Sana ni mchana katika studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Patrick Ndwiman. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema hivi leo kwamba mwanamke mmoja, raia wa Congo ambaye anasadikiwa pengine alisambaza virusi vya Ebola nchini Uganda, hakwenda nchini Rwanda au mji au mjini au mji wa Goma nchini Congo jana Alhamisi. Ripoti iliyoandikwa na wizara ya afya ya Uganda na kuchapishwa na WHO ofisi ya Afrika ambayo imesema kuwa mwanamke huyo muuza samaki alikuwa anashukiwa kuwa alikwenda Goma na Rwanda pia kabla ya kufariki nchini Uganda. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa hofu imeongezeka kuhusu kusambaa kwa mlipuko wa ebola nchini Rwanda, ambayo mpaka hivi sasa haijarekodi hata kisa kimoja cha ebola. Lakini WHO baadaye ilifuta ripoti hiyo na kufunga mtandao ambao unatoa habari za kila siku kuhusu Ebola ikisema baadhi ya habari hazijathibitishwa. Msemaji wa WHO Margaret Harris amesema kwamba wamechunguza kikamilifu na kubaini kuwa huyo mwanamke hakusafiri kwenda popote isipokuwa nchini Uganda. Afisa wa Marekani anasema kuna ushahidi wa dhahiri kabisa kuwa manuari ya USS Boxer imetungua ndege ya Iran isiyoendeshwa na rubani drone, ambayo ilikuwa inatishia meli ya kivita ya jeshi la majini la Marekani kwenye mlango wa bahari wa Hormuz. Tunatarajia pengine ipo kanda ya video ambayo itatolewa na, tunatarajia pengine ipo kanda ya video ambayo itatolewa na wizara ya ulinzi, amesema afisa mwandamizi wa utawala mapema hivi leo. Rais Donald Trump amesema jana kuwa meli hiyo imeiharibu drone ya Iran ambayo ilikuwa inaitishia meli pamoja na mabaharia wake. Iran imekanusha shutuma hizo. hatujapoteza drone hata moja kwenye mlango wa bahari wa Hormuz au kwingineko kokote, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abad Arachi katika ujumbe wake wa Twitter amesema katika ujumbe wake wa Twitter, na kuongezea kuwa ana wasiwasi kuwa na manuari ya Marekani imetungua drone yake ya kijeshi kwa makosa. Hiyo, unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yuko Argentina ambako anatarajiwa kuwaunga viongozi wa Latin America katika kuwaunga mkono viongozi wa Latin America katika mapambano ya Marekani dhidi ya makundi ya wanamgambo ya Mashariki ya Kati. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani atazungumza alizungumza hivi leo katika mkutano wa pili wa mawaziri wa uzio wa magharibi juu ya kukabiliana na ugaidi. Mkutano huo unafanyika Buenos Aires ambapo changamoto ya ugaidi katika uzio huo itazungumziwa kwa kina zaidi Jumatatu. Afisa katika wizara ya usalama wa ndani Argentina alilitaja kundi la wanamgambo la Hezbollah la nchini Lebanon ambalo linaungwa mkono na Iran kuwa ni taasisi ya kigaidi. Kutajwa huko kunaipa Marekani mshirika mwingine katika juhudi zake za kupambana na ugaidi duniani na kudhibiti ushawishi wa Iran huko Mashariki ya Kati na nje ya eneo hilo. Viongozi wa maandamano nchini Sudani wameliambia shirika la habari la AFP kwamba mazungumzo ya Ijumaa na watawala wa kijeshi nchini humo yameahirishwa siku chache tu baada ya pande hizo mbili kutia saini makubaliano ya kushirikiana madaraka. Kiongozi maarufu wa maandamano