Ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangazia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia eh, nidhamu na hali ya usalama katika shule za sekondari nchini Kenya, hasa nchi za Pwani, ambapo bunge like la kitaifa linajadili ripoti ya utafiti. Na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, mkutano wa rais wa Rwanda Paul Kagame E, ambaye alimshirikisha vilevile mchungaji maarufu wa Marekani Rick Warren na baadhi ya viongozi mbalimbali mbali katika taifa hilo, na tutauangazia mkutano huu uh, kile ambacho kilikuwa kinaangaziwa ndani yake. Ninawakaribisha, mimi jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika kwa undani hii leo, ambapo katika sehemu ya kwanza tunaanza kuangazia kuhusu nidhamu na hali ya usalama katika shule za nchini Kenya, haswa shule za pwani ni shule za bweni kwa mradhi. Bunge la kitaifa linajadili ripoti ya utafiti kuangazia ni nini kinasababisha visa vya kuchomwa kwa shule na wanafunzi kugoma. Na katika sehemu hii tunaungana na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo wataangazia suala hili, Amina Chombo na Libert Adede. Asante sana. Hii ni studio 15 na Africa. Mimi ni Collins Liberty Adede, niko na mwenzangu Amina Chombo. Kwa undani hivi leo, tunaangazia maswala ya usalama, nidhamu katika shule za hapa Kenya. Kuna ripoti ambayo imeandaliwa na kuwasilishwa bungeni inayoangazia hali ya nidhamu katika shule za upili na zile za msingi, na ni kwa nini visa mbalimbali mbali vinatokea, ni jinsi gani serikali kupitia wizara ya elimu itahakikisha kwamba shule zote nchini Kenya zinakuwa salama kwa wanafunzi. Karibu ni wiki moja tangu kamati ya bunge kuhusu elimu katika bunge letu la kitaifa nchini Kenya likiongozwa na mwenyekiti Julius Meli walipowasilisha uh, ripoti ambayo ilikuwa inazungumzia kuhusiana na ghasia uh, vurugu na vilevile uchomaji wa mabweni na vifaa vingine vya shule wakati huu wa muhula wa pili. Kila mwaka muhula wa pili huwa si muhula mzuri kwa shule za upili za umma hasa zile ambazo ni za mabweni na katika yale ambayo waliyachanganua katika utafiti wao, kubwa kabisa ambalo walilitaja ni kwamba kumekuwa hakuna uhusiano mwema kati ya wazazi, wanafunzi na walimu. Wanasema kwamba hilo kutokuwepo na ushirikiano kati ya watu hao wa watatu basi kumechangia uh, kwamba wanafunzi hufanya kile wanachotaka. Miongoni mwa mengi ambao wamepata uh, katika ripoti ile, ripoti ile ukiangalia imegawanywa uh, katika makundi mengi ikiwemo uh, kwanza kabisa waliangalia ni vi, mambo gani ambayo uh, yanachangia uh, wanafunzi kufanya mambo haya. Yale ambao walipata mojawapo, walipata kwamba kumekuwa na tatizo la utumizi wa madami. Dawa ya kulevya vilevile, uh, wakaona kwamba kuna misongo ya mawazo, yani depression mawazo, wanafunzi wanapitia hali ngumu ambazo zinahusiana na mitihani. Mitihani imekuwa mingi shuleni. na nyingine ambayo misongo hii ya mawazo imechangia ni wazazi eh, kule nyumbani, napata labda mtoto anatoka katika familia ama mazingira magumu, uh, huku shule labda anataka kufanya jambo hili, kule anaitishwa hiki na nyumbani hakuna uwezo. wanasema kwamba wengine wanajipata wakifanya mambo ambayo