Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Oh, jambo, msomaji wako jena, leo ni mimi Meri Mgawe. Wakati hofu inazidi kutanda DRC kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola, nchi jirani ya Sudan Kusini imeanza kujiandaa kujikinga na ugonjwa huo. Sudan Kusini iliharibiwa na vita, huku mfumo wake wa afya ukionekana dhaifu. Sasa imeanza kuchukua tahadhari baada ya kesi moja ya Ebola kuthibitishwa katika mpaka wake. Shirika la afya duniani WHO ilitoa tangazo la dharura kimataifa siku ya Jumatano kutokana na mlipuko huo, hatua isiyokuwa ya kawaida ambayo inahitaji uwajibikaji zaidi wa dunia nzima na msaada. Zaidi ya watu elfu moja mia sita wamekufa kwa kile kinachojulikana kama mlipuko wa pili kwa ukubwa wa ebola katika historia. Wataalamu wa afya wana hofu kujua nini kitatokea kama Ebola itafika Sudan Kusini, wakati taifa hilo lenye mgogoro likijaribu kurejea katika hali ya kawaida kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano na kusababisha vifo takriban vya watu laki nne na mamilioni mil, kukoseshwa makazi. Vituo vingi vya afya viliharibiwa na hali ya ghasia bado inaendelea katika baadhi ya maeneo, licha ya kutiliwa saini makubaliano ya amani mwezi Septemba baina ya pande mbili zinazohasimiana. Idara ya hali ya hewa ya Marekani inaonya kuwepo na hali mbaya ya hewa ya joto kali Marekani mwishoni mwa wiki hii, ambayo inaweza kusababisha athari kwa watu kwa kupata shinikizo la damu kama watakuwa nje kwa muda mrefu bila kuchukua tahadhari. Idara hiyo imeshauri watu kuwasiliana na jamaa zao, hasa wazee, mara kwa mara kujua hali zao. Hali ya joto imekuwa ikiongezeka katika miji kutoka maeneo ya kati na magharibi kuelekea mashariki kwa sababu ya shinikizo kubwa la mfumo wa joto uliosababisha hali ya hewa ya joto. Maafisa wa miji wanaruhusu mabwawa ya kuogelea na umma ya umma kubaki wazi, na serikali za mitaa zinatoa maelezo ya jinsi ya kujikinga na hali hii ya joto kupita kiasi. Shirika la chakula duniani WFP limeonya kuwa takriban raia milioni 1.9 wa Msumbiji walioathiriwa na kimbunga kikubwa mwaka huu wana upungufu mkubwa wa chakula. WFP imesema athari zinazidi kuongezeka kama hakutakuwa na hatua za haraka zitakazochukuliwa kimataifa. Mamia ya watu walikufa kutokana na kimbunga hicho, huku maelfu wakikoseshwa makazi na mifugo ilipotea au kufa wakati wa hali mbaya ya hewa ilipopiga maeneo kadhaa Msumbiji. Kimbunga Idai na Kenneth vilikumba Msumbiji mwezi Machi na Aprili na kusababisha madhara na uharibifu mkubwa, ambapo hadi leo taifa hilo linataabika kurejea katika hali ya kawaida. Mazao mengi yaliyokuwa yanatarajiwa kuvunwa na wakulima yaliharibiwa. Miundombinu kama barabara, mifumo ya maji na umeme viliharibiwa vibaya. WFP imeomba msaada wa dharura kwa mashirika ya mataifa na ya kimataifa ili kusaidia raia wengi wa Msumbiji wanaokumbwa na baa la njaa. Fedha zinazohitajika ni takriban milioni mia moja. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika hapa Washington DC. Uingereza imeonya meli zake kukaa mbali na lango la Hormuz kwa kipindi kidogo, baada ya meli ya mafuta ya Uingereza kukamatwa na walinzi wa mapinduzi wa Iran katika eneo hilo. Msemaji wa serikali ya Uingereza amesema leo baada ya kukutana na kamati ya serikali ya masuala ya dharura. Bado tuna wasiwasi kuhusu vitendo visivyokubalika vya Iran ambavyo vinaonyesha changamoto iliyo wazi kuhusu uhuru wa kimataifa wa vyombo vya majini kutembea. Maafisa wa jeshi la majini wa Iran walitoa amri ya kukamatwa meli hiyo ya Uingereza kwa madai ya kutofuata masharti ya safari za majini kimataifa. Hiyo ni kwa mujibu wa walinzi hao wa mapinduzi, ambacho ni kitengo cha jeshi la Iran. Iran imesema meli hiyo na wafanyakazi wake wote waliokuwemo ndani wamepelekwa Bandar Abbas, kusini mwa ufuku wa Iran. Wamiliki wa meli hiyo Steana Impero wamesema ilikuwa inaelekea Saudi Arabia na wamepoteza mawasiliano nayo ikiwa na wafanyakazi ishirini na tatu ndani yake. Wakati huo huo, maafisa wa London wanasema meli nyingine ya mafuta ya Uingereza yenye bendera ya Liberia ilishikiliwa kwa muda na vikosi vya Iran Ijumaa wamesema huo ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaoruhusu uhuru wa safari za majini kwa meli za kimataifa. Mlipuko katika kinu cha mafuta katikati mwa China kwenye jimbo la Henan umeua watu kumi na kujeruhi wengine, kujeruhi wengine kumi na tisa maafisa wanasema watu watano wajulikana walipo kufuatia mlipuko huo uliotokea Ijumaa katika kampuni ya Hena na, na makaa ya gesi. Shirika rasmi la Xuan limeripoti uzalishaji wote kwenye kampuni hiyo umesimamishwa. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Lifetop. Karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo tunazungumzia kwa ujumla dhana ya kuwapatia bunduki walinzi binafsi au makampuni binafsi ya ulinzi ili kulinda katika maeneo waliopewa dhamana ya kulinda. Kwa mfano nchini Kenya, kwa sasa makampuni ya kibinafsi ya ulinzi, kupitia sheria mpya iliyotangazwa juma hili na serikali, sasa wataruhusiwa kubeba bunduki wakihudumu katika maeneo yanayolengwa na magaidi na wahalifu wenye silaha. Nchini Rwanda vilevile hili limekuwa likifanyika sasa. Leo hapa tunataka kujadili kwa kina manufaa na madhara yanayoweza kutokea kutokana na shauri hili. Au wewe msikilizaji, vilevile unaona sawa ama si sawa? Katika mjadala huu tutakuwa naye uh, Mwenda Mbijiwe ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama na mmoja wa wadau aliyeshiriki kuandaa mtaala wa mafunzo kwa walinzi wa kampuni binafsi nchini Kenya. Tutakuwa naye Roziga Emmanuel Masantura kutoka nchini Rwanda na bwana Charles Misango kutoka nchini Tanzania. Moja kwa moja tukielekea katika mjadala huu, yangu nitakuwa na mwenzangu hapa Khadija Riyami. Naam, sitakuwa peke yangu. Moja kwa moja tunaanza naye uh, bwana Mwenda Mbijiwe ambaye yupo kwenye laini ya simu sasa. Uh, Mwenda Mbijiwe, tufanulie juu ya suala hili kwa hapo Kenya, maanake pia inaelezwa majukumu mengine walinzi yatakayokuwa yanawakabili ni kufanya uh, kama vile kuwakamata watu, kushiriki katika makubaliano uh, makabiliano na wahalifu ama kuwatawanya waandamanaji, kushiriki katika usimamizi kama vile uchaguzi na kadhalika. Tufahamisha ukweli wa uh, juu ya hili kwa mujibu wa sheria hiyo iliyoanzishwa hapo Kenya. Tumeguzia