Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami. Katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Julai 19 mwaka 2019, utatusikia matangazo yetu katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na redio shirika. Karibu. katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa ambapo leo tunaangazia hatua ya makampuni binafsi ya ulinzi kuruhusiwa kuwa na bunduki katika maeneo wanayolinda. Mjadala juu ya hili ni mkubwa kwelikweli, lakini wadau wanasemaje? Nyakati hizi hasa katika eneo la upembe wa Afrika zimekuwa nyakati za hatari sana, hasa kizingatia zile hatari ya mavamizi ya kigaidi. Makampuni ya kibinafsi yanatenda kazi kwa usalama, kwa hivyo dhana hili ama wazo hili lililetwa na nyakati ambazo tupo na katika habari za dunia, rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma akataa kutoa ushahidi kwa jopo la uchunguzi, na Iran yaeleza kuwa ipo wazi tayari kwa mazungumzo ya kumaliza mzozo wake wa nyuklia na Marekani. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya hii leo, lakini kwanza kabisa, kabla ya kuanza mjadala wetu, tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, shirika la afya duniani WHO limesema hivi leo kwamba mwanamke mmoja raia wa Kongo, ambaye anasadikiwa pengine alisambaza virusi vya Ebola nchini Uganda, hakwenda nchini Rwanda au mji wa Goma nchini Kongo. Jana Alhamisi, ripoti iliyoandikwa na wizara ya afya ya Uganda na kuchapishwa na WHO ofisi ya Afrika imesema kuwa mwanamke huyo muuza samaki alikuwa anashukiwa kuwa alikwenda Goma na Rwanda kabla hajafariki nchini Uganda. Shirika la habari la Reuters lina ripoti kuwa hofu imeongezeka kuhusu kusambaa kwa mlipuko wa Ebola nchini Rwanda, ambayo mpaka hivi sasa haijarikodi hata kisa kimoja cha Ebola lakini WHO baadaye ilifuta ripoti hiyo na kufunga mtandao wake ambao unatoa habari za kila siku kuhusu ibola ikisema baadhi ya habari hazijathibitishwa bado. Msemaji wa WHO Margaret Harris amesema kwamba wamechunguza kikamilifu na kubaini kwa mwanamke huyo hakusafiri kwenda popote isipokuwa nchini Uganda. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameamua kuacha kutoa ushahidi kwa jopo la uchunguzi kuhusiana na kadhia ya rushwa. Mawakili wa Zuma walisema leo kwamba mteja wao anahisi amehojiwa bila kuzingatia haki. Wakili wa Zuma Muzi Sikhanane amesema kuwa mteja wao tangu mwanzo amekuwa akitendewa kama vile mtu mwenye makosa. Rais wa zamani wa Afrika Kusini ametoa ushahidi wiki hii kwa tume ya serikali. Raymond Zondo, jaji anayeongoza jopo la uchunguzi, amesema tume haina mamlaka ya kuthibitisha kesi dhidi ya mtu yoyote, lakini na mamlaka ya kuchunguza na kuhoji shutuma kadhaa. Zuma amekanusha shutuma za rushwa akisema alikuwa mwathirika wa shutuma za kutaka kummaliza kisiasa. Viongozi wa maandamano nchini Sudan wameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba mazungumzo ya Ijumaa na watawala wa kijeshi nchini humo yameahirishwa siku chache tu baada ya pande hizo mbili kutia saini makubaliano ya kushirikiana madaraka. Kiongozi maarufu wa maandamano Omar Al Digier ametangaza kuahirishwa kwa mazungumzo hayo. Aliongeza kusema kuwa wanahitaji mashauriano zaidi ya ndani kufikia mwafaka wa pamoja, na hakuna tarehe iliyopangwa kwa mashauriano kuanza tena. Kiongozi mwingine wa maandamano Siddiq Yusuf pia alithibitisha kwamba mazungumzo yaliahirishwa Jumatano. Pande zote hizo mbili zilifanikisha kufikiwa kwa makubaliano ya kisiasa ambayo yanalenga kuunda baraza la pamoja la utawala wa kiraia na kijeshi ambalo litaunda utawala wa mpito wa kiraia kwa kipindi cha miezi 39. Mazungumzo ya leo Ijumaa kati ya pande hizo mbili yalitarajiwa kukamilisha tangazo la kikatiba ambalo litamaliza masuala muhimu yaliyobaki. Watu watatu wamekufa katika mji wa kusini wa Hawasa nchini Ethiopia, maafisa wa hospitali wamesema hivi leo Ijumaa, kufuatia mapambano kati ya vikosi vya usalama vya serikali na baadhi ya wa wanaharakati katika eneo hilo ambao wanataka kujitangazia mkoa mpya kwa kundi lao la kikabila la Sidama. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tishio la kiwango kikubwa cha ghasia katikati ya mji wa Hawasa jana Alhamisi zilisitishwa kwa kiasi kikubwa baada ya chama cha upinzani cha Sidama kilipokubali kuchelewesha tangazo lao na kukubali ombi la serikali la kuitisha kura ya maoni ndani ya miezi mitano tishio la kujitangazia eneo jipya ni changamoto ya moja kwa moja kwa maafisa wa serikali kuu ya Ethiopia ambao wanasimamia mikoa wa tisa katika taifa lenye watu milioni mia moja na tano. Afisa wa Marekani anasema kuna ushahidi wa dhahiri kabisa kwamba manuari ya USS Boxer imeitungua ndege ya Irani isiyoendeshwa na rubani dron, ambayo ilikuwa inatishia meli ya kivita ya jeshi la majini la Marekani kwenye mlango wa bahari wa Hormuz. Tunatarajia pengine ipo kanda ya video ambayo itatolewa na wizara ya ulinzi amesema afisa mwandamizi wa utawala. Mapema hivi leo, Rais Donald Trump amesema jana kuwa meli hiyo imeharibu droni ya Iran ambayo ilikuwa inatishia meli moja na mabaharia wake. Iran imekanusha shutuma hizo. Hatujapoteza dron hata moja kwenye mlango wa bahari wa Hormuz au kwingineko kokote, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abad Arakchi amesema katika ujumbe wake wa Twitter na kuongeza kuwa na wasiwasi kwa manuari ya Marekani imeitungua droni yake ya kijeshi kwa makosa. Iran inaashiria kuwa iko tayari kuchukua hatua kupunguza mivutano na utawala wa Trump juu ya programu yake ya nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif amewaambia wanahabari mjini New York kwamba Tehran iko wazi kwa ukaguzi zaidi kwa programu yake ya nyuklia kama Washington itaondoa vikwazo vyake vya kiuchumi. Lakini ombi la Zarif li, limeelezewa kuwa ni hatua kubwa ili kupata majibu ya kawaida. Afisa mwandamizi katika utawala wa Marekani ameiambia VOA kwa rais. Amerejea rais amerejea kusema kuwa yuko tayari kwa mawasiliano na viongozi wa Iran. Washington najaribu kuilazimisha Tehran kukubali masharti makali zaidi kuhusu uwezo wake wa nyuklia na kuzuia programu yake ya makombora na kuachana na mivutano ya mamlaka ya mataifa ya ghuba ya Kiarabu ambayo inaungwa mkono na Marekani. Maafisa wanasema mlipuko kwenye chuo kikuu katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, umeua watu wawili na kujeruhi wengine kumi. Polisi wanasema kuwa mlipuko wa leo ulikuwa karibu na mlango wa kuingilia chuo kikuu cha Kabul. Msemaji wa mkuu wa polisi mjini Kabul, Ferdus Faramaz, aliambia shirika la habari la Associated Press kwamba magari mawili yalishika moto kufuatia mlipuko huo. Hakuna madai yoyote yaliyotolewa na mtu au kundi kuhusika na tukio la leo la mjini Kabul. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yuko Argentina ambako anatarajiwa kuwaunga mkono viongozi wa Latin America katika mapambano ya Marekani dhidi ya makundi ya wanamgambo wa Mashariki ya Kati. Mwana diplomasia wa juu wa Marekani atazungumza hivi leo katika mkutano wa pili wa mawaziri wa uzio wa magharibi juu ya kukabiliana na ugaidi. Mkutano huo unafanyika Buenos Aires ambapo changamoto ya ugaidi katika uzio huo itazungumziwa kwa kina zaidi. Jumatatu afisa katika wizara ya usalama wa ndani Argentina alilitaja kundi la wanamgambo la Hezbollah la nchini Lebanon ambalo linaungwa mkono na Iran kuwa ni taasisi ya kigaidi. Kutaja huko kunaipa Marekani mshirika mwingine katika juhudi zake za kupambana na ugaidi duniani na kudhibiti ushawishi wa Iran huko mashariki ya kati na nje ya eneo hilo. Karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo tunazungumzia kwa ujumla dhana ya kuwapatia bunduki walinzi binafsi au makampuni binafsi ya ulinzi ili kulinda katika maeneo waliopewa dhamana ya kulinda. Kwa mfano nchini Kenya kwa sasa, makampuni ya kibinafsi ya ulinzi, kupitia sheria mpya iliyotangazwa juma hili na serikali, sasa wataruhusiwa kubeba bunduki wa kihudumu katika maeneo yanayolengwa na magaidi na wahalifu wenye silaha. Nchini Rwanda vilevile hili limekuwa likifanyika sasa. Leo hapa tunataka kujadili kwa kina manufaa na madhara yanayoweza kutokea kutokana na shauri hili, au wewe msikilizaji, vilevile unaona sawa ama si sawa. Katika mjadala huu tutakuwa naye uh, Mwenda Mbijiwe ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama na mmoja wa wadau walioshiriki kuandaa mtaala wa mafunzo kwa walinzi wa makampuni binafsi nchini Kenya. Tutakuwa naye Roziga Emmanuel Masantura kutoka nchini Rwanda na bwana Charles Misango kutoka nchini Tanzania. Moja kwa moja tukielekea katika mjadala huu, sitokuwa peke yangu, nitakuwa na mwenzangu hapa Khadija Riami. Nam, moja kwa moja tunaanza naye uh, Bwana Mwenda Mbijiwe ambaye yupo kwenye laini ya simu sasa. Uh, Mwenda Mbijiwe, tufafanulie juu ya suala hili kwa hapo Kenya, maanake pia inaelezwa majukumu mengine walinzi yatakayokuwa yanawakabili ni kufanya, uh, kama vile kuwakamata watu, kushiriki katika makubaliano, makabiliano na wahalifu ama kuwatawanya waandamanaji kushiriki katika usimamizi kama vile uchaguzi na kadhalika tufahamisha ukweli wa uh, juu ya hili kwa mujibu wa sheria hiyo iliyoanzishwa hapo Kenya uh, naam nashukuru sana na wasabai wasikilizaji wote na bila shaka vile e, ambavyo umeguzia ni kwamba pamekuwa na mabadiliko makubwa sana ama patakuwepo na mabadiliko makubwa sana katika sekta hii ya uh, ulinzi wa binafsi ama ile tunaita private security. na eh, mabadiliko ma, haya nchini Kenya alianza eh, mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo ile Act ya Parliament iliweza kuchapishwa iliyoitwa Private Security Regulation Act ya 2016. Eh, eh, lakini tangu wakati hule wale ambao waliweza kupewa kazi hiyo na yule waziri wa usalama wakati ule marehemu Kaiseri nikana kwamba hawakumakinika sana na hawakuweza kusongesha ajenda ya act hiyo mbele. Sasa mambo haya tunayoongelea wakati huu uh, tungekuwa tumeongea hapo 2016 uh, ama uh, hapo 2017, lakini unapata kwamba hawa waliweza waliweza kuzembea, niseme kuzembea katika kazi yao. Na ndio hoka juzi tu eh, Waziri Matiang'i aka- aka akawapa kazi watu wapya kwenye ile bodi ya kutekeleza sheria hiyo na sasa ndio mabadiliko hayo yamekuja, na ndio ili kuwezesha ile act ya 2016 kufanya kazi, wakachapisha sheria ambayo inaitwa private security regulation, I mean, private security act 2016 general regulation. Sasa hii general regulation inaita nguvu ile act ama act, tuseme ni structure hii, sasa inaweza inaweka specifics inaita ina eh, umuhimu wa, wa, wa, wa kindani kuweza kufanya kazi na mojawapo ni watenda kazi wote wa sekta hii hapo, mstakabara kwa mstakabara, um, ama ficha kuweza kuhusika katika operesheni ambazo watatumia hata bunduki, lakini bado sheria ya bunduki ijatengezwa, lakini hapo ndipo tunaenda na watakuwa na bunduki na wataweza kuzitumia katika kazi zao, lakini sio vipunde kwa tuseme miezi ama mwaka mwingine ujao, lakini hiyo ndio direction ile tunaienda. Labda mbijia ungeweka uh, wazi. Je, sheria inasema kwamba watashiriki hata kwenye kutawanya uh, wahalifu au wa, waandamanaji kushiriki katika shughuli mbalimbali ambazo mbali mbali zimekuwa zikifanywa na serikali kama vile usimamizi wa chaguzi mbalimbali mbali. hili lina ukuli gani? Bila shaka ipo katika akti ya 2016 kwamba e, inspekta jenerali wa polisi anaweza akawaamuru wale watendakazi wa private security wote wakahusika katika katika usalama ama katika kutekeleza usalama wa nchi wakati wanahitajika, na hiyo naye ni sheria ambayo kitambo, ifike hapo lazima bunge imehusishwa, lazima eh, tuseme vikosi vyote vya usalama kutoka jeshi hadi polisi wameshindwa ama wamezidiwa, wame maanake tuseme, kwa mfano sheria hii inaendeshwa na situation ambapo kwa mfano eh, kuna u-kuna kuna, kuna utovu wa, wa sheria na tuseme kuna riot ya kupindukia na polisi wako wamekuwa at the limit na inabidi wapewe backup ya, ya private security. Kwa hivyo hiyo pia imewekwa na unajua, sheria huandikwa na watu ambao huona mbele sana, watu wanaona miaka ishirini, miaka hamsini, miaka karne moja ijayo Situshen ambayo itahitajika watu, watumike kwa hivyo, iko katika sheria, wameruhusiwa kuhusika katika anti-riot operations. Pia wameruhusiwa hata kuwakamata waharifu na kuwabuk katika stesheni za polisi kama waharifu. Kwa hivyo, ipo katika sheria, na nakubali bila shaka kwamba hizi ni mojawapo wa kazi zile ambazo watendakazi wa usalama wanaweza wakahusika na lakini bwana Mbijiwe, mtu mwingine anaweza akawa na wasiwasi wasi. Sasa