Omar Al Dejir ametangaza kuahirishwa kwa mazungumzo hayo. Aliongeza kuwa wanahitaji mashauriano zaidi ya ndani kufikia mwafaka wa pamoja, na hakuna tarehe iliyopangwa kwa mashauriano kuanza tena. Kiongozi mwingine wa maandamano Sidik Yusef pia alithibitisha kwamba mazungumzo yaliahirishwa. Jumatano pande hizo mbili zilifanikisha kufikiwa kwa makubaliano ya kisiasa ambayo yanalenga kuunda baraza la pamoja la utawala wa kiraia na kijeshi ambalo litaunda utawala wa mpito wa kiraia kwa kipindi cha miezi 39. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye Mwamoyo Hamza katika kipindi cha Kwa Undani. Patrik Nduimana na wageni kwa muda, nikiwatakia usiku mwema. karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hii ni Kwa Undani kutoka Washington DC, ambapo wakati tuna kuzungumzia habari na maswala ambayo uh, tunakuletea kwa undani zaidi uh, katika matangazo yetu kwa leo. Basi tunazungumzia kuhusu tukio ambalo limetokea zamani sana kiasi, uh, ni miaka hamsini na hilo lilikuwa tukio la kutua mwezini kwa chombo cha anga cha Marekani Apollo 11 au wanaita Apollo 11. Kesho Julai 20 inatimia miaka 50 kamili tangu binadamu wa kwanza kuweka mguu katika sayari ya mwezi. Binadamu hao walikuwa Wamarekani wawili, Neil Armstrong na Buzz Aldrin, wakati mwenzao wa tatu Michael Collins aliendelea kuzunguka katika chombo cha anga akiwasubiri wenzake. Marubani hao watatu walifika mwezini kwa kutumia chombo cha anga Apollo 11 kinachojulikana sana ya kihistoria kwa sasa. Neil Armstrong alikuwa wa kwanza kuweka mguu wake katika mwezi na kutoa matamshi ambayo kwa miaka mingi yamekuwa yakikaririwa, ingawa kuna utata kidogo wa haswa alisema nini. Isipokuwa kubwa linalojulikana ni kwamba alisema maneno kwa lugha ya Kiingereza, That's one small step for man, one giant leap for mankind Yaani, ni hatua moja ndogo kwa binadamu, lakini hatua moja kubwa sana kwa ubinadamu. Ni Neil Armstrong akitangaza kutia mguu wake katika mwezi. Muda mfupi baadaye mwenzake Buzz Aldrin naye alishuka na kukanyaga mwezi, wakati Michael Collins alibaki ndani ya chombo kingine cha anga kidogo na kuendelea kuzunguka wakati anawasubiri wenzake. Na ilikuwa hiyo ni muhimu kwa sababu wote wasingeweza kushuka na kukanyaga mwezi, na kile chombo hakikuweza kutua ndani ya mwezi. Kwa hiyo kwa muda wa karibu ni masaa ishirini na moja Buzz Aldrin na Neil Armstrong walibaki juu ya mwezi, uh, wakijaribu kuangalia mambo mbalimbali mbali, na waliweka bendera ya Marekani na kuchukua baadhi ya udongo ulioko na katika mwezi kuleta duniani kwa ajili ya kufanya majaribio. Na katika vitu ambavyo walikuwa wanajaribu kuangalia ni nini je, kuna maji, kuna maisha mwezini, kuna maisha kama ambavyo duniani uh, tunafahamu. Kwa hiyo ilikuwa ni kitu kikubwa sana katika uh, masuala ya sayansi. Safari hiyo ya anga ilikuja baada ya miaka mingi ya majaribio, na Apollo 11 ilipaa kutokea kituo cha anga cha Kennedy Space Center katika kisiwa kimoja kidogo kinaitwa Merritt katika jimbo la Florida, karibu na mji wa Fort Lauderdale. Apollo 11 iliruka kutoka kituo hicho Julai 16 majira ya saa saba na nusu mchana. Emmanuel Muganda ni mtangazaji wa zamani wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na alikuwa kijana wakati huo, amemaliza masomo tu na anafanya kazi hapa Marekani, lakini hajaanza kufanya kazi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Anakumbuka shauku ambayo ilikumba Marekani siku ile. kwa kweli ilikuwa tukio la kusisimua. A, kuna watu walifunga safari kwenda Fort Lauderdale kuangalia mitambo hiyo ikirushwa angani. Mi wakati huo nilikuwa Indiana, anafanya kazi lakini nilichukua likizo kuja Washington kuwa na kaka yangu tuangalie kwenye TV. Na wakati huo unakumbuka, TV zetu ilikuwa ni black and white, ambayo labda vijana sasa hivi hawezi kuelewa. Lakini hiyo tarehe kumi na tisa nilikuwa nimeshafika tuka DC, tukaangalia kwenye kwenye televisheni wakati chombo kinaondoka, na ilikuwa kweli ni tukio la kusisimua sana. Kwa nini lilipewa lili umuhimu mkubwa namna hii licha ya kwamba ni mara ya kwanza tendo lile linatokea? kwa sababu tangu marehemu rais Kennedy alioingia madarakani alisema kwamba kabla karne au i mwongo wa wa, wa, wa sitini kumalizika Marekani itakuwa imeshapeleka binadamu mwezini. Kwa hiyo ilikuwa ni kama ni kutimiza ahadi aliyotoa Kennedy, na pia ilikuwa ni jambo la kusisimua tu kuona kwamba binadamu anaweza kwenda mwezini. Anawezaje kwenda mwezini? Kwa hiyo hili lilisisimua kila mtu, sio sidhani ni hapa Marekani peke yake na kilichoisaidia Marekani ni kwamba Urusi ilishapeleka chombo mwezini, lakini kilipofika kule kika crash. Sasa Marekani kwamba imepeleka chombo mwezini na kimefanikiwa kufika na binadamu kashuka kateremka mpaka amekanyaga ardhi ya, ya mwezini, kwa kweli jambo la kusimua sana. Mpango wa kupeleka chombo mwezini Marekani ilikuwa ni swala la kisayansi, lakini pia ilikuwa ni miongoni mwa yale mashindano baina ya mataifa makubwa wakati ule hasa Marekani na jamhuri ya Urusi ikijulikana kama Soviet Union katika miaka ya 1950 na, na mapema 1960, Marekani ilikuwa katika vita baridi na Soviet Union, Urusi. Mwaka 1957 Urusi ilituma chombo katika anga za juu kinaitwa Sputnik lakini chombo kile kilianguka. Tukio hilo liliwatia wasiwasi Marekani kuona kwamba Urusi inaweza kuwa iko mbele na inaweza kufika mwezini kabla wao na wasiwasi ukaongezeka zaidi. Mwanaanga mmoja wa urusi kwa jina Yuri Gagarin akawa binadamu wa kwanza kuzunguka nje ya sayari ya dunia. Rais wa Marekani wakati huo, Dwight Eisenhower, akaunda idara ya mambo ya anga za juu, hii NASA ambayo mnaisikia siku hizi, tunaifahamu sana kutokana na na utafiti wa sayansi ambao unafanyika na NASA. Na idara hiyo ndiyo ilianza kuratibu matayarisho ya kwenda angani. Apollo 11 ilikuwa chombo cha tano kupelekwa na Marekani, lakini vile vinne vya kwanza vilikuwa havijapata mafanikio makubwa isipokuwa tu kufungua ile milango ya kuweza kusema kwamba uh, labda hii shughuli inawezekana. Rais aliyekuja baada ya Eisenhower alifanya safari ya kwenda mwezini kuwa jambo la kampeni yake kuingia ya madarakani. John F. Kennedy anajulikana sana kuwa rais ambaye aliongoza juhudi za mpango wa Marekani kwenda angani hard. Anasema taifa la Marekani linachagua kwenda mwezini katika miaka hii sio kwa sababu ni jambo rahisi bali ni kwa sababu ni jambo