Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, VOA Express hewani, tuko Washington DC, leo tarehe 10 Julai mwaka 2019 hapa studio anayokaribisha ni Patrick Nduimana, lakini niko na mwenzangu pia Kennes Bwire. Unajua leo ndio robo fainali inaanza, baada ya kipute kuanza katika makundi, kupiga hesabu ikafika mtoano. Sasa tumefika robo fainali, na katika zile timu ambazo zimesalia majina bandia ameanza kutolewa. Nikisema bafana bafana, manake nini? Timu ya wapi? Timu ya Afrika Kusini. Lakini wa Nigeria wanaita banana bananabanana yani, wanamaanisha nini? ndizi ndizi, yani tuta, itafuna. Tuta itafuna. Haya, tusubiri haya. <laughs> <laughs> Katika habari zingine ni kwamba eh, kiende si, hatimaye kuna habari mm, ambayo ulizungumzia jana sana kwenye zile habari za dunia mm, balozi wa Uingereza Marekani amejiuzulu, anaitwa Kim Darosh Kim Darosh uh, siku moja kabla Alikuwa amemtaja rais wa Marekani Donald Trump kwamba mtu asiyeweza kutabirika na asiye na uwezo wa kuongoza. Lakini Donald Trump alimjibu haraka sana kwa kutumia Twitter akasema um, Darosh ni mjinga sana na mtu mpumbavu, mpuzi akafika mbele na kusema kwamba hata Theresa May waziri mkuu wa Uingereza, Trump alimshauri jinsi anaweza kushughulikia Brexit lakini yeye akachukua hatua zake za kipumbavu, ndio maana akashindwa kuondoka kwenye Brexit. na vilevile vile, Trump akamwambia Darish kwamba kando na kuwa mtu mpumbavu, ajue kwamba Marekani ni nchi kubwa yenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Hatimaye na alikuwa alitishia kwamba hatoshirikiana naye au utawala wake autoshirikiana na balozi auto, auto huyo moja kwa moja. Naona mambo yameeya mazito, japokuwa alikuwa aliungwa mkono na waziri wa mambo ya nje Uingereza, Jeremy Hunt, lakini jamaa ameamua kujiuzuru vilevile. Katika habari za spot za sport au michezo, kocha wa Man United ametupilia mbali uvumi unaosema kwamba Pogba anataka kuiondoka Man United. Lisemwalo tusubiri kuona ha, lisemwalo lipo kama halipo laja kama halitakuja kabisa ha, yatakuwa mengine haya <laughs> tuende Nairobi, Kenya, tuko naye Kennedy Wandera. Kennedy, karibu kwenye Express. Asante sana uh, uh, uh, jambo Patrick na Kenneth, hatujambo. Tunaarifiwa kwamba zile enzi za ulipoingia kidato cha kwanza kulikuwa na uvumi uvumi ama visa wakati ule kwamba unapewa kiatu, unamwambia mpigie babako ama mamako simu akuletee uji hapa, yaani wanafunzi wenzako, kwamba hizo enzi tena zimerudi katika shule za upili na za msingi katika nchi ya Kenya. Si kwamba zimerejea, zimekuwapo kisirisiri tu mm. Viranja wa shule za upili wanapewa madaraka sana kwamba hao huwaadhibu wanafunzi shuleni, na kabla hiyo ilo uh, suala lifikie mwalimu mkuu basi au mwalimu wa darasa uh, wale viranja watakuwa wamechukua majukumu mikononi mwao. Kwa hivyo hiyo ndio hali ambayo inaigubika uh, shule mbili hapa nchini. Shule ya kwanza ni Nairobi School hapa jijini Nairobi, na ya pili ni Sawagongo. Na hapa inaripotiwa kwamba wanafunzi wanatandikwa viboko na, kwa, kwa mfano mmoja katika shule ya Nairobi School ameadhibiwa, na wazazi wanaeleza kwamba anafaa kufanyiwa upasuaji, kwa sababu mwanafunzi anaeleza kwamba aliadhibiwa na