Bila shaka Kumekucha Afrika ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu ya alfajiri ambayo yanaanza saa 11 saa za Afrika ya Kati, sawa na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Murithi nalo langu ni Harrison Kamau, tukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 12 mwezi Julai mwaka wa 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na kati. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hii leo, Wakenya waendelea kuelezea kutoridhika kwao na hatua ya wabunge kuidhinisha pendekezo la kujiongeza mishahara pamoja na marupurupu ya nyumba, malazi, magari na matibabu. Mtu yoyote ambao anawadhia electoral position bado ananunua watu na watu, hasa pia watampigia yule ametoa nyingi kuliko mwenzake. Hatutaona mwisho ya hii gridi ya parliament na katika habari nyingine, chama cha upinzani cha FDC nchini DRC chajiondoa kwenye muungano wa kisiasa wa FCC, huku wafuasi wake wakiandamana wa mjini Bukavu. Kulikoni inaridhisha Wakongomani sababu tuliona njama ya FCC haifiki kusaidia wakongomani kabisa. Tunaacha FCC, tunaambia Kabila bai utasikia mengi kuhusu fcc na jinsi wanavyomwambia kabila bai katika matangazo haya takriban dakika 30 unaweza pia kuyapata kupitia www.voaswahili.com lakini kabla hatujasikia mengi kutoka kwa wandishi wetu tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na harrison kamau Viongozi wa kijeshi wa Sudan jana wamesema kuwa baadhi ya maafisa wa kijeshi walijaribu kufanya mapinduzi ili kuhujumu makubaliano kati ya jeshi na raia ya kugawana madaraka hadi uchaguzi utakapofanyika baada ya miaka mitatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jaribio hilo lilihusisha maafisa kadhaa wastaafu pamoja na wengine walioko jeshini, kulingana na kiongozi wa kamati ya usalama ya Baraza la Mpito la Kijeshi Jamar Omar Ibrahim, kupitia televisheni ya kitaifa. Omara ameongeza kusema kuwa watu kumi na wawili kati yao wamekamatwa huku wengine wanne wakizuiliwa. Wiki iliyopita, Baraza la Mpito la Kijeshi na upinzani walikubaliana kushirikiana madaraka, hatua iliyopelekea maelfu ya watu kujitokeza kwenye barabara za miji kushangilia hatua za kumaliza udikteta uliochukua miongo kadhaa. Mkataba huo umeleta matumaini ya kuwa na mpito wa amani na kumaliza maandamano ambayo yameshuhudiwa kwenye miezi ya hivi karibuni. Wiki moja baada ya kampuni ya kutengeneza ndege ya Boeing kutangaza kutoa dola milioni moja kusaidia familia na jamii zilizoathiriwa na ajali mbili za ndege aina ya Boeing 737 Max nchini Ethiopia na Indonesia, malalamishi yametolewa na baadhi ya waathirika, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wakulima wa Ethiopia walioathiriwa, jamii za waathirika, pamoja na serikali ya Kenya na Ethiopia wanasema kuwa hawajapata ripoti zozote kuhusiana na fedha hizo. Boeing ilisema kuwa ingetoa fedha hizo kupitia serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali na kwamba hazihusiani na ridhaa kutokana na kesi zilizowasilishwa na familia za waathirika. Hajabainika wazi watakaonufaika na fedha hizo na ni lini, kwa kuwa kwa kawaida huwa zinatolewa na kampuni inayomiliki ndege kinyume na zilivyotolewa na kampuni ya kutengeneza ndege. Na polisi nchini Misri wamemkamata mwanzilishi wa ukurasa wa Facebook ulio na mamilioni ya wa wafuasi na ambao mara kwa mara humsifu rais aliyeondolewa mamlakani Hosni Mubarak. BMG Muridhi anasimulia zaidi. Karim Hussein ambaye ni mwanzilishi na mratibu wa ukurasa wa Facebook uitwao