Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ilieleza leo kwamba wafanyakazi wawili wa, wa afya ya jamii waliojihusisha katika kuzuia Ebola wameuawa katika jimbo la mashariki la Kivu Kaskazini. Maafisa wa wizara hiyo wamesema wafanyakazi hao wa miezi kwa miezi kadhaa wamekuwa wakipokea vitisho vya kuuawa. Wakati huo maafisa katika wizara ya afya nchini humo wamethibitisha kesi ya kwanza Ebola mjini Goma, mji wenye wakazi zaidi ya milioni mbili uliopo kwenye mpaka wa Rwanda. Maafisa walieleza kwamba mgonjwa alikuwa mchungaji ambaye alipanda basi kutoka Butembo, moja ya miji iliyokumbwa vibaya na Ebola, na alielekea Goma. Wizara ya afya DRC ilieleza kwenye taarifa yake kwamba japokuwa mgonjwa huyo alitambuliwa haraka na abiria wote waliokuwemo ndani ya basi hilo, lakini hatari ya ugonjwa huo kusambaa katika mji wa goma ni ndogo. Shirika la habari la Ufaransa, AFP, linaripoti kwamba dereva wa basi pamoja na abiria wamepatiwa chanjo leo Jumatatu. Bei ya bidhaa nchi, nchini Zimbabwe, Bidhaa ya mafuta ya kupika imepanda maradufu na kuongeza masaibu kwa raia wa Zimbabwe wanaopitia hali ngumu ya uchumi. Mfumuko wa bei umefikia asilimia 175.66 kutoka asilimia 97.85 mwezi Mei, kulingana na ripoti ya shirika la hesabu za nchi ZimStats. Mfumuko wa bei wa sasa ndiyo mkubwa zaidi tangu ule wa mwaka 2009 ulioilazimisha Zimbabwe kuacha matumizi ya sarafu yake. Hali hiyo imeweka mazingira magumu kwa utawala wa rais Emmerson Mnangagwa mwenye lengo kubwa la kufufua uchumi wa nchi hiyo ambayo imekumbwa na mgogoro mkubwa wa uchumi kwa muda wa miongo kadhaa chini ya utawala wa aliyekuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Robert Mugabe. Wataalamu wa uchumi wametabiri kwamba uchumi wa Zimbabwe utaanguka kabisa mwaka huu. Bei ya chakula, sukari, mafuta na vifaa vya ujenzi imeongezeka kiasi cha asilimia mia mbili huku thamani ya sarafu ya Zimbabwe ikianguka. Mwanasiasa wa upinzani nchini Zimbabwe anayekabiliwa na mashtaka ya kuhamasisha kuuangusha utawala wa Rais Emmerson Mnangagwa ameachiwa kwa dhamana leo na mahakama kuu nchini humo baada ya kukaa siku sita kizuizini, mwanasheria wake ameeleza. Job Sikala, naibu mwenyekiti wa chama cha Movement for Democratic Change MDC alikamatwa wiki iliyopita na alishtakiwa kwa kujaribu kuiangusha serikali, uhalifu ambao hukumu yake ni kifungo cha miaka ishirini jela kama akikutwa na hatia. Sikala kupitia mawakili wake alikana mashtaka hayo. Sikala amepewa dhamana na jaji wa mahakama kuu huko Masingo, mji uliopo kilomita 300 kusini mwa mji mkuu, kulingana na mwanasheria wake Alek Muchadehama. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma anatoa ametoa ushahidi kwenye jopo la uchunguzi kuhusiana na shutuma za rushwa dhidi yake wakati alipokuwa madarakani. Aliliambia jopo la wanasheria hii leo kwamba kuna njama dhidi ya kumwondoa kwenye tukio wanatamani asiwepo. Kiongozi huyo wa zamani wa Afrika Kusini alieleza kwamba amekuwa akishutumiwa na amekuwa mwathirika wa kuvunjiwa heshima yake kwa zaidi ya miaka ishirini. Jaji Raymond Zondo anayeongoza jopo la uchunguzi alieleza kuwa tume haina mamlaka ya kuthibitisha kesi yeyote dhidi ya mtu yeyote, lakini ina mamlaka ya kuchunguza na kuhoji shutuma hizo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo akikuendeshea kipindi cha kwa Undani. Shukran kwa kusikiliza habari za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, tunapoangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia eh, kitendo ambacho kimefichuliwa na kituo cha televisheni cha NTV cha nchini Kenya, ambapo imeonekana baadhi ya maduka yanayouza nyama eh, ya ng'ombe na kuku vilevile vile na nyama nyingine. Maduka hayo yamekuwa yakitumia kemikali kwa ajili ya kuhifadhi nyama hizo zisiharibike, kemikali ambazo zinaelezwa kuwa na madhara eh, kwa mwili wa binadamu. Tutaangazia swala hilo na katika sehemu ya pili tutaangalia lile zoezi la kuondosha wahamiaji wasio na vibali vya kuishi Marekani na waliopewa notisi ya kuondoka nchini Marekani ambalo zoezi hilo lilitazamiwa kufanyika katika miji kumi mwishoni mwa juma. Ninawakaribisha katika Kwa Undani hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam. Tunaanza na nchini Kenya, ambapo hapo jana televisheni ya NTV ilirusha makala maalum ambayo ilikuwa ikifichua namna baadhi ya maduka yanayotumika kuuzia nyama ya ng'ombe ya kuku halikadhalika na nyama nyingine. Maduka hayo yamekuwa yakitumia kemikali katika kufanikisha nyama hizo zikae kwa muda mrefu. Swala hilo limeonekana na limeelezwa kwamba kuwa na madhara mengi, kutokana na kemikali ambayo imekuwa ikitumika na kusababisha madhara ya kiafya kwa wale wanaokula nyama hiyo. Katika kutaka kufahamu undani wa suala hili, niliongea na mwanahabari ambaye alikuwa ametengeneza makala hiyo, Dennis Okari wa kituo cha televisheni cha NTV cha nchini Kenya na nikataka kufahamu kile ambacho yeye amekiona na alichokifichua kutokana na madai ya kemikali ambazo zimekuwa zikitumika katika e, nyama mbalimbali. Vitendo kama hivi vilevile, vile miaka miwili mitatu iliyopita, viliwahi kuelezwa kutokea nchini Uganda, ambapo baadhi ya maduka yanayotumika kuuzia ya nyama yalikuwa yakitumia dawa ambayo ilielezwa wakati huo ikidhaniwa kuwa ni ile ya kutibia ya maiti katika vyumba vya kuhifadhia maiti. Suala so hilo lilizua tafurani kubwa nchini Uganda na mpaka pale E, serikali ilipoamua kufanya ukaguzi na kusimamisha baadhi ya wale ambao walionekana kwa namna moja au nyingine kutumia kemikali katika kuzifanya nyama zikae muda mrefu. Lakini kwa hapo jana, makala ambayo inaelezwa kwamba ilichochewa na kuwepo taarifa za matumizi ya kemikali hizo, mwanahabari Dennis Okari alifanya makala maalum, na hapa nimeongea naye kujua undani wa swala hili. Na kwanza nikataka kumuuliza je, swala hili ni hivi sasa ndiyo limeshamiri, au swala hili kipindi cha nyuma vilevile lilikuwepo na limekuwa kwa kipindi kirefu? Kulingana na uchunguzi wangu, ni jambo ambalo limekuwa likifanyika kwa muda mrefu, kwa sababu kuna wengi ambao wamekuwa wakizungumza na wamekuwa wakizungumza mitandaoni, uh, wengine wanazungumza manyumbani, wanasema kuwa nyama ambayo tunakula uko na kemikali lakini hakuna mtu yeyote amewahi kuja na kusema kwamba ushahidi wangu ndio huu, nyama ndio hii, na kemikali ambayo inawekwa kwenye nyama ndio hii, mpaka wakati ile ambapo nilipata jamaa mmoja ambaye anafanya kazi kwenye supermarket moja, akaja na kunieleza kwamba hivi ndivyo huwa tunafanya. Na sababu yake ya kuja kujitokeza na kuzungumza ni kwa sababu sasa hivi ni mzazi na ako na mtoto, na akaniambia, jambo la kwanza katika fikra zake ni kuwa, alikuwa akijua akiwauzia kina mama wale ambao kuna watoto wachanga wameanza kula vyakula kama nyama kama viazi Alisikia uchungu sana, akitazama mtoto wake na akijua pale kazini anauza ile nyama ambayo iko ikona, iko na kemikali kwa akina mama wale ambao wanakuja kwenye maduka yale kununua nyama so, hivyo. Kwa hivyo ni kitu ambacho kimekuwa kikiendelea kwa tuseme miaka kadhaa, lakini sasa hivi hali imekuwa ni ya hatari, kwa sababu chakula ambacho kinauzwa humu mjini, watu wengi wanauza nyama na hakuna njia yoyote ya kujaribu kuangalia hii nyama inatoka wapi, inakaa muda gani pale Kwenye, kwenye duka kabla ya kuuzwa. Hii kemikali ni kemikali ya aina gani na imekuwa ikitumika kwenye kufanyiwa vitu gani hasa? kali inaitwa sodium metabisulfite, na katika uchunguzi wangu, kwa sababu hata mimi nilikuwa nikinunua nyama kwenye haya maduka, mpaka wakati ule ambapo nilianza kufanya uchunguzi wangu na kufahamu kemikali hii inaitwaje, na nikajua kwamba unaweza kuinunua kwenye maduka humo mjini, na kuna lugha ambayo wanatumia wakienda kununua hii kemikali, na ni lugha ya mtaa. Kuna wale wanasema kwamba inaitwa SMS, lakini SMS ni kwa kifupi ni sodium metabisulfite, na kuna wale wanasema niipatie dawa ya nyama kutoka kwenye haya maduka so kulingana na uchunguzi wangu, hii kemikali inatumika kwa mambo kadhaa. Kwa mfano, inatumika kwenye bidhaa za urembo, inatumika kama bleaching agent, inatumika kwenye textile industry, inatumika kwenye uh, laboratory. Kwa yule daktari ambaye alizungumza nami, inakenyeleza inatumika kuchea, na pia inatumika kwenye sickle cell anemia, kwenye food industry. kuna wale ambao wanatumia hii kemikali ku preserve uh, vyakula lakini jambo la muhimu la kuzingatia ni kuwa wakati ule ambapo, uh, ambao kemikali hii inatumika kwenye vyakula, lazima vyakula vyenyewe viwekwe lebo na ile kusema kwamba chakula ki hiki kiko na kemikali fulana na katika kiwango fulani, lakini jambo la kushangaza ni kuwa kemikali hii inatumika na wale ambao wanauza nyama, wanapaka kwenye nyama, na wakati ambapo wale wanakuja kununua nyama, wananunua hawaambii kwamba hii nyama iko na kemikali, ila hali umedanganywa kwamba unanunua nyama ambayo ambayo haijakaa. Manunuzi ya hii kemikali yakoje? Ni kemikali ambayo mtu yoyote anaweza akanunua, ama unapokwenda kununua lazima uwe na kibali maalum? Na je, haya manunuzi yanafanyika katika hali ya kawaida au ha hawa wanaoiuza hii uh, kemikali wanafahamu kabisa kwamba inaenda kutumika kwenye nyama ambayo wanakula binadamu kulingana na, na uchunguzi wangu na yule ambaye alikuwa tu, alikuwa akinielekeza kufuatilia uh, habari hii, aliniambia kwamba kule kwenye supermarket kuna wale ambao ni wakubwa, na wale wakubwa wanafahamu kwamba wanahitaji kununua hii kemikali katika kutoka duka fulani uh, mahali hapa mjini tunaita industrial area, na wakati ule wakienda kununua, kuna lugha ambayo wanatumia ili yule mwenye kuuza wanajua kwamba kiwango fulani inauza ni kwa mtu ambaye anatoka mahali fulani, kwa sababu akiingia kule anaulizwa, wewe unatoka wapi? Huyu anasema mi natoka kutoka duka fulani, na akisema hivyo, wale kule ndani wanajua, ni rahisi basi, huyu tunaweza kumuuzia. Kwa