Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Jina langu ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo ya jioni tarehe 9 Julai mwaka 2019. Tunasikika kupitia internet www voa swahili com, redio zetu shirika eneo zima la maziwa makuu na afrika mashariki kadhalika, kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Baadhi ya ripoti tulizokuandalia: mjadala waibua nchini Kenya baada ya wabunge kupasisha mapendekezo ya kujiongezea mshahara na marupurupu mengine. Hakuna mahali, hakuna kipengee kinachosema wakienda kule vijijini ama vitongojini waweze kupatiana hela, na walipokuwa wakitafuta kura walikuwa wanatumia pesa zao. Hizi pesa walitoa wapi basi? Katika habari nyingine, Rais wa Marekani Donald Trump anasema hatoshirikiana tena na balozi wa Uingereza mjini Washington baada ya balozi huyo kumkosoa vikali Trump, na kusihi mpenzi msikilizaji ujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Kennes Bwire anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Rais Donald Trump amemuita balozi wa Uingereza nchini Marekani mtu mjinga sana, ikiwa tusi jipya linalolenga kudhoofisha ukali wa usemi wa balozi huyo kwamba rais Trump hana uwezo wa kuongoza. Kwenye ujumbe wa Twitter, Trump amemsema balozi wa Uingereza nchini Marekani Kim Darroch kuwa mtu mpuzi ambaye hana furaha naye. Trump amesema Darroch ambaye amekuwa Marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na sita anastahili kuzungumza na nchi yake na waziri mkuu Theresa May kuhusu hatua ya kushindwa kuondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, na wala sio kuhasirishwa na ukosoaji wake, jinsi utawala wa Uingereza ulishindwa kupata mkataba wa kujiondoa Umoja wa Ulaya. Trump ameendelea kuandika kwamba alimwambia Theresa May jinsi ya kushughulikia swala la kujiondoa Umoja wa Ulaya. Lakini akaamua kuchukua hatua zake za kipumbavu ndipo akashindwa kupata mkataba. Trump ameongezea kwamba hamjui balozi Daroch lakini ameambiwa kwamba ni mtu mpumbavu sana na kumalizia kwamba balozi huyo anastahili kuambiwa kwamba Marekani ni nchi yenye uchumi mkubwa na jeshi kubwa zaidi duniani. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr amesema utawala wa Trump utachukua hatua wiki hii ya kuongeza swali lenye utata kuhusu uraia kwenye sensa ya mwaka elfu mbili ishirini licha ya uamuzi wa mahakama ya juu kupinga hatua hiyo. Mahakama ya juu iliamua kwamba mwezi uliopita kwamba sababu zilizotolewa na utawala wa Trump kutaka swali la uraia kuwekwa kwenye karatasi za sensa ya mwaka ujao ya kulinda haki za wapiga kura ndio walio wachache ni la kulazimishwa na halina msingi wowote. Wizara ya sheria inasema timu ya kisheria itashughulikia suala hilo. Wanaopinga hatua ya kuongeza swali la uraia kwenye sensa wanasema linaweza kuwazuia wahamiaji kushiriki shughuli hiyo, na hivyo kusababisha idadi kamili ya watu kutojulikana, na hivyo kuleta matatizo katika uwakilishi wa kidemokrasia na utengaji wa pesa kidogo hasa katika miji yenye idadi kubwa ya wahamiaji. Waendesha mashtaka nchini Marekani wanataka aliyekuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Illinois aliyepatikana na makosa ya kumuua msomi kutoka China kuhukumiwa kifo. Brendit Christensen alikutwa na hatia mwezi uliopita ya kumteka nyara, kumnajisi na kumuua Yingying Ezang kwa kumchoma kisu, japo mwili wa marehemu haujapatikana. Mawakili wa Kristensen wameomba mahakama kutomhukumu kifo, wakisema ana matatizo ya akili na amekuwa akisumbuliwa e, na dawa za kulevya. Mahakama imetakiwa kufanya uamuzi