ni kwamba pamekuwa na mabadiliko makubwa sana ama patakuwepo na mabadiliko makubwa sana katika sekta hii ya uh, ulinzi wa binafsi ama ile tunaita private security. Mabadiliko haya nchini Kenya alianza eh, mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo ile act ya parliament iliweza kuchapishwa iliyoitwa Private Security Regulation Act ya 2016, lakini tangu wakati hule wale ambao waliweza kupewa kazi hiyo na ule waziri wa usalama wakati ule marehemu Kaiseri a hawakumakinika sana na hawakuweza kusongesha e ajenda ya hiyo mbele. Sasa mambo haya tunayoyaongelea wakati huu, tungekuwa tumeongea hapo 2016 ama hapo 2017, lakini unapata kwamba hawa waliweza waliweza kuzembea, niseme kuzembea katika kazi yao, na ndio sasa juzi tu eh, waziri Matiang'i wakawapa kazi watu wapya kwenye ile bodi ya kutekeleza sheria hiyo, na sasa ndio mabadiliko hayo yamekuja, na ndio ili kuwezesha ile act ya 2016 kufanya kazi, wakachapisha sheria ambayo inaitwa 16, general regulation. Sasa hii general regulation inaita nguvu ile tuseme act. Act, ni structure hii sasa, so inaweza inaweka specifics inaipa e, umuhimu wa wa wa kibina wa, wa kindani kuweza kufanya kazi, na mojawapo ni watendakazi wote wa sekta hii hapo mstakabara kwa um, e, mstakabara ama pyuch kuweza kuhusika katika operesheni ambazo watatumia hata bunduki, lakini bado sheria ya bunduki ijatengezwa, lakini hapo ndipo tunaenda na watakuwa na bunduki na wataweza kuzitumia katika kazi zao, lakini si vipunde kwa tuseme, miezi ama mwaka mwingine ujao, lakini hiyo ndio direction ile tunaia. Mbiju, ungeweka uh wazi, je, sheria inasema kwamba watashiriki hata kwenye kutawanya wahalifu au waandamanaji uh, kushiriki katika shughuli mbalimbali ambazo zimekuwa zikifanywa na serikali kama vile usimamizi wa chaguzi mbalimbali mbali. Hili lina ukweli gani? Bila shaka ipo katika akti ya 2016 kwamba eh, Jeneral wa polisi anaweza akawaamuru wale watendakazi wa private security wote wakahusika katika usalama ama katika kutekeleza usalama wa nchi wakati wanahitajika, na hiyo naye ni sheria ambayo mpaka ifike hapo lazima bunge imehusishwa, lazima e, tuseme vikosi vyote vya usalama kutoka jeshi hadi polisi wameshindwa ama wamevitiwa, wame maanake tuseme kwa mfano sheria hii inaendishwa na situation ambapo kwa mfano e, kuna kuna, kuna utovu wa, wa, wa sheria na tuseme kuna riot ya kupindukia na polisi wako wamekuwa right the limit, inabidi wapewe backup ya private security lakini bwana Mbijiwe, mtu mwingine anaweza akawa na wasiwasi wasi. Sasa hawa ambao wataruhusiwa kwenda kuzima ghasia au kuhudhuria kwenye mikutano hiyo ya kisiasa, na kuna baadhi ya watu au wa wafanyi biashara wa wanasiasa wana makampuni yao ya ulinzi. Je, wanaweza wakawatumia walinzi hawa kwenye mikutano yao? Ni kwamba hawawezi wakatumika katika operesheni hata za anti-riot mpaka polisi wameshindwa. Ukweli ni huo, na kitambo useme polisi wameshindwa kwa anti-riot. Hapa Kenya kuna vikosi kadhaa vya polisi, kuna polisi wa kawaida, kuna AP, kuna GSU. My, my friend tunaongea hivi, dadangu GSU ni wale wanaitaaguza serikali, upigwe GSU yani, kitambo hawa wameshindwa, halafu