hivyo, si kemikali ambayo unaweza kuipata tu mahali popote, lakini kwa sababu ya watu wengi wanavunja sheria humu nchini, unapata hii kemikali i na kibali chochote, amu kuwe na makaratasi yote ya kuonyesha kwamba wewe unaidhinishwa kununua kemikali. Mtu yoyote anaweza kuingia na akanunua hiyo kemikali, na si pesa nyingi Uh, kemikali ambayo tulinunua kilo nne tulinunua kemikali hiyo kwa shilingi mia sita sasa ukipiga hesabu kwa zile kilo sita mfuko moja wa kilo moja wa hiyo kemikali inatosha kupakwa kilo tano za nyama kwa hivyo ni kemikali ambayo si pesa nyingi yeyote anawezaenda pale kwenye yeyote anaweza kuafford kununua hiyo kemikali na afanye jambo lolote analotaka kufanya kwa hali ya kawaida Kemikali hii inapowekwa nyama yenyewe inaweza ikakaa kwa siku ngapi? Na tumeona kwamba mnunuzi hawezi kufahamu kabisa kama hii kemikali imetumika katika nyama, madhara yake yanakuwa vipi? Kemikali, uh, wakati ambao tulinunua kemikali, wakati ambapo tulikuwa tunafanya uchunguzi wetu, tulinunua kemikali, na nilitaka kuthibitisha, kando na kuelezwa tu na kuelezwa tu kwamba kemikali hii ndio inatumika kufanya hivi na hivi, nilitaka mimi mwenyewe kuangalia kwa macho yangu na kujionea, ni ili niweze kuthibitisha kwamba kweli hii kemikali inaweza kufanya hiki na kile. Na, na kile ambacho tulifanya tulinunua nyama kilo moja, tukagawa kilo moja nusu, kichwa kwa nusu, kisha tukaweka kemikali kwa Uh, kwa sani moja ile nyama na ile sani nyingine, e, kemikali na nyama ile ilikaa kwa siku tano, na wakati ambapo tulipiga picha. Na wakati huo nakuambia, siku tano hatukuweka kuweka nyama ile kwenye friji, hapana. Tuliweka tu nyama komeza ikakaapo kwa muda wa siku tano, na baada ya siku tano, ile nyama ambayo ilikuwa na kemikali ilikuwa inakaa ndio kama ambayo imechinjwa. Uh, wakati huo ilikuwa inakaa kaa freshi e, rangi yake ilikuwa ni nyekundu akubadilika kabisa, lakini ile nyama nyingine kut sani nyingine ilikuwa imebadilika rangi, hata harufu yake ilikuwa ni mbaya wakati ambapo tulifungua karatasi, na tukadhibitisha kwamba kweli hii kemikali inaweza kuweka nyama kukaa zaidi ya hata siku tano, pengine na madhara yake ya hii kemikali kwa wale wataalamu ambao nilizungumza nao, pamoja na madaktari, waliweza kunieleza kwamba iko na madhara mengi kwa wale ambao wako na asma, ina wadhuru na inazidi kuongeza zile ambazo wanasema ni asma atak, na wale ambao wako na magonjwa ambayo madaktari wanasema respiratory issues. Unapata kuwa wakienda hospitali madaktari wakiwapa madawa, wanapewa dawa, lakini wakirudi nyumbani wanaendelea bado na yale magonjwa, na wengi hawawezi kusema kwamba ni kwa sababu ya nyama ambayo naikula. Wengi hufikiri kwa sababu ni labda, pengine ni hali ya hewa imebadilika, ama labda wanafikiria ni vile wanasema allergic reaction. kwa hivyo, kwa wale ambao wako na asma inazidi kuwadhuru, lakini pia jambo lingine niliweza kufahamu ni kwamba kemikali hii ikichanganyikana na kemikali nyingine kutoka kwa bidhaa zingine watu ambazo wanatumia ina uwezo wa kukuwa na wanasema zile chembechembe za cancer. Wataalamu walinieleza hivyo na walisema kwamba uh, wakati mwingine unapata mtu ako na ajikuna kuna kwenye ngozi hawezi kufahamu ni kwa nini anajikuna kuna kwenye ngozi. Mama mmoja ambaye alizungumza nalo hi leo alisema kwamba aliweza kununua liva kutoka kwa duka moja, na hakuwahi kujua kwa nini alipompatia mtoto wake wa mwaka mmoja unusu, mtoto ghafla akaanza kuwa na asma, akaanza kuwa na homa, wakashindwa wakafikiri labda ni mahali ambapo wanaishi, wakafikiri kama wanaweza kuhama. Lakini alipoona uh, ile habari jana, ndio aliweza kufahamu ya kwamba pengine huenda ikawa ni ile nyama nilikuwa nanunulia mtoto wangu nikamkatirisha sana. Kwa hivyo wengi wanazidi kufunguka na wanazidi kuona kwamba kumbe labda ile nyama tunatumia inatuletea madhara ya kiafya. Je, sasa, toka hapo jana ilipotoka ripoti yako, kuna chochote kile ambacho umekisikia kinafanyika, uh, kutoka kwa mamlaka yaani serikali, eh, kushughulikia swala hili? Na je kuna vitisho vyovyote umevipata kutoka kwa wamiliki wa haya maduka ya kuuzia nyama? Tumeweza kupata ripoti kadhaa na kati ya zile ripoti wengi wameweza kuwa na mshtuko, hawakuwa wanafahamu kwamba jambo hili limekuwa likiendelea katika maduka haya, na wa, waziri wa afya aliweza kuzungumza tu kidogo na kusema kwamba atafanya uchunguzi wake na ametenga kamati ya kuangalia suala hili, na anatarajia kupata ripoti ili aweze kuelewa ni kipi kimekuwa kikiendelea, na waweze kutoa taarifa kamili siku za baadaye na kuna wale ambao tunasema ni wale wanaitwa Kenya Meat Commission. Umeweza pia kuzungumza nao, wakasema ni kweli kwamba hizi taarifa ni za kweli na yale ambayo yalisema kwenye ile taarifa ni ya kweli, lakini bado wanajaribu kujipanga, waone watazungumza vipi kama serikali moja. Hawataki waone ile hali uh, kuna wizara itazungumza itoe taarifa yake nao watoe taarifa yao lakini kuna changamoto hata hivyo, tukizungumza katika masuala ya kwa sababu tangu tu, tuwe na uh, serikali za mashinani imekuwa na shida, kwa sababu uh, kati ya uh, wale ambao ni wachunguzi na wale ambao wanaangalia hii nyama mahali ambazo zinavyotoka, uh, wengi wamekwenda kule mashinani na waelewa ufisadi so kuna wale ambao wanasema kwamba ufisaji unaenda mpaka kule mashinani, na, na inakuwa ni vigumu kufuatilia nani anafanya nini kutoka wapi, na hii nyama imetoka kutoka pande gani, kwa sababu ni watu wengi ambao wanahusishwa hapa katikati, kabla nyama ifike kwenye duka ili mnunuzi aweze kuinunua. Nam huyo ni mwanahabari Dennis Okari ambaye alifanya makala maalum iliyofichua kutumika kwa kemikali e, katika kuhifadhi nyama katika baadhi ya maduka ya nyama nchini Kenya. E, hata hivyo hii leo gazeti la The Nation linaripoti kwamba polisi vilevile ilikamata kilo mia tatu za nyama ambayo haija haikujulikana katika moja ya nyumba ndani ya mji wa Nyeri e, na vilevile inaelezwa kwamba nyama hiyo ilikuwa ina thamani ya shilingi laki moja na elfu thelathini uh, za Kenya, ambayo ilikuwemo ndani ya jokofu chafu likiwa limefichwa ndani ya chumba e. Polisi walifanya uvamizi huo kwa nyumba ya uh, mkazi, wakazi hao ikiwa e, ni swala la kukamilisha na wale wa, watu wanahusika na masuala ya uangalizi katika uh, vyakula na afya. Basi hayo ndiyo yametokea, na kufika hapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia zoezi ambalo lilikuwa likitangazwa wiki nzima juma lililopita kwamba mwishoni mwa juma Uh, idara inayosimamia mipaka na uhamiaji itawaondosha wahamiaji wasiokuwa na vibali takriban elfu mbili ambao tayari walikuwa wameshapewa barua ya kuondoka uh, hapa Marekani na ambao vilevile vile walikuwa wana makosa ya, ya, ya kijinai, lakini kwa taarifa ambazo zipo mpaka leo inaelezwa kwamba ni idadi ndogo ya Zoe, matukio ya kukamilisha zoezi hilo ndiyo yalifanyika mwishoni mwa juma, ambapo ni takriban watu wachache waliokamatwa na hawa maafisa wa idara ya kusimamia mipaka na uhamiaji ambao walikamata wale watu ambao walipaswa kuondoka Marekani bara baada ya kupewa notisi ya kuondoka. Hii imekuwa ni tofauti kabisa na kile ambacho kilitarajiwa na kuleta tafrani kwa kiwango kikubwa, ambapo vilevile vile, bado wachambuzi wanadai zoezi hili inawezekana lilikuwa limefanywa kisiasa. Uh, kwa namna moja ama nyingine. Tofauti na hali ambayo ilikuwa imetarajiwa, tayari baadhi ya watu walikuwa wameshapatiwa msaada wa kisheria na taasisi mbalimbali, halikadhalika baadhi ya, ya watu nao walihama miji ili kukwepa kile ambacho kiliaminika kufanyika katika miji kumi mikubwa ya hapa Marekani ambapo inaelezwa kati ya miji hiyo kumi iliyotarajiwa kukabiliwa na zoezi hili ni miji michache ndiyo ilifanyika uh, zoezi hili. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa uh, David Monda. Profesa, kulikoni, mbona hali imekuwa tofauti kuliko ilivyotarajiwa hapo awali? Uh, mimi nafikiria ya kwamba kusaka watu hawa wengi Eh, kwa siku chache hivi ni changamoto kubwa kwa serikali, na pia jambo la pili ni kwamba vile bwana Trump alivyotamka mbeleni eh, wengi wa wahamiaji hawa wasio na vibali wameweza eh, ku, ku kuogopa zaidi na hawajitokezi. Kwa hivyo ni vigumu kwa idara za serikali kuwafuatilia, manake hata uh, wakija kwenye vyumba vya wahamiaji hawa uh, kisheria, uh, maafisa hawa hawawezi kuingia bila idhini. Kwa hivyo wahamiaji wengi wanaambiwa wasifungue mlango hata kukigongwa na maafisa hawa wa serikali. Kwa hivyo Eh, wengi wao wamesikia kwamba watafurushwa na wa, wanaogopa kujitokeza, na pia nafikiria eh, kwa kiwango kikubwa maafisa pia ni eh, sio wengi wa kuweza kuwa, kuwasaka hao wahamiaji wote kwa hizi siku chache, na kile ambacho kimekuwa kikifanyika eh, maanake mtu ambaye anakaimu hivi sasa idara hii ameeleza kwamba Uh, tukio hili limefanyika ni tukio ambalo linafanyika mara kwa mara na idara hii ya mipaka na uhamiaji, ambayo imekuwa ikitimiza wajibu pale mahakama za uh, uhamiaji zinapoeleza kwamba mtu anapaswa kuondoka hapa Marekani eh, kutokana na labda uh, kesi yake ya uhamiaji haijapitishwa, uh, au haijakubaliwa, lakini kile ambacho tunakiona inaelezwa suala hili limefanywa kisiasa. Ni kwa namna gani hasa profesa? Uh, wachanganuzi wengi wanaangazia kwamba kusakwa kwa hawa wahamiaji ni mbinu ya Bwana Trump kujaribu uh, kujiongezea sifa kwenye wafuasi wake, hususan wale wa mrengo wa kulia. Uh, lakini pia tusisahau ya kwamba hata kwenye enzi za uh, Bwana Obama, yeye ndiye aliyefurusha wahamiaji wengi wasio na vibali kuliko uh, rais yeyote mwingine kwa hivyo uh, unaweza kuangalia kwa upande fulani, useme Bwana Trump pia anajaribu kujiongezea sifa kwenye uh, ile hali ya patashika za kisiasa, lakini uh, kila kukicha, mara uh, siku za nyuma, enzi za kisiasa hapa Marekani kwa Wanademokrat na pia kwa urais wa Wanarepublican, kufurushwa kwa wahamiaji hususan wale ambao wamefanya makosa, wamejiingiza kwa madawa ya kulevya kuwa inaendelea uh. Na mimi sifikiri hii ni chanzo au uh, ni mwenendo tofauti, lakini kwa kawaida mara nyingi watu ambao wamepewa hizi notisi huwa wanapewa muda fulani wa kuondoka uh, hapa Marekani, na kwa zoezi jinsi lilivyokuwa likifanyika uh, wanaharakati mbalimbali wakiwemo wawakilishi walionekana kugomea hata mamea ama magavana wa baadhi ya majimbo na miji ya hapa Marekani, walivisihi uh, vyombo vya usalama uh, au vya usimamizi wa sheria kutotii uh, hili swala, kwa kile ambacho kinavyo, uh, kwa kile ambacho kinaonekana hivi sasa juu ya zoezi hili, kuna namna yoyote ile kwa hili zoezi kufanyika, basi kwa hivi sasa kimya, kimya. Nafikiria zoezi hili litaendelea, na unajua, kwa kusema kweli, wahamiaji ambao hawana vibali ni wengi. Kuna idadi ya wahamiaji karibu milioni kumi na mbili ambao uh, hawana vibali au ambao vibali vyao uh, vimepitwa na muda. Lakini changamoto ya Bwana Trump kwa wakati huu ni kujaribu kufuatana na wale ambao wamejiingiza kwa uhalifu au wale ambao wameambiwa waondoke, lakini bado wapo hapa Marekani. E, na nafikiria siku za mbele msako huu utaongezewa e, motisha na nafikiria kwamba wahamiaji wengi wengi watasakwa, na hii hali ya hofu itaenea zaidi, hususan kwa wahamiaji wale ambao wamefanya makosa na pia kwa wale ambao hawana makosa. Manake uh, maafisa wa serikali wanapokuja sehemu fulani wakipata mhamiaji asiye na vibali, hata uh, yule amepa, amefanya makosa au yule hajafanya makosa uh, pasipo na kuwa na vibali, wote watafurushwa na kuna hili swala ambalo limeshatangazwa na Rais Donald Trump kwamba wale wote ambao wanakuja kuomba hifadhi hapa Marekani kupitia mpaka wa kusini ambao wamekuwa wakivuka a, taifa la Mexico, wakitokea kwenye mataifa mbalimbali ya Amerika ya kusini na Amerika ya kati, kwamba hivi sasa ni marufuku mtu kupewa a, hifadhi kama anapitia katika nchi ya Mexico kwa njia hiyo. Hili nalo linaenda kubadilisha vipi swala zima la uhamiaji na swala zima la wale ambao wamekuwa wakikimbia madhila kwenye mataifa yao kuja kuomba hifadhi hapa Marekani? Eh, kihistoria wale ambao wanavuka mpaka wa kule kusini kati ya Mexico na Marekani wanapojiingiza au wanapoingia Marekani huwa wakiomba hifadhi, lazima kesi zao zi, zisikilizwe. Lakini kwa siku nyingi, uhamiaji wengi ambao kesi zao zipo mahakamani hawajitokezi kwenye zile siku ambao kesi zao uh, zinaenda kuangaziwa kwa hivyo wanapofanya hivyo, kesi zao zinafutiliwa mbali, nao wanafanya harakati, itakuwa ni harakati za kuwa, kuwaondoa. Lakini kwa kujibu swali lako, kule kusini, kati ya de, mpaka wa Mexico na mataifa hayo ya Amerika ya Kati kama Honduras na Guatemala, eh, jeshi la Mexico limeongezewa lime maarifa au kutiliwa maanani na serikali ya Marekani ya kusema kwamba lazima hao wahamiaji wasimamishwe kwenye mpaka wa Mexico na hayo mataifa ya Amerika ya, ya kati, wasiweze kuingia Marekani, na kama wanataka kuomba hifadhi lazima wafanye hivyo kwenye taifa la Mexico kabla waingiziwe hapa Marekani. Na, kwa hivyo swali hili hatuwezi kuliangazia pa, pa, pasipo na siya, kuangazia siasa za mwaka 2020. Asante uh, sana uh, uh, Profesa David Monda kwa kutueleza hayo ambayo uh, yanaendelea hapa Marekani. Na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nami.