zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini washington dc msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi takriban watu 17 wameuawa na bomu la kwenye gari mjini mogadishu leo jumatatu vyanzo vya habari vimeiambia sauti amerika voa mkurugenzi wa hospitali kubwa mjini mogadishu nchini somalia dr muhamed yusuf amesema watu wengine 28 wamepelekwa hospitali hapo wakiwa na majeraha Mlipuko ulitokea wakati mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alipotegua mlipuko ndani ya gari karibu na hoteli moja kwenye kona yenye harakati nyingi inayoitwa K4 mjini humo. Walioshuhudia wameiambia VOA kwamba gari hiyo ilikuwa imekataliwa kupita kwenye kituo cha ukaguzi kuelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden Abdullah mjini Mogadishu. Wanamgambo wa Al Shabab walidai kuhusika kwa shambulizi hilo. Mlipuko umetokea siku nne tu baada ya mauaji ya ofisa mwandamizi wa upelelezi wa kundi la wanamgambo wa Al Shabab. Mzozo kati ya Iran na Marekani umepamba moto baada ya Iran kutangaza hivi leo kwamba iliwakamata watu kumi na saba inaosema kuwa ni majasusi wa Marekani na kwamba iliwahukumu kifo baadhi yao. Lakini Marekani imekanusha madai hayo. Rais Donald Trump wa Marekani leo ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter: ripoti ya Iran kuwakamata majasusi wa Marekani ni uongo mtupu, haina ukweli wowote, ni uongo na propaganda, kama walivyodai kuwa walitungua ndege ya Marekani isiyokuwa na rubani, alieleza Trump. Taarifa ya wizara ya masuala ya ujasusi ya Iran inaeleza majasusi hao walikamatwa mwaka jana na waliingia nchini Iran kukusanya habari muhimu kwenye vituo vya kijeshi na nyuklia kwa niaba ya idara ya ujasusi ya Marekani. Hayo yanajiri wakati leo Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anakutana na mawaziri wa usalama na maafisa wa usalama kwa ajili ya mazungumzo ya dharura ya kujadili namna ya kukabiliana na hatua ya Iran ya kuzuia meli ya mafuta ya Uingereza kwenye mlango wa bahari wa Hormuz. Serikali ya Uingereza ina azma ya kuiwekea tena vikwazo vya uchumi nchi ya Iran. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amesema katika mkutano wake leo na Rais Donald Trump atasisitiza umuhimu wa kutafuta suluhisho la kisiasa kwenye vita vinavyoendelea nchini Afghanistan. Khan yupo hapa mjini Washington katika ziara ya siku tatu nchini Marekani yenye lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya Pakistan na Marekani. Awali, ofisa wa serikali ya Marekani amesema rais Trump atamshinikiza waziri mkuu wa Pakistan kuchangia kwa kuendeleza mchakato wa kutafuta amani ya Afghanistan na kuiomba Pakistan kupiga vita makundi ya wapiganaji wa, wa Kiislam yaliyopo kwenye ardhi yake. Pakistan ilirahisisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Marekani na wapiganaji wa Taliban ambao wanapambana na jeshi la Afghanistan na jeshi la kimataifa la ushirika linaloongozwa na Marekani. Ufaransa leo imelaani hatua ya Israeli kuvunja nyumba za Wapalestina karibu na Yerusalemu ikisema uvunjaji huo ni hatua hatari na inakiuka sheria ya kimataifa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imelaani uvunjaji wa makazi kadhaa ya Wapalestina katika eneo la Wadi al Humus lakini mashariki huko kusini mashariki mwa Jerusalem uliofanywa na jeshi la Israel. Taarifa hiyo inasema ubomwaji huo umefanyika kwa mara ya kwanza katika eneo ambalo ni mamlaka ya Wapalestina, kulingana na mikataba kimataifa ya Oslo. Operesheni hiyo ni tishio kubwa kwa suluhisho la upatikanaji wa mataifa mawili ya Israel na Palestina. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani, kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa Washington DC. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia sakata kubwa kabisa linaloendelea nchini Kenya ambapo waziri wa fedha uh, wa taifa hilo Henry Rotich na makatibu wakuu wawili wa wizara eh, ni miongoni mwa maafisa ishirini na wanane ambao wanashikiliwa na idara ya polisi wakiwa na mashtaka ya ufisadi inayohusisha ujenzi wa bwawa la maji. Hiyo itakuwa katika sehemu ya kwanza, lakini katika sehemu ya pili tutaangalia hatua ya Umoja wa Afrika uh, kupeleka wataalam zaidi wa afya kupambana na mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ninayokaribisha, mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na moja kwa moja katika kwa undani leo tunaanzia uh, nchini Kenya ambapo waziri wa fedha wa taifa hilo Henry Rotich na makatibu wakuu wawili e, wa wizara ni miongoni mwa maafisa 28 wanaozuiliwa kwa kuhusika katika suala la shutuma za ufisadi e, ambayo yenyewe ni kuhusiana na ujenzi wa mabwawa mawili e, ya Aror na Kimwarer ambako serikali ya Kenya inaripotiwa kupoteza mabilioni ya fedha kutokana na ulahai. Hayo yakiendelea ni hali ambayo imeleta tafurani kubwa nchini humo, hasa ukizingatia idadi ya maafisa waliofikishwa mbele ya uh, mamlaka za sheria, hali kadhalika ikimehusisha waziri uh, wa fedha na makatibu wakuu wawili. Lakini mkurugenzi wa mashtaka uh, ya jinai Nordin Haji ameeleza kwamba vyombo vya habari amevieleza vyombo vya habari jijini Nairobi kuwa maafisa hao walishirikiana na kampuni ya kutoka nchini Italia ya CMC di Ravenna kuchukua fedha hizo za serikali baada ya kukiuka mfumo wa utoaji zabuni. Mwanahabari wetu Kennedy Wamndera yupo katika laini ya simu. Wandera, moja kwa moja, hebu tueleze hili sakata limeanzaanza vipi? Na ili sakata limekuwapo kwa muda sasa, vutani uh, kuvute kati ya uh, maafisa wa serikali na kampuni ya CMC di Ravenna ya Italia, na akashuhudiwa mvutano huo ambao ulielekeza mkurugenzi wa mashtaka ya umma kubaini kwamba huenda kuna watu fulani waliohusika katika ubadhirifu wa fedha za umma na hivyo basi baada uh, ya sakata hilo kuibuliwa uh, huyu mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurudin Haji na mkurugenzi wa uh, idara ya upelelezi wa makosa ya jinai George uh, Kinoti wote walifuduliza hadi Italia kuenda kushirikiana na serikali serikali ya Italia kuwahoji hawa maafisa na wakurugenzi wa hii kampuni ya CMC di Ravenna uh, ambayo serikali ya Kenya iliipa uwezo wa kuweza kutoa kufadhili kuradhi kuendelea kujenga mabwa hayo mawili ya Kimware na Aror. Lakini sasa baada ya kuwa kule Italia, wa maafisa hao wa serikali walikuja Nairobi na wakaeleza kwamba wana ushahidi wa kutosha kujua, kubaini kwamba mawaziri waziri huyu na vilevile maafisa wengine wa serikali wanahusika na huu ni mtego ambao hapo um, nyuma ma, takriban mawaziri watatu wamehojiwa akiwemo wa wa um, wa al, waziri wa maji wakati huo akiwa Yujina Wamalo aliyekuwa katika wizara hiyo wakati huo, na vilevile waziri Mwangi Kiunjuri njuri na sasa huyu waziri Henry Rotich na hivyo basi uh, huyu mkurugenzi wa mashtaka Uma Rudin Haji