Julai 11 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio pamoja na mtandao wa internet VOA Swahili com. Vilevile tunapatikana katika masafa ya 107.5 VOA FM, Nairobi, Kenya, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu. kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Tanzania kuhusu kutoweka kwa mwandishi wa habari ya Zori Gwanda ya zua mjadala mkali huku akidai alinukuliwa vibaya katika mahojiano yake kwa lugha ya Kiingereza. E, kwa hiyo sisi tumebaki katika mkanganyiko huo kwamba ndiyo kauli ni za mtu mmoja lakini baada ya kujitahidi kujua, kutaka kujua zaidi ni nini, yeye mwenyewe amekiri kwamba kauli ya Kiingereza haiko sahihi na kauli iliyoko sahihi ni ile ya, ya Kiswahili. Familia za wakenya waliosafiri kwenda Qatar kwa ajili ya kutafuta ajira zinasema watu wao wanateseka na wameshindwa kurudi nyumbani. hata jana jioni mimipika nikamaliza, siwezi kula, maanake yeye mara ya kwanza alienda Saudia akarudi, saa hizi ndo akaenda, akaenda Qatar. Sasa Qatar ndo kumetoka shida hizi ni miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa kutoka Sauti ya Amerika. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ataongeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran katika siku za karibuni. Vitisho vya Trump vinakuja wakati Marekani inaishutumu Teheran kwa kile ilichokiita uongo kuhusu nyuklia kwa kuvunja mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 wenye lengo la kuizuia kutengeneza silaha zake za nyuklia. Iran imekiri kwamba inasindika uranium zaidi ya kiwango kilichokubaliwa kwenye mkataba ambao Trump aliondoa Marekani mwaka uliopita. Hivi karibuni Marekani iliambia shirika la kimataifa la nishati ya atomic katika mkutano wa Vienna kwamba hakuna njia nyingine ya kutafsiri hilo kando na Iran kujaribu kupata malipo kwa njia isiyofaa kutoka jumuiya ya kimataifa. Marekani hata hivyo, imesema ipo tayari kwa mazungumzo mapya na Tehran bila masharti na kuelezea uwezekano wa kuwepo utaratibu kamili wa mahusiano yao. Uingereza imesema kwamba meli za Iran zilijaribu kuzuia meli ya mafuta ya uingereza kupita katika mlango wa bahari wa Hormuz. Taarifa serikali imesema meli tatu za Iran zilihusika katika tukio hilo, lakini baadaye wakaachana na hatua hiyo baada ya kupewa onyo na meli ya kivita ya Uingereza. Kikosi maalum cha ulinzi cha Iran kimekanusha shutuma za Uingereza. Rais wa Iran Hassan Rouhani ameonya Jumatano kwamba Uingereza huenda ikakabiliwa na athari ambazo haikuzifahamu kwa kuikamata meli ya mafuta ya Iran wiki iliyopita, iliyokuwa ikisafirisha mafuta kuelekea Siria, ikiwa ni ukiukwaji wa vikwazo. Serikali ya Kenya imeamuru kampuni ya mawasiliano ya Safaricom kuacha utaratibu wa malipo kwa ajili ya makampuni yanayohusika na mchezo wa kamari katika michezo na hivyo kufunga chanzo kikuu cha mapato kwa kampuni hiyo. Kampuni za kucheza kamari kupitia kwenye mtandao kama SportPesa zimekuwa kwa kasi katika nchi za Afrika Mashariki katika miaka ya karibuni, na kusababisha msisimuko mkubwa katika michezo uliopelekea kupata kiasi cha dola bilioni mbili mwaka uliopita. Hata hivyo kuna wasiwasi kutoka kwa maafisa wa sirkali kuhusiana na athari zinazoletwa na uchezaji kamari. Mwezi Mei, serikali ilianzisha sheria mpya dhidi ya uchezaji kamari, ikiwemo kupiga marufuku matangazo ya kucheza kamari. Polisi wamefyatua risasi ya gesi na kutoa machozi kwa kundi la waandamanaji wa kishia katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja. Walioshuhudia wameliambia shirika la habari la Reuters. Mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti hiyo. Reuters imeripoti kuwa mashahidi hao walisikia milio ya bunduki na kumwona polisi mmoja akitumia silaha yake katika