kati ya adhabu ya kifo au kufungwa jela maisha bila uwezekano wa kutolewa msamaha. Uamuzi unatarajiwa kutolewa baadaye. Serikali na mashirika ya kimataifa kote duniani wameshutumu shambulizi la wiki iliyopita katika kituo cha wafungwa nchini Libya lililoua zaidi ya raia hamsini na kujeruhi takriban mia moja thelathini. Meri Mugawe anaarifu zaidi kuhusu taarifa hiyo. Ilisikika sauti ya maandamano taratibu, nyuma ya uzio kwenye eneo ambalo mamia ya wa wahamiaji bado wanashikiliwa nje, baada ya bomu kuharibu maeneo ya kituo hicho na kuua dazani za watu. Maili chache kutoka eneo hilo kunasikika vita. Familia nyingine haijashikiliwa lakini, pia zinalala nje na hazina mahali pa kwenda. Baadhi ya familia zimetoroka vita na mauaji nchini Sudan na pia walikimbia vita ya Libya na baadaye walitumuliwa kwenye nyumba za dharura. Kwa mfano, Naima anasema nyumba yake mjini Tripoli iko katikati kati ya vita. Nyumba imeharibiwa vibaya, hakuna madirisha wala milango, na sio salama kuishi huko. Hivi sasa baadhi ya wa wahamiaji wanasema imekuwa vigumu kwenda Ulaya kwa sababu maeneo mengi ya bandari yamefungwa. Unasikiliza Sauti Amerika. watu 29 wamekufa na wengine kumi na nane kujeruhiwa baada ya basi walimokuwa wameabiri kugonga kizuizi kilichotengenezwa kwa saruji na kuingia kwenye mtaro wa maji urefu wa mita kumi na mbili kutoka juu. Maafisa wanaamini kwamba dereva wa basi alikuwa amelala wakati wa ajali na kwamba bado wanaendelea kufanya uchunguzi kubaini mazingira yaliyopelekea kutokea ajali hiyo. Basi lilikuwa linasafiri kutoka Lucknow, Uttar Pradesh kuelekea Delhi kwenye barabara kuu ya Yamuna inayotajwa na vyombo vya habari vya India kuwa barabara kuu ya kwenda jehanamu kufuatia ajali nyingi zinazotokea kwenye barabara hiyo kila mara. Nchi zilizosaini mkataba wa nyuklia na Iran zinataka mkutano wa haraka kufanyika utakaowaleta pamoja wahusika wote kujadili jinsi ya Teheran inavyozingatia mkataba huo. Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Umoja wa Ulaya zimeitisha mkutano huo siku moja baada ya shirika la atomiki la Umoja wa Mataifa kuthibitisha kwamba Iran imesindika kiwango cha juu cha uranium, zaidi ya kiwango kilichowekwa katika mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015. Washirika wa Ulaya, katika taarifa ya pamoja, wamesema wana wasiwasi mkubwa kwamba Iran haiheshimu ahadi zake chini ya mpango mpana wa pamoja wa utekelezaji. Viongozi wa Ulaya wamesema Iran imewambia inataka kusalia katika mpango wa pamoja wa utekelezaji wa mpango wa nyuklia, lakini ni lazima Teheran ichukue hatua za kugeuza hatua ambazo imechukua na kuheshimu mkataba uliopo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye ni mjumbe wa ngazi ya juu yupo Teheran kwa ziara ya siku mbili kujaribu kupunguza mgogoro. Macron na Hassan Rohani wa Iran walikubaliana wikendi iliyopita kuwa Julai 15 ndiyo itakuwa tarehe ya mwisho ya kusuluhisha swala la Iran kusindika uranium. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika habari iliyopewa uzito wa juu leo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres yuko ziarani nchini Kenya, ambapo hivi leo ameelekea katika mtaa wa Kamukunji kunakoishi jamii ya Wasomalia wenye uraia wa Kenya. Guterres amekutana na vijana kutoka jamii hiyo ya Wasomalia. Pia ameshiriki kwenye hafla ya uzinduzi wa kituo kitakachotoa mafunzo ya teknolojia ya mawasiliano ya kisasa kwa vijana hao ambao wengi hawana ajira. Niliongea na mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Huba Abdi, na kuanza kumuuliza