anaeleza kwamba Uh, serikali ya Kenya ilipoteza takriban bilioni kumi na saba, maanake pesa zilizoafikiwa kwenye makubaliano kati ya kampuni hii ya CMC di Ravenna ya Italia ni kwamba serikali ya Kenya ingetumia tu shilingi bilioni arobaini na sita kujenga mabwawa hayo mawili uh, katika bonde la ufa la Kenya, eneo la Kenya, lakini hawa mawaziri na huyu waziri na maafisa wa serikali walishirikiana kuweka njama na kuielekeza hiyo kampuni ya Italia CMC di Ravenna kuongeza fedha hizo hadi takriban shilingi bilioni sitini na tatu. Hizo ni bilioni kumi na saba zaidi ya kile, ya, ya zile zinazohitajika. Na sasa mkurugenzi wa mashtaka ya umma anaeleza kwamba hawa maafisa hawakuzingatia sheria jinsi inavyotoa mwongozo wa kutumia fedha za serikali hususan katika utoaji wa kandarasi, na hivyo basi kushirikiana na wakurugenzi wa kampuni hiyo kuifilisi serikali ya Kenya. Wandera, uh, kwa hivi sasa kile ambacho unachoweza kututhibitishia kutoka hapo uh, nchini Kenya ni kwamba uh, hawa maafisa ishirini na wanane pamoja na makatibu wawili makatibu wakuu wawili na waziri huyu wa fedha ni kwamba wameshikiliwa tu na kufanywa mahojiano na kuruhusiwa, au hivi tunavyozungumza wako mahabusu? Tunavyozungumza wako mahabusu na ninaweza kuthibitisha kwamba kwa mpaka sasa maafisa kumi wako wamezuiliwa na kesho watafikishwa mahakamani na juhudi zipo za kuwakamata wale wengine kumi na nne ambao uh, wanaonekana kutoroka, lakini vyombo vya usalama vinaeleza kwamba kufikia hapo kesho angalau watakuwa wamewakamata na kuwaweka pamoja na hawa waliokamatwa na wanaoendelea kuzuiliwa. Na kati ya wale wanaoendelea kuzuiliwa kwa sasa ni waziri Henry Rotich ambaye ni waziri wa hazina ya taifa, Kamau Thuge ambaye ni katibu mkuu wa wizara hiyo na vile vile katibu mkuu wa wizara ya mashauriano ya nchi za Afrika Mashariki na vile vile mkurugenzi mtendaji wa uh, shirika la kutunza mazingira NEMA, miongoni mwa maafisa wengine pia akiwemo yule wa, uh, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Kerio Valley hii inayohusika katika hii, inayohusika katika ujenzi wa, wa mabwawa haya, na hivyo basi tunataraji kwamba kesho mapema asubuhi watafikishwa mbele ya mahakama kujibu mashtaka, na kile ambacho pia tunaarifiwa uh, kwamba eh, kinaendelea ki, ki, ki kitatendeka ki, hapo kesho ni kwamba kuenda pakawa na juhudi za mkurugenzi wa mashtaka kutaka wazuiliwe zaidi huku uchunguzi ukiendelezwa, lakini tutabaini wazi wapo hilo litafanyika. Lakini tunavyozungumza sasa, waziri anaendelea kuzuiliwa, na shinikizo bado zinaendelea kutolewa kwa waziri huyo kujitenga, maanake mkurugenzi wa mashtaka ya umma ameeleza kwamba tayari amemwandikia, uh, mkuu wa utumishi wa umma, uh, Joseph Kinywa kumwagiza kwamba kwa sababu kesho hawa watafikishwa mahakamani, basi waziri na maafisa wengine wanafaa wajiondoe katika nafasi zao za kazi. Maanake hiyo ndio sheria iliyopo, na hiyo ndio kauli ya rais Kenyatta alivyotoa hapo awali, akisema kwamba afisa yeyote atakayeshitakiwa katika serikali yake basi atajiondoa nafasi hiyo na uchunguzi uendelezo. Sasa Wandera, tunafahamu hapo kuna ile sheria ya kukabiliana na rushwa na maswala eh, uhalifu wote wa maswala ya ki uchumi ya mwaka elfu mbili na tatu ikiainisha wajibu wa viongozi e, namna wanavyopaswa kutumia madaraka yao. E, sasa hebu tueleze kile ambacho wanasheria hapo wanaeleza ama