wanajeshi umeita jeshi KDF wamekuja, wameshinda, ndio uite private security? Hiyo nchi hamna pale, by the time tunafika hapo hakuna kwa hivyo, hiyo imewekwa tu kwenye sheria in case hiyo situation ikawahi tokea lakini practically kusema ukweli ni kwamba huenda hasa hatutawahi kufika pahali hapo. Turejee kwa Bwana Charles Misango. Mm. Bwana Charles Charles Misango, nadhani unaweza ukawa una mtazamo tofauti kidogo kwa uh, nafasi ambayo unaiona hapo nchini Tanzania. ja, swala hili linafanyika vipi? Umemsikia mwenda Mbijiwe, lakini amezungumzia masuala mapana kwamba lazima pia iangaliwe hali ya uhalifu, hali ya matukio ya kigaidi ambayo Kenya imekuwa imekabiliana nayo, pengine inawezekana ndiyo imechochea kuamua kufanya hivi kuongeza nguvu hata pale inapotokea uhalifu, basi wale walinzi wawe tayari kukabiliana na hali hii. Kwako wewe unalionaje hili, na hapo Tanzania sijui hili liko vipi? Na nakushukuru sana Ligongo, na ni kwa ufupi sana naweza nikazungumza kwamba swala la ulinzi katika nchi ni swala ambalo ni nyeti sana, na haliwezi kuchukuliwa kiholela bila kuangaliwa kwa jicho la umakini na kwa Tanzania kwa mfano suala la kuruhusu makampuni binafsi yaweze wezeulii yaanzishwe kulinda sehemu baadhi ya sehemu, na hasa katika kwa watu binafsi na makampuni binafsi, halikuwa lilianza karibuni miaka ishirini iliyopita lakini halikuwa na uzito mkubwa sana kama ambavyo labda wenzetu wa Kenya tunaweza kufikiria. Itakumbuka kwamba hapa Tanzania kwa mujibu wa katiba yetu ulinzi ni wa kila raia, na kwa tawala karibuni zote zilizopita tuliimarisha zaidi, Tanzania iliimarisha zaidi, ukiacha majeshi mengine, lakini tulikuwa na jeshi la mgambo e, na hawa mgambo walifanya kazi nzuri sana na mgambo walikuwa chini ya, ya jeshi la wananchi, ndo maana wana kulikuwa navyo mshauri wa mgambo katika ngazi ya wilaya, ngazi ya kata alikuwa anasimamia, ni wakati ule ni katibu kata, lakini sasa tunaita maafisa watendaji wa kata. Na hii kwa kuangalia, mgambo walifanya kazi nzuri sana. Ina maana kwamba hata kama Ligongo au yeyote anahitaji ulinzi, alipaswa kabisa aombe askari kutoka katika eh, jeshi la la, la, la, la la mgambo au la polisi. Na kama polisi wamepunguka, basi mgambo walikuwa na- wanachukua nafasi ile, na jeshi la mgambo lilifanya kazi vizuri sana, lakini katika hali ya kawaida mimi na hofu kidogo, na hofu iwapo makampuni ya haya binafsi yakipewa nafasi kubwa mno ya ya, ya ya ulinzi. Sisi ni binadamu, unajua kama mmoja ulivyouliza swali jingine hapo, kila mmoja anaweza akaingiza eh, eh, hali yake fulani ambayo inaweza ikahatarisha ikahatarisha e, usalama. Kwa mfano juzi tu, waziri wetu wa mambo ya ndani mheshimiwa Kangi Lugola ameonya tumegundua kwamba baadhi ya makampuni haya binafsi yanatumiwa kwamba wa, inaajiri watu ambao wana, wamejikuta wanahusika katika matukio ya uhalifu, wao wenyewe hayo makampuni aidha, wao wenyewe askari, kwa kushiriki au kwa kutoa taarifa ambazo zinawasaidia watu wengine kuweza kufanya matukio ya uhalifu, na kibaya zaidi ya hata kukodisha silaha. Kwa hiyo kuanzisha kwa makampuni binafsi inahitaji jicho la kipekee, jicho la kipekee ambalo