viranja wa, wa, wa shule hiyo. Sasa ni swala ambalo limeibua msisimuko wa aina yake. Ni kwa ni nini viranja wanachukua wana madarakani kanani mwao na hadi mwanafunzi hawezi kujitambua mpaka anahitaji kufanyiwa upasuaji ndipo aweze kujielewa? Uh, wazazi wake wanaeleza kwamba ni hali ambayo inatatanisha, na sasa serikali imeingilia kati. Waziri wa uh, Magoha, ambaye uh, ni waziri wa elimu hapa nchini Kenya, anasisitiza kwamba uchunguzi lazima ufanywe. Hebu tumsikilize anavyoeleza with regard to what is happening in schools i hope that our principals have taken full control because nobody and i want to repeat nobody is empowered to touch a child in school physically so if they are prefects wandera any other human bei beings... nam huyo ni waziri uh, magoha akisisitiza kwamba hamna yeyote aliyepewa madaraka shuleni viranja hawajapewa madaraka shuleni kuwaadhibu wanafunzi, na hivyo basi, iwapo uchunguzi utabaini kwamba hilo ndilo lilokuwa swala lililoibuka katika shule ya Sawagongo na shule ya Nairobi, Nairobi sikul hapa Nairobi, basi serikali uh, itachukua hatua kali. Na vilevile waziri pia ameeleza kwamba ametoa tu wiki moja, amepokeza wiki moja kwa wale wanaofanya uchunguzi kuhakikisha kwamba Uh, wale wanaohusika wanatambuliwa, na vilevile wafahamika iwapo shule ilifahamu, wasimamizi wa shule walifahamu kwamba haya yalitukia na hawakuchukua hatua yoyote. Kwa hivyo, uh, ni suala ambalo serikali imelichukua kwa kwa haraka zaidi, kwa kufuatia uh, uh, sehemu ambazo zinatolewa na wazazi wengi hapa Nairobi wakieleza kwamba hiyo ndiyo hali ilivyo katika shule baadhi ya shule hapa Nairobi na kote nchini. Tukushukuru sana na Kennedy Frio. Lakini labda kwa haraka haraka sheria ya Kenya inasema nini? Je, mm-hmm. Kuna, kuna adhabu yoyote ya kuchapwa viboko wanafunzi? Sheria ya Kenya haitambui hilo. Unajua, kulikuwa na nyakati ambazo hata waalimu wangetumia viboko kuwatandika wanafunzi ambao wamefuata mikondo ambayo haihitajiki shuleni, kuwapa nidhamu, lakini serikali ilikuja ikafikiria mbali na hivyo basi hata mwalimu kumwadhibu mwanafunzi hahitajiki -ha ha kufanya hivyo. Na hivyo basi, kama mwalimu amekataliwa, basi wa viranji nao pia hawana madaraka hayo. Lakini ilivyo, nilivyoeleza hapo awali, kisirisiri mambo haya hutokea katika shule nyingi hapa nchini Kenya. Tukushukuru sana. Unajua Patrick, mimi sitaki kutaja eh, shule lakini niliayeambiwa chukua kikombe uchote giza ulete <laughs> adhabu <laughs> kali hiyo sasa. haya <laughs> tuelekee huko Kinchasa, tuungane naye Salema na Bilongo. Salema na Bilongo, karibu Express. Asante sana Patrik Sale. huu mvutano kwenye muungano wa FCC, huyu jamaa anaitwa uh, modeste Bahati alikuwa anapigania kuwania uspika wa Seneti. Sasa ameondolewa au amesimamishwa kwenye muungano wa FCC. Ya, ndiyo Patrick, yani uh, Bahati Lukwebo ambaye ni mwanasiasa mkongwe na amekuwa na ushawishi kitaifa kutokana na uwingi wa wabunge kwenye chama chake cha fc. uh, aliingia kwenye mkutano kabisa na vuguvugu la FCC ambalo ni mwanachama. Kwa hiyo uh, ameachisha, tuseme ame pengwa uh, kwa muda kutokana na uh, msimamo wake wa tewa, kushikilia kwamba atakuwa mgombea kwenye kiti cha