saa tatu kamili usiku wa afrika mashariki hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni Kenneth bwire rais donald trump amemwita balozi wa uingereza nchini marekani mtu mjinga sana ikiwa tusi jipya linalolenga kudhoofisha ukali wa usemi wa balozi huyo kwamba rais trump hana uwezo wa kuongoza Kwenye ujumbe wa Twitter, Trump amemtaja balozi wa uingereza nchini Marekani, Kim Darroch, kuwa mtu mpuzi ambaye hana furaha naye. Trump amesema Darroch ambaye amekuwa marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na sita anastahili kuzungumza na nchi yake. anastahili kuzungumza na nchi yake na waziri mkuu Theresa May kuhusu hatua ya kushindwa kuondoa uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, na wala siyo kuhasirishwa na ukosoaji wake jinsi utawala wa Uingereza ulishindwa kupata mkataba wa kujiondoa umoja wa Ulaya. Trump ameendelea kuandika kwamba alimwambia Theresa May jinsi ya kushughulikia swala la kujiondoa umoja wa Ulaya, lakini akaamua kuchukua hatua zake za kipumbavu, ndipo akashindwa kupata mkataba. Trump ameongezea kwamba hamjui balozi Darok lakini ameambiwa kwamba ni mtu mpumbavu sana, na kumalizia kwamba balozi huyo anastahili kuambiwa kwamba Marekani ni nchi yenye uchumi mkubwa na jeshi kubwa zaidi duniani. Nchi zilizosaini mkataba wa nyuklia na Irani zinataka mkutano wa haraka kufanyika utakaowaleta pamoja wahusika wote kujadili jinsi Teheran inavyozingatia mkataba huo. Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Umoja wa Ulaya zimeitisha mkutano huo siku moja baada ya shirika la atomiki la Umoja wa Mataifa kuthibitisha kwamba Iran imesindika kiwango cha juu cha uranium, zaidi ya kiwango kilichowekwa katika mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Washirika wa Ulaya, katika taarifa ya pamoja, wamesema wana wasiwasi mkubwa kwamba Iran haiheshimu ahadi zake chini ya mpango mpana wa pamoja wa utekelezaji. Viongozi wa Ulaya wamesema Iran imewaambia inataka kusalia katika mpango wa pamoja wa utekelezaji wa mpango wa nyuklia, lakini ni lazima Teheran ichukue hatua za kugeuza hatua ambazo imechukua na kuheshimu mkataba uliopo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye ni mjumbe wa ngazi ya juu yupo Teheran kwa ziara ya siku mbili kujaribu kupunguza mgogoro. Macron na Hassan Rohani wa Iran walikubaliana wikendi iliyopita kuwa Julai kumi na tano ndio itakuwa tarehe ya mwisho ya kusuluhisha swala la Iran kusindika uranium. Waendesha mashtaka nchini Marekani wanataka aliyekuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Illinois aliyepatikana na makosa ya kumua msomi kutoka China kuhukumiwa kifo. Brendit Christensen alikutwa na hatia mwezi uliopita na ya kumteka nyara kumnajisi na kumuua Yin Yin Zang kwa kumchoma kisu, japo mwili wa marehemu haujapatikana. Mawakili wa Krinstensten wameomba mahakama kutomhukumu kifo, wakisema ana matatizo ya akili na amekuwa akisumbuliwa na dawa za kulevya. Mahakama imetakiwa kufanya uamuzi kati ya adabu ya kifo au kufungwa jela maisha bila uwezekano wa kutolewa msamaha. Uamuzi unatarajiwa kutolewa baadaye. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr amesema utawala wa Trump utachukua hatua wiki hii ya kuongeza swali lenye utata kuhusu uraia kwenye sensa ya mwaka elfu mbili ishirini licha ya uamuzi wa mahakama ya juu kupinga hatua hiyo. Mahakama ya juu iliamua mwezi uliopita kwamba sababu zilizotolewa na utawala wa Trump kutaka swali la uraia kuwekwa kwenye karatasi za sensa ya mwaka ujao, ya kulinda haki za wapiga kura walio wachache, ni la kulazimishwa na halina msingi wowote. Wizara ya sheria inasema timu ya kisheria itashughulikia suala hilo. Wanaopinga hatua ya kuongeza swali la uraia kwenye sensa wanasema linaweza kuwazuia wahamiaji kushiriki shughuli hiyo, na hivyo kusababisha idadi kamili ya watu kutojulikana na hivyo kuleta matatizo katika uwakilishi, demokrasia na utendaji, utengaji wa pesa kidogo hasa katika miji yenye idadi kubwa ya wahamiaji. na kuachana na Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kennes Bwire kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika katika wasaa mwingine, ambapo tunakuletea kipindi cha kwa undani, kipindi ambacho kinaangazia masuala muhimu kwa undani zaidi na kuangalia ukina wake, ambapo hii leo tutaangazia ziara ya waz... ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika jiji la Nairobi. Na katika sehemu ya pili tutaangazia vilevile uhuru wa taifa la Sudan Kusini, miaka minane baada ya taifa hilo kuwa na uhuru wake. Nini kinaendelea? Mimi inayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo nam. Karibu katika kwa undani hii leo ambapo moja kwa moja tunaanzia e, nchini Kenya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres yupo nchini Kenya kwa ziara, ambapo ametembelea eneo ambalo e, kwa kipindi kirefu limekuwa likionyeshiwa vidole kuwa na uhalifu na suala zima la msimamo mkali. Mwandishi wetu wa Nairobi, Uba Abdi, yupo kwenye laini ya simu ili atueleze eh, kile ambacho kimetokea hii leo katika ziara ya karibu mkuu. Kwanza kabisa, uh, Uba, hebu tueleze ziara hii uh, madhumuni yake ni nini hasa? Naam, asante sana. Madhumuni ya ziara hii ya leo ambayo imefanyika katika uh, eneo bunge la Kamkunji, na kama walivyosema ni eneo ambalo limekuwa likinyeshewa kidole cha lawama kuhusiana na mambo ya ugaidi, ni ziara ya kuwasikiza vijana wanaoishi katika mtaa, waliotoa maoni tofauti ya jinsi ya kukabili swala la ugaidi na itikadikali, na vilevile vile ilikuwa ni fursa yao pia kueleza ni nini ambacho wangependa Umoja wa Mataifa usaidie katika kukabili jinamizi hili ambalo limekuwa sugu sana hasa katika mtaa huo wa Kamkunji, na kile ambacho uh, kimejitokeza hii leo ni kwamba uh, ziara hiyo ilikuwa ni ya kushtukiza, ilikuwa imeshapangwa kwa kipindi kirefu, na ilikuwa ni ya muda gani hasa? Naam, ni ziara ambayo ilipangwa na kama wanabasiweza kujulishwa kuwa atakuwa hapa nchini leo na kesho. Pia kutakuwa na mazungumzo katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ambapo atakuwa na nafasi ya kuzungumza na viongozi wa bara la Afrika ambapo watajadili mikakati na jinsi ya kukabili suala hili la ugaidi, na katika hasa mtaa huu wakamkunja ambapo eh, ni eneo ambalo liko na mtaa ambao pia unajulikana sana na maarufu na jina mtaa wa Islii, mtaa ambao ah, wale ambao wanaishi katika eneo hilo ni raia wa nchi ya Somalia, na wa Somalia ambao ni raia wa hapa nchini Kenya, na ziara yake, uh, kuja katika eneo hili wengi iliwashangaza, ni vipi kiongozi huyu mkuu, kiongozi huyu wa ulimwengu anafika katika sehemu ambayo uh, taswira yake ilikuwa ni taswira mbaya sana. Lakini viongozi wa eneo hilo, hasa mbunge wa eneo hilo Yusuf Hassan, anasema kwa, kwa, kwa, kwa miaka sita sasa eneo hilo sasa halina taswira mbaya, kwa sababu wafanyi biashara, vijana, idara ya usalama, wote walikuja kwa pamoja, uh, wakazungumza na jinsi ya kusaidia vijana kukabili suala hili la uh, ugaidi. Lakini hivi tunavyozungumza, kuna mambo ambayo yalitajwa kuwa yanachangia