Oh, amsori Mr President alikamatwa juzi Jumatano kwa shutuma za kuchapisha habari gushi na potovu. Hussein ataendelea kushikiliwa kwa siku 15 huku uchunguzi dhidi yake ukifanyika. Ukurasa wake una wafuasi milioni tatu na laki tatu na zaidi ya watu milioni mbili laki nane wamebonyeza kwenye ukurasa huo kama ishara ya kuupenda. Shirika la habari la Reuters limenukuu nduru za habari zikiripoti kwamba mshukiwa huyo pia anachunguzwa kwa tuhuma za utumizi mbaya wa mitandao ya kijamii. Ukurasa huo huhusifu utawala wa rais huyo wa zamani na kuulinganisha na utawala wa sasa na kuashiria kwamba utawala wa Mubarak ungefanya vyema zaidi katika masuala mbalimbali chini ya utawala wa sasa wa rais Abdel Fattah Al Sisi. Wakosoaji wake wamekuwa wakikamatwa na mitandao ya kijamii inatazamwa kwa karibu, kwa nia ya kuwachukulia hatua wanaoeneza habari ambazo zinachukuliwa kama zinazokinzana na msimamo wa rais huyo. Mubarak mwenye umri wa miaka 91 alitawala Misri kutoka mwaka 1981 hadi mwaka 2011 alipoondolewa mamlakani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump atatumia tena amri ya kiutendaji kuongeza swali la uraia lenye utata kwenye fomu za kuhesabu watu kwenye zoezi litakalofanyika mwaka ujao na ambalo hurudiwa kila baada ya miaka kumi. Badala yake Trump amesema atatumia amri hiyo kulazimisha idara ya serikali kutoa taarifa kwa wizara ya biashara kuhusu rekodi anazohitaji kutathmini idadi ya raia na wasio raia hapa Marekani. Wiki mbili zilizopita mahakama ya juu ilipinga hatua ya Trump ya kuongeza swali la uraia kwenye fomu ya sensa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka sabini. Hata hivyo, uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya Harvard Harris mwishoni mwa mwezi uliopita ulionyesha kuwa hata kama mahakama ingepinga ombi la Trump, angali ana uungaji mkono mkubwa wa kisiasa miongoni mwa Wamarekani. Takwimu zilizochukuliwa awali miongoni mwa wapiga kura zinaonyesha kuwa katika kila Wamarekani watatu, wawili wanaunga mkono hatua ya kuuliza mtu kuhusu uraia wake. Na maafisa wawili wa kutetea haki za binadamu wa ngazi ya juu wamesema kuwa wanataka wakimbizi na wahamiaji 56 wanaoshikiliwa kwenye makambi nchini Libya waachiliwe huru na wahakikishiwe usalama wao. Mkuu wa UNHCR Filippo Grandi na mratibu wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM Antonio Vitorino wamesema hayo kupitia taarifa ya pamoja iliyotolewa jana Alhamisi. Wameongeza kuwa iwapo Libya haina uwezo wa kuhakikishia usalama, basi wanahitaji kupelekwa kwenye mataifa mengine. Wawili hao wametaja Libya kuwa mahali pa wakimbizi ambako mateso pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu unaendelea. Wameendelea kusema kuwa wahamiaji wanaokamatwa kwenye bahari ya Mediterranean wasirudishwe tena Libya kwa kuwa ni si salama waliangazia kisa cha hivi karibuni ambapo shambulizi la anga kwenye kituo cha wakimbizi karibu na mji wa tripoli liliua zaidi ya watu 50 wakisema kuwa hiyo ni mojawapo ya hatari zinazokabili wahamiaji nchini libya nasafiri na, na matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya kipengele hicho cha habari ulizosomewa hapa na Harison Kamau, tuangalie sasa habari tuliyoipa uzito wa juu. Wabunge nchini Kenya wanaendelea kushutumiwa baada ya kuidhinisha mapendekezo ya kutaka kuongezwa mishahara pamoja mishahara ya shilingi milioni tatu sawa na dola za Marekani elfu thelathini pamoja na marupurupu ya nyumba, malazi, magari na matibabu a, kila mwezi. Wabunge hao wanataka kupewa marupurupu ya kulala jijini Nairobi wakati wanapohudhuria vikao vya bunge na magari ya kisasa yaliyo na uwezo wa kusafiri kwa kasi hadi kwenye maeneo ya ubunge kutekeleza majukumu yao. Tusikie mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Bunge la Taifa la Kenya lina wabunge 290 waliochaguliwa, 47 ambao ni wabunge wanawake wanaowakilisha majimbo ya Kenya 47, na kumi na wawili ni wabunge walioteuliwa na vyama vyao vya kisiasa. Wabunge hawa wa Kenya wanaeleza kuwa kwa sasa hawaishi maisha ya hadhi, wanaishi maisha ambayo ni duni na si ya hadhi ya mheshimiwa. Uh, kisa na sababu ni kwamba fedha nyingi wanazopata zinaishia mifukoni mwa wananchi waliowachagua, na ndipo waishi maisha yanayowiana na kiwango chao cha uheshimiwa. Wanataka marupurupu ya kulala jijini Nairobi wanapohudhuria vikao vya bunge baadhi ya wabunge hawa wanaishi mitaa ya kifahari jijini Nairobi. Wengine wanaendesha magari ya kisasa na hata kujenga nyumba kubwa nzuri za kifahari, lakini bado wanataka fedha zisizopungua shilingi elfu ishirini na tano kama marupurupu ya kulala jijini Nairobi, pamoja na shilingi elfu mia mbili hamsini kwa marupurupu ya nyumba, na ndipo waweze kuhudhuria vikao hivi vya bunge kutoka Jumanne hadi Alhamisi kila wiki bila kutatizika kwa njia yoyote ile. Wabunge wa Kenya wanataka kitita cha shilingi elfu saba mia tano kutoka shilingi kwa kila kikao wanachoshirikishwa bungeni. Fedha hizi ni za kuwapa motisha na msukumo wa kushiriki mijadala bungeni it na spika wa bunge naye hatasazo, katika mfumo mpya atapewa shilingi milioni 40 kugaramia mikopo inayofungamana na ujenzi wa nyumba na ununuzi wa magari ya kifahari. Wabunge wanataka apiwe kiasi cha fedha kinachouiana na kilehe cha naibu rais wa Kenya. Wenyekiti wa kamati za bunge la Kenya na manaibu wao nao hawatasazwa, watalipwa kati ya shilingi elfu nane na shilingi elfu kumi na tano za Kenya, hizi fedha zikiwa ni marupurupu ya kusimamia shughuli za kamati hizo. Wataalamu wa siasa za Kenya wanaeleza kuwa huu si wakati wa wabunge wa Kenya kutaka nyongeza ya mishahara na marupurupu mengine. Bajeti ya Kenya sahii ni trilioni tatu na hiyo trilioni tatu Kenya wana, labda wanajibudia wana, wana kupata trili, trili, trilioni mbili peke yake, inamaanisha kwamba trilioni moja uh, itatoka kwa wale watu wanaosaidia Kenya. Tume ya kutathmini viwango vya mishahara ya wafanyakazi SRC iliondoa wa ruzuku ya magari kwa wabunge na vilevile kuweka pamoja marupurupu yanayofaa kulipwa kwa wakati mmoja na pia kupunguza idadi ya vikao vya wabunge kwenye kamati. Lakini wakati wabunge walipoliona hilo, wakaelekea mahakamani kulalamikia kupunguzwa kwa posho. Corruption paka MP, ama member of parliament, ama county assembly member, ama senator, ama mtu yote ambao anawadhia, wanawadhia electoral position, bado ananunua watu kutoa 50 bob kutoa mia moja, kutoa mia mbili ili watu wampigie na watu hasa pia watampigia yule ametoa nyingi kuliko mwenzake. Hatutaona mwisho ya hii grid ya parliament. Sasa raia wa Kenya wanaeleza kuwa fedha hizo zinaweza kutekeleza miradi mingine muhimu isiyofungamana tu na mishahara ya waheshimiwa. Ukiingia kwa mfuko wangu hapo utapata silinga hamsini na nimetoka town, natembea mguu Wanataka kutajirika, apate house allowance ya 200,000 per month. Ned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ambayo pia yanasikika kupitia redio shirika kama vile Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya. Kati ya mashirika au washiriki wengine tunaoshirikiana nao kama hu. Yataendelea na habari za dunia. Uingereza imesema jana Alhamisi kuwa meli ya kijeshi ya Iran ilijaribu kufunga njia ya meli yake ya mafuta kwenye eneo la mlango wa bahari la Hormuz. Imeongeza kuwa boti tatu za Iran zilihusika kwenye tukio hilo, lakini zikaondoka mara moja baada ya kupewa onyo kutoka kwa meli ya kivita ya Uingereza. Hata hivyo, jeshi la Iran limekanusha madai hayo, kulingana na taarifa iliyotolewa na chombo kimoja cha habari nchini humo. Jeshi limesema kuwa lilikuwa likishika doria ya kawaida na kwamba hakukuwa na mgogoro uliotokea kati yao na boti za Uingereza. Kwenye taarifa ya Alhamisi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Morgan Otages amesema jeshi la wanamaji la Iran akisema kuwa lilijaribu kuhujumu meli ya mafuta ya Uingereza kwa jina British Heritage Jumatano. Rais wa Iran Hassan Rouhani alionya Uingereza kutokana na kuzuiliwa kwa meli ya mafuta ya Iran wiki iliyopita karibu na ufukwe wa Ligilbaltara, na kwa, kwa tuhuma kuwa ilikuwa ikisafirisha mafuta nchini Siria kinyume cha vikwazo vya EU. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan huenda akawa anakabiliwa na changamoto kubwa zaidi ya kisiasa baada ya mtu aliyeleta mageuzi makubwa kwenye sekta ya uchumi Ali ba, Babacan kujiuzulu. Hatua hiyo ni tishio kwa umoja wa chama tawala cha AKP ambacho kimeendelea kushuhudia minongono wakati uchumi ukidorora, pamoja na haki za binadam. Baba kan aliyejiuzulu Jumatatu alisema kuwa kulingana na hali ya sasa, Uturuki inahitaji mwanzo mpya. Baba kan anatarajiwa kuzindua chama kipya cha kisiasa mapema mwezi Septemba. Akiwa mmoja wa waanzilishi wa AKP, Babacan aliwahi kuhudumu kama waziri wa mambo ya kigeni pamoja na fedha katika miaka ya mwanzoni ya utawala wa chama hicho. Yeye ni mtu anayesifika kuinua uchumi wa Uturuki wakati wa uwaziri wake mwanzoni. Chama cha APK kiliundwa na muungano wa liberali pamoja na wakonservative wa kidini na kinasifika kwa kuleta mabadiliko makubwa katika miaka ya mwanzoni. Hata hivyo, katika siku za karibuni utawala wa Erdogan umekuwa ukikosolewa pakubwa. matangazo ya kumekucha afrika hukujia kila siku ya jumatatu hadi ijumaa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika studio nambari 15 moja kwa moja kutoka hapa washington dc baada ya hizo habari basi tuangalie yalojiri kutoka kwa waandishi wetu na ni kwamba kufuatia waziri wa mambo ya nje wa tanzania profesa palamagamba kabudi kudai kwamba alinukuliwa kimakosa alipozungumza na shirika la habari la BBC kuhusiana na mwandishi wa kujitegemea Azori Gwanda ambaye alitoweka mwaka 2017. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na kaimu mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri nchini humo, Diodatus Balile, na akamuuliza kama jukwaa hilo limebadilisha msimamo wake kufuatia kauli hiyo ya waziri Kabudi hawajui hawana e, ta, taarifa zozote za alipo Azory Gwanda, na tumetoa taarifa sisi kama jukwaa la waalili tukasema, inawezekana sasa tumepata pa kuanzia, polisi awasaidiwe e, na daktari, na profesa Kabudi awasaidie polisi kuelezea kwamba alipotelea wapi na alifariki vipi, alikufa tarehe ngapi, maziko yake yalifanyikaje, mwili wake mwili ulizikwa au uliyeyushwa kwenye asidi kama ilivyotokea kwa mwandishi Jamali Kashogi. Yaani ni maswali mengi ambayo tungependa kupata majibu. Na kwa kuwa muda wote tumekuwa hatuna jibu sahihi, unadhani sasa Profesa Kabudi ni mtu sahihi wa kulieleza taifa letu, kulieleza jeshi la polisi kwamba E, huyu mwenzetu Azori alipotelea wapi na alikufa kifo cha aina gani? Na kile ambacho mmekieleza uh, na kusisitiza pamoja na hayo maswali ambayo mnayataka uh, yajibiwe, bado serikali imekanusha kwamba sicho kile ambacho uh, kilifanyika. Sasa je, bado uh, taarifa yenu inaendelea uh, kusisitiza haya maswali una kukanusha kwake baada ya kuwa tumekwisha toa taarifa yetu, na tunapenda kuamini kwamba hajakanusha inavyostahiki. Aseni alimesema nini, ila anasema hakueleweka. Kwa hiyo nadhani angesimama basi akafafanua. Kwa maana hiyo uh, taarifa yenu ambayo mmeitoa awali bado mnaendelea kuisisitiza, na umuhimu wake huko pale pale. Katika dhana ya uchunguzi kunapokuwa kumetokea uhalifu, ukiangalia sheria ya makosa ya jinai uh, huwa inasema kwamba kuna washirika kabla ya makosa ya jinai, washirika wakati wa jinai na washirika baada ya jinai. Kwa Kiingereza unasema Accessory before the crime, accessory during the crime, accessory after the crime. Sasa our accessories uh, ambao ni mmoja wao accessory au accessories kama ni wengi. Nadhani huyu anaweza aka akasaidia jeshi la polisi kuendeleza upelelezi pale ambapo utakuwa umekwama. Sasa kama anasema hakumaanisha hicho, basi tungependa afafanue nini alichomaanisha na pengine afafanue tena afafanue basi, tumwelewe. Lakini mpaka sasa hivi kwa kweli hatujamwelewa, maana hajasema ulimi umeteleza. Anasisitiza kwamba hakueleweka, basi aeleze ambacho alitaka kueleweka. Vinginevyo tutaendelea kuamini kwamba alichokisema, kwa sisi ambao tumesoma lugha, tumesoma sarufi, tumesoma fasihi, tunaamini kwamba ukichukua ule ujumbe ukampa hata mtu ambaye si Mtanzania, si yeyote anayeishi hapa nchini, ausikilize na akwambie unamaanisha nini, ujumbe huo unamaanisha kwamba amesema alipotea na akafa kama alipotea na akasa, ni taarifa tofauti na ina si maana tofauti na sisi tunayojua, basi atueleze hiyo maana ni nam. Deodratus Mbalile akizungumza na mwenzangu uh, Idi Ligongo kuhusiana na sakata hiyo ambayo imetokea tangu hapo jana. Basi kwingineko ni kwamba wafuasi wa chama cha F, A, FDSA, cha Modeste Bahati Lukwebo huko DRC wameandamana mjini Bukavu hapo jana Alhamisi, kupinga hatua ya FCC inayofuta wanachama wa kiongozi wao Bahati Lukwebo kwa muda usiojulikana na kumuunga mkono. Kwa tukio hilo wametangaza pia kwamba wanavunja ushirikiano wao na muungano wa FCC wa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila. Kutoka Bukavu, huyu hapa Mitima De La Chance Edo, hey. Maandamano hayo yalifanyika toka nafasi ya Uhuru hadi ikulu ya gavana kupitia barabara tofauti za mji wa Bukavu kwa filimbi, nyimbo na mabango, waandamanaji walisambaza ujumbe unaolaumu kila wanachokiita hali ya udikteta ndani ya muungano wao wa zamani FCC. Wamesema pia kupinga hali inayolenga kumsaliti rais anayekuwa madarakani sasa, na kuunga mkono juhudi za kiongozi wao Bahati Lukwebo aliyetangaza kuwa pia mgombea kwenye wazifa wa kiongozi wa baraza la seneti nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na Alexis Tambo Mwamba aliyeteuliwa na muungano wa FCC. Wafuasi wa FDCA wamesema kufurahi sababu wametoka ndani ya FCC. Inarizisha Wakongomani sababu tuliona njama ya FCC haifiki kusaidia Wakongomani kabisa. Tunaacha FCC, tunaambia kabila bai. Lakini kwa nini FDCA ikusudie kuondoka leo ndani ya muungano wao FCC? Je, mambo yatakuwa kabisa rahisi kwa wanachama? Dorothe Masirika ni kiongozi wa wanawake wa FDC. FDC