kwa nini katibu mkuu Guteres amechagua kutembelea mtaa huo katika ziara yake nchini Kenya na hasa ametembelea mtaa wa Kamkunji, na mtaa wa Kamkunji ndani yake kuna mtaa ambao unafahamika sana na jina Isli. Ni mtaa ambao umekuwa ukigonga vichwa vya habari sana mambo katika kuhusiana na masala ya ugaidi na mashambulizi, na kuja kwake kwa, kwa ziara yake hapa Kamkunji ililenga kuzungumza na vijana ambao wanaishi katika mtaa huu, vijana ambao mara nyingi wamekuwa wakichukuliwa kujiungwa na makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabaab na wengi wanasema ukosefu wa kazi umechangia pakubwa sana kwa vijana hawa kujiunga na makundi haya. Na kuja kwake uh, inalenga sana kuwasaidia hao vijana badala ya kujiunga na hivyo vikundi, wafanye kazi, watafute kazi, na watakuwa watakuwa yani, uh, vijana ambao wamejihusisha na mambo ya kujenga taifa badala ya kujiunga na mambo ambayo atakuwa anabomoa taifa. Na mojawapo ya jambo ambalo walilenga ni kufungua kituo kimoja ambapo kuna tarakilishi nyingi sana na vijana watajihusisha moja kwa moja kusoma mambo ya ICT na vilevile vile kutumia mtandao wa kijamii katika kuleta mambo mazuri ambayo yatawafaa wao wenyewe kutafuta kazi na kujihusisha katika masala ambayo yanaleta manufaa makubwa kwa jamii. Nam, umesema kwamba uh, yanapotokea mashambulizi ya kigaidi mtaa huo uh, wa Kamukunji hasa eneo hilo la sl huwa linalengwa sana. Je, katika haya mashambulizi ambayo yalitokea siku za nyuma, kumetokea ripoti yoyote inathibitisha kwamba kuna vijana kutoka maeneo hayo ambao walijiunga na Alshabab? Naam, Patrik, kinyume na, na ilivyokuwa awali, mashambulizi yoyote yanapotokea katika taifa la Kenya ama sehemu nyingine, maafisa ama idara ya usalama mara nyingi ikiingilia sana mtaa wa is. Lakini a, shambulizi la Dusit ambayo lilifanyika katikati mwa jiji la Nairobi, itakumbukwa kuwa waliotekeleza mashambulizi yao au washukiwa walioshukiwa kuwa walitekeleza mashambulizi haya walikuwa wanatoka nje ya Nairobi na hawakutoka katika jamii ambayo kwa muda mrefu imedhaniwa kuwa wangefanya mashambulizi kama haya. Kwa hivyo siku zinavyoendelea kusonga, ndivyo mtaa huu wasl unaweza kukuwa na taswira nyingine ikilinganishwa na taswira ya hapo mbeleni, ambapo washukiwa ugaidi walidhaniwa sana au walidaiwa sana kuwa wanajificha katika mtaa huu, lakini inaweza kuonekana kuwa sio tu katika mtaa wa Isili ambapo washukiwa wa masala ya ya ugaidi au wa mashambulizi wanaweza kuwa katika sehemu hii, bali kuwa hawa vijana au watu ambao wanashukiwa kujihusisha na ugaidi pia wapo wa katika sehemu zingine za nchi. Kwa hivyo shambulizi la mwisho la dc linaweza kuonyesha kuwa eh, mtaa wa Isili sio tu peke yake unaweza kuwa na vijana ambao wanashukiwa kuwa magaidi, bali sehemu zingine za nchi. Na utakumbuka apati kuwa sehemu hii ya Isili ambayo ni maarufu sana tunaweza sema <laughs> kote duniani. Ni, ni mtaa ambao wengi wanaoishi hapa hivi ni jamii ya Wasomali, Wasomali ambao ni raia wa Kenya na Wasomali ambao ni raia wa nchi ya Somalia. Kwa hivyo mkako inapofanywa katika mtaa huu, unakuta na wanasa waliokuwemo na wasiokuwemo wote wanachukuliwa hadi katika vituo vya polisi, ili kutaka kujua ni kina nani ambao wametekeleza mashambulizi. Ni mwenzetu Huba Abdi akiongea nasi kutoka mjini Nairobi. Unasikiliza Sauti ya Amerika, naendelea kukusomea habari kuu za dunia. Umoja wa Mataifa umesema kwamba mlipuko wa kipindupindu nchini Yemen unaendelea kuwa mbaya zaidi, huku kukiwa na upungufu wa fedha. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema zaidi ya visa 1460 vya maambukizi na vifo 705 vimeripotiwa nchini Yemen kufikia sasa, ikilinganishwa na visa 1380 vifo sabini vya mwaka uliopita. Maafisa wanahitaji zaidi ya dola za marekani bilioni 4.2 kwa ajili ya kutoa msaada unaohitajika kwa zaidi ya watu milioni 20 walio katika hatari ya kuambukizwa kipindupindu Yemen. Mafuriko ya muda, huduma mbovu ya kuzoa taka na ukosefu wa maji safi ya kunywa vimeongeza kasi ya maambukizi ya kipindupindu. Kando na mlipuko wa kipindupindu, Yemen inakabiliwa na kiwango kikubwa cha umaskini, ukame na mashambulizi ya angani yanayoongozwa na wanajeshi wa muungano wa Saudi Arabia wanaopigana na wapiganaji wa Houthi wanaungwa mkono na Iran. Mashambulizi hayo yameharibu makao, hospitali na kuua maelfu ya watu. Vatican imeondoa kinga ya kidiplomasia kwa balozi wake wa Ufaransa na kuruhusu waendesha mashtaka wa Ufaransa kumhoji kuhusiana na madai ya kufanya manyanyaso ya kingono. Ufaransa ilimfungulia kesi askofu mkuu Luigi Ventura mapema mwaka huu. Ventura anadaiwa kuwagusa visivyo wanaume, shutuma ambazo amekana. Papa Francis ameahidi kwamba Vatican itafanya kila juhudi kuwashitaki maafisa wake wanaojihusisha na kashfa za ngono. Na mzozo kati ya wanaotaka kujitenga na wanajeshi unaendelea kuongezeka nchini Kamerun, huku watu nusu milioni hivi sasa wakiwa wamekimbilia maeneo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi yanayotumia lugha ya, ya Kiingereza. Eneo hilo limegubikwa na ghasia na ukosefu wa usalama unaofanywa na makundi yenye silaha ya, ya wanaotaka kujitenga ambao wanataka kuunda taifa lililojitenga liitwalo Ambazonia. Shirika la utangazaji Uingereza la Sky News lilitembelea eneo hilo chini ya uangalizi wa vikosi vyenye silaha vya Kamerun. Sky liliripoti kwamba vijiji vingi vimeteketezwa na, na kuharibiwa. Jeshi mara kwa mara linaonekana kama adui wa eneo la magharibi mwa nchi hiyo. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Kennes Bwire, tunaelekea tena huko nchini Kenya. Wabunge wa Kenya wanaendelea kukabiliwa na joto kali kutoka kwa raia wa nchi hiyo baada ya kuidhinisha mapendekezo ya kutaka kuongezewa mishahara hadi shilingi milioni tatu kila mwezi, pamoja na marupurupu ya nyumba, malazi, magari na matibabu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa hiyo iliyoibua msisimuko wa aina yake. Order number eight Wabunge wa Kenya wanaeleza peupe jinsi walivyokuwa na matumaini ya kuishi maisha bora wakati walipokuwa wanawania viti vya ubunge, lakini sasa wanaeleza kuwa fedha wanazopewa kama mishahara hazitoshi. Wabunge wanaeleza kuwa kwa sasa hawaishi maisha ya hadhi, wanaishi maisha yanayomithilishwa na, na ombaomba mitaani. Kisa na sababu ni kwamba fedha nyingi wanazopata zinaishia mifukoni mwa wananchi waliowachagua, na ndipo waishi maisha yanayowiana na kiwango chao cha uheshimi Wanataka marupurupu ya kulala jijini Nairobi wanapohudhuria vikao vya bunge. Tayari wabunge hawa wengine wanaishi mitaa ya kifahari jijini Nairobi, wengine wanaendesha magari ya kisasa na hata kujenga nyumba kubwa nzuri za kupendeza na za kifahari. Lakini waheshimiwa wanaeleza kwanga angalau wapewe fedha zisizopungua shilingi elfu 25 kama marupurupu ya kulala jijini Nairobi, pamoja na shilingi elfu 250 kwa marupurupu ya nyumba na ndipo wabunge waweze kuhudhuria vikao hivyo vya bunge kutoka Jumanne hadi Alhamisi kila wiki bila kutatizika kwa njia yoyote ile. Wabunge wa Kenya wanataka kitita cha shilingi elfu saba mia tano kwa kila kikao wanachoshirikishwa bungeni. Fedha hizi