ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo hivi sasa anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Ndwimana. Leo ikiwa ni Ijumaa Julai 12 mwaka 2019, tunasikika kupitia mitambo yetu ya FM 107.5 FM Nairobi, Kenya, redio shirika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki, vilevile vile kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu hivi sasa. Utasikia taarifa kwamba waziri wa kazi hapa Marekani Alexander Acosta amejiuzulu na katika mjadala wa Live Talk muda mchache ujao tutazungumzia raia wa Afrika Mashariki wanaokwenda kufanya kazi katika nchi za Kiarabu, ambapo baadhi hukumbwa na matatizo mara wanapofika huko. Mimi naenda mjengo nifanye mjengo, nilipia watoto, alafu nasubiri mama atanitumia pesa. Sasa ndo akanivunja moyo kabisa, na vile juzi amesema hata hayuko kazi. Ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo yetu, ambapo nusu saa ya matangazo haya yatakuwa yanasikika kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao, na nusu saa ya pili itakuwa ikisikika kwa njia ya mtandao pekee. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, hivi sasa zinasoma kwako na Patrick Ndowimana. Rais wa Marekani Donald Trump anasema waziri wa kazi aliyekumbwa na matatizo Alexandra Acosta amejiuzulu kutokana na jinsi alivyoshughulikia makubaliano ya nje ya mahakama na mtuhumiwa wa manyanyaso ya kingono na tajiri Jeffrey Epstein. Trump alitoa tangazo hilo akiwa na Acosta hivi leo Ijumaa, nje ya White House kabla ya rais kuanza ziara yake ya majimbo ya magharibi kati ya Wisconsin na Ohio. Nasikitika sana kuliona jambo hili likitokea, rais amesema. Acosta aliwaambia wanahabari kuwa amefanya uamuzi wa kuachia madaraka. Niliongea na rais asubuhi na kumweleza kwamba nadhani itakuwa ni jambo sahihi kwangu mimi kujiweka kando, ameongezea. Trump amesema naibu waziri wa kazi Patrick Pizella atakaimu kwa muda nafasi ya Acosta ambaye kujiuzulu kwake kunaanza rasmi katika muda wa siku saba. Rais wa Marekani Donald Trump ameachana na mpango wake wa kuomba swali la uraia liongezwe kwenye fomu ya sensa ya mwaka elfu mbili na ishirini. Pamoja na hivyo, Trump ameziamuru idara zote za serikali kuu kutoa habari kamili kuhusu watu wote wanaoishi Marekani. Akizungumza huko White House jana Alhamisi, Trump aliwalaumu wa Demokrats kuweka pingamizi kwenye pendekezo lake. Amezishtumu pia mahakama zilizotupilia mbali mpango wake huo. Trump alisema amri ya kiutendaji aliyotoa itasaidia kujua idadi kamili ya raia wa Marekani, watu wasiokuwa na uraia na wale wanaoishi nchini kinyume cha sheria. Iran imeitaka Uingereza kuiachia meli yake ya kubeba mafuta ambayo Uingereza iliikamata wiki jana kwenye pwani ya Gibraltar. Iran imeionya Uingereza kuwa inafanya mchezo hatari sana ndani ya huba ya Uajemi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Abbas Musavi leo ameliambia shirika la habari la serikali IRNA kwamba hatua ya Uingereza kuikamata meli ya Iran itakuwa na madhara na kuongeza kuwa sababu zilizotolewa na Uingereza kwa kuikamata meli yake hazina msingi wa kisheria. Alhamisi, Uingereza ilisema kuwa meli tatu za kijeshi za Iran zilijaribu kuziba njia kwa meli ya mafuta ya Uingereza kwenye eneo la mlango wa bahari la Hormuz. Jumatano rais wa Iran Hassan Rouhani aliionya Uingereza kuwa itapata madhara kwa kukamata meli ya Iran ambayo inadaiwa ilikuwa inasafirisha mafuta kuelekea Siria na kwa kukiuka vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Hii unaendelea kuisikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wizara ya ulinzi ya Afrika Kusini leo imesema itatuma kikosi cha wanajeshi kusaidia polisi kukabiliana na ghasia katika baadhi ya vitongoji vya Cape Town. Kawaida y serikali huwa inachukua hatua hiyo kwenye mkesha wa sikukuu ya Krismas na mwisho wa mwaka. Mapema wiki hii, afisa mmoja wa serikali ya jimbo alitaja maeneo ya weusi na machotara maskini kama eneo la vita. Tangu Januari mwaka huu Watu elfu mbili waliuawa kufuatia ghasia katika maeneo hayo ya Cape Town ambapo kuna idadi kubwa ya watu wasiokuwa na ajira na magengi yanayojihusisha na biashara ya dawa za kulevya. Utawala wa kijeshi nchini Sudani umetangaza kuzima jaribio la mapinduzi na maafisa wa jeshi kumi na wawili na wanajeshi wanne waliohusika katika jaribio hilo walikamatwa katika taarifa iliyosomwa jana kwenye televisheni ya taifa Jenerali Jamal Omar alisema maafisa na wanajeshi kutoka jeshi la taifa na idara ya ujasusi, baadhi yao wakiwa ni wastaafu, walijaribu kufanya mapinduzi, lakini vikosi vya serikali vilizima jaribio hilo, ameongezea Jeneral Omar. Jaribio hilo la mapinduzi linatokea wakati wiki jana uongozi wa kijeshi na raia wanaoandamana waliafikiana kumaliza mgogoro wa kisiasa uliofuatia baada ya kuondolewa madarakani mwezi Aprili kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir. Jana majenerali wanaoongoza serikali na viongozi wa maandamano wameendelea na mazungumzo hadi mapema Ijumaa hii na wataendelea na mazungumzo Jumamosi ili kuafikiana juu ya mgawanyo wa madaraka katika serikali ya mpito. Umoja wa Mataifa leo umesema kutiwa wasiwasi mkubwa na taarifa kuhusu hukumu za kifo zilizotolewa na mahakama inayoongozwa na waasi wa kihudhi nchini Yemen dhidi ya wasomi 30 viongozi wa vyama vya wafanyakazi na wahubiri kwa shutuma za upelelezi. Msemaji wa baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu Ravina Shamdasani aliwaambia waandishi wa habari kwamba afisi yao ilipata habari za uhakika kwamba wengi wa wale waliokutwa na hatia walikamatwa kiholela na kutiwa ndani kinyume cha sheria pamoja na kukumbwa na mateso. Waliohukumiwa kifo walishutumiwa kwamba walikuwa wakiufanyia upelelezi muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia ambao waliingia Yemen mwezi Machi mwaka 2015 baada ya waasi wa kiudhi wanaoungwa mkono na Iran kuuteka mji mkuu wa Yemen Sana. China leo imesema itaweka vikwazo kwa makampuni ya Marekani ambayo yataiuzia silaha na zana nyingine za kijeshi Taiwan. China imetoa tamko hilo baada 000, 000, 000. ya Marekani kuidhinisha kuiuzia Taiwani vifaa vya kijeshi vyenye thamani ya dola bilioni 2.2. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya China imesema makubaliano ya kuiuzia Taiwani vifaa vya kijeshi yanahatarisha uhuru na usalama wa China. Marekani ni muuzaji mkubwa wa vifaa vya kijeshi kwa Taiwan yenye utawala kiasi, lakini China bado inaichukulia Taiwan kama jimbo ambalo lipo chini ya mamlaka yake. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kama ilivyo siku ya Ijumaa, kawaida yetu tunakuwa na mjadala wa LiveTalk tukizungumzia masuala mbalimbali yanayohusu jamii ya leo hii. Basi tunaangazia uh, wakazi wa eneo la Afrika Mashariki wanaokwenda kutafuta ajira katika nchi za Uarabuni. Na washiriki tutakaokuwa nao kwenye laini ni pamoja na Paul Adochi, mkurugenzi wa shirika la Tres Kenya linalohusika kuzuia biashara za ulanguzi wa watu. Vilevile vile tutakuwa na Zamzam Mohamed, yeye ni wakala wa kazi hizi ambazo vijana au hata watu wazima huenda kuwakilisha majina yao na hatimaye kupatiwa viza au hati zinazohusika kwenda kufanya kazi katika nchi za Kiarabu. Vilevile tutakuwa na mwanaharakati wa masuala ya kijamii Exaudi Makiao katika mjadala wetu huu hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana kama tunavyofahamu, basi msikilizaji, unayenisikiliza hivi sasa, suala la ajira katika eneo la Afrika Mashariki uh, limekuwa likizungumziwa kila siku, ambapo vijana tunafahamu kila leo wanahitimu masomo na upataji wa ajira unakuwa mgumu. Hivyo basi, baadhi yao hupelekea kutafuta ajira katika nchi za Kiarabu, ambayo huwa ni ajira. Baadhi hutaka ajira yoyote ile bora tu wapate kile kitu ambacho kitaweza kuwasaidia kujikimu na maisha yao ya kila siku, na baadhi huishia kupata ajira ile wanayoitaka katika hizo nchi wanazokwenda na hivi karibuni katika nchi ya Kenya kumekuwepo na malalamiko ya hapa na pale, ambapo wale ambao wameenda katika nchi hizo za kiarabu kupata ajira wanaondoka wakiwa na makusudi kwamba wanakwenda kufanya kazi fulani, lakini wanapofika kule mambo yanakuwa tofauti. Lakini kabla ya kuelezea hili suala la Kenya takwimu mbalimbali katika maeneo ya Afrika Mashariki zinaeleza viwango vya ajira jinsi vilivyo. Naam, Mkamiti. Uh, takwimu ambazo ninazo ni kutoka Uganda na Burundi, lakini zaidi zinazungumzia kuhusu waathiriwa wa usafirishaji haramu wa binadamu. Ripoti ya serikali ya Uganda inaonyesha kuwa mwaka 2017 watu 276 ndio walikuwa waathiriwa wa usafirishaji haramu wa binadamu ndani na nje ya nchi. 197 miongoni mwa hao walisafirishwa katika mataifa ya kigeni na wengi wao walikuwa wanawake. Mwaka 2016 waathiriwa wa usafirishaji haramu wa binadamu walikuwa 270. Uganda inasema mwaka 2017 iliwarejesha nyumbani wananchi wake 148 ambao walijikuta katika matatizo makubwa baada ya kusafirishwa nje na mwaka 2016 walirejeshwa nyumbani watu 129. Mwaka huu huu 2017, serikali ya Uganda inasema iliwakamata watu 353 waliojaribu kusafiri kinyume cha sheria katika nchi ambazo Uganda ilizitaja kama nchi hatarishi. Kwa raia wake, wengi waliokamatwa ni wanawake. Kulingana na taarifa ya serikali ya Uganda, waathiriwa wengi wa usafirishaji haramu wa binadamu walipelekwa Kenya, Oman na Thailand. Na huko Burundi, Shirika moja linalotetea haki za vijana na watoto linaripoti kuwa watu elfu moja wakiwemo wanawake 824 wa waliathiriwa na usafirishaji haramu wa binadamu kati ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na sita. Wengi wao walipelekwa katika nchi za Kiarabu, hususan Oman na Saudi Arabia. Nam, basi Patrick, una takwimu zaidi za kuendelea ama? Ah, takwimu ambazo nimepata ni hizo za kutoka tu Uganda na Burundi. Na kabla ya kuanza kuzungumza na washiriki wetu waliopo katika laini ya simu, tayari kuna wasikilizaji ambao wapo katika laini ya simu, wangependa kutoa mchango wao kuhusiana na mada ambayo tunaizungumza hivi sasa. Basi ni bora tumpe fursa msikilizaji huyu aweze kutoa mchango wake, ili tuanze kuzungumza na washiriki karibu msikilizaji, msikilizaji uliyepiga simu ili kutoa mchango wako. Haya, uh, uh, uh, mtambo studioni. Hatujambo, tunakukaribisha ili uweze kutoa mchango wako kuhusiana na mada tunayozungumza hivi sasa ya raia wa Afrika Mashariki wanaokwenda kutafuta ajira katika nchi za Kiarabu. Kira e, sasa mimi ni Josefati Ayora kutoka karibu Kenya, na hasa hili suala nataka kuwapongeza sana, kwa sababu mumeamua mlilete hewani, ili watu waweze kusia ni kitu gani kinaendelea. Mara nyingi kumekuwa na kuseme ni uranguzi wa sana sana wa Kenya wetu, unapata kuna watu wenye wanaitwa sasa, pengine ni unapata, wanapata wale watoto wamemaliza mashule, watu wanasema tuko na kazi tunawapeleka na hatuhitaji chochote, hatuhitaji transport, hatuhitaji chochote, sisi ni kuwapeleka pale mwenda kufanya kazi, lakini baada ya hii unasikia watu wanaenda kufanyishwa mambo ya ajabu, upata watu wanaenda kufanyiwa mambo ambayo si ya kibinadamu. Mara mingi wakenya wetu wamelalamika juu ya hili na sitawahi kutua, kwa nini hawa watu wenye wanafanya hii kazi mbona watawai kupatikana na, na waweza kuchukuliwa hatua? Kwa sababu kweli, kusema ukweli, ipate kama ni mtoto kijana anaenda kufanyiwa pengine maajabu, pengine kulala na wanaume wengine na mambo mengine mapeso, hasa mapeso makubwa kabisa. Kwa hivyo naomba leo wenye wanahusika waweze kunakua, wa Kenya hasa wa Afrika, wa East Africa waweze kama ni watu wanapelekwa mahali kuenda kufanya kazi, waweze kufanya ile kazi yenye walikuwa wanahitajika kufanya, isiwe kama ni kazi yasreali, kazi ya kutoa uchumu wa wana binadamu. Nafikiri ni hayo tu nitaweza kusema. Nashukuru sana msikilizaji wetu. Lakini vilevile vile, tumekuwa tukijaribu kuwatafuta maafisa wa serikali ya Kenya kuweza kushiriki katika mjadala huu uh, hatukuweza kufanikiwa, lakini tunaye Zamzam Muhamed. Yeye ni wakala anayeshughulika na utaratibu wa kuweza kuwasaidia hawa watu kwenda kufanya kazi huko katika nchi za Kiarabu. Tuanze na Zamzamu, hebu tueleze basi utaratibu mnaouchukua nyinyi tuanze na moja, hatua gani mnazozifanya kuanzia siku ya kwanza mpaka kuhakikisha kwamba mtu huyo amekamilisha taratibu zote zinazotakiwa na nyinyi mmejiridhisha kuweza kumsafirisha kwenda kule mnakokusudia kumpeleka. Okay, kwanza, kwa majina anaitwa Zamza Muhammad, ambaye ofisi yangu uh, ni Umuhaita Mobasi Placement na mmesikitika, kwanza niliposikia mzee alivyozungumza, lakini kwa utaratibu ambao unafuatwa, ikiwa kama mtu yote ambaye anatafuta kazi atafuata utaratibu huo ambao umepangiliwa na serikali pamoja na mawakala ambao wameidhinishwa, si mabroka. Kuna mawakala ambao wameidhinishwa na serikali, wamelipa leseni na wanakuwa monitored, wanafanya kazi zao vipi hilo ni la kwanza. Lazima mtu akitafuta kwanza ajira aangalie ofisi ambayo imesajiliwa na serikali, hiyo ndio muhimu, kwa sababu katika yale yote ambayo wamezungumza mabroka akipata njia ya kumpeleka, huwezi kulaumu wakala, maanake siku zote zikitokea matatizo huwa matatizo yote yarudi kwa nani? Kwa mawakala, hata wakala hawajui tunafanya kuona kwenye matelevisheni lakini sasa tutafanyaje? Maanake alikuwa hatujapata wakati kama huu kuweza kujieleza vizuri, tukiwa tunazungumza pamoja na mashirika ya, ya, ya kutetea haki za wanadamu pamoja na uh, media houses. Kwanza ukishafika ofisini kwetu lazima uje ima na mzazi wako ama mume wako awe ametoa idhini, barua ya kuwa anakuruhusu kama mke wake ama kama mwanawe amekupa ruhusa kwenda kufuata kazi, ajira, kufuata uh, ajira nje ya nchi. Ushaona, hiyo ni moja. La pili tunaangalia umri, umri wako kuanzia miaka ishirini na moja hadi arobaini na moja wengine wanakuenda mpaka arobaini na nne kwa yule mtu ambaye, uh, ana nguvu, maanake kazi za kule ni za dharubu Kazi za kule huwa ni za dharura, kwa hivyo kidogo wanaangalia yule mtu ambaye aweza kuwa chacha, maanake mtu katika umri wa miaka za kwenda juu utapata presha mara sukari mara ni, japokuwa pia kuna wengine wa chini huwa wana maradhi kama yale, lakini wengi sana hupatiwa kule na maradhi kama yale, ikaleta ikaleta shida baadaye, kwa sababu ya umri, kwenda kwendada kuangalia kwenye umri na. Naomba, kwanza simama hapo hapo usiendelee kuongea zaidi, hebu tupate kusikiliza uh, sauti ya Bi Lusi Juma ambaye yeye binti yake ameenda huko ughaibuni na baada ya kufika huko, mkasa uliomkumba kama ambavyo anaelezea. Lusi Juma alienda mwezi wa nne, lakini kufikia mwezi wa tano akanipigia simu akasema, basi mimi siko kazini huyo tajiri yangu amenipa amenipa kazi ambayo sijui baadaye anionyeshe, akanipeleka uh, ofisini, akasema ba, basi wewe itabidi urudi Kenya. Hata jana jioni mimi pika nikamaliza, siwezi kula, maanake yeye mara ya kwanza alienda Saudia akarudi, saa hizi ndo akaenda, akaenda Katari. Sasa Katari ndo kumetoka shida hizi. Uh, naam, Zamzam umemsikia, uh, msikilizaji huyo au mtu huyo ambaye alikutwa na matatizo uh, aliposafiri huko nje naam, lakini vilevile vile na huyu mzee ambaye naam, alipiga simu mwanzo anaitwa Josephat Ayora kutoka huko huko huko Tarbo uko uko Kenya. Uh, kwa nini wanaonesha kwamba wana uchungu na walikutwa na na na matatizo, na nyie mnasema kwamba uh, kazi ambayo mnaifanya inatambuliwa inatambuli na serikali na mnafanya E, katika njia ambazo zinatambulika kisheria. Kwa nini visa kama hivi e, watu wanaekwenda huko alafu baadaye wanaji, wanajikuta katika Sigef matatizo? Je, huwa mnafuatilia mnapowasaidia kupata ajira mnafuatilia namna haki zao zinavyoheshimishwa huko wakifika huko, wakala wa hakika wakala wa hakika lazima afuatilie na mimi nimefanya karibu miaka kumi na nane na zaidi, elekea miaka ishirini, na nashukuru Mungu sijapata kesi kama hizi ushaona, pengine pale ukosefu wa kuelewana kwa lugha, mambo hayo hutokea. Huyosema hivi weza ukajaribu kuweka watu wawili ambao hawaelewani lugha, inabidi uingilie kati, mwelezee msichana kuwa mama anataka hivi na hivi, asema okay, na mama anataka hivi na hivi, msichana atasema sawa. Hivyo tu ndo matatizo ambayo niliwahi kupata, lakini matatizo kama ya mama alivyosema kwanza, nitasema mama pole, lakini ukiangalia sehemu kama Katari, Uh, Kenya haijaweka mkataba uelewana na wao namna na ya kufanya ya kupeleka wafanyikazi na sheria za kuwatetea wafanyikazi kama vile imeweka Saudia. Saudia miaka ya nyuma ilikuwa ndio kuna matatizo, kwa sababu liua hakuna sheria. Na mimi ninashukuru Mungu kwa sababu nilikuwa mmoja kati ya wale wa ambao tulibuni sheria tukapeleka kwa serikali na tukakaa pamoja na, na na na, na serikali wote pamoja, all stakeholders na tukapitisha sheria ambayo inafanya nini? Inawa kwa sasa kusafiri Saudia hauwezi kwenda, lazima uende training, kama anavyosema mama. Msichana wake anasema alikuwa haelewi kitu ambacho mama alikuwa anamwambia kufanya, akakasirika, akamregesha ofisini. Waona sasa pale pengine, lakini kama alifanya Saudia ikiwa kama hakumaliza contract kama alifika pia karudi, e, kuna uwezekano hakuwa na uelevu wa ile kazi. Kwa hivyo wote ambao wanakwenda sasa hivi, nitamwambia mama Lucy kama unataka mtoto wako kusafiri kwenda kazi, anaingia college kwanza ambayo imepitishwa na serikali kwa hizi ajira za arabuni ziko koleji ambazo zimepitishwa na serikali, wanenda wanasoma kule kwanza, wanapata certificate, anatafuta good conduct. Lazima akijua wale ambao yanaonekana vizuri, hawakuvunja sheria. Ushaona, inaenda process process by, by process. Kisha contract mm -hmm. yake si kama vile ilivyokuwa zamani, ejenti ama wakala ndio anatoa contract. Contract inatoka katika uh, ile system ambayo wanaita msaned baina ya Kenya na Saudi Arabia, wameweka system