spika wa baraza hilo la Seneti, wakati ambapo Kabila, uh, kiongozi wa vuguvugu hilo, alikuwa amemteua Alexis Thambwe Mwamba ambaye amesimamishwa kama vile mgombea kwa kiti cha spika, na hatua hii ilichukuliwa na Kabila mwenyewe. Ndiyo, uh, kwa sababu hao wanachama wengine hawana uwezo wa kuweza kuchukua hatua hiyo, bali ni Kabila mwenyewe aliyechukua hatua hiyo ya kutenga Bahati. Bahati ni mtu ambaye amekuwa na tabia kama hiyo, kwa sababu ikikuko kwamba wakati akina Moisi Katundi na viongozi wengine waliweza kuondoka kwenye chama tawala Bahati pia alikuwa nao, lakini alipenea kukutuku kuona kwamba alibadili msimamo wake kwenye dakika no wa ya mwisho, na akutia saini kibarua hicho alimwandikia Kabila, na hivi sasa kwa kweli alionekana kwamba amekuwa na nia ya kuondoka uguiz ikiwa hata taja kama vile mgombea wa kiti cha sena na Bahati mwenyewe eh, au wanamemba wa, wa, wa, wa, wa chama chake cha AFDC wanasema nini kuhusu hatua hii ya kumsimamisha kwenye muungano wa FCC? Kwa kweli kumekuwa na maoni mchanganyiko. Kumekuwa na wale ambao wamemonena mkono na walio wengi, lakini kuna pia wale ambao wanaaminika wabi kwamba waliwekewa presha na kurubuniwa na watu wa, wa, wa, wa, wa kabila ambao kwa sasa wamesema kwamba wamempinga yeye, baadhi. Na muda huu tunaozungumza, kumekuwa na kikao ambacho wameitisha kwa ajili ya kuteua kiongozi mwingine wa chama hicho. Yani itakuwa ni mpasuko sasa wa chama hicho cha FDC ambacho kilionekana chama kilichoimarika toka uchaguzi wa mwaka elfu mbili na, na sita kumi na mbili, kumi na na mbili kumi na moja na huo uchaguzi wa hizi karibuni. Asante sana Salem Mwana Milongo. Hii ni habari ya kuendelea kufuatilia Kennes. Uh, bila shaka uh, huyu uh, Bahati Modest Lukwebo tutaendelea kumtafuta ili tujue anasema nini, sababu uh, hata jana tulikuwa tunamtafuta awezi kuzungumza, lakini amejizuia kuzungumza. Nafikiri labda leo anaweza akatoa msimamo wake. Balozi wa Uingereza hapa Marekani, Kim Daroch ametangaza kujiuzulu wadhifa wake mapema leo kwa kusema isingewezekana isinge kuendelea kutumikia nafasi yake kufuatia kuvuja kwa barua za kidiplomasia ambazo zinamkosoa rais wa Marekani Donald Trump. Katika taarifa yake, balozi amesema ya licha ya kwamba wadhifa wake unatakiwa kumalizika mwisho wa mwaka huu, anaamini kutokana na hali ilivyo hivi sasa ni vyema kuruhusu uteuzi wa balozi mpya. Na kiongozi wa Qatar ametumia ziara yake hapa Washington wiki hii kuelezea kukua kwa uchumi wa nchi yake na uhusiano wa ulinzi na Marekani, lakini hakuelezea chochote kuhusiana na mivutano iliyopo kati ya Marekani na Iran. Sheikh Tamim bin Hamad Althani alikutana na rais Donald Trump huko White House na kaimu waziri wa ulinzi Mark Esper wakiwa Pentagon, ambapo pande zote mbili walipongeza kuongezeka kwa ushirika wa kimkakati wa ulinzi baina yao. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari atawasilisha majina ya wateule wa nafasi ya waziri wiki hii kwenye baraza la Seneti kwa mujibu wa ofisi ya rais. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba eh, hii leo rais aliwasilisha majina hayo na kwamba baraza la Seneti la Nigeria Lazima lifanye uchambuzi na kupitisha wateule wote. Vilevile inaeleza vile kwamba baraza la Seneti linatarajiwa kuanza mapumziko yake mwishoni mwa mwezi huu na litarejea katika shughuli zake hapo mwezi Septemba. Wiki moja baada ya mkaguzi mkuu wa wizara ya usalama wa ndani ya Marekani kuelezea msongamano mkubwa na kushikiliwa kwa muda mrefu kwa watu katika vituo vya uhamiaji vya mpakani katika jimbo la Texas. Ripoti mpya inatoa mwito kufanyika uangalizi kuhusiana na shutuma za kutendewa vibaya kwa watoto wanaoshikiliwa kwenye vituo huko Arizona. Kituo cha habari cha NBC News kimeripoti maisha ya takriban watoto 30 walioko kituoni hapo ambapo maafisa kutoka Wizara ya Afya na Huduma za Kibinadamu waliandikisha malalamiko ya watoto ambao waliogopa kuwaomba maafisa vitu vya msingi kwa kuwa wanaweza kuwafanya wapandwe na hasira. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc na hasa wakati huu tuko katika matangazo ya voa express tukitaraji kwamba unayafuata bila wasiwasi popote pale unapotusikiliza kila mtu anataka posho yani anataka pesa kila mtu anaamka asubuhi anatafuta pesa juma nature alisema mikiki mikiki ndio watu wanagonga kila <laughs> kila siku mm -hmm. yaani kujituma wengine wanasema hivyo mm -hmm. sio Um, kuna wale wanaotaka posho zaidi kuliko wengine. Kuna wale ambao hawana kabisa. Nchini Kenya wabunge wanataka waongezewe zaidi ya wenyeji, wanasema ya mno kiasi kwamba uh, wanataka nyumba kwa mfano waongezewe takriban shilingi elfu mia mbili hamsini hizo ni za nyumba, malipo ya nyumba. Mm -hmm. mm -hmm. kati ya shilingi elfu kumi na nane na elfu ishirini na nne night allowance, malimbikizi ya usiku kazi yake wakiwa wa, wa, wa wakishiriki wa, wa vikao bado linajadiliwa. mm -hmm, kama watashiriki vikao night allowance, yani wakati wa usiku, hizo ndio pesa elfu kumi na nane hadi ishirini na nne, na vilevile wanataka ile pesa wanaopewa kununua gari iongezewe kutoka milioni tano 5 hadi milioni kumi, pamoja na mambo mengine bila kusahau mshahara <laughs> Mshahara hadi milioni tatu ni suala ambalo limezua cheche, linajadiliwa zaidi waliomo, wasiokuwemo, walio ndani na walio nje ya nchi wanalijadili zaidi. Na hivi leo kwenye barazani tuna wita wale ambao wanayofahamu haya mambo ya kujadili tuweze kujadiliana nao kwa niaba ya wananchi. Naam, naam tu... nao kwenye laini ya simu, uh, washiriki tunaye eh, Charles Tabu Charles. Tabu ni kiongozi wa bunge la wazalendo. Wazalendo yani wale ambao <laughs> wanafanya yaliyo haki. Vilevile tuna Jen Komeni, kiongozi wa bunge la wananchi, kwenye line ya simu kutoka Nairobi. Sijui tuanze na nani, mzalendo? Tuanze na mzalendo. mm -hmm. Mm -hmm. Unasema nini kuhusu hatua hii ya wabunge Tabu? mimi Uh, kwa mimi kama Tabu Charles hmm, eh, nimepinga vikali kwamba maswala ya wabunge kwamba waongezee yale hela wanataka, na hali hapa Kenya, kuna wengi hawana kazi wala hawana mapato, kama hao wabunge wako pale kushughulikia mtu wa kawaida, lakini tunaona kwamba tumewatuma kujishughulikia, na tunapinga hiyo ulasi kwa vikali Manake tungetaka kuwa na utu na maadili ya utendakazi. Hatupendelei kuona kwa kwamba wabunge ambao wanafaa kuangalia masuala ya maskini, wajane, watoto yatima na hata