Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Kenneth Bwire. Leo ni Jumatano, Julai 10 mwaka 2019. Tunasikika katika 107.5 FM na Nairobi, Kenya, 98.1 Iqut FM Kisumu, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana Katika matangazo yetu hivi sasa, serikali ya Tanzania imesema haina nia ya kufuta mashirika yasiyo ya kiserikali na kwamba marekebisho yaliyofanyika yana lengo la kuweka uwazi na uwajibikaji zaidi. Kama ulisajiliwa RITA na unafanya shughuli za NGO ni lazima uje huko. Kama ulisajiliwa kama trust society, wizara ya mambo ya ndani na unataka kufanya shughuli za NGOs urudi huko. Kama ulisajiliwa BRELA unafanya shughuli za NGOs sasa hivi tunatoa mpindi cha mpito katika habari nyingine wajumbe kutoka mataifa mbalimbali barani Afrika wamekutana mjini Nairobi kujadili mikakati ya kukabiliana na swala la ugaidi ungana na VOA swahili ndani ya dakika 30 za matangazo yetu ambayo yanaanza na habari za dunia vilevile vile tunapatikana kwenye mtandao wa VOA swahili.com Jaji wa mahakama ya serikali kuu ya Marekani ametoa maamuzi kwamba wizara ya sheria haiwezi kubadilisha timu ya mawakili wake katika kesi ya kuongeza swali la uraia katika sensa ya mwaka ujao 2020. Mahakama ya juu katika uamuzi wa mwezi Juni iliamua dhidi ya kuongeza swali la uraia ambalo utawala wa Trump unataka lijumulishwe kwa msingi kwamba litawalinda wapiga kura walio wachache. Mawakili waliokuwa wakiwakilisha wizara ya sheria kwenye kesi hiyo walionekana kuachana na utetezi wao wa kutaka swali hilo lijumulishwe kwa sababu hawakuwa na muda wa kutosha kutoa sababu nzuri kabla ya muda wa mwisho uliowekwa kuanza kuchapisha karatasi za sensa. Lakini rais Donald Trump aliandika ujumbe wa Twitter kwamba ripoti za waandishi wa habari kwamba swali hilo lilikuwa limeondolewa kwenye fomu za sensa zilikuwa habari za uongo. Wizara ya sheria ilitangaza Jumapili kwamba ilikuwa inabadili timu yake ya mawakili bila kutoa sababu maalum ya mabadiliko hayo. Mwanasheria mkuu William Barr alisema Jumatatu kwamba utawala wa Trump utachukua hatua wiki hii ambazo zitaruhusu swali la uraia kuongezwa kwenye fomu za sensa. Bilionea Tom Steyer ambaye amekuwa akiwasukuma wa Demokrati kumshitaki na kumwondoa Rais Donald Trump madarakani ametangaza kuwania uteuzi wa tiketi ya chama cha Demokrat katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili ishirini. Katika taarifa ya waandishi ama maandishi na video iliyowekwa kwenye mtandao, Steyer amekosoa matumizi ya pesa za kuchanga katika siasa za Marekani, akisema Wademokrat wana viongozi wazuri, lakini hawatakuwa na uwezo wa kupata tiketi hadi wamalize chuki katika demokrasia. Staya mkosoaji mkubwa wa Trump anaingia katika kinyang'anyiro cha kutafuta tiketi ya Demokrati chenye tayari kina dazeni mbili ya wagombea wenye nia ya kumzuia Trump kushinda mhula wa pili madarakani. Mwezi Januari, Staya alisema hatagombea urais mwaka elfu mbili ishirini ili kuimarisha juhudi zake za kuwahimiza wademokrati kumwondoa Trump madarakani na kuhakikisha kwamba wanapata viti vingi katika bunge. Timu ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanaripoti kwamba ghasia zimepungua Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Kasai na kusema kwamba mabadiliko ya uongozi huenda yakaleta nafasi nzuri ya amani na maridhiano katika eneo hilo lenye migogoro. Mwenyekiti wa timu hiyo ya wataalam, wakili kutoka Senegal, Bakandiaye, amesema Kasai inakabiliwa na vurugu na uvunjaji mkubwa wa haki za kibinadamu. Lakini amesema utawala mpya wa DRC una nia kubwa ya kuwachukulia hatua za kisheria wanaovunja sheria, hatua wa inayoleta matumaini ya mwanzo wa kukabiliana na uvunjaji wa sheria na kuleta maridhiano katika jamii. Hata hivyo, amesema utulivu unaoshuhudiwa sasa katika sehemu hiyo miezi ya hivi karibuni si wa kutegemewa, kwa sababu migogoro ya kibinadamu inaendelea kutokea. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezitaka nchi za Afrika Magharibi kufikiria mbinu mpya za kupambana na makundi ya kigaidi yanayoonekana kuweka mizizi katika ukanda huo na kuzisihi nchi fadhili kutoa msaada wa kutoka nchi hizo ili kutokomeza makundi hayo. Ripoti kamili inasomwa na Patrick Nduimana. Makundi yenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State yameongeza mashambulizi katika eneo la Sahel mwaka huu na hivyo kuzorotesha shughuli za utawala na kuchochea ghasia za kikabila, hasa nchini Mali na Burkina Faso. Hali hiyo imeleta wasiwasi kwamba kikosi cha G5 ambacho kinahusisha majeshi ya Mauritania, Mali, Niger, Chad na Burkina Faso hakiwezi kukabiliana na makundi hayo ya kigaidi. Kuna ulazima tutizame jitihada nyingine mbali ya kazi inayofanywa na kikosi cha G5. Antonio Guteres amewaambia leo waandishi wa habari akiwa mjini Nairobi. Amesema Umoja wa Mataifa uko tayari kuunga mkono juhudi zinazofanywa na mataifa ya Afrika, zikiwemo zile zinazofanywa na nchi ambazo zinakabiliwa zaidi na tishio la ugaidi. Afisa wa serikali na wanadiplomasia wanasema kikosi cha G5 kimekuwa kikabiliwa na changamoto nyingi katika utendaji kazi wake tangu kiundwe mwaka wa 2014. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alisema Novemba mwaka jana kwamba wafadhili wa kimataifa walitoa chini ya nusu ya fedha zinazohitajika kwa kikosi cha G5. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Idadi ya ndovu na vifaru nchini Tanzania inaripotiwa kuongezeka kufuatia juhudi za serikali za kukabiliana na makundi ya uhalifu yanayofanya vitendo vya uwindaji haramu. Hii ni kulingana na taarifa kutoka Ikulu ya rais. Mfanyabiashara maarufu kutoka China anayefahamika kwa jina la Ivory Queen alihukumiwa miaka 15 gerezani na mahakama ya Tanzania mwezi Februari kwa kufanya biashara haramu ya pembe 350 za ndovu kwenda Asia, hukumu iliyotajwa kuwa ya kihistoria nchini humo. Idadi ya ndovu imeongezeka kutoka 43330 mwaka 2014 hadi zaidi ya ndovu elfu sitini Inasema ripoti kutoka ikulu ya rais iliyotolewa Jumanne, ikisema kwamba ufanisi huo unafuatia juhudi zilizoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Idadi ya vifaru na wanyama wengine walio katika hatari ya kutoweka imeongezeka kutoka kumi na tano hadi sitini na saba katika kipindi cha miaka minne. Hatua ya kujiuzulu kwa balozi wa Uingereza nchini Marekani, Kim Darok, imefadhaisha wabunge wa Uingereza wa kutoka mirengo yote ya kisiasa, wengi wao wakisema kwamba wanahisi Trump alimdhalilisha na kumlazimisha kuondoka ubalozini. Mbunge wa mrengo wa kati Tom Tankat amesema ametamaushwa sana na hatua hiyo, akihoji maana ya uhuru wa nchi iwapo nchi yenyewe haina uwezo wa kuchua, kuchagua mtu wa kuiwakilisha. Darok ambaye amekosolewa vikali na rais Trump baada ya kuvuja kwa barua za siri za kidiplomasia zinazomkosoa Trump amesema anajiuzulu kwa sababu mazingira ya sasa ni magumu kwake kufanya kazi zake. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameliambia bunge la Uingereza kwamba amesikitishwa sana na hatua ya Darok kujiuzulu na kuitaja kuwa swala la kujutia sana. Balozi Darok ametajwa na Rais Trump kuwa mtu mpumbavu sana, baada ya kumtaja Trump kuwa mtu asiyeweza kutegemewa na asiye na uwezo wa kuongoza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Habari iliyopewa uzito wa juu matangazo ya usiku wa leo ni huko nchini Tanzania, ambapo serikali ya nchi hiyo imekutana na wadau wa mashirika yasiyo ya kiserikali ili kuzungumzia marekebisho ya sheria yanayoongoza mashirika hayo yasiyo ya kiserikali, malalamiko ambayo baadhi wamedai hayana tija katika ustawi wa mashirika hayo. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayeripoti kamili. Katika mkutano uliofanyika jijini Dar es Salaam hii leo, serikali imesema haina nia wala dhamira ya kuyafuta mashirika yasiyo ya, ya kiserikali hapa nchini na kwamba marekebisho ya sheria yaliyofanyika yanalenga kuweka utaratibu mzuri wa uendeshaji wa shughuli za mashirika hayo yasiyo ya, ya kiserikali ikiwemo uwazi na uwajibikaji. Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya Wazee na Watoto Dr Faustin Ndugulile ndiye aliyeongoza mkutano baina ya wadau wa sekta ya mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na serikali, mkutano ambao pia ulikuwa unazindua uhuishaji wa usajili wa mashirika hayo kwa kanda ya mashariki. Tunataka tuhuishe usajili. Kama ulisajiliwa RITA na unafanya shughuli za NGO ni lazima huje huku. Kama ulisajiliwa kama society, wizara ya mambo ya ndani, na unataka kufanya shughuli za NGO urudi huko. Kama ulisajiliwa BRELA unafanya shughuli za NGO sasa hivi, tunatoa kipindi cha mpito, huje huku na kama ikuwa ni NGO unadhani wewe ni sehemu nzuri ya kufiti kama society nenda kule. Kama wewe umeamua sasa hivi unataka kuacha shughuli za angels ukafanya shughuli za kibiashara kwa faida nenda Brela. Sasa hivi tuko katika kipindi cha kupangana, na hiyo miezi miwili iliyotolewa ni kwa sababu hiyo. Kusudio la serikali wala sio kuja kumfutia mtu usajili wa kichochote. Tunachotaka sasa kila mtu arudi katika sehemu yake. Nicolas Zakaria ni mwenyekiti baraza la taifa la mashirika yasiyo ya ya kiserikali na wakati mwingine inaweza kuwepo upotoshaji au kwa kutolielewa vizuri suala lenyewe, lakini naomba kuthibitishia hadhara hii na Watanzania kwamba sisi Baraza la Taifa la mashirika yasiyo ya kiserikali hatuna shaka yoyote juu ya sheria hii. Marekebisho hayo ya sheria ya NGOs yamefanyika katika sheria nane miongoni, ikiwa ni sheria ya makampuni, sheria ya haki miliki, sheria ya filamu na michezo ya kuigiza na sheria ya takwimu, serikali ikisema lengo ni kutofautisha usajili wa makampuni na mashirika yasiyo ya kiserikali, pamoja na kuondoa mgogoro wa usajili uliopo kati ya msajili wa makampuni na msajili mashirika yasiyo ya, ya kiserikali. Hata hivyo, hivi karibuni chama cha wanasheria Tanganyika TLS kimekosoa mabadiliko hayo ya sheria ya mashirika yasiyo ya kiserikali yaliyopitishwa hivi karibuni na bunge kuwa yanalenga kuzifumba mdomo asasi hizo kutofanya kazi kikamilifu na kwamba yamekwenda kinyume na katiba ya Tanzania inayotoa uhuru wa wananchi kukutana na kujiunga na vyama vya kiraia. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Utawala wa Rais Trump unaisihi Uturuki kuacha uchimbaji mafuta na gesi katika pwani ya visiwa vilivyogawanyika vya Cyprus. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa taarifa inayotaja hatua ya Ankara kuwa ya uchochezi inayoongeza mvutano katika kanda hiyo. Uturuki haijasema lolote kuijibu Marekani. Uturuki ilipeleka meli ya kuchimba mafuta katika bahari ya Mediterranean Cyprus Jumapili na kusababisha malalamiko kutoka kwa wagiriki wa Cyprus. Meli hiyo ya Uturuki kwa jina Yavuz ilipelekwa mashariki mwa Mediterranean mwezi Juni. Cyprus imegawanyika kati ya Cyprus waturuki walio kaskazini na Cyprus ya wagiriki walio kusini tangu mwaka 1974. Wagiriki wa kusini wanatambuliwa kimataifa huku Uturuki ikiitambua serikali iliyo kaskazini. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesisitiza kwamba afya yake ni nzuri licha ya kutetemeka hadharani kwa mara nyingine tena, ambapo ni mara ya tatu katika kipindi cha mwezi mmoja. Merkel alianza kutetemeka wakati wa hafla ya kumpokea waziri mkuu wa Finland Antti Rinne nje ya makao ya kiongozi huyo wa Ujerumani mjini Berlin. Merkel amewaambia waandishi wa habari saa moja baada ya tukio hilo kwamba anahisi vizuri na kwamba hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi. Merkel mwenye umri wa miaka 65 anayetambuliwa kama mmoja wa wanawake wenye nguvu sana duniani amesema kwamba athari za kimawazo zilizosababishwa na tukio la kwanza la Julai 18 wakati wa sherehe akiwa na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ndilo lililochangia matukio yaliyofuatia. Afya ya watu maarufu nchini Ujerumani huchukuliwa kuwa suala la kibinafsi kufuatia sheria kali zinazolinda siri za kibinafsi. Na wiki moja baada ya mkaguzi mkuu katika wizara ya usalama wa ndani ya Marekani kuangazia msongamano mkubwa sana na kipindi kirefu wanachozuiliwa wahamiaji katika vituo mpakani katika jimbo la Texas, ripoti mpya inataka hatua za haraka kuchukuliwa kubaini madai ya watoto wahamiaji ambao wanatendewa vibaya katika vituo wanavyozuiliwa huko Arizona. Kituo cha habari cha NBC kimeripoti Jumanne kwamba kimepata taarifa za karibu watoto 30 ambao visa vyao vilirekodiwa na wasimamizi maalum wa wizara ya afya na huduma za kibinadamu, ikiwemo malalamiko ya watoto wanaoogopa kuwakasirisha maafisa iwapo wangeomba vitu kama nguo safi za ndani. Nam, tukiendelea na, na ripoti zaidi ni kwamba wajumbe kutoka mataifa ya bara la Afrika wanakutana jijini Nairobi, Kenya, kujadili mikakati ya kukabiliana na suala la ugaidi pamoja na itikadi kali. Nchi kama vile ya Kenya, Somalia na Nigeria zimekuwa zikishambuliwa na makundi ya kigaidi mkutano huu unaohudhuriwa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta pamoja na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres umelenga kuweka mikakati itakayotumika barani humo ili kukabiliana na suala hili la ugaidi. Mkutano pia unajadili jinsi vijana ambao hujiunga na makundi hayo kutokana na ukosefu wa ajira. Mwandishi wetu wa jijini Nairobi, Huba Abdi anayoripoti kamili Kenya imekuwa ikishambuliwa na makundi ya kigaidi, na mashambulizi ambayo yalikuwa na idadi kubwa ya Wakenya waliofariki ilikuwa ni shambulizi la mwaka 1998 baada ya ubalozi wa Marekani kushambuliwa na mamia ya watu kupoteza maisha yao. Shambulizi la chuo kikuu cha Garisa pia ambapo wanafunzi 147 walipoteza maisha yao. Kufuatia misururi ya mashambulizi nchini Kenya, serikali iliamua kutuma majeshi yake nchini Somalia katika operesheni Linda Nchi. Jeshi la Kenya lilikabiliana na wanamgambo wa Al-Shabab. Kundi hilo likaamua kulipiza kisasi nchini Kenya, na walioumia zaidi wakawa ni Wakenya. Na miaka ilivyosonga, ndivyo vita dhidi ya ugaidi vikashika kasi, huku idara ya usalama ikilenga kutokomeza kusajiliwa kwa vijana kuingia kwenye makundi ya kigaidi, hasa wanaotoka katika mitaa ya Majengo na Isilii, vijana ambao waliahidiwa kupewa fedha nyingi ili kubadili taswira ya maisha yao. Ili kukabili jinamizi hili, serikali ya Kenya sasa imeshirikiana na mataifa ya bara Afrika ambayo pia yalilengwa katika mashambulizi ya kigaidi. Kama bara tunafaa kuzungumza bila uoga na sauti moja na kutuma ujumbe kuwa hatutatishwa, na ninahimiza waliofika katika kongamano hili Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa kutafuta suluhu ya kukabili makundi ya Alqaida, ISIS, Boko Haram, Al-Shabab na kuwanyima nafasi ya kukua barani Afrika. Aidha, suala la ukosefu wa ajira likitajwa kuwa sababu kuu ya vijana kuingia katika makundi ya kigaidi, baadhi ya waliozungumza katika kongamano la leo wanasema sio tu ukosefu wa kazi, bali pia ukiukaji wa haki za kibinadamu dhidi ya wasiokuwa na hatia huwavutia vijana wengi kuingia katika makundi ya kigaidi. Sio tu ukosefu wa kazi ndio umechangia vijana kujiingiza kwa makundi ya kigaidi na mafunzo ya itikadi kali, bali dhana kuwa hakuna haki. Ukosefu wa ajira unafaa kuangaziwa kwa, kwa kina katika bara hili, lakini sio tu kazi itasuluhisha tatizo hili, kwani ikiwa hakuna kazi basi vijana hao huona kama makundi haya yanawafaa. Mapema mwezi jana, maafisa kumi na wawili kutoka kitengo cha GSU walifariki katika jimbo la Wajia baada ya gari walimokuwa kukanyanga kilupwizi, shambulizi ambalo lilihusishwa na kundi la Alshabab. Bomu zilizotegwa ardhini katika maeneo ya Wajia, Mandera, Garissa na hata Lamu yamesababisha serikali ya Kenya kuwapoteza maafisa wa usalama ambao walikuwa wakiimarisha usalama. Misururu ya mashambulizi nchini Kenya, hasa maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya, haijaangusha taifa la Kenya bali imeipa msukumo zaidi wa kukabili kundi hili, kama anavyosema mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki. Sio ajabu kwamba kongamano hili linafanyika Nairobi, mji ambao umekuwa kiuchumi. Taifa hili la Kenya ndio limeshambuliwa zaidi barani Afrika na makundi ya kigaidi lakini Kenya haijakubali kuendelea kuwa mwathiriwa wa shambulizi bali limepambana na kuwa mstari wa mbele katika kupiga vita ugaidi nchini Kenya. Idara ya usalama bado imesalia kuwa chonjo kwa shambulizi lolote. Maafisa wa usalama nchini Kenya mapema mwaka huu walisifiwa jinsi walivyowakabili magaidi katika shambulizi la Dusit. Hoba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na miaka minne baada ya uhuru wa Sudani Kusini, njaa inaendelea kulikumba taifa hilo changa. Ripoti ya karibuni ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa karibu nusu ya watu milioni 6.1 wanakabiliwa na kiwango fulani cha ukosefu wa usalama wa chakula. Mwandishi wa VOA Shila Poni anaangalia changamoto katika jimbo la Apanael na mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Matatizo ya hali ya hewa, ukosefu wa uthabiti na mizozo ya hapa na pale nchini Sudan Kusini imewasukuma mamilioni ya wakimbizi katika mataifa ya jirani, wengine wakitafuta chakula na hifadhi kwenye maeneo ya Umoja Mataifa kwa ajili ya raia ndani ya nchi maarufu kama POC. Thomson Firi, meneja mawasiliano katika shirika la mpango wa chakula duniani nchini Sudani Kusini, anasema, South Sudan is one of the most complex operations for the world food program globally. Sudani Kusini ni moja ya programu nyingi zenye mkanganyiko kwa shirika la mpango wa chakula duniani kwa sababu asilimia 60 ya eneo halipitiki kwa njia ya barabara wakati msimu wa mvua, na cha kusikitisha, msimu wa mvua unaendana na kipindi cha msimu wa njaa nchini Sudani Kusini. Wakati watu wanajitahidi kupata chakula kwa ajili yao na familia zao, watu wenye njaa, ina maana kuwa ni vituo vya ugawaji chakula vifanye juhudi za haraka kuwasaidia. Kwenye kituo kimoja cha Umoja wa Mataifa huko Malakal, wafanyakazi wa WFP wanagawa resheni ya chakula kila mwezi kwa baadhi ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na wanaishi katika eneo hilo. Kabla ya vita vya mwaka elfu mbili kumi na tatu mambo yalikuwa mazuri huko nje. Merila na watoto wake kumi na mbili wamekuwa wakiishi katika kambi hiyo na watu wengine elfu thelathini ambao hawana makazi kwa takriban miaka sita sasa. Kabla ya vita vya mwaka 2013 anasema mambo yalikuwa mazuri kiasi kwamba yeye na mume wake walikuwa wakilima shamba na kuuza samaki na hivyo kujitengenezea chakula chao wenyewe, lakini hivi sasa hali ni tofauti kabisa. Wanategemea misaada na kujitahidi kuhakikisha kuwa chakula wanachogaiwa kinadumu kwa mwezi mzima wengine katika msongamano huo katika mji unaojulikana kama Tent City wanasema wangependa kurejea nyumbani, lakini kamwe hawajajaribu kwa sababu nyumba zao hazipo tena. Baadhi yao wana wasiwasi kuhusu kile ambacho kitawatokea mbali ya usalama wanaopatiwa na POC huko Malakal. Elijah Nyoi Luwal, mkurugenzi wa msaada na ukarabati katika jimbo la kati ya Apanil, anasema They want to see the Wanataka kuona matayarisho ya serikali kuu, na dhani hilo litawapa imani kwamba hivi sasa wanaona kuwa amani iko. Makubaliano tete ya amani mwaka jana ameruhusu WFP kufikisha takriban tani laki moja na elfu sabini na tatu za chakula ikiwa ni ongezeko la tani elfu sitini na sita kuliko mwaka uliopita katika maeneo sitini kabla ya msimu wa mvua kuanza. Chakula hicho kitawasaidia zaidi ya watu milioni tano lakini waziri wa kilimo na usalama wa chakula wa Sudan Kusini amesema lengo la nchi hatimaye ni kujikimu wenyewe kichakula. Hata hivyo, Hazel Dewey, mratibu ya UNMISS kwa jimbo la Upper Nile, anasema kuanzia serikali mpaka taasisi za kibinadamu mpaka raia wanaishi katika vituo vya POC na ukweli unabaki pale pale, kwamba hakuna amani, watu hawataweza kurejea makwao, hawatapanda mazao wala kuvuna na kuweza kurejea katika maisha ya kawaida. Katika makala ya afya hivi leo tunakueleza kuwa Tanzania inakabiliwa na kiwango cha juu cha utapia mlo mkali ambapo asilimia 34 ya watoto wenye umri chini ya miaka mitano wamedumaa kwa mujibu wa taarifa ya shirika la chakula duniani WFP. Mikoa ya Dodoma na Singida inaongoza kuwa na tatizo hilo, ambapo Dodoma asilimia 36 na Singida asilimia 29 ya watoto chini ya umri huo wamedumaa. Mwanahabari wetu Idi Wesu ametuandalia taarifa ifuatayo katika makala hii ya afya. Katika hospitali teule ya Makiungu, kliniki ya watoto hapa ikiendelea, mtoto huyu akiwa katika usajili wa mradi wa Boresha Lishe anapima uzito kujua maendeleo yake. Mkoani Singida takwimu zinaonyesha asilimia 29.2 ya watoto chini ya miaka mitano wamedumaa, huku asilimia 4.7 wakiwa na ukondefu. Nikawa nakuja kliniki, tukawa tunapewa unga basi, alikuwa anakataa kunywa uji wenyewe, mara hivi mara hivi, ndio anazidi kupungua. Sasa ndo leo ni, ndio leo sasa ndio nikaambiwa, kwamba tubadilishiwe chakula. Viwango vya juu vya utapia mlo mkali miongoni mwa watoto nchini Tanzania vinatokana na sababu kadhaa zikiwemo umasikini na ukosefu wa uhakika wa chakula. Shirika la chakula duniani WFP, kupitia mradi huu, limelenga kuboresha uhakika wa chakula, kwani kuna umuhimu mkubwa wa kuzingatia lishe ya mtoto katika kipindi cha siku elfu moja za kwanza za mtoto. Ndiyo kipindi cha uumbaji wa mtoto wa mwili na akili na vyote hivi vinaumbwa kwa kupitia virutubishi vitokanavyo na vyakula. Ndiyo maana ni muhimu. Tangu kuanzishwa kwa mradi huu wa boresha lishe mwaka elfu mbili na kumi na saba, kumekuwepo na mabadiliko chanya kutokana na jamii kuanza kuzingatia umuhimu wa lishe kwa watoto, hasa baada ya kupewa elimu na kujengewa uwezo wa kuunda vikundi vya kuweka na kukopa ambavyo vinatoa mitaji kwa kinamama inayowapa uwezo wa kuwekeza katika shughuli za kilimo biashara na ufugaji. Lakini wataalam wa afya nao wanadhihirisha mafanikio ya mradi huu kwa kuona kina mama wakijifungua watoto wenye uzito unaoridhisha tofauti na awali. Zamani tulikuwa tunaona watoto wadogo sana wakati wanapojifungua. Ina maana kama walikuwa wametimiza miezi tisa wa mimba eh, labda kilo mbili, kilo mbili na tano E, sasa wastani ni kama 3.5. E, na mara nyingi tunategemea mtoto mchangamfu na ambaye you no know, anaendelea vizuri na nguvu na pia akina mama, pia nilikuwa naona akina mama wengi wembamba, bahati mbaya walikuwa labda hawa, hawapati chakula ya kutosha hawajui kuandaa you know, kupanda nini, ku Em, kupata mazao gani, kuanda chakula kwa njia gani. Hata hivyo, mradi huu wa miaka minne unakabiliwa na ufinyi wa bajeti. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika la chakula duniani WFP, bajeti ya mradi huu ni euro milioni 24, lakini hadi sasa ni kiasi cha euro milioni 9 tu kilichopo. Japo halmashauri ya Ikungi kupitia vyanzo vya ndani inatenga fedha kwa ajili ya mradi huu, lakini inako bado ufinyi wa bajeti unaokwamisha Madhara yatokanayo na ukosefu wa lishe hayaishii tu katika udumavu na ukondefu kwa watoto. Inaelezwa kuwa asilimia 50 ya watoto wenye umri wa miezi 6 hadi 59 wanakabiliwa na upungufu wa damu na hivyo kudhihirisha namna jitihada za makusudi zinavyohitajika ili kukabiliana na utapia mlo. Nikiripoti kutoka mkoani Singida, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Kwa muhtasari ni kwamba hatua ya kujiuzulu kwa balozi wa Uingereza nchini Marekani, Kim Darroch, imefadhaisha wabunge wa Uingereza kutoka mirengo yote ya kisiasa, wengi wao wakisema kwamba wanahisi Rais Trump alimdhalilisha na kumlazimisha kuondoka ubalozini. Balozi Darok ametajwa na Rais Trump kuwa mtu mpumbavu sana baada ya kumtaja Trump kuwa mtu asiyeweza kutegemewa na asiye na uwezo wa kuongoza. Jaji wa mahakama ya serikali kuu ya Marekani ametoa maamuzi kwamba wizara ya sheria haiwezi kubadilisha timu ya mawakili wake katika kesi ya kuongeza swali la uraia katika sensa ya mwaka ujao elfu mbili ishirini. Mwanasheria mkuu William Barr alisema Jumatatu kwamba utawala wa Trump utachukua hatua wiki hii ambazo zitaruhusu swali la uraia kuongezewa kwenye fomu za sensa. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya sasa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya washo waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Kennes Bwire. Tunawatakia usiku mwema.