hawa ambao wataruhusiwa kwenda kuzima ghasia au kuhudhuria kwenye mikutano hiyo ya kisiasa, na kuna baadhi ya watu au wafanyabiashara wa wanasiasa wana makampuni yao ya ulinzi, je, wanaweza wakatumia walinzi hawa kwenye mikutano yao, au nini ambacho kitaelezewa au mianya hii itafungwa kabisa? Eh, afadhali naomba tuelewane, sijui mbona Swala so, hili katika hapa Kenya limezua mihemko mingi tu na hasa nyinyi wanahabari, samahani e, hapa Kenya wenzenu wana mihemko kweli, ni kama hawataki kuna sana wanalo kat, wanayo katika mawazo yao hawataki ku, kuangalia ukweli wa jambo hilo. Kina cha ukweli huo ni kwamba hawawezi wakatumika katika operesheni hata za anti-riot mpaka polisi wameshindwa. Ukweli ni huo na kitambo useme polisi wameshindwa kwa anti-riot. Hapa Kenya kuna vikosi kadhaa vya polisi, kuna polisi wa kawaida, kuna AP, kuna GSU. My, my friend, tunaongea hivi, dadangu, GSU ni wale wanaitagwa guza serikali upigwe, GSU yaani, kitambo hawa wameshindwa, halafu wanajeshi umeita jeshi KDF, wamekuja wameshinda, ndio uite private security? Hiyo nchi hamna pale, by the time tunafika hapo, hakuna nchi kwa hivyo hiyo imewekwa tu kwenye sheria in case hiyo situation itawahi itokea, lakini practically, kusema ukweli, ni kwamba huenda well, hasa hatutawahi kufika pahali hapa. Kwa hivyo hao wanasiasa kutumia watu kwa mikutano zao, hiyo ni haiwezekani. Kwanza wataulizwa hiyo kitambo, hawa askari wa private security utumike kwa uh, uh, mambo kama hayo shirime, wabunge wamepitisha hata kwa vote katika parliament kwamba sasa tuombe inspector general um, amrishe vikosi vya private security vijiunge na na na vikosi vingine kutekeleza usalama kuuliwa na, naona ku, uh, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu Leonard, Leonard, kutoka kutoka huko Kenya. Uh, Leonard, umemsikiliza Mwenda Mbijiwe akifafanua juu ya sheria hii, wewe maoni yako sijui ni yapi? Leonard, naona Leonard ameondoka. Sasa labda turejee kwa Bwana Charles Misango. Bwana Charles Misango Uh, nadhani unaweza ukawa una mtazamo tofauti kidogo kwa uh, nafasi ambayo unaiona hapo nchini Tanzania ya swala hili linafanyika vipi. Umemsikia Mwenda Mbijiwe, lakini amezungumzia maswala mapana kwamba uh, lazima pia iangaliwe hali ya uhalifu, hali ya matukio ya kigaidi ambayo uh, Kenya imekuwa imekabiliana nayo, pengine inawezekana ndio imechochea kuamua kufanya hivi kuongeza nguvu hata pale inapotokea uhalifu basi wale walinzi wawe tayari kukabiliana na hali hii. Kwako wewe unalionaje hili na hapo Tanzania, sijui hili liko vipi? Na nakushukuru sana Ligogo. Na, ni sana. na ni kwa ufupi sana naweza nikazungumza kwamba swala la ulinzi katika nchi ni swala ambalo ni naweza ni kusema ni sensitive, ni ni nyeti sana na haliwezi kuchukuliwa kiholela bila kuangaliwa kwa jicho la umakini. Na kwa Tanzania kwa mfano, suala la kuruhusu makampuni binafsi yaweze li yaanzishwe na kwa, eh, ku, ku, ku, kulinda sehemu, baadhi ya sehemu, na hasa katika kwa watu binafsi na makampuni binafsi halikuwa, lilianza karibuni, miaka ishirini iliyopita lakini alikuwa na uzito mkubwa sana kama ambavyo labda wenzetu wa Kenya tunaweza kufikiria. Itakumbuka kwamba hapa Tanzania tulikuwa na, kwa mujibu wa katiba yetu, ulinzi ni wa kila raia, na kwa tawala karibuni zote zilizopita, tuliimarisha zaidi, Tanzania iliimarisha zaidi, ukiacha majeshi mengine, lakini tulikuwa na jeshi la mgambo. E, na hawa mgambo walifanya kazi nzuri sana na mgambo walikuwa chini ya, ya jeshi la wananchi, ndio maana kulikuwa navyo mshauri wa mgambo katika ngazi ya wilaya, ngazi ya kata alikuwa anasimamia, ni wakati ule ni katibu kata, lakini sasa so, tunaita maafisa watendaji wa kata. Na hii kwa kuangalia kwa mgambo walifanya kazi nzuri sana, ina maana kwamba hata kama Ligongo au yeyote anahitaji ulinzi alipaswa kabisa aombe askari kutoka katika e, jeshi la, la, la, la, la mgambo au la polisi. Na kama polisi wamepungukiwa, basi mgambo walikuwa na wanachukua nafasi ile, na, na jeshi la mgambo lilifanya kazi vizuri sana. Lakini katika hali ya kawaida mimi na hofu kidogo, na hofu iwapo makampuni haya binafsi yakipewa nafasi kubwa mno ya ya, ya ya, ya, ya ulinzi. Sisi ni binadamu, unajua kama mmoja ulivyouliza swali jingine hapo, kila mmoja anaweza akaingiza akaingiza e, e, hali yake fulani, ambayo inaweza ikahatarisha ikahatarisha usalama. Kwa mfano, juzi tu waziri wetu wa mambo ya ndani, Mheshimiwa Kangi Lugola ameonya, tumegundua kwamba baadhi ya makampuni haya binafsi yanatumiwa kwamba wa, inaajiri watu ambao wana, wamejikuta wanahusika katika matukio ya uhalifu, wao wenyewe hayo makampuni aidha, wao wenyewe askari, kwa kushiriki au kwa kutoa taarifa ambazo zinawasaidia watu wengine kuweza kufanya matukio ya uhalifu, na kibaya zaidi hata kukodisha silaha. Kwa hiyo, kuanzisha kwa makampuni binafsi inahitaji jicho la kipekee, jicho la kipekee ambalo litaangaliwa nani anaanzisha kampuni hii anamwajiri nani? Kwa mfano, tunaangalia masilahi ya hawa askari wanaoanzishwa na makampuni binafsi, kwa sababu ni mkataba kati ya mtu na mtu. Mi leo san naanzisha kampuni yangu, naingia katika mkataba wa huyu, tamlipa kiasi gani, kiwango cha mishahara. Kwa mfano, kinaweza pia kika badala ya kuongeza ulinzi ikasababisha tena hali tete ya ulinzi ikaongezeka. Tunawalipa kiasi gani? sekula ikoje katika nchi na kwa nini ma, makampuni yawepo? Nini hasa kimesababisha eh, hali ya ongezeko la uhalifu iwepo? Kwa hiyo kuna sekta nyingi sana ya kuangalia kabla ya kuangalia ku, kuongeza makampuni au kuruhusu makampuni ya ulinzi. Swala la uchumi, swala la ajira, swala la elimu inayotolewa katika nchi za Afrika Mashariki ambayo inamwezesha mtu sio tu akishamaliza kusoma atafute kazi bali je, ila elimu yake inamwezesha kufanya kazi zingine za ajira bila kutegemea kuajiriwa. Kwa hiyo naweza kusema kwa ufupi, hili ni waruhusu wengine, swala la ulinzi katika nchi, swala la ulinzi kwa raia na mali zake, inapaswa zichukuliwa kwa umakini na serikali zote, si tu kwa Tanzania, lakini serikali zote za Afrika Mashariki. Naam, asante sana Charles Misango, lakini labda nirudi kwa bwana Mwenda Mbijiwe kuna hili mm, kuna hili swala ambalo linazungumziwa, kampuni za ulinzi zinaweza kupewa