sana kwa suala hili la ugaidi kutokana na itikadi kali, na jambo la kwanza ambayo lilizungumziwa ni umaskini ukosefu wa ajira, ufafanuzi sinu hata kuhusu maandiko ya dini, na pia ukiukaji wa haki za kibinadamu, kama vile dhulma zinazofanywa na idara ya usalama, na vilitajwa kuwa inachangia sana kwa vijana ku, kujiunga na makundi haya kiharama, ya kiharamu ama makundi ya kigaidi. Na ndiposa vijana hao waleo ambapo bwana uh, Guterres aliweza kukutana na wao walikuwa wako katika kituo ambacho di, di, iko na arakilishi nyingi sana, na vijana hawa walikuwa wanajihusisha na mipango mingi sana. Wengine wako katika masala ya spoti, wengine wako katika masala ya elimu, wanajiweka ile, yaani tunasema Kiingereza kujiweka bizi, ili fikira zao zisiwe katika mambo mengine ya kutamani pesa ambazo zinapatikana kwa njia ambayo haifai. Na iwapo watajikuza kupitia masala kama hayo, basi huenda wakajenga taifa la Kenya kwa mambo mazuri, na kile ambacho amezungumza uh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. E, ni moja kati ya masuala ambayo anadai kwamba ameona mabadiliko makubwa katika eneo hilo la Kamkunji hasa isli e, kulingana na taarifa ambazo amekuwa akizipata. Tumsikilize hapa karibu mkuu akizungumzia kile ambacho amekiona na anachoamini katika swala so zima la msimamo mkali. That you miaka michache iliyopita niliposikia kuhusu eneo hili nilisikia kuhusu masuala mbalimbali mbali, na sasa naona mmeanza kukabiliana nayo. Mmekabiliana na mgawanyiko, hali ya uhalifu, na mmefanikiwa kuwa pamoja na kujenga jamii nzuri, kitu ambacho ni chanya sana. Ni vyema kushughulikia wale ambao waliokuwa waathirika wa suala la msimamo mkali, na kumbuka matukio ya kigaidi yaliyofanyika Kenya ambapo watu wasio na hatia wameuawa na hakuna aliyefaidika. Ni hali ya kuleta propaganda kwamba ugaidi utatatua matatizo ya watu, badala yake unaleta tu matatizo nam ni katibu mkuu wa uh, Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres. Sasa Uba, wewe ulikuwepo, ujumbe huu umepokelewa vipi na uh, watu wa hapo, ama hadhira iliyokuwepo? na ni ujumbe ambao umepokelewa vyema, na utakumbuka kuwa katika mkutano wa leo, wengi ambao walikuwa pale sio viongozi wa kisiasa, ni wanafunzi vijana jamii ambayo inaishi katika mtaa ule, jamii uh, ambayo imekuwa kwa pamoja ikiungana na idara ya usalama katika kuhakikisha uh, usalama upo, vijana hawaendi kando, kama vile kujiunga na makundi ya kigaidi. Ila tu mpira sasa umerushwa kwa serikali kuu na ile ya kaunti kuhakikisha kwamba vijana wanapata kazi, kwa sababu uh, kutokuwa na ajira ndio imetajwa kuwa ndio chanzo kuu ya vijana ku, ku, ku, kukimbilia haya makundi ambayo yanawarai kwa pesa, na vijana wanataka pesa, na wanapopata pesa ambazo kwa wao wanazihitaji sasa, inaonekana uh, wanaelekea tu kabaya. Sasa mpira umerushwa kwa serikali waweze kuhakikisha wanabuni nafasi za ajira na vilevile tulibahatika uh, uh, kusikia kile ambacho amezungumza uh, Yusuf Hassan ambaye ni mbunge wa Kamkunji eh, na yeye alielezea kile ambacho amekiona katika ujio wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Ni furaha kubwa kwa watu wa Kamkunji eh, kutembelewa na katibu mkuu aje kusikiliza matatizo yao, uh, aweze kuwasaidia katika kupambana na, uh, na Uh, matatizo tuliyonayo ya ugaidi ya vijana kuingia katika uhalifu na kadhalika, uh, ulevi, uh, utumiaji wa madawa mbalimbali um, uh, mbali na kadhalika. Kwa hivyo mimi naona kwamba itatusaidia sana kwamba ameweza kuja kufika hapa, anazungumza na vijana na wazee hapa kwetu, atatusikiliza na pia tutamwambia nini shida zetu. Ukiangalia, ugaidi umetapakaa kote nchini na katika miaka sita iliyopita hakuna hata mlipuko moja ambayo umetokea hapa Isli na katika Kamkunji, lakini ni kweli kwamba kuna vijana sio kutoka Isli, vijana wengi wa Kamkunji kutoka majengo, kutoka Shauri Moyo, kutoka vitongoji mbalimbali mbali vya Kamkunji wamepotoshwa na, na fikra hii ya ugaidi. Na sisi tumepigana, tumeanza kuwapatia, kuwasikiliza vijana wetu, tumeanza kuwapatia mafunzo kama hii ya ICT mafunzo ya ufundi katika vyuo vya ufundi na technical colleges tumeanza kuzungumza nao, na mimi nina uhakika kwamba kifikra tumeishinda ugaidi hapa kwetu. Ni Yusuf Hasan, mbunge wa Kamkunji. Eh, sasa wakazi wa hapo ni uh, nini ambacho wamekieleza katika uh, ujio wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, lakini kiujumla uh, hali jinsi ilivyo hivi sasa katika eneo hilo hasa masuala haya ya msimamo mkali uba nam hivi, kama unavyomsikia mbunge wa eneo hilo anasema sasa mambo ni shwari, na utakumbuka kuwa yeye ni mmoja wa watu ambao wamewahi kupatwa na mashambulizi ya kigaidi hasa katika mtaa wa Eastleigh, na kupitia matatizo ambayo yalimkumba yeye mwenyewe alijitokeza sana, na katika hata kampeni zake wakati wa uchaguzi alikuwa anasema sana atazungumza na vijana, hasa kuhusiana na masala haya ya ugaidi. Na vilevile vile, mtaa um, wa Eastleigh unafahamika sana katika huwa ndio kitovu kikubwa sana cha biashara katika Afrika Mashariki, na swala hili la ugaidi halijahusisha tu pia, uh, watu watu kama vile vijana peke yake, na uh, viongozi vilevile, wafanyabiashara wamehusika pakubwa, kwa sababu kwa mashambulizi yanapotokea katika mtaa yeah, wanaoathirika na wafanyabiashara, na mashambulizi yanapofanyika sehemu zingine, na msako kufanywa na maafisa wa usalama, watakuta kuwa msako huo unapofanywa kunaweko ile kasi, na wanaoathirika zaidi na wale wafanyabiashara. Kwa hivyo wao pia ni miongoni mwa watu ambao walikuja pamoja kuungana na idara ya usalama na vijana na viongozi kuhakikisha swala hili limetokomea. Na vilevile wakazi, hasa wale ambao tumezungumza nao, wanasema ajira, vijana wapatiwe tu kazi kwa sababu ile kukaa tu inapati, inafanya vijana wanakuwa na fikra potofu. Kwa hivyo swala hili la ajira ndilo ambalo no limezungumziwa sana na wote ambao tulipata nafasi ya kuzungumza nao. Nam basi tusikilize uh, baadhi ya wakazi na kiongozi uh, wa dini wa eneo hilo la isli e, katika eneo la kibunge Kamkunji nchini Kenya katika jiji la Nairobi. Naweza sema unapata kijana kama saa zile ako ana, ana kitu ya kufanya ni virahisi sana, kwa sababu wale wenye wana wanajihusisha na kutafuta wale vijana watajiunga na hizi makundi za kigaidi ni watu kidogo wanajieza kwa jamii. Sasa watatumia ile kwa huyu kijana kutokuatiana kazi watatumia hiyo kuhakikisha wamemwin, kwa sababu mara mingi kama una kitu ya kufanya wewe uko tu hapo, hauna mawazo ingine yenye inaweza kuwa constructive, unapata ni rahisi sana mtu kukuja na kukuambia tuende hivi na unaenda amefanya kazi nzuri sana kuwaelimisha kuwaeleza kuwatangazia kwamba kazi, kazi kama hii sio kazi nzuri na haiandamani na sheria ya dini, na tunaelimisha kwa msikiti, tunaelimisha kwa ground, tunaelimisha kwa shule, tunaelimisha mahali popote ambayo wanakaa, na tunaelimisha turuto media pia, tunawaelimisha sana na wanafanya vizuri, na hakuna isli vitu kama hii, na mtu yoyote ambaye kwamba isli anasema ni mali mbaya kwa viongozi ya dini wameilainisha na ni mahali nzuri sana na tunawaelimisha usiku na mchana. Naam, basi huyo alikuwa ni kiongozi wa dini wa eneo uh, la isli, katika eneo la bunge uh, Kamkunji jijini Nairobi nchini Kenya, na mkazi wa eneo hilo uh, huba, kwa kukamilisha uh, kile ambacho kimejitokeza hii leo uh, kwa jinsi alivyopokelewa na hali jinsi ilivyo ni nini hasa, unaweza kutueleza kwamba ulikuwa ni mjumuisho wa yale yote yaliyojitokeza hii leo? nam idi, asante sana. Labda kwa kukamilisha, ni kuwa vijana kumwona kiongozi huyo ilikuwa ni furaha kubwa, na imewapa motisha zaidi kuwa uh, kupitia mafunzo mengi sana na kujihusisha katika mambo mazuri ama mambo ambayo yatawaendeleza wao kimaisha kupitia uh, kazi na kazi za kubuni wao wenyewe uh, ni wamejionea fahari sana kuwa na kiongozi kama huyu na pia itakumbukwa i kwamba ziara ya Guteres hasa katika eneo la na Kamkunji inajiri wakati ambapo hatua imepigwa katika suala hili la ugaidi, na itakumbuka kuwa wiki jana washukiwa ugaidi uh, katika shambulizi la Garissa waliweza kufunguliwa mashtaka na kupata hukumu yao na kufungwa vifungo tofauti tofauti wale ambao walishtakiwa. Kwa hivyo ni hatua ambayo imepigwa na kufika kwake, hasa katika eneo la Kamkunji, eneo ambalo likitajwa uh, kila mtu anajua, na hasa waandishi wengi wa wa magazeti au wa vitabu walikuwa wanatambua sana Eastleigh uh, e, kama Mogadishu ndogo kwa sababu ya mashambulizi ambayo yamekuwa yakionekana katika eneo hilo. Lakini kama anavyosema mbunge huyo, kwa miaka sita sasa mashambulizi hayajaonekana katika eneo hilo, na ni furaha ya vijana kuwa wanaendelea kupatiwa motisha ya kufanya kazi zingine badala ya kujiunga na mambo kama ya ugaidi. Uba Abdi, nikushukuru sana kwa kutuletea uh, kuundani wa ziara ya wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa antonio Guterres katika eneo bunge ama jimbo la Kamkunji ambalo vilevile vile katika eneo hilo inapatikana eneo maarufu kwelikweli, e, nchini Kenya la Eastleigh. Kwa hiyo tunakamilisha matangazo haya katika sehemu ya kwanza. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Katika sehemu hii hii leo tunaangalia eh, nchi ya Sudani Kusini ambayo imeadhimisha miaka minane ya uhuru wake baada ya kujigawa kutoka Sudan. Kwa miaka mingi upande wa kusini mwa Sudan, eh, hasa eneo la Juba, ilikuwa ni sehemu ya wakazi wa maeneo hayo kudai kujitenga kwa madai ya kutopewa usawa na eneo la kaskazini mwa nchi na kuunda makundi yenye silaha kupambana ili kujitawala katika eneo ambalo lina utajiri mkubwa wa mafuta. Lakini katika kipindi cha miaka minane hiyo ya uhuru wake, Sudan Kusini imeshuhudiwa kuwa ni moja kati ya mataifa E, ikiwa ni taifa changa kabisa lakini likaingia kwenye orodha ya mataifa masikini, mataifa ambayo yamekumbwa na mgogoro, ambapo jumuiya ya kimataifa ilipaswa kufanya kila jambo kuhakikisha kwamba inasaidia raia wa taifa hilo katika kipindi hicho. Vilevile vile imeshuhudiwa Sudan Kusini ikizalisha wakimbizi kwenda katika mataifa ya Kenya, Uganda, Ethiopia na maeneo mengine ya bara la Afrika, kukimbia mapigano ambayo yalisababishwa na pande mbili zinazohasimiana na kusababisha pande zilizokuwa zikiongozwa na Uh, Rais Salva Kiir na makamu wake wa rais Riek Machar, ambapo vilevile vile kulifanyika makubaliano kadhaa yakiongozwa na Umoja wa Afrika uh, nchi majirani na lile kundi la nchi za IGAD, ambapo yote hayo licha ya kufanyika bado hali ilikuwa ni mbaya, ambayo imesababisha uh, swala zima la kuwepo kwa mgogoro wa masuala ya usalama, halikadhalika maswala ya afya ya jamii na chakula. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari e, mchambuzi wa maswala ya Afrika Majid Mjengwa. Majid Mjengwa, moja kwa moja, kile ambacho unaweza kutueleza ni miaka minane, taifa changa kabisa ulimwenguni la Sudani Kusini. Kwa miaka mingi, wakati bado hawajapata uhuru, eneo hilo hasa watu wake walitaka kujitenga na kujitawala wenyewe na waliingia katika mapinduzi mengi tu, uh, ya kujaribu kujitawala. Nini ambacho unaweza kutuona, Sudan Kusini ipo huru? e, Idi Ligongo, shukran. Uh, nipo Entebbe hapa Uganda jirani kabisa na Juba makao makuu ya Sudani ya Kusini. Ni kweli ni nchi changa duniani kuliko nchi zote, imepata uhuru wake imejitenga mwaka elfu mbili na kumi na moja, lakini katika miaka minane e, ya uhuru wake unaoadhimishwa leo e, Julai tisa, e, inaonyesha dhahiri kwamba imekuwa na miaka miwili tu ya amani elfu eh, mbili kumi na moja mpaka elfu mbili kumi na tatu, vita vya wenyewe kwa wenyewe vikalipuka. Eh, ni Riek Machar huyu ambaye alikuwa pamoja na mwenzake, alikuwa makamu wa rais na Salva Kiir, ambaye ni rais wa sasa, walitawala pamoja, wakaja wakakurofishana, waka tangu wakati huo miaka mitano ya ndani uh, mi, ya miaka minane imekuwa ni miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha mambo mengi, madhara mengi sana kwa nchi ya Sudani. Mengi umeyazungumzia hapo, inahusu chakula e, watoto wapatao milioni moja laki mbili wa, wanautapia mno, unaweza ikasema kwa mujibu wa takwimu za UNICEF za mwaka elfu mbili na kumi na nane. Lakini watu milioni nne katika Sudani wamekimbia Sudani kusini kukimbia mapigano. Kwahio unaona kabisa wanawake hasa na watoto wameathirika sana na mapambano hayo ya wenyewe kwa wenyewe. Kumekuwa na majaribio ya upatanishi lakini hayana hakika, yamekuwa yakivunjwa mara kwa mara. Kuna makabila mawili Sudani kusini wa Nuer na Wadinka, hawa wanao pia wanakizani makabila makubwa mawili. Lakini kuna makabila madogo madogo pia yanakinzana ya, ya, ya, ya. Kwa hiyo unaona kabisa ni mpambano wa madaraka katika Sudani, tamaa ya madaraka kati ya watu wawili wenye eh, nguvu eh, Salva Kiir eh, rais wa sasa na, na na mwenzake ra, eh, masher, Riek Machar sasa... Majidi, kile ambacho uh, watu wengi watakuwa wanataka kufahamu uh, kwa kipindi chote iliaminika kwamba uh, upande wa kaskazini uh, wa Sudan, ndio umekuwa ukileta hali ya kutokuwa na utulivu katika eneo la chini. Hata kipindi kile uh, kiongozi wa uh, muda mrefu John Garang amekuwa akiendeleza uh, mapambano na harakati za kuona kwamba eneo lao linakuwa na usawa na hasa ule utajiri wa mafuta Uh, wananufaika nao kwa kile ambacho kimeshajitokeza katika miaka minane hiyo iliyopita, mtu anaweza kujiuliza tatizo ni nini hasa mpaka Sudan ambayo ilikuwa ikililia uh, kujitenga kuwa huru, lakini bado kuna machafuko. Yeah, inahusu rasilimali kimsingi. Sudani ya kusini ina utajiri mkubwa wa mafuta. Kuna eh, wawekezaji kuanzia wa China eh, na wengineo katika nchi za magharibi, makampuni makubwa eh, ya mafuta. Kwa hiyo unaona kabisa chanzo kikubwa cha migogoro ya Sudani sio tu tofauti za la kikabila, lakini rasilimali ilizokuwa nazo lakini pia pamoja na kutotoa mafuta kwa wingi e, unaona bei ya mafuta duniani imeshuka, soko la mafuta. Kwa hiyo Sudani leo inaadhimisha miaka minane, sio tu ikiwa katika hali ya machafuko ya wenyewe kwa wenyewe, lakini pia umaskini mkubwa, hawana uchumi mzuri e, na yote hayo anachangia hiyo e, hali ambayo inawakumba sasa e, ni moja ya nchi ambazo kwa kweli inasikitisha, ilipaswa e, kwa