ni za kuwapa motisha waheshimiwa ili kushiriki mijadala bungeni mara kwa mara, kwani wakati mwingi akidi ya bunge kujadili miswada bungeni imekosekana. na spika wa bunge naye hata sazwa katika mfumo huu mpya atapewa shilingi milioni arobaini kugaramia mikopo inayofungamana na ujenzi wa nyumba na ununuzi wa magari ya kifahari wabunge wanataka apewe kiasi cha fedha kinachowiana kile cha naibu rais wa kenya wenye kiti wa kamati za bunge la kenya na manaibu wao nao hawatasazwa watalipwa kati ya shilingi elfu nane na shilingi elfu kumi na tano hizi fedha zikiwa ni marupurupu ya kusimamia shughuli za kamati hizo hayani baadhi tu ya marekebisho Mswada uitwa The Parliamentary Service Bill utakaowapa uwezo wa wabunge uwezo wa kuishi maisha wanayotamani. Bunge la la la la taifa la Kenya lina wabunge wabunge wanawake wanawake wabunge 290 waliochaguliwa 47 47, ambao ni wabunge wanawake wanawakilisha majimbo 47, na na na 102 wakiwa na wabunge walioteuliwa na vyama vyao vya kisiasa. Chapisho la gazeti rasmi la serikali Julai 7 mwaka 2017, tume ya kutathmini viwango vya mishahara ya wafanyakazi SRC iliondoa ruzuku ya magari kwa wabunge na vilevile vile, vile pamoja marupurupu yanayofaa kulipwa waheshimiwa kwa wakati mmoja, na vilevile kupunguza idadi ya vikao vya wabunge kwenye kamati. Lakini wakati wabunge walipoliona hilo, wakaelekea mahakamani kulalamikia kupunguzwa kwa posho. Pesa zenye wanataka waongezewe, wanafaa waziweke ili waje watusaidie sisi vijana, maanake huko nje tunapitia changamoto mingi sana, kaa sisi vijana hatuna kazi, tunamaliza shule, unapata tumekaa tu huko nyumbani, hakuna mahali, hakuna kipengee kinachosema wakienda kule vijijini ama vitongojini waweze kupatiana hela. Na walipokuwa wakitafuta waki kura, walikuwa wanatumia pesa zao hizi pesa walitoa wapi? Basi wabunge wetu ni wenye tamaa, na sisi kama Wakenya tunahuzunika sana. Kwa nini tuliwachagua? Kwa sasa, kile kinachoshuhudiwa ni vuta ni kuvute kati ya wabunge na tume hiyo ya kutathmini mishahara wa wafanyakazi wa umma, lakini mwishowe ni Rais Uhuru Kenyatta atakayeidhinisha au kutupilia mbali hatua hiyo ya wabunge wa Kenya. Ken Edwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedi Wandera kwa ripoti yako hiyo. Na sasa tuelekee huko Kigali, Rwanda. Rais Paul Kagame akishirikiana na mchungaji maarufu wa Marekani Rick Warren wamesema baadhi ya mambo kwenye uongozi wa watu na mataifa yanashindwa kwenda vema kutokana na viongozi kukosa mwelekeo. Walikuwa wakizungumza mjini Kigali, Rwanda, kwenye uzinduzi wa semina ya siku mbili kwa viongozi wa serikali na wanadiplomasia wa mataifa ya kigeni nchini Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Rick Warren ni mchungaji wa kimarekani anayemiliki kanisa kubwa la Saddleback la kimataifa. Ni mchungaji na mwandishi wa vitabu maarufu vinavyojikita kwenye masuala ya uongozi wenye malengo. Anasema kwamba dunia imekuwa na matatizo kutokana na baadhi ya viongozi kushindwa kuwa na mwelekeo wa kutekeleza malengo yao kama yanavyopaswa kuwa. Akizungumza mnamo siku ya kwanza ya semina hii inayowajumuisha pamoja viongozi wa serikali na wanadiplomasia wapatao elfu mbili Rick Warren Anasema kwamba viongozi wote ni lazima wawe na tunu za uongozi bora, la sivyo mambo hayaendi vema. Amewasa viongozi hao kuwa makini na haya yafuatayo. There are two great causes. Kuna sababu mbili ambazo husababisha daima kukosa bahati zinapokuja mbele yetu, iwe kanisani, serikalini au hata kwenye nyanja mbalimbali. Hizi changamoto mbili zinasababisha