litaangaliwa nani anaanzisha kampuni hii anamwajiri nani? Kwa mfano, tunaangalia masilahi ya hawa askari wanaoanzishwa na makampuni binafsi, kwa sababu ni mkataba kati ya mtu na mtu. Mi leo naanzisha kampuni yangu, naingia katika mkataba wa huyu, tamlipa kiasi gani, kiwango cha mishahara kwa mfano, kinaweza pia kikaditamini, badala ya kuongeza ulinzi ikasababisha tena hali tete ya ulinzi ikaongezeka. Tunawalipa kiasi gani? sikula ikoje katika nchi na kwa nini ma makampuni yawepo? Nini hasa kimesababisha eh, hali ya ongezeko la uhalifu iwepo? Kwa hiyo kuna sekta nyingi sana ya kuangalia kabla ya kuangalia ku kuongeza makampuni au kuruhusu makampuni ya ulinzi: swala la uchumi, swala la ajira, swala la elimu inayotolewa katika nchi za Afrika Mashariki ambayo inamwezesha mtu sio tu akishamaliza kusoma atafute kazi bali je, ila elimu yake inamwezesha kufanya kazi zingine za ajira bila kutegemea kuajiriwa. Kwa hiyo naweza kusema kwa ufupi, ili ni waruhusu wengine. Swala la ulinzi katika nchi, swala la ulinzi kwa raia na mali zake inapaswa zichukuliwa kwa makini na serikali zote, si tu kwa Tanzania lakini serikali zote za Afrika Mashariki. Nam, asante sana Charles Misango. Lakini labda nirudi kwa bwana Mwenda Mbijiwe, kuna hili mm kuna hili swala ambalo linazungumziwa, kampuni za ulinzi zinaweza kupewa silaha na kuwapa walinzi wao. Sasa walinzi hawa, je, imeainishwa ni walinzi wa maeneo maalum ambayo ataweza kushika silaha, au mlinzi sehemu yoyote anakolinda atakuwa anapewa silaha ile? Sheria ambayo tume, tumeweza ku, kuiandika na mimi nimekuwa mojawapo wa wale wamekuwa na nafasi ya kufanya hivyo, ni kwamba kwanza kabisa, tunataka kuondoa mzigo wa ulinzi fulani kutoka kwa mikono ya polisi iende kwa private sector. Na wacha nieleze, maanake hapa nchini Kenya unakuta kwa mfano, lazima pesa zinapoondoka kwenye bank moja kwenda nyingine, kubebwa kutoka central bank, banki kuu bado kuna utata kati ya Tanzania na Kenya kama ni bank, kama ni benki kwa hivyo kama benki ama banki banki kuu zinapotoka, e, kwenda kwa banki yoyote iwe ni Barclays ama Standard, askari polisi hutumika ku- kuescort pesa hizo, na e, gari ya pesa inaenda ikiwa mbele na wao wanakuja na gari yao wakiwa nyuma kwa gari ya private security. Lakini ni askari wa ya polisi tunasema majukumu kama hayo yanaweza yakapewa ile private security company ambayo ba, imebeba zile pesa na wao ndio wanaziescort na, na bunduki kwa hivyo, tunataka kupunguza mzigo uliopo katika mikono ya polisi. Manake pia po, askari polisi wetu kaziani nyingi sana warudi katika ile tunaita private responsibility, primary responsibility yao ambayo ni kuchunga haki na utangamano. Sasa eh, private security company zile zitapewa kutumia bunduki. Sio kila private security company lazima kuweza kufaulu kupewa leseni hiyo. Utakuwa umepita, yani utapitishwa e, e, e, test nyingi sana kuweza kupata hiyo leseni ya kuwa na bunduki. Na mojawapo ni kwamba wale mabawabu wote wataweza kutumia bunduki hizo wawe ni watu wamefanya kazi at least miaka mitatu kwa hiyo kampuni yako. Kwa hivyo si mtu wa jana anakuja anaanza kutumia bunduki. Ya pili