Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduimana, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni tarehe 18 Julai 2019. Tunasikika kupitia internet VOA swahili.com redio zetu shirika eneo zima la maziwa makuu na afrika mashariki, hali kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibu sana kati ya yale tuliyokuandalia, baraza la seneti nchini Kenya lalishtumu bunge la taifa kupasisha miswada ya sheria ishirini na minne kinyume na katiba. Mahakama Kuu yajiandaa kuamua juu ya mvutano huo. Je, wachambuzi wa semanini kuhusu mvutano wenyeweni? kweli ni, ni jambo la kustaajabisha, lakini pia nikuseme pia mpingi e, wake pengine unatokana na malumbano ya kisiasa, maanake ni malumbano ambayo yamekuwepo katika habari nyingine, wasiwasi umezuka nchini Rwanda baada ya taarifa kwamba mwanamke raia wa DRC aliyefariki hivi karibuni kutokana na ugonjwa wa Ebola alipitia nchini Rwanda kabla ya kuelekea Uganda. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini Mkamiti Kibayasi anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Baraza la jeshi linalotawala Sudan na ushirika wa makundi ya waandamanaji na upinzani wametia saini mkataba wa muda wa kisiasa kwa miaka mitatu kuelekea uchaguzi. Lakini mafanikio kuelekea hatua hiyo ya mwisho ya mkataba yamekuwa ya taratibu na kuchochea kuzuka ghasia, kuwepo hofu ya matumaini kwa waandamanaji kwenye utawala wa kiraia na demokrasia. Mwezi Desemba, ghasia zilizochochewa na matatizo ya kiuchumi zilikumba Sudani nzima, waandamanaji wakidai kuumaliza utawala wa miaka 30 wa Omar Al Bashir. April 11, na jeshi lilimwondoa madarakani na kumkamata Bashir na lilitangaza kuundwa kwa baraza la muda la kijeshi, lakini waandamanaji waliendelea wakidai baraza la muda liongozwe na raia. Mchuuzi wa samaki aliyekufa wiki hii kutokana na Ebola huenda alibeba virusi hivyo kutoka Kongo hadi Rwanda na Uganda, shirika la afya duniani WHO limesema. Maafisa wa afya wanajitahidi kufuatilia safari aliyofanya marehemu kabla ya kufa, wakiwa na lengo la kuwatafuta watu ambao huenda wameambukizwa mwanamke huyo ni mmoja wa waathiriwa elfu moja na mia saba wa mlipuko wa ebola ambao umeingia mwezi wa 11 ambao shirika la afya duniani limesema umefikia kiwango cha dharura ya kimataifa licha ya kudhibitiwa katika sehemu za kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc watu watatu walikufa nchini uganda mwezi uliopita kufuatia ugonjwa huo wa ebola lakini hawakuwaambukiza watu wengine. Rwanda haijawahi kurekodi kisa cha maambukizo ya ebola. Mchuuzi huyo wa samaki alitapika mara kadhaa katika soko la Mbondwe mpakani mwa Uganda na DRC, Julai 11 kabla ya kufariki kwake. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO iliyotolewa jana Jumatano inaeleza kwamba mchuuzi mwingine wa samaki katika soko hilo hilo la Mpondwe alikufa siku ya Jumanne. Shirika la afya duniani linasema huenda mwanamke huyo mchuuzi wa samaki alienda katika soko la mjini Goma huko DRC na Gishenyi nchini Rwanda. Chama cha kisiasa kinachowakilisha baadhi ya watu wa kabila la Sidama nchini Ethiopia kimeeleza Alhamis kwamba kitaakhirisha mipango ya kuanzisha eneo jipya katika kuipinga serikali kuu na itakubali ofa ya kura ya maoni ndani ya muda wa miezi mitano. Mpango wa kutangaza eneo jipya utakuwa changamoto ya moja kwa moja kwa serikali kuu na utahamasisha makundi ya makabila manane mengine kufanya madai yanayolingana na hayo. Rais wa Sidama Liberation Movement Party, Million Tomato, Aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba jambo kuu muhimu hivi sasa ni amani kwa watu wetu. Bado muda wa miezi mitano hauelezei kwa kina wala hauonyeshi muda ambapo kura maoni itafanyika. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo anaelekea nchi za Amerika ya Kusini kukutana ana kwa ana na viongozi, huku kukiwa na wakati mgumu wa mashauriano na Meksiko na nchi za Amerika ya Kati jinsi ya kupunguza wimbi kubwa la wahamiaji katika mpaka wa kusini mwa Marekani. Mary Mgawe anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Morgan Otagus ametoa taarifa ya ajenda nzima kuhusu safari hiyo inayotarajiwa kuanza mwishoni mwa wiki. Katika ziara yake, Pompeo atazungumzia zaidi kuhusu kupanua ushirikiano wa masuala ya kiusalama, kusisitiza juhudi za Marekani katika masuala ya haki za binadamu na demokrasia, hasa kuwasaidia watu wa Cuba, Nikaragua na Venezuela katika mapambano yao ya kutafuta uhuru. Suala lingine ni ushirikiano wa kiuchumi na kupanua fursa za kiuchumi. Akiwa Argentina, Pompeo pamoja na washirika wengine wa Marekani atashiriki katika mkutano wa kupinga ugaidi, ikiwa ni wakati wa kumbukumbu ya miaka 25 ya ulipuaji wa bomu katika kituo cha kiyahudi huko Buenos Aires, ambayo wa yaliua watu 85 na yamehusishwa na kundi la Hezbollah na Iran kwa mujibu wa waendesha mashtaka wa Argentina. Hata hivyo msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje amesema uhamaji litakuwa ni suala kubwa. Wachambuzi wa mambo wanasema marekani ni lazima itafute mbinu ya kujua sababu kubwa ya watu kuhama makazi yao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mbunge wa Marekani Ilhan Omar wa chama cha Democrats alituma ujumbe jana jioni ukiwa na picha yake akiwa ya amejifunga hijabu na amekaa kwenye kiti cha spika wa bunge ndani ya bunge la Marekani, wakiambatana na ujumbe kwa rais Donald Trump na wafuasi wake, ambao katika siku za karibuni walirudia kumtaka raia huyo wa Marekani arudi kwao katika nchi aliyotoka ya e Somalia. Omar aliandika kwamba nipo mahala ninapotakiwa kuwepo, kwenye bunge la watu, na hivyo inabidi ukubaliane na hilo. Mbunge huyo pia alinukuu shairi la marehemu Maya Angelo linalosomeka, unaweza kuniumiza kwa maneno yako, unaweza kunikata kwa macho yako, unaweza kuniua kwa chuki yako, lakini bado ni tang'ara. Majibu yake yamekuja baada ya Rais Trump kumshambulia Omar na wabunge watatu wengine wanawake weusi wa kwa siku ya nne mfululizo, akiendelea kuhoji uhalali wao hapa nchini na kusema wanatakiwa waondoke. Televisheni ya Iran imesema majeshi kutoka kikosi cha ukombozi wa Iran kimekamata meli kutoka nje inayoshutumiwa kufanya biashara ya magendo ya mafuta. Ripoti inasema meli hiyo ilikamatwa Jumaapili karibu na mlango wa bahari wa Holmes. Kusini mwa kisiwa cha Iran Larak, ikiwa na wafanyakazi wake kumi na wawili. Ripoti inasema meli hiyo ilikuwa inajihusisha katika biashara ya magendo ya lita milioni moja za mafuta, lakini haijatoa taarifa zaidi kuhusu nchi meli hiyo inakotoka. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa tuangalie taarifa zaidi kutoka Afrika Mashariki, Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, tukianzia huko Kenya. Mahakama Kuu ya Kenya amesema inajiandaa kusikiliza kesi kati ya baraza la seneti na bunge la taifa baada ya seneti kuwasilisha mashtaka ikililaumu bunge kupasisha miswada ya sheria ishirini na nne kwa kukiuka katiba ya nchi. Baraza la seneti linasema baadhi ya miswada hiyo inahusiana na kaunti na serikali za kaunti, na inataka mahakama itangaze wazi kwamba bunge halikufuatisha utaratibu wa katiba. Ili kupata ufafanuzi zaidi kuhusu mvutano huo, nilizungumza na mtaalamu wa maswala ya katiba huko Kenya, Bobi Mkangi, na nimeanza kwa kumuuliza