Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa kipindi cha Kwa Undani hii leo kikiwa ni marudio, kwani mara ya kwanza kilienda hewani siku ya Jumanne. Punde sipunde, Idi Ligongo atakuwa nawe kukuletea mpango huu. Karibu. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kukaribisha msikilizaji popote pale ulipo katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangalia hatua ya serikali ya Kenya kufukuza nchini humo wawekezaji 17 wa kigeni kwa kujihusisha na kazi ya michezo ya bahati nasibu na kukiuka masharti yaliyowekwa na mamlaka ya Kenya. Na katika sehemu ya pili tutaangalia e, maisha ya mwanamuziki nguli wa Afrika Kusini John Clegg aliyefariki dunia hapo jana jijini Johannesburg nchini Afrika Kusini, ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Na, kwa undani hii leo tunaanza na e, kuungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo wanaangazia hatua ya serikali kuwafukuza nchini humo wawekezaji kumi na saba wa kigeni kwa kujihusisha na kazi ya michezo ya bahati nasibu na kukiuka masharti yaliyowekwa na mamlaka ya Kenya. Kwa kupata hayo kwa undani, tunaungana na wenzetu Salma Muhamed na Josephat Kioko. Shukran tena wenzetu hapo Washington. Ulivyodokeza ni kwamba taarifa kuu katika kwa undani leo kutoka Mombasa ni kuhusiana na huo mchezo wa kamari. Imekuwa ni hatua kubwa serikali imechukua tangu itoe maagizo mapya miezi miwili iliyopita, lakini kampuni zikaenda mahakamani kusema kwamba wanatimiza masharti yote. Kesi zimekuwa mahakamani kwa kipindi kirefu, lakini kubwa ambalo limetendeka ni pamoja na amri mpya ya kuwafurusha wawekezaji wa kigeni ambao wamekuwa hapa nchini Kenya kusimamia kampuni za michezo ya kamari. Na mengi zaidi ni kwamba Wakenya wamekuwa na maoni tofauti, na Rais Uhuru Kenyatta naye anasema kwa nini kampuni zingine zinaruhusu watoto kushiriki michezo ya bahati na nasibu. Mengi zaidi tumekuandalia katika kwa undani, tutaangalia pamoja na kampuni ya Safaricom iliyokuwa imeagizwa kusimamisha nambari za kucheza michezo hiyo, na pia kuna amri kutoka Benki Kuu ya Kenya ambayo inasimamia benki zote zilizo na akaunti za kampuni za uwekezaji, lakini la karibuni kabisa ni pamoja na kesi iliyokuwa mahakamani ambao Salma Muhamed amefuatilia kwa karibu. Uh, swala hili la kubet ama mchezo huu wa kubashiri uh, si swala geni hata katika mataifa majirani kama vile Tanzania. Ni swala ambalo lina mvutano hapa na pale na hapa nchini Kenya. Taarifa ya vyombo vya habari hii leo kuhusiana na uamuzi wa mahakama kuu kwamba imekataa kusimamisha uamuzi wa serikali wa kufuta leseni za kampuni hizo za kubet ama kubashiri, ili kusubiri maombi ya mashirika mengine. Jaji wa mahakama hiyo Weldon Corir amesema leo kuwa mahakama haikupata sababu mwafaka ya kutoa amri ya kizuizi kwa bodi ya kudhibiti na utoaji leseni ya BCLB. Jaji wa mahakama hiyo alieleza BCLB na Safaricom Limited ambayo imeorodheshwa kama kampuni iliyo na interest ama ina shughuli na kampuni hizo, kwa kesi hiyo kuwasilisha maombi yao ndani ya siku tatu. Kesi hiyo awali ilipangwa kusikizwa mnamo Julai 26. Jana Jumanne, tayari idara ya uhamiaji hapa nchini Kenya ilianza mchakato wa kuwafurusha baadhi ya wa wawekezaji hao kutoka mataifa mengine, lakini sababu moja ambayo imetolewa ni kwamba mataifa yaliyo katika eneo la mashariki mwa bara Ulaya yamekiuka sheria za Kenya kuhusiana na vibali vya kazi, na wengi wale wanaopatikana na hatia hayo ni kuhusiana na kupata kibali cha kufanya kazi tofauti, lakini wakifika hapa nchini Kenya wanasemekana kuingia kazi zingine ambazo hawajapata kibali au leseni. Baadhi ya hizo kazi ni pamoja na michezo ya kubashiri matokeo katika michezo mbalimbali mbali, kupitia mitandaoni, na ndio maana idara hii ya uhamiaji imeagizwa na serikali kufanya haraka haraka