atawahitaji wao kurudi nyumbani kwa sababu akijiangalia pale shule labda, uh, kuna kitu fulani anakosa na anahitaji. Uh, ingine wanasema kwamba kuna utekelezaji dhaifu wa sera uh, za elimu. Kumbuka katika katiba ya Kenya tunayo, um, uhakikisha kwamba kila mmoja anapata elimu ambayo ilikuja ikawekwa katika sheria ya Basic Education Act 2013 ambayo, uh, anasema kwamba kati ya yale ambayo yamezungumzwa katika mfumo ule ama sera ile ya elimu kuna mengine hayatekelezwi. Na vile vile kuna ukosefu wa mafunzo maalum kwa wasimamizi wa shule. Inatakana kwamba kila mwalimu ajue ama afahamu na kumwelewa mtoto anapokuwa na tatizo, hasa masuala ya trauma counseling. Hayo ni mambo ambayo baadhi ya walimu hawana, ni vipi wanaweza kuwadhibiti wanafunzi ili wasifanye maswala kama haya. Kamati hii itakuwa inachukua muda kujadili masuala haya, kisha ripoti kamili itawasilishwa katika kikao rasmi cha Bunge, na mapendekezo yatapitishwa na kuwasilishwa kwa wizara ya elimu. Si kitambo katika kongamano la walimu wakuu wa shule za upili nchini Kenya uh, uliofanyika hapa Mombasa, waziri wa masuala ya elimu nchini Kenya Profesa George Magoa alisema kwamba anafurahia juhudi zilizowekwa katika sekta mbalimbali, mbali na kwamba visa hivyo vimepungua. Kabla tuifikie katika, ni nini kimefanyika mpaka hali hii ikapungua? Tuwasikie wazazi na Wakenya hapa nje wanasema nini kuhusiana na swala hili. Hapa kuna washikadau wengi, kuna wazazi kadhaa, kuna wazazi, kuna, kuna mwalimu na kuna yuwa mwanafunzi. Mara nyingi naona kama mwanafunzi anatengwa katika kusikizwa, naonelea kama ingewezekana board of management in schools ziwe involved directly na wanafunzi kupata kwamba wanasikiza zile views za wanafunzi kabla hajawafikia hawajapata awa, ile ule moto wa waku, kufanya zile strike. Idadi kubwa tu ya wanafunzi ambao wanatumia dawa za kulevya, kwa hivyo inakuwa ni shida. Sasa kama wametumia dawa za kulevya nidhamu yao huwa inadhoofika sana. Ni maoni ya Wakenya kuhusiana na nini wanadhani kinasababisha visa vya ukosefu wa nidhamu katika shule. Mjadala huu ni mpana, Amina, na inaenda mpaka tunafikia katika visa vya unyanyasaji wa wanafunzi shuleni wanafunzi wenyewe kwa wenyewe wananyanya sana. Wengine wanaamua kuchukua kuelezea hisia zao ama matatizo yao, wanatumia fujo shuleni kuweza kudokeza ama kutoa habari ama kutoa ile hasira ya kunyanyaswa na wenzao, maarufu sana nchini Kenya bullying swala. So, hili liko limefutiliwa mbali shuleni, lakini bado kwa njia moja au nyingine inatendeka. Visa vinaripotiwa katika vyombo vya habari nchini Kenya kuhusiana kunyanyaswa kwa wanafunzi na labda wanafunzi kutumia nguvu kupita kiasi kuwaadhibu wa wanafunzi na walimu wengine wakisema kwamba mbinu zile za kuwaadhibu wanafunzi pia nazo hazifanyi kazi. Wanasema uenda wanapendelea kiboko kirejeshe shuleni. Wengine wanapinga wakisema kwamba wanafunzi wakishagundua kwamba hawapigwi kiboko, unajua kiboko kinawafanya wanatiwa uoga kidogo, lakini wao wanaona adhabu ambayo inatolewa ni kwenda mwanafunzi apige deki ama kutolewa nje ya darasa, na kuna masomo mengine kama fizikia na hesabu, mwanafunzi akifukuzwa basi anaona ni raha. Lakini