Ni sana ni mchana katika studio Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni Mepatrick Ndwimana. Mbunge wa Marekani Ilhan Omar wa chama cha Democrats alituma ujumbe jana jioni ukiwa na picha yake akiwa amejifunga hijabu na amekaa kwenye kiti cha spika wa bunge ndani ya bunge la Marekani ukiambatana na ujumbe kwa Rais Donald Trump na wafuasi wake ambao katika siku za karibuni walirudia kumtaka raia huyo wa Marekani arudi kwao katika nchi alikotoka ya Somalia. Omar aliandika kwamba nipo mahala napotakiwa kuwepo, kwenye bunge la watu, na hivyo inabidi ukubaliane na hilo. Mbunge huyo pia linukuu shairi la marehemu Maya Anjilu linalosomeka unaweza kuniumiza kwa maneno yako, unaweza kunikataa kwa macho yako unaweza kuniua kwa chuki yako, lakini bado ni tangara. Majibu yake yamekuja baada ya rais Trump kumshambulia Omar na wabunge watatu wengine wanawake weusi wa kwa siku nne mfululizo akiendelea kuhoji uhalali wao hapa Marekani na kusema wanatakiwa waondoke. Watu kumi na wawili wameuawa na zaidi ya 80 kujeruhiwa Alhamisi hii wakati wapiganaji wa Taliban walipolipua mabomu mawili yaliyokuwa ndani ya gari kwenye mlango mmoja nje ya makao makuu ya polisi katika mji mkuu, katika mji wa Kandahar huko Afghanistan, walieleza maafisa wa polisi na wa huduma za tiba pamoja na Taliban. Baada ya mlipuko, wanamgambo wenye silaha walifyatua risasi karibu na eneo hilo, na kwa kwamba vikosi vya usalama vilijibizana nao, alieleza Tadin Khan mkuu wa polisi eneo la kusini. Washambuliaji walilenga wali kikosi cha polisi wanaopambana na dawa haramu, kan alieleza. Walioshuhudia wanaeleza kwamba baada ya mlipuko wa kwanza ilisikika milipuko mitatu mingine iliyofuatana na kwamba mapambano ya bunduki yalikuwa bado yanaendelea. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Chama cha kisiasa kinachowakilisha baadhi ya watu wa kabila la Sidama nchini Ethiopia kimeeleza Alhamisi hii kwamba kitaahirisha mipango ya kuanzisha eneo jipya katika kuipanga serikali kuu na itakubali kura ya maoni ndani ya muda wa miezi mitano. Mpango wa kutangaza eneo jipya utakuwa changamoto ya moja kwa moja kwa serikali kuu na itahamasisha makundi ya makabila manane mengine kufanya madai yanayolingana na hayo. Rais wa Sidama Liberation Movement Party, Million Tomato, aliambia shirika la habari la Reuters kwamba jambo kuu muhimu hivi sasa ni amani kwa watu wetu. Bado muda wa miezi mitano hauelezei kwa kina, wala haionyeshi muda ambapo kura ya maoni itafanyika. Baraza la jeshi linalotawala Sudan na ushirika wa makundi ya waandamanaji na upinzani wametia saini mkataba wa muda wa kisiasa kwa miaka mitatu kuelekea uchaguzi, lakini mafanikio kuelekea hatua hiyo ya mwisho ya mkataba yamekuwa ya taratibu na kuchochea kuzuka ghasia, kuwepo hofu ya matumaini kuwa waandamanaji kwenye utawala wa kiraia na demokrasia. Mwezi Disemba, ghasia zilichochewa na matatizo ya kiuchumi yaliyoikumba Sudan nzima, waandamanaji wakidai kumaliza utawala wa miaka 30 wa Omar Al Bashir. Aprili 11, jeshi lilimwondoa madarakani na kumkamata Bashir na lilitangaza kuundwa kwa baraza la muda la kijeshi lakini waandamanaji waliendelea wakidai baraza la muda liongozwe liongo na raia. Na mchuuzi wa samaki aliyekufa wiki hii kutokana na Ebola huenda alibeba virusi hivyo kutoka Kongo hadi Rwanda na Uganda. Shirika la afya duniani WHO limesema maafisa wa afya wanajitahidi kufuatilia safari aliyofanya marehemu kabla ya kufa, wakiwa na lengo la kuwatafuta watu ambao huenda wameambukizwa. Mwanamke huyo ni mmoja wa waathiriwa elfu moja mia saba wa mlipuko wa Ebola. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kwatakia usiku mwema. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia eh, hali ya mahakama na namna mahabusu pamoja na wafungwa kesi zao zinavyoshughulikiwa nchini Tanzania. Hii ni mara baada ya rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli kutembelea katika gereza la Butimba jijini Mwanza na kugundua kera kero lukuki ambazo wafungwa walizieleza. Katika sehemu ya pili hii leo, tutaangazia michuano ya kombe la Afrika ambalo linafikia ukingoni hapo kesho, e, katika mchezo wa fainali baina ya timu ya Algeria na Senegal na tutakuwa na mwanamchezo wetu Sunday Simba Shomari e, moja kwa moja kutoka nchini Misri. Mimi ninakukaribisha, jina langu ni Id Ligongo nam karibu, katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangalia uh, sekta ya mahakama nchini Tanzania na leo tunaangalia shauri hili kutokana na ziara ya kushtukiza ya rais wa Tanzania, John Pombe Magufuli, aliyofanya wiki hii kwenda katika gereza la Butimba na kupata fursa ya kusikiliza kero mbalimbali walizokuwa nazo wafungwa na mahabusu pamoja na askari magereza. Katika mambo ambayo yaliyojitokeza katika magereza hayo, la kwanza lilionekana kuwa ni msongamano mkubwa wa watu katika eleza hilo ambalo ilielezwa wale waliokuwa ndani mahabusu pamoja na wafungwa kwa idadi yao ambayo ilikuwa ni zaidi ya elfu moja na mia nane inaelezwa kwamba wingi wao ni karibu mara mbili ya uwezo wa gereza hilo la Butimba. Lakini swala lingine ambalo lilielezwa na wafungwa pamoja na mahabusu ni swala la mashitaka e, ya kubambikiziwa. Wapo wafungwa ambao walidai kwamba wako ndani e, ama mahabusu wako ndani ambao wamefungwa kutokana na makosa ambayo kwa namna moja ama nyingine wao hawakuyafanya. Vilevile swala la kesi kutosikilizwa kwa muda mrefu, na kusababisha mahabusu kukaa ndani, wengine kufikia hata muda ambao unaendana na hukumu kutokana na makosa waliokuwa nayo swala. So, lingine ambalo limeonekana ni uvunjifu wa eh, uhalifu ndani ya magereza ambapo imeonyesha kwamba uh, kwa namna moja ama nyingine wapo wahalifu ambao wamekuwa wakipenyeza Eh, hila zao ndani ya magereza na kufanya uhalifu hata nje kwa kupitisha mitandao ama kupitisha uh, vyombo mbalimbali vya mawasiliano uh, silaha na kadhalika. Lakini kere kubwa ambayo iligusiwa ni namna ambapo suala la rushwa linaonekana kukithiri katika idara ya polisi na hali kadhalika idara ya mahakama, kwa mujibu wa wafungwa ambao walikuwa wakijieleza kwamba wale wasiokuwa na kitu walionekana moja kwa moja kujikuta wakiwa ndani ya gereza kwa kipindi kirefu, huku majalada yao yakielezwa kupotea ama kesi zao zikiwa zinaahirishwa kila kukicha. Kutokana na hilo, tulimtafuta wakili wa mahakama uh, kuu nchini Tanzania, James Maserenga, ambaye yeye tukataka kujua kwamba je, tatizo hili uh, analiona hasa, ikizingatia mara kadhaa amekuwa akishiriki katika kesi mbalimbali mbali