ili kuanza kuwafurusha wale waliopatikana na hatia. Hii ni kwa sababu ilikuwa imetolewa amri na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i. Hapa Salma, mataifa haya labda umeyapitia kwa kina zaidi nam jana usiku uh, taarifa ni kwamba tayari idara ya uhamiaji ilianza shughuli ya kuwasafirisha raia hawa wa kigeni kutoka mataifa ya Italy, Rusia, Poland na Bulgaria. Wakurugenzi 17 kutoka mataifa ya Ulaya mashariki wameweza kuathiriwa na uamuzi huo, ikiwa ni amri kutoka kwa waziri wa ndani Fred Matiang'i, ikiwa ameweza kupatwa uungwaji mkono na rais Uhuru Kenyatta. Mwishoni mwa juma Rais Uhuru Kenyatta alisisitiza kwamba vita dhidi ya kampuni ambazo zinashiriki mchezo huo au michezo ya kubashiri bila kutoza ushuru ama kufuata sheria za Kenya hazitasazwa, na ndio maana akasema serikali iendelee na msukumo huo wa kufurusha na wa kuwafungia kabisa wale ambao wamekiuka hayo. Lakini lingine ambalo rais amezungumzia ni kwamba baadhi ya kampuni hizi zinaruhusu watoto kushiriki mchezo huu, kwa Kiingereza gambling. Tumsikie Rais Uhuru Kenyatta. Kuna pesa ambazo hapo awali watu walikuwa wanakataa nazo, lakini nimewasukuma. Sasa watu ambao wanafanya mambo ya gambling ni marafiki wetu, lakini tunasema pesa hiyo kidogo tunataka irudi, watoto wetu wasome, mambo ya culture katika mambo ya sports, katika mambo ya historia yetu. Naam. Hatua yake rais ni baada ya kamati ya ushauri kuhusu usalama wa taifa NSAC, ambayo ilipata nguvu pia kupitia rais Uhuru Kenyatta kufanya maamuzi kuwa haitarudi nyuma katika mapambano yake dhidi ya kampuni hizo za kubet, na vilevile vile kuna zile ambazo kampuni hizo ambazo zina hudumu kinyume cha sheria, kufuatia amri hiyo ya kuwaregesha katika mataifa yao. Nikirudia katika taarifa ya mahakama ni kwamba pia kampuni zingine nne, kampuni zingine nne zimefika katika mahakama kupinga uamuzi wa serikali wa kufutilia mbali leseni hizo. A, kampuni hizo za ubashiri tangu mnamo Machi zimekuwa zikitafuta leseni upya baada ya kukamilika kwa muda wa leseni walizokuwa wakitumia, na tangu hapo hakuna sababu zozote zimepeanwa za kwa nini serikali inawanyima leseni mpya. Lakini hata hivyo yote tisa, Wakenya wamekuwa na msimamo tofauti kuhusiana na swala hilo. Kuna wale ambao wanasema nikitega uchumi uh, huu mchezo wa kubet. Wengine kwa wanasema kwamba ni mchezo ambao unaenda kinyume na maadili. Kila mmoja na maoni yake. Mwenzangu Kioko, tupate kusikia ulizungumzaje na wananchi wa. Naitwa Duncan Kubasu. Naona serikali kwanza imetusahau sana sisi vijana kwa ajili ya ajira. Hakuna kazi tangu kampuni za kubahatisha za beti ziingie vijana imekuwa tegemeo letu sana. Tuna bet ukiweka hamsini yako unapata mia ama mia mbili unapata umepata kitu ya kujisukuma nayo maisha. Na mimi naitwa Chris Obaga, hawa vijana siku hizi wamekuwa mtaani hawafanyi chochote, hata kusukuma maji, kuuza maji, kufanya kazi ile naweza lete pesa, lakini wameenda beti peke yake. Ana beti zingine akiwa na shilingi mia na beti yote inapotea. Beti hii si haiwezi kusaidia, utabeti mpaka miaka ngapi? Maana kubeti kila siku utasowea iwe ni kama kitu imeingia kwa kichwa yako na huwezi fanya kazi ingine. Na ndio naona Matiangi anasema haya mambo yote yasimamishwe. Watu wale hawalipi hata ushuru, iwe regulated. Wale wanalipa ushuru waendelee, wale apa nalipa ushuru wafunge virao waende kwao China. Ndio maoni ya Wakenya. Hao wengine wakisema wanafaidi sana katika michezo hii ya kubashiri matokeo kwa sababu hawana ajira, na wengine wanasema uchumi haujengi kwa michezo ya bahati nasibu. E, tumenukuu gazeti la Business Daily linasema, polisi pia wamejulishwa kuchukua hatua za haraka kukagua stakabadhi ambazo zinamilikiwa na kampuni hizi ambazo ziko katika mzozo na serikali. Na lamuno zaidi ni kuwa benki kuu ya Kenya, Central