wacha tuangalie mwaka huu ni vingapi vimeweza kuripotiwa vya uhalifu? Labda si vingi mno. Kulingana na gazeti la Daily Nation, mwezi wa tano tarehe kumi na tisa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa wanafunzi wanne kutoka shule ya upili ya Magumu walishtakiwa mahakamani kwa kuchoma bweni lao na kusababisha hasara ya mali ya dola laki mbili. Mahakama imeelezewa kwamba kulingana na kamera za CCTV zilionyesha wanafunzi hao waliweza kuhusika na tukio hilo. Hapo awali, kulingana na gazeti la The Star linadokeza kwamba jimbo la Tranzoya shule ya upili ya St Josephs Boys na Girls pia zilichoma mabweni yao hiyo. E, ikiwa ni mwezi wa tatu mwezi wa Februari shule ya Nyamira pia kuchomwa bweni lake na maafisa wa polisi bado wanaendelea na uchunguzi kuthibitisha ni nani waliweza kuhusika katika tukio hilo. Uh, mwaka elfu mbili kumi na sita ulikuwa na visa vingi zaidi, ambapo ilikuwa ni visa mia nne themanini na tatu. Ndani yake kuna visa vya shule kuchomwa, ndani yake kuna visa vya watoto kugoma tu kuacha, uh, kwenda shuleni na kusababisha ghasia, kuharibu uh, vifaa, na mara nyingi uh, huwa wanaharibu sana haya mabweni, na pia kuharibu vitu vyao wenyewe ambavyo uh, wanatumia ni personal items na mwaka 2017 visa 123 viliripotiwa, na mwaka jana 2018 visa 107, ambapo kati yake visa 64 peke yake ilikuwa ni vya shule kuchomwa. Hii ndio ilisababishia kamati ya bunge kuhusu elimu kutoka na kufanya utafiti. Kumbuka, kufikia sasa uh, kote uh, nchini Kenya tuko na shule uh, za sekondari uh, 1800 uh, pamoja na zile za shule za sekondari lakini za kibinafsi binafsi ikiwa ni elfu moja na mia nane na kati ya yale ambayo wame, wanafunzi wamekuwa wakifanyiwa wakati wakitekeleza haya, kwa sababu huwa wanakamatwa, wanapelekwa kwa mahakamani. Wengine wamefuku, wamefukuzwa wamefuku, katika shule, wengine wanarudishwa, lakini lazima kuwe na e, maswala fulani ambao watakubaliana, makubaliano fulani kati ya walimu ama shule na wale wanafunzi na vilevile vile, vile huwa wanatekana kulipa gharama ya kama vile ulivyosema kwamba shule imechomwa na dola laki mbili a, zimepotea ama kupata hasara, kwa hivyo wanagaramia hasara ambayo imepatikana. Sasa basi, kamati hii ya bunge imependekeza kwamba maafisa wa idara ya ujasusi uh, wapelekwe katika shule zote kote nchini ili wafanye wa uh, zile za sekondari, ili kufanya uchunguzi pale eh, kuangalia ni vipi watashirikiana na afisi ya elimu ama usimamizi wa shule eh, kutambua mambo kadha kadha ambayo yanafanyika pale shule, japo hawajasema ni vipi watakuwa deployed ili kupelekwa kule, kwa sababu kusema kwamba maafisa ujasusi wapelekwe katika hizi shule. Na kumbuka ni shule elfu nane mia tisa itamaanisha kwamba e, maafisa wengi sana na, lakini maafisa wengi shule mbalimbali zimejaribu kushughulikia swala hili kwa mifumo yao kivyao. Kuna shule ambazo ah, zimeekeza katika eh, kuweka vikamera za CCTV, kuweka vi kit zile za BVR ili kuwatambua wanafunzi ambao wana ukosefu wa nidhamu. Ah, nimepata ah, fursa ya kuzungumza na mwalimu mkuu wa shule ya sekondari ya kitaifa ya Kuali Boys ambayo ni moja kati ya shule iliwahi ku, kutekeleza uchomaji wa