Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Jambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi leo ikiwa ni siku ya Jumanne, Julai 23 mwaka huu wa 2019. Kule Afrika ya mashariki ni saa kumi na nusu alasiri, Afrika ya kati ni saa tisa na nusu za mchana. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo haya ya VOA Express hii leo na ni mambo mengi tu tumekuandalia. Sakata la waziri wa fedha wa Kenya bado linaendelea kufukuta tutaliangalia. Hali kadhalika eh, kuna habari za mauaji eh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mmoja kati ya jambo ambalo tulizungumza kwenye barazani. Mm-hmm. Hii ya leo inafurahisha hasa, hebu nidokeze <laughs> na mimi. Barazani leo tunajadili juu ya serikali mbalimbali mbali za Afrika Mashariki zimekuwa zikiendelea na marufuku ya zile dawa za kufanya ngozi kwa nyeupe, kwa hiyo tutaangalia yaani una maana kujichubua, kujichubua. Aha, maanake kuna watu wanatumia maneno mengi mm -hmm, kwenye hili neno watu wanasema kujichubua, wengine wanakuambia eh, kujitakatisha, wengine wanakuambia kujipiga msasa <laughs> yote hayo unayapata ndani ya VOA Express. Lakini kitu kingine ambacho pengine wewe msikilizaji bado hujagundua, hii leo ikiwa ni Julai 23 ni siku aliyozaliwa aliyekuwa mfalme wa Ethiopia Haile Selassie, tutakuhabarisha baadaye kidogo kile kinachojiri kuhusiana na mfalme huyu ambaye alizaliwa huko nchini Ethiopia. Nam, sakata la waziri wa fedha Henry Rotich uh, bado linaendelea kufukuta uh, nchini Kenya, ambapo hapo jana yeye pamoja na makatibu uh, wakuu walikamatwa pamoja na maafisa 28 na katika lile uh, sakata la kwamba kulikuwa na ubadhirifu katika ujenzi wa mabwawa mawili ya maji. Sasa leo uh, kuna mwendelezo wake ambapo Kennedy Wandera yupo kwenye laini ya simu. Kennedy Wandera, tueleze kile ambacho kinajiri hapo nchini Kenya. kwa muda mfupi ujao tunataraji kwamba uh, uamuzi wa jaji Daglas Ogoti utatolewa na ni uamuzi unaohusu uh, iwapo waziri na makatibu wake wataachiliwa kwa dhamana au la. Maanake hapo awali pamekuwapo na mdahalo kuhusu uwepo wao kuweza kuji, kujiondoa, ku, kujiondoa katika mahakama kwa sasa, ili watolewe kwa dhamana huku kesi ikiendelea. Lakini upande wa um, ile mashtaka ya umma DPP anaeleza kwamba hana hana, hana ithibati yoyote ya kudhibiti uamuzi huo, lakini anataka kwamba vile vieti vya kusafiri nje ya nchi vipokee tu mahakama, na hivyo basi wawe watu wanaorejea mahakamani. Kwa hivyo tayari wameshtakiwa kwa makosa kadhaa takriban ishirini na moja uh, wote waliofika mahakamani na wamekanusha mashtaka hayo, wakaeleza kwamba walijihusisha na yale yanayowekwa juu yao au dhidi yao. Hebu tumsikilize huyu Kioko Kilikumi. Kioko Kilikumi ni ule Wakili anayemwakilisha waziri Roi. The first accused person has fully cooperated with the investigative agencies. He has visited the Directorate of Criminal Investigations on seven different occasions, spending over 40 hours. Na huyo ni Kidogo Kilukumi akieleza kwamba Uh, waziri hana utata wowote, atakuwa na wasili mbele ya mahakama iwapo atahitajika, na hivyo basi kumuzuilia haina ithibati yoyote. Ni mtu ambaye amekuwa akifanya uamuzi huo kila wakati, na hivyo basi iwapo ataachiliwa kwa dhamana, basi ataendelea kufika mbele ya mahakama kujieleza lakini upande wa mashtaka au upande wa DPP unaeleza kwamba hawa ni viongozi ambao wana ushawishi mkubwa sana nchini Kenya, na yule mm. wakili anayewakilisha upande huo Ali Taibu Ali anaeleza