Bank of Kenya, wiki hii imetoa maagizo kwa benki zote hapa nchini Kenya kuweka mikakati migumu na pia kuacha kutoa huduma kwa kampuni za michezo bahati nasibu ambazo zimekataa kutimiza masharti yaliyowekwa na serikali. Uh, tumeona kwamba kuna kampuni za mawasiliano ambazo zimekuwa zikifanya kazi na mashirika haya ama kampuni hizi za kubet kwa karibu sana zikiongozwa na kampuni ya Safaricom ambayo ilipewa amri ya kufungia nambari zinazotumia kampuni hizo za ubashiri. Hii ni kwa mujibu wa mawakili ambao wamekuwa wakisimamia kesi wa upande wa kampuni hizo za kubet. Mawakili hao wameteta kuwa kampuni hizo zitaingia hasara kubwa kwa vile wamekeza pesa nyingi kwa biashara hiyo. Tunaona muda wetu katika Kwa Undani kwa siku ya leo unakaribia kukamilika, lakini la mno zaidi ni kwamba uchunguzi wa wachanganuzi wa masuala ya uchumi wanakadiria kwamba eh, sekta hii ya michezo ya kubashiri au bahati nasibu inakadiriwa kukusanya kitita cha dola za Marekani zaidi ya bilioni mbili kila mwaka hapa nchini Kenya. Ni katika Kwa Undani ambapo tunakomea hapa kutoka studio zetu za kumi na tano mjini Mombasa. Nilikuwa Salma Mohamed, mwenzangu ni Josephat Kioko. Asante sana Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya Kwa Undani kutoka Mombasa katika studio zetu, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. unaambiwa ni Scatterlings of Africa. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunasherehekea eh, maisha ya mwanamuziki nguli John Clegg wa Afrika Kusini aliyefariki dunia. John Clegg, kwa wewe ambaye pingine, kwa namna moja manyingine pengine humfahamu, japokuwa naamini unamfahamu vilivyo. Uh, ni mmoja wa watu mashuhuri na muhimu katika midani ya muziki na harakati za ukombozi kumkomboa, eh, mtu ambaye amekuwa akiangamizwa nchini Afrika Kusini. Alikuwa ni mwimbaji, mtunzi, mchezaji wa muziki na mwanaharakati kupitia muziki wake ambaye alichanganya muziki wa magharibi, wa pop na mahadhi ya muziki wa kizulu Alifanikiwa kuingia katika midani za kimataifa na kugusa watu wa tabaka mbalimbali ndani e, na nje ya nchi yake. Nchini Ufaransa, ambapo amejikusanyia umaarufu mkubwa, wanamwita Le Zulu Blanc, ikimaanisha Mzulu mzungu. Katika miongo mitatu iliyopita, John Clegg ameuza albamu zake kwa zaidi ya kopi milioni tano za muziki kote duniani amevutia mashabiki wa matabaka mbalimbali kupitia matamasha yake ya muziki na kujishindia tuzo mbalimbali za ndani na nje ya Afrika Kusini, hasa kwa ujasiri wake wa kuzungumzia kupinga ubaguzi wa rangi, mtazamo wake kwa wafanyakazi wageni nchini Afrika Kusini na hali ya mambo ilivyo kote ulimwenguni, hasa pale panapokuwa hakuna usawa. Katika kipindi cha uhai wake cha miaka 66 aliyoishi, Clegg amefanya uwasifu wake uzungumzwe na mengi ya mfano aliyoyafanya. Alizaliwa Baccop, karibu na Rochdale nchini Uingereza mnamo mwaka 1953 na baba Mwingereza. Mama yake alikuwa ni Mzimbabwe. Alikulia katika nchi ya mama yake ya Zimbabwe, ambapo mama yake aliolewa tena na mwanaharakati mwanahabari wa Afrika Kusini, na kumfanya yeye na mama yake kuhamia Afrika Kusini wakati John akiwa na umri wa miaka saba. Lakini alipofikisha umri wa miaka tisa, alihamia nchi ya Zambia na wazazi wake, ambapo baadaye walirejea tena Afrika Kusini wakati akiwa na umri wa miaka kumi na moja, akiwa na mama yake ambaye alikuwa ni mwimbaji pia wa jazz, na baba yake wa kambo aliyekuwa ni mwanahabari. E, za uhalifu, John alijikuta akifahamu masuala mengi ya kitamaduni kuliko wale waliokuwa na umri, na umri sawa na yeye. Tusikilize kibao chake hiki, e, scattling of Africa <mulia> Basi ni John Clegg anakuambia Scatterlings of Africa. Tukiendelea kuangalia maisha ya mwanamuziki huyu nguli, ni kwamba pia Uh, kwa watu wasiofahamu alikuwa ni mwalimu wa mambo ya kale ambapo alitumia