katiba ya Kenya inasema nini kuhusu majukumu ya vitengo hivyo viwili vya bunge. Aina ya baraza la senate, bunge la kitaifa yani National Assembly yanatokana na majukumu ya mabunge mawili ama hivi vitengo vivu vya bunge, kwamba kuna majukumu ambayo yametengewa ama yameainishwa kwa ni ya National Assembly ama bunge la kitaifa na kuna yale ambayo ni ya baraza la senate na pia hasa eh, katika eh, kupasisha ama kuidhinisha sheria pia kunavyo vile yameainishwa na kunao mchakato ambao unataja ni sheria zipi ambazo baraza la, la, la, la bunge ama National Assembly inaweza kupitisha na ni miswada ipi ambayo baraza la Senate inaweza kupitisha na mchakato itaanzia wapi na haswa katika kitendo cha seneti ambacho jukumu lake kuu ni kuzilinda shauku ama masilahi ya serikali za kaunti aa, ama kaunti e, na serikali zake aa, na bunge e, la kitaifa linaweza kuanzisha mchakato wa kupitisha sheria. Uh, lakini kama inahusisha swala lolote ambalo linagusia eh, serikali za kaunti ni lazima huu mswada pia uweze kuelekezwa katika kitengo cha seneti. Uh, lakini seneti inahisi kwamba hii aza ishirini na minne eh, inagusia mambo ambayo ni majukumu eh, yake na ni mambo ambayo yanagusa serikali za kaunti lakini hii miswada haikuelekezwa hai kwa uh, baraza la Seneti. Itakuwaje bunge lifanye jambo kama hili? Sababu uh, wanaelewa wabunge, wanaelewa namna katiba inavyoeleza, wana wanapasisha hiyo miswada bila kuzingatia majukumu ya Seneti. Uh, ni ni kweli, ni jambo la kustajabisha, lakini pia ni tuseme pia e, msingi wake pengine unatokana na malumbano ya kisiasa. Maana yake ni malumbano ambayo yamekuwepo e, baina ya, ya, ya, ya Senate na National Assembly e, hivi vitengo vyote viwili vikivutia ngozi upande wao. uh, yani tunasema task force na kuhusu majukumu ambayo yametengewa uh, hivi vitengo viwili. Kwa hiyo na katiba vile vile naelezea iwapo, uh, mabaraza haya yatashindwa kupata mwafaka uh. Kwa hiyo mahakama ndiyo ina wajibu wa kuweza kutatua tatizo hili, hiyo mahakama eh, na kila Mkenya na taasisi hasa eh, taasisi za, za, za kidola uh, endapo hazitaweza kupata mwafaka kupitia hizi njia nyingine kama nilivyotaja, tunayo njia ya kutumia mediation committee katika bunge, lakini kama hawawezi kupata mwafaka kupitia njia kama hii, basi bunge inatoa hii idhini ama fursa ya hizi taasisi kuweza kuelekea mahakamani ili kupata ufafanuzi. Bobi Mkangi mtaalamu wa masuala ya katiba akizungumza nasi kutoka mjini Nairobi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC, na ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Watu kumi na wawili wameuawa na zaidi ya themanini kujeruhiwa kujeruhiwa alhamis wakati wa wapiganaji wa kundi la Taliban walipolipua mabomu mawili yaliyokuwa ndani ya gari kwenye mlango mmoja nje ya makao makuu ya polisi katika mji wa Kandahar nchini Afghanistan, walieleza maafisa wa polisi na wa huduma za tiba pamoja na Taliban. Baada ya mlipuko, wanamgambo wenye silaha walifyatua risasi karibu na eneo hilo na kwamba vikosi vya usalama vilijibizana nao, alieleza Tadin Khan, mkuu wa polisi eneo la kusini. Washambuliaji waliwalenga kikosi cha polisi wanaopambana na dawa haramu kan alieleza. Walioshuhudia wanaeleza kwamba baada ya mlipuko wa kwanza ilisikika milipuko mitatu mingine iliyofuatana, na kwamba mapambano ya bunduki yalikuwa bado yanaendelea katika eneo hilo. Baada ya kuzifata habari za dunia na mkamiti kibayasi, tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapigano makali yanayofanyika tangu jana kati ya jeshi la DRC na waasi katika wilaya ya Jugu, mashariki mwa DRC, yamesababisha vifo vya watu kumi na wawili, kulingana na taarifa za mashirika ya kiraia. Jeshi la Kongo linasema hali ya mambo imedhibitiwa hivi leo. Ripoti kamili na mwandishi wetu wa mjini Goma, Oster Malivika. Silaha nzito nzito zimesikika tangu jana hadi leo asubuhi katika wilaya ya Jugu, mkoa wa Ituri, eneo la Angu, vijiji vya Ndendru, sekta ya Walendu Pichi, ambako jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC linapambana na waasi wanaojulikana kama vile Kodeko walioshambulia msafara wa jeshi la Congo karibu na Moble, ikiwa sio mbali na ziwa la Albert, akisema Jil Ngongo, msemaji wa jeshi katika eneo la Ituri, ambaye tumezungumza naye kwenye njia ya simu. so accroche avec e dans la localite passant le bord du lac Albert. tulipambana nao katika kijiji kilichoko karibu na ziwa Albert, na kwa sasa tumedhibiti hali ya mambo. et nous controlons la situation. Lengo letu ni kuhakikisha kwamba waasi hao wangujolo wana tokomezwa demaske totalement le groupe arme Ngujolo esa bande. Na kuhusu taarifa ya watu kufariki dunia tumesikia, ila sisi hatuwezi kuhakikisha taarifa hizo, tunafanya utafiti. nous allons communiquer sur le bilan global de ces operations. Wakati mmoja tutatoa taarifa kamili kuhusu opereshen zinazoendelea. Kwa mujibu wa redio Umoja wa Mataifa OCAP, maiti ya watu kumi na mbili ilionekana katika sehemu ya mapigano bila kufahamu ni akina nani. Ifahamike kwamba operesheni hizo zinaongozwa naye Jenerali Chiviri Muli ambaye anasema lengo lake ni kurejesha usalama mkuu wa Ituri. Wakati huo huo, wananchi waliokuwa na hasira waliandamana katika muji wa Bunia wakiwa na vichwa viwili ambavyo walivipeleka kwenye ofisi ya gavana kama hasira ya kuonyesha kwamba wanapinga mauaji ya watu tano waliouliwa wakiwa mashambani karibu na muji wa Ituri. Tresor Muyumba tunazungumza naye kwenye laini ya simu. Ndio, vijana walichukua hizo vichwa na hizo maiti walikuja nao katika uh, tauni ya Bunia kwa kuweza kuandamana. Walitamani, walikuwa wamechukua kichwa vichwa viwili mikononi, walitamani waende wakaipeleke kwenye ofisi uh, ya ya liwali kar. Polisi waliweza kuwasambalisha na mabomu za machozi na kupika masasi juu kwa kuweza kuwasambatika. Lakini hadi sasa hali imerudi tulivu, ila mkoa wa Ituri kwa sasa unahitaji nguvu za serikali, wakisema wananchi wa Ituri wakisema wamechoshwa na mapigano ya kila mara. Sauti ya Amerika, Goma. Baada ya taarifa yake Oster Malevika kutoka huko Goma. Sasa tunaelekea mjini Kigali. Serikali ya Rwanda haijathibitisha wala kukanusha taarifa kuhusu mwanamke raia wa DRC aliyefariki dunia wiki iliyopita kuwa alikuwa ameingia Rwanda kabla ya kuelekea Uganda. Shirika la habari la Reuters limekaririwa likisema kuwa mwanamke huyo, kabla ya kuingia Uganda, huenda alikuwa ametangulia kufika Rwanda, hali inayozua wasiwasi mkubwa kwa ugonjwa wa Ebola kuingia nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Taarifa za uwezekano wa mwanamke huyo kuingia Rwanda hazijathibitishwa na Wizara ya Afya ya Rwanda na ni habari ambazo mpaka sasa zinachukuliwa kama ni za uzushi kutokana na kwamba hakuna upande wowote uliothibitisha taarifa hizo. Taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Reuters imethibitisha kwamba mama huyo aliyekuwa mfanyabiashara mdogo wa samaki alielekea nchini Uganda mapema mwezi huu. Hata hivyo, Reuters imesema kwamba huenda mama huyo alikuwa awali ameingia nchini Rwanda kabla ya kwenda Uganda, ijapokuwa Wizara ya Afya ya Rwanda haijazungumzia chochote kuhusu habari hii. Mapema wiki hii, waziri wa afya wa Rwanda Dr Diane Gashumba alitembelea mpaka wa Gisenyi, mji unaopakana na Goma upande wa mashariki mwa DRC baada ya kuzuka hofu ya mgonjwa mmoja kwenye mji wa Goma. Wakati huo akawaonya wananchi kutovuka mpaka kiholela kuelekea mjini Goma. Huu ni ujumbe kwa Wanyarwanda wote, kila mmoja ana akili. Sina maana kwamba tufunge mpaka, la hasha, lakini nachosema, kila mmoja anatakiwa kuwa makini na kujilinda dhidi ya hatari ya kuambukia ugonjwa huu hatari. Lakini ieleweke wazi kwamba hakuna dharura wala wasiwasi na tishio kubwa, kwa sababu yule aliyehisiwa kuwa na ugonjwa huo ni mtu mmoja tu na amerejeshwa Butembo, mashariki mwa DRC. Kuanzia wakati huo, shughuli za upimaji na ufuatiliaji kwa makini kila mtu anayeingia mpakani zilizidishwa maradofu, na mpaka sasa kulikuwa hakuna kisa hata kimoja kilichoripotiwa nchini Rwanda kuhusu Ebola. Lakini hata kama hali iko hivyo, waziri huyo aliendelea kuonya, tunachowafundisha Wanyarwanda si kipya, hapana, isipokuwa tunawaambia wasibweteke wakadhani kila kitu kiko shwari, kwa sababu sasa ugonjwa huu uko karibu kabisa. Na kujihadhari tunakosema ni kuzingatia usafi na mambo mengine, kwa sababu ikiwa leo tunazungumzia ebora, kesho tunaweza kuzungumzia kipindupindu au janga lolote jingine. Mpaka sasa wananchi wameendelea kutulia, huku wizara ya afya ikiendelea na miito ya hapa na pale ya kuwataka kuwa makini. Kwa Silibano, skremera, Sauti Amerika, Kigali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu +1 202 619 0 Tano, tano, maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Nam msikilizaji wetu usikosi kwenye mjadala wa livetalk kesho majira ya saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki utakuwa na wenzetu hadi Jeriami Naidi Ligongo wakizungumzia kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kuwapa bunduki walinzi. Vilevile vile, siku ya Jumapili, mpenzi msikilizaji, unakaribishwa katika kipindi cha salamu na muziki ambapo utakuwa nami Patrick Nduimana kuanzia saa moja na nusu Afrika Mashariki. Tangu hivi sasa anza kutuma salamu zako na tutazipeperusha bila wasiwasi wasi. leo katika matukio ya afrika tunazungumzia bara la afrika linavyojitahidi kupata watafiti zaidi katika maswala ya afya na sayansi umoja wa afrika unafanya kazi kuongeza idadi ya watafiti wa afya na sayansi katika bara hilo kwa mujibu wa programu inayojulikana kama kuongeza ufanisi katika uongozi mafunzo na sayansi au delta africa umoja wa afrika na mashirika ya uingereza yanatoa mafunzo kwa watafiti vijana takriban elfu moja na mia tano mwandishi wa voa sara kimani na maelezo zaidi kutoka Daka na Kennes Bwiri anayesoma ripoti kamili. Mwaka elfu mbili na saba viongozi wa mataifa ya Afrika walielezea nia yao ya dhati kuwekeza walau asilimia moja ya, ya mapato ya ndani ya nchi zao kwa ajili ya utafiti na maendeleo. Lengo hilo bado halijafikiwa hadi hivi leo kwa kiasi kikubwa kwa sababu ya ukosefu wa watafiti wa Kiafrika. Alfonas Neba ni naibu mkurugenzi wa chuo cha sayansi Afrika chenye makao yake Nairobi, Kenya. idadi the ya watafiti that... katika bara hilo ukilinganisha na sehemu nyingine za dunia ni kama vile hakuna kitu. Kuna vigezo maalumu ambavyo tunavitumia, tunasema idadi ya watafiti kwa kila watu milioni moja barani Afrika ni chini ya mia mbili ukilinganishwa na Uingereza ambako kuna watafiti elfu nne kwa kila watu milioni moja. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ni Malawi pekee ambayo imefanikiwa kufikisha lengo la asilimia moja, wakati Kenya, Afrika Kusini na Tunisia wako juu kwa asilimia sufuri nukta saba kwa kiwango cha pato la ndani la taifa. Ufadhili wa nje hivi sasa unaondoa mwanya uliopo kupitia juhudi hiyo ya Deltas Africa ambayo inafadhiliwa na shirika la hisani la Uingereza Welcome Trust, na wizara ya maendeleo ya kimataifa. Dr. Simon Kay kutoka Welcome Trust anaelezea zaidi. Our vision is to create a large cohort of internationally competitive researchers. The Delta Africa Awards would mean that African institutions. Mtizamo wetu ni kuwa na idadi kubwa ya watafiti wenye ushindani kimataifa. Tuzo ya Delta inamana Africa ina maana kuwa taasisi za kiafrika zitakuwa na umiliki katika mafunzo ya wanasayansi na watafiti. Kwa kawaida katika nchi nyingi, kuchukua mwelekeo wa wanasayansi hautambuliwi kama ni fani inayotambuliwa sana. Mwanasayansi mmoja mamu kwangu banda kutoka Malawi aliamua kuangalia kupanda kwa matatizo ya kisukari nchini mwake. Nilikuwa na watu wengi walikuwa katika wodi wakilazwa kwa sababu ya kisukari, na hivyo nikagundua lazima kuna kitu ambacho kinawafanya watu kuwa na wa matatizo ya kisukari. Tulibaini mtu anapogunduliwa ana sukari na akiweza kujiangalia vyema nyumbani hasa hana haja ya kurudi hospitali akiwa amepata matatizo ya kiafya. Banda hana matumaini kuwa suluhisho la kudumu kwa tatizo litapatikana. After nikishamaliza yote, yote haya narejea kujihusisha na watu kuwapa matokeo, kurudi kwa wauguzi na madaktari them. na kuona njia bora ambayo tunaweza kuitumia kusonga mbele, kufahamu ni kitu gani ambacho kinawakwamisha watu hawa kukitekeleza. Watafiti vijana wanapatiwa mafunzo katika vyuo vikuu kumi na moja kote barani humo. Kiasi cha mia tatu walikusanyika mjini Dakar wiki hii kuwasilisha kazi zao kwa wenzao wanasayansi wa Kiafrika ambao huenda wakanufaika katika siku za usoni. Programu hii ilianza mwaka elfu mbili kumi na tano na inatarajiwa kuendelea hadi mwaka ujao. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Asante sana Kennes Bwire kwa makala hayo ya matukio ya Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa anamkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea muktasari wa habari za dunia. Chama cha kisiasa kinachowakilisha baadhi ya watu wa kabila la Sidama nchini Ethiopia kimeeleza leo Alhamis kwamba kitaakhirisha mipango ya kuanzisha eneo jipya katika kuipinga serikali kuu na itakubali ofa ya kura maoni ndani ya muda wa miezi mitano. Mbunge wa Marekani Ilhan Omar wa chama cha Democrats Alituma ujumbe jana jioni ukiwa na picha yake akiwa amejifunga hijabu na amekaa kwenye kiti cha spika wa bunge ndani ya bunge la Marekani, ukiambatana na ujumbe kwa rais Donald Trump na wafuasi wake, ambao katika siku za karibuni walirudia kumtaka raia huyo wa Marekani arudi kwao katika nchi aliyotoka ya Somalia. Omar aliandika kwamba nipo mahala ninapotakiwa kuwepo, kwenye bunge la watu na hivyo inabidi ukubaliane na hilo. Baraza la jeshi linalotawala nchini Sudan na ushirika wa makundi ya waandamanaji pamoja na upinzani wametia saini mkataba wa muda wa kisiasa kwa miaka mitatu kuelekea uchaguzi, lakini mafanikio kuelekea hatua hiyo ya mwisho ya mkataba yamekuwa ya taratibu na kuchochea kuzuka kwa ghasia, kuwepo hofu ya matumaini kwa waandamanaji kwenye utawala wa kiraia na demokrasia. Watu kumi na wawili wameuawa na zaidi ya themanini kujeruhiwa leo Alhamis Wakati wapiganaji wa kundi la Taliban walipolipua mabomu mawili yaliyokuwa ndani ya gari kwenye mlango mmoja nje ya makao makuu ya polisi katika mji wa Kandahar, huko Afghanistan. Na muhtasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Meri Mgawe, Mwelekezi Aida Isa akishirikiana fiona wa Mai kutoka Washington DC, mlikuwa na Patrick Nduimana na mwenzangu Kamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawageni kuwatakia usiku mwema.