inaitwa, contract inatoka, anaangalia mshahara wangu ni ngapi, nyumba iko na watoto wangapi, iko na watu wangapi, kazi zangu ni vipi, imeandikwa pale, kisha ana sign. Ati, kama hataki anawacha asiendi. Ana, yani, from here kutoka hapa Kenya anaonyeshwa kabisa. Zamzam Zamzam Mohamed, samahani kidogo uh, na mkamiti, kabla ya kumsikiliza pia ead Makayo, tumwombe naye Sama kidogo, tumpokee msikilizaji. Msikilizaji, kuna mwingine ambaye anataka kuchangia naye. Asante kunipokea hii nafasi. Ni kwa majina ni Amiani kutoka Taribo, Kakamega kaunti. Asalama, hili suala la uh, ajira na kuenda eh, tuseme mashariki ya kati ama warabuni imekuwa ni shida sana hasa kwa sisi wa Kenya Ingelikuwa ni vizuri waweke mikakati hiyo, idara ya uhamiaji iweke mikakati na hawa wakala ama agents, alafu ibainike wazi ni kazi aina gani watu wanaenda kufanya kule na wanaenda kwa njia gani, kwa sababu vijana wetu wamepotoka na wakati mwingi wako na ile uchi wa kwenda ng'ambo. Wanapofika kule wanapata ile agreement haikukuwa ni sawa. Kwa hivyo ningeliomba tu labda yule, e, yule msemaji atuelezee ni mikakati gani ama ni nani wanajuzwa kabla ya kuchukua labda vijana kwenda kule e, mashariki ya kati ama ama uharabuni kwa sababu tumepata malalamiko, malalamiko mengi. Alafu serikali nayo imeweka mikakati mizuri, kwa sababu unapata kuwa, unapata kuwa mabalozi wanashughulikia kila wakati wanapatiwa kazi ya kushughulikia kutatua matatizo ya vijana wetu kutoka Kenya. Asante kunipatia hiyo nafasi. Tunashukuru sana amiani kutoka hapo Tarbo. Na sasa, hebu tusikia kwa upande wake uh, exaudi Makiao, wewe ni mwanaharakati wa masuala ya kijamii kutoka huko Moshi nchini Tanzania. Umekuwa ukijishughulisha na masuala haya kwa muda mrefu, pia umekuwa ukisafiri hapa na pale. Je, yeah, vijana wanaoamua kwenda kwenda kutafuta ajira nje ya nchi, ni ni nini hasa kusudio lao? Ni kwenda tu kufanya kazi na kuru ama kile wanachosema ni kuenda kufanya kazi na kuishia huko huko? Asante sana. Uh, nadhani kamati ni kwamba tatizo hili kwanza ni kubwa kuliko jinsi tunavyofikiri, kwa sababu kuna maeneo mengine ambako taarifa bado hazijafika za kutosha. Eh, kama ulivyosema, nimetembea katika nchi mbalimbali tatizo hili nimeliona likiwa katika viwango tofauti tofauti katika nchi mbalimbali. Kwa mfano, Kongo Brazzaville kule Kongo DRC, Msumbiji, Zimbabwe, lakini kwa kuwa taarifa hazizi kama za uharabuni tunafikiri kwamba tatizo ni uharabuni tu. Lakini niseme hivi uh, mkamiti, vijana wengi wanahitaji kazi na vijana wengi kabla hawajaenda nje wanafanyiwa semina ya udanganyifu inayowahubiria ndoto kubwa zitakazotokea kama wakienda kwao. Vijana wanaenda wakiwa wameshawishika sana kwamba ndipo wanabadilisha maisha kabisa, na kwamba wakienda watakuwa na maisha mazuri. Hawaambiwi hasa watakachokwenda kufanya wakiwa humu. Sasa mimi naona kwamba kuna tatizo ambazo natakiwa tulitatue. Jambo la kwanza, ukimsikiliza zamzamanimazungumza anaonyesha kwamba wanazo taratibu wanazifanya lakini sijasikia mahali popote amehusisha ofisi ya ubalozi. Kwa pendekezo lengu la kwanza, ni kwamba mtu yeyote anayekwenda nje ya nchi, ubalozi wa nchi husika, katikati ya nchi ya anakotokea mwendaji, ni lazima ifahamu, na akifika kwenye nchi husika, balozi yake katika ile nchi husika pia ifahamu, ili kuweze kuwa na ule wazi wa namna ambavyo kutakuwa na mawasiliano tunamwona huyu ambaye amepiga simu nyumbani Kenya, akimueleza mama yake matatizo aliyoyapata. Je, ubalozi wake nchini e, Saudi Arabia au nchi nyingine ya kiarabu umepata hizi habari? Kuna lazima kuwe na mawasiliano mazuri kati ya balozi zetu, zifanye kazi sawa sawa. Lakini la pili, ni vyema kabla hawa watu hawajaenda nje ya nchi, wakachunguzwa wakaonekana, tabia zao binafsi zikoje. Na nashukuru kwamba nchi yetu kama nchi ya Kenya hapa jirani wana kitu wanachokiita certificate of good conduct. Mtu anaangaliwa kwamba ana maadili mazuri, kwa hiyo anapata cheti cha kuwa na maadili mazuri na utendaji mzuri. Sasa hawa watu pia wanaokwenda nje wahakikishe kwamba wahusika wao, watawala wao, viongozi wao wa karibu, wamewaandikia certificate of good conduct, kwa sababu ninahisi kuna wengine wanakwenda nje ya nchi, lakini tabia zao ni mbaya, wanakwenda kwa makusudi mabaya mambo yanapogeuka kule wanarudi wakionyesha kama wameonewa, lakini wakati mwingine wamekwenda wakiwa na nia mbaya na nia ovu katika nchi hizo. Kwa ningependa hayo yafanyike, lakini la mwisho napendekeza pia kuwe na sera inayotoa mwongozo, mwongozo utakaoonyesha usalama wa mtu anayekwenda nje ya nchi kufanya kazi huu, na utakaomtambua huyu mtu amekwenda nchi fulani kufanya kazi, ikiwezekana pia haweze kuleta hata mapato katika ya kodi kwa nchi yetu ya Tanzania au nchi kule anakotokea, tukiwafuatilia kwa vizuri na pakti mbungu ikafanyika na tukazihusisha balozi zetu, hakika haya matukio yatakwisha kama sio kupungua kabisa. Mm -hmm. Basi tunashukuru uh, Exaudi Makiao, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hali kadhalika, msikilizaji pia endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani hivi sasa tunakamilisha dakika thelathini za kwanza za matangazo haya live talk, ya live talk yanayosikika kwa njia ya redio pamoja na njia ya internet, na sehemu ya pili tutakaporejea katika live talk itakuwa ikisikika kwa njia ya mtandao wa internet pekee wa VOA swahili.com Ikiendeleeni kuwepo katika laini ya simu, hali kadhalika msikilizaji endelea kuwepo katika laini ya simu. Tukutane sekunde chache kutoka sasa. naendelea kusikiliza matangazo ya Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika Live Talk hivi sasa tunazungumza na, na kujadiliana kuhusiana na wakazi wa eneo la Afrika Mashariki wanaokwenda kufanya kazi nchi za Kiarabu, ambapo baadhi hukumbwa na matatizo na baadhi hufanikiwa kwa kile ambacho wamekusudia kwenda kukifanya. Katika laini ya simu ninao washiriki ambaye ni Zamzam Muhamed. Yeye ni wakala katika shirika ambalo linasafirisha wakazi wa Kenya kwenda nchi za Kiarabu, vilevile na mwanaharakati wa masuala ya kijamii Exaudi Makiao kutoka Kenya, na vilevile hivi sasa yupo msikilizaji katika laini ya simu ambaye anataka kuchangia maoni yake. Kukuendeshea haya yote mimi ni Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na Patrick Nduwimana. Kwanza tumsikilize msikilizaji na maoni yake. Asante sana kwa. Majina ni Uchieng George, nikiwa Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Mimi nikizungumzia hawa mawakala ambao mara nyingi huchukua watu huku, wakiwapatia ahadi zilizojaa matumaini ya kwamba wanaenda kufanikiwa, lakini uki, nikisikiza na nikifuatilia kwenye vyombo vya habari mbalimbali ambavyo mbali, nimekuwa nikisikia, unakuta ya kwamba wale wafanyikazi wakifika kule, wengine hukuta ni kinyume kabisa na vile walivyoambiwa na mawakala. Kwa hivyo nilisikia mwaka, wakala mmoja hapo akisema ya kwamba wanaoharibu hiyo biashara ni mabroka. Lahasha, hao mabroka wameungana pia na hao wa mawakala wanaojidai kuwa ni halali na kile wanachoshawishi nayo wale watu ambao wanatafuta kazi ni kwamba kuna matumaini ya ku, kupata faida zaidi ama kufa, kufanikiwa kabisa bila kuambia ya kwamba haya ndiyo challenges na mambo ambayo mtapitia, kama haya, kwa sababu mahali penye kuna matumaini makuu, pahali kuna uzuri, huwezi kosa shida, changamoto mbalimbali lazima uzipate pale. Kwa hivyo inatakana hawa mawakala kuwaelezea wale wa Kenya ama mtu yote yule anayeenda kufanya kazi uharibuni, ya kwamba ndio unaenda utafanikiwa, lakini pia ufahamu ya kwamba unakosa, unaweza kosa kufanikiwa, na mtu anayotoka akiwa na mawazo mawili. Kwa hivyo ukijaza matumaini mengi ya furaha, alafu yule mtu afike kule apate kwamba ni kinyume kabisa, hapo ndipo unapata shida, inatokea wengine. Wanatoka huko wakifika huku wanafariki papo hapo, na wengine hata fariki huko na kuletwa kama mzigo. Kwa hivyo ni, ni swala tu la serikali pia kuangalia hao mawakala zaidi na kuwachuja, maana wengi wa wenye wameingia, ili wenye wameingilia hiyo biashara wananufaika kwa niaba ya yule mfanyi kazi, asante sana, ni Ochieng George. Shukrani sana Ochieng George Mkabini, Maake, na zamzama atakuwa na kazi kubwa ya kuweza ku- kuwaelezea vizuri wasikilizaji wetu, hasa wote ni kutoka Kenya haswa so. Lakini vilevile tunaye uh, binti Catherine ambaye yeye amekwenda Dubai, lakini yeye ana, ana uzoefu ama mafanikio tofauti aliyoyaona wakati alipofika huko Dubai. Naitwa Dengasa, nipo Misongo Tanganyika, mkoani Katavi, Tanzania. Raia wa Afrika Mashariki kwenda kutafuta ajira katika mataifa ya Kiarabu, kwa upande wangu mi anavyoona sio sawa. Sio sawa kwa sababu a, hata katika mataifa ya Afrika Mashariki ajira zipo, lakini tatizo la raia wa Afrika Mashariki wanapenda kwenda kule unapoku, wanakuta kuna mtu labda amewaambia kwamba katika mataifa ya Kiarabu kuna ajira ambazo zinapatikana kiurahisi. Wanajikuta wanakwenda kule pasipo kujua kwamba hata katika mataifa ya Afrika Mashariki ajira zipo. Tatizo kubwa, unakuta vijana au watu ambao wanaokwenda kule kutafuta ajira hawataki kujishughulisha jinsi inavyotakiwa. na, napenda tukuwasihi hata katika mataifa ya Afrika Mashariki ajira zipo. Kikubwa ni kujishughulisha na miradi mbalimbali ambayo mtu unaweza ukaanzisha. Chukulia kwamba kilimo cha bustani unaweza ukaji- ukajipatia pale, ukajipatia pale amba, ambacho unachokitafuta na sio kwenda ku, kule ng'ambo. Asante sana Hede Ngasa, mshiriki kutoka Tanzania, kwa maoni yako. Lakini sasa naona Catherine <laughs> <laughs> yupo tayari <laughs> kutueleza kutueleza, tumsikiliza Catherine. a tangia nilikuja Dubai, nashukuru Mungu. Kenya niliapply, ndio nimepata na ninaendelea kufanya hadi saa hii. Maisha huku ni mazuri, usalama upo wa hali ya juu Wafanyikazi sisi tunaangaliwa vyema. Hakuna hakuna shida yenye naweza sema napitia sofa tangia ni tuje. Niko na miaka miwili naelekea miaka mitatu. Nashukuru Mungu mali, nafanya kazi it's a, it's a big company I, I, kama ushasikia iko it's an international brand, Marriott nafanya na watu wa Marriott. Mshahara wanalipa kwa wakati. Sisi wafanyakazi, venye nimetangulia kuambia, tunaangaliwa. Tuna we, we so wanatuangalia vizuri, ulinzi upo, mahali tunaishi ni pazuri na tangu umefika huko, pengine umeshawahi kukutana na baadhi ya watu wengine ambao walikusudia kufanya kazi ambayo wangependa kuifanya, lakini kwa njia moja au nyingine hawakupata kile ambacho walikuwa wanakusudia? Wapo, wapo, lakini mimi binafsi nilikutana na mmoja ingawa tu kuongea kwa muda mrefu, lakini kulingana na venye tuliongea naye mimi Uh, shida yake ilikuwa ni yule travel agency aliyemtoa nchini Kenya hakuwa a genuine travel agency, akamleta na ile kazi alikuzudia kupata, wala hakuipata. Naam, Catherine, uh, uh, shukrani sana kwa kutoa uh, ushahidi huo. Ya alifanikiwa alifanikiwa, nafikiri ni habari njema kwa Zamzam Mohamed <laughs> lakini Zamzam, umewasikia wasikilizaji kutoka Kenya. Vilevile Catherine vile, anasema kuna mmoja alifika huko, lakini vile vile akajikuta katika matatizo. Yeye anasema eh, anaridhika eh, eh, kazi aliyopata, wanamhudumia wana, wana vizuri, wanamlipa wana mshahara mzuri. Hivi kweli nyiye mawakala kama nilivyouliza hapo mwanzo umesema kwamba mabroka ndio wana eh, labda wanakuwa wana na matatizo ya kuweza kutekeleza mikataba yao vizuri hivi miongoni mwa mawakala si kuna wale ambao hmm, vilevile wanatenda vibaya kazi na mpaka mnaonekana nyie sio watu wema ambao mnasaidia watu kwenda kupata ajira katika nchi za kigeni? Hapana, hapana ndugu yangu, kwanza ifahamike kuwa mimi kama Zanza Muhammad nimefanya Saudi Arabia kazi ya ndani miaka sita na ule umaskini ambao nilikuwa ndani yake nilikuwa hakuna ambaye angeweza kunisaidia, hata baada ya mama kuuzauza sambusa simsimu amenisomesha mpaka nimegraduate. Ushaona? ilikuwa hakuna ambaye anataka kunipa ajira, ushaona. na ndugu yangu alivyosema, kuna watu wamebarikiwa mashamba, utapata utalima. Wale ambao hawana mashamba, wale ambao hawana hata sumi mahali ambapo waweza kuanzia mradi hapa nyumbani, watafanya vipi? Mimi nilikwenda na nikafanya kazi, alhamdulillahi ni miaka sita nikamjengea mama yangu na nikaanza biashara yangu, na mpaka hapa nilipo, nimefanya hii kazi sasa, huu mwaka wa kumi na nane baada ya kutoka wapi, Saudi Arabia. Na mimi nitakuambia kama mtangazaji, kuna yule ndugu yetu wa Tanzania alizungumza juu ya ubalozi. Ubalozi upo na wanaelezewa kila kitu na mpaka sasa serikali imewekwa leba tachii, wako kule wasichana wakitoka huku sasa, hizi wanapewa, sio kama zamani. Nitakubali na hizi kese ambazo mnazisikia ni wale ambao walipoenda zamani. Hilo ni moja. Pili, kama Catherine alivyozungumza, kuna wale ambao wamekaa kwa contract yao na wamekaa vizuri na wanapata mafanikio, lakini ukienda ndani ya Saudi Arabia, kuna mahali naitwa Yamama, kuna mahali naitwa Mamfuha, wasichana wetu wamekimbia ndani ya majumba kutoka huko atapita kwako kwa wakala vizuri, wao wafikiri huyu yuenda kazi, anatreiniwa, anafanya kila kitu. Kumbe kule amewasiliana na wenzake walioko nje, akifika, akipata mwanya, yuwakimbia, yuenda kuwa join kule. Hana kibali, ameacha paspoti, hana ile igama ile, ambayo ndo hiyo kibali ya kule kwao. Ukiwa mgonjwa, aweza kuenda hospitali, ukiwa na shida, weza kuenda wa wapi? Sasa anakaa kama mkimbizi kule kule nje, utapata kuna wanaume ambao wametoka mataifa tofauti tofauti, wanatembea nao, imekuwa wamefungua sehemu za udanguro, sehemu zingine wanauza pombe. Hizi stori zote mimi nataka yule yule mwakilishi wenu hapa Kenya Ukutane naye Faraja, nimuonyeshe step by step, na kama mnaweza kufanya uchunguzi kule, mtakuja kushangaa. Sio kesi zote ambazo mnaziona ndani ya media wale wasichana wanasema ukweli, wengi wamepatikana nje, wengi wanakwenda kule, akianza kutoa kuavya mimba kwa vile ajui atasema nini nyumbani, ni anakufa akiavya mimba. Lakini wakija huku wasikia, oo maiti yamtokasuudia mwarabu ameua. Mimi nawauliza hapa Kenya, hatufi tofa ngapi? Hapa Kenya wazungu wamekuja hapa Kenya bahati mbaya, wamekufa wengine, wameuawa kwa hili roho, lakini hiyo hatuwezi kusema tu kila mwarabu kule ni mbaya. Kuna 95% successful stories, watu wamejijenga, watu wameendelea ndani ya hii Mombasa. Majumba mnayaona hapa, watu wao wako kule Arabuni, wafanya kazi huko Kakamega ambapo ndugu yangu amekuwa akizungumza kule ni nyumbani kule ni hmm, nyumbani akienda mahali amesema toka Kakamega naweza kumtuma mpaka nyumbani kwatu pale kwa, kwa mtindalo akaenda akaangalia mm -hmm, hapa ndo kwa kinazam alijenga. Alikwenda Arabuni kweli, akajenga nyumba na kila kitu kilikuwa sawa. Hata dada da zangu wote sote tumetokea huko, sahii kila mtu ana mradi wake Shukra. Anafanya kwa hivyo si kesi zote ambazo mm -hmm, tutasema mawakala wabaya, na pia wasichana wetu pia huwa na matatizo yao, ile kukimbia kwenda nje ndo wanaleta shida Shukra, lakini kitu kikuu Ndugu zangu mi tawambia, kama ameweza kupigania kweli kazi hizi, mshahara mshahara mshahara ndo uko chini, na mshahara ndo unaleta matatizo makubwa kiniadaike. hii analipwa elfu tatu na nyumba analipwa elfu moja. Samahani Zamzam, tumesikia maelezo uliyotoa hakika. Tunakuelewa vizuri. Kabla ya kusoma maoni ya wasikilizaji walioandika kwenye Facebook, nende kwake Eksaud Makayo kutoka huko Tanzania. Eksaud, uh, umesikia maelezo ya wasikilizaji vilevile vile na Zamza Mohamed. Hizi uh, ripoti ambazo tunazipata mara nyingi, watu ambao wanajikuta katika matatizo haya wengi ni wanawake, wengi ni wanawake. Kuna wanaume wanakwenda hasa vijana, lakini wanaojikuta katika matatizo haya ya ku vitendo vya manyanyaso au kama alivyosema hawa wanawake wengine wanajikuta katika mambo ya ukahaba na nini ni wanawake. Wewe kama vile mtu ambaye anafuatilia mambo ya uh, masuala ya kijamii unafikiria ni uh, kwa nini? Kwanza kabisa, mtangazaji, ni kwamba Ujue kuna mambo mengi, mateso mengi wanapata wanaume, lakini tunasema wanakufa na tai shingoni. Kwa hiyo, sio wanaume wengi rahisi yuko tayari kutangaza kwamba nimekwenda uharabuni na nimenyanyaswa, kwa sababu wanafikiri kwamba aidi yake ni kubwa sana. Kwa hiyo, wengine wanakuwa na siri zao moyoni. Kwa hiyo, lazima vitendo vinatendeka si kwa wanaume peke yake, lakini hata kwa wanaume. Lakini cha pili yake ni kwamba wengi wanaokwenda ni wanawake na hata wale wanaohitaji watu kwenda nchi ya nje wengi wanawahitaji wanawake. Kwa hiyo pia lazima pia, e, ile percentage inakuwa kubwa ya kesi zinazoripotiwa, kwa sababu wanaokwenda pia ni wengi zaidi. Lakini mi niseme kitu kimoja ambacho bado sioni e, e, watu wamekisema vizuri hata hawa agensi wetu ni kwamba e, ile nafasi ya ubalozi ni nini, ili tuweze kuona kuna mawasiliano ya kutosha, ili wakati mwingine likitokea tatizo, balozi ya nchi husika waulizwe, je, ulipokea watu hawa kutoka katika nchi taifa lako, wakaja kufanya kazi katika taifa hili, wanaendeleaje? Tukifika hapo, haya mambo yatakwenda vizuri. Lakini pia lazima tujue kwamba kuna watu wanapitia njia za panya. Sasa wanapitia njia za panya, wanakwenda kule kwa, kwa kwa riski ya maisha yao wenyewe. Kwa hivyo lazima tujue pia kwamba kuna watu ambao wanakiuka miko wakikumbwa na matatizo wanaielezea kama ni suala la kitaifa, lakini kumbe lilikuwa ni suala la kibinafsi. Kwa ni vizuri ukatoa kwamba mtu aende nje ya nchi kwa taratibu zilizowekwa, ahusishe uhamiaji, ahusishe ubalozi, ahusishe ubalozi wa kule nchi yanavyokwenda. Lazima haya mambo yaende vizuri, yatakaa sawasawa, hayana uharibifu mkubwa kama tunavyouona, kama tutafuata taratibu na sheria. Nam, shukrani sana Exaudi Makayo Mkamiti. Naona sasa tusome yale maoni yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu. E, nikianza naye huyu Michael Myombe wa Morogoro, Tanzania, anasema e, sababu ya kwenda huko arabuni ni kwa sababu hapa Tanzania utekelezaji wa sheria ya ajira ni kwa mdomo. Sheria anasema msomi alipwe mshahara kulingana na elimu yake, lakini mwajiri wake anampangia kama hati asonge mbele na una shida utafanya hivyo hivyo huku unaangalia kwingine. Masumbuko Elias wa Sanungu, yeye anasema ni vyema serikali ikadhibiti wimbi la vijana au watu wazima wanaokwenda ajira mataifa kama Arabuni maana kifiri hivi vitendo na wamekuwa wakienda huko wanateseka kweli kweli, kutokana na manyanyaso wanayoyapata. Huyu anaitwa Gosogoso wa Likoni, Mombasa, Kenya anasema ni kweli kazi ni muhimu, lakini utaratibu unaotumika kuwapa kazi haufuati sheria za nchi, ndio sababu kuna kuwa na ukiukwaji wa haki za Jaladi Kahempe yeye anasema watu wanaoenda kutafuta ajira kwenye mataifa ya Kiarabu, kwa upande wake yeye anaona wanateseka kutokana na kwanza mawasiliano, na vilevile kutoridhika na kile wanachoona. Tumalize na huyu Saidi Msafiri kutoka huko msitu wa Ngedere, Mbombo Jitanga, Tanzania, anasema kuna watu watizama neu wa Waarabu kusahau kuwa samaki mmoja akioza usitupe tenga lote. Kweli, Wapo baadhi ya dada zetu wapatao tabu wakienda huko, na wapo walionekana na kuwajengea nyumba wazazi wao, na mfano mzuri upo hapa Mombo. Si kila sehemu kuna ubaya tu. Haya basi, turudi tena katika laini ya simu na washiriki wetu. Na vile kabla ya kurudi kwa washiriki, tuna mmoja wa wakala kutoka huko nchini Kenya. Na pengine msikilizaji anaweza akajiuliza ni vipi Kenya? Ni kutokana na kisa ambacho kimeibuka wiki hii mm -hmm, cha uh, baadhi ya uh, wakazi wa Kenya ambao wako arabuni na wameishia kuingia katika matatizo. Ndio maana Kenya imekuwa mlengwa mkubwa katika mada yetu hii ya leo. Hebu tumsikilize basi wakala huyu kutoka Kenya anae, anaelezea kwa kesi walizozipokea na jitihada walizofanya. Anaitwa Mathias Chipeta kutoka shirika la Haki Afrika. Tulipata kesi ambazo zimeripotiwa katika ofisi yetu ya Wakenya watatu, Riziki ya Jumaa Kadiwa, na ambao wako katika nchi Qatar, na walienda kufanya kazi ya nyumbani, kaweza kufukuzwa na waajiri wao, wakawekwa mpaka sasa, imekuwa ni mwezi mzima hawajaweza kurudishwa katika nchi yao, kwa sababu ya kukosa nauli ya kuweza kurudi Kenya. na agent ambao waliwahusika kuwapeleka, tumefanya mazungumzo na wao, wao wanasema kwamba familia zao washughulike kuwalipia tikiti ili warudi. mpaka sasa lakini tumepata agent mmoja wa mmoja wa, wao nam uh, wakala huko kutoka Kenya. Uh, tumuulize Saudi Makali kutoka huko Tanzania. Saudi, unasikia kwamba huko Kenya ndipo, uh, vinatokea visa vingi vya watu ambao kwenda katika nchi hasa za Kiarabu lakini wakajikuta katika tatizo za vijana wake. je Tanzania weka vile mwanaharakati ambao unafilia mambo jamii, kwa nini hatupati kama hizi? Eh, yeah, Tanzania mtangazaji uh, ni kwamba kihistoria na kihali halisi kea ina mwamko kubwa ana wako nje ya nchi kuliko watanzania wengi walivyo nje ya nchi ya Tanzania. Kwa hiyo hiyo pia inaonyesha pia kwamba lazima ripoti zinaweza zikawa nyingi kwa sababu ya ile, ile kasi yao kwenda nje za. Lakini pili, ukilinganisha watanzania na wanamke wa Kenya, wanamke wa Kenya wengi wako nasa wako wanahitaji kujitetea sana, na unajua kabisa pia kwamba kuna watu ngiuk Afrika Mashariki kuna watu wengi ambao wanapita zile njia ambazo si halali e. Mfano katika hii ripoti ambayo nimeitoa kutoka huko Uganda, serikali ya Uganda inasema, mfano iliwazuia watu 353 ambao walijaribu kusafiri kinyume cha sheria katika nchi ambazo Uganda ilizitaja kama ni nchi kwa raia wake. Nirudi kwako Zamzam Mohamed, e, bado kuna kuna matatizo au sijui, bado kuna labda shida ya kutoa habari ya unaona hizi tuhuma au, au watu ambao wanakwenda huko na baadaye wanauta katika matatizo, sababu unawesikia kwamba kuna mafunzo wanapewa Mfano, upande wenu mafuzo nawaambia, lazima iwe hivi ni baadaye yeah. E, matatizo bado yapo. Sijui wewe unaona, ili ni nyie msemo wa mfano. Tumepata ushahidi, kuna wanawake wanalia, wanafanya e, kazi nyingi tangu asubuhi saa kumi na moja mpaka saa siku ya manane kabisa, wakawa wanasema sema, tunaomba ziwetu turishi nyuma. Unafikiria cha kufanya nini? Uh, nisema mimi kama wakala ambayo nimesajiliwa na serikali kwamba katika akaunti kwa yangu imetengeshwa, yaani lazima, lazima niweke nusu. Ikiwa kuna mtu wangu yeyote atapata matatizo, basi ile pesa yangu ndio ambayo itakatwa kati ya tikiti arudi nyumbani. Ushaona? kwa hivyo mimi vile ninaweza kusema hawa ambao mnawasikia wana matatizo, kama tulivyosema, wengi wameondoka na brokers. Kama hivi tunavyozungumza, ndugu yangu, kuna Waarabu wameshuka Kenya. Hawa Waarabu leo ninapata hii habari, wanaingia katika street, wanakutana na broker. Passport moja nasikia, akimpa aki passport moja, kuna pesa ambazo anapewa kama 700 dollar, anachukua yule mchana, anampitisha na, na kando hapa, tutalaumu nani? Mimi nitarudi pale, pale pale immigration, mtu anapita vipi airport? Hana mm -hmm. documents za kisawasawa. Kwa nini embassy inakuja kumgongea mtu visa ambaye ametoka kule kwao, amekuja hapa, hajafuata sheria na kanuni ambazo hata embassy pia wameambiwa kanuni ni hizi, kwa nini wanawagongea viza kama zile kuja kupitisha wasichana wetu kuwapeleka, kisha mwisho wa kisha tutaambiwa ni nani? Mawakala ndio wenye matatizo. Ndugu yangu, ushaona, hiyo ni mwanzo. Pili, mm -hmm. hizi nchi kama vile Qatar, Oman, uh, Dubai na nini, ndio dadangu kwa kule, lakini kwa sasa Kenya imeanza mkakati, kwa sababu imeweka kwanza na Saudia na Qatar, pia wamefikia kiwango fulani. Utawasikia hata lebo anakuambia Jordan, mtu asiende le, Lebanon usiende lakini kuna hawa mabroka wanashirikiana na watu ndani ya airport. Ushaona, nasikia wengine mpaka ule mtu wa airport akiona wewe Zamzam umempitisha msichana wako na hii uh, clearance yako wanaifanya kopi, wanaenda wana forge semu umeona no? mtu anapewa anapitisha, namvua utasema umeenda na hiyo ofisi. mm -hmm. Hayo ni mambo ambayo mimi ningewaomba msishe. Pia hizi wizara za uhamiaji wanafanya matatizo makubwa yanayotupata sisi Kenya, sababu ni wao ndani ya airport, kwa sababu mtu atapita vipi? mmepewa sakila, mmwambiwa hao awa wakupita, yeah. Ofisi ni hizi, wewe ndani ya airport ushakuwa wewe uh, broker kivyako, mwarabu akikuletea nini visa, wanapitisha mtu kwa vile uko ndani ya airport. mm -hmm. Kwa hivyo hii, uh, hii kazi imeingiwa na mambo mengi ndugu yangu. Tutalaumu agent kila siku, agent kila siku. Na mimi nitawaambia mashirika ya kijamii, once umepata kesi ya mtu before, uende kwa media uende ukatangaze, ni vipi, ni vipi? Njoo kwanza kwa agent, tuko pia na chama chetu, kuna chairman mm -hmm. Njoo fuata katika sheria yetu, njoo uelezee, uone utaregeshewa mtu wako ama hautaregeshewa mtu wako, manake yule agent yule, kama ni agent kweli, kuna pesa pia analipa kwenye chama, kuna pesa ziko kwa akaunti yake na. Sawa kabisa uh, tumpokee msikilizaji. Kuna msikilizaji kwenye line ya simu. Halo, karibu ha, ha, Elisha Mazoya, uweze kutoa mchango wako kuhusiana na mada hii tunaizungumza hivi sasa. Mimi ninachoweza kusema ni kwamba siwezi kuwalaumu sana maajenti, bali ni lawama zangu nazipeleka hasa kwa mamlaka, nikiwa namaanisha kwamba kuwaondoa hawa madada hapa nchini kwetu na kuwapeleka nje ya nchi kuna taratibu ambazo wanazifuata, ikiwemo vi kupata viza na vibali vingine vya kwenda kufanya kazi huko nje ya nchi. Hivyo mawakala wanaowapeleka kule siwezi kuwalaumu sana, ila lawama zangu nazirudisha kwa wale wanaotoa vile vibali, ikiwemo viza na vitu vingine. Watazame jambo hili na madhira yale yanayowapata dada zetu wanapoondoka na kwenda kufanya kazi nje ya nchi. Asante sante sana Elisha Mazoya kwa mchango wako. Naona tuende kwake Exaudi Makayo. Exaudi Makayo, umemsikia Zamzam Mohamed alivyozungumza, hasa ametoa mfano wa hivi karibuni huko Kenya kwamba kuna Waarabu wanaingia wanapita pale poti na wanakuja na viza, lakini ni kama vile hawaji katika ule utaratibu ambao lazima ufuatishwe. Sijui eh, hali hii eh, unaizungumzia nini na labda hi, eh, huyu msikilizaji wa mwisho ambaye amesema kwamba wakulaumiwa ni mamlaka, unasema nini hapo? Uh, mtangazaji, hapo kuna ukweli fulani. Kama nilivyosema pia hapo awali, kuna watu wanakwenda kibinafsi, na inavyomsikiliza Zamzam katika hatua hili za mwisho, inaonyesha kwamba kama tukipata uh, mamlaka zinazoweza kudhibiti maajenti vizuri zikawapa maajenti masharti ambayo lazima wawe wanatoa ripoti za watu wao waliowapeleka nje ya nchi, labda kila baada ya miezi mitatu, ni lazima vikemo hivi vitapungua, na tutagundua kabisa kwamba watakaolalamika, labda hapo baadaye, watakuwa ni wale ambao wamepita katika nchi e, njia zisizo halali. Lakini uhamiaji pia lazima kuwa makini kwamba tukifanya haya mambo kwa kushirikiana na, na mamlaka zetu zikafanya kazi, kazi yake sawasawa haya mambo yatapungua lakini mtangazaji, ni kubaliani na wewe pia kwamba uh, kuna visa vingi haviripotiwi, kwa hiyo bado hatuna taarifa za kutosha kuhusu eh, hali halisi ya ya hao watu wanaokwenda ajili ya kupata manyanyaso. Kwa hiyo tuendelee pia kuwaomba kama vingi ri kutenge habari za kutosha tupate picha halisi, lakini pia akipatikana viktimi yoyote, akipatikana mtu yoyote, basi aulizwe alikwendaje ili tupate picha halisi kwamba alikwendaje, kapitia kwa ajenti? Kama kuna ajenti ni, kuna uthibitisho unaothibitisha kweli alipitia kwa ajenti, tuweze kuwa kuwabaha sasa hawa maajenti. Lakini kama hakuna maelezo kama hayo, lazima tukubali kwamba kuna njia potofu zinazokwenda nji na mapekee yake, ndio mm -hmm. hayo eksauti makayo na Zamzam, sekonda thelathini tu. Je, sababu uh, vi, visa hivi vipo vitendo vya wale ambao wamefanyiwa manyanyaso na hao waliwapa kazi huko katika nchi za Kiarabu na kwinginepo, vipo Je, serikali zetu kwa nini zifuatilii hii na zikawashtaki hao watu ambao uh, waliwanyanyasa raia wao? Wajua, kwanza ni, ni mwelezee ndugu yangu, amesema kama atuweza kuwa tuwaripoti miezi kila baada ya miezi mitatu watu ambao tumepeleka, ni vile wakati ni mfupi siwezi kuelezea kwa kina, pengine nimesema dakika sekonda thelathini, sekonda thelathini. Ehe, ehe, twapeleka returns kila mtu ambayo ofisi imempeleka ofisi yako, wapeleka leba kila baada ya miezi mitatu. Kwa hivyo hata ikiangaliwa, passport everything iko pale, imewekwa na mm -hmm. utapata hawa watu wengine, anakuambia hajui agent. Wengi utawapata anasema ajenti wake simjui, nilipelekwa na mtu fulani ama nilipelekwa na baba fulani, kwa sababu amepatia kwa mtu ambaye si ajenti. Ili mimi bado nitazidi kusisitiza ila ah, tu mimi nitawaomba, hata wengi wanaokimbia kwenda nje, na sisi tushikane mikono tusisitize serikali. Kwa mfano Indonesia, Filipino mshahara wao elfu moja mia tano, lakini utapata Kenya, Tanzania, huko Ethiopia, Ethiopia mia saba shukra, Kenya mia nane hamsini ama elfu moja, mshahara unakuwa chini wakati shukrani unakuwa... shukra sana, Zamzam. Tumsikilize naye Saudi makayo dakika kama eh, sekunda ishirini tu okay. Niombe pia kwamba utaratibu huu mzuri tufuate sheria, balozi zetu zihusishwe, kuwe na sera maalum ya namna ya kwenda nje ya nchi na kutoa taarifa, na maajenti wadhibitiwe, kwa njia hiyo, kwa pamoja wakishirikiana na uhamiaji. Shukrani sana, Exaudi Makiao, mwanaharakati wa masuala ya kijamii kutoka Tanzania. Hali kadhalika Zamzam Mohamed, wakala kutoka kule nchini Kenya. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nilishirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana. Tunakushukuru kwa kutusikiliza. Vilevile vile tumejaribu kuwatafuta maafisa wa serikali ya Kenya kushiriki hii leo lakini hatukufanikiwa. Kila la heri na wikendi njema.