kampuni hiyo iwe na contract na wale ambao inaenda kuchunga na hizo bunduki, na sio kila pahala kutachungwa na bunduki. Naam, tuna msikilizaji kwenye line ya simu Sali Bonzali. Aa, Sali, hebu tupe maoni yako juu ya suala hili ambalo tunalizungumzia, endapo unaona ni sawa ama si sawa kwa walinzi kutoka makampuni binafsi kupewa bunduki kulinda maeneo ambayo wanalinda Swala hili tuseme kwamba ni swala sahihi, kwa sababu tunapoangalia mfano kama tuseme kwamba hapa nilipo halmashauri ya wilaya Kahama, nje kidogo, kuna tuseme kwamba kuna mji midogo ambayo inaanzishwa sasa hivi, ambao sasa hivi inatumia ulinzi wa sungusungu -sungu. Unaona. Sasa inapotumia ulinzi wa sungusungu, kuna wafanyabiashara wakubwa ambao labda atakuwa na nafasi ya kuweza kuajiri mtu ambaye ataweza kukabidhiwa silaha kwao. Sasa hao ndio tunaona kidogo wanakuwa na ulinzi maalum, lakini kwa asilimia kubwa kwa hivi tuseme kwamba miji midogo ambayo inaanzishwa sasa hii inatumi- inatumika sungusungu kwa ajili ya ulinzi. Sasa unaangalia kwamba kama kungelikuwa na uwezekano wa kupewa silaha kisheria, nao walinzi wakawa na, na, na, na, na silaha mathubuti, pindi yanapotokea matukio, ni kilomita kama arobaini kutoka hapa kwenda mjini. Ina maana polisi kutoka mjini mpaka kuja kufika kwenye tukio tayari, huku kama ni wahalifu watakuwa wameshatembea wao. Mimi nasema ni swala liko sahihi kwa walinzi kupewa silaha. Asante sana uh, Bwana Mwenda Mbijuu, kwa ufafanuzi. Labda turejee kwako Bwana Charles Misango. Uh, kwa mazingira ya nchi kama Tanzania ambayo eneo lake ni kubwa kwelikweli, kuna baadhi ya maeneo ambapo watu wanaishi sehemu za ndani eh, ukilinganisha na pale vituo vya polisi vilipo, na mara kadhaa hapo nchini Tanzania imeshatokea kwamba mtu anavamiwa ama duka fulani linavamiwa lakini wale walinzi kwa sababu hawajawa na uh, vifaa vizuri vya kupambana na wahalifu, wanajikuta wakisubiri muda mrefu sana kwa ajili polisi kufika. Eh, wakati mwingine polisi wanafika hata dakika 45, saa moja saa mbili eh, mara baada ya tukio lenyewe kufanyika. Je, kwa mazingira haya uh, huoni kwamba kuna haja ya Tanzania angalau uh, kuwa na utaratibu kama huu kwa makampuni binafsi? Ya, tunafahamu yapo makampuni binafsi hapo Tanzania yenye e, kufanya shughuli hizi za ulinzi lakini, haionekani kama wana ulinzi wa kutosha, hasa ukiangazia kwenye suala zima la silaha bunduki. Ukilitizama kwa haraka haraka utaona kabisa kwamba ni rahisi, lakini si rahisi kiasi hicho anachofikilia, pamoja na mawazo yake mazuri, kwa mazingira ya Tanzania ya nchi yetu si rahisi hivyo. Na na na naomba nirudie kauli yangu ya kwanza. Swala la ulinzi, tunazungumzia kuhusu silaha, lakini hatuangalii mzizi au kitovu. Kwanini tumefika hapo? Kwa nini tunahitaji hasa makampuni kama haya? Labda mengine yawepo makampuni binafsi ambayo pia atafanya ulinzi, lakini ulinzi pia ukuwepo na silaha, na tunazungumzia tu silaha, lakini ni silaha ya namna gani? Kwa sababu leo hii ukisema ok kampuni ziwe na, na, na watu wapewe silaha E, e, sidhani si, kama pia bado hiyo ni ni ufumbuzi wa kutosha, kwa sababu kama lengo ni usalama, nina hakika gani kwamba yule adui