rasilimali zake wenye kuwa na utulivu ikapiga e, hatua za haraka sana za maendeleo, kwa sababu ni nchi ndogo kwa kweli, lakini kutokana na hawa wawili wenye kugombania utawala, madaraka katika katika Sudani Kusini, kutokukaa chini kwa pamoja na kuelewana, inapelekea hii hali tunayoona sasa. Lakini la rasilimali zake ndio zinazoangamiza, ndio laana ya, ya Sudani ya Kusini, kwa maana mafuta zaidi na Now... Je, haya ambayo tunayaona tutarajie kuyaona yakiendelea ama siku moja a, taifa hilo litabaki kuwa moja kati ya mataifa yenye utulivu na yenye kuendesha mambo yake, licha ya kwamba watu wake wamepitia kipindi kirefu sana cha vita na wanahitaji a, usaidizi mwingi hasa wa kisaikolojia na hali kadhalika, na wapo wengi ambao wamekimbia maeneo hayo wametawanyika sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu toka walipokuwa watoto. Kwa mazingira haya, Sudani Kusini inaweza ikawa taifa kama mataifa mengine inawezekana, na matumaini yatakuwa makubwa zaidi pale ambapo eh, Sudani ya sasa eh, ikiwa na, utu, na utulivu Unaona, kumeanza kupatikana na mwafaka katika Sudani e, kukiwa na utulivu hapa. Lakini ulilitaja pia Idi Ligongo jumuia e, hizi nchi za IGAD. Zina nafasi kubwa sana hizi nchi e, zina, zina, zina maslahi katika kile kinachotokea Sudani Kusini, kwa maana kukiwa na machafuko nchi za IGAD, ikiwemo Ethiopia hata Uganda hapa nilipo sasa hivi, wana wanaathiriwa sana kwa kweli. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba Sudani yenyewe kitulia baada ya machafuko, maandamano na kadhalika na amani yawezekana kabisa, nchi za IGAD nazo zikajipanga kutafuta kuwaweka chini, eh, Salva Kiir na mwenzake lake Mashal eh, ili waweze kugawana inahusu kugawana eh, madaraka na power. ile ile mamlaka yale, kwa sababu mmoja peke yake awezi ya akaongoza bila mwenzake, kwa sababu hawa wanatoka kwenye makabila mawili makubwa. Kwa mimi nadhani, eh, IGAD ulitaja jumuia eh, ya nchi hizo, na pamoja na Sudani yenyewe ikitengemaa, eh, kuna matumaini. Umoja wa Afrika pia una nafasi kubwa E ya kuweza kupatanisha hawa wawili kwa sasa. Na kile ambacho unaweza tueleza Majid, wakati tunakamilisha matangazo yetu ya haya ya kwa undani, uh, kwa siku hii ya leo, kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa tunavyozungumza, uh, nini kinaendelea Sudani Kusini? Maanake tunajua kwamba umoja wa mataifa, uh, siku mbili tatu zimepita, imetangaza juu ya mahitaji makubwa ya chakula, kwa sababu chakula hakipo cha kutosha nchini humo ni kweli sio tu vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo bado vipo vinaendelea, lakini watoto wengi wanakufa e, kutokana na utapia mro una uaba mkubwa wa chakula kwa sasa katika Sudani ya Kusini. E, machafuko haya, vita vya wenyewe kwa wenyewe vimepelekea pia watu wasikae pamoja, mala kwamba hawa watu ni makabila ya yaiwachungaji wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa watu ambao wanahamahama. Kwa hiyo sana ni watoto ni wengi sana wanakufa kutokana na utapia mroby na kwa eh, kweli kusipokuwa na namna yote ya kutuliza eh, kumaliza vita, yawezekana kukawa na maafa makubwa katika Sudani ya Kusini, hususan kwa watoto na wanawake. Maji ni mjengo ya shukran kwa kuwa nasi hii leo katika kwa undani, na tunakuambia endelea uh, kuwepo hapo Entebe nchini Uganda, na tutajiunga nayo siku nyingine, ambapo tutaona kwamba tunahitaji mchango wako. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kutusikiliza, na nakuambia usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.