juhudi ya kuwatawanya mamia ya waandamanaji waliokusanyika nje ya majengo ya serikali, wakidai kuachiliwa kwa kiongozi wao. Shahidi huyo amesema haikuonekana kwa polisi walikuwa wakiwalenga waandamanaji, lakini walikuwa wakifyatua risasi za moto hewani. Makabiliano hayo yamekuja siku mbili baada ya mapambano yaliyosababisha watu wawili kupoteza maisha na waandamanaji 40 kutiwa mbaroni na polisi. Waandamanaji walikimbia huku wakirusha mawe, na polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kwa mkusanyiko huo. Msemaji wa polisi hakujibu simu au ujumbe wa maandishi kuhusu tukio hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Korea Kusini imeiomba Marekani kusimamia juhudi za upatanishi katika kumaliza mgogoro wa kibiashara na kidiplomasia na Japan. Wiki iliyopita, Japani iliongeza vizuizi vya uuzaji wa bidhaa zake tatu muhimu kwa kampuni ya Korea Kusini ya kutengeneza kompyuta vifaa muhimu vya mawasiliano na simu za kisasa ikiwemo kampuni za electronics za Samsung na SK Hynix zinazouza vifaa vya kampuni kama Apple na Huawei. Mgogoro huo unafuatia mgogoro wa muda mrefu kuhusu hatua ya wanajeshi wa Japan kuwalazimisha raia wa Korea Kusini kufanya kazi wakati wa vita vya pili vya dunia, wanajeshi wa Japani walipokalia kimabavu peninsula ya Korea. Seul imefikisha suala hilo mbele ya baraza la bidhaa katika shirika la biashara duniani lenye makao yake mjini Jeneva. Wizara ya mambo ya nje ya Korea Kusini imesema kwamba waziri wa mambo ya nje Kan Kyong, katika mazungumzo ya simu, amemweleza waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwamba mgogoro huo utaathiri kampuni zake kutatiza ugavi wa kimataifa na kuiumiza Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuchukua hatua ya kiutendaji hii leo ili kuongeza swali lenye utata la uraia kwenye sensa ambayo itafanyika mwakani. Trump alisema atafanya mkutano na waandishi wa habari kwenye bustani ya Rose Garden iliyopo White House juu ya sensa na uraia na anatarajiwa kutangaza hatua ya kiutendaji. Wiki mbili zilizopita, mahakama ya juu Marekani ilizuia kuongeza swali hilo kwenye sensa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka sabini, uamuzi uliopigiwa kura tano kwa nne na kuelezwa kwamba sababu zilizotolewa na utawala kuwa wanaongeza swali hili kulinda haki za upigaji kura zilionekana kuwa na utata. Mahakama ilieleza maafisa wa Trump wangeweza kueleza sababu nyingine za kupelekea kuongezewa kwa swali hilo. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Palamagamba Kabudi amejikuta katika shinikizo kali kutoka kwa wadau wa sekta ya habari ndani na nje ya Tanzania kufuatia kauli yake iliyozua utata kuhusiana na kupotea kwa Azori Gwanda ambaye alikuwa mwandishi wa gazeti la Mwananchi nchini humo. Ifuatayo ni taarifa kamili na Hadija Riami. Katika mahojiano maalum aliyofanya na kituo cha utangazaji cha BBC akiwa Niami nchini Niger, Profesa Kabudi amekaririwa akisema kwa Gwanda ambaye amepotea tangu mwaka 2017 alipotea na amefariki. Wacha nikueleze, unapozungumzia swala hilo ni moja ya jambo lenye maumivu makubwa ambalo Tanzania imepitia katika eneo la Rufiji. Si azori peke yake ambaye ya alipotea na kufariki. Nataka ni kuhakikishie kuwa tunachukua kila hatua, siyo tu huko Rufiji lakini katika maeneo mengine ya Tanzania kuhakikisha usalama wa watu wetu uwe waandishi wa habari, polisi au raia wa kawaida. Kauli ya waziri wa mambo ya nje imezusha shinikizo kutoka kwa wadau wa habari ndani na nje ya Tanzania. Msemaji wa Kamati ya Kulinda Uhuru wa Wanahabari Duniani, CPJ, Robert Mahoni amesema serikali ya Tanzania ina wajibu wa kutoa maelezo kamili kwa umma juu ya kifo cha mwandishi huyo wa kujitegemea. Naye mwanaharakati wa mtandao wa kutetea haki za binadamu Tanzania Onesmo Olengurumwa amesema alipoongea na waziri Kabudi kuhusu kauli yake hiyo, amesisitiza kuwa anabadili kauli yake na kuvitaka vyombo vya habari na watu wengine kuchukua matamshi aliyoyatoa katika mahojiano ya Kiswahili aliyofanya na BBC. Kwa mujibu wa maelezo aliyonipa ni kwamba eh, pozisheni yake ni pozisheni ya, ya, ya mazungumzo yake ya Kiswahili kwamba Azori bado amepotea. Kwa hiyo sisi e, tumebaki katika mkanganyiko huo, kwamba ndio kauli ni za mtu mmoja lakini baada ya kujitahidi kujua, kutaka kujua zaidi ni nini, yeye mwenyewe amekiri kwamba E, e, kauli ya Kiingereza haiko sahihi na kauli iliyoko sahihi ni ile ya, ya Kiswahili. Wakati huo huo, kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, Deodatus Balile, amesema kuwa hii ni kauli ya kwanza kutolewa na mamlaka ya serikali tangu kupotea kwa mwandishi huyu na kusema kuwa inafuta matamshi yaliyotolewa na jeshi la polisi na waziri wa mambo ya ndani, Kangi Lugola, ambaye aliwahi kunukuliwa akisema kuwa Azori amekwenda matembezini. Hivyo hivi sasa wanamtaka inspekta jenerali wa polisi Simon Siro kutoa taarifa kuhusu mwandishi huyo na hivyo itaondoa usiri na ukimya mkubwa ambao umetawala tangu kupotea kwake, na kusema wadau wa habari pamoja na familia ya Azori wanapenda kufahamu alikufa vipi na mahali alipofia na kama mwili wake ulizikwa au ulitupwa porini, na kumtaka Profesa Kabudi kuelezea alikoipata taarifa ya kifo cha Azori. Balile ameiomba serikali kuelezea hivi sasa inachukua hatua gani baada ya kutolewa kwa kauli hii mpya na nzito. Azori alitoweka Novemba 21 mwaka 2017 baada ya kufuatilia habari kuhusu mauaji ya kutatanisha pamoja na kutoweka kwa watu miongoni mwa jamii yake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika moja la kimataifa la misaada leo limelaani shambulizi kwenye moja ya vituo vyake vya afya katikati mwa Afghanistan ambalo liliua watu wanne na kutaka ufanyike uchunguzi huru. Shirika hilo lisilo la kiserikali la Swedish Committee for Afghanistan, SCA, lilieleza wafanyakazi wake wawili walikuwa miongoni mwa waliokufa, huku mmoja hajulikani alipo baada ya shambulizi kwenye jimbo la Wardak lililofanyika usiku wa Julai nane. Shirika hilo lilishutumu shambulizi hilo lililosababisha vifo lilifanywa na vikosi vya usalama vya Afghanistan. Wakati vikosi hivyo vilipoingia kwenye jengo, walimuua mtu mmoja ambaye aliongozana na mgonjwa, SCA ilieleza. Watu wanne zaidi walikamatwa na kutolewa kwenye jengo. Kati ya watu hao wanne, wawili ni wafanyakazi wa SCA ambao baadaye walipatikana wamekufa kiasi cha mita hamsini kutoka kwenye kituo na mtu wa nne ambaye pia ni mfanyakazi wa HCA bado hajulikani alipo, shirika hilo lilieleza. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema yupo tayari kukutana na rais mpya wa, wa Ukraine kuzungumza ili kumaliza mzozo unaosababisha vifo kati ya nchi hizo jirani. Tangazo la leo la Putin linakuja ikiwa ni majibu kwa ombi la karibuni la Volodymyr Zelensky kutaka kufanya mazungumzo na Putin wakati Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani wawe kama wapatanishi. Putin alieleza kwamba mazungumzo yaliyopendekezwa hayaonekani kusonga mbele kabla ya Ukraini kuchagua bunge jipya mwezi ujao. Baada ya kuchaguliwa mwezi Mei, Zelenski aliapa kumaliza mzozo wa mashariki mwa Ukraine ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na watatu tangu mwaka 2014. Uhusiano kati ya nchi hizi mbili ulizorota mara moja wakati Russia ilipovamia peninsula ya Crimea mwaka 2014, na kuweka uungaji mkono wake kwa makundi yenye ya silaha yanayotaka kujitenga katika mkoa wa Donbas wa mashariki mwa Ukraine. Hii ni Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Wanawake mia moja wanaofanya biashara zilizo na athari chanya na uwezo wa kuleta mabadiliko katika jamii kutoka Kenya, Tanzania, Uganda, Ethiopia na Rwanda watanufaika kwa mtaji wa fedha kupanua biashara hizo kutoka wakfu wa mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake barani Afrika, Grag Machel, katika uzinduzi wa mfumo huo unaowapa wanawake kuwania nafasi hizo. Bimashel ameeleza kuwa wanawake ni nguzo kuu katika maendeleo ya jamii yoyote barani Afrika na hivyo basi anafaa kuwezeshwa zaidi. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Uzinduzi huu wa mpango mkakati wa kuimarisha wanawake wafanyabiashara unaofahamika kuwa Invest to Impact, yani wekeza uboreshe maisha, umetajwa kwa manjia kipekee kusaidia ukuaji wa uwezo mkubwa wa wanawake katika biashara kupitia wakfu huu wa Graca Machel. Mashirika kadhaa ya kifedha ulimwengu, ya ulimwengu yakiwemo FinDev la Canada, Propaco la Ufaransa na mengine ya Marekani na Uingereza, kwa ushirikiano na wakfu wa Mastercard, unapania kuwatambua wanawake wajasiria mali walio na uwezo w maisha ya watu na kuboresha jamii zao kupitia biashara na masuala ya uwekezaji kiuchumi. Utaratibu uliowekwa ni kupitia shindano la wanawake kadhaa wajasiria mali, kusudi likiwa ni kutambua na kuwapa fursa wanawake wajasiria mali mia moja ukanda wa Afrika Mashariki, kuwasaidia kwa kuwapa ujuzi, ushauri na kuwakuza kimpango, kifedha, huduma za maendeleo ya kibiashara, kujulikana na fursa ya ufadhili, kuweka athari chanya katika jamii wanamotoka, ili kuzisaidia serikali zao kuimarisha uchumi. Bi Machel akizungumza katika ufunguzi huu amekariri kuwa mwanamke ni nguzo kuu katika jamii yoyote ile, na hivyo basi kumwezesha kuna wiri kuna manufaa kwa jamii pana. Aidha, Bi Michelle anasisitiza kuwa mwanamke katika bara la Afrika ameonyesha uwezo mkubwa katika tasnia ambazo wanaume wametawala kwa miaka mingi, hivyo basi akipewa tu uwezo mdogo ataharakisha upatikanaji wa maendeleo endelevu. Elizabeth Thande ni mojawapo wa washiriki katika shindano hile. Amekuwa akiendeleza kilimo cha maua, mboga na matunda nchini Kenya kwa miaka zaidi ya ishirini sasa. Kile ninatarajia sana ni kusikia mawazo ni nini kiko kwetu, ni nini, msaada gani ama sapoti gani tunaweza kupata ndio tuweze kuendeleza biashara zetu. Kilimo kingi kinafanywa na wakulima wadogo na wakulima hawa wadogo ni wanawake na wanawake wengi wanafanya kile tunasema rainfed agriculture. Agnes Makena, mtaalamu anajihusisha pakubwa na utafiti unaogusia maswala ya wanawake wanaojihusisha na ujasiria mali, kutambua vikwazo vinavyolemaza wanawake hao kufaulu. Mahitaji na mafanisi kwake, matarajio ni mengi yatakayofanikisha ukusanyaji wa data kukidhi mahitaji yanayofungamana na ujasiria ya mali itapatikana hapa, Being put out in the market, ndio tuweze kujua ni sectors gani ndio wanabiashara wanawake bado wanaendelea kupata shida na ni vipi pia wao wameweza kumaliza some of those changamoto um, wako nazo. Washindi watawekwa katika makundi ya wanawake na ishirini na watano kupata ufadhili wa kifedha wenye shilingi milioni nane nukta tano. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Na katika mjadala wa kesho Live Talk Friday, tutakuwa tukijadili swala la raia wa nchi za Afrika Mashariki wanaotembelea nchi kama Qatar kutafuta ajira na changamoto wanazopitia. Tukiwa katika hayo masuala ya kutafuta ajira, ni kwamba Wakenya waliosafiri Qatar kwa ajili ya kutafuta kazi wanaripotiwa kupitia masaibu mengi, ikiwemo kufanya kazi zaidi ya muda walioahidiwa wakati wa kusaini mikataba, licha ya malipo duni na hata kuzuiliwa kurudi nyumbani. Familia za Wakenya hao zimeripoti kupata changamoto kadhaa kuwarudisha watu wao Kenya, mawakala waliowapeleka Katar wakiwa wamekataa ama wamekata mawasiliano na kutojulikana walipo, anavyoripoti Josfat Kioko kutoka Mombasa. Masaibu hayaishi kwa Wakenya wanaosafiri kwenda kufanya kazi katika mataifa ya Arabuni kama vile Dubai, Qatar na Saudia. Wengi wanaopata tabu ni waliosafiri kwa mikataba isiyoeleweka. Kwa wakati huu familia tatu kutoka eneo la pwani ya Kenya zimeungana kutafuta msaada baada ya binti zao kukwama katika nchi hiyo ya Qatar. Wamezungumza na VOA. Mmoja wao ni Lusi Juma, ambaye binti yake amesafiri yapata miezi mitatu iliyopita. Alienda mwezi wa nne, lakini kufikia mwezi wa tano akanipigia simu akasema, basi mimi siko kazini huyo tajiri yangu amenipa amenipa kazi ambayo sijui baadaye anionyeshe akanipeleka ofisini. Uh, akasema ba, basi wewe itabidi urudi Kenya. Hata jana jioni mimi pika nikamaliza siwezi kula. Manake yeye mara ya kwanza alienda Saudia akarudi, saa hizi ndo akaenda, akaenda Katari. Sasa Katari ndo kumetoka shida hizi. Wengi wamekuwa wakilalamikia kupewa kazi nyingi kama watumwa, lakini cha mno zaidi ni kubadilishiwa mikataba waliopewa wakati wakisafiri kuondoka hapa nchini Kenya. Mashirika ya kutetea haki za kibinadamu sasa yana kibarua kujaribu kuunganisha watu hao na ubalozi wa Kenya katika mataifa ya Katar na Saudia. Naitwa Mathias Shipeta, kutoka shirika la Haki Afrika. Tulipata kesi ambazo zimeripotiwa katika ofisi yetu ya wakenya watatu, Riziki ya Jumaa, Kadiwa na Kathrin, ambao wako katika nchi ya Qatar na walienda kufanya kazi ya nyumbani, waweza kufukuzwa na waajiri wao, wakawekwa katika ubalozi. Mpaka sasa imekuwa ni mwezi mzima, hawajaweza kurudishwa katika nchi yao kwa sababu ya kukosa nauli ya kuweza kurudi Kenya. Na agent ambao waliwahusika kuwapeleka tumefanya mazungumzo na wao, wao nasema kwamba familia zao washughulike kuwalipia tikiti ili waweze kurudi. Agent mmoja amezima simu mpaka sasa hapatikani, lakini tumepata agent mmoja wa mmoja wao hali ya umaskini katika familia nyingi na pia ukosefu wa ajira ni mambo yanayosababisha watu kusafiri kwenda kufanya kazi katika mataifa hayo, hata ingawa mishahara pia ni duni. Mama Lucy Jumaa tena hapa anasema mtihani mkubwa anayoachiwa ni kuwalea watoto watoto wanne. Akasema, wacha nitafute mama, manake hapa kazi za hapa Kenya basi ni kuuza mnazi na kuuza samaki, na hazinunuliwi. Watoto wako shuleni, mimi naenda mjengo nifanye mjengo nilipia watoto alafu nasubiri mama atanitumia pesa. Sasa ndo akanivunja moyo kabisa, na vile juzi amesema hata hayuko kazi. Mapema mwezi Machi, Wakenya walio Katar walimchangia mmoja aliyekuwa amekwama kama hawa, na mwaka uliopita wa 2018 Wakenya zaidi ya 80 walisemekana kukwama kutokana na mikataba isiyoeleweka au kuteswa kufanya kazi katika nchi hiyo. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Unasikiliza sauti ya Amerika na sasa tuangazie makala ya matukio ya Afrika, ambapo Kamerun inasema ni idadi ndogo tu ya wakimbizi 285 wa Jamhuri ya Afrika ya Kati nchini humo wamekubali kurejea nchini kwao licha ya makubaliano ya amani ya mwezi Februari na miezi kadhaa ya mashauriano na Kamerun na Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi. Wakimbizi wanasema hawajihisi wako salama vya kutosha kurejea nyumbani. Hadija Riami anaisoma ripoti ya Moki Edwin Kindzeka. Mume wa Florence Yaombi mwenye umri wa miaka 49 aliuawa katika mapambano kati ya waasi na majeshi ya serikali huko CAR katika mji wa Mingala miaka minne iliyopita. Alikimbilia Cameroon kwa usalama wake, ambako amekuwa akiishi huko kama mkimbizi tangu wakati huo. Jele, Uh, nilitumia la... muda wa miaka mitatu ni iliyopita niliyokaa ni nchini ni Cameroon kusoma de mwepa..., na hivi sasa nimekuwa mhasibu. Kama nikirejea