Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa, Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo ya leo alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha kwa mikono miwili, msikilizaji, kwa matangazo haya ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Julai 19 mwaka wa 2019. Karibuni. Katika matangazo ya alfajiri hii, macho yote yanatazama timu za Algeria na Senegal kwenye fainali ya kombe la dunia AFCON. Je, mashabiki wanasemaje? Nadhani itakuwa fainali moja nzuri, kwa sababu ukiangalia timu zote na wachezaji quality, angalie Senegal na Sadio Mane, Algeria na uh, Riyad Mahrez, wachezaji ambao wametambulika sana katika ligi zao za Uingereza. Na leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuletea VOA mitaani hii leo, tukisikia baadhi ya malalamishi kutoka kwa wakazi wa Mombasa kila kunapokuwa na ziara ya rais mjini humo. Nini wanachosema hufanyika? Kwa nini tuvunjwe vibanda na hapa ndo tunapata riski yetu, watuambie kama tunataka tukue waizi ama watoto wetu wakuwe machokoraa, waseme. Maanake wakiwa kule juu ngazini, wakishapata kiti wanatugeuka. Haya basi, ni vidokezo tu, lakini kwa hakika utapata mambo hayo kwa kina baadaye. Lakini hebu kwanza tupate habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu BMJ Muridhi. Wanajeshi wa Marekani walitingua ndege isiyokuwa na rubani ya Iran katika eneo la mlango wa bahari la Hormuz jana Alhamisi. Rais wa Marekani Donald Trump alisema kwamba droni hiyo ilikuwa inatishia meli ya kijeshi ya Marekani iliyokuwa katika eneo hilo. Trump aliwaambia waandishi wa habari hapa Washington katika ikulu kwamba ilikaribia sana manuari ya USS Boxer na kupuuza onyo kadhaa za kuitaka igeuke. Trump alisema kwamba Marekani ina haki ya kulinda vifaa na raia wake, na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kulaani hatua ya Iran ya kile alichokiita juhudi za kuzuia uhuru wa usafiri na biashara ya kimataifa. Hii ni hatua ya karibuni kabisa inayoashiria kuendelea kuzorota kwa uhusiano wa kidiplomasia ya kati ya Marekani na Iran. Mwezi jana Iran ilitungua droni ya Marekani kwa madai kwamba ilikuwa inapaa kwenye eneo inalolimiliki. Wakati huo huo, Marekani imetetea hatua yake ya kudhibiti mienendo ya wanadiplomasia wa Iran wakati wakiwa kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ameambia Sauti ya Amerika kwamba udhibiti huo unafanywa kulingana na kanuni za makubaliano kati ya Marekani na Umoja wa Mataifa kuhusu makao makuu ya umoja huo katika jiji hilo la New York. Waraka ulotumwa na Marekani kwa ujumbe wa Iran kwenye Umoja wa Mataifa ulieleza kwamba wanadiplomasia wote wanaotembelea makao makuu ya umoja huo wakitokea Iran pamoja na familia zao wanaruhusiwa tu kutembelea maeneo mane katika mji huo yakiwa ni pamoja na ubalozi wa Iran kwenye umoja huo na makazi ya balozi wake. Uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Iran umeendelea kuzorota kufuatia Marekani kujiondoa kwa mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa mwaka wa 2015 na utawala wa Trump kuendelea kuiwekea vikwazo nchi hiyo na shirika la afya duniani WHO jana Alhamisi lilibatilisha ripoti yake ya awali iliyosema kwamba huenda mgonjwa mmoja wa Ebola alikuwa ameingia nchini Rwanda, ikiashiria kwamba virusi vya ugonjwa huo huenda vikaenea nchini humo. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. ripoti hiyo pamoja na nyingine zilizoandikwa na wizara ya afya ya Uganda na kuchapishwa na ofisi ya WHO ya Afrika zilieleza kuhusu kisa cha muuza samaki kutoka Kongo aliyekufa baada ya kuingia Uganda na kutapika mara nne. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ripoti hiyo ilisema kuwa mwanamke huyo anayeshukiwa kuwa na Ebola alisafiri hadi mjini Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kisha kuingia kwenye nchi jirani ya Rwanda. Ripoti hizo ziliongeza kusema kuwa wafanyakazi wa afya walikuwa wanafuatilia waliotangamana nao wakati akiwa sokoni, ingawa wengi hawakutoa ushirikiano wakisema kuwa huenda alikufa kutokana na sababu za kiuchawi au akijaribu kutoa mimba. Ripoti hizo pia zinaeleza mambo kwa kina kuhusu uchunguzi unaoendelea, lakini zilichapishwa bila idhini ya ofisi kuu ya WHO mjini Geneva, ambayo jana jioni ilisema kuwa baadhi ya ripoti hizo zimeondolewa kutoka kwa mitandao. Kufikia sasa, kampeni ya uangalizi pamoja na utoaji chanjo kwa karibu watu milioni 75 zimezuia ugonjwa huo kuenea nje ya kaskazini mashariki mwa Kongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Makabiliano yaliyotarajiwa kati ya serikali kuu na watu kutoka kabila ndogo nchini Ethiopia jana Alhamisi yaliyepukwa baada ya chama kimoja cha kisiasa kusitisha mpango wake wa kutangaza eneo jipya kwa watu wa kabila la Sidana kinyume na ushauri wa serikali kuu ya Adis Ababa. Tangu utawala wa waziri mkuu mpya Abi Hamed kuonyesha ari yake ya kutaka kuleta mabadiliko ya kisiasa kuanzia mwaka wa 2018, makundi mengi yamepata sauti, wakiwemo wanaharakati kutoka kabila hilo la Sidana waliotangaza kwamba jana wangejitengea jimbo lao. Iwapo hilo lingefanyika, basi jimbo hilo lingekuwa la kumi la kikabila kuongeza na mengine tisa yanayosimamia kwenye uku, uku, ukusanyaji wa kodi pamoja na masuala ya kiusalama, lakini yanatawaliwa na serikali kuu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ulikuwa na hofu eh, ya kwamba msako wa serikali dhidi ya wanaharakati hao ungepelekea ghasia na kuhujumu juhudi za Abiy za kuleta mabadiliko katika taifa hilo lililoshuhudia ukandamizaji wa muda mrefu. na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema kwamba idadi ya watu ambao wamelazimika kuwa wakimbizi wa ndani mjini Tripoli, Libya kutokana na mapigano imeongezeka na kufikia zaidi ya watu elfu mia moja na ishirini. Taarifa ya UNHCR imesema kwamba mapigano hayo kati ya wanamgambo wanaojiita jeshi la kitaifa la Libya watiifu kwa kamanda Khalifa Haftar na askari jeshi wa serikali ya umoja wa kitaifa inayoungwa mkono na jamii ya kimataifa yamepelekea ya maelfu ya watu ya kukimbia nyumba zao mjini Tripoli na kutorokea katika miji na maeneo mengine ya nchi. Shirika hilo linasema kwamba mapigano hayo aidha yamesababisha uharibifu mkubwa wa mali ikiwa ni pamoja na asilimia kubwa ya majengo kuporomoka na miundombinu kuharibiwa kabisa katika maeneo mbalimbali mbali ya mji huo, takwimu za shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kwamba watu zaidi ya elfu moja wameuawa na wengine wasiopungua elfu tano na mia saba kujeruhiwa tangu mashambulizi hayo kuanza. Kundi hilo linalojiita jeshi la kitaifa la Libya linaendelea kuyashikilia maeneo kadhaa ya mashariki mwa nchi hiyo. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya imeidhinisha mswada wa kuifanya katiba marekebisho iliyowasilishwa na aliyekuwa mgombea wa urais wa chama cha Thirdway Alliance dkt ama daktari Ekuru Aukot. Kulingana na IEBC, mswada huo unaojulikana kama Punguza Mzigo umepata zaidi ya saini milioni moja zinazohitajika ili kuanza kupitia mchakato wa kujadiliwa katika ngazi tofauti za utawala kabla ya kupitishwa. Lakini muda mfupi baada ya tangazo la IEBC, ofisi za chama cha Third Way Alliance zimevamiwa na watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki katika tukio linaloendelea kuchunguzwa na polisi. Basi mwenzetu Kennes Bwire amezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na kuanza kwa kumuuliza yaliyomo kwenye mswada huo wa kupunguza mzigo. Nia yake ni kupunguza idadi ya wabunge wanaowakilisha wananchi katika mabunge uh, tofaut, tofauti tofauti, yakiwemo mabunge ya taifa kama vile Senate na bunge la taifa, na hata nafasi za uwakilishi uh, za majimbo wanaoitwa Women Representative, so, na vilevile vile pia uwakilishi katika serikali za majimbo, badala ya kuwa na wabunge mia mbili arobaini na tisa na wabunge arobaini na saba kutoka majimbo haya arobaini na saba ambao ni watakuwa ni wanawake na arobaini na saba ambao watakuwa na wanaume, na ni rasilimali za wananchi zinazotumika zaidi. Na vilevile vile pia anapendekeza kwamba katika bunge la seneti tupunguze takriban maseneta ishirini na angalau kuwe na maseneta wachache. Mfumo wa uongozi wa, wa, wa majimbo kwamba gavana awe tu ni mtu anayechaguliwa, lakini pasiwe na naibu gavana, kazi yake haijabainika wazi kwa mujibu wa katiba ya Kenya basi, na hivyo basi ni mtu tu anayeelekea ofisini kusoma gazeti na mwishowe kukaa pale na ha hatekelezi mengine. Na vilevile pia katika mwongozo wa urais anaeleza kwamba kuwe na rais lakini pasiwe na mrundiko sana wa viongozi wengi wanaopatikana katika mfumo wa serikali. Anapeleka mswada huu katika mabunge ambayo wale anaopendekeza waondolewe ndio wanaenda kujadili swala hili. Kuna uwezekano wa kufaulu ama mswada wake kujadiliwa kwa uwazi, kwa kuangazia maslahi ya taifa kupunguza mzigo unavyoitwa mswada wenyewe. Hapo ndio kuna, kuna kizazaa, hapo ndio kuna, kuna uzito ambao unatarajiwa. Je, atakuwa na ushawishi wa aina gani kuyashawishi mabunge ya uwakilishi majimbo zaidi ya ishirini na nne angalau ishirini na nne kupitisha mswada huu? Maanake iwapo mabunge hayo idadi hiyo haitoweza kuwafikiwa, itakuwa vigumu sana mswada huu kupita na kuelekea katika mabunge ya taifa na seneti, bunge la taifa na seneti. Kwa hiyo basi inahitaji uh, mabunge hayo ya uwakilishi Uh, angalau ishirini dili, na nne kusoma kujadili na vilevile kuidhinisha. Na iwapo hilo halitofanyika basi, huenda hicho kikawa kikwazo kwenye upitishaji wa mswada huo. Muda mfupi baada ya IBC kutangaza hili hii, inaripotiwa kwamba ofisi za Third Way Alliance zimeshambuliwa. Je, huenda yana uhusiano wowote na hili ambalo linaanza kujadiliwa la kupunguza mzigo, punda amechoka? Huu ni mchakato wa kisiasa, kwa hivyo chochote kinacho kiandama shughuli kama hii zote hizo zote zinazofuatana na shughuli zozote zinazofuatana na mchakato kama huu ni shughuli za kisiasa. Kwa hivyo huenda, iwapo hi, hilo ni kweli, huenda uh, likawa ni suala la kisiasa, kwamba huenda labda kuna watu ambao hawajaridhishwa na mchakato huu, hawajaridhishwa na jinsi anavyoendeleza mchakato huu, lakini itathibitishwa na maafisa wa polisi. Basi ni mwandishi wetu Kenneth Wandera katika mahojiano ya simu kutoka Nairobi. Na sasa tunaendelea nazo habari muhimu za dunia, naye BMJ Muridi na wafanyakazi wa sekta ya umma nchini Zimbabwe walisema jana Alhamisi kwamba wamekubali malipo yaliyopendekezwa na serikali, hatua ambayo inaondoa uwezekano wa mgomo mbaya ambao ungeathiri zaidi, zaidi hali ya uchumi katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika inayokabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi ndani ya kipindi cha mwongo mmoja. Jumanne wiki hii wafanyakazi hao walitishia kuitisha mgomo kuitaka serikali kuongeza mshahara kwa wafanyakazi ili mtu anayelipwa mshahara mdogo zaidi awe anapokea kiasi kisichopungua dola za marekani 475 lakini kufuatia mkutano ulioendelea hadi jana usiku jana alhamisi kati ya baraza kuu la wafanyakazi wa umma na wawakilishi wa serikali viongozi wa baraza hilo walisema serikali imekubali kuwalipa wafanyakazi kiasi kinachokubalika cha mishahara. Ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Basi ripoti iliyotolewa hivi karibuni inasema kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa duniani inaendelea kuongezeka, ikisemekana kuwa bara la Afrika linashuhudia ongezeko la asilimia ishirini hasa kutokana na ghasia pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa. Basi, Idi Uwesu akiwa Dar es Salaam, huyu hapa akieleza hali ilivyo na nafasi ya Tanzania katika mtazamo huo. Ni ripoti inayotoa tahadhari na mwelekeo kuhusu hali ya njaa duniani barani Afrika, hali ikielezwa kuwa si ya kuridhisha kutokana na viashiria vingi vya hali ya njaa kuongezeka, mfano kuwa na kiwango kikubwa cha watoto wasio na lishe bora, ambapo utapia mlo umeathiri asilimia kumi na moja ya watoto wote barani humo. Mwakilishi wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP hapa Tanzania, Michael Danford ameiambia Sauti ya Amerika kuwa nchi za ukanda wa Afrika mashariki na kati hazinabudi kuchukua hatua za haraka, ikiwemo kuweka sera za uchumi zinazoakisi hali halisi ya, ya sasa, kushughulikia migogoro na mifumo thabiti ya kukabiliana na masuala ya ibuka kwa wakati so a This increase in hunger, kwa pamoja mabadiliko ya tabia nchi na migogoro vinachangia kuongezeka kwa hali ya njaa. Sasa kuna jitihada kadhaa tunatamani kuona zikichukuliwa, na zaidi kuchukua hatua za haraka kusaidia walio katika shida hii, lakini pia kuhimiza serikali na wadau wa maendeleo kuwekeza zaidi katika mifumo ya kukabiliana na majanga ili kukabiliana nayo punde yanapojiri. Ni muhimu pia kuweka msisitizo zaidi katika lishe yenye virutubisho. Tanzania ni mojawapo ya nchi zinazofanya jitihada kubwa kuelekea kuwa miongoni mwa nchi za uchumi wa kati. Katika safari yake hiyo, kuna jukumu muhimu la kuhakikisha ombwe kati ya walio nacho na wasio nacho linazingatiwa, kwani kwa mujibu wa ripoti hii, nchi za uchumi wa kati ni miongoni mwa zile zilizoshindwa kupiga hatua kumaliza viashiria vya hali ya njaa na uhakika wa chakula kutokana na ongezeko la ombwe hilo. What we're disappointed about is the lack of progress that's occurring in these aspiring middle income countries. Kinachokatisha tamani kuona maendeleo hafifu yanayotokea katika nchi hizi za kipato cha kati. Tunaona nchi nyingi kati yao zimeshindwa kuendana na ukuaji huo katika eneo la lishe. Tanzania kwa mfano, takwimu za hivi karibuni zinaonyesha asilimia 34 ya watoto chini ya miaka mitano wana udumavu <laughs> lakini asilimia 50 ya wanawake walio katika umri wa kuzaa wana anemia. Sasa kwa nchi yenye uhakika wa chakula hivyo ni kiwango vikubwa ambavyo havikubaliki, na tunahitaji sasa kuweka msisitizo katika ubora wa vyakula watu wanavyotumia. <laughs> Watu zaidi ya milioni 821 duniani kote wanakabiliwa na hali ya njaa. Hii imesababisha watoto milioni 149 kudumaa kutokana na kukosa lishe bora, ambapo matokeo ya udumavu huu ni kushindwa kuwa na watoto wenye uwezo mkubwa wa kiakili, hali inayohatarisha ustawi wa mataifa katika siku zijazo. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. VOA mitaani. Katika VOA hey, mitaani hivi leo tunaangalia kuhusu ziara za viongozi wanapozuru katika maeneo tofauti na mabadiliko ambayo hupatikana. Basi viongozi wa nchi wanapozuru sehemu tofauti, mambo kadhaa huzingatiwa kama vile usafi na usalama tofauti na jinsi raia wenyewe wanavyoishi. Nchini Tanzania, rais Pombe Magufuli aliwahi kunukuliwa katika vyombo vya habari akitetea kauli ya raia kuwa miradi ya maji hurekebishwa tu wakati yeye anapozuru eneo fulani. Lakini nchini Kenya, wenyeji wa Mombasa wanalalamikia kuvunjiwa maduka madogo madogo yaliyoko kando mwa barabara kila wakati rais Uhuru Kenyatta anapofanya ziara. Josphat Kioko amezungumza na baadhi ya wakazi wa mji huo. Hebu tuwasikie wanavyosema. Tuliwambiwa presen anakuja, vibanda takikana aonekane hapa. Tukatii amri, tukavunja hizo vibanda vyetu, tukaweka vitu. Waliwambia tuka ni baada ya siku tatu, sasa tukakaa wiki nzima, tukatukuona dalili yote, tukaanza kujenga tena. Kivika juzi liwambia tena hizo vibanda itakikani. Tulikaa kama siku ine, tukikaa hatufanyi biashara, kwa sababu liwambia hatutakani atu, tuonekana hapa, ata inje Atuko na duka yoyote hatuna mahali popote pa kwenda, kwa sababu hapa hapa ndio tuwatafuta vile watu, tunakula kula na watoto. Mi naitwa Brian. A wa mama wanatusaidia sana kwa chakula, hata venye walivonjezi vibanda, si kama wafanyaji kazi wa hapa hivi. Tulihangaika sana kula na mama, wengi wao wanatukopesha chakula. Huko juu hakuna mtu weza tukopa chakula. Sasa hizi vibanda zikitoka hapa hata tujui utakuwa vipi? Sasa sisi tulikuwa tunaomba kae wa Kenya, ama ama wabaki hapa hapa, hata rais akipita vibanda zikiwa hapa, hata kama watafungua hiyo siku moja, lakini vibanda ziwe juhzi. Vibanda zinatusaidia sana, kaa wanajua kadi sisi kaa nyumbani. Rais aje, usalama uwe salama, lakini vibanda visivunjwe, kuna shida. Kwa jina naitwa Yunis. E, rais tulimpigia kura kama rais awe gavana Mombasa, tulimpigia kura kama wananchi wake. Kwanini tuvunjiwe vibanda na hapa tutapata riziki yetu? Watuambie kama tunataka tukue waizi ama watoto wetu wakue machokora, waseme, maanake wakiwa kule juu ngazini, wakishapata kiti wanatugeuka. Sasa tunataka kujua tutaelekea wapi kama wananchi. Hiyo siku, ilikuwaje? Hiyo siku tulivunja vibanda tukaeka kando, raisi akapita tukamaliza na mambo ya rais na tukaendelea tukaa nyumbani tukaja kuuza biashara hapa kwa mvua. Sasa watu watakula kwa mvua, rais akikuja kuna penduliwa rais akienda kuna kaa kuzengine, tutasaidikaje kama wananchi? Ni viongozi wa mashinani si rais, rais hausiki, wanawekanga jina rais lakini si rais, ni wao wanataka kuonekana wanafanya kazi zuri, lakini si rais wakati feri inafunguliwa tulikuwa tunafanya kazi hapa, rais akapitia hapa hapa na vibanda hapa hapa, na rais wa kwetu anapenda sana kukula kwenye vibanda. Kwa nini wamvunjie? atajua saa ngapi kama tuna shida tukishavunja hivyo vibanda? Rais mwenyewe aingia vibandani hiwala, eh? anakula na wananchi wake. Kwa nini sisi tuondoke kwa vibanda, na wakati feri inafunguliwa alipita na vibanda vikiwa? Swali ni hilo. Mimi naitwa Anton Mafule Gisa lingana na msafara wa rais vile ulikuwa maeneo haya nilifurahia kuona lakini sikutarajia vile ambavyo mambo yalivyoenda kubomoa vibanda vyetu. Kama mimi ni mtu ambaye nimekuwa nafanya kazi kasi toroli wote hapo nyuma, miaka sisipita kama miwili utalii uliposambaratika kidogo, nikaona uchumi pia umeleta shida, nikaamua nijibuni mwenyewe kazi yangu maeneo haya, nikatengeneza kibanda changu cha chakula nikawa natarajia pale nitapata riziki yangu ya kila siku ya kulisha familia pamoja na mimi. Sasa imefikia wakati bwana mheshimiwa sikuwa karibu Kuja kibanda changu kimebomolewa, na sikutarajia kitabomolewa. Sasa maeneo haya saa hii nimejenga