silaha na kuwapa walinzi wao. Sasa walinzi hawa je, imeainishwa ni walinzi wa maeneo maalum ambayo wataweza kushika silaha, au mlinzi sehemu yoyote anakolinda atakuwa anapewa silaha? Naam, e, ile sheria ambayo tume, tumeweza ku, kuiandika na mimi nimekuwa mojawapo wa wale wamekuwa na nafasi ya kufanya hivyo, ni kwamba e, kwanza kabisa tunataka kuondoa mzigo wa mzigo wa, wa ulinzi fulani kutoka kwa mikono ya polisi iende kwa private sector. Na wacha nieleze, maanake hapa nchini Kenya unakuta, kwa mfano, lazima pesa zinapoondoka kwenye bank moja kwenda nyingine kubebwa kutoka Central Bank, banki kuu eh, bado kuna utata kati ya Tanzania na Kenya kama ni bank, kama ni benki. Kwa hivyo kama benki ama banki, banki kuu zinapotoka kwenda kwa banki yeyote, iwe ni Barclays, ama Standard, askari polisi hutumika ku, ku escort pesa hizo na e, gari ya pesa inaenda ikiwa mbele na wao wanakuja na gari yao wakiwa nyuma kwa gari ya private security, lakini ni askari wa ya polisi sasa tunasema majukumu kama hayo yanaweza yakapewa ile private security company ambayo ba, imebeba zile pesa na wao ndio wanazi escort na bunduki. Kwa hivyo tunataka kupunguza mzigo uliopo katika mikono ya polisi, manake pia -po, askari polisi wetu wame kaziani nyingi sana, warudi katika ile tunaita private responsibility, primary responsibility yao ambayo ni kuchunga haki na utangamano. Sasa eh, private security company zile zitapewa kutumia bunduki. Sio kila private security company lazima kuweza kufaulu kupewa leseni hiyo, utakuwa umepita, yani utapitishwa eh, eh, test nyingi sana kuweza kupata hiyo leseni ya kuwa na bunduki, na mojawapo ni kwamba wale mabawabu wote wataweza kutumia bunduki hizo wawe ni watu wamefanya kazi at least miaka mitatu kwa hiyo kampuni yako. Kwa hivyo si mtu wa jana anakuja anaanza kutumia bunduki ya pili, kampuni hiyo iwe na contract na wale ambao inaenda kuchunga na hizo bunduki. Na sio kila pahala kutachungwa na bunduki. Kwa mfano, boma lile mimi linaloishi hata mjini Nairobi lina mawabu mabawabu wa kampuni moja ya kibinafsi, lakini boma langu mimi halihitaji kuchungwa na bunduki. Sasa huwezi kusema ile kampuni tumeandika iitulinde sisi, watakuja kutulinda na bunduki, hakuhitaji hizo. Lakini wale walinzi wanalinda, kwa mfano, boma ya balozi wa Tanzania nchini Kenya ama balozi wa Marekani nchini Kenya, lazima boma hiyo ichungwe na bunduki. Kwa hivyo kampuni itaomba kutoka kwa ile authority halmashauri ambayo imewekwa ime, ime ime na sheria, hiyo sheria hiyo, Private Security Regulation Regulatory Act Authority, ita it, eh, kampuni itaiandikia barua na kusema sisi, kuna contract ya kulinda ubalozi wa Tanzania na contract ya kulinda ubalozi wa Uganda ama wa Rwanda ama wa Marekani, tunaomba tumia bunduki kwa hivyo tupe leseni. Kwa hivyo leseni itakuwa specific, na wale watakaozitumia watakuwa wamepitia mafunzo kama yale yani, yale ambayo polisi wanayapitia. Kwa hivyo hakuna mwanya wa, wa, wa silaha hizi kutumika kwa njia mbaya. Hiyo ninawahakikishia wakenya wenzangu, na wenzangu katika eneo hili la Afrika Mashariki, hakuna mtu atatumia hizo silaha vibaya. Naam na, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu Sali Bonzali. Aa, Sali, hebu tupe maoni yako juu ya suala hili ambalo tunalizungumzia, endapo unaona ni sawa ama si sawa kwa walinzi kutoka makampuni binafsi kupewa bunduki kulinda maeneo ambayo wanalinda. Ni kweli, kwa majina mi naitwa Sali Bonzali. Sali niko e, Kahama hapa mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. Swala so, hili tuseme kwamba ni swala sahihi, kwa sababu tunapoangalia mfano kama tuseme kwamba hapa nilipo, halmashauri ya wilaya Kahama, nje kidogo, kuna tuseme kwamba kuna mji midogo ambayo inaanzishwa sasa hivi ambao sasa hivi inatumia ulinzi wa sungusungu -sungu. Unaona sasa inapotumia ulinzi wa sungusungu -sungu. Kuna wafanyabiashara wakubwa ambao labda atakuwa na nafasi ya kuweza kuajili mtu ambaye ataweza kukabidhiwa silaha kwao. Sasa hao ndio tunaona kidogo wanakuwa na ulinzi maalum, lakini kwa asilimia kubwa kwa hivi tuseme kwamba miji midogo ambayo inaanzishwa sasa hivi inatumi- inatumika sungusungu sungu kwa ajili ya ulinzi. Sasa unaangalia kwamba kama kungelikuwa na uwezekano wa kupewa silaha kisheria, nao walinzi wakawa na, na, na, na silaha mathubuti, pindi yanapotokea matukio, ni kilomita kama arobaini kutoka hapa kwenda mjini, ina maana polisi kutoka mjini mpaka kuja kufika kwenye tukio, tayari huku kama ni warifu watakuwa wameshatembea kwao. Mimi nasema ni swala liko sahihi kwa walinzi kupewa silaha. Asante uh, sana bwana uh, Sali Bunzali uh, kutoka nchini Tanzania. Naona umeainisha uh, kile ambacho unaamini kabisa ni sahihi, kwa kuzingatia jiografia ya nchi ya Tanzania ambayo bado kuna uh, ina eneo kubwa na baadhi ya vijiji vyake vimekaa mbali E, ukilinganisha na sehemu ambako, ambako zinapatikana zile huduma muhimu kama vituo vya polisi na kadhalika. Kama unajiunga nasi hivi sasa e, upo katika mjadala wetu wa Ijumaa yani live talk, ambapo hii leo e, tunazungumzia kwa ujumla dhana ya kuwapatia bunduki walinzi binafsi au makampuni binafsi ya ulinzi ili kulinda katika maeneo waliopewa dhamana ya kulinda. Kwa mfano nchini Kenya, kwa sasa makampuni kibinafsi ya ulinzi kupitia sheria ambayo imetangazwa siku si nyingi zilizopita wanaruhusiwa hivi sasa kumiliki, kushikilia silaha. Na Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wetu wa masuala ya usalama, amefafanua kwamba si Uh, kila mlinzi kutoka kampuni binafsi atakayekuwa na silaha, bali ni wa, watakuwa maalum tu na sehemu maalum ndio watakuwa wanafanya hivyo, lakini eh, kubwa zaidi eh, walinzi hawa pia kwa mujibu wa sheria hiyo wamepewa dhamana eh, pale inapoonekana inatakiwa kufanyika hivyo eh, kushiriki katika kukamata wahalifu eh, kuzuia maandamano mbalimbali na hata kusimamia uh, vitu ambavyo vimekuwa vikisimamiwa na majeshi ama idara za serikali katika kuhakikisha kwamba ulinzi unatulia. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea ni Live Talk leo kwa undani, sio sahizi. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Live Talk na tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangazia mjadala wetu unavyokwenda na, na tutapatikana katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha live talk, ambapo hivi sasa tunasikiliza, uh, unatusikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Uh, na hii leo tunaendelea na mjadala wetu tukiangazia uh, ile dhana nzima ya kuwapatia bunduki walinzi kutoka kampuni uh, binafsi ambao wamekuwa wakipewa jukumu la kulinda ama kukodishwa kulinda katika sehemu mbalimbali kama vile za biashara eh, majumbani na vitu vingine. Katika mjadala um, huu tunaye mtaalamu wa masuala ya usalama kutoka nchini Kenya, Mwenda Mbijiwe na vilevile Bwana Charles Misango eh, kutoka nchini Tanzania. Naam Hadija Riami, sasa tunasonga mbele na huu mjadala hizi silaha ambazo haya makampuni binafsi yatakuwa nazo ni silaha ambazo watanunua wenyewe, au ni silaha ambazo ni mali ya serikali, labda wanakodishwa? Ni nini ambacho hii ka, hizi kanuni mpya zimesema, silaha hizi nani atakuwa mmiliki, mali ya nani? Asante. Bila shaka ili pia kuweza ku, kuimarisha biashara yake wakati wote ule serikali kamiundo msingi yoyote inaacha kampuni za kibinafsi kutekeleza e, zile polisi kwa njia ya kibiashara. Sasa e, kile kwa sasa kilichopo uh, kulingana na e, the last time mimi vile niliweza kujua, mara ya mwisho nilipata habari hiyo, ni kwamba kila kampuni itajinunulia sasa, e, silaha zake. Sasa silaha aina ya kaliba ile ambayo Eh, authority ita prescribe. Manake naye hatuwezi tukaruhusu kila silaha zote tu aina zote zikua hapa, kutoka kubwa mpaka ndogo, mpaka authority itapeana kaliba, kwa mfano size ya risasi, ili risasi hizo kwa mfano ziwe ni kama zile zinatengenezwa hapa nchini Kenya, ile factory yetu ya jeshi, ama kaliba e, hiyo bunduki na bunduki yenyewe kwa mfano isiwe ni e, kama assault rifles ama zile zinatumika na wanajeshi, kuwe ni close quarter E, e, rifle ile inatumika tu kama AK 47 na mazinginezo ambazo hutumika kwa karibu. Maanake wakati wanafanya escort hiyo ama kazi ile, si kwamba wataenda kujinvolve kwa vita kama kule maj majeshi yetu yako Somalia wao kazi yao ni kufanya ile response ile inaitwa fast response, alafu kama kuna incident, sasa polisi na wale wengine wanahusika watakuja kuwasaidia. Kwa hivyo silaha hizo zote zitamilikiwa na makampuni, lakini hapa nchini Kenya sisi hata wale wanamiliki silaha za kibinafsi serikali ikihitaji silaha hiyo, inakupigia tu sii, unaambiwa yako hiyo bunduki yako anambiziwe leta hapa katika stesheni ya polisi inahitajika kwa e. Sasa, kwa hivyo hata kama ni za makampuni bado ziko katika mikono ya serikali, bado ziko katika ile rich ya serikali. Kwa hivyo makampuni e, yatazinunua yataziweka, pia kutakuwa na audit, periodic audit. Ile private security authority authority itakuwa inatembea kwenye makampuni hayo kwa amari, amari zao, kila tuseme mwisho wa mwezi ama mwisho wa wiki, kulingana na vile vile watakavyoweka, kuweza kuzikagua silaha e, hizo na kuhakikisha zote ziko na e, licha kuwa kampuni ndio inamiliki silaha, pia itakuwa katika mikono ya yule bawabu. Kibinafsi atajukumika kwa jinsi atakavyotumia silaha hiyo, na kisha atairejesha kwenye, kwenye kampuni yake kwa amari na ama na kampuni pia itajukumika jinsi ambavyo silaha hio inatumika. Kwa hivyo, hapo kumewekwa mikakati mikali ya kuhakikisha kwamba silaha hiyo haijatumika kwa njia mbaya, kwa njia yeyote. Halafu hivi juzi tu e, wa Kenya wasikilizaji, labda mataifa mengine wanafaa wajue kwamba hapa nchini Kenya yapanza miezi miezi sita iliyopita tangu Februari, ni kwamba tumepitishwa kila mmiliki wa silaha kibinafsi umepitishwa kwa process ya serikali nyingine ya kujirejista tena na kupitishwa biometrics. Mpaka kila bunduki iko katika mikono ya umiliki wa kibinafsi imefanyiwa mpaka ile inaitwa biometrics, imepelekwa kule, imepelekwa kwenye kituo cha polisi cha jinai DCI na wanachukua wanapiga risasi mbili mbili kutoka kwa kila silaha, na hizo risasi zinatumika kusoma ile ile print Yeah, yeah. ya ya yake ambayo inaweza tumika kwa forensic siku zijazo. Kwa hivyo silaha hizo ikitumika kwa njia ambayo itajulikana ni ambigiwa ama nyamto ambi fulani iliyotumika vivyo hivyo, hizi za makampuni, silaha yoyote ikitumika kwa njia yote mbaya, itajulikana hii silaha ilikuwa na babo fulani saa fulani, na dilitumika na yeye, ataomba wakujukumika na, na kushtakiwa Sawa, bwana Mbijiwe, lakini katika hii sheria mpya na ukitaka kushika silaha ukiwa mlinzi, wanasema lazima upatiwe mafunzo, lazima uwe na ujuzi wa kushika silaha. Je, katika hawa walinzi watakaopewa silaha, na umri nao utazingatiwa vilevile vile? Bila shaka wajua e, mafunzo mafunzo ya kutumia silaha lazima pia atembeke kwa wakati fulani wa umri wa mtu unakuta majeshi mengi duniani wanawachagua wanawa, wale wanaojiunga na vikosi hivyo kutoka miaka kumi na minane hadi ishirini na sita wakati huo lazima ukuwa umepitishwa mafunzo ya kijeshi kutumia silaha na nini kwa hivyo labda pale kwa private sector itafunguliwa mpaka hadi miaka thelathini bado hiyo ijawekwa ija, ija, ija, ija, ija, sheria hiyo lakini lazima mafunzo watapitia, na tumeweka mpaka ya masaa. Juzi tu nimetoka kutengeza, tumekuwa na wataalamu wengine wa kutengeeza mtaala huo utakaotumika katika private security, na tumesema watapitishwa kwa masaa mia moja na themanini ya mafunzo alafu kwa mia moja na, e, mia moja na hamsini ya practical total inafika mia tatu na thelathini, mia tatu na thelathini masaa Menele, mia tatu na themanini a na thelathini ya mafunzo ya kuweza kuhitimu kuwa bawabu. Hiyo ni bawabu sasa, baada hiyo ndio yanapelekwa sasa kwa specialized training ya kutumia silaha. So, uh, kwa kwa hivyo hiyo itakuwa. Asante sana bwana Mwenda Mbijuu kwa ufafanuzi. Labda turejee kwako, bwana Charles Misango. Eh, ulimsikiliza msikilizaji Sali Bunzali akieleza kwamba kwa mazingira ya nchi kama Tanzania ambayo eneo lake ni kubwa kwelikweli, kuna baadhi ya maeneo ambapo watu wanaishi sehemu za ndani e, ukilinganisha na pale vituo vya polisi vilipo, na mara kadhaa hapo nchini Tanzania imeshatokea kwamba mtu anavamiwa ama duka fulani linavamiwa, lakini wale walinzi, kwa sababu hawajawa na vifaa vizuri vya kupambana na wahalifu wanajikuta wakisubiri muda mrefu sana kwa ajili polisi kufika. E, wakati mwingine polisi wanafika