gumu. Kwa mafanikio ya Apollo 11 yalikuwa kitu cha ufahari sana kwa wananchi wa Marekani. Nirudi tena kwa Emmanuel Muganda. Muganda, kwa upande wa wananchi wa Marekani kulikuwa na shauku gani wakati wanaangalia tukio lile katika television? Kwa kweli haiwezi kuelezeka. Sisi hata sisi ambao hatukuwa Marekani tulikaa kwenye televishen wakati chombo kinaondoka mpaka alafu, kama ni mimi nilikuwa naangalia CBS Walter Cronkite na walikuwa wana kitu wanaita simulation, wanatuonyesha sasa huko angani kimefika wapi na kinafananaje, maana ilikuwa kwenye hatua tatu, imeondoka roketi zima likafika mahali fulani lika likapasuka lingine likaanguka duniani kile chombo kingine kikaendelea. Kwa hiyo ilikuwa ni jambo la kusimua, kila mtu hata kukutana na watu barabarani walikuwa wanazungumzia tu mambo ya ya kwenda mwezini. Naam, kama alivyoelezea Emmanuel Muganda ni kwamba safari ile kile chombo Apollo kumi na moja kiliporuka kutoka uh, Fort Lauderdale Florida kilikuwa ni jumba moja kubwa sana. Uh, la, la, la, la, la, la, la, kama ndege hivi, ndege moja kubwa. Lakini baada ya kufika eneo fulani la anga, uh, sehemu ya juu ikapasuka. Hiyo ik, ilipasuka sio kwa sababu ni bahati mbaya, ndivyo ilivyopangwa. Ikaondoka ile ikaanguka baharini, ikawa imebaki sehemu mbili. Baadaye juu zaidi, wakati wanakaribia mwezini, na sehemu ya, ya pili ika, ikaondoka kwa hiyo walipofika mwezini ikawa wamebaki na chombo kimoja kidogo ambacho ndio kiliweza kukaribia na, um, kwenye ardhi ya, ya mwezi, na ndipo wanaanga Neil Armstrong na Buzz Aldrin walipoweza uh, kushuka. Na kwa muda mrefu baada ya hapo, wakati safari za anga zikiendelea, wa Marekani na watu wengine duniani waliendelea kuzifuatilia safari hizi kwa makini sana. Nataka nimuulize tena Emmanuel Muganda, ile shauku ambayo ilikuwa inaendelea, ingawaje tayari uh, Wamarekani wameshafika mwezini na warusi nao walikuwa wanafanya juhudi hizo, hizo hizo, lakini shauku kwa wananchi wa Marekani na watu wengine duniani bado ilikuwa inaendelea sana, ni kwa nini Emmanuel Muganda? Kwa sababu hii kitu ilikuwa ni kama unabahatisha. Uh, nakumbuka wakati wa Apollo 11. Nixon, Rais Nixon alikuwa na hotuba mbili. Kulikuwa na, na dhana kwamba labda watafika mwezini salama lakini wakashindwa kurudi duniani, kwa hiyo alikuwa ameandika hotuba nyingine akisema aki wapumzike ma-, ma mashujaa wetu wapumzike kwa amani mwezini. Lakini waliporudi ilikuwa ilikuwa ni shangwe kubwa sana da. Hebu hebu turudie hapo hapo kidogo Kwayo, kwa hiyo ina maana kwamba rais alikuwa ametayarisha hotuba mbili, ya kwanza kwamba mafanikio wamerudi na ya pili kwamba kuna uwezekano wasirudi, wasirudi wakafariki kule. Ndivyo ndio, ndio, ndio ilivyokuwa. Kwa sababu ukikumbuka hata baadaye kuna kuna chombo kingine kiliripuka wakati wa Reagan kwa namba ngapi, kimeripuka wale wanaanga wakafia, kile kilikuwa kinaitwa Challenger, ilikuwa ni katika mfululizo e, wa vyombo ambavyo vilikwenda angani kabisa, kiliripuka na wakafia huko. Kwa hiyo uwezekano kwamba Apollo 11 pia isingeweza kurudi, actually kufika tu mwezini ni, ni, ni, ni kama ni ufanisi mkubwa. Sasa ulikuwa mtihani, kitarudi. Kwa hiyo rais alikuwa