tena, naona kuna msukosuko kidogo, nifanye kibanda cha cha mobile sasa. Nashindwa kibanda cha mobile, na hao watu wa KPN wanakuja wananisaidia, kile kidogo wanachonipa nafurahia kulingana na mapishi yangu. Nimeona kulingana na msafara wa rais ingilia upande wa kule, ulikuwa msafara mzuri na rais haelewi ni nini kinachoendelea upande wa huko. Alishtukia njia iko safi wanafanya hivyo wa muonyeshe, kwa vile yani mji uko msafi. Siwezi jua walifanya hivi kwa nini, lakini siwezi laumu wao, ndo walikuwa anamwekea usalama. Siwezi jua, lakini wangeacha kile kibanda kikawa pale, wao ndo angepita pale akanunua soda, pia mimi nikasikia raha kama mwananchi wa kawaida. Sasa rais hata hajui, mtu kama mimi atanitambua vipi? Ushaona, angepita pale hata angalau akachukua keki kenye ilikuwa nimetengeneza, akachukua na soda akanipromote Akiwa karibu hapa mahali kwa sibwa kote sasasa, hata hakuna mtu amekuja kusibua sibua. Angalia vile mabawa holi yamejaa hapa maji, vibanda vyetu nayo mnabomolewa na kule ndani ukiangalia, kumeng'ara hata kuna mainzi. Lakini wakati wa rais alikuwa ndio tuliweka usalama, yaani hiyo ni kumaanisha ki njia nyingine wanaficha uchi wao. Basi kiashiria mara moja cha kombe la dunia. Hayawi hayawi mwisho huwa msema kesho ni mwongo. Na ninazungumza kuhusu fainali ya kombe la dunia AFCON nchini Misri, ambapo macho yote yanatazama Algeria na Senegal. Tuungane naye mwenzetu Sande Shomari aliyeko Misri. Karibu Sande, tuanzie kwenye ushindi wa nambari tatu, yani nigeria. Nigeria amepata medali ya shaba. Hili kuwa ni nafasi nzuri sana kwa nigeria kwa kweli, baada ya kuumizwa kutolewa kwenye nusu fainali wamepata uh, kifuta machozi, na hasa wakiwa na mchezaji wao mashuhuri huyu wa Super Eagles Odian Igalo aliyepachika goli la ushindi siku hii, amefikisha magoli matano. Kwa hiyo huyu mchezaji mpaka sasa ndio anayeongoza kuelekea kwenye ule mguu wa dhahabu au kiatu cha dhahabu, na kama hakutakuwa na mtu atakayemfikia, basi itakuwa ni zawadi kubwa zaidi kwa yeye na timu yake ya Nigeria. Washabiki wa nchi hiyo hivi sasa kwenye harakati kubwa sana hapa Misri walikuwepo wengi sana jana wakishangilia, walikuja paa kwenye ubalozi wao, kapeleka watu. Ilikuwa ni siku ya kihistoria kwa sababu mara ya mwisho Nigeria kufika hatua kama ya nusu fainali ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na baada ya hapo hawakuweza tena kucheza e, kufanikiwa kucheza chon. Haya basi, Sunday hatimaye siku imewadia. Hebu sasa tuzungumzie kuhusu Algeria na Senegal, hali ikoje na utabiri na wanaobashiri wanasema nini? Hebu tueleze taswira kabla ya kinyang'anyiro cha mwisho hiki kinyanelo hichi cha kamao kinaitwa cha kihistoria kwa sababu kocha wa algeria jamel Belmadi alikuwepo kwenye kikosi hicho mwaka elfu mbili na nne hali kadhalika kocha wa timu ya ivory, ya timu ya senegal simba wa teranga Aliou Cisse alikuwepo kwenye kikosi cha mwaka elfu mbili na alikosa penati wakashindwa kupata ubingwa sasa kamao kikosi hichi au timu hizi mbili zinakutanisha makocha kutoka afrika sio kutoka nje ya Afrika bali kutoka Afrika. Kwa hiyo makocha wote wawili walikuwa pamoja wakiwa wadogo wa kule Ufaransa, wamecheza mpira wakati mmoja. Kwa hiyo kihistoria, wanakutanishwa tena katika mashindano makubwa wakiwa wao ndio vinara na makocha wa timu hii. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, wanasema wenyewe makocha, hii ni taarifa, hili ni, ni, ni, ni ujumbe kwa viongozi wa bara la Afrika kuangalia zaidi makocha wa ndani na kuacha kukimbilia na kukumbatia makocha wa nje ya nchi. Senegal haijawahi kuchukua ubingwa wa Afrika hii peke, na midi, Wenzao, mm -hmm. Ni nafasi ya pekee ambayo inabidi wahitimize kupata ubingwa, mara ya mwisho ka elfu tisa mia tisini miaka ishirini na tisa iliyopita. Sijui kama ulikuwa watu wakati huo nilikuwekuwa tu. Kwa hiyo Algeria kama wameingiza washabiki elfu moja na mia tano siku ya nusu fainali na wimbi nyingine limeingia tayari na washabiki hapa leo hii kwa ajili ya timu hiyo. Hali kadhalika kuna wimbi kubwa limeingia kutoka Senegal la washabiki kuja kushangilia timu yao. Kwa hiyo ni historia kwa mm -hmm. hizi nchi mbili Kamao, pale ilipofikia itakuwa ni fainali ya kihistoria Kamao. Hebu tueleze kidogo kuhusu habari ambazo zinasema kumekuwa na mkutano wa CAF ambao umemalizika, ni yapi amejiri? Huu ni mkutano wa kutafuta viongozi viongozi wa kamati ya utendaji ya CAF ambapo kutoka bara la Afrika nchi zote hamsini na nne ziliwakilishwa, walikuwa na wajumbe kama wapatao kama elfu moja na mia tano hivi, ambapo wamechaguliwa wajumbe wake. Lakini kutoka upande wa Afrika ya mashariki Kamao, wakati mjumbe aliyekuwepo alikuwa ni mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Tanzania, alicheza kombe la Afrika mwaka themanini, Ledi Gatenga, ambaye pia aliwahi kuwa rais wa chama cha mpira kule Tanzania yeye alikuwa anagombea tena kurudi kwenye kamati ya utendaji, lakini alikuwa pia ana mpinzani kutoka nchini Uganda. Huyu ni rais wa chama cha soka ya Uganda FUFA, anaitwa Moses Magogo. Kwa hiyo kwa upande huo, kamao, Moses Magogo ameibuka mshindi na amechukua nafasi ya kuwa mjumbe wa kamati ya utendaji kwa upande wa Afrika Mashariki na Kati. Vilevile alikuwepo rais wa FIFA kamao, na akatoa hotuba akiwaambia viongozi wa Afrika, huyu ni Gianni Infantino Rais wa sasa akiwaambia viongozi wa pika kwamba wajitahidi kuondoa matatizo ambayo yanaikumba yana, yana kafu kwa sasa. Wajitahidi kuzalisha fedha kutokana na mpira barani Afrika na si kutegemea misaada. Nam, asante sana, asante kwa wakati wako. Basi macho yote yatakuwa tu yametazama Algeria na Senegal, na aliye bora zaidi, basi tunamtakia ushindi bila shaka. E, katika kutamatisha matangazo haya, hata sisi tukisubiri kujua ni nani atachukua kikombe cha Afcon, e basi na kusomea muktasari wa habari. Jeshi la Marekani lilitungua ndege isokuwa na rubani ya Iran, e, katika eneo la mlango wa bahari la Hormuz jana Alhamisi. Marekani imetetea hatua yake ya kudhibiti mienendo ya mwanadiplomasia Uh, wa Iran akiwa katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Makabiliano yaliyotarajiwa kati ya serikali kuu na watu kutoka kabila ndogo nchini Ethiopia jana Alhamisi yaliyepukwa baada ya chama kimoja cha kisiasa kusitisha mpango wake wa kutangaza eneo jipya kwa watu wa kabila la Sidana kinyume na ushauri wa serikali kuu ya Addis Ababa. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limesema kwamba idadi ya watu ambao wamelazimika kukimbia makwao na kuwa wakimbizi wa ndani mjini Tripoli, Libya, kutokana na mapigano imeongezeka na kufikia 120. Wafanyakazi wa sekta ya umma nchini Zimbabwe walisema jana Alhamisi kwamba wamekubali malipo yaliyopendekezwa na serikali ya nchi hiyo hatua ambayo inaondoa uwezekano wa mgomo mbaya zaidi ambao ungeathiri hali ya uchumi katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika inayokabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi ndani ya kipindi cha mwongo mmoja. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harizon Kamau ikiwa na mwenzangu hapa BMJ Murithi na vilevile upande vile wa pili mwelekezi Sidi Shubahiro tukikutakia siku njema popote ulipo.