Jamhuri ya Afrika ya Kati, sina uhakika wa kupata kazi nzuri napendelea kuuza maji ya kunywa na vinywaji baridi kwa wanafunzi wa chuo kikuu mjini Younde ambako kuna amani, na pia nina uwezo wa kuwahudumia watoto wangu watatu. Kwa hakika najua hawatapata elimu nzuri wakiwa nchini kwetu, kwa sababu vita vimesababisha uharibifu mkubwa. CAR imegubikwa na ghasia tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu pale waasi wa Seleka wenye waislamu wengi walipomwondoa wa madarakani rais wa wakati huo Francois Bozize na kuchochea ulipizaji kisasi mbaya kutoka kwa wanamgambo wa Kikristo. Mwezi Februari, mamlaka zilifikia makubaliano ya amani na makundi 14 yenye silaha kufuatia mazungumzo yaliyofanyika Khatum yaliyofadhiliwa na Umoja wa Mataifa yalitarajiwa kurejesha kipindi cha uthabiti na kupelekea mkataba baina ya Bangi ya Unde na UNHCR kwa ajili ya wakimbizi wa CAR walioko nchini Cameroon ili waweze kurejea nyumbani. Lakini wakimbizi ni elfu sita tu hadi sasa wamekubali kuondoka. Kama ilivyo kwa yaombi, wengi wamekataa kurejea CAR wakielezea hofu na ghasia katika baadhi ya maeneo ya nchi ambayo imeharibiwa na vita. Vivian Baikua ni waziri wa masuala ya kibinadamu na maridhiano wa CAR. Anasema nchi yake inahitaji raia wake kurejea na kusaidia kuziendeleza jamii na taifa kwa jumla. Narejea kuwaeleza wazalendo wenzangu, ambayo wanakubali kurejea kwa hiara yao, kwamba watatenda vizuri na CAR itamlinda kila mmoja na kuheshimu maazimio yote ambayo imetia saini kuimarisha haki zao za binadamu mara wataporejea nyumbani. Mwakilishi wa UNHCR huko CAR Butikale anasema ghasia zimeshuka tangu kufikiwa kwa makubaliano ya amani, hasa katika maeneo ya magharibi na kusini magharibi mwa CAR. Mtu hawezi kusema kila kitu ni kizuri back, kabisa. Lakini mtu anaweza kusema kuwa wale wote ambao wako tayari kurejea, kuna fursa kubwa kwamba watarejeshwa katika maeneo yao ya asili. Lakini makundi yenye silaha yamelikataa baraza la mawaziri la rais Faustin Achang Touadera, kwa sababu ni makundi sita tu kati ya kumi na nne yenye silaha ambayo yalitia saini makubaliano ya amani yamejumuishwa katika serikali mashaka kuhusu makubaliano ya amani ya CAR yanahusu mikataba ya mwaka 2014, 2015 na 2017 ambayo yote haijatekelezwa. Umoja wa Mataifa inasema zaidi ya wa wakimbizi laki sita wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wako katika nchi jirani wakati zaidi ya watu laki sita na nusu hawana makazi ndani ya nchi. Shukran Hadija Riami kwa makala hayo ya matukio ya Afrika. Na sasa Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ataongeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran katika siku za karibuni. Vitisho vya Trump vinakuja wakati Marekani inaishutumu Teheran kwa kile ilichokiita uongo kuhusu nyuklia kwa kuvunja mkataba wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano wenye lengo la kuizuia kutengeneza silaha zake za nyuklia. Uingereza imesema kwamba meli za Iran zilijaribu kuzuia meli ya mafuta ya Uingereza kupita katika mlango wa bahari wa Hormuz. Taarifa ya serikali imesema meli tatu za Iran zilihusika katika tukio hilo, lakini baadaye wakaachana na hatua hiyo baada ya kupewa onyo na meli ya kivita ya Uingereza. Serikali ya Kenya imeamuru kampuni ya mawasiliano ya Safaricom kuacha utaratibu wa malipo kwa ajili ya makampuni yanayohusika na mchezo wa kamari katika michezo na hivyo kufunga chanzo kikuu cha mapato cha kampuni hiyo. Kampuni za kucheza kamari kupitia kwenye mtandao kama SportPesa zimekuwa kwa kasi katika nchi za Afrika Mashariki katika miaka ya karibuni. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai. Nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC, tunakutakia usiku mwema.