ndani ya mahakama kuu ya Tanzania. Ni huyu hapa uh, wakili wa mahakama kuu, bwana James, kile ambacho kimezungumzwa na mahabushu pale kulikuwa na mahabusi pamoja na wafungwa uh, ni malalamiko mbalimbali. Kwa wale mahabusi walikuwa wanazungumzia habari ya ucheleweshaji wa kesi zao kutokana na masuala ya ushahidi kuchelewa. Uh, na hilo ni suala ambalo kwa kweli linatokea mara kwa mara kwenye kwenye kwenye kesi zao, na kwa sababu upelelezi huu unafanywa na mapolisi, mara kwa mara kumekuwa na huo ucheleweshaji, na utakuta kabisa kesi mbalimbali kwenye mahakama utasikia hata mahakimu wanazungumza, wanawaambia uh, waendesha mashtaka kwamba tafadhali sana mwharakishe upelelezi wa kesi zenu kwa sababu haki za hawa, hawa hawa watuhumiwa zinavunjwa, kwa sababu unakuta mtu mwingine ana shauri ambalo ukiliangalia hata kifungo chake kwa mujibu wa sheria, kwa mujibu wa sheria mbalimbali, unakuta muda ambao amekaa mahabusi unaweza kufikia hata muda ambao ni wa kifungo eh, kwa sababu upelelezi haujakamilika. Sasa hilo, hilo kiona, ukiona ukiona suala kama hilo, unaona kabisa Uh, linaingilia haki zao za wafungwa uh, na ndio maana hata umeona Mheshimiwa Rais pamoja na watendaji wengine, kama unavyoona taarifa zinazotoka siku za uh, karibuni, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali NDPP pamoja na viongozi wengine wamepita kwenye kwenye magereza. Sasa kuna baadhi ya watu ambao ni ni mahabusi wameachiwa kwa sababu wamejaribu kuangalia mwenendo wa mashita, mashauri yao, wameona kabisa hawa, kwa mujibu wa taratibu hata kwa mujibu wa sheria hawakustahili kuendelea kuwa katika ma, katika maabusi zile. Sasa tatizo hasa liko wapi? Maanake umegusia uh, kwenye hili swala kama ni tatizo ambalo uh, kwa namna moja manyingine inaweza nikasema lipo uh, katika sehemu mbalimbali uh, hapo Tanzania, tatizo hasa ni nini? Je, ni polisi, mahakama ama ni nini? Tatizo kubwa ni swala zima la upelelezi, ndugu mtangazaji, na upelelezi unafanywa na ndugu zetu polisi. Kwa hiyo utaona kabisa uh, Pla uh, kwa mtazamo wangu wakati mwingine upelelezi uh, uh, unaweza kuwa unakosa uh, uh, uh, vitu fulani fulani vya kuwezesha ufanyike kwa haraka na kukamilika. Sasa hii inawezekana ni, ni po, po polisi ukizungumza nao, wakati labda ni, ni, ni suala la rasilimali la, au labda ni swala Waingereza wa wanasema labda la capacity, kutokana labda na namna fulani fulani au, au au au au labda kutokana na na namna na, na ambavyo utendaji wa mapolisi wa, wakati wao wenyewe labda kwa njia moja au nyingine, lakini kimsingi kuna swala hilo, swala la u, upelelezi hasa kwa sababu wale wanakuja wanakuja wanakuja wana mahakamani, ambao wanaendesha mashtaka mara kwa mara, wanapotoa taarifa zao mahakamani wanasema so upelelezi haujakamilika. Wakiulizwa ni kwa nini upelelezi so haujakamilika, kama so mapolisi ambao, ah, ndio wanafanya shughuli hii hawajatuletea taarifa zilizokamilika kuhusiana na shauri hili au kuhusiana na mtuhumiwa huyu, kwao unaona kabisa wakati mwingine hapa, si swala la mahakama tu, kwa sababu mahakama iko tayari kwa ajili ya kusikiliza ushahidi, na kama ushahidi haujaletwa mahakamani, maana kesi haitaweza kuendelea. Na anayetakiwa kuleta ushahidi nani? Ni wale ambao wanafanya upelelezi na vitu kama, kama hivyo. Utakuta ni hivyo hasa, kuna kuna changamoto hiyo kuna suala lingine ambalo linaonekana lipo la kubambikiziwa kesi. Wewe ni uh, wakili wa Mahakama Kuu, hebu tueleze eh, katika kazi zako unazozifanya kila siku kwenda mahakamani kukutana na kesi mbalimbali mbali, zile ambazo umekuwa ukizisimamia wewe ama wakizisimamia wenzako mawakili eh, je, hili tatizo lipo? Maanake kuna baadhi ya wafungwa tuliosikia wanalalamika kwamba kuna kesi za kubambikiwa. Kumekuwa na changamoto, ndugu mtangazaji, na baadhi ya wateja wetu ambao tunakwenda mahakamani, ukisikiliza ukisikiliza uh, tukio lake analokueleza na ukiliangalia katika mrengo wa sheria, unaona kuna changamoto hasa kwenye swala la ushahidi uh, na kwamba hata namna ambavyo amekamatwa katika tukio na kuhusishwa na jambo ambalo an, an, an, an, an, an, an, anatuhumiwa nalo, unaona kweli kuna kuna, kuna, kuna upungufu mkubwa sana kwa hiyo kuna kuna kuna viashiria ambavyo si, si, si vizuri sana kwenye baadhi ya, ma, ya mashauri ambayo yanakuja mahakamani au yanayoletwa mahakamani katika katika katika, katika, katika, katika namna hiyo. Sasa wakati mwingine labda nisiweze ni kusema moja kwa moja kwamba kuna swala la kubambikiwa kesi au la, lakini unavyoliangalia kama kama kama kama kama mwanasheria, utaona kabisa kama swala hili halina misingi ya, ya ya kisheria au halina, mashtaka haya yanakosa mashiko kisheria, ndio hapo tutapoona sasa uh, swala la kwamba kesi hii, mtu huyu amebambikiziwa kama anavyozungumza haina yale mashiko na unasema huyu mtu ametenda namna gani? Kwa hiyo hapo ndiyo inatokea changamoto na hiyo ndiyo imekuwa ikilalamikiwa sana na watu wengi katika mahakama zetu. Na kwenye suala lingine ambalo lilijitokeza ni namna majalada ya hawa washtakiwa hasa mahabusu yamekuwa yakipotea, lakini vile vile imejitokeza hata kwa wafungwa wale ambao kwa namna moja ama nyingine waliamua kukata rufaa. Eh, kuna mzee mmoja pale alieleza kwamba alikaa gerezani kwa kipindi cha miaka 40 toka mwaka 1979 na, na mara kadhaa amekata rufaa lakini jalada lake limepotea. Je, hili ni jambo ambalo kweli linawezekana na kama linawezekana nini ambacho kinasababisha haya kutokea? Mfumo ni mbaya wa kutunza kumbukumbu kumbu za kesi mbalimbali mbali wa mafaili mahakamani limekuwa nalo lina mjadala mkubwa, limekuwa ni ni malalamiko kwa baadhi ya watuhumiwa, hata wengine washtakiwa katika kesi mbalimbali. Na ni kweli kabisa kwamba mfumo wa awali, najua sasa hivi mahakama imeanza kufanya mfumo wa kisasa wa kurekodi kumbukumbu mbalimbali, hata ufunguaji wa mashtaka sasa au mashauri unakwenda kielektroniki, ndo mahakama imeanza kuingia katika mfumo huo. Nafahamu sana kuna kuna swala hilo la upotevu wa, wa, wa baadhi ya wa baadhi ya nyaraka kutokana na ule mfumo duni sana wa utunzaji wa kumbukumbu, ingawa kumekuwa na jitihada ninazofahamu za kuhifadhi mafaili wakati mwingine hapa na pale, lakini uh, uh, hasa pale ambapo uh, shauri linapokuwa linatoka mahakama moja kwenda mahakama nyingine. Unafahamu mashauri kama hayo ya rufaa, wakati mwingine kesi hii imeamuliwa mahakama ya mwanzo, baadaye imekwenda mahakama ya wilaya, baadaye imekwenda mahakama kuu na hata mengine zinakwenda mpaka mahakama ya rufani. Sasa hapa katikati safari ya faili hili ndugu mtangazaji, ndio utakutana na hizo changamoto mbalimbali na hasa za uratibu wa, wa hizo nyaraka. Kwa hiyo niseme ni, ni, ni, moja kwa moja wakati mwingine, kuna kunakuwa na hiyo changamoto kubwa. Sasa kuna mengine kwa sababu ya, ya, ya njia moja au nyingine, kama unafahamu kuna masuala mengine hapa, kuna rushwa inaweza kuwa inaonekana njia moja au nyingine, wakati mwingine kuna swala za kibinadamu linatokea hapo katikati hilo sasa moja kwa moja linaweza kuwa linaonekana kwa sababu ya mambo ya kibinadamu. Faili hili limepotea kwa sababu sababu za kibinadamu na vitu vingine kama hivyo, na mtu mwingine ameingilia kati, lakini kwa kweli mfumo wa wa wa huu makaratasi au wa mafaili umekuwa na changamoto hii, lakini ninachoamini sasa, mahakama inaanza kuingia kwenye mfumo wa wa wa kutumia kutumia masuala ya elektroniki, sasa mafaili mtandao, na tunaamini Uh, haya maalamiko ambayo yamekuwa yakitoka kwa upotevu bila shaka yatakuwa sasa yataweza, uh, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, kurekebishika. Kuna shutuma kwamba majalada mengine yamekuwa yakicheleweshwa, uh, ama uchunguzi umekuwa ukicheleweshwa kwa makusudi kabisa, uh, ili kutoa mwanya kwenye vitendo vya rushwa. Umefanya kazi kwa kipindi kirefu katika sekta ya mahakama. Uh, je, kwa maoni yako kwa kile ambacho umekishuhudia, hili kweli lipo? uh, ndugu mtangazaji uh, changamoto zinaweza kuwepo kabisa uh, katika katika katika katika mfumo kama uliozungumza uh, wa uchereweshaji na wakati ingine na vitu kama hivyo, lakini vilevile changamoto inaweza kuwa katika pande zote, hata upande wa wa sisi mawakili. Vilevile kuna mawakili ambao wana changamoto hizo za kutoku za kutoku kuwepo kwenye kwenye mahakama. Wakati mwingine unakuta labda ana shughuli nyingi, au wakati mwingine kuna kitu kama hicho, kwa hiyo kesi inachelewa labda kwa sababu ya kimu. Lakini wakati mwingine kesi zingine zinachelewa kutoka labda na mfumo mzima, labda wakati mwingine mahakimu au majaji wamekuwa na kesi nyingi, na kwa kwa mfano unajua kwa swala swala la idadi ya majaji waliopo, wakati mwingine na mahakimu, katika maeneo mengine, kwa hiyo kuna huo mfumo. Sasa kuna kitu kimoja kinazungumzwa kwa kwenye lugha ya Kimombo, masuala ya backlog of cases, yani kumekuwa na kesi nyingi kwa hakimu mmoja au kwa jaji mmoja. Sasa hiyo nayo inakuwa na changamoto kubwa sana. Sasa kuna hilo lingine la kibinadamu, ki wakati mwingine likiingia, ndugu mtangazaji, kama unavyofahamu, wakati ingine mambo mengine ya kibinadamu. Sasa nakutaka kaba kesi hii ilipaswa, so, kwenda kwa haraka, lakini labda mambo mengine yameingia hapo katikati ambayo si si mazuri sana kibinadamu, yanachelewesha ili kwenda wakati unaotakiwa. Kwa hiyo hizo ni changamoto ambazo wakati ingine huwa zinakwepa katika mwenendo mzima wa mashauri haya, haya, haya mbalimbali. Nambasi huyo alikuwa ni wakili wa mahakama kuu ya Tanzania, James Mserenga, akizungumzia kile ambacho kipo e, katika sekta hiyo nchini Tanzania, mara baada ya wafungwa katika gereza la Butimba eh, kufichua mambo mengi tu mbele ya Rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli, alipofanya ziara ya kushtukiza wiki hii na kusikiliza kero mbalimbali wanazokutana nazo wafungwa na mahabusu. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya, ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Na katika sehemu hii leo hii tunaelekea moja kwa moja nchini Misri kuangalia, eh, kuelekea kwa fainali ya michuano ya mataifa ya Afrika ambayo inamalizika hapo kesho, mara baada ya timu ishirini eh, na nne kuzitifua nyasi za nchi hiyo eh, kwa kipindi cha takribani mwezi mzima. Uh, kwa mwaka huu mataifa manne ya Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda na Burundi zilifanikiwa eh, kusonga, uh, kuingia katika mashindano hayo ambapo vilevile wiki hii eh, vile kulifanyika mkutano wa kupitisha wajumbe mbalimbali mbali, eh, wa kamati ya uh, shirikisho la Kabumbu barani Afrika CAF na vilevile vile makundi kutajwa ya timu ambazo zitakuwa zikipambana kugombania nafasi ya kushiriki kwenye mashindano haya e, ndani ya kipindi cha miaka miwili ijayo, mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Sande, som, Sande Shomari yupo kwenye laini ya simu. Sande Shomari, uh, tueleze nini hasa ambacho kinajiri hapo uh, Misri, maanake ni usiku huu eh, watu wanalala Waalgeria wa Senegal naamini sala zao leo zitakuwa kubwa, si tu za kumwomba Mungu awalaze salama na kuamka na afya njema hapo kesho, bali ni kuhakikisha kwamba kesho jioni wanaamka ama wakiwa na usiku mzuri kabisa. Naam, ili ligongo hapa Misri ni jiji lisilolala, ili jiji inaweza ukalinganishwa jiji la New York kila usiku pilika ndio kwanza zinaendelea hapa. Tunapozungumza hivi sasa, imekamilika ile draw ya kutafuta timu ambazo zitakwenda katika michuano ya kushindana nafasi ya kwenda Kamerun elfu mbili na ishirini moja inayofanyika hapa kwenye hoteli ya Cairo Marriott. Tayari makundi kumi na mbili, timu nne kila kundi, amekusha ya tajwa yatakayokwenda huko kupambana ili kupata nafasi ya kwenda Kamerun. Lakini baada ya kusema hayo, ikiwa fainali ndiyo kesho, ndio haya yamefanyika na mkutano mkuu wa wakauki wamefanyika hii wa leo asubuhi, lakini kubwa zaidi kama unavyosema ni maandalizi ya fainali. Timu ya Senegal, timu ya Algeria zote zinataka kuweka historia kesho. Kama unavyofahamu, Algeria ni miaka kumi ni miaka ishirini na tisa tangu wameliona kombe hili mwishu, kwa mara ya mwisho. Kwa hiyo wanataka kufanya juu chini. Kocha wao amezungumza kwamba kwa namna yoyote hili kesho watafanya kila wawezalo kuweza kupata ushindi. Washabiki walikusha kuja elfu moja na mia tano na ndege katika mechi ya nusu fainali hivi sasa wanatarajiwa kuingia tena, washabiki wengine wengi zaidi, kupambana nao au kuwasaidia katika kushangilia. Senegal yako ni hivyo hivyo, timu ya Senegal haijawahi kabisa kuchukua hili kombe, walifika fainali elfu mbili na mbili mara ya mwisho, akiwemo kocha wao. Kocha anasema kikosi kimejiandaa kucheza mechi dakika zote ziwezekanazo kuweza kupata ushindi. Kwa hiyo ni maandalizi makubwa kwa hizi timu, kwa sababu zote kuweka historia, zikiwa na makocha kutoka bara la Afrika wameweza kuzifikisha timu zao fainali. Kwa hiyo ama kwa hakika, shambra shambra za mji huu hazijakwisha, zinaendelea na watu wanasubiri kesho waendelee na shambra shambra kuelekea kwenye fainali. Tayari uwanja umekusha jaa, eneo la waandishi wa habari peke yake iligongo mpaka sasa hivi tunaambiwa limekusha jaa, kwa sababu kuna waandishi wengine wengi wamekuja kutoka Senegal na Algeria. Ni waandishi ambao wanatoka nchi hizo mbili. Kama sisi wengine tuna kazi kubwa ya kuingia uwanjani kuona mpira huo hapo kesho, lakini tutajua itakavyokuwa hapo kesho itakapofika. Naam, asante Shomari. Makocha hawa wawili wote waliwahi kuwa wachezaji wa timu hizo za taifa za Algeria na Senegal, lakini kabla ya kusonga mbele kuangalia michezo ya kesho, tuangalie haya makundi ambayo eh, yametangazwa leo hasa tukiangazia timu za Afrika ya Mashariki zitajikuta katika hali gani? Timu ya uh, tukianza na kundi G eh, ambapo kuna timu ya Kenya eh, yenyewe imepangwa na timu ya Misri uh, Togo, na visiwa vya Komoro eh, kwa harakaharaka haraka, kwa hali jinsi ilivyo mpaka hivi sasa eh, Kenya hapa akijitutumua hakika, basi anaweza kukwenda mbele akiwa yeye na Misri. E, timu ambayo ina kiwango kikubwa sana aa. Katika kundi linalofuata ni kundi ambalo ipo timu ya Tanzania ambayo nayo imepangwa na timu ya Tunisia, Libya na Equatorial Guinea. Hapo ukiangalia shughuli ni pevu kwelikweli, licha ya Libya hivi sasa kuwa na machafuko, lakini bado kiwango chao cha mpira huwa kiko juu, na kama unavyojua Equatorial Guinea ambao wamewahi kuwa wenyeji hawa wa michuano hii ya mataifa ya Afrika miaka kadhaa iliyopita eh, na wana uchungu kwelikweli wa kutofanikiwa kufuzu eh, eh, katika mashindano ya mwaka huu. Kwa hiyo hapa Tanzania wana kazi ya ziada kuhakikisha kwamba wanasonga mbele e, katika michuano ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kundi lingine la Burundi e, kuna mataifa ya a, Afrika ya kati a, Mauritania na Morocco. Kwa hiyo hapa nayo shughuli bado ni pevu e, kwa Burundi, ukizingatia kwamba Mauritania mwaka huu ilifanikiwa kufuzu e, na Moroko bado kiwango chao ni cha juu kwelikweli. E, katika uh, medani ya soka hivi sasa barani Afrika kundi lingine ambalo lipo, uh, ipo timu ya Uganda, timu yenye kiwango cha juu kabisa kuliko karibu timu zote za Afrika ya e, Mashariki yenyewe imepangwa na mataifa ya Burkina Faso e, Uganda pamoja na, na Malawi. Lakini hapa timu ya nne bado inasubiriwa e, kuona ni nani ambaye anaweza, kuna michezo inabidi ifanyike ili wawefanikiwa kufuzu kuingia katika hatua hii ya makundi. Uh, timu nyingine ambayo ni mwanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki ni timu ya Rwanda. Rwanda yenyewe imepangwa na timu za Msumbiji, e, timu ya visiwa vya Cape Verde e, pamoja na Cameroon. Kama utakumbuka uh, hapa ukiachilia mbali e, Cameroon ambayo kiwango chake ni cha juu kwelikweli, inamaana Rwanda itakuwa ikipambana vikali na Msumbiji ambayo nayo na kwa miaka kadhaa iliyopita imekuwa na kiwango kizuri cha soka. Uh, barani Afrika Cape Verde yenyewe pia uh, ilikosa chupu chupu kufanikiwa kufuzu katika mashindano ya mwaka huo. Kwa hiyo hayo ndiyo makundi yalivyo kwa michuano ya mataifa Afrika ya kufuzu mashindano ya Cameroon mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Turejee sasa hapo kwenye fainali ya kesho. Sande Shomari, uh, hebu tueleze sasa, umesema mashabiki kibao wameshafika hapo kutoka mataifa ya uh, Algeria pamoja na Senegal, wachambuzi wanasemaje? wale wadau wa soka wanaojua soka kwelikweli kweli. E, nani anaondoka kesho? Kwa sababu ukiangalia Algeria e, ni moja kati ya timu ambayo zimeonyesha kuwa na uh, ukuta mgumu kwelikweli kweli. Lakini mechi ya kwanza ambao walicheza ndani ya makundi uh, Algeria waliifunga Senegal, kesho wachambuzi wanasemaje? Naam ii igongo wachambuzi wanachozungumza ni kwamba unapokuwa kwenye hatua ya makundi una kile kitu ambacho kinaitwa unaweza ukajirekebisha baada ya kufanya makosa. Lakini unapotoka kwenye makundi ukaingia kwenye hatua ya mtoano mpaka kwenye fainali, swala hilo halipo. Ukipigwa unaambiwa masalamu, kwa heri ndugu yangu. Kwa hiyo wanasema kwamba timu hizi mbili kesho zinaingia zikiwa zinajua kabisa kwamba mechi ya kwanza, Algeria kimawazo, tumeshinda. Senegal kimawazo, tumeshindwa, lakini haimaanishi kwamba hawa watu hatuwawezi. Senegal katika uh, mazungumzo ya waandishi wa habari kocha wamezungumza hivi sasa, wanakuja wakiangalia kwamba wanarekebisha makosa yote waliokuwa nayo, licha ya kwamba unafahamu watamkosa eh, mchezaji wao mkali kabisa Kulibali ambaye eh, anacheza kule Italia. Kwa hiyo watamkosa huyu katika mechi kwa sababu ya kadi mbili za jana, lakini hili hicho kinawaambia Senegali wana wachezaji wengi wazuri, na wachambuzi wanaona kwamba Senegali pamoja na kumkosa Kulibali lakini wana uwezo wa kuziba hilo pengo na wana uwezo wa kuweza kupambana na Desert Foxes wa Algeria kama ulivyosema, ukuta wa Algeria ni mgumu sana, mpaka sasa hivi umeingiza magoli mawili tu. Sasa je, wataweza kuvunja wa ukuta hiyo? Ni swali ambalo bado wachambuzi wanajiuliza, ki wanasema kwamba mechi hizi za mtoano ni tofauti sana na mechi za makundi. Kwa hiyo tusichukulie kwamba kwa sababu Senegal eti walifungwa kwenye mechi ya makundi basi watafungwa tena, la hasha. Hiyo inaonekana kwamba timu zinabadilika sana zinapoingia katika hatua ambapo lazima mmoja ashinde. Na hapo kweli tutajionia soka la kimataifa, kwa sababu kama wanavyoona wachezaji wawili ambao wanatarajiwa kung'ara wa kesho, unaye Sadio Mane kutoka Liverpool kwa upande wa Senegal, Simba wa Teranga, hali kadhalika unaye Mahrez, Mahrez kutoka timu ya Algeria ambaye anatamba na Manchester City. Kwa hiyo kwa hakika soka la kesho inatarajiwa kuwa la hali ya juu na viwango, lenye wachezaji wenye wa uwezo. Kwa hiyo mpira ambao unasubiriwa idi ni wa hali ya juu kabisa katika soka barani Afrika ukizingatiwa Senegali bado inatoa nafasi kama timu ambayo ilikuwa ni timu bora katika bara la Afrika, hasa katika mchezo wa mwisho ya kombe la dunia. Bado vijana hawa wana uwezo mkubwa sana eh, wa kusakata gozi wanjani. Kwa hiyo tujionee kesho, makocha na wachambuzi wanazungumza, tujionee soka la hali ya juu kwelikweli. Asante ah, sana Sande Shomari kwa kutueleza ah, hayo jinsi ya mambo yanavyokwenda hapo Uh, Misri, tusubiri tuone mtanange wa kesho. Mimi binafsi na usubiri kwa hamu, naamini kabisa okay. Bara zima la Afrika linasubiri kwa hamu mchezo uh, wa kesho wa kukamilisha michuano ya kila baada ya miaka miwili ambayo inakutanisha nchi za Afrika 24 zilizopambana kwelikweli kupata nafasi ya kushiriki katika kombe hilo la mataifa ya Afrika. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa dhati kwako wewe msikilizaji na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.