muda wake mwingi kufundisha katika chuo kikuu cha Witwatersrand cha jijini Johannesburg nchini Afrika Kusini. Clegg alifanya kazi ya kutengeneza muziki wake wakati akifanya shughuli hizo za kufundisha, na muziki wake ulishirikisha lugha ya Kiingereza ambapo alichanganya vionjo vya muziki wa magharibi na Zulu. Mwaka 1979 alitoa albamu yake ya kwanza e, ambayo aliita Universal Man, ambayo ilielezea safari yake ya kimuziki kwenye maisha ya mhamiaji wa Kizulu aliyehamia mjini na kuishi katika maeneo mbalimbali katika kupambana na maisha. Albamu yake ya pili ilikuwa ni African Litany ambayo ilitolewa miaka miwili baadaye, ambayo ilikuwa ikikosoa mambo mengi. E, katika jamii ya nchini Afrika Kusini hasa katika masuala ya ubaguzi wa rangi. Katika safari yake ya kimuziki akiwa na bendi zake e, ya kwanza ambayo ilijulikana kwa jina la Jaluka na baadaye kuwa na bendi ya Savuka na kutengeneza rekodi nyingi zilizovutia e, kama vile hii ya Scatterlings of Africa, alijipatia umaarufu mkubwa sana hasa kwa kuimba E, masuala ambayo yalikuwa yakikosoa moja kwa moja e, ubaguzi wa rangi, ila hali yeye alikuwa ni mzungu e, nchini Afrika Kusini kiasi kwamba baadhi ya watu wakamwita e, Mzulu mzungu kutokana na namna alivyokuwa akicheza aina ya muziki aliyokuwa anaimba, lakini vilevile vile maudhui ya muziki wake, ambapo katika kuimba masuala e, yalikuwa yanakosea yanaikosoa serikali ya naikosoa, kibaguzi wa Afrika Kusini weusi wa walijiona eh, kama John Clegg ni ndugu yao katika kipindi cha miaka ya mwishoni mwa sabini, Themanini, tisini, na elfu mbili John Clegg alifanya matamasha mbalimbali makubwa kote ulimwenguni matamasha ya kimuziki, lakini kikubwa ujumbe akiendelea kusisitiza kwamba sisi binadamu sote ni sawa, na hakuna kundi fulani lenye mamlaka ya kuwa juu ya kundi jingine. Tusikilize wimbo wake mwingine hapa, John Clegg, na hapa sasa anakuambia. I'm searching for the spirit of the great hearts. Na tukiendelea kuangalia yale ya John Clegg mwana muziki mashuhuri huyu, ni kwamba ameshafanya matamasha mbalimbali mbali, eh, ya kiongozi wa Afrika Kusini nembo, eh, mojawapo ya bara la Afrika, Nelson Mandela, matamasha ya 4664 yaliyokuwa yakikuza uelewa dhidi ya ukimwi na mapambano dhidi ya ukimwi muziki wake umempatia tuzo mbalimbali mbali za ndani na nje ya Afrika Kusini, e, kwa takriban e, tuzo hizo ni takriban 20, e, akipata pia uteuzi wa tuzo kubwa kuliko zote za muziki za grami za hapa Marekani mwaka 1993 katika kipengele cha albamu bora ya muziki wa nje. Ni e, moja kati ya albamu yake iliyokuwa ikishindanishwa e, wakati huo hapo jana ilitangazwa kuwa amefariki dunia nyumbani kwao, e, jijini Johannesburg nchini Afrika Kusini kwa kansa ya kongosho, ambapo amekuwa akipambana nayo toka alipogundulika nayo uh, mwaka 2015. Na wanamuziki mbalimbali ulimwenguni wametoa salamu za rambirambi kwa familia ya John Clegg, hasa wale ambao kwa namna mmoja manyingine walishirikiana naye katika matamasha mbalimbali mbali, eh, ya kupambana na ukimwi, eh, kuleta usawa ulimwenguni. Na moja kati ya vibao vya John Clegg ambavyo dunia kwa kweli itavikumbuka sana ama inaweza nikasema kwa namna moja mwingine, ni ule wimbo wa Asimbonanga ambao alikuwa akimzungumzia Nelson Mandela, kiongozi wa Afrika Kusini, ambaye alikuwa ndiyo nembo ya ukombozi wa watu weusi, wa watu wa Afrika Kusini, ambapo walikaa gerezani kwa takriban miaka ishirini. John Clegg, pamoja kwamba alikuwa ni mzungu wa Afrika Kusini, hakusita eh, kutengeneza kibao hiki na kusema kwamba wanamuhitaji Nelson Mandela. Tumalize matangazo haya ya Kwa Undani hii leo na kibao kutoka kwake John Clegg cha Asimbonanga. Mimi nakuambia shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Mandela jina, Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika.