Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam. Hii ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Leo ikiwa ni Jumatano tarehe 17 Julai mwaka 2019 Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, saa kumi na nusu alasiri huko Afrika Mashariki. Studio ni Patrick Nduimana, lakini sipo mwenyewe, niko na mwenzangu hapa. Mimi naitwa Idi Ligongo. Nam, tumekuandalia mengi tu uh, katika zile habari kanda ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Huko Uganda, Ligongo, kisa kingine cha Ebola kinaripotiwa na wasiwasi wasi umetanda sasa miongoni mwa raia wa huko Uganda. Naam, na tutaliangalia suala hilo kwa uh, kina kile ambacho kipo kwa mujibu wa shirika la afya WHO, lakini vilevile vile tutaangalia masuala ya teknolojia na leo uh, nchini Rwanda uh, kuna masuala mengi tu yanaendelea, hasa mkutano unaojadili changamoto mbalimbali za upatikanaji wa internet katika bara la Afrika lakini hali kadhalika mwenzetu BMJ Muridhi anatuangazia uh, namna uh, kampuni ya Facebook inavyokabiliana na changamoto hapa Marekani, hasa na watunga sheria, bila kusahau kwamba leo kama kawaida, tutakuwa na mada kwenye makala ya Barazani na leo tutazungumzia kuhusu, tunataka kujua, je, wale vijana ambao wamepewa majukumu au wamechaguliwa kuwakilisha wananchi kwenye taasisi mbalimbali kama vile Bunge wanawakilisha vijana wenzao ipasavyo. Tutapata kujua nini wanasema wasikilizaji wetu. Naam, moja kwa moja, uh, tuanzie nchini Uganda ambapo shirika, uh, uh, shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba shirika la afya la dunia WHO, uh, hii leo imeeleza hi kuna uwezekano wa kesi mpya ya Ebola nchini, Ebo, uh, nchini Uganda. Uh, hali hii inaelezwa vilevile kuongeza wasiwasi uh, kwamba virusi vya Ebola vinaendelea kusambaa kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo katika eneo la kaskazini mashariki. Uh, visa kadhaa vimesharipotiwa mpaka hivi sasa, na jopo la wataalam hivi sasa linaendelea kusubiri kuona kama kuna haja ya kutangaza swala hili kimataifa. WHO imeeleza kwamba mvuvi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisafiri na akavuka mpaka wa DRC kuingia nchini Uganda kwenda kuuza samaki katika soko la Mpondwe hapo Julai kumi na moja ambapo vilevile inaelezwa alitapika mara nne eh, kabla ya kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kufariki dunia. Sasa tunaye Nabende wa Moto, mkazi wa Uganda. Nabende, hebu tueleze, uh, hizi taarifa kwa hapo Uganda, ni nini hasa ambacho mnachoelezwa mna maanake? Imeshafahamika kwamba huyu uh, mgonjwa wa Ebola ambaye aliingia Uganda Julai kumi na moja amefariki uh, dunia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameshakutana na watu kadhaa wakati amekuja kufanya uh, biashara yake katika soko la Mpondwe. Ndiyo um, wasiwasi ulioko ndugu wa mtangazaji ni kwamba uh, nafikiri sera ya serikali imelegea zaidi wiki mbili zilizopita. Wasiwasi ni kwamba mipakani hakukuwa uh, na utayari kama vile uliovyo mwezi uliopita. Wananchi walikuwa na wasiwasi kwamba sehemu ya mpaka ya huko juu Arua kulikuwa na hata mchezo ya mpira ambako waliruhusu wananchi kutoka Uganda au kuvuka mpaka wakaenda kucheza mpira na wakarudi pande hii. Hiyo ndio wasiwasi iliyoko kutokea wiki iliyopita, lakini kwa wakati huu nimewasiliana na jamaa moja ajanipa zaidi a, kuhusu huyo mgonjwa na majina yake, lakini tukio ni kwamba kweli kulikuwa na mgonjwa mtu mmoja ambaye alipaka kutoka Kongo kupitia mpaka wa Mpondwe na akawa mgonjwa huko, asikuwa, nimeelewa kwamba amefariki, lakini uchunguzi e, ni kwamba inawezekana kwamba alirudi kwa Kongo na akafariki dunia. Sasa kwa yule ambaye umewasiliana naye ambaye yupo katika eneo hilo anasemaje? maanake WHO inasema kwamba wavuvi wengine kumi na tisa uh, ni miongoni mwa wale ambao walikutana na mvuvi huyu kutoka Uganda vilevile vile. uh, WHO inasisitiza pamoja na hao watu kuna uh, wafanyabiashara wengine ambao wanajihusisha na kubadilisha fedha takriban 44 ambao wanaaminika kwa namna moja manyingine walikutana na huyo mtu. Je, hili mmeelezwa vipi? Ndilo. E, hilo kuna habari tatanishi, na hizi habari zote zimetokea kwa wakati moja. Tangazo la kwanza ambalo hata limeripotiwa kwenye magazeti na hata gazeti la serikali la leo Vision ni kwamba Uh, shirika la afya duniani na wizara na wizara ya afya hapa Uganda walitangaza kwamba kumesalia siku tisa tu ili Uganda tutangaze kwamba ugonjwa na hatari wa ugonjwa wa Ebola umefutiliwa mbali. Halafu tena hii uh, siku yenyewe ambayo habari hizo zimetokea tunaelewa kwamba mtu amefariki dunia kutoka sehemu za mpaka wa Mpondwe na alikuwa ziara ameshirikiana na watu ambao wametoweka na hawaeleweki wamekwenda wapi. Hilo linaanza kupasua uhatari wa watu na wasiwasi kwenye wananchi kuweza kustamili hii eh, hatari ya ugonjwa kwa sababu hawaelewi au wengine wamekwenda pande gani, wameenda no. Kongo ama wamesambaa hapa nchini Uganda. Kwa hiyo yeah, naongeza wasiwasi hata kuliko miezi iliyopita ile. Asante sana, asante sana, nafikiri kuongezea ndugu, asante sana na bendi wa moto. Tunaomba radhi, muda wetu vilevile vile, eh, hauna hautoshi sana, lakini Tunashukuru sana kwa kutupatia maelezo hayo ya kile kinachoendelea juu ya hii ripoti ambayo imetolewa na shirika la habari la Reuters, uh, ikinukuu shirika la afya duniani kwamba kuna uwezekano uh, kesi mpya zikapatikana nchini Uganda mara baada ya huyu mgonjwa kutoka DRC, eh, kufariki dunia, ambaye alikutana na watu kadhaa nchini Uganda katika soko la Mpondwe. Nam, tukitoka huko Uganda tunakwenda Kigali, tunaungana naye Silvanus Karmera. Silvanus Karmera, uh, tunaambiwa kwamba kuna mkutano unafanyika, washikadao uh, mbalimbali kutoka uh, Afrika, hasa zile nchi ambazo ziko katika janga la Sahara. Wanazungumzia kuhusu changamoto za kupatikana kwa huduma za internet kwa wananchi. Hebu tueleze nini hasa wanagusia? Na, asante Patrick. Wanachokigusia ni kuhusu namna gani kutumia internet ili kuweza kuhakikisha kwamba bara zima linapiga hatua ya kimaendeleo, kwa sababu uh, internet ni mapinduzi ya, ya, ya maendeleo kuliko ambavyo tunaona leo. Lakini changamoto ambazo anazungumzia ni kwamba uh, wananchi waliona katika nchi, nchi zilizo kusini kwa jangwa la Sahara ni kwamba hawapati huduma ya internet, na hata pale ambapo huduma ya internet inapatikana, basi hawajawa na uwezo wa kuweza kuitumia na wengi wakawa wanasema kwamba inakuwaga rahisi kama labda hizi simu za mkononi maarufu kama smartphones zingekuwa zinapatikana kwa urahisi, ndizo na, ndizo zenye uwezo, rafiki, kwa sababu zina ndizo zenye uwezo rafiki na kuweza kuhakikisha kwamba wananchi wanazitumia, lakini kubwa, simu, kwamba, changamoto kubwa ni kwamba hata kule kupatikana kwa hizo simu kunakuwa ni changamoto kwa sababu ni, ni bei ghali kwanza na wananchi hawana uwezo. Kwa hivyo kimsingi wanaangalia kwa kweli, nini nini nini wafanye, vifanye, kwa kweli nini kifanyike nini serikali zifanye nini wadau wafanye nini viwanda vifanye kuhakikisha kwamba Uh, ile internet penetration ama uwezekano wa kupatikana kwa internet katika mazingira mazuri na, na, na makubwa kwa wananchi iweze kupatikana. Kwa hivyo ni kikao kitu cha kika, siku kama tatu hivi, ambako watu kutoka mbalimbali si Afrika peke yake, lakini duniani makampuni makubwa yamewakilishwa hapa kwa uh, sababu Rwanda imejinasibu kama ni nchi ambayo imetaka kutumia mtendoo um, wa internet ama labda nasema teknolojia kufanya uchumi wake uwe kwenye kwenye kiwango cha kimataifa katika kutumia teknolojia. Kwa hivyo kimsingi, ndo hayo anayozungumzia na kuna mapendekezo yote ambayo wametoa ili hiyo huduma ya internet iweze kufika kiurahisi kwa wananchi wote uh, ambao wanahitaji. Mapendekezo ambayo yametumiwa yametajwa, kumradhi, yametajwa ni kwamba kwanza si, si internet pekee. Kwa saivi imekuwa tukitolea mfano kwamba Uh, nchi kadhaa za Kiafrika hazina barabara za kutosha, kwamba mawasiliano kutoka sehemu moja tena nyingine imekuwa ni magumu, lakini tunapokuwepo na internet, basi wananchi wanasana kwa uwezo mzuri tu, yani Krabu. Kwa hivyo anasema kwamba zile simu za smartphone pamoja na kuhakikisha kwamba ile internet inazidi kupiga hatua na inaweza kurahisishwa kuweza kupatikana kwa urahisi mpaka wakaomba hata makampuni ya simu, kwa mfano hapa Rwanda kam, makampuni makubwa ya simu, kampuni moja ya MTN pamoja na kampuni moja ya Airtel na Tigu ambazo zimefanya ubia zimefanya zimesaini mkataba wa kuweza kuhakikisha zinaunganisha ile huduma yao na kuweza kuwafikia wananchi kwa ujumla kuliko ambavyo imekuwa kama ni washindani. Kwa hivyo wamependekeza kwamba kuwepo na urahisi kwa kweli, serikali ziaishia sheria uh, ziondoe ziondoe ushuru kwenye hizi simu za mkononi pamoja na vyombo vingine vya kielektroniki ili kuhakikisha kwamba wananchi wanapata zile simu za mkononi ambazo ni lakini zenye Uh, asante sana Karemera. Naona tumempoteza Karemera kwenye laini ya simu, lakini uh, yale ambayo tulikuwa tunahitaji kusikia tumeyasikia, Ligongo. Naona sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Naam. China inachukua hatua zaidi kuigawa Umoja wa Mataifa kuhusiana na sera ya Beijing ya Xinjiang inayojumuisha kushikiliwa kwa zaidi ya watu wa Uighur milioni moja na ukandamizwaji wa watu kutoka makabila na dini za walio wachache. Waangalizi wanasema Beijing imefanikiwa kutumia nguvu ya kiuchumi na kisiasa kutoa changamoto kwa baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa UNHRC baada ya mabalozi 37 kutia saini barua iliyopelekwa na rais wa baraza hilo lenye makao yake makuu mjini Jeneva na kuitetea China katika kile inachokiita kufanikiwa katika kukabiliana na ugaidi na kuondoa msimamo mkali katika jimbo la magharibi la Jijia. Wawakilishi kutoka baraza la utawala wa kijeshi nchini Sudan na muungano unaounga mkono demokrasia wametia saini makubaliano ya kisiasa vileo, ikiwa ni sehemu ya makubaliano kushirikiana madaraka waliokubaliana mapema mwezi huu. Sehemu nyingine ya makubaliano hayo ambayo ni ya kikatiba yanatarajiwa kutiwa saini mapema Ijumaa. Maendeleo hayo ni kuwezesha kusonga mbele kwa kipindi cha mpito wa kisiasa nchini Sudan ambacho kimeshuhudia miezi kadhaa ya ghasia toka jeshi kumeondoa mamlakani kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir. Makubaliano ya kushirikiana madaraka yanajumuisha baraza la utawala lenye jukumu la kuongoza nchi kwa kipindi cha miaka mitatu mpaka uchaguzi mpya utakapoitishwa. Polisi nchini Pakistan wamemkamata kiongozi wa Kiislamu ambaye Marekani imemtaja kuwa ni gaidi wa ulimwengu kwa kuhusika kwake katika mashambulizi ya mwaka 2008 yaliyosababisha vifo katika mji wa Mumbai nchini in India. Hafiz Said, mwanzilishi wa kundi ambalo limepigwa marufuku la Lashkar al Taiba na kitengo cha hisani ambacho pia kimepigwa marufuku Jamaat udawa, alikuwa akisafiri kwenda mji wa Gujranwal katika jimbo la Punjab ambako alichukuliwa na kuwekwa ndani. Msemaji wa jimbo katika idara ya kukabiliana na ugaidi amesema Said alifikishwa kwenye mahakama ya ugaidi, ambako jaji aliamuru washikiliwe kwa wiki moja. Kundi la ugaidi la Islamic State limetoa mwito kwa mashambulizi zaidi nchini Tunisia katika video ya propaganda ambayo imerekodiwa na wanamgambo hawa katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Video hii imesambazwa baada ya kupita wiki tatu mashambulizi kwa polisi katika mji mkuu Tunis, inalodaiwa kufanywa na Islamic State na kuua watu wawili. Video hiyo iliyosambazwa kupitia mitandao ya kijamii ya kundi hilo jana usiku imewaonyesha wanaume wakiwa wamejifunika, ambao walitangaza kumtii kiongozi wa kundi Abu Bakar al-Baghdadi. na unaendelea yes. kusikiliza matangazo ya voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc uh, patrick nduwimana hivi sasa kuna masuala mengi kwelikweli yanatamba eh, kwenye mitandao ya kijamii naam kuna habari ambazo zinazungumziwa zaidi lakini la kusikitisha ni kwamba ni habari za kifo tukianzia hapa tukianzia hapa Marekani ni kwamba jaji mstaafu wa mahakama kuu ya Marekani John Paul Stevens amefariki dunia Jumanne akiwa na umri wa miaka 99. Jaji Stevens aliingia katika mahakama hiyo akiwa na sera za kiconservative, lakini baadaye alibadilika na kuwa na sera za kiliberali. Uh, jaji Stevens uh, idiligongo alitambulika uh, sana kwa misimamo yake, uh, japokuwa alikuwa Mrepublican alikuwa anachukua misimamo ambayo ni tofauti na majaji wengine kwenye mahakama hiyo ya juu na alitambulika zaidi katika maamuzi aliyochukua wakati wa uchaguzi wenye utata wa mwaka wa elfu mbili, kati ya washindi wawili, washindani wawili, George W Bush kutoka kambi ya Republican na al Gore. Unajua, kulikuwa utata wa kuhesabu kura. mm -hmm. nani kashinda, nani hakushindwa kash... ya jaji huyo ndiye alijihusisha zaidi kwa kuweza kuchukua maamuzi ambayo iliwashangaza wengi sana. Ya sauti ya simu mawasiliano baina ya katibu mkuu wa zamani e, wa Chama cha Mapinduzi CCM Abdulrahman Kinana e, pamoja na sauti na aliyekuwa katibu wa uenezi na itikadi wa Chama cha Mapinduzi na waziri wa habari wa zamani vilevile vile, na Nape Nnauye wakizungumzia juu ya mkakati wa kutoa uh, waraka ambao ulikuwa umetolewa katika siku mbili tatu zilizopita, ulitoa saini baina ya katibu, makatibu wakuu wawili wa CCM ambaye ni yeye Abdurahman Kinana na mzee Yusuf Makamba kwamba wamekuwa wakichafuliwa na mtu mmoja ambaye anajiita mwanaharakati na, mwana na wakisema kwamba inawezekana huyu mtu kuna watu nyuma yake wanamkingia wana, wana wana wana wana kifua. Kwa hiyo uh, sauti hii imesikika wakiongea maneno mengi tu vilevile vile wakimzungumzia kiongozi wa nchi na hivi sasa ni jambo ambalo linazungumziwa zaidi sana nchini Tanzania. Habari nyingine ya kusikitisha kama nilivyosema ni kifo cha guli wa mziki huko Afrika kusini anaitwa Johnny Clegg huyu alikuwa anaitwa Mzulu au mzungu Mzulu eh, sababu alijulikana sana katika harakati za kupiga vita utawala wa kibaguzi huko Afrika Kusini. Johnny Clegg ameiaga dunia jana akiwa na umri wa miaka 66 na ni kutokana na maradhi ya saratani ya kongosho ambayo aligunduliwa akiwa na maradhi haya mwaka wa 2015. Johnny Clegg ni mtu ambaye uh, alijulikana zaidi, kama nilivyosema, wakati wa utawala wa ubaguzi huko Afrika Kusini. Ni mzungu lakini alishirikiana na weusi katika kupambana mm -hmm. dhidi ya wa utawala wa kibaguzi. Na historia yake ni kwamba amezaliwa nchini Uingereza, Uingereza, na alikuwa vilevile vile ni mwimbaji eh, mwandishi wa nyimbo, mpiga gitaa mzuri na kama ulivyogusia, kubwa zaidi Wazulu wakawa wanamwita mzungu Mzulu, mzungu Mzulu, mzungu Mzulu. Uh, na kibao chake kilitamba sana ni asimbonanga, asimbonanga maana asimbo uh-huh. yake, uh, wanazungumza hapa, wanasema asimbonanga, we have not seen him. Hapa alikuwa anamzungumzia, hawajamwona Mandela. Ni kama vile alikuwa anaomba Mandela ambaye alikuwa jela wakati huu aachiwe huru Haya basi, msikilizaji, ni John Clegg akiwa na Savuka wanakuambia asi Mbonanga, moja kati ya kibao kikikumbusha ukombozi wa bara eh, la Afrika kiujumla hasa Afrika kusini na kiongozi Nelson Mandela, kusini mwa Afrika, ukombozi huo. Eh, kibao hicho kilitumika sana hasa nchini Afrika Kusini eh, kilichoimbwa na John Clegg marehemu huyu ambaye amefariki dunia. Tunaendelea mbele na matangazo ya VOA Express mm -hmm. nam uh, barazani leo kuna mada ambayo tumeiweka pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tulikuwa tuliuliza tu, je, vijana walio kwenye uongozi wanawakilisha vyema vijana wenzao? Kuna mshiriki ambao tunaendele, ambaye tunaendelea kumtafuta uh, iwapo mawasiliano yatakubali uh, lakini labda tusome tu maoni ya baadhi ya walioandika pale kwenye Facebook. Tukianza naye huyu Samson Juma Ngedele, ni kutoka Nzega, Tabora, Tanzania, anasema eh, vijana wapo kimaslahi yao binafsi tu. Ina maana vijana wasio kwenye madaraka hawatuwakilishi kabisa, nam na vilevile na, huyu vile, mwingine si uh, anaitwa Ibrahimu Nkii toka Singida amendawa, anasema vijana wengi wakipata maendeleo huwa wana majigambo sana, kwa hiyo hawatuwakilishi vyema. Frank Matei wa Arusha, Tanzania, anasema kiukweli, asilimia kubwa ya vijana wengi walio katika nyazifa za juu za uongozi hawatuwakilishi vyema kama vijana wenza, badala yake wanajitafutia fursa wenyewe. huyu <laughs> hapa anaitwa uh, Bwigani Uswege anasema ni wachache mno wanawakilisha vijana wenzao wengi wanaangalia matumbo yao, hmm. eh, Kinyozi mstaafu sijafuguru ndiyo wanawakilisha vyema, sema tu humaanishwa na baadhi ya wazee ambao mwamko na maendeleo hamna Ta, kwa hiyo ni mjadala huu ambao unaendelea kwelikweli, eh, na tunaona kwamba mawasiliano ya simu hayajawa mazuri sana lakini tunasonga mbele. Kwa hiyo mjadala uendelee hapo ulipo wewe. Je, unadhani kwamba vijana e, ambao wamepata fursa mbalimbali katika sehemu za uongozi ama utawala e, wanawakilisha vyema e, vijana wenzao? Maanake kuna mara nyingi, Patrick, unasikia vijana wakilalamika kwamba nafasi nyingi za uongozi E, wazee wanazishikilia na hawataki kuziachia. Sasa, mfano kama huko Kenya kuna inatokea hey, katika ugomvi kati ya wale wabunge ambao wanasema ni vijana mm -hmm. Wanalaumu waseme wale wazee wanashikilia wanawanyima haki, lakini swali bado linaendelea kubaki, je, wale ambao wamepata hizo fursa wanawajibika eh, ipasavyo? Eh, wanawakilisha hiyo kwamba kweli vijana waaminiwe kujua changamoto zinazokumba vijana na nini wafanye ili vijana waweze ku, uh, kusuluhisha au kupata Uh, yale ambayo wanahitaji katika maisha yayo ya kila siku mm -hmm. Na je, wanawakilisha kweli uongozi ulio thabiti hapo, eh, hapo ndio kuna swali . Basi naona tuende kwenye mambo ya teknolojia mawasiliano ya kuturuhusu kuwasiliana mshiriki wetu, na leo kwenye teknolojia, sijui tunazungumzia nini? Ni kwamba uh, wabunge wa Marekani uh, Patrick, ni kwamba wameikosoa vikali kampuni ya Facebook kwa mipango yake ya kuzindua sarafu mpya ya kidijitali itwayo Libra, na kusema kwamba hawana imani na kampuni hiyo ya mtandao wa kijamii kwa sababu ya kashfa zilizoikumba siku zilizopita. Uh, wakati huo huo, eh, kuna kampuni nyingi tu za Marekani zikiwa zinaeleza kwamba uh, zinafanya mtindo huo eh, wa kuwa na sarafu kama ile Bitcoin. Kwa hiyo swali kubwa linaelekezwa kwa Facebook. Je, kweli E, mko tayari? E, tutawaamini vipi wakati huko nyuma mm -hmm. Tumekushuhudia kwamba watu wakichukua taarifa kutoka kutoka Facebook hasa mm -hmm. zile taarifa za siri hizi nam. <laughs> Tumsikilize BMJ Muridhi, ameangazia swala hili. Kwenye kamati ya seneti hapa Washington DC jana Jumanne, wengi wa maseneta wa mirengo yote miwili ya kisiasa waliikosoa vikali kampuni ya Facebook na kusema kwamba haiwezi kuaminika kwa sababu ya hatua zilizochukuliwa na wakuu wake kuhusu maswala mbalimbali. Senata Martha McSally anayewakilisha jimbo la Arizona alishangani kwa nini wamiliki wa kampuni hiyo hawatatui matatizo ya awali yaliyoikumba kabla ya kuanza miradi mingine. Senata mrepublican kutoka jimbo la Louisiana John Kennedy alisema kwamba kampuni hiyo inajaribu kuchukua udhibiti wa mzunguko wa pesa hapa Marekani na kwamba hiyo haikubaliki. Mdemokrat Sherrod Brown wa jimbo la Ohio alisema kampuni hiyo ni hatari na kwamba imetumiwa katika maeneo mbalimbali mbali duniani kuchochea mapigano ya kimbari kuingilia mambo ya ndani ya nchi zingine na kuvuruga taaluma ya uandishi wa habari. Kwa yale mlioifanyia taaluma ya uandishi wa habari na vile mlivyofanya, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa huko Myanmar, ni vigumu sana kwetu kuamini na sarafu ya kimataifa ambayo mnataka kuzindua. Lakini makamu wa rais wa kampuni hiyo anayehusika na usambazaji wa ujumbe, David Marcus, alitetea mpango wa kubuni sarafu hiyo na kutoa hakikisho kwamba Facebook itafuata kanuni zote kabla ya uzinduzi huo kufanyika hapo mwakani. Katika kuzindua huduma hii na usalama wake, ni kwamba tutahifadhi tu data ambayo inahitajika ili kutoa huduma na kuhakikisha usalama wa akaunti za benki za wateja wetu. Facebook ilitangaza mipango yake ya kubuni sarafu ya kidijitali ya Libra mwezi uliopita. Na kama mshindani wa sarafu inayotumika kwa sasa itwayo Bitcoin na kusema kwamba uzinduzi rasmi utafanyika mwanzoni mwa mwaka ujao. Nam, shukran sana BMJ Muridhi. Eh, kwa kile ambacho umetueleza juu ya swala hili la Facebook, uh, Facebook. Na moja kwa moja tuelekee katika swali letu la jana ambalo tuliposti katika ukurasa wetu wa Facebook tukiuliza, je, walinzi Kenya wapewe bunduki? Na hii ni kutokana na sheria ambayo ilipitishwa nchini Kenya ambapo itawapa uh, fursa uh, walinzi wa makampuni binafsi eh, kuwa na silaha wanaolinda kwenye maeneo ambayo uh, yanaainishwa kwa mujibu wa sheria Naam, walijibu wasikilizaji wasiokuwa ni wengi, walijibu uh, tukianza naye huyu anajiita ni Nyerere. Nyerere naam, itakuwa jambo jema ila, kabla wanapaswa kutuhakikishia kuwa wanaweza kuzimudu hasa Nam, Stephen Njikuna anasema wasipewe, sote tunajua asilimia tisini ya walinzi ni watu wa namna gani? Hivyo kuwapa bunduki eh, ni kuipa uh, uh, kuwapatia hawa walinzi ambao wanafahamika kutoka sehemu fulani eh, silaha dhidi ya watu wa makundi mengine. Johannes John anasema yeye ni kutoka Kagogo huko Muleba, Kagera, Tanzania. Asema naona ni kweli, wapewe lakini ni wajibu wao kuzitunza na kusajili kulingana na sheria ya nchi yao. Mbona watu wana mapanga, wakati ni silaha moja matata, na wanaitunza kawaida? Hivyo wapewe tu. Huyu hapa ni Jones, Jones wa Kagogo, Muleba, Kagera, Tanzania, anasema niona ni kweli wapewe, lakini ni wajibu wao kuzitunza na kuzisajili na kulingana na sheria Nam ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji kuhusu swali tuliouliza jana. uh, tuwaage wasikilizaji. Mm -hmm. mimi naitwa shukrani kwa Idi Ligongo, mimi ni Patrick Ndwimana tunawatakia alasiri njema.