walemavu wanashughulika na masuala ya malipo yao tu. Sisi tuliwapigia kura kuangalia kwa kwamba waangalie masuala ya nchi kuanzia ukulimo, uh, utendakazi wa serikali eh, mashule na hata hospitali, hali bora ya afya ya Wakenya. Lakini tunaona kwamba shughuli zao imekuwa tu ni kuangalia masuala yao, na hiyo haijatufurahisha sana. tumsikilize Jen Comen. Jen Comen ni ku, ni ni, ni mwanamemba wa bunge la wananchi. sijui unasema nini Jen e, kwangu unasema hizi pesa wanapunde wanakiongeza, hiyo wananini U, ni kama mapendeleo ma, yao wenyewe wanaharibu mambo ya nchi, kwa sababu unaona ni wapunge wamejipenda wenyewe kujiongezea hiyo mapato saa hii, mapa nini baet ya, ya Zai, watu ya Kenya iko chini saa hii, watu wanaangaika sana, lakini wapunge wanaviti wanataka mambo ya house allowance na wanataka walipiwa hata matiti zao kwa manyumba wanataka halafu. A... kitu ingine wanataka ku... kulipiwa hata sitting allowance. Kwa hivyo kama sisi wananchi tunataka kupinga hiyo maneno, hatutaki wakipenda wenyewe wawache hiyo mambo kunyanyasa wananchi. Charles, umewasikiliza baadhi ya wabunge kama vile wa Matangi, amesema mshahara wake baada ya kuondolewa ushuru na kila kitu anabaki na shilingi za Kenya mia sita na kumi. Umemsikiliza Otiendo Molo, mm. Naye vile amesema hajawahi kuwa maskini jinsi alivyo alipokanyaga katika bunge. <laughs> Je, pesa wanazopewa huenda ndio kidogo zinawasukuma. Wanataka nyinyi wananchi mkubali waheshimiwa wapate ile hadhi ya uheshimiwa wa pesa, ziwe zinatosha, na nyinyi mnapinga. Kwa nini? Si tunapinga kwa vile ile mshahara sa... wako nayo na kwanza ingia bungeni, walikuwa wanasema wage bill ko juu eh? mm -hmm na sasa hivi nashindwa kwamba wamesahau mambo ya wage bill iko juu. Sasa wanasema waongezee mishahara, halafu unaangalia kwanza bajeti ya Kenya yenyewe. Ukiangalia bajeti ya Kenya ni trilioni tatu nukta mbili hivi eh, na ukiangalia bajeti ya Tanzania uhadishe na Uganda na uweke ya Rwanda mpaka ongezea Burundi utapata, bado haijafika ile hela ya bajeti ya Kenya na ukiangalia idadi ya watu wa Tanzania ni wengi kushinda Kenya ukiangalia hizi eh, nchi zengine vile wanafanya mpangilio ya fedha zao wamejikakamua, wanaendelea na vizuri, maanake tusipojiangalia sisi wa Kenya na hii ulafi ambayo iko Kenya itasimama, maanake sasa kuangalia hali ya uchumi ya Kenya inazorote yeah. Vizuri tulikuwa tunaandua kwamba kilimo ndio mgongo wa uchumi huu, aya kwenda baadaye tena a oh, ni utalii. Sasa saa hizi hatujui tumeelekea wapi, maanake utalii imesambaratika na kilimo wenyewe pia imesambaratika. Kama sahizi hivi unapata kwamba mahindi na nafaa kuagiza mahindi kutoka nje. Hapo awali kulikuwa na mahindi mingi sana hapa Kenya ambayo serikali haikununua. Sasa nashindwa ni nini inaendelea, maanake mchezo ni kibe tu. Asante Tabu, je, ni komen kwa kifupi tu una bunge la wananchi ni lile ambalo linawakilisha wanasema, mama muzamboga, Wanjiku. Inasemekana kwamba hawa wabunge mm-hmm. Sisi raia, nyinyi raia, tuseme ndio, mnawalazimisha kuomba pesa zaidi, kwamba wanapofika katika maeneo ya bunge mnawaomba zaidi ya wanachopata. <laughs> Kwa hivyo inabidi warudi waombe zaidi, ndio walete zaidi. <laughs> Je, e, mi, mi nasema hiyo mambo ya kukopa pesa kutoka nje e, wakoma kwa sababu wakikuta ina nini ni malalamishi yao lakini sijapata kusema kwamba wananchi wanaenda kwao kuomba pesa hiyo. Sasa ni matusi kwa wale wale wapigia kura kwanza <laughs> wanza weneea rasilimali hapa Kenya <laughs> au wenyewe wamewadhulumu mpaka wametoka. Asante sana watu wana kazi, asante sana Tabu Chaz na Jen Comen kwa mchango wenu kwenye mm -hmm. baada yetu ya barazani. Harakaraka wasikilizaji nao walichangia. Uh, Kam Lusoti yenu anasema anashindwa kuelewa mbona wananchi Watanzania wanachangia kwa hoja finyu. Kwanza, kutokana na bajeti ya mwaka huu Kenya, yafaa kila mtumishi aongezewe mshahara, pesa yao imekuwa basi na uchumi umepanda. Haya, Edward Kabamba anasema wabunge wa Kenya kujilipa ni kwamba hawako kuwasaidia wananchi, wapo kujisaidia wao wenyewe tu. Haya basi, tuende kwenye muziki baada ya kupata maoni ya wasikilizaji kwenye mada yetu ya leo barazani. mm-hmm. unasikia Wanaokwambia storyteller wanaosema pombe <laughs> sigara, twende naweza wacha bila kumangana, lakini hawa vijana vile nawapea imekuwa hii tricky. Tricky. Yani, hii hali imekuwa, wewe itabiri hali tete, usiendekezi pombe na sigara unajua. <laughs> Wakati kuna wengine wanajiongezea posho, kuna wale wengine ambao wanatafuta kazi na katika sehemu ya kama huna kazi, kuna kijana anaitwa Edward Ndera, amesomea masuala ya sheria na uhalifu kiwango cha shahada. Ndugu yake Kennedy Wandera hmm? ndugu yake Kennedy Wandera, ah tatuarifu Wandera <laughs> yani kwa Kiingereza wanasema bachelor of arts in criminology. Sasa yeye Eh, kwa sasa hivi anasoma shahada ya uzamili, yani masters degree, kwa hiyo criminology, lakini anafanya kazi tofauti sana na mambo amesomea kabisa. Anahifadhi maiti. Oh my god! Nimemuuliza Eddie, ilifikaje ukaanza hii kazi ya kuhifadhi maiti? Nilipokuwa katika chuo uh, kikuu hapo ni nikiwa katika mwaka wa kwanza, tulikuwa wengi katika familia na ile mapato ya wazazi wangu haange niweza kuendelea na masomo, nikajilazimisha kutafuta mimi mwenyewe ambapo ningejitegemea maisha. Nikatembelea rafiki yangu alikuwa anafanya na katika chumba cha serikali, mimi nikamwelezea hali iliyokuwa ile ugumu wa maisha, nikamwambia kuni nataka unisaidie. Akaniambia hapa sasa, ukitaka kujifunza kujifuza, utabidi uanze wazi ile kiwango cha chini, utakuwa unasadia tu, ukikuita kusafisha mwili utakuwa unafanya na hivyo. Nilijipata na ile pesa nilikuwa napata hapo kila siku ndio nilifanya nikalipa karo nikafanyia nika kila kitu, nilifanikisha nikamaliza kitu. Hukuogopa kuanza kufanya kazi katika chumba cha kuhifadhi maiti, kwamba wengi wanaogopa hata kuingia mle, inakuwa ni kazi ngumu? Iogopa maanake, nilikuwa najituma, ni ile ni kujituma, kujituma. Hali ya maisha inafanya najituma. Changamoto gani ambazo kama kijana mara ya kwanza ulikumbana nazo, kiasi wengine wanahisi kwamba wakimbie? Changamoto tu ya kwanza ni marafiki zangu ambao hawangekubali kwamba ninafanya, nafanya kazi hiyo. Changamoto ya pili, kuna watu bado wanabelieve kwamba ukifanya pale lazima utakuwa unatumia mihadarati ama nini. Hatutumii mihadarati hapa, hapa ni kujituma tu. Malipo