bweni uh, mwaka elfu mbili kumi na saba. Kwanza kabisa nilianza kwa kumuuliza Bwana Mike Mutua, vipi uh, kamera hizi za CCTV zimewasaidia kama mwanafunzi uh, anavyo labda kuwa na kushawishika kutenda kosa au dhambi, lakini akijua kwamba kuna jicho mahali ambalo linamwona, basi huwa yeye uh, kwa kiasi fulani huingiwa na hofu na huwa kufanya jambo lile. Pia tuko na zile kit za za BVR ambazo mwanafunzi anavyoingia shuleni, anapotoka shule kuenda nyumbani kwa sababu yoyote ile, ama anapoenda nyumbani kwa sababu yoyote ile, basi kuna mahali anabonyeza pale, na kuna ujumbe mfupi ambao utatumiwa katika rununu ya mzazi wake, na pia katika uh, principal, anapata ujumbe ule katika simu yake. Hivyo basi kwa wakati wowote tunajua ya kwamba mwanafunzi fulani ametoka nje ya shule, na mzazi naye pia anapata ujumbe ule. Anavyoingia shuleni, pia ujumbe ule anapata kwamba mwanafunzi ama mtoto wako amefika shuleni wakati huu. Okay. sasa pia linasaidia. Wakati mwingine pia inaweza kuwa majira yoyote ya usiku, unaweza wamsha watoto kwa sababu ni shule ya bweni. Sasa unaweza watoa tu kwa usiku, wanakuja wanapita pale tu na wanabonyeza kile kidubwasha, na ripoti inatufikia. Labda ungepewa fursa kuwazungumzia uh, wenzako ungewaambia nini? Uh, wajaribu kazi wanavyoweza, waekeze katika uh, teknolojia hii nzuri mpya ingawaje iko na gharama, lakini wanapolizungumzia jambo lile na wazazi wao na pia wanafunzi, lazima walikubali. Itawasaidia, itapunguza matatizo mengi ambayo tunayaona katika vijana. Katika historia ya Kenya pale ambapo visa vibaya zaidi vya utundu na uhalifu shuleni vilivyosababisha maafa makubwa ni kwamba mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja, katika shule ya upili ya St Kizito katika maeneo ya Meru, wasichana 71 walinajisiwa na wenzao katika shule hiyo. Ilikuwa ni shule ya mseto ambapo kati ya wao wasichana 71 walionajisiwa, 19 walipoteza maisha. mwaka 1998 wanafunzi 26 hao wakiwa wasichana, katika eneo la pwani hapa, shule iliyofahamika kama Bombolulu sasa hivi inafahamika kama Zeras Memorial Girls. wanafunzi 26 walipoteza maisha baada ya bweni lao kuchomwa mwaka elfu mbili na moja. Mashariki mwa Kenya, shule ya Changuli ilipoteza wanafunzi 69 ambao walikufa baada ya bweni lao kuteketezwa. Ni tukio ambalo lilitetemesha nchi. Kamati ya Bunge kuhusu elimu amesema kwamba japo kwamba kuna jitihada nyingi ambazo zinafanywa, mtaala wa elimu umebadilika kadri miaka inavyokwenda, ndivyo kadri ambavyo elimu ya nane nne nne inatoweka. Na katika hilo wanasema kwamba ni sharti eh, mambo kadhaa yaweze kuzingatiwa katika ripoti yao hii, ikiwemo moja ni hilo la kupeleka maafisa wa ujasusi. Na katika uchunguzi wao walihusisha mawaziri katika eh, sekta ya usalama, sekta ya elimu na vilevile vile vyama vya walimu pamoja na wazazi ili kupata ripoti hii. Swali iliyobakia ni kwamba je, wakati ripoti hii itafika bung, e, bungeni e, kwa wabunge kuweza kuijadili wataidhinisha ama wataibwaga. Wazazi pia wana jukumu kubwa sana kuhakikisha wanafunzi wao wanasalia chini ya nidhamu. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha Kwa Undani kutoka studio 15 uinao. Afrika hivi leo tumekuwa tukiangazia jinsi serikali na vyombo mbalimbali mbali, ama idara mbalimbali mbali, nchini zinajaribu kuzungumzia na kutafuta mbinu ya kusuluhisha matatizo ya ukosefu wa nidhamu shuleni ambazo zinasababisha hasara na pia hatari kwa wanafunzi, kuzifanya shule hizo kubakia salama. Mimi ni Collins dede nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Shukrani Amina Chombo na Libert Colin Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Namkaribu katika kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia semina ambayo imefanyika kwa siku mbili, eh, kwa viongozi wa serikali na wanadiplomasia wa mataifa ya kigeni nchini Rwanda, ambapo rais wa taifa hilo Paul Kagame alishirikiana na Rick Warren, ambaye ni mchungaji wa Kimarekani, ambaye alikwenda kutoa semina hiyo. Mchungaji huyo vilevile vile ni mwandishi wa vitabu maarufu vinavyojikita kwenye masuala ya uongozi e, wenye kuangazia malengo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, tueleze kwanza, uh, imekuwa vipi mkutano huu, uh, kuwepo, madhumuni hasa yalikuwa ni nini? Na mseme tu kwamba hili si mara ya kwanza mkutano wa aina hii kufanyika na ukiongozwa na Rais Kagame pamoja na Mchungaji Rick Warren kama ulivyotaja katika utangulizi. Ni mkutano ambao umefanyika kabla, labda miaka iliyopita imekuwa akifanyika hmm. Na lengo kuu ni kuwakutanisha ama kuwajumisha pamoja viongozi wa serikali uh, mabalozi wa nchi mbalimbali wanaoziakisha wa nchi zao hapa Rwanda, mawaziri kama nilivyotaja, lakini lengo kuu ni kuweza ku wafundisha ama kuwapiga msasa viongozi hawa ili wawe na malengo, wawe na uongozi wenye malengo, kwa sababu kilichobainika ni kwamba kunakuwepo na sera nzuri za uongozi, lakini bado utekelezaji wa sera hizo zinakuwa ni tatizo. Kwa hivyo wanajaribu kumjia kiongozi ambaye uh, kwanza ni kiongozi ambaye anamcha Mungu, lakini si kumcha Mungu peke yake, lakini ni kiongozi ambaye anawajali wale anaowaongoza kwa kutumia misingi ya uongozi bora na kadhalika. Paibu, ni mbao, uh, kiwa, wangoza, kiwa, kwa hivyo yani no, kuji, ni mkutano ambao umekuwa ukijaribu kujikita katika uongozi wa kiroho kwa kumjenga mtu kuweza kuwapenda wanaowaongoza na kuwajali pasipo kujijali yeye mwenyewe. Na kilichobainika ni kwamba tofauti ambazo zinaonekana katika dunia ya leo ni kwamba baadhi ya viongozi wamekuwa wakijijali wenyewe badala ya kuwajali wale wanaowaongoza. Kwa hivyo ni kuua misingi hiyo ambayo haiwajali wananchi wa kawaida ambao kimsingi wanahitaji huduma kutoka kwa viongozi na kuweza kuwasababishia viongozi hao kuwa na ule moyo wa utu, kuweza kuwajali wale viongozi ambao wale wananchi kumata, ambao wanajaribu kuwatafutia huduma kwa ujumla. Hudu ujumbe hasa ambao, uh, ulikuwa umetolewa na ulosheheni katika mkutano huo, eh, kutoka kwa Rais Kagame vilevile vile na huyu mchungaji Rick Warren, ni nini Rais Kagame? Kwamba kwa upande wake kwa kweli, ujumbe ulikuwa ni mzito kwa sababu akichukulia mfano wa kilichotokea Rwanda mwaka tisini na nne katika mauaji ya kimbali dhidi ya Watusi, amesema kwamba viongozi wa dini wanatakiwa kujiosha kabisa, kwa sababu viongozi wa dini wakati huo walijihusisha moja kwa moja