anayekuja ana silaha zaidi kuliko ya kwangu mimi? Kumbe ninachoangalia hapa, kama mwenzangu alivyosema, kwa mazingira ya Tanzania bado tunahitaji kuimarisha, tuna kikosi vikosi vya mgambo, tunahitaji kila kijiji eh, kila serikali ya kijiji iwepo na walinzi wa mgambo ambao wamepata mafundisho ya kijeshi vizuri wamepimwa akili zao ni nzuri, afya ya ubongo, afya ya akili ni nzuri, wana rekodi za uaminifu katika kijiji chao, wanafahamika hata katika koo zao. Na hiyo itasaidia sana kwamba ulinzi ule wa silaha unakuwa ni ni nyongeza tu, lakini ulinzi wa kwanza ni kuwafahamu wale watu ambao wanaishi nao. Lakini la pili, kama nilivyosema, kuna ulinzi ambao ni wa taarifa kwamba kila kijiji unachoingia, kwa mfano uliposema sehemu nyingi sana hizo, ni kuwatambua kila. Zamani kwa Tanzania tulikuwa na sheria nzuri sana, kila mgeni anayeingia lazima awe taarifa yake itolewe kwa mjumbe wa nyumba kumi kumi, kwamba nyumbani kwangu kuna mgeni huyu anatoka mahala fulani atakaa mb... ile taarifa zile zilikuwa ni nzuri sana Mimi nashangaa kidogo kwamba utaratibu ule umeharibika kiasi gani. Jambo la tatu Uimarishaji wa vituo vidogo vidogo vya polisi. Leo hii tunao vijana wazuri sana, wamemaliza JKT, vijana ambao wanatoka uraiani, wanatoka katika vijiji. Hawa tunao watumiaje? Hawa ndio hazina ambao wangeweza sasa kuajiriwa, kwa mfano badala ya kusoma makampuni hawa wakaajiriwa na suala la la la ulinzi si tu kwamba wanalinda mali, lakini ulinzi wao wa, wa, wa pia. Kwa mfano unanikabidhi bunduki leo na mshahara wangu, ukianza kuangalia, kwa mfano makampuni mengi ya hapa Tanzania, kiwango cha mshahara cha mlinzi anayepewa bunduki, zamani ilikuwa ni shilingi elfu themanini baada ya kupiga kelele ndio zimepanda mpaka laki mbili na ishirini. Niambie, laki mbili na ishirini, huyu tumempa bunduki, laki mbili na ishirini itamsaidia Makampuni mengi ya Tanzania yanaajiri wazee e, e, mzee ambaye ni am, mi, miaka sitini anaenda kulinda nini? miaka na hamsini anaenda kulinda nini? matokeo yake unaona e, kuna baadhi ya picha ziliwahi kutoka watu wanalala usingizini, mlinzi analala usingizini, ana ana bunduki analinda duka lakini ana bunduki analinda duka lakini ananjaa, mshahara laki mbili na nusu, anafanya nini? Lakini kama mamlaka na mimi nashukuru serikali ya Tanzania imeanza kulitizama hivyo vizuri sana kwamba lazima iwepo mkakati makini kama tuna, tunaweza kuyapa makampuni haya filaa, lazima kwa kweli, zile kampuni zichujwe vizuri, ziangaliwe, nani anaongoza kampuni hii, rekodi yake huko nyuma ikoje, uaminifu wake ukoje ndipo tuweze serikali jiridishe kumpa leseni ya kuendesha ulinzi na aina ya askari wanaokuja na watakaopewa ulinzi. Lakini na kufika hapa tunakamilisha matangazo yetu ya LiveTalk kwa siku hii ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Idi Ligongo. Na mimi ni Khadija Riami. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha LiveTalk. Shukrani sana kuendelea kutufuatilia hapa moja kwa moja kutoka Washington DC, na hivi sasa basi niko tayari kukusomea muktasari wa habari, lakini napenda nikukumbushe kwamba matangazo yetu ya VOA yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile vile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Ukiperusi kule basi, utakutana na mengi na habari nyingi ambazo zinaweza zikakufurahisha. Sikiliza muktasari wa habari. Wakati hofu inazidi kutanda DRC, kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola, nchi jirani ya Sudan Kusini imeanza kujiandaa kujikinga na ugonjwa huo. Sudan Kusini iliharibiwa na vita, huku mfumo wake wa afya ukionekana dhaifu. Sasa imeanza kuchukua tahadhari baada ya kesi moja ya ebola kuthibitishwa katika mpaka wake shirika la afya duniani who ilitoa tangazo la dharura kimataifa jumatano kutokana na mlipuko huo hatua isiyo ya kawaida ambayo inahitaji uwajibikaji zaidi kwa dunia nzima na msaada zaidi ya watu elfu moja mia sita wamekufa kwa kile kinachojulikana kama mlipuko wa pili kwa ukubwa wa ebola katika historia Wataalamu wa afya wanahoji wanahofu kujua nini kitatokea kama ebola itafika Sudan Kusini, wakati taifa hilo lenye mgogoro likijaribu kurejea katika hali ya kawaida, kutokana na vita vyenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano na kusababisha vifo vya takriban watu laki nne na mamilioni kukoseshwa makazi. Vituo vingi vya afya viliharibiwa na hali ya kasia bado inaendelea katika baadhi ya maeneo licha ya kutiliwa saini makubaliano ya amani mwezi Septemba baina ya pande mbili zinazohasimiana. Idara ya hali ya hewa ya Marekani inaonya kuwepo kwa hali mbaya ya hewa ya joto kali katika maeneo mbalimbali nchini mwishoni mwa wiki hii ambayo inaweza kusababisha athari kwa watu kwa kupata shinikizo la damu kama watakuwa nje kwa muda mrefu bila kuchukua tahadhari. Idara hiyo imeshauri watu kuwasiliana na jamaa zao, hasa wazee, mara kwa mara kujua hali zao. Hali ya joto imekuwa ikiongezeka katika miji kutoka maeneo ya kati na magharibi kuelekea mashariki kwa sababu ya shinikizo kubwa la mfumo wa joto uliosababisha hali mbaya. Shirika la chakula duniani, WFP, limeonya kuwa takriban raia milioni 1.9 wa Msumbiji walioathiriwa na kimbunga kikubwa mwaka huu wana upungufu mkubwa wa chakula. WFP imesema athari zinazidi kuongezeka kama kutakuwa na hatua za haraka zitakazochukuliwa za kimataifa. Mamia ya watu walikufa kutokana na kimbunga hicho huku maelfu wakikoseshwa makazi na mifugo ikipotea au kufa wakati wa hali mbaya ya hewa ilipopiga maeneo kadhaa Msumbiji. Kimbunga Ida na Kenneth vilipiga Msumbiji mwezi Machi na Aprili na kusababisha madhara na uharibifu mkubwa, ambapo hadi leo taifa hilo linataabika kurejea katika hali ya kawaida. Mazao mengi yaliyokuwa yanatarajiwa kuvunwa na wakulima yaliharibiwa. Miundo mbinu kama barabara, mifumo ya maji na umeme viliharibiwa pia. WFP imeonya msaada wa dharura kwa mashirika ya kimataifa ili imeomba msaada wa dharura kwa mashirika ya kimataifa ili kusaidia raia wengi wa Msumbiji wanaokumbwa na baa la njaa. Fedha zinazohitajika ni takriban milioni mia moja. Uingereza imeonya meli zake kukaa mbali na lango la Hormuz kwa kipindi kidogo baada ya meli ya mafuta ya Uingereza kukamatwa na walinzi wa mapinduzi wa Iran katika eneo hilo. Na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.