je? malipo si ile malipo unasema ni mtu analipwa sana, lakini sasa ni ile changamoto unasema hawezi kaa tu bure. Ukikaa tu ukingojea kupewa ama nini, lakini sasa ni kuile kujituma tu. Kuna wengine wanasema kweli maiti hawezi akamdhuru mtu. Unapofanya kazi yako tuseme usiku, unatembea chumba, unawatengeneza maiti, kuna ule uoga ama sauti ambazo labda wengine wanasema unazisikia, ama inakuwa ni nadharia tu, watu wanafikiria na wanabuni maneno hiyo ni watu kudhani tu, wanabuni maneno zao, lakini hakuna kitu. Maiti hana hana nini, yote hana nia mbaya, hana nini, haiwezi kudhuru kitu yote. Kwa vijana ambao wanatafuta kazi, kwa vijana ambao wanataka kujituma, kama wewe kijana uliyejituma, unaweza ukawashauri vipi wakati wanatafuta ajira? Kuwa na ule msukumo, unakusukuma kutafuta kitu, usisikize sauti za watu, maanake ukisikiza watu watakuambia kazi hiyo ni mbaya, kazi hii haikwa lakini sasa wewe ni, ni jasho lako ndiyo litakulisha. Hapa ni jasho tu litakulisha, kujituma. Yani, kuna kuchagua kazi, kuna ile unaweza chagua kazi, lakini kazi yenyewe ya kuchagua hata haipo. Saa hizi hakuna kazi, utachagua wapi? Utaipata wapi ya kuchagua hiyo? Una mpango yoyote ya kurudi kwa ile kazi uliyoisomea? nikipata nafasi kwenye, kuna kazi bado, naenda tu ile pesa natupata hapa kidogo, nafanya masa. Sasa hizi kazi mbayo wanasema ni kuua, kuiba nakuwa mchawe na utafungwa gerezani. Mm-hmm, basi ndio mambo kama hayo, matatizo ya ukosefu wa ajira, lakini jamaa ameamua kujituma na kufanya kazi hiyo ambayo umeisikia. Haya, bafana Sada, bafana shomari na super eagles wanateremka huko afrika kusini, shomari, vijana wanateremka dimbani, wapo Kairo, kunakwendaje? Asana pasana wanasukaliaji wa na wanajia haazungumzaa kile kilichomo katika akili ya hawa wachezaji kwa sababu coach wa timu ya Afrika Kusini amezungumza akisema kwamba tayari wamekosha ijua Nigeria na cheza vipi. Amezangyo, na wameshajua namna ya kuifunga baada ya kuifunga kwenye mechi za qualification waliwafunga goli mbili halafu wakatoka nao nyumbani kwao. Kwa hiyo wanasema hawana wasiwasi kabisa na Nigeria. Lakini pia imezungumza na Kanu, mchezaji wa zamani wa timu ya taifa Nigeria, anasema timu yake alijifunza kutokana na makosa ya kupiga goli mbili katika mechi ya Madagaska, na hivi sasa wanasema huu mchezo uko wazi, timu yoyote no ina uwezo wa kushinda. Kwao Nigeria wataingia pasi tanga kweli kweli, kwa sababu wanajua wanakutana na timu ambayo si ya kubeza kuna a, mchezo pia wa Senegal na Benin, wanasema nini, uh, wanaofuatilia mchezo huu? Kuna matatiza, tuna shida ya mawasiliano na Sande Shomari huko Misri. Basi tukamilishe express leo. Shukran Sande. Lakini nikwambie ni Patrick kwamba bafana bafana wale wa Nigeria wamegeuza wanaita banana banana, yani tusubiri tuone kwamba itakuwa ni banana banana. Unajua bafana bafana inamaliza inamaanisha wavulana kwa Kiswahili. Sasa wa Nigeria wamegeuza, wanasema wa banana banana, yani ndizi. Na wa Nigeria wamebadilisha, badala ya kuita super eagles, yani tai mkubwa, wanawaita kuwa super eagles, yani ubinafsi mkubwa. Haya, <laughs> Patrick na Kennesto na wageni, tukiwatakia alasiri njema na jioni njema.