hata dakika 45, saa moja, saa mbili e, mara baada ya tukio lenyewe kufanyika. Je, kwa mazingira haya a, huoni kwamba kuna haja ya Tanzania angalau a, kuwa na utaratibu kama huu kwa makampuni binafsi? E, tunafahamu yapo makampuni binafsi hapo Tanzania yenye e, kufanya shughuli hizi za ulinzi lakini haionekani kama wana ulinzi wa kutosha hasa ukiangazia kwenye suala zima la silaha bunduki. Nimemsikiliza sana na alichosema, na ukilitizama kwa haraka haraka utaona kabisa kwamba ni rahisi, lakini si rahisi kiasi hicho anachofikilia. Pamoja na mawazo yake mazuri, kwa mazingira ya Tanzania, ya nchi yetu, si rahisi hivyo na na na naomba nirudie kauli yangu ya kwanza. Swala la ulinzi, tunazungumzia kuhusu silaha, lakini hatuangalii mzizi au kitovu. Kwa nini tumefika hapo? Kwa nini tunahitaji hasa makampuni kama haya? Labda mengine yawepo, makampuni binafsi ambayo pia atafanya ulinzi, lakini ulinzi pia ukuwepo na silaha. Na tunazungumzia tu silaha, lakini silaha ya namna gani? Kwa sababu leo hii ukisema okay, kampuni ziwe na, na watu wapewe silaha E, e, si, si dhani kia, kama pia bado hiyo ni ni ufumbuzi wa kutosha, kwa sababu kama lengo ni usalama, nina hakika gani kwamba yule adui anayekuja ana silaha zaidi kuliko ya kwangu mimi? Kumbe ninachoangalia hapa kama mwenzangu walivyosema, kwa mazingira ya Tanzania bado tunahitaji kuimarisha, tuna kikosi vikosi vya mgambo. Tunahitaji kila kijiji eh, kila serikali ya kijiji iwepo na walinzi wa mgambo ambao wamepata mafundisho ya kijeshi vizuri, wamepimwa akili zao ni nzuri, afya ya ubongo, afya ya akili ni nzuri, wana rekodi za uaminifu wa katika kijiji chao, wanafahamika hata katika koo zao. Na hiyo itasaidia sana kwamba ulinzi ule wa silaha unakuwa ni nyongeza tu, lakini ulinzi wa kwanza ni kuwafahamu wale watu ambao wanaishi nao. Lakini la pili, kama nilivyosema, kuna ulinzi ambao ni wa taarifa kwamba kila kijiji unachoingia, kwa mfano uliposema sehemu nyingi sana hizo, ni kuwatambua kila. Zamani kwa Tanzania tuko na sheria nzuri sana, kila mgeni anayeingia lazima awe taarifa yake itolewe kwa mjumbe wa nyumba kumi kumi, kwamba nyumbani kwangu kuna mgeni huyu, anatoka mahala fulani, atakaa mb... ile taarifa zile zilikuwa ni nzuri sana. Mimi nashangaa kidogo kwamba utaratibu ule umeharibika kiasi gani. La tatu, jimbo la tatu uimarishaji wa vituo vidogo vidogo vya polisi. Leo hii tunao vijana wazuri sana wamemaliza JKT, vijana ambao wanatoka uraiani, wanatoka katika vijiji. Hawa tunao watumiaje? Hawa ndio hazina ambao wangeweza sasa kuajiriwa kwa ajiriwa. Mfano badala makampuni hawa wakaajiriwa na swala la, la, la, la ulinzi, si tu kwamba wanalinda mali lakini ulinzi wao wa, wa, wa pia. Kwa mfano unanikabidhi bunduki leo na mshahara wangu, ukianza kuangalia kwa mfano makampuni mengi ya hapa Tanzania, kiwango cha mshahara cha mlinzi anayepewa bunduki zamani ilikuwa ni shilingi elfu themanini mpaka mwaka elfu mbili kumi na mbili ilikuwa shilingi elfu themanini Baada ya kupiga kelele, ndio zimepanda mpaka laki mbili na ishirini. Niambie, laki mbili na ishirini, huyu tumempa bunduki. Laki mbili na ishirini itamsaidia nini? Amepata matatizo katika kupambana na majambazi, ameumizwa hii kampuni yake, tuna uhakika gani kwamba inaweza ikamhudumia na ikamtibu huyu kwa muda wote atakokuwa anauma au amelazwa au amepata ulemavu? Lakini kwa kuimarisha nchi kama nchi, kwa kuimarisha vikosikazi vyake, kwa kuwatumia hawa maskari ma kwa Tanzania, waliopitia mgambo, waliopitia JKT, alafu kama mimi nahitaji ulinzi, ninaenda kuomba kwa mamlaka za serikali ambazo zenyewe zina orodha nzuri kabisa za vijana waliopitia JKT, vijana waliopitia mgambo, wana afya nzuri. Imezungumzia suala la umri, makampuni mengi ya Tanzania yanaajiri wazee. Akili mzee ambaye am, ni miaka sitini anaenda kulinda nini? Miaka na hamsini anaenda kulinda nini? Matokeo yake unaona, e, kuna baadhi ya picha ziliwahi kutoka, watu wanalala usingizini, mlinzi analala usingizini, anabunduki analinda duka lakini anabunduki analinda duka lakini, anaambia kwa mshahara laki mbili na nusu, anafanya nini? Lakini kama mamlaka na mimi nashukuru serikali ya Tanzania imeanza kulitizama hilo vizuri sana kwamba lazima iwepo mkakati makini, kama tuna, uh, tunaweza kuyapa makampuni haya silaha. Lazima kwa kweli zile kampuni zichujwe vizuri, ziangaliwe, nani anaongoza kampuni hii, rekodi yake huko nyuma ikoje, uaminifu wake ukoje, ndipo tuweze serikali jiridishe kumpa leseni ya kufanya ya kuendesha ulinzi, na aina ya askari wanaokuja na watakaopewa ulinzi. Lakini nijumuishe kwamba inahitaji ono kubwa sana, na uangalizi wa hali ya juu kuhakikisha kwamba silaha hizi zinaingia katika mikono ya watu waaminifu, na zitumike tu pale ambapo kwa kweli kuna hitaji la lazima. Asante sana bwana uh, Charles Misango. Kuna msikilizaji katika laini ya simu, Ochieng George, karibu sana. E, mwanzo tulikupoteza, tunakusikiliza. Asante sana. Mimi nikizungumza nikipenda kuzungumza na bwana ambijiwe hapo, nataka kumuuliza tu swali moja. Ikiwa ya wakipewa bunduki na kushika watu viovyo huwa inaendelea, je, hawa maaskari wengine wanaita maaskari gongo, wakipewa bunduki si wataendeleza ukamataji wa kiholela holela? Kwa mfano huko na chuki naye unasikia tu huku, amekamata ameenda kuandikia kitu kule kwa polisi. Kwa hivyo mimi siungi mkono hawa kuitiwa kukamata wananchi, wanastahili kulinda tu benki na hizo bunduki. Na pia ane na ona tumempoteza Ucheng George, lakini uh, bwana mwenda mijiwe, naamini utakuwa umemsikia, unaweza ukamjibu. Najua iko karibu na redio yake hivi sasa bila shaka. Nime- nimempata bwana George na msabahi huyo ni ndugu yangu kutoka hapa Kenya, na pia yule e, msikilizaji aliyepiga simu kutoka Tanzania huko alizua maswala nyingi sana maanake, hata Kenya tuna eneo moja kama hilo ambalo lina hali hiyo tete, ambapo kuna already kuna askari hubeba bunduki kule, wameitagwa wa Kenya Police Service, ambao wanaruhusiwa kutumia bunduki kulinda eneo hilo, sana sana lina uharifu wa wizi wa mifugo. Nafkiri hali kama hiyo ndiyo iko eneo hilo la mwenzetu kule Tanzania. Sasa huyu ndugu yangu bwana Ocheng kutoka Kenya, e, ni kwamba e, haitaruhusiwa e, sababu kwenda kuenda tu kiholela holela, holela barabarani kjika watu ama usiku kuenda patrol. No, ni sehemu yake ya kazi pahala anapofanya kazi. Ukitokea uharifu, kwa mfano, mwizi ameruka kwenye lile boma lake anapata kuiba ama lile jumba lake analolilinda la, la, la, la, la eetala kibiashara, huyo ndio anaruhusiwa kumkamata. Hata hivyo, kumbuka hakuna sehemu iko gazete vya kuwashika watu polisi. Ah, hata akishika bado wanapeleka kwa polisi, kwa kishika, kwa polisi. Nao, polisi wana mafunzo spesheli e, kama vile mtaalam mwenzao kutoka Tanzania ameeleza, wanahitimu, wanapitia mafunzo kwanza, wanapitisha ile katika ile proses ya kuhitimu asili timamu mwili mwili, mwili ako na afya mimi halafu anafunzwa sasa. Polisi wana mafunzo ya kutekeleza kazi yao wamefundishwa jinsi ya kufanya hiyo kazi, na bila shaka eh, akimkamata polisi na polisi watamshtaki kama ana na, makosa yote. Kwa hivyo ndugu yangu eh, eh, kutoka Kenya na wakenya na kwa na wasiwasi kwamba eh, mabawabu wataanza kwa kuwashikashika watu barabarani kiholelaholela. Aha, baba ka, Kenya tuna shida mingi sana, hatutaki kuongeza ingine ya mabawabu kutushika barabarani. <laughs> Asante sana bwana Mwenda Mbijiwe, nashukuru sana, na usiondoke kando ya redio yako, lakini tunaendelea, tunataka <laughs> kusikiza wasikilizaji wa Facebook nao wanasemaje kuhusu swala hili. Na moja kwa moja tuelekee katika uh, ukurasa wetu wa Facebook. Wale ambao walituandikia e, juu ya mjadala huu na wao hawakupata fursa ya kupigiwa ama kupiga simu moja kwa moja studio, tunasoma maoni yao. Mimi naanza naye, anaitwa Anjesco Chonga e, anasema anapatikana Nundwe Muhindi, Tanzania. Yeye anasema kama watakuwa na mafunzo sahihi juu ya utumizi wa bunduki ni sahihi, wakaruhusiwa kwa kuwa kuna baadhi makampuni ya makampuni yanatumika kulinda baadhi ya taasisi kama vile benki na miradi mikubwa inayostahili silaha. nam Huyu ni James Muli Kimanzi, yeye ye ni kutoka Mombasa, Kenya. Anaunga mkono asilimia mia moja juu ya mia moja kwa walinzi wapewe bunduki, kwani mabawabu hufanya kazi ngumu sana, na hata ukifuatilia vizuri utapata watu mashuhuri VIP hupewa ulinzi na walinzi wa kibinafsi. Huyu hapa ni Hede Ngasa wa Misonge, Tanganyika, Katavi. Anasema walinzi hawa wanatakiwa kupewa bunduki, maana kazi ya ulinzi inahitaji sana silaha, ila aliyemwajiri mlinzi anatakiwa awe na imani naye sana, kwa sababu kuna walinzi wengine wana uwezo wa kugeuza silaha wanazozitumia na kuanza kusaka pesa zaidi. Naam, huyu ni Chris Thompson Wanjala kutoka Nairobi, Kenya, anaunga mkono wapewe, maana sheria madhubuti zimewekwa tayari, na pia wawape wale wenye vyeti vya kidato cha nne. Changamoto zao ni nyingi, na anaweza kuchangia kila siku katika kuelezea changamoto zao. Asante sana. Naam, basi tumalizie na huyo Evans A W Wanyela kutoka Bungoma Kaunti Nchini Kenya anasema kwamba maoni yake ni kuwa suala hilo la kuwapa bunduki walinzi wa kibinafsi lina umuhimu na changamoto zake vilevile vile. Kwa hiyo tuwe makini. Ay, basi tumesikia wasikilizaji wetu walichosema, lakini naona wote wengine walioandika wamegusia swala la kumpa mlinzi silaha na wanaona ni sawa, na nadhani azma hii ya Kenya kupitisha sheria hii ya kuwapa walinzi silaha ni kupunguza visa vya uhalifu. Je, bwana Mwenda Mbijiwe, unadhani inaweza kusaidia kupunguza uhalifu nchini Kenya kwa walinzi kuwa na silaha? E, shida hii imeletwa sana hasa, ama imekuwa compounded, ama imefanya kuwa kubwa sana na hawa na, na, maawa magaidi kuwa wanavamia nchi yetu. Utakumbuka eh, mwaka elfu mbili kumi na tatu pale Westgate, yule wa kwanza waliomuua, hata video zake ziko katika YouTube, alikuwa bawabu wa kampuni moja hapa nchini Kenya inaitwa Secret. Walimpiga risasi, wakaenda wakarudi, wakampiga zingine, na video bado ile ya CCTV na capture hiyo hiyo incident. Na kwingineko mabawabu ndio wamekuwa wa kwanza kushambuliwa na magaidi wao. So, sasa so, walikuwa na hazimio hile katika kwa serikali na wananchi wa Kenya. Ndio unaona wakenya wengi wana sapoti. Manake sasa, wewe utamwambia, hata juzi tumevamiwa hapa mjini Nairobi tusiku, wale wa kwanza kupigwa risasi walikuwa wale mabawabu waliokuwa wakilinda ile geti. Utamwambiaje mtu alinde geti yako dadangu, na yeye anasimama na rungu, na yule atakayekuja anakuja na rn na anakuja na bunduki iliyo na risasi, kwa hivyo Eh, nafikiri about time, ni mabadiliko. Wakati umefika, ni muda. Generation yetu iko hivyo, na na lazima tukubaliane na change change, ikishafika change Bwana Mbiji, umezungumzia swala la kukabiliana na visa vingine ambavyo unasema kama ulivyozungumzia swala la Westgate yale mashambulizi ya kigaidi. Je, labda katika hii sheria inajaribu kuwaeleza makampuni binafsi wawe na mikakati maalum, mbali ya kuwapa mafunzo ya kufahamu maswala ya ulinzi na kuelewa jinsi ya kushika silaha, lakini na pia kufahamu kwamba labda kuna vitu ambavyo vinaweza kujulisha kwamba hawa wana jambo fulani, au jinsi ya kufahamu endapo kuna kitu kinaweza kutokea kama cha kigaidi hivi. E, bila bila shaka wajua, makampuni haya yote makampuni haya yote yatakuwa ya ya na jukumu la kuwapitisha wale wale mababu wao katika mafunzo spesheli, hasa wale watakaohusika katika operesheni katika, za ama katika ulinzi wa maeneo ambayo yanatishiwa na kigaidi. Sasa maeneo hayo lazima, au mabawabu ama makampuni hayo yawajibike katika kuwapa mafunzo spesheli, na kwa hapo sasa wakajihusisha pamoja na vikosi vya usalama kama vile jeshi, Counter Terrorism Center, wote hao lazima wahusike katika kujaribu kuwapa mafunzo spesheli ya kuwawezesha ndugu hawa na dada hawa zetu kuweza kukabiliana na magaidi katika maeneo yale. Kisha patakuwa na mavazi, lazima wataweza kuvaa mavazi spesheli, kuvaa elmet za vichwani na miguni na mikononi, zi, zile vitu za kuwalinda, na hata hiyo kuvaa ile bulletproof vest katika vifua vyao. Hawataenda tu wamevewa bunduki kiholela wakakuja kushambuliwa na bado yule mshambulizi akawa ametekeleza lile shambulizi ama na ule uh, uh, uh, urahisi angekuwa nao uh, kama huyu jamaa nakumbukia. Na kwa hivyo, eh, katika mafunzo, makampuni yataimarika sana, na na pia katika eh, sheria hiyo mpya inagusia ina kwamba zile shule zitatoa mafunzo ya ki, ya usalama ki, ya, ya lazima, shule hizo nazo pia zitaweza kupewa leseni na, na ile halmashauri na leseni hiyo lazima wadhibitishe ama waonyeshe halmashauri kwamba wana uwezo wa kutoa mafunzo mpaka hayo ya kutumia bunduki na hata kutumia mbwa na vitu vinginevyo kama hivyo. Kwa hivyo yatakuwa mafunzo ambayo yako spesheli sana. Kwa hivyo sheria hii imekuja kubadilisha ya katika kwa sababu hii ni sheria mpya na haya makampuni ndiyo sasa sasa yataanza kutoa mafunzo, yataanza kutumia silaha. Na siku zote kunapokuwa na sheria kama hizi, ni wajibu hasa, suala la kushika silaha kwa mlinzi ni jambo zito na ni kubwa. Je, kuna mikakati ambayo itapangwa au kuna sheria inayoelezea kwamba baada ya kila kipindi fulani labda serikali itajaribu kufanya uhakiki, kufahamu hizi silaha zimetumika vipi, na kuna sheria hii, je, imetumika? Hawa wafanyakazi waliopewa walinzi silaha ni sawa sawa, wamepewa silaha kiusahihi au kuna vitu ambavyo vimejitokeza ambavyo si sawa? Kuna swala la kuhakiki maswala haya? Ya kwanza kabisa, kila mlinzi nchini Kenya, bawabu yeyote ya kibinafsi atahitajika kujisajili. Atajisajili na kupewa leseni ile tunaita registration na licensing. Kibinafsi, yeye kibinafsi, lazima jina lake likuwe katika e, e, system ya authority kibinafsi na apewe leseni, kisha atachukua hiyo leseni yake aende kwenye kampuni aombe kazi. Kwa hivyo kila kampuni, hakuna kampuni itawaandika mabawabu ambao hawajajisajili na hawajapewa leseni. Kisha kampuni hizo zenyewe zi, zitafanya kujisajili na zitatoa leseni pia yao ya, ya, ya, ya, ya, kama kampuni. Kisha kila mwaka hiyo registration na licensing inatendeka kila mwaka, kwa hivyo wana-renew kila mwaka. Kwa hivyo hapo ndio the first checkpoint eh, eh, ni kwamba watakuwa wakipitia hiyo reevaluation kila uh, kila mwaka kuweza kujua kwamba wako katika hali nzuri na na afya ya kuweza kutekeleza majukumu ya kiulinzi. Kisha eh, eh, almashauri pia itakuwa ikitembelea kampuni zile ambazo zimetoa hizo hiyo leseni ya kubeba silaha ama kutumia silaha kila eh, wiki ama kila eh, eh, mwezi kukagua zile eh, eh, records zao kwamba bado risasi zile walikuwa nazo ndizo zipo bunduki zile walikuwa nazo ndipo zipo, na watajulishwa na wataambiwa kwamba hata risasi moja ikitumika. Maanake zamani nilikuwa mwanajeshi, hata tungelienda tungelienda katika oparesheni ama hata kazi zetu za kawaida utu, hata risasi moja upige kwa bahati mbaya, ile inaitwa accidental discharge, lazima ulirudi kwenye kambi na ukaandikisha ulitumia risasi na ilitumia wapi, kufanya nini. Kwa hivyo vivyo hivyo itakuwa ina, ina, ina, ina, ina kutakuwa na, na, na records ambazo kuashara sana kwamba ili wasije wakajitumia silaha hizi kwa njia mbovu. Kwa hivyo eh, mi nawakikishia wasikilizaji kwamba sheria hii sio ya kudhuru mtu yoyote, sheria hii sio ya kudhuru nchi yetu, ni sheria ya kuweza kujenga nchi yetu kulingana na hali ya e usalama iliyopo katika eneo letu wakati huu. Naona dakika zinakimbia kwelikweli, lakini tuna msikilizaji Sayenda Mabula. Sayenda, karibu katika Live Talk na tueleze kama una swali, kama una maoni juu ya uh, mada yetu ya wiki hii. Sayenda Mabula, naona hayupo kwenye laini ya simu. E, bwana Mbijiwe, mengi tu umeazungumza, na tunaona muda unazidi uh, kutaradad e. <laughs> Kiswahili sanifu hicho e, nataka nimtishetishe kidogo uh, bwana, uh, mb, Mbijiwe. Mbijiwe hapa maanake yeye anatutisha kwa mambo ya silaha na misingi wetu, mtishe kwa mambo ya lugha ya hapa na pale. Sasa, <laughs> e, kile, kile ambacho uh, unaweza kutueleza kwa kukamilisha huu mjadala . Sheria tayari imesha pitishwa na, je, unachoweza kutuhakikishia kwamba hii sheria inagusa makampuni yote, ama kuna aina tu ya makampuni ndiyo yatakuwa na uh, wajibu wa kuomba eh, walinzi wake kumiliki silaha kutokana na maeneo maalum ambayo wanalinda, au inajumuisha tu makampuni yote? Mimi leo idi, nikija kufungua kampuni yangu hapo Kenya, inamaana nitakuwa tayari moja kwa moja sheria inanilinda kwa walinzi wangu endapo watakufikia vigezo au viwango. E, kwanza kabisa acha niseme kwamba sheria sheria ya kumiliki silaha bado imesalia hatua moja tu e, kupitishwa na Bunge. Kwa hivyo bado ya silaha weba silaha kabisa bado, hicho hiyo kitengo cha sheria hakijapitishwa. Kile kinachobadilishwa ni kwa katiba yetu ya Kenya. Katiba ilikuwa imekataa e, silaha nyingi kutumika katika ulinzi wowote ule katika taifa letu, na katika private security hatungeliweza kutumia e, silaha kama kitengo hicho cha sheria ama cha katiba hakijabadilishwa. Kwa hivyo hapo ndipo kumebakia, lakini upande wetu sisi kama washikadau wa, wa, wa, wa private security, sheria mpaka ya kumiliki bunduki e, hizo na vile zitakavyofanya kazi kulingana na vile nimekueleza, na mii ni mmoja wa wale wamehusika katika process hiyo Unasikia, ni kwamba ni jambo tushapanga, tunajua kutafanyika nini ama kutakafanyika nini, lakini sasa tunangojea bunge ipitishe kitengo hicho cha katiba na waweze kutupa hiyo sheria ya kuruhusu sasa sisi kutumia silaha katika private security. Lakini niseme ya kwamba eh, eh, kampuni yoyote ile bora imesajiliwa, ime na ni ya security hapa nchini Kenya itakuwa na uhuru na ruhusa, eh, kuomba hiyo eh, leseni ya kutumia silaha. E, kwa mfano tuseme wee, ndugu yangu, vile umesema ukuja nchini Kenya ufungue kampuni yako na ubalozi wa Marekani ukupe contract ya kuwalinda, hakuna mtu atakuzuia kutumia silaha. Wee utakuja tu, utaonyesha kuwa na contract, utaonyesha walinzi wako ni kina gani. Sasa tumeweka vigezo fulani katika hiyo safari. Kwa mfano lazima uonyeshe kwamba unawalipa walinzi wako, ile inaitwa minimum wage. Ndio, sio tunapea silaha kwa watu wako na njaa in fois silalako na ndia tae ndadumio sila tuyibakom mfano a lazima utaonyesha unalipa minimum minimum wage, maslahi ya watu hawa, transport, na food na accommodation zote ziko taken care. Halafu sasa taxsimutatoe seina tagetid contract yako, maanake sheria hii haikuja kubana watu, imekuja kufungua la shukran, la sana, shukran sana Bwana Mwenda Mbijiwe, kwa ufafanuzi huo, na kufika hapa tunakamilisha matangazo yetu ya Live Talk kwa siku hii ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami. Upande wa pili walikuwa wakielekeza matangazo haya ni Aida Isa pamoja na Fiona Wamai kutoka Washington. Usiku mwema.