kwamba hamna vikwazo vyovyote ambavyo uh, jinsi wanavyo, uh, upande wa, uh, wale upande wa wale wanaohusiwa kuhusika katika, usiwa katika, usiwa katika Uh, ubadhirifu wa fedha wanaweza kuondoka nchini. we are extremely prepared to move with this case as fast as this court is capable of moving forward. We want no adjournments. The DPP wants no quarter, no leeway. Huyo ni wakili anayewakilisha mkurugenzi wa, wa mashtaka Noordin Haji akieleza kwamba wanataka wamejitayarisha vya kutosha na serikali ina ina, ina ushahidi wa kutosha, na hivyo basi hawataki chochote kisitishwe katika utekelezaji wa kesi hii. Wamejipanga vya kutosha, na hivyo basi wakaeleza kwamba iwapo mahakama itaamuru hivyo basi, wakati wote ule wataweka ushahidi mbele ya meza na kuonyesha jinsi maafisa hao walivyojiingiza katika uh, ubadhirifu wa fedha za umma Wandera, lakini mpaka wakati huu tunafahamu kwamba dhamana wanayoifuatilia ni kiasi gani kinachotakiwa, hamna kiasi kilichowekwa na mawakili wa maafisa hawa, lakini wanaeleza kwamba waachiliwe kwa dhamana ya kiwango cha chini ili wasiweze Uh, ku, ku, kupewa masharti magumu sana, maanake hawa ni watu ambao wanaipenda nchi yao, na uh, wataendelea kushirikiana na mahakama, na hamna chochote kinachoonyesha kinato, kwamba huenda wakatoroka nchi. Wana uwezo tu wa kukaa uh, hapa nchini na kuendeleza kesi zao. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera, tukushukuru sana kwa kile ambacho uh, unatueleza. Ndiyo sakata hilo Uh, bado ni jambo ambalo kwa kweli watu wengi wanasema ndiyo ishara kwamba Rais Uhuru Kenyatta mm -hmm, sasa hivi anakabiliana uh, vilivyo na masuala ya ufisadi nchini Kenya mm, na kama utakumbuka pia hata mwaka jana alipokuwa hapa Marekani katika mkutano wa Umoja wa Mataifa alizungumzia swala hili la rushwa nchini mwake, ambapo alisema ni changamoto kubwa kwake na anapambana vilivyo, akihitaji msaada kote, kwa maafisa wa serikali, raia wa kawaida, wote wamweunge mkono katika juhudi hizi, hata nakutaka uh, watu wa kimataifa wamsaidie katika juhudi hizi ambazo si ndogo na si rahisi kukabiliana nazo, hususani pale ambapo pengine uh, rafiki yako wa karibu ambaye pia ni mfanyakazi katika uh, serikali uliopo naye anahusishwa katika swala la ufisadi, inakuwa ngumu kidogo nam. Sasa mkamiti, tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hasa ambapo tunaelezwa huko Beni yametokea mauaji ya watu takriban kumi na watatu, wameuawa kwa mapanga. Lakini ili kujua hii taarifa, kina nani waliohusika kufanya uhalifu huo wa kupoteza maisha ya watu wasiokuwa na hatia, tunaye mwandishi wetu uh, Auster Malivika katika laini ya simu, tupashe kile ambacho kinaendelea huko Beni, DRC. Asante sana Mkamiti, ni kwamba kile ambacho kinaendelea hivi sasa hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ukosefu wa usalama ambao unaendelea kuripotika hapa na pale, na kama vile unatoka kuzungumza kwa, ni kwamba kuna mauaji ya watu ambao kwa mara nyingine wamejitokeza katika wilaya ya Beni lakini kwenye miji tofauti, katika maeneo ya Eringeti ambako watu watatu waliuliwa na katika mji wa Oicha ambako watu zaidi ya kumi wameuliwa akiwemo mtoto mmoja. Na watu hao wote wameuliwa tangu usiku wa leo. Hmm. Mashambulizi yalianza usiku hadi asubuhi, na watu wanaodhaniwa ni wale waasi wa ADF kutoka Uganda, kwa sababu utakumbuka kwamba mauaji yametokea kila mara katika mji wa Beni na wilaya za Beni kwa zaidi ya miaka mitano. Sasa Umoja wa Mataifa upo jeshi la serikali lipo, alafu wananchi walikuwa wametumainia Rais Ucha kwamba pengine atabadilisha mambo, na nimezungumza kwanza na mbunge Paluku Ngangoni ambaye alichaguliwa katika maeneo ya Uicha ambako watu wengi wameuliwa, na vilevile wananchi katika maeneo ya Maimoya ambao wanashutumu mmoja wa mataifa kwamba umeshindwa kuwalinda wote. Wanasema hivi watu tisa wamewawa ndani ya mji ya Oicha, ngamo za Mabasele wamewawa kwa usiku wa kukuchia leo. Uh, wengine kwa mapanga wengine kwa risasi mm-hmm, na Eringeti, watu watatu wamewawa kwa masasi ndani ya usiku tu ya leo. Wanani wanahusika? tuna waziwa ni wa ADF, lakini juzi kuna wengine waliwawa Eringeti, haikukuwa ADF, ilikuwa askari mlevi wa Kongo ndiye aliweza kuwaua, aliua watu watatu, na watu wengine wamefariki Kamango, wengine wamefariki Mangoko. Unaona kama tuna wengine wamefariki ma, mavivi, tumeweza kuhesabia ndani ya siku ine watu makumi mbili sio halali, watu ishirini watu ishirini wamewawa sio halali ndani ya nje, ambamomuna serikali binaleta haya haya sana kungambo wa Monisco, koma pembeni ya Monisco. Eneza fanyika hivi na babo viko tu ndani ya lupango njo venye viko na maarme zenye ziko sophistiqué. Me hatukusikia tali sasi moya linalia banenda huwa watu, alors biko na protéger njo malupango yabo na ile masingenge yabo. Me mie sione protection de civile pale malivika. Kama tulivyosikia, wananchi wanashutumu wanaofanya uhalifu huo kwamba ni watu kutoka wanajeshi wa serikali na kuna taarifa kwa ripoti yako kwamba inasemekana ni waasi wa ADF kutoka Uganda. Je, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezungumzia lolote kuhusiana na tukio hili? Kwa kweli ni kwamba kwa upande wa serikali wanahakikisha kwamba ni waasi wa ADF ambao wamekuwa wakihusika na mauaji hayo na serikali kwa mara nyingine imekuwa ikisema kwamba hawa watu wameshirikiana na makundi ya kigaidi ambayo yanapatikana katika uh, kanda ya Afrika pamoja na hili kundi la Daesh. Lakini ni kwamba kulikuwa na utafiti ambao unaendeshwa na serikali ya Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa kufahamu hivi vita vya Beni, haya mauaji ya Beni yanatokana na nini na wapi, na ikiwa ADF ni wananji wa Uganda, kwa mfano, kwa nini wanaua wananji wa Beni? Kwa sababu sasa hii imekuwa imesumbua wananchi. Umoja wa Mataifa hata wenyewe wameshindwa kueleza na hata kushindwa kukabiliana na hii hey, tatizo hey, la ADF. Kwa hiyo sasa hivi wakati ambapo tunazungumza, kuna watu, jumuia ya kimataifa, hasa serikali ya Marekani inaendesha uchunguzi na Umoja wa Mataifa kufahamu ni nani, ni kitu gani kinaendelea katika mji wa Beni. Lakini tayari Umoja wa Mataifa umesema kwamba hili kundi halihusiane hali na na ugaidi kama vile wanavyoeleza wa, lakini mpaka sasa wale wataalam kutoka Marekani hawajatoa taarifa yote kufahamu ni nini inaendelea katika mji wa Beni, kwa sababu hata sio Beni peke yake. Hata usikuwa leo kuna wengine watu nane wameuliwa katika mkoa wa Ituri na vile katika maeneo ya Rugari, karibu na mji wa Goma. Vilevile kuna sehemu inaitwa Rugari kumeshambuliwa watu waina wote, nao wameuliwa. Naam, asante sana kwamba Asante sana uh, Auster Malivika, kwa taarifa hiyo, na tutaangalia kwa uh, uh, undani zaidi taarifa hizo katika matangazo yetu yajayo, lakini hivi sasa moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Uingereza imepata waziri mkuu mpya baada ya Boris Johnson kumshinda mpinzani wake Jeremy Hunt katika uchaguzi wa kuziba nafasi iliyoachwa wazi na Theresa May kama kiongozi wa chama cha Conservative na waziri mkuu wa nchi hiyo. Theresa May atajiuzulu rasmi kama waziri mkuu kesho Jumatano na Johnson ataapishwa kuchukua nafasi hiyo. Waziri wa fedha Henry Rotik amefikishwa mahakamani ya kukana mashtaka ya ufisadi kuhusiana na kutolewa kwa zabuni katika mradi wa uchimbaji wa maji nchini Kenya. Rotich ambaye ni waziri katika serikali ya Kenya, akiwa ni waziri wa kwanza katika historia ya Kenya kufikishwa mahakamani na kushtakiwa kwa ufisadi akiwa bado yupo ofisini. Makundi ya uhalifu yaliyokuwa yamejihami kwa rungu na bunduki yameua raia kumi na wawili wakiwemo watoto wawili katika mashambulizi mawili tofauti usiku wa kuamkia leo kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Maafisa wanaamini mashambulizi hayo yametekelezwa na kundi la wapiganaji wa Allied Democratic Forces ADF. Katika shambulizi la kwanza, raia tisa waliuawa na wanne kujeruhiwa katika kijiji cha Oicha, Mabaseke karibu na mji wa Beni. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema ni muhimu kuendelea kuiwekea Iran shinikizo zaidi, huku vikwazo vikianza kutekelezwa. Netanyahu amesema haya hii leo katika mkutano na waziri wa nishati wa Marekani Rick Perry mjini Jerusalem, siku chache baada ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kukana kukamata meli ya mafuta yenye bendera za Uingereza kwenye mlango wa bandari wa Hormuz, hatua ambayo London imetaja kama uharamia wa serikali. Elipi, ana, ana. Usiku wa manane, jua kali nikawaka, hali ambayo sikuizoea, hivyo linipa mashaka. Sikutaka tugombane, yendo alitaka akawa na nililia, nataka talaka. Lile ua letu lote la upendo ndo likanyauka Kasema tulia tulia, moyo haya ya dunia yasikutishe wala yani. Tulia tulia, moyo haya ya dunia yasikunyimea mwingine wapo Unasikiliza matangazo ya VOA Express, na moja kwa moja tunasonga mbele na tunaelekea katika uh, kile ambacho tunakiita barazani, ambapo hii leo eh, tunakuangalia eh, kile kitu ambacho kinafanyika. Uh, leo tunaangazia baadhi ya serikali za Afrika Mashariki zimepiga marufuku uuzaji wa mafuta ya kubadilisha ngozi ya mwili Upi msimamo wako kuhusu hatua wa hiyo? mm-hmm. Kama unavyofahamu id ligongo oh, maeneo ya Afrika Mashariki tunaona kwamba dada zetu na hata kina kaka kutumia haya mafuta ya kubadilisha rangi ya mwili ni mm -hmm, kitu cha kawaida kwa baadhi yao. Naam, sasa kuna maoni mengi tu hapa ya wasikilizaji wetu eh. Tukianza naye huyo anaitwa Mbirizike ah, Lukman anakuambia kwamba hilo ni jambo la maana sana eh. Mungu awajalie neema viongozi hao waliotoa hayo maoni. Na kabla ya kusoma ujumbe mwingine, kuna msikilizaji wetu iko katika laini ya simu, Focus. Anataka kuchangia ya maoni yake kuhusiana na mada hii tunayozungumza hivi sasa katika barazani, Focus, karibu. Asante sana, napenda kuchangia mada ambayo ilikuwa imepostiwa katika katiaasi za Facebook. Mm-hmm. ningependa kutoa mada mada isemayo serikali kupata kuzuia mafuta wawingizaji wa nchi yungi katika yale mafuta ambayo anapenda kwa asili dada zetu, maana ni mafuta ambayo akutia na kemikali mm -hmm. Napokuwa anaingiza kwenye nchi pia mm -hmm. Yeah, dada zetu wanapata kuasirika kwa njia mojawapo mm -hmm. Japokuwa wafahamu kwamba yale mafuta yana madhara, wao wanapata kutumia ilimradi wapate rangi ambayo sio ya kwao, wanashinda familia amba amba ambayo rangi ambayo aliyopewa na Mwenyezi Mungu, anapenda kutumia bidhaa ambayo yingine ambayo na wasi ia mwili io, wanapata maradhi mojawapo, ugonjwa wa ngozi bila kufahamu. Ia kitu kingine, mii ingependa kushauri serikali mpige marufuku io, hata ifunge na viwanda a inazotengeneza mafuta, maa ni vitu ambavyo vinaharibu jamii sasa hivi. L, lakini focus uh, wanaotumia mafuta haya kubadilisha ngozi za mwili si, si kina dada, dada peke yake, hata kina wana... baba <laughs> mhm mm kwa upande wako unazungumza yeah, vipi hili? Maanake hapo umewazungumzia, yeah. yeah. kina dada pekee yake kina baba nao, wakina baba pia napenye njiaa mojawako ambayo inatumia hayo mafuta kwenda kujibadilisha ngozi zao lakini vitu ambayo vina asili, sema tunapenda kuvitumia, lakini baadaye vinayokuja, inatupa ina madhara. Sikupata madhara kwa wakati huo, vitakupa madhara kwa baadaye, maana nde, ni vitu ambayo vinachukua muda mwingi kuja kupatia madhara. Sa kwamba utavitumia haba k ndani ya mwezi mmoja utapata madhara? Hapana, niweza ikachukua hata miaka miwili mtatu, afu b madhara utapata mbee mbeleni kule nna Aya ah, asante sana. Kuna msikilizaji mwingine pia, Mbalizi, karibu na tueleze kile ambacho unakiamini juu ya hiki ambacho tunakizungumza leo. Halo Mbalizi, unatusikia? sijawapata vizuri Nam valizi uh, maoni yako nini? Maanake serikali nyingi za maeneo ya Afrika mashariki zimepiga marufuku juu ya yale mafuta ambayo kwa namna moja ama nyingine amekuwa yakibadilisha rangi za watumiaji wengine, wanasema kujichubua kwako, hili umelipokea vipi? Kiukweli, kwa upande wangu, serikali hapo na naiunga mkono kabisa, kwa sababu hiyo mojawapo inaleta hata madhara katika mwili lakini wanadamu watoelewe hilo lakini, itakuwa ni vizuri sana ikiwa serikali imeamua kupiga marufuku ku, hiyo mafuta ay ah. Asante sana ndugu yangu, basi moja kwa moja tusonge mbele eh, na matangazo ya VOA Express. Sasa hivi tunakutana naye Nasib Abdul maarufu mm -hmm, uh -huh, Nasib Abdul kama eh, Diamond Platnumz, lakini ni mwanaafrika mashariki anayetekeleza kweli jumuia ya Afrika Mashariki. Haya, kibao hicho hatukwambii hivi sasa. Bila shaka msikilizaji, umeshajua ni ngoma gani hiyo inayopigwa ndani ya VOA Express I Haya ni Nasiba Abdullah, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Wasafi Classic. Mm-hmm. Mambo mazuri kabisa, mambo mazuri kabisa. Ehe, huyu ni kijana ambaye anasongesha watu wanakuambia tunaendelea kusonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na uh, hivi sasa tuangazie eh, kuadhimisha kuzaliwa kwa mfalme um, wa Ethiopia Haile Selassie yapata miaka 127 iliyopita kote barani Afrika. mm -hmm. Eh, kwa namna moja manyingine amechangia eh, katika mapambano, lakini zaidi ni imani ile ya Rastafari, na ukisikiliza nyimbo nyingi za Robert Nesta Marley ama Bob Marley, mm -hmm. utamsikilia, utasikia anamtaja sana Aile Selasi. Joseph Kioko ameangazia hili eh? mm -hmm. Unajua jina lake kamili huyo alikuwa anaitwa nani? Ni Rastafari Makonen. <laughs> <Daya. laughs> Kiyoko, tuleze. Katika ile mazingira niliyokuwa nikiwa nilisikia kina Bob Mali sana wakati ule wakiimba na kumtukuza Heli Silasi. Cha kufurahisha bwana eh, Kioko ni kuwa kwenye mitandao hotuba zake zote zimehifadhiwa zipo. Ni mfalme ambaye amechangia pakubwa sana katika umoja wa Afrika kwa sababu Ethiopia ni nchi ambayo haikuwahi kutawaliwa na wakoloni. Na speech zake zote kusema kweli anamtanguliza Mwenyezi Mungu na mwenye nia nzuri katika hususan nchi za Afrika na amani kwa dunia nzima. Katika United Nations pia aliweka speech yake kubwa sana ambayo Bob Marley ameigeuza kwenye wimbo, ile inaitwa war. Until the color of the man's skin shall have no more significance than the color of his eye, we must owe our allegiance to our fellow mankind. Ndipo akaja katika ule mfumo wa kuita kina Kwame Nkrumah, kina Jomo Kenyatta, akatule kuwashawishi sana kivipi wanaweza kuja pamoja na tuangalie matatizo ya Afrika tunaweza kuyasuluhisha vipi kwa sababu sala tulikuwa tunakimbilia wale viongozi wa nchi za nje, ule mwitu alipokuwa akizungumza amani. Sasa mimi kama mshikadau katika masuala ya rege, nimemwona Silasi kama mfalme wa hekima nyingi sana wa Afrika, ambao alileta msisimuko mkubwa kwa viongozi wetu wakati ule. Hata saa nyingine nikiangalia zile speech zake nashangaa, katika hii miaka ya 1930 ngapi ngapi, haya mambo bingwa alikuwa anayasema. Si, alikuwa ni mambo mazito sana. Hata huko kwetu utasikia wengine tunasema ah, Rais Kenyatta ni mzuri, ni mzuri, lakini utakutana na wengine wanakuambia ni mbaya. Kuna wengi ambao katika masuala ya kisiasa wanamuona kama alikuwa na filosofia hajaikubali, wanakuta alikuwa mdhalimu, alikuwa anaishi vibaya na watu, alikuwa kwa polisi zake wazikubali, na kuna wale ambao wanakubali kwa yale mambo alikuwa anayafanya ni mazuri. Mara unaona kuna simba kadhaa, mimi nayadhimisha siku yake, na juzi katika Ethiopia, unaona viongozi wa Afrika wameenda wakaweka sanamu yake ile kubwa kukubalia ule mchango waliokuwa nao katika ukombozi wa Afrika. Rastafarian wa siku hizi na wale kama nyinyi, kuna uhusiano gani pale katikati? Na kama pengine unaimba, na mimi naimba. Wao marasta utasikia wanasema Jah Rastafari, King of Kings, Lord of Lords, Conquering Lion of the Tribe of Judah. Mimi nikiimba nasema Jah Morning Star, na ujumbe kwa Muislamu, kwa Mkristo, kwa mwanadamu kwa ujumla, ndio pale nikawa naimba Jah Jah is my vision Umesikia mambo mm hayo -hmm. <laughs> ya Rastafari. Ukienda kijiji kimoja kinaitwa Mile 9 au 9 miles ambako amezaliwa Robert Nesta Marley, Bob Marley. Haile Selassie kwa kweli anaheshimika sana. Sana, sana sana. Na moja kwa moja katika matangazo ya VOA Express, tuangalie yale ambayo kwa kidogo tu yanayovuma ya katika mitandao hivi sasa, ni kwamba nchini Tanzania katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi ameliendeleza lile libeneki ambalo sokomoko linaendelea kutanda ndani ya Chama cha Mapinduzi mara baada ya waraka na kutoka sauti za baadhi ya viongozi wa Chama cha Mapinduzi na kuleta hali ya tafurani hapa na pale, ni moja kati ya jambo ambalo linavuma katika mitandao ya kijamii hivi sasa. Haya basi, tukiangalia huko Kenya ni kuhusiana na waziri wa fedha wa Kenya kufikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka. Basi huyu Odil anasema kwa kweli uh, tunaona mapambano ya rushwa anayoyafanya Rais Kenyatta. Haya na vilevile, katika swali letu lile la jana, nini kimekufurisha uh, kime katika mashindano yaliyomalizika ya AFCON, watu wametoa maoni yao. Huyu hapa anaitwa Johnson Wilson wa Tarime, anasema kwamba kilichonifurahisha ni maandalizi mazuri pamoja na ulinzi mkali, pia viwanja vizuri sana, hasa uh, hicho kilichofanyikia mchezo wa fainali. Matete Kaboi anasema hakuna mashindano niliwahi kuyashuhudia ya AFCON mabovu kama ya mwaka huu. Haya, <laughs> ndio maoni ya wasikilizaji. Na mimi naitwa Idi Ligongo, mimi ni mkamiti kibayasi. Shukran sana kwa kuwa nasi hii leo katika matangazo ya VOA Express.