ameshatayarishwa kabisa, wasipoweza kurudi wale wanaanga watafia mwezini, akana, akana kwa hiyo akawa na hiyo speech kwamba wapumzike kwa amani mwezini. Naam, msikilizaji, kama unavyosikia ni kwamba hizi ni safari ambazo kwa kweli zilikuwa, hawa wanaanga wanapokwenda hawana hakika kama watarudi, kiasi ya kwamba rais wa nchi anatayarisha hotuba nzuri, uh, hotuba mbili, moja ya kuwapongeza kwa kurudi na moja kama labda huenda wametokomea kule, wamekufa. Ni anga ambayo haijulikani, hakujulikani kuna nini, kunakuwa na hotuba ya msiba pia. Kwa hiyo ni kitu ambacho kwa kweli, kwa wakati ule kilikuwa ni kinaweweka watu katika hali ya wasiwasi, na haijulikani hasa nini kitatokea kwa sababu hmm, ni mara ya kwanza kabisa a, kinafanyika na kuna swala jingine vilevile kwa baadhi ya watu wengi duniani, hasa waumini wa dini mbalimbali mbali, barani Afrika, Asia na hata hapa Marekani walishutushwa na, na hatua wa ile ya kwenda mwezini. Uh, wengi walikuwa wanachukizwa na lile tukio kwa sababu waliona ni kama ni kukufuru mambo ya Mwenyezi Mungu, kwamba binadamu sasa wanaingilia himaya ya Mnyazimungu. Kwa nini mfanye safari ya kwenda ya kwenda mwezini wakati nyinyi ni binadamu mko hapa duniani, alafu sasa mnaanza kuchokonoa chokonoa, mnakwenda mwezini? Kwa hiyo wa, wa, wa, wa imani wengi sana walipinga wali, wali, wali hali hiyo, na kuzusha na kusema kwanza, haiwezekani, ni uongo, ni kufuru kwa Mnyazimungu. Lakini hatimaye watu wengi duniani walikubali umuhimu wa kuangalia kwa kuangalia anga za juu kuna nini, na faida zake zilikuwa zilikuwa ni nini, na faida hasa. Tukizungumzia faida sasa, uh, kwa sababu kwa sasa hivi kuna you know, watu ambao vijana uh, ambao hawatilii maanani sana tukio lile la miaka hamsini lililopita uh, kwenda mwezini, maana yake nini, ilikuwa nini, tumepata faida gani? Lakini faida kubwa sana iko kwenye teknolojia mm-hmm. Kwa sababu uh, kabla ya hapo Ilikuwa sio rahisi mawasiliano kwa sababu ilikuwa duniani hakuna satellite. Sababu hapo njio ilitokea mambo ya kuweka mambo ya satellite ili kuwepo na mawasiliano swadakta. So, kabisa. <laughs> Kwa sababu hizi safari za angani ndo ziliwezesha kuleta teknoloji ya satellite, amba na kujua satellite nikiiweka wapi inaweza kumulika wapi itamulika. mm -hmm. na Tanzania na Kenya na Burundi na Rwanda na Hong Kong na wapi na kila mahali. Kwenye simu na Chris Mpazi, huyu ni kijana mwanafunzi katika chuo kikuu cha Mzumbe um, kule nchini Tanzania. Uh, bahati nzuri bado kuna vijana ambao hata miaka hiyo ilikuwa hawajazaliwa, lakini wanaona umuhimu wa hii sayansi ya anga za juu mm -hmm. na anafuatilia sana um, mambo idara ya Chris Mpazi, karibu katika kwa undani Asante. Uh, naam, hebu nielezee wewe mwenyewe uh, wakati una, unakuwa na unasikia kwamba kuna Apollo 11 ilienda ikatua mwezini. Uh, kwa nini umeona, yeah, ni jambo ambalo ni muhimu kwako na kufuatilia kutaka kujua hasa sayansi hii ni nini? Okay. Uh, kweli maana cha kwanza ilikuwa ni jambo ambalo lishangaza dunia, maana dunia ilikuwa dunia iseme kiujuma, ilikuwa labda haikutegemea kwamba kweli watu wangeweza kufika mwezini salama na kufanyaga juu ya juu ya ardhi ya mwezi, lakini ilikuwa ni seme ni kitendo ambacho kilifungua milango kwa ajili ya maendeleo mengi ya kisayansi na kiteknolojia. Naam, ukizungumzia teknolojia unaweza kutaja hasa ni teknolojia gani? cha uh, kwanza naweza nikazungumzia kuhusu kitu anachokiita microchips uh, e, ni, ni vitu ambavyo vinatumika mpaka sasa hivi kwenye simu ambazo tunatumia sisi kila siku, na bila kuwepo na ile Apollo 11 ile teknolojia labda uendapo isingevumbuliwa. Na pia hasa katika maswala ya satellite, maana kule kufika kule kwa wale mabwana wangu kuweza kwa kufika wale mabwana wangu kule mwenzini uliwezesha wezesha hizo satellites kuwepo na jinsi yenu waliweza kuvumbua namna gani kuziwezesha kufanya kazi vizuri nam. Uh, subiri hapo hapo, uh, Chris na, na narudi kwa Manuel Muganda. Nafikiri fkiri wa, wasikilizaji wana, wana haja ya kujua mm -hmm. uh, ma, ma, mawasiliano kwa wakati ule kabla ya wakati ule yalikuwaje? Nilimuuliza Muganda yee Emmanuel Muganda alikuwa tayari ameshakuja hapa Marekani akiwa kijana mdogo zaidi uh, kwa hiyo nikamuuliza, Mganda, mawasiliano yalikuwaje? Ukitaka uh, kupiga simu, mlikuwa mnafanyaje? Ukiangalia kisayansi, kwa hiyo nikupe story. Mwaka sitini na tisa, nikitaka kupiga simu tanza, Dar es Salaam, lazima nitafute international operator, ambaye naye atatafuta operator wa London, ambaye pia atatafuta laini ya kufika Nairobi, ndio anaweza kupata simu ya kuenda Dar es Salaam. Lakini hivi hawa alikuwa anaongea moja kwa moja na na na, na mission control. Kwa hiyo hiyo teknolojia ya simu ilikuwepo tangu mwaka miaka hiyo, kwamba na ndio imekuja ikatusaidia ika kupata hizi cellphone na sasa hivi inaongea nyumbani. Nikitaka tupiga simu nyumbani, una, una, unabonyeza vidole tu simu inakwenda. Ilikuwa sio rahisi, um, Marekani London, alafu ndiyo ifike Nairobi, ndio ifike unapotaka. <laughs> mimi wakati najiunga na na, na, na Sauti ya America nimemkuta hapa Emmanuel Muganda na alikuwa ananielezea haya mambo mm -hmm. Anasema ukitaka kupiga simu Tanzania au Kenya, unataka ufanye interview, unabuku hiyo simu unaipata baada ya siku tatu uh. Baada ya siku tatu <laughs> ile ndio una baada ya siku tatu umekaa, ndio unasikia simu inalia. <laughs> Opereta anakuambia ile simu yako ulibuku juzi uh, ndio hii sasa. Nimepata hivo, unaweza ukaongea, nakuunganisha na, naweza ukaongea eh. <laughs> Lakini sasa, uh, kutokana na hii sayansi uh, ya, ya, ya, ya anga ya kwenda mwezini ambayo ya uh, ndio uh, uh, imefungua teknolojia ya satellite uh -huh. Ndio sababu sasa hivi unaweza kuona kama anavyozungumza Chris Mpazi uh -huh. Kwamba mawasiliano ya simu yamekuwa rahisi zaidi, lakini nami nakumbuka sio mbali zaidi, miaka ya themanini miaka ya uh, uh, kabla ya miaka ya tisini hata tisini, kule kwetu, mfano nakumbuka, ukitaka kupiga nje uh, ukitaka kupiga mfano Ulaya sijui Line ilikuwa kwanza inazunguka alafu ndio nakuwa connected ili uwezi kuongea na watu wa nje ukitaka kuongea Afrika Afrika. Afrika enyewe ukitaka kuzungumza kutoka nchi moja kutoka Tanzania, Tanzania, kwenda Burundi. Burundi, yeah. Simu lazima iende kwanza London au iende Ufaransa, Paris Ufaransa, alafu ndipo irudi, irudi Burundi, alafu na malipo yalikuwa, bei ilikuwa ghali sana. Naam. Na teknolojia kama hizi ndio ambazo zimefungua sana mm -hmm. uh, uwezo huwa uh, sasa hivi kwamba unaweza kuinua simu tu unakupiga mahali popote unapotaka huko njiani, huko barabarani, unaingia kwenye treni uh-huh, unakwenda nyumbani, unaamua umpigie simu mama yako au kaka ako au, au mdogo wako uongee naye wakati yuko Burundi uh, au uko Nairobi hapo. Nakumbuka wakati huo wa alikuwa Rais Mwinyi na Rais Buyoya sijua, waka, wakaingia kwenye hii jumuiya ya Obeka Obeka, ilikuwa ni mambo ya Nile Basin, zile nchi ambazo ndio za mto Nile wakaingiza hiyo ya sekta mawasiliano ili kuweza ku, kupunguza gharama uh, ya kuweza kuwasiliana katika nchi za zile zile jirani kati ya Burundi, Tanzania na Kenya na Uganda. Naam, nirudi kwa Chris Mpazi. Uh, Chris, hebu tuelezee kwa nyinyi vijana wa sasahivi ambao uh, mnafuatilia mnapenda hii sayansi ya anga za juu uh, kwa, kwa mfano huko uliko wewe unaona kuna juhudi gani ambazo zinafanyika kwa kwanza vijana kupata tu hamu ya kuingia katika sayansi hii What? Naam Chris, No. Na uh, swala langu ni kwamba kwa, kwa sasa hivi uh, kuna kuna juhudi gani au kuna hamasa gani miongoni mwa vijana kama nyinyi kuingia katika sayansi hii, kuona kwamba ni kitu cha maana kwa, uh, kwa kweli kwenye amasaihi kwa vijana wengi sasa hivi naona kama vile kama vile ni ndogo, kwa maana watu wengi hawajui ni ni tokea, vitu gani ambavyo vimetokea hapo nyuma ambavyo vimekuja kutengeneza hivi vitu ambavyo tunavitumia leo. Kwa hiyo watu wame wameangalia zaidi sana mambo ya leo, wakasahau huko tulikopita, ndio labda nilicho kitu nikasema naweza nikasema, ila kwa vijana wachache wapo pia ambao kama mimi hapa ambao tunahamasika na bado tunafuatilia kuhusu swala kama nam na, na ni kweli kuna kuna nchi kadhaa za Afrika uh, vyuo vikuu Afrika vimefungua idara za ma, masomo ya masomo anga za juu anga za juu uh, kuna watu ambao wanafanya wanachukua mafunzo ya kuwa, ma, ya kuwa wana anga maastronaut. Juzi juzijuzi ilitokea habari uh, ya kusikitisha. Kijana mmoja wa Afrika Kusini, raia wa Afrika Kusini mwenye umri nafikiri alikuwa katika miaka ya thelathini tu, alikuwa Florida hapa Marekani anajitayarisha kuwa ka, kuwa mwanaanga. Mm -hmm. Lakini kwa bahati mbaya akapata ajali uh, barabarani na akafariki uh, dunia. Kwa hiyo uh, juhudi za, za, za, za watu kuingia katika sayansi hii mm -hmm. bado zipo zinaendelea, na vijana ingaje, unakuta no, kama hivyo, watu wengi hawakumbuki zaidi umuhimu wa tukio lile lilitokea miaka mm -hmm. hamsini iliyopita ilikuwa nini hasa lakini... niruhusu nitupe uh, maswali mawili tu haraka haraka no, no, uh, uh, walipofika mwezini hawa marubani hawa walikwenda kwenye chombo Apollo, walipofika kule wakarudi, walitoa ripoti ipi kwa serikali ya Marekani? Na swala la pili, chombo cha urusi wakati huu uni, ilikuwa inaitwa Union Soviet kilikwenda lakini hakikufika kilicrash, yani kilipata uh, ajali uh, mm. Je, yeah, wa, wa, Warusi baadaye wa, walijitahidi na wao ili waweze kufika mwezini? Warusi, kwanza nijibu swali la pili. Warusi walifanikiwa wali, wali baadaye na walipeleka mwezini vyombo uh, kadhaa, na hata wakati fulani waliweka kituo kizima kule uh, angani ambacho kilikuwa kimekaa kule kule kwa hiyo wanasayansi wanakwenda wanakaa katika kile kituo kwa miezi kadhaa mm -hmm. Na kuna miaka hii ya tisini, kuna baadhi ya wanasayansi wa, wa, wa Kimarekani walienda wakakaa katika kile kituo cha Urusi kufanya, kufanya utafiti aa, baadhi ya vitu walivyorudi navyo. Kwanza ukumbuke kwamba kurudi angani kama uh, alivyokuwa anatuelezea Emmanuel Muganda ni kwamba kulikuwa na wasiwasi sana. Je, watarudi watarudi kwa salama? Kwanza je, watatoka watatoka pale mwezini kwa salama? <laughs> na je watarudi nyumbani kwa salama? Sasa kurudi nyumbani, ukumbuke kile chombo tulisema kilikuwa katika maumbo matatu na limebaki umbo moja, na katika lile umbo lililobaki, lisingeweza kuja kutua mahali popote kwenye uwanja wa ndege mahali mm -hmm. popote duniani mm -hmm. kwa hiyo ilibidi waangukie baharini mm -hmm. Waliangukia baharini, lakini kwa sababu walikuwa wame katika chombo kiko kama dumu hivi uh, waliweza ku uh, walikuwa salama. Baadaye ndo wakatolewa, wakarudishwa uh, wakarudishwa nchi kavu, na walikaa uh, kwenye karantini, wanaita kwa muda, sikumbuki hasa ni siku ngapi, lakini mm, walikaa kwa muda hivi kwa sababu kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda kule wamebeba magonjwa fulani kutoka yeah, kule mwezini mm. Mm. Kwa hiyo walipofika huku walitoa ripoti nyingi tu za kisayansi, walichukua mchanga uh, kila aina hakukuta. Walidhani labda wangekuta labda mmea, au hakukuwa na mmea, lakini mchanga ulikuwepo. Kwa hiyo walikuja na mchanga ule kuonyesha kwamba, na ule mchanga ndio ulifanywa uh, kila aina ya utafiti ili kuweza kujua hasa, je mwezini kuna nini nininaish kuna, kuna maisha eh, kuna maisha kunaishika mm, eh, mm. mm. na sasa hivi kuna juhudi za za watu binafsi ambao wanafanya majaribio ya kutaka kwenda angani <laughs> na kukaa kukaa kule kwa muda ngani kama lazo wakaishi huko e, kabisa <laughs> Sasa mbio, nimalizie tu kwa kusema mbio za kwenda mwezini kwa Marekani na Urusi zilizidi kupamba moto katika miaka iliyofuatia, na kuna safari nyingi za anga za juu zilifanyika kwa mafanikio, lakini mwaka 1986 Januari 28, wakati huo rais wa Marekani akiwa Ronald Reagan, mpango wa safari za anga ulipata pigo kubwa baada ya chombo kinaitwa Space Shuttle Challenger kulipuka muda mfupi tu baada ya kupaa kutoka kituo cha Cape Canaveral, uh, Florida. Ilikuwa ni jaribio la kumi la Marekani kwenda angani. Chombo hicho kilipasuka vipande, vipande sekunde sabini na tatu tu baada ya kupaa na kuua wanawanga wote saba waliokuwa ndani yake, ikiwa ni pamoja na mtu wa kwanza Marekani mweusi Ronald McNair na mwanamke raia Christa McAuliffe ambaye alikuwa mwalimu. Hawa wote wamechangia sana katika kuleta sayansi ya teknolojia hii ambayo sasa hivi mm -hmm. tunaifaidi sisi, sisi vijana. Swali ni kujua, je, mwafrika itafika siku na yeye ndiye mwezini? <laughs> itafika ni, ni, ni juhudi ya, ya kutaka tu kujua kwamba je, uh, tunaweza na, na, na wanaweza, ni kwa sababu sayansi yenyewe tayari ipo inajulikana. Basi msikilizaji, mpaka hapa tunafika mwisho wa makala yetu ya kwa undani kwa leo. Uh, natumai uh, umepata ya kutosha kuhusu kutua mwezini.