariji huko Chato kwa walikuwa wametoka asubuhi hii, walitoka jana wakalala Singida na leo wakawa wametoka Singida sasa kuelekea Chato, ndipo ajali katokea hiyo na kuua hao vijana watano wa Azam TV, lakini na kuna wengine wawili wametoka kukateka hilo lo gari ambao ni dereva na utingo wake una taarifa yote ambayo ameshatolewa na viongozi au uh, wakuu wenyewe wa Azam TV. Kamanda wa polisi mkoa wa Singida amezungumzia tukio hilo la ajali, kama nilivyo mhoja ku asubuhi kwa njia ya simu, labda tumsikia akizungumzia zaidi. Naona kutokana na matatizo ya kimitambo Dina, hatutaweza kuicheza sauti uliokuwa nayo. Na vile vile, je, kwa kufahamu zaidi mm, uh, tuna pengine, mmepata fununu za ratiba mazishi, uh, uh, mm, fariki, ya uhaa waliofariki yatafanyika lini? Haraka leo hii jioni pengine au mm. Mkurugenzi mtendaji wa Azam Media Group Kido Mhanga, wamezungumza na waandishi wa habari mchana huu, amezungumzia zaidi sasa kwamba wanashirikiana wana na tanaka ambao ndio walikuwa wenyeji wa huu uzinduzi wa hifadhi waleta wale majeruhi haraka. Kwa hiyo saa 12 jioni tunapata taarifa hapa ya mambo ya mrefu kwamba wale majeruhi wataletwa kwa helikopta ambayo imekodiwa na Sanaa. Lakini shughuli nyingine za za mazishi mpaka maiti zitakapokuja ambao sasa hivi zimehifadhiwa huko Iringa Tabora. Kwa hiyo shughuli zaidi za mambo mengi zaidi ya jua hapo baadaye, lakini kimsingi majeruhi watatu ambao bado wanaendelea na wafanyakazi wa Azam ambao wawili hali zao ni mbaya sana, kwa mujibu wa Kidumhando, kwa sababu wanaingia leo hapa Dar kwa ajili ya kusikiliza katika taifa ya shukrani sana, Dina Chahali, na tunasema pole kwa tasnia nzima ya habari Tanzania. Tutaendelea kuwasiliana na wewe kufahamu zaidi ratiba na shughuli zote zinavyoendelea kwa wapendwa wetu ambao wameaga dunia hii leo wakiwa katika mazingira ya kikazi. Mwenyezi Mungu wazilaze roho zao mahala pema peponi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari za dunia. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa ICC leo imemkuta na hatia ya makosa 18 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu kiongozi wa zamani wa wasi nchini DRC Bosco Ntaganda. Ntaganda amekana mashtaka dhidi yake akisema yeye alikuwa mwanajeshi, wala sio muhalifu, na akusema hakuwahi kushambulia raia bali aliwalinda. Waendesha mashtaka walisema kati ya mwaka 2002 na 2003 na ganda aliongoza kundi la waasi la UPC katika jimbo la Ituri ambalo lilifanya mauaji, kubaka wasichana, utumwa wa ngono na kuwaandikisha wanajeshi watoto. Idara ya nishati ya Iran imesema hivi leo Jumatatu kuwa nchi hiyo imevuka viwango ambavyo iliruhusiwa vya usindikaji wa uranium ambavyo vilifikiwa katika makubaliano ya kimataifa ya mwaka 2015. Vyombo vya habari vya Iran vimemkariri msemaji Behruz Kamalvandi akisema kuwa viwango vya usindikaji vimefikia asilimia tano na hivyo kuvuka kiwango kilichowekwa cha asilimia 3.67 kulingana na mkataba wa pamoja uliofikiwa. Rais wa Marekani Donald Trump ameipongeza timu ya Marekani ya soka ya wanawake baada ya kuchukua kombe kwenye fainali ya kombe la dunia Jumapili mjini Lyon nchini Ufaransa kwa kuishinda timu ya Uholanzi mabao mawili kwa sufuri. Trump aliandika kwenye Twitter kwamba Marekani inajivunia wachezaji wote kwa ushindi huo. Kiongozi wa upinzani wa upinzani chama cha Kikonservative nchini Ugiriki Kyriakos Mitsotakis amepata ushindi dhidi ya mpinzani wake wa mrengo wa kushoto waziri mkuu Alexis Tsipras katika uchaguzi wa bunge jana Jumapili, na hivyo anatarajiwa kuchukua rasmi madaraka mjini Athens hivi leo Jumatatu. Zaidi ya asilimia 90 ya kura ambazo zimehesabiwa zimeonyesha kuwa chama cha Mitsotaki cha New Democracy kina asilimia 39.8 ya kura, wakati chama cha Tsipras cha Siriza kimepata asilimia 31.6 ya kura. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com na katika makala au kipengele cha barazani, hivi sasa tunajadili kuhusu umuhimu wa wazazi kufuatilia elimu za watoto wao shuleni pamoja na nyumbani. Kwenye laini ya simu tunaye mwalimu anaitwa Athmani Chombo, mwalimu wa sekondari kule Mombasa nchini Kenya. Hali kadhalika tuna mzazi Mwajuma Noti, anatokea nchini Tanzania katika jiji la Dar es Salaam. Nawashukuru kwa pamoja kuwa nasi katika kipindi hiki cha VOA Express. Haya basi, tukianza na mwalimu Athumani, umuhimu wa wazazi kufuatilia elimu za watoto wao shuleni ni upi hasa? Naam, naona um, kuna umuhimu mkubwa sana haswa tukizingatia kwamba kwa mzazi binafsi. Aa, mimi kama mzazi naona itakuwa na inaleta umuhimu wa kuleta mapenzi haswa kwa mtoto na kuonyesha kwamba nina hamu ya u, ufanisi wa mtoto katika elimu yake kwa hivyo inachangia hasa, kumchangia kwa mambo ya kumwonyesha kwamba kuna mapenzi ya mzazi na yule mtoto. upande na... mwingine mm -hmm. una ina umuhimu wake, kwa sababu inaleta motisha kwa mtoto na hata mwalimu, ukizingatia kuwa ukoaji wa elimu kwa mtoto wetu ni mfano wa sufuria, ukihitaji meko ambayo ya meko yasipokuwa yasipo yakipungua ya, ya, matatu, basi upishi huo umeharibika. Kwa hivyo katika elimu ya mtoto umuhimu wa mzazi kuwa pale mwalimu na mtoto, kwa hivyo mzazi wake utakuwa amechangia kuleta motisha kwa mtoto na mwalimu, haswa akiwa shule akijua mzazi anafuatia, pia uyapata motisha naye anazidisha ile juhudi zake. Na pia naonelea kwamba mzazi huwa pia inampa mda wa kutangamana na mtoto, hasa kuweza kujua uwezo wa mtoto wake katika mm -hmm. kimasomo na pia haswa unaweza msaidia kumshauri mtoto katika mambo ya kitaalamu na kutafuta taaluma tofauti tofauti kwenye maisha ya usoni ya mtoto. Asante sana mwalimu wa Thumani. Tuende kwake mzazi Mwajuma Noti huko Tanzania. Uh, Bimwajuma, umesikia mwalimu anavyosema. Uh, je, upande wenu nyie wazazi hasa huko Tanzania huwa mnafuatilia masuala ya elimu ya watoto? Huwa mnakwenda shuleni kuongea na walimu kujua wanafanya vipi watoto katika elimu, uh, au mas masomo tofauti, wana wanapewa mafunzo tofauti wanapewa shuleni? Asante sana. Kwa upande wetu sisi huku Tanzania, wako wazazi ambao huwa wanajali na kufuatilia watoto wao wanaposoma, kufuatilia <tutututu> elimu wanaopata kama ni elimu sahihi kwa watoto wetu yeah. Lakini pia mazingira rafiki kwa watoto so, kwa hiyo wako wazazi huwa wapo vizuri kwenye kufuatilia elimu za watoto wao lakini wako wazazi pia ni changamoto, kutokana na changamoto mbalimbali za mbali maisha zinazowakabili, wanakuwa si wepesi kushirikiana na walimu kujua watoto wao wanasoma awapi, wanapata elimu ya aina gani, wako kwenye mazingira gani, changamoto za walimu wetu katika kuwapa elimu watoto wetu Ki ukweli ni, ni jambo ambalo linatakiwa pia wazazi tuelimike kujua kwamba tunapowapeleka watoto shuleni basi linike, tuwa fatilia, tuwa pamoyo, na sisi wenyewe pia tuwajibike kuwafuatilia kuwapa moyo na kuhakikisha watu wa elimu wanapata mazingira mazuri. Kwa maana hata kama ni shule za serikali basi sisi pia tuwe wazazi na mchango mkubwa wa kuisukuma serikali kuhakikisha walimu wanapata stahili zao ili watoto wetu wapate ile elimu yenye. Mwajuma, endelea kuwepo katika laini ya simu. Tuna msikilizaji naye pia anataka kutoa mchango wake kuhusiana na mada hii, msikilizaji kutoka DRC. Asanti sana ndajitambulisha eh, kwanza tafadhali jitambulishe kwanza. Halo? Fiofil, tunakusikia tafadhali jitambulishe na utuambie eneo nalotoka huko DRC. Asante mimi ni Mugabo Teofile, napatikana nchini DRC, mtaani Masisi, eh, kwenye milima ambayo wanaita Ngungu. Eh, wakati tumeona jambo hili kwenye mtandao ya elimu kwa wazazi tumefurahishwa na hiyo sana e, sasa jambo ambalo linakuwa swali ngumu ni ya kwamba kuna wazazi ambao wanapeleka watoto kwenye shuleni, lakini wazazi hawapendi washirikiane na na walimu e, alafu wachache ndio wanashirikiana na walimu ili wajihusishe na mambo ya wazazi ya watoto kwa masomo e, na nyingine unajikuta wazazi hawashughulikie wa wa, wa, m, watoto kwenye elimu kwa sababu e, umaskini e, wamekimbia mahali ambapo wamezoea yani kwao wanafika ingine eneo e, maisha inawachanga hiyo, nayo inasababisha kutupilia watoto, ndio unajikuta e, hapa kwetu unajikuta watoto wamekuwa wengi barabarani, wamekuwa wengi njiani. Hiyo ni ukosefu ambao tunatamka ya kwamba haifurahishi. Tunawezaomba nchi government yetu isaidie iweke nafasi watu ili wazazi nao wazihusishe na watoto yao na ite, ite usika, ya na yo... Acha, kwa sababu government nayo ikihusika itakuwa jambo la muhimu zaidi. Tukushukuru sana Bwana Teofili, tukushukuru sana Bwana Teofili kwa mchango wako na wazazi Mm -hmm. Tukushukuru sana mkamiti um, mm, uh, tulikuwa tunapendelea kumuuliza swali mwalimu wa Thumani, lakini naona mawasiliano kuna itilafu kidogo, sijui kwamba kuna, kuna swali la kumuuliza yule mzazi uh, Mwajuma. Ah, swali tumesikia kutoka kwa msikilizaji huyu wa DRC akisema kwamba kunakuwa hakuna ushirikiano kati ya mwalimu na mzazi. Mwajuma, kwanza, ukiwa mwanamke mzazi swala so kama hili yeah, la ukosefu wa ushirikiano kati ya mzazi na mwalimu ili kuweza kumjenga vyema mwanafunzi ambaye uh, ni mtoto wako wewe au kijana unayemlea, unadhani ni kitu ambacho kinamsaidia mtoto mm-hmm, au mwanafunzi kumjenga au ndio kinazidi kumbomoa katika masomo yake? Ni ukweli mzazi kama hatoe ushirikiano kwa walimu ni jambo ambalo mtoto haliwezi kumjenga, kwa sababu mzazi wewe, una masaa yako ambayo unakaa na mtoto, lakini tunaona muda mwingi mtoto anakuwa shuleni, takriban masaa manane, mtoto anakuwa shuleni, labda nawewe uko kwenye shughuli zako za utafutaji wa maisha. Mtoto anaporudi nyumbani, labda muda umekwenda, ni usiku. Kwa maana hiyo, mzazi na mwalimu msiposhirikiana, hamuwezi kujua matatizo ya mtoto yanayompata na, ya aiza kitaaluma au katika ile safari yake ya kutoka nyumbani mimi kama mzazi wa kike, ile safari ya mtoto kutoka nyumbani kwenda shuleni hapo hapo katikati kunawezekana kuna changamoto. Kwa hiyo kama mzazi na mwalimu mzazi uto ushirikiano kwa mwalimu, kiukweli huwezi kumjenga mtoto. Tukushukuru sana mzazi Bi Mwajuma Noti kwa mchango wako. Shukrani sana kwa wasikilizaji ambao nao walichangia, lakini muda ndio hivyo eh. Sasa tunaelekea kwenye muziki, haswa kibao maajabu maajabu na mboso fikishwa, nani nam na kibao murua sana cha Mbosso Maajabu. Uh, moja kwa moja bila kuchelewa tunakwenda Misri tunaongana naye Sande Shomari. Sande Shomari, uh, baada ya Misri kushindwa na Bafana Bafana Afrika Kusini, vilevile baada ya Madagaskar kuishinda DRC, kuna mambo yanazungumzwa sana, hasa upande wa Misri. Tupe yale yanayozungumzwa sasa baada ya ya Misri kushindwa ambaye ni wenyeji wa kombe. E, kweli kama unavyosema Patrick Duimana ni maajabu, kama wimbo huu wa Boso unavyosema hapa. Tayari kwenye kambi ya Misri mambo ni magumu kwelikweli. Kocha wa timu hiyo Javier Agwere tayari kibodo chake kimekwisha ota majani saa chache tu baada ya matokeo yao na Afrika ya Kusini ya kufungwa na kutolewa. Vilevile rais wa chama cha soka cha EFA Hani Aburida tayari amekwisha jiuzulu na benchi zima la ufundi kaka limeondoka, pamoja naye. Na hayajaishia na hapo, shutuma zimekushaanza kwa washabiki. Mchezaji mashuhuri Mo Salah anashutumiwa akionekana na Sergio Ramos wakifanya picha za matangazo wakati wenzake wako kambini. Ingawa alipewa ruhusa, lakini tayari amekushamsema kwamba hakuwa makini wakati wa kambi, ndio aliopelekea kuanguka kwa timu hii ya Misri mafarao zinakutolewa ni... Hmm. Mm-hmm. na koe, na Kame, wa Afrika Kusini. Nizungumza na mchezaji Afrika Kusini, ameeleza kama uh, kuhusu sauti ya mchezaji huyo. Hatuna muda wa kutosha uh, lakini sijui kuhusu michuano ya leo, kipi kinazungumziwa zaidi? E, sawa kabisa. Kuhusu michuano ya leo, kinachoangaliwa zaidi ni mechi kubwa sana kati ya Mali na Ivory Coast. Kama unavyofahamu, Mali waliongoza kundi lao, walishinda mechi ya kwanza bao nne, wameonyesha uwezo mzuri lakini kwa upande mwingine Ivory Coast wana kikosi ambacho kina hazina wengi ya wa wachezaji wazuri, ingawa haijaonekana bado nini ambacho wanaweza kufanya kama maajabu, lakini kwa ujumla ni kwamba ni mechi inaangaliwa vile vile. Usisahau mechi nyingine ya pili saa tatu za usiku ya Ghana na Tunisia. Kwa upande huo historia haiko kwa upande wa Tunisia, Ghana wanatoa nafasi zaidi, lakini kinachosemwa kwa mjini ni maajabu, wanaopewa nafasi wanaweza wakaanguka kama ilivyokuwa. Shukran sana. Shukrani sana Sandey Shomari kwa uchambuzi wako huo. Uh, tukamilishe express leo. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe kutoka hapa mjini Washington DC. Tunakutakia alasiri njema msikilizaji wetu popote pale unapotufuatilia kwa njia ya redio, hali kadhalika unayetufuatilia kwenye mtandao wa VOA Swahili.com.