alipenda toka ndani ya FCC, bali shurutisha kutoka na wametusaidia sana. katika barua waliomwandikia Rais Feliksi Chisekedi, wanachama cha FDC ah, wanatoa angalisho kwa wale wote watakaojaribu kupokea rushwa ili kugawanya chama hicho au kuthubutu kukiwakilisha kinyume na inavyotakiwa na kiongozi wao Lukwebo, kama alivyosema Theodor Chamunani. Kiongozi wa chama hiki hapa Kivu Kusini, FCC tuko venye na otonomi. Chama hiki cha bahati Lukwebo kinashota kidole cha lawama, hasa chama cha PPRD chake Joseph Kabila kujaribu kushawishi FCC nzima na kujipatia nyadhifa zote muhimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ijapokuwa kinahisi kuwa kimejipatia pia umaarufu mkubwa tangu muda mrefu. Miongoni mwa wasemaji wa FCC hapa Kivu Kusini, John Karume ametupilia tuhuma hiyo na kuhisi kwamba PPRD ni chama ambayo kinakuwa cha kwanza kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kama kikikuwa na hiyo uwezo ya kukamata nafasi zote ambazo zinahitajika ili kupata kuimarisha nguvu na uwezo wake, sijaona nafasi ambayo inaleta kikwazo kwa fursa hii. Asasi za kiraia zinatoa waangalisho dhidi ya wanachama fulani fulani cha FCC wanaochochea na kupendekeza kwamba magavana na viongozi wa bunge wanaokuwa wanachama cha FDCA walioungwa mkono na FCC hapo mbeleni, kabla ya kuchaguliwa, wajiuzulu baada ya chama chao kujiondoa ndani ya FCC. Asasi hizo zinahisi kuwa hali hii huenda ikazusha vurugu nyingi ndani ya siasa ya Kongo ya Kidemokrasia. Gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongwa Bije Kasi anahusika pia akiwa mwanachama cha FDCA ila bado hajaeleza msimamo wake. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni livetalk Friday. Nam na mna, mada ya leo katika Live Talk ni kuhusu ongezeko la watu hususan kutokea bara la Afrika wanaoondoka wakiwa wahamiaji kuelekea Ulaya kutafuta uh, maisha mema. VOA Mitaani. naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na kabla ya kutamatisha matangazo haya, basi tuangalie VOA Mitaani. Tunatembea katika mitaa mbali mbali kuangalia ni yapi yamejiri hivi leo. Ripota wetu huko Mombasa, Salma Mohamed, amezungumza na wananchi katika eneo hilo kuhusu ongezeko la visa vya watu kutiliwa dawa na baadaye kuporwa katika sehemu mbalimbali za burudani na vilevile vile, ndani ya magari ya usafiri. Anaeleza kwamba kisa cha hivi punde kabisa kimetokea ndani ya mabasi ya usafiri, ambapo watu watatu walitiliwa dawa na kupoteza fahamu zao wasijitambue. Basi tusikie mengi kutoka kwa Salma Muhamed. Hii leo VOA Mitaani tunaangazia tatizo la kuongezeka kwa visa vya watu kutiliwa dawa na baada ya kuporwa katika sehemu za burudani na ndani ya magari ya usafiri katika kisa cha hivi karibuni inaripotiwa kuwa watu watatu wa walikuwa wanasafiri kutoka jiji kuu la Kenya Nairobi kuja Mombasa kwa kutumia basi la usiku, lakini baada ya kufika Mombasa kila mmoja alikuwa amelala 444 kando na kuporoa mali yote waliokuwa nayo. Wote walipoteza fahamu zaidi ya saa nane baada ya kufikishwa hospitalini. Kulingana na Antony Mogaka, afisa katika hospitali kuu ya Pwani, visa hivi vimeongezeka mwezi Juni pekee zaidi ya visa kumi na tatu vimeripotiwa. Tuliamkia kufika hapa hospitali Coast General, tukapata wagonjwa wawili wameletwa, na hawa madaktari walifanyia uchunguzi, wakapata wamewekewa dawa because walikuwa wako, wako drossi, wanaonekana wako wako drosi wanaonekana wako na usingizi mwingi, na hapo hapo baadaye, baada ya wanawa, tukaletewa mmoja na usuri huyu, mwingine tuliletewa, aliletwa na kondakta wa Modern Coast. Wako stable na wanaendelea kutibiwa, tunangojea waamke, wamke, ndio tujaribu kutafuta wale wenzao mahali wametoka. Tuambie the next of kin, ndio tujaribu kuwa contact wa kuja kuwasaidia wa kuja kuwapeleka nyumbani. Hii mambo ya kuwekewa madawa katika kwenye mabasi yamekuwa mingi sana, kila wakati watu tunapata wagonjwa, haipiti wiki bila kupata mgonjwa moja moja. Kulingana na utawa statistics ya Coast General kwa kitabu niko nayo ya register ya kuandika mambo ya instant ya drugs, tushapata watu 13 for the last one month. Kampuni za mabasi waliosafiria ilidinda kuzungumzia kisa hichi lakini walioshuhudia walikuwa na haya ya kusema. Mi naona ni umaskini umechangia, labda mtu wame, amekuona una pesa wasafiri, ndio sababu kubwa ya mtu kuwekewa madawa, mostly wanga ni au mabamaid. Wakati umekata gari umeenda pale kwa bar umekunywa, umemnulia kitu amejua una pesa, akijua una pesa na unasafiri, basi naona ni kama hata aweza kuja kaambia kondakta, vipi, yule mtu ana pesa, alafu nayo na basi ukacheza uka, uka, uka mchezo au matajiri wa mabasi fuata kanuni na sheria wafuate sababu unapata mara nyingi mtu ambayo anaajiriwa hana experience, hajui huyu ni abiria mzuri, hajui huyu abiria mbaya, haelewi sasa. Unapata hizo shida zote niletwa na matajiri. Adhani matajiri hao mabasi pia si watu ambao wanajua kanuni ya abiria wanafuata, anajua ataka kujua abiria iko vipi. Hata mara nyingi angalia vile watu wanaingia kwa basi, hata bila kupigwa tero, bila kujua vipi sheria wafuati, naona most people wanaajiri watu baada ya siku mbili, baada ya mwezi mmoja, ama anafuta mtu kazi baada ya mwezi, baada ya mwaka mbili anafuta mtu kazi bila kanuni, sababu ile kitu iko sheria. Serikali achukue sheria kwa mkono, afuate hayo matajiri ya basi. Naona hiyo ile mambo ya madrag hizo ambao watu wanapewa kwa magari zitaisha kama serikali atafuata sheria, na huyo abiria alikuwa amekaa nao vipi? Sasa mweje mwenye, mwenye uko ndiyo anakupatia hiyo drag, juu ukiingia kwa basi mpaka details zako unasafiri unaenda mahali fulani, ulikata namba yako ya simu nii, na hii ni rahisi kupata huyo mwenye mfanya hiyo kitendo. Serikali ya Kenya imeanza uchunguzi kutegua kitendawili hichi, huku wito wa kuwa waangalifu zaidi kuna ko mmoja ameamuka kidogo, alijaribu kutamuka china mmoja, anaitwa Martin na china ingine hawezi sema, na mwingine anaitwa Wilson Mbuthia na yeye usuri, nimemuuliza amesema alikuwa anatoka Nairobi na kwao ni Nyeri. Mwingine yeye achajaribu kuinuka, lakini tumepata kwa mfuko wake kitambulisho, anaitwa Michael Achori. Salma Muhamed, VOA Mombasa. Viongozi wa kijeshi wa Sudan jana wamesema kuwa baadhi ya maafisa wa kijeshi walijaribu kufanya mapinduzi ili kuhujumu makubaliano kati ya jeshi na raia. Wiki moja baada ya kampuni ya kutengeneza ndege Boeing kutangaza dola milioni moja kusaidia familia na jamii, bado wanalalamika kwamba hakuna ripoti yoyote waliopata. Rais wa Marekani Donald Trump hatatumia amri ya kiutendaji kuongeza swali la uraia kwenye fomu ya sensa maafisa wawili wa kutetea haki za binadamu wa ngazi ya juu wamesema kuwa wanataka wakimbizi walioko kule libya waachiliwe mara moja na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka hapa washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezi amekuwa ni cd Chubahiro, diodom hapa mimi ni bmj mrethi nimeshirikiana na harrison kamau tunakutakia siku njema kutoka hapa washington