Hii ni Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari kuu za dunia. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Korea Kaskazini imekosoa mpango wa Marekani wa kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja na Korea Kusini mwezi ujao, ikisema kwamba mazoezi hayo yanaweza kuathiri vibaya mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia yanayotarajiwa kufanyika Washington. Shirika la habari la Korea KCNA limenukuu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini inayosema kwamba shughuli ya kijeshi kati ya Korea Kusini na Marekani inakiuka mkataba uliosainiwa mwaka uliopita kati ya Rais Donald Trump na Kim Jong Un wakiwa Singapore. Ripoti hiyo inanukuu chanzo cha habari katika wizara ya mambo ya nje ambacho hakijatajwa na inasema kwamba Korea Kaskazini itaangazia hatua za baadaye zitakazochukuliwa na Marekani na kwamba itafanya maamuzi kuhusiana na kuandaa kwa mazungumzo ya ngazi ya juu. Marekani na Korea Kaskazini zilikubaliana kufanya mazungumzo ya ngazi ya juu baada ya mkutano uliopangwa kwa haraka mwezi uliopita kati ya Trump na Kim katika sehemu isiyo na shughuli za kijeshi inayotenganisha Korea Kaskazini na Korea Kusini. Mkutano huo ulisaidia kuanzishwa kwa mazungumzo yaliyovunjika baada ya kutoelewana kuhusu kusawazisha kuondolewa vikwazo na hatua ya kuharibu silaha za nyuklia za Korea Kaskazini. Wanaharakati nchini Sudan wanauumba utawala wa jeshi na viongozi wa upinzani ambao wanajadiliana kuhusu mgawanyo wa madaraka kufungua uwanja wa siasa kwa wanawake tangu Sudan kuwa taifa huru miaka sitini na tatu iliyopita Wanawake hawakuwahi kushirikishwa kwenye siasa kutokana na mila na vikwazo vingine. Wanawake walitengwa zaidi wakati wa utawala wa miaka thelathini wa rais wa zamani Omar al Bashir. Mwanaharakati wa kike ama haki za wanawake Mana al Bashir, ambaye alihamasisha sana wanawake katika maandamano yaliyopelekea kupatikana mkataba wiki jana wa kushirikiana madaraka, amesema wakati umewadia kwa wanawake kupaza sauti ili kuzisimamia haki zao. Umoja wa Ulaya umetishia kuongeza vikwazo zaidi Venezuela iwapo mazungumzo kati ya serikali na upinzani hayatakuwa na maendeleo ya kuridhia na kuonya kwamba utawala wa rais Nicolas Maduro lazima uache kabisa vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu. Mawakili ama wakilishi wa rais Maduro na viongozi wa upinzani Juan Guaido wanakutana katika visiwa vya Barbados kutafuta mwafaka wa kumaliza mgogoro wa kisiasa unaolikumba taifa hilo la Amerika Kusini. Umoja wa Ulaya umesema pia kwamba uko tayari kuwawekea vikwazo maafisa wa usalama waliohusika katika vitendo vya unyanyasaji na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu hasa baada ya kifo cha afisa mstaafu wa jeshi la majini ambaye alikuwa kizuizini kwa tuhuma za jaribio la mapinduzi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif amesema nchi yake iko tayari kufanya mazungumzo na Marekani kama itaondoa vikwazo vikali vya uchumi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha NBC News yaliyopeperushwa jana, Zarif amesema vikwazo vikiondolewa, fursa ya mazungumzo iko wazi. Leo kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Al Hamenei amesema Iran itaendelea na kupunguza nia yake ya dhati ya makubaliano ya nyuklia, wakati akirejea kuyashutumu mataifa ya Ulaya kuwa hayaifanyi vya kutosha kuisaidia Iran kukabiliana na vikwazo. Watu wanne wamefariki dunia baada ya jengo la ghorofa nne la makazi ya watu kuanguka katika mji wa Mumbai nchini India. Darzeni ya watu wamekwama katika vifuzi. Timu za uokoaji na wazimamoto waliendelea na shughuli za kuwatoa waliofunikwa chini ya vifusi. Mtoto mdogo na mwanamke mmoja ni miongoni mwa waliookolewa na kupelekwa hospitali saa kadhaa baada ya jengo hilo kuanguka. Waziri Kiongozi wa jimbo la Mahatra, Davendra Vendasi, amewaambia waandishi wa habari kwamba jengo hilo ni la takriban miaka mia moja na makazi ya takriban familia 15. Idi Ligongo anakuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kennes Bwire kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tutaangazia e, suala ambalo limejitokeza nchini kenya ambapo hivi sasa e, serikali ya kenya imewapatia fursa kupitia sheria mpya uh, walinzi wa makampuni ya kibinafsi kuwa na silaha kwa ajili ya kulinda katika maeneo uh, mbalimbali. Tutaangalia suala hilo kwa undani, kwa sababu limezua maswali mengi kutoka kwa uh, wadadisi wa mambo lakini katika sehemu ya pili tutaangalia hatua ya rais Donald Trump katika matamshi yake aliyotoa kupitia ujumbe wa Twitter kwenda kwa wawakilishi wanne ambao asili yao ni mataifa ya nje. Tutaliangalia suala hili vilevile kwa undani hii leo. Mimi ninayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani hii leo, ambapo katika kipindi hiki tunaangalia hatua ya serikali ya Kenya eh, kuruhusu walinzi wa, wa makampuni ya kibinafsi eh, nchini Kenya kuwa na silaha katika sh sheria mpya iliyotangazwa siku chache zilizopita na serikali ya Kenya, ambapo sasa eh, wataruhusiwa kubeba bunduki wakihudumu katika maeneo yanayolengwa na magaidi na wahalifu wenye silaha. Walinzi hao wa ambao kwa sasa wanafahamika kama askari gongo nchini Kenya, watakuwa na uwezo wa kuwakamata wahalifu vilevile na kuwapeleka kwenye vituo vya polisi. Aidha, baada ya kupata mafunzo kupitia mtaala ulioundwa, watakuwa na uwezo wa kuwatawanya waandamanaji na kudumisha usalama wakati wa kupiga kura. Takriban miezi mitano iliyopita serikali ya Kenya ilieleza bayana kuwa ina mpango uh, wa mkakati wa kuwapa askari hao ambao ni kutoka kampuni binafsi silaha za kuwalinda majumba, katika majumba ya umma ikiwemo migahawa na maeneo mengine muhimu. Lengo kuu ilikuwa ni kuimarisha usalama wa wananchi wakati wa visa vya uhalifu na ugaidi ambavyo vimekuwa vikiripotiwa kwa wingi. Taifa la Kenya limeshuhudia likishambuliwa mara kadhaa na wanamgambo wa al shabab katika maeneo ya, ya, ya mkusanyiko mkubwa, ukianzia na lile tukio la shambulizi la kigaidi katika eneo la maduka ya kifahari la Westgate, halikadhalika kwenda kwenye chuo kikuu cha Garisa na uh, mwaka huu vilevile lilitokea tukio lingine katika uh, hoteli moja ya kifahari uh, jijini Nairobi. Sasa kupitia uh, sheria hiyo rasmi ambayo ilitangazwa kwenye gazeti la serikali ya Kenya Ijumaa iliyopita, Uh, walinzi hao kutoka makampuni binafsi wanaruhusiwa kubeba silaha hizo wakati tu watakapokuwa wakitekeleza majukumu yao. Askari hawa watapokea vifaa vingine vya usalama zikiwemo fulana za kukinga risasi, eh, kujikinga wakati wowote panapotokea mashambulizi katika maeneo yao ya kazi eh, na tulizungumza na uh, mwenda mbijiwe ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala haya ya kiusalama na ni mmoja kati ya watu ambao walihusika kuandaa mtaala wa uh, walinzi hao kutoka makampuni binafsi, na nilimuuliza kwanza kabisa, kutaka kujua uh, jambo hili linafanyika fanyika vipi na imekuwaje mpaka uh, serikali ya Kenya imeamua kufikia hapa. Nyakati hizi hasa katika eneo la upembe wa Afrika zimekuwa nyakati za hatari sana, hasa ukizingatia zile hatari ya mavamizi ya kigaidi. Kwa hivyo pamekuwa na natetezi na na, na, na maongeo katikati ya wale wanaopeana usalama kwamba ni wakati labda tunaimarisha jinsi ambavyo makampuni ya kibinafsi yanatenda kazi kwa usalama. Kwa hivyo dhana hili ama wazo hili lililetwa na nyakati ambazo tupo ambazo ni nyakati zilizobadilika, nyakati ambazo magaidi wapo na wako tayari kuvuja damu ya watu wengi, basi ikabidi tutafute namna ya kuimarisha usalama wa watu wetu. Kile ambacho kinatarajiwa kutokea kwenye huu mkakati ni upi hasa? Maanake wanaposema walinzi kupewa silaha, ni silaha za namna gani zinazozungumziwa, na utaratibu wake utakuwa huko vipi? Kwanza kabisa ni kwamba silaha hizi na ningeliomba ieleweke vizuri na wasikilizaji waelewe, si kwamba zitapewa kila e, bawabu aliyepo katika private security, patakuwepo standard za juu sana za kuweza kuhitimu kupata eh, kutumia silaha hizo. Kwanza kabisa kutokea eh, juzi vile eh, sheria hiyo imepitishwa, la kwanza kila kampuni itajisajiri upya na ile mamlaka ya kusimamia makampuni ya kikisa. Kila mfanyikazi, kila askari katika industry hiyo hata hawe katika kampuni gani, lazima atajisajiri kibinafsi na ile mamlaka ambayo uh, uh, Private security regulatory Authority. Sasa hapo inaeleweka, maanake ni kama kusema kila dreva atakuwa na leseni ili aweze kuliendesha gari taifa lolote. Kwa hivyo kuweza kuwa askari wa kibinafsi, lazima utajisajiri wewe mwenyewe. Sasa hiyo inaashiria ina, ina, ina kwamba kila mmoja katika hiyo industry atajulikana na serikali. Kisha ya pili ni kwamba kila mmoja atakayekuwa amefanya amehitimu uh, atabeba bunduki katika kampuni lazima hawa amefanya kazi at least miaka mitatu katika Yo kila duka ama kila eneo ama kila jumba ama kila mtu atalindwa na bunduki. Utakuta ni kama wa, yale makampuni yana contract za kulinda mabalozi wale, wako na contract za kulinda uh, malls kubwa kama Westgate na zinginezo, sehemu ambazo zina hatari ya usalama, hizo ndizo zitapewa mamlaka ya kutumia silaha. Kwa hivyo silaha hizi hatusemi zitapeanwa kiholela na zitatumiwa na kila mtu. La, authority ama hiyo halmashauri imeweka sheria ngumu ambayo lazima kila mtu ataweza kuhitimu. Kwa hivyo sioni haja eh, mtu yeyote kuwa na shauku na nauonga kwamba silaha hizi zitatumika kivibaya hazitoweza kutumika manake lazima zitazingatia mikakati hiyo. Kwenye swala la mafunzo, nini sheria inaeleza utaratibu huu unaeleza nini hasa? Toka leo hadi miezi ingine sita ijayo, kila bawabu aliyepo katika industry hii atajiweza kujisajili kama nilivyosema hapo awali. Sasa hii kujisajili aijalishi ai kama ametreniwa ama ajetreniwa, bora tu ako katika industry hii ya private security, lazima atajisajili upya alafu, baada ya kujisajili mwaka mmoja baada ya hiyo miezi sita kuisha. Kwa hivyo tunaongea mambo ya mwaka mmoja na miezi sita ijayo, 18 months. At the end of 18 months kutoka leo ni lazima bawabu yule akirudi ku kurenew licence yake ya registration aonyeshe a form of training. Lazima hawa amepitia mafunzo aina fulani, masaa fulani, na amepata eh, hati ya kuhitimu katika mafunzo hayo. Na mafunzo hayo mimi kibinafsi nilihusika katika kutayarisha mtaala huu ambao utatumika katika mafunzo hayo, na ni mtaala ambao lazima lazim a masaa e, mia tatu ya training, nusu yake mia moja na themanini ni ya kuketi katika darasa na mia moja na ishirini na, na, na, na ni ile atakuwa amefanya kazi katika industry zinginezo ama ile tunaita practical training. Kwa hivyo ni mtahala ambao utaleta nidhamu kuu, ni mtahala ambao utaleta kuhitimu kwa hali ya juu kwa wale ambao wanafanya kazi katika sekta hii ya private. Ni mamlaka gani hasa ambayo itakuwa inahusika na kutoa haya mafunzo? Ni kwamba ni kitengo fulani kwenye idara ya polisi au kitengo fulani ndani ya jeshi ama kuna kampuni binafsi ndiyo itakayokuwa inahusika na kuwapa mafunzo haya ambayo umeyazungumza. Halmashauri iliyoundwa na sheria hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi na sita inaitwa Private Security Regulation Act 2016 iliunda Private Security Regulatory Authority, ambayo sasa hiyo Private Security Regulatory Authority imeweza kupublish hizo sheria mpya. Sasa hizi zimetoka juzi, zinaitwa General Regulation. Hizo General regulation ni za kuweka nguvu ile act ya kwanza. Kwa hivyo general regulations inasema lazima pata kuwepo na shule ambazo zitajisajiri zita na hiyo halmashauri, ili kuweza kutoa mafunzo. Na pia nimekuwa mmoja wapo wa wale wameweka hiyo standard ya zile kampuni zitahitimu, ama zile shule zitahitimu kutoa mafunzo hayo, so tumeweka standard fulani. Ile shule itahitimu, itapewa mamlaka ama itapewa leseni na mamlaka hiyo ama halmashauri hiyo, kutoa mafunzo kwa niaba ya halmashauri hiyo, lakini halmashauri atakayepitisha wale waliopita, ama wale walianguka. Kwa mfano, nchini Kenya, watu wengi watajua, unaposoma kwa mfano, kwa chuo kikuu, ama katika shule ya upili unasomeshwa na shule, lakini mwishowe atakaye kutahini ni mamlaka inayotoa mitihani ambayo inaitwa National Examination Council. Vivyo hivyo, halmashauri hile ndio itatoa e, e, e, itatoa itatoa e, na ndio itatoa mitihani ya kuona wale wamehitimu katika zile shule ambazo halmashauri hiyo imepea leseni ya kuweza kutoa mafunzo hayo. Na hizi silaha ambazo tunazo zungumzia hapa ni silaha za namna gani? Maanake kuna aina mbalimbali ya silaha. Bila shaka silaha hizi ni zile ambazo zinatumika kwa ile tunaita close quarter battle, ama ambazo zinatumika kwa vita vya karibu. Hatuati silaha kama za kijeshi, zile silaha za wanajeshi za kwenda vitani. Hizi sio za kwenda vitani, ni za kutekeleza kazi yao. Kwa hivyo utakuta wanapewa kwa mfano hizi AK47 ama hata hizi zingine zimetoka juzi hapa Chekoslovakia, unakuta kuna hizi zinaitwa Seska na Seska. Familia ya Seska ina bunduki aina nyingi tu za close quarter battle. Ya muhimu ni kuelewa kwamba silaha hizi zile za vita vya karibu, sio kama wanaescort pesa, wanaweza kujitetea, na kama wamejipata kahali mbaya, wanaweza tumia silaha hizo kushikilia mpaka askari wale wana silaha nzito nzito wa kuja wawasaidia. Katika swala zima la utaratibu uliopo, ni nini sheria inaeleza pindi pale inapotokea labda kuna mapigano ya hapa na pale na wahalifu? Je, hata kama polisi watakuwa wapo eneo la tukio, hawa uh, walinzi wataruhusiwa na wenyewe kushiriki katika mapambano ama Mipaka yao iko wapi hasa? Bila shaka ndio nikasema, kabla ya kampuni hizi kupewa leseni hii ya kuzitumia lazima kampuni hizi zitoe zikuwe zime, zimehitimu standard za juu sana. Mmojawapo standard hizo ni kuwa na njia ya mawasiliano ambayo wanaweza kutumia wakati wa mkasa kuweza kuwasiliana hasa na vikosi vingineo, kuwasiliana na wenzao na kontrol zao, na pia kuweza kuwasiliana na wale askari wa polisi ambao watakuja kwa pahala pale kuwasaidia. Sasa njia eh, hizo ama aina hizo za mawasiliano ni mojawapo wa njia itak wawezesha wakijipata kwa hali pepe, lazima wataweza kuwasiliana mpaka na polisi wanacni, mpaka na frequency, wanaingia ile frequency ya polisi na wanaweza kuelewana na pasiwa na ile tunaita friendly fire, unakuta wote wameweza kuelewana. Kwa hivyo si kitu tunachokiuzia tu bila mpangilio, lazima standard ya kuhitimu kupata hizo bunduki, my friend, itakuwa juu juu juu zaidi. Sasa tathmini ambayo mmeifanya uh, kuelekea kuwepo kwa hii sheria na utaratibu wote Uh, ulikuwepo, ni kwa kiwango gani mnaamini kabisa suala hili litafanikisha, uh, ulinzi kuwa imara zaidi hapo Kenya? Bila shaka ndugu yangu, wakati wowote ule, pahala popote nchini Kenya. Kwa mfano, wakenya wengi wanajua, hapamani tulikuwa na industry ya matatu ambayo ilikuwa na kama wenda wazimu pale, lakini serikali ikaja ikaweka sheria ikasema lazima eh, matatu zipunguze eh, mziki ama kelele zinazofika, lazima zitie mishipi kwenye viti, lazima zizingatie, wale madereva wapitishe hiyo standard fulani. Baada ya kufanya hivyo, industry ya matatu ikaingia nidhamu ya kupindukia, hata ni dhamu hiyo Wakenya wanaisherehekea vivyo hivyo. Katika industry hii ya usalama standard hizi zinapowekwa, zina ndugu yangu nami naia manake, mimi ni mmoja wa wale wadau wameweza kuwa katika process hiyo tangu mwanzo mpaka pale iliko leo. Mimi nakuacia, tuna uwezo na nguvu wa kuweza kutekeleza mabadiliko hayo, na pasiwe na tashwishi kwa mtu yoyote kwamba haitaweza kubadilisha sekta hii ya private security. Kile tunachojua bila shaka ni kwamba standard hizi uh, uh, uh, zitakapokuja katika hiyo industry ya private security, patakuwa na change kubwa na Kenya watafurahia e, e, services ambazo wanapewa kwa private security. La pili niongeze hapo kwa bunduki, wale ambao watapewa bunduki ni wale kwa mfano makampuni ambayo yatajihusisha kwa biashara kama za kubeba pesa. Sheria inaenda kupitishwa na waziri wa usalama kwamba polisi hawatafanya kazi ya mabenki tena, kuescort pesa katika mabenki, kwa sababu hata ukiangalia ki, kibiashara, serikali haiwezi kutoa wafanyakazi wake waende wakasimamie organization ya kibinafsi ama biashara ya kibinafsi kufanya biashara yake, unakuta askari wametoka wameenda kusimamia Barclays kibebe pesa yake, unakuta askari wametoka wameenda kusimamia Standard Bank kibebe pesa zake. Hiyo ni kutumia hali na mali za serikali kusaidia private, private business ambayo pia haileti ushindani mzuri kutoka hapa. Sasa tunapokwenda, private security companies wataruhusiwa wata, kuwa na bunduki, watabeba yale magari yako amati, cash in transit, na wataenda wasign contract na zile mabenki. Kwa hivyo itakuwa ni private company, hiring a private company, na hakuna mahali serikali na inaingilia ma, wana, polisi wanaingilia na wa, wa askari wale wa polisi wawe kazi yao sasa ni kufanya the primary role ambayo ni kupeana usalama kwa wananchi wa kawaida. Ni Mwenda Mbijiwe ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama, tukizungumza naye juu ya hatua ya serikali ya Kenya kupitia sheria ambayo imeitangaza ime uh, chini ya gazeti la serikali kwamba walinzi wa makampuni binafsi wataanza uh, kupewa bunduki na kushiriki katika masuala mbalimbali ya uhalifu yakiwemo kukamata wahalifu, eh, kuzuia ghasia na vilevile kushiriki vile, katika kusimamia uchaguzi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaangalia e, hali ya mjadala unaoendelea hivi sasa mara baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutoa ujumbe wa Twitter. E, ujumbe ambao uliwaangazia wawakilishi wanne e, na kueleza kwamba warudi makwao, ambapo kuna uhalifu Wawakilishi hao watatu wamezaliwa Marekani na mmoja ni Marekani wa kuandikishwa. Ni wa Demokrat Alexandria Ocasio Cortez, Ilhan Omar, Rashida Tlaib na Ayana Presley, ambao waliguswa na ujumbe huu ambao umezua mjadala mkubwa hapa Marekani na kusababisha kumwona Rais Donald Trump amekuwa ni mwendelezo wa kauli ambazo zile watu wanaziita kama zinaashiria ubaguzi fulani. Kutokana na hilo uh, nimemtafuta uh, Profesa Fulbert Namwamba ambaye e, tutajaribu kumpata uh, muda si mrefu uliopita ujao, lakini suala hili ni kwamba uh, kile ambacho kimejitokeza Rais Donald Trump alieleza haya na kwa kweli, imezua mjadala mkubwa na maswali mengi. Watu wamekuwa wakijiuliza eh, kufanya ah, hile ambacho ya, inafanya hivyo, lakini ya, tutaendelea kutafuta eh, Profesa Fulbert na Mwamba, lakini tunaona hivi sasa tunapata eh, tatizo la kiufundi eh, na muda si mrefu ngoja turekebishe, eh, kitu ambacho kinaweza kutunanio, halafu tukaona, uh, nini kile kinaendelea hapa. Naam, basi, tunaomba radhi kwa kupata matatizo ya kiufundi na hivi sasa tunaye Profesa David Monda. Profesa David Monda, tunaona kwamba Rais Donald Trump ametoa haya matamshi ambayo kwa namna moja ma nyingine yanaonyesha ni e, mwendelezo ya wa kile watu wengi ama wachambuzi wengi wanaonyesha kwamba ni kauli ambazo zinaleta utata. E, na je, sasa kile ambacho amekieleza kwamba hawa wawakilishi kama wanaona wa matatizo ama mambo hayaendi sawa Marekani, warudi e, makwao kule ambako kuna masuala ya uhalifu. Rais Trump anaashiria nini kwenye kauli hii? E, mimi na, na, na, nafikiria kwamba bwana uh, Trump anajaribu uh, kuonyesha kwamba uh, hawa wawakilishi hususan ni wawakilishi uh, wane wanademokrati anajaribu kuwakashifu, kujionyesha kwamba yeye ni kiongozi thabiti uh, hususan kwa wafuasi wake, lakini kwa upande mwingine ni kama anagawanyisha taifa, maanake hawa ni wanawake na pia uh, hawa ni kwa uh, uh, kiasili hawa ni asili zao ni za uhamiaji uh, na pia uh, sio kiegezo kizuri kwa rais wa taifa kwa hivyo ni kama ametenganisha taifa, na wakosoaji wake wengi wanasema ya kwamba bwana Trump amekosea. Lakini kwake kila kukicha, hizi ni pata shika zake za kisiasa. Lakini je, hili linaonyesha kwamba rais Trump haijui vyema Marekani? Maanake wachambuzi wamesema Marekani uh, ndiyo asili yake, watu wengi wana asili ya nje, hata yeye mwenyewe rais, mke wake vilevile vile. Sasa hili linaochiria kwamba haifahamu vizuri Marekani au ni nini? Uh, sifikiri vile, manake tusahau ya kwamba Bwana Trump amezaliwa New York City na amekuwa miaka mingi amekuwa mwanademokrat. Ni hivi siku za uh, hivi karibuni ndiposa ame kihamia chama cha uh, wana Republican lakini, mimi nafikiria ni kama anacheza zile kadi zake za kisiasa. Haongei kwa taifa nzima, kwa Marekani kwa ujumla, ingawa yeye ni rais yeye. yeah, yeah, anaashiria uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini ya kwamba lazima alete wafuasi wake wa mrengo wa kulia karibu, maanake hao ndio wanapenda matamshi haya makali makali hususan ya kutisha wanawake, ya kutisha wahamiaji, manake wengi wao wanaona ya kwamba Obama mtu mweusi aliweza kuwa rais na Hillary Clinton pia mwanamke karibu awe rais. Kwa hivyo kuna sehemu ya Marekani ambayo inaonelea kwamba taifa linaenda mbele haraka zaidi na we, wanataka warudi kama zile siku za nyuma za ubaguzi, ambapo kulikuwa na wanaume wengi weupe ambao walikuwa wana, wana, wamepewa kipaumbele kwenye eh, masuala ya kisiasa. Na kile ambacho uh, kinaendelea kutokea kwa kauli hii sasa inaonyesha kwamba bado kuna hali ya kuto atambua haki za watu na kurejesha Marekani kule kutoka. Licha kwamba umegusia, pengine anazungumza na wale ambao wamekuwa wakiwavutia kwa kipindi kirefu kisiasa. Nafikiria ni vile ni ni vile anacheza kisiasa, na anajaribu kuvutia wafuasi wake kwenye chama cha Republican, lakini pia tusahau ya kwamba huyu Ortiz, huyu mjumbe um, wa Ortiz ni kama amemkashifu huyu, anatoka sehemu za Bronx amemkashifu bwana Trump kwa miaka mingi na yeye ni, ni, ni mwakilishi mwenye wenye zamu ya kwanza. Kwa hivyo ni kama Trump hataki kutishika, anataka kuonyesha uh, yeyote atakayemtisha awe ni Hillary Clinton awe ni Pelosi au, au, hawa wajumbe au, au, wanne lazima waweke chini na aonyeshe yeye ndiye bwanyenye. Uh, atumie Twitter, atumie Facebook, atumie njia yoyote. Na pia um, uh, matamshi yake haya sio tu kwa masuala ya Marekani maanake pia masuala ya ma, mataifa mengine ya nje pia amekuwa na matamshi haya makali hususan kwa wahamiaji na mataifa kama Mexico na Uchina. Profesa uh, David Monda, mimi ni kushukuru sana kwa maelezo hayo na tunashukuru. Tutaendelea kuangazia swala hili eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka eh, hapa Washington DC. Na hapa eh, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.