katika mauaji ya kimbali ya mwaka tisini na nne na akasema kwamba wakati umefika kwa viongozi hao wawe kile wanachokizungumza kiwe ni, ni katika vitendo. Na akasema kwamba mafundisho na anayoyapata kule makanisani na, na katika misikiti na kadhalika, akasema kwamba hayo lazima wayatekeleza, wanavyoingia kwa wananchi ni watu wa mfano wa, wa, wa, wa, wa, na, na kwa upande wake Rick Warren amesema kwamba huwezi kupiga hatua yoyote kama na lengo. Akasema kwamba lazima kiongozi awe na lengo na lazima kiongozi awe na mtazamo na lazima kiongozi awe na tunu za uongozi na tunu za kumcha Mungu na tunu za kumwogopa Mungu kwamba ndipo ataweza kutekeleza majukumu ambayo kimsingi amepewa na wananchi wananchia wananchi. Basi mkiongozi ambaye anatazama masuala yake binafsi kwa kwa sababu anachaama, ndiyo maana dunia inaingia katika matatizo ambayo hiyo tunashuhudia katika pande mbalimbali za dunia. na karimera kwa kile ambacho kimejitokeza hapo, ni nini ambacho wameeleza uh, wale ambao walikuwa wakipewa haya mafunzo ama hii semina. Na, katika katika mazungumzo ya pembeni kwa sababu kama mjadea, ni mjadaa ilikuwa ni mkao wa kanisani na watu walikuwa wakitoa hotuba na kuweza kusikiliza, lakini katika mazungumzo ya ana wana, watati, mpundi, kwa ana wawili watatu hivi katika makundi wamesema kwamba kwa kweli tatizo hilo lipo na hiyo mianya ipo ambayo kwa kweli inahitaji kuzibwa. Uh, na hata baadhi ya wakati ziki kusema kwamba katika kuia kwa mwanadamu lazima ngea kumpoesa kwamba unamuisa mara moja ama mara mbili ni lazima mpaka ukapendekeza kwamba mijadala kama hii lazima iwepo na ikiwepo katika mtazamo wa kidini peke yake, lakini iwe katika mitazamo ya kawaida ambapo viongozi kwa wananchi wanakutana, wananchi kwa wananchi wanakutana, ili kwamba kwa kweli tu kitaliwa katika vitabu kama sera na sheria, basi kisidi kikaishia kwenye vitabu, lakini kiingia kwenye vitendo. Hivyo hivo, ilikuwa ni mjadala ambao mpaka leo unaendelea chini kwa chini, miongoni mwa wananchi, miongoni mwa viongozi, na labda umeisha leo ini utaendelea mpaka hata siku zilizokuja na kile ambacho wananchi wanakipokea kutokana na mkutano huo uh, kuna chochote ambacho wanakieleza ikiwa kwamba wanaona una maslahi kwa taifa au la? Wananchi wakuwa wamepongeza, wamepongeza kwamba wamepata hata ule mkuu wa kule kwamba nchi yenye viongozi wanaomcha wana Mungu, nchi yenye viongozi wanaomwogopa Mungu ni nchi ambayo imebarikiwa na wakasema kwamba Mb kile kinachotokea Rwanda hapa ni kwa sababu viongozi wamechukua uamuzi, na nakuakisha kwamba nchi hii inatengemaa, tofauti na kile kilichotokea mwaka tisini na nne, kwa sababu kama unavyojua ni kwamba baada ya mauaji ya kimbari vile a rusi, kila kitu kilikuwa kimeadia kabisa, kila taasisi kilikuwa kimeadia kabisa, lakini kwanzia wakati huo sera ambazo zilichukuliwa ndiyo ndiyo zimeifanya nchi hii leo kupiga hatua kimaendeleo, kiuchumi, kiusalama na kadhalika. Kwa hivyo wakasema kwamba itakavyoendelea keti kama hii, kuanzia Rais wa Jamhuri mpaka wananchi wa kawaida, kuanzia viongozi wa dini ambao kimsingi ndio wachezaji wa kiroho na ndio watu ambao wanakutana na watu wengi, basi inawezekana katika miaka miwili mitatu mitano kumi kumi na tano ishirini, nchi hii ikaja kubadilika na kuwa nchi ambayo kwa kweli ni tegemeo la wengi na karimera. Sasa kwa mfano uh, kile ambacho Rais Kagame eh, amekieleza kwamba kuna haja ya viongozi Uh, kuwa na malengo katika wakati fulani ili kuhakikisha kwamba wanafanikisha yale ambayo wanapaswa kuyafanya kwa ajili ya kuliletea maendeleo taifa. Na umeshazungumza kwamba huu si mkutano wa kwanza. Je, ukiangazia ule mkutano wa awali na huu ambao unafanyika, kuna mwendelezo wa jambo lolote ambalo mara nyingi mikutano kama hii inapofanyika wa viongozi hujiwekea malengo sasa. Ukiangalia malengo ambayo yaliwekwa katika mkutano uliopitwa, uliopita na mpaka kipindi hiki, kuna ishara yoyote ile ya manufaa? Mimi naaniipo kwa huu, Warren, uh, na la, sababu kwanza mchungaji Rick Warren ambaye anamiliki kanisa la Saddleback la kimataifa ni mwandishi wa vitabu vitabu vyenye mwelekeo wa, wa, wa, wa, wa malengo ya kuweza kuongoza wananchi na nakumbuka ame, amelea kitabu maarufu ma, kama eh, bravery, purpose, kitabu ambacho kinaonyesha yani, kwamba binadamu lazima awe aishi maisha yenye malengo. Na ukichukua maudhui ya kitabu hicho, yanaona kabisa na zile sera za serikali ya Rwanda za kuweza kuweka kufanya kazi kwa kuzingatia malengo, ama maarufu kama performance contract, yani malengo ya kuweza kuhakikisha kwamba unavyopewa majukumu lazima kila mwaka uweze kutathiminiwa na kuhakikisha kwamba yale malengo ambayo ameyafanya umeyatekeleza ume katika kiwango cha asilimia ngapi. Na viongozi wa, wa, wa, wa wilaya kwa mfano wakuwa wilaya wakua mikoa ambayo hapa tunasema kwamba ni magavana, wamekuwa kila mwaka wanaingia pale bungeni na kuweza kujaribu kutathiminiwa na rais mwenyewe, kuweza kuakisha kwamba yale malengo ambayo amejiwekea kama labda ni barabara ngapi zimetakiwa zijengwe, je, zimejengwa katika kiwango cha asilimia ngapi? Kama labda ni kujenga hospitali na zahanati, ni katika kiwango gani cha asilimia ngapi? kama labda ni shule, vyumba vya madarasa ambavyo inatakiwa vijengwe. Hayo yote yamekuwa yakifanyika. Katika muktadha huo, nadhani kwamba mafundisho kama haya kidogo yamechangia katika kuhakikisha kwamba mambo hayo yanatekelezwa. Lakini kimsingi ni kwamba mambo yamekuwa yakiadewa, kwa sababu watu wengine wanazingatia masira yao, pamoja na kwamba kusema labda kuna e baadaye mtu kuzingatia kile ambacho kifanye kwa maslahi ya wananchi basi anachukua kiasi fulani cha pesa katika mfuko wake. Sasa hapa, kinachozungumziwa ni kwamba watu waogope Mungu, kwamba hata siku nyingine serikali ikipotambua kama mtu labda amekaa tuseme, lakini najua kama kuna jicho jingine la Mungu ambalo linamtazama kiongozi huyu ambaye anavyokula pesa za serikali, pesa za watu wakodi. Kuna jicho jingine ambalo siku moja litakuja kumulika na kuweza kuuliza kile ambacho amekifanya ambacho si kizuri. Nam Silvanus Karemera, shukran sana kwa kutujuza kile kinachoendelea katika mkutano uh, huo wa siku mbili ambao naamini umekamilika siku ya leo. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Usikose si kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.