sheria za Kenya zinavyoeleza endapo watakutwa hatiani. A, kile ambacho wanaambiwa adhabu itakuwa ni ipi hasa? Kwanza kabla tufike kwa adhabu, ni wazi kwamba uh, hawa maafisa wote kwanza kwana, kuna mashtaka kadhaa wa kadha wa kadhaa ambayo wanakabiliana nayo. Kwanza ni kwamba wameshirikiana kula njama kuipora serikali ya Kenya wameshindwa kufuatilia mwongozo wa utoaji zabuni, na vilevile pia wametumia madaraka yao vibaya kwa kuweka au kuzawadi ku kandarasi hii pasi kuwepo kwa mwongozo unaoelekeza mmoja kufanya shughuli za utoaji zabuni, na adhabu hiyo ni kifungo na, na, na, na pia anafaa Kio, kwa mfano waziri huyu uh, huenda akaadhibiwa kwa, iwapo atapatikana na makosa, pawepo na ushahidi wa kutosha, ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria za Kenya. Kwa, kwa, kwa, anaweza kuzuiliwa anaweza kuwekwa ndani kwa, kwa, kuf, kwa kifungo, lakini hayo yote yatatokana na, na uh, ithibati itatoka to, to, mahakamani. Lakini kwa sasa tunachokifahamu ni kwamba uh, wanasheria wanaendelea kuzungumzia swala hilo na sasa baadhi ya viongozi hususan huyu uh, afisa, afisa wa serikali katika bunge la Seneti, ambaye ni kiongozi wa walio wengi Seneta Kipchumba Murkomen, anaeleza kwamba hamna chochote hapo. Wanaeleza kwamba huu ni njama tu ya kukupaka tope waziri huyu, na hivyo basi watakuwa wanafika mahakamani kueleza kwa Wakenya kwamba huu mchakato ni wa kisiasa na hivyo basi ya huyu waziri Rotich na maafisa wengine basi wanafaa kuachiliwa kwa sababu kile kinachotendeka ni kile wanachokiita kwa kizungu wich. Na mpaka hivi sasa, nini mapokezi ya wananchi e? Maanake mara nyingine hapo Kenya inapotokea matukio kama haya a, kuna pande zile zinakuwa zinagawanyika kutokana na asili ya watu. Hili liko vipi? Na mfetu, kuna maoni mseto. Kuna Wakenya wanaoeleza kwamba ni hatua nzuri, na kuna wale ambao wanaeleza kwamba hiyo hairidhishi, kwa sababu mpaka sasa bado Kenya haijashuhudia kiongozi wa hali ya juu kukamatwa na kufunguliwa mashtaka na vilevile kuhukumiwa. Kile ambacho kimekuwa kikifanyika ni kwamba maafisa hao wamekuwa wakikamatwa na wanapelekwa mahakamani na baadaye wanaachiliwa kwa dhamana lakini hawa Wakenya, baadhi ya Wakenya wanaeleza kwamba kile wanachokitaka ni kuhakikisha kwamba maafisa hao wanahukumiwa na fedha ambazo wamezipora serikali wanafaa kuzirejesha. Hayo ni maoni mseto tu ya wananchi, lakini pia huko mrengo unaohisi kwamba kuna watu fulani wanaolengwa katika serikali ya Kenyatta. Uh, na hivyo basi mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji na huyu kiongozi wa uh, idara ya upelelezi wa makosa ya jinai George, uh, Kinoti wanatumia madaraka yao kwa kuelekezwa na wanasiasa na watu fulani maarufu serikalini ambao wanahisi wana, wana kwamba ni kama wanatumia ujanja wa kuwakamata watu, kuwapeleka mahakamani, kuwaibisha mbele ya wananchi, lakini baadaye hamna chochote, hamna ushahidi unaonyesha kwamba wanahusika wana katika ubadhirifu huu wa fedha. Kwa hivyo maoni ni mseto, lakini tunataraji kesho ikifika, basi tutaweza kubaini kweli ni nini hasa alichokifanya huyo waziri uh, uh, waziri wa fedha wa hazina ya taifa na vilevile maafisa wengine hawa, maanake kila mtu atabeba wa mzigo wake, na tutabaini kujua, tutaweza kujua kile ambacho kinafuatia baada ya hatua hiyo ya kufikishwa mahakamani. Je, iwapo wataachiliwa kwa dhamana, iwapo watazuiliwa zaidi kwa muda ili waendelee kuchunguzwa, au iwapo wataachiliwa na mahakama au kwa kufuata mtizamo au mkondo fulani wa sheria. Kened Wandera, shukran sana kwa kutupasha hayo yanayoendelea kwenye sakata hilo ambalo hivi sasa ni kubwa kwelikweli nchini Kenya, linatikisa siasa za humu ndani. E, kwa waziri wa fedha e, mtu mwenye dhamana ya kusimamia mapato yote na fedha za serikali ya Kenya hivi sasa yuko mahabusu kwa shutuma za kuhusika e, katika ubadhirifu wa fedha za miradi miwili ya mabwawa ya maji akiambatana na makatibu wakuu wawili pamoja na maafisa wengine 28. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo moja kwa moja katika sehemu hii tunaenda kuangalia hatua ya Umoja wa Afrika kueleza kwamba itapeleka wataalam zaidi wa afya kupambana na mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Virusi hivyo mpaka hivi sasa vimeshasababisha vifo vya watu 1621 mpaka ilipofikia Julai 17 katika mlipuko ambao unaoelezwa kuwa ni wa pili katika historia ya ebola toka ilipogundulika mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita kwa mujibu wa chombo hicho chenye wanachama 55, uamuzi wa, wa kuongeza idadi ya wataalam wa kujitolea kukabiliana na Ebola ni mwitikio wa tangazo la shirika la afya duniani WHO kwa kuweka mlipuko wa Ebola kuwa ni dharura ya kimataifa katika sekta ya afya. Kituo cha kukabiliana na kudhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika AU yaani CDC kimekuwa kikisaidia juhudi za kukabiliana na Ebola toka Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kwa sasa kinafanya kazi na wataalamu arobaini na mmoja waliopelekwa katika maeneo hayo kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa huo wa Ebola ambao mpaka hivi sasa unaelezwa kuwa ni hatari kabisa e, katika eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Licha ya kuwepo kwa changamoto za hapa na pale za namna ya kukabiliana na ugonjwa huo wa Ebola, lakini wataalamu wa EU chini ya CDC imeelezwa kwamba wataungana na wataalamu kutoka taasisi ya kujitolea ya Afrika yani AVOHC, ambayo yenyewe ilishiriki katika mlipuko wa Ebola katika mataifa ya Afrika magharibi mwaka wa 2014 na, na 2015 Na kwa maana hiyo inaelezwa, taasisi hii ya wataalam wa kujitolea ni moja kati ya taasisi yenye uzoefu mkubwa kabisa barani Afrika katika kukabiliana na ugonjwa wa Ebola, ambapo katika mlipuko huo maelfu ya watu walipoteza maisha. A, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado changamoto zinaelezwa kuwepo, hasa mipaka isiyokuwa na utaratibu maalum kwa ajili ya kuzuia ama kuu Uh, angazia wale ambao wanaweza kuwa wameambukizwa virusi vya ukimwi kutoka eneo moja kwenda eneo lingine, ambapo majuma mawili yaliyopita zilikuwepo taarifa za watu waliovuka mpaka kuingia nchini Uganda ambapo wawili walipoteza maisha, na wiki iliyopita uh, mwanamke mmoja ambaye alikuwa ni mfanyabiashara wa samaki alivuka mpaka uh, kwenda nchini Uh, Uganda na kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadaye aligundulika kuwa na virusi vya Ebola na kufariki dunia, na kuleta tafurani kubwa, hasa katika ukanda huo, kwa nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nchi za Rwanda na Uganda, kutaka kufahamu kile ambacho uh, kinaelezwa kuelekea uh, kupelekwa kwa wataalamu hawa. Nilizungumza na mwanahabari wetu Mitima De La Chance ambaye yuko katika eneo hilo na kwanza kabisa nikamuuliza juu ya taarifa za wataalamu hawa uh, kutoka Umoja wa Afrika kuelekea nchini DRC ambapo imeelezwa kwamba wanaongezwa zaidi eh. Je, habari ama taarifa ambazo wanazo kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya tangazo hili ni nini hasa Mitima? Asante sana bwana Idi Ligongo, ni kwamba hadi hapo kabisa hii taarifa ya hawa wataalamu wa afya kutoka, um, kutoka Umoja wa Afrika kuja hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ili kupambana kuchangia katika kupambana na ugonjwa wa Ebola ni pendekezo tu, hadi hapo ni pendekezo ama, uh, ambalo liliweza kutolewa ilikuwa ni Ijumaa Julai kumi na tisa huko Addis Ababa nchini Ethiopia. Uh, wito ambao basi uliweza kutolewa, wito wa hatua ya haraka ya kimataifa ajili ya kupambana na ugonjwa huo wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wito ambao ulitolewa na Umoja wa Afrika kama nilivyosema, Ijumaa, kufuatia basi taarifa ya shirika la afya duniani uh, juu ya janga la dharura la nchi. Unajua uh, kiongozi ambaye ama mkurugenzi ambaye anahusika basi na kuweza kudhibiti magonjwa uh, kutoka Umoja wa Afrika aliweza kupendekeza ya kwamba kutokana na jinsi uh, ugonjwa wenyewe wa Ebola bado unazidi kuweza kudumu tangu uh, muda mrefu, na hadi hapo kabisa haujakomeshwa. Aliweza kusema ya kwamba sababu OMS ama shirika la afya duniani iliweza kutangaza pia ya kwamba inakuwa ni janga uh, ambalo lingeweza kuweza basi kushughulikiwa na ulimwengu mzima. Huyu aliweza kupendekeza basi ya kwamba siku za usoni, huenda ikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itataka hivyo au nchi za ukanda wa maziwa makuu kutaka hivyo pia, kuweza kuwa basi na vikosi ambavyo vitaweza kuja katika Kongo ya Kidemokrasia ama timu timu za waganga ambao zitakuja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajili ya kuweza kuchangia pamoja na kuweza kusaidiana pengine na madaktari wengine ambao tayari watakuwa wakiweza kuwa mbioni kwa kuweza kupambana na magonjwa haya ambayo inaonekana ni kana kwamba hayataki kuweza kuisha, sababu inakuwa uh, basi ukiweza kutatiza si tu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lakini pia nchi za ukanda wa maziwa makuu ndiyo kwa maana uh, aliweza kusema ya kwamba hii inamaanisha kuwa hilo janga ni kubwa isiyo ya kawaida kabisa, bila kutarajia kuenea, na ina athari za afya na umma zaidi ya mipaka ya kitaifa ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo inaathirika, na aliweza kusema ya kwamba inahitaji hatua ya kimataifa. Huyo aliyesema hivyo ni John Nkengasong akiwa mkurugenzi wa wakiwa basi kiongozi ambaye anahusika na kituo cha Afrika cha udhibiti wa magonjwa. Mpaka sasa ni nini kinafanyika, ikizingatiwa kwamba imeonekana watu bado wanavuka mipaka kwenda nchi jirani kama vile Uganda ambapo wamegundulika kwamba walikuwa na Ebola. Ni kweli kabisa ya kwamba watu wanaendelea kuvuka kama kawaida. Kuna wale ambao wanatoka hapa Bukavu kujielekeza upande wa Rwanda, kujielekeza nchi kama vile Burundi, kujielekeza Tanzania, wanaovuka kutoka Bukavu, vira di Tanzania na kadhalika, hata Zambia. Kuna wengine wanaotoka Kivu ya kaskazini kujielekeza upande wa nchi ya Uganda. Hiyo ni kutokana na jinsi pia licha ya ya hiyo hatari ya Ebola ambayo imetangazwa uh, katika uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu wakati mrefu ama muda mrefu. Kuna Umoja wa Mataifa ambayo iliweza kusema ya kwamba kusiweze kuwa na vikwazo vya kusafiri, ambavyo basi vikwazo hivyo vya kusafiri havipaswi kuweza kuwekwa kwa wa watu ambao wanakuwa ukiweza kusafiri katika maeneo ya ukanda wa maziwa makuu, kwa wageni wanaokuja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au pia kwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanatamani kuweza kwenda katika nchi za za kigeni. Na iliweza kutaka ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia wa Kongo ya Kidemokrasia ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isiweze kuachwa peke yake. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika ka mrazi uliweza kusema ya kwamba licha ya kuwa ndio uh, kuliweza kutangazwa kama vile tunajua sote ugonjwa wa Ebola, kusiwezi basi kuwa na safari ambazo zitapigwa marufuku kwa kuja pengine mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au kwa wakongomani kukatazwa kwenda katika nchi za ugenini, au inasema inapeleka wataalamu wa kujitolea. Vipi hali ya wataalam wanaojitolea hivi sasa ilivyo hapo DRC? Ni kwamba wamepungua au la? Ikiwa Umoja wa Afrika au umeweza kupendekeza ya kwamba kuweze kuwa na wataalamu wake ambao wataweza kufika hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo haimaanishi ya kwamba uh, nchini humu Kongo ya Kidemokrasia kuna kosa wataalamu kwa kuweza kufanya hivyo, sababu kuna wataalamu wengi ambao wanakuwa na uzoefu mkubwa katika kuweza kupambana na ugonjwa wa Ebola, lakini uh, wengine wadadisha wa mambo wanazani ya kwamba hii tu ni namna ya kuweza kuchangia kwa pamoja ajili ya kuweza kupamb n na ugonjwa yani, uh, ugonjwa wa Ebola yn yani, uh, ni kuweza basi kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pengine kuweza, uh, kuweza kutoka ndani ya hii shida, sababu wakati mwingine huko uh, Liberia kuweza kuwa uh, nguvu ambazo ziliwahi kuwekwa pamoja, jitihada mbalimbali, nchi mbalimbali ambazo ziliweza kuchangia kwa kuweza kumalizana na ugonjwa huu. Nam huyo basi ni Mitima de la Chance, ambaye ni mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akitueleza kile kinachoendelea nchini humo mara baada ya AU kutangaza itapeleka wataalamu zaidi. Ambapo licha ya mipango hiyo ya Umoja wa Afrika, e, Umoja wa Afrika una wasiwasi na hali ya usalama na mashambulizi katika vituo vya afya na wataalamu wake na kueleza kuwa hii ni moja kati ya changamoto kubwa kufanya hilo. AU imeeleza kuwa itatumia mfumo wa ulinzi wa Umoja wa Mataifa kuboresha usalama kwa wataalamu watakaopelekwa DRC ili kufanikisha mapambano ya Ebola. Mipango mingine inaelezwa itakuwa ni kupelekwa kwa vifaa zaidi, mifumo ya uangalizi katika mipaka na maabara, na mikakati uh, mipya ya habari katika kutoa elimu kwa umma. Mpaka sasa taasisi ya wataalamu wa kujitolea ya AVOHC inatumia uh, ina takribani wataalamu mbalimbali mia nane ikiwa pamoja na wataalamu wa mawasiliano, maabara na mikakati kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika, ambao wako tayari kujitolea endapo itatangazwa wafanye hivyo kwa dharura au e, kupitia CDC ina wataalamu wa 41 walio huko na imetoa mafunzo kwa wahudumu wa afya 800 na watu wanaojitolea kutoka katika jamii za nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na Ebola. Tumefika mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami, tukutane na tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.