matatizo makubwa. These two Akizungumza kwa upande wake, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema tatizo kubwa si kwa viongozi hao kutambua majukumu yao, lakini tatizo kubwa ni kubweteka na kushindwa kutekeleza majukumu yao pia pindi wakiwa kwenye hatamu za uongozi, swala ambalo husababisha matatizo makubwa. ujusha kumwanya tunapotoka kanisani kupata mafundisho na tukifika kule nje ni lazima tutafute muda wa kutafakari yale tulioambiwa. Yani, kila siku kila wiki au hata kila mwezi, tafuta muda wako kidogo ujitathimini we mwenyewe, ujiulize ukisema lakini, nini ambacho sija kikamilisha? Kasoro zangu ni zipi? Na kuanzia hapo upate kutafuta suluhu. Hivyo wavichemura, ni kutokana na kushindwa kujitathimini kwa viongozi, kuna kusababisha matatizo makubwa chungu nzima kwa serikali au hata katika maeneo mengine ya uongozi, wamesema Amesema kwamba kutokana na kudiriki kwa viongozi wa Rwanda baada ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka 94, kuliko ifanya nchi hiyo kupiga hatua ya maendeleo hadi sasa. In 1995 a year after the genocide of the... mwaka 1995 mwaka mmoja baada ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi, hakuna mtu hata mmoja aliyehitaji kuja Rwanda. Lakini nawaambieni, natembea kote barani Afrika, kila mmoja kwa sasa unakuta nataka kuja Rwanda. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia juhudi zinazofanyika kumsaidia mtoto wa kike katika mikoa ya kusini mwa Tanzania, Lindi na Mtwara, kujifahamu na kuelewa changamoto wanazokabiliana nazo. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na mtaalamu na mtafiti wa maswala ya jamii Ana Maro, ambaye anaanza kwa kuelezea kile ambacho anakifanya katika kumlenga na kumsaidia mtoto wa kike kielimu, kijamii na kimaendeleo likubwa nililojifunza katika kazi zangu za jamii, bado tunahitaji kuweka nguvu sana mambo ya ya kuendeleza wanawake na watoto, na hususan upande wa mabinti. Tukitumia nguvu nyingi kuwekeza kwenye mabinti, wao ndio wazazi wa kesho. Kwa hiyo hao wataleta mabadiliko chanya, kwa sababu wao tayari watakuwa na mabadiliko katika akili zao, katika maisha yao kuwa na ule utamani, niwe hivi niwe vile, kwa sababu anafahamu. Na tunachotakiwa kuwekeza sio upande wa wa elimu tu, lakini hata maarifa, hata jinsi ya kuishi na jamii nyingine, hata jinsi ya kutumia rasilimali walizonazo katika kujiletea maendeleo yao na familia zao. Kote huko bado tunahitaji kuweka nguvu nyingi. Umefanya kazi pia maeneo mengine ya kati Tanzania, Arusha na Kilimanjaro. Nini ambacho unaona kina tofauti katika kutekeleza na katika kumwelimisha na kumpa maarifa na kumshauri huyu binti? Ukiangalia okay, takwimu za Tanzania, tuanze tu na ambazo zimetoka juzi ya hali ya umaskini, utaiona ile mikoa mitano ya mwisho ina tabia zinazofanana na utaiona ile mikoa mitano ya juu ina pia tabia zinazofanana. Hali kadhalika tukitoka kwenye umaskini, ukirudi kwenye hali ya mabinti mimba ukiangalia tu takwimu za elfu mbili na kumi na sita utaona maeneo yale ambayo hali ya mimba iko chini, mfano Kilimanjaro iko sita, ukija ukilinganisha na maeneo ambayo hali ya mimba iko juu, mfano huku kusini, Lindi yenyewe ina ishirini na nane ukija huku Mtwara arobaini na na hii ni maeneo yote ya koste, tofauti inachangiwa na vitu mbalimbali kwenye jamii jamii au kaya inavyokosa maendeleo, wale wazazi wanavyokosa, ndio hali inavyokuja kupindukia kwa watoto kuwa hali mbaya, na ndio hata hali ya mabinti kupata mimba inakuwa kubwa. Ukiangalia Kilimanjaro ndo iko chini sana kwenye mimba, ina sita tu, asilimia sita, lakini ndiyo pia ina kiwango kidogo cha, cha umaskini iko kwenye kumi mi nikianza Dar es Salaam ikifuatiwa na, na na na Kilimanjaro, ambako teknoloji ndio kubwa, watoto wanamiliki ma smartphone, sio shida kwao, ma internet sio shida kwao. Lakini ukija huko kusini sasa, umaskini ndio umejikita, na Geita pia nimewahi kufanya kazi, hali sio nzuri. Kwa hiyo mi nakubaliana na zile takwimu. Bukoba huko nimefanya kazi, hali sio nzuri. Ukija huko Mtwara Songea, kote nimefanya kazi hali si nzuri sana, lakini pia unaangalia na kile hali ya umaskini kwa wazazi. Umaskini unaangalia sehemu mbili, katika uchumi na katika elimu. Sasa ukiuzungumzia umaskini, labda ungeufafanua kidogo, maanake wanazungumzia umaskini, wengine wanasema si umaskini peke yake, ni umaskini na utamaduni. Je, hivi vinaendana pamoja? Sawa kabisa, vinaendana popote pale ambapo unakuta umaskini. Nenda kaangalie zile tamaduni, utaona ni tatizo na popote ambapo pale una, una na, na zile tamaduni ni tatizo, kulingana na kitu ile package walioiweka kwenye utamaduni, yaani ile elimu inayotolewa kwenye utamaduni, kwa sababu si dhambi, kila mtu awe na tamaduni yake, ndo, ndo asili yetu, dunia nzima, kila mtu ana tamaduni yake, lakini ni vitu gani vinavyotekelezwa mle kwenye tamaduni hiyo, ndo shida kwamba tamaduni hii inasemaje? Mfano, huko kusini kumcheza mtoto si tabu, ni sehemu nzuri, kwa sababu tunataka sana maadili. Sehemu kubwa ya hawa mabinti kupata ujauzito ni kumomonyoka kwa maadili kwenye jamii, lakini sasa tunapofanya hii tamaduni ya kumcheza mtoto ngoma, ili tumweke vizuri kwenye maadili, ni maadili ya namna gani? Hapo ndo shida. Kwa hiyo kinachotakikana ni kubadilisha ile mitaala ya tamaduni lakini tamaduni ni vitu ni imani kama unavyoona dini ya mtu vinaheshimiwa. Kama tukiwekeza vizuri kule na kusema sasa, pakeji ya tamaduni tuitoe, tuweke hii hapa na upande huu tufanye hivi, utakuta ile jamii inanyanyuka, kwa sababu elimu ya tamaduni ikiungana na elimu ya darasani na elimu ya dini mambo yanakwenda vizuri mambo hayo yote yakimzunguka vizuri binti, yanakwenda vizuri alafu tunakuja tunaangalia uchumi. Sawa, ameshamaliza kusoma, ameishia la saba, anaitakiwa kwenda sekondari, au ameishia form four, anatakiwa kwenda form five, uwezo upo? au hata hajafika huko kote kwenye hiyo elimu. Je, ile pale elimu aliyonayo, kama shule ya sekondari jinsi ilivyo, iko mbali uchumi wa mzazi kuweza kumweka mtoto kwenye hosteli au kumpa nauli ya kila siku kwenda na kurudi upo. B Anamaro, mtaalamu na mtafiti wa masuala ya jamii nchini Tanzania, akizungumza nasi kutoka Lindi. Shukran, Patrick Nduimana na Hadija Riami. Kwa muhtasari ni kwamba Rais Donald Trump amemwita balozi wa Uingereza nchini Marekani mtu mjinga sana, ikiwa tusi jipya linalolenga kudhoofisha ukali wa usemi wa balozi huyo kwamba Rais Trump hana uwezo wa kuongoza. Kwenye ujumbe wa Twitter, Trump amemtaja balozi wa Uingereza nchini Marekani Kim Darok kuwa mtu mpuzi ambaye hana furaha naye, akiongezea kwamba hamjui balozi Darok lakini ameambiwa kwamba ni mtu mpumbavu sana. Nchi zilizosaini mkataba wa nyuklia na Iran zinataka mkutano wa haraka kufanyika utakaowaleta pamoja wahusika wote kujadili jinsi Tehran inavyozingatia mkataba huo. Mwisho kabisa wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, Mary Mgawe msimamizi mwelekezi wetu, Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai kutoka Washington, Patrick Nduimana na Kenneth Bwire tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema.