Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni matangazo ya VOA Express ndiyo yanakujia kutoka moja kwa moja katika jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, ikiwa leo ni tarehe 25 Uh, ya mwezi wa Julai ama mwezi wa saba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mimi naitwa Idi Ligongo. Naitwa Kenneth Bwire. Idi, natanguliza kwa swali: katika tembea tembea zako mitaani, mijini, vijijini, umewahi uona mwanamume kijana kapiga goti chini, kainua mkono juu, kamwambia mwanadada kwamba, je, utanioa Ah, hilo ndo umekuwa mtindo wa mjini siku hizi, na nakwambia kabisa kama wewe ni kijana basi, mm. e, mabinti wengi siku hizi wanatarajia siku moja ufanyehivi. Ule wako wewe ulishafanya? Ah, mi nimeenda kibabe babe tu. Hujaenda kwa magoti kwa kuomba omba magoti, bwana? mm. Magoti si kwenye movie. Sasa ndio swali tunauliza kwenye barazani hii leo, wakati ambapo wewe ukashampata Bi Hadija Binti Rukia mm -hmm. Ukampata akina Saida akina Aida akina Fatuma. Je, uamuzi huo wakwako we mwanaume na akina hao akina Aida ama washirikisha akina Idi wa pembeni ikiwashirikisha wazee wakaweze kujua mnayoyafanya ndipo magoti ya lambe sakafu tutasikiliza yale maoni yao na vilevile tutasikia vile wataalamu wanasemaje juu ya suala hili, wataalamu wa mambo ya mahusiano. E, na kuna suala lingine nchini Tanzania hmm. A, katika klabu ya Simba hivi sasa kuna ufukuto. Unajua klabu ya Simba, za Simba na Yanga nchini Tanzania ndio mababe. Ndio mababe, lakini migogoro ndani ya a, klabu hizo mingine imeanza kabla hata mi sijazaliwa mimi nayo hatujazaliwa. <laughs> Ndio maana ni timu maarufu. <laughs> Ukimalizika huu unazuka mwingine. Sasa hivi sasa ndani ya klabu ya Simba kuna fukuto lina uh, endelea juu ya ule swala zima la umiliki uh, ufadhili eh, na uwekezaji vile vile. Kwa hiyo nalo hilo tutaliangalia uh, vilivyo ndani ya matangazo haya ya VOA Express. Vile vile kuna swala la usalama nchini Kenya. Kumekuwa na vijana ambao mara nyingi wanasemekana kujiingiza katika makundi haramu, makundi ya wapiganaji, makundi ya kigaidi. Tunaungana na Josephat Kioko kwenye laini ya simu kutoka Mombasa. Kaka Kioko, vipi? Asante sana Bwire, na nimejiunga na nyinyi katika VOA Express. Ni kweli swala la usalama wa wananchi, usalama wa nchi imeibuka tena leo katika mkutano ulioandaliwa leo katika mji wa Mombasa na shirika la Haki Africa ambayo linahusika na utetezi wa haki. Ilikuwa ni hafla ya kuzindua tu wale mabalozi wa amani katika eneo hili ambao pia wanahusisha maafisa kadhaa waliochaguliwa katika serikali na viongozi wa vijana pia wamejumuishwa katika huo eh, mchakato. Sasa katika huu mkutano eh, msemaji wa polisi Chot Owino ambaye kwa sasa iko eneo hili amezungumzia swala hilo kwa kina zaidi, na hoja yake akasema, swala la ugaidi na misimamo mikali ya kidini ambayo vijana wengi, unakumbuka, unafahamu kwamba eneo la pwani limehusishwa pakubwa na vijana hao kutoroka na kutoweka kabisa, wengine kurejea nchini. Sasa kwa maoni yake, amesema ni swala ambalo linastahili kutazama kwa macho yote na jamii iruhusu dialogue um, mazungumzo na wale vijana ambao wanapotoshwa, wanakuwa radicalized, wazungumziwe ili wajitambue, wa maisha yao ya baadaye yanawahitaji zaidi. Na amesema si suala la kuachiwa tu polisi e, e, namna ya kukabili hili. Kioko, kuna makadirio yote ya idadi ya vijana ambao wanasemekana kujiunga na haya makundi ya kigaidi? haikuwa ni kutoa ripoti kwamba ni wangapi, lakini miaka ya nyuma vijana wengi sana kutoka eneo hili hapa Kenya zaidi wameripotiwa kujiunga na magaidi wakivuka mpaka kuingia katika nchi ya Somalia na kujenga uhusiano mbaya na na vyombo vya dola. Ndio maana msemaji huyu Chaosowina amesema, wamesema eh, polisi waache kuonekana kama, kama ni maadui katika macho ya jamii zetu, macho ya watetezi wa haki, na macho ya vijana ambao wengi ni washukiwa wanapokamatwa, wana eh, na kutupwa jela. Kumekuwa na makabiliano, mara wengine wanapigwa risasi. Ndio maana ripoti ikatoka juzijuzi kwamba kuna mauaji ya halaiki, kuna mauaji ya kiolela miongoni mwa vijana wahalifu. Sasa ni kweli kwamba imekuwa um, um, na hali ya vijana kutoweka na kujiunga na mitandao ndio alikuwa akizungumzia hapo kwamba mazungumzo yafanyike kwanza ya mashinani, wazazi, viongozi wa dini na maafisa wa serikali. Asante uh, sana Josphat Kioko kwa kutupatia hizo taarifa uh, Kennesi Bwire hapa jana mpaka mm, hii leo mjadala mkubwa ni kuhusiana na aliyekuwa mwendesha mashtaka eh, wa uchunguzi eh, wa zamani huyu katika zile kampeni za rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Robert Muller jana e, alikuwa mbele e, ya baraza la Congress ambapo aliliambia e, baraza hilo kwamba uchunguzi dhidi ya Russia kuingilia uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa kushirikiana na kampeni za mgombea wakati huo mm -hmm. uh, Donald Trump haujamsafisha moja kwa moja rais Donald Trump juu ya shutuma za kuzuia sheria kufuata mkondo wake, eh, kwa kujaribu kuzuia uchunguzi, ijapokuwa kiongozi wa Marekani amekuwa akidai hilo sasa. Mpaka hivi sasa uh, mavutano yapo uh, makubwa kwelikweli kwa pande mbili za vyama vikuu hapa, yaani chama cha Republican na chama cha Democrat. chama cha Democrat, wakiendeleza kusukuma ajenda eh, ya kutaka kufanya ile kura ya kutokuwa na maoni ikiwezekana kumwondoa madarakani rais Donald Trump kutokana na haya ah, masuala ambayo yameainishwa na mwendesha mashtaka wa zamani, alikuwa mchunguzi ah, maalum wa uchunguzi huo wa Robert Mueller. Lakini kwa upande wa Republican wenyewe wanakuambia kwamba hapana Rais Donald Trump hana hatia yoyote na hakuna sehemu yoyote ambayo imeonekana moja kwa moja amehusishwa. Ni swala ambalo lina tanda kwelikweli na hapa Marekani hivi sasa, lakini tukielekea nchini Tanzania, kumekuwa na vuta ni kuvute ndani ya klabu ya Simba ambao ni mabingwa wa Tanzania. E, moja kati ya klabu ya Afrika Mashariki iliyofika katika hatua za juu kabisa za klabu bingwa e, barani Afrika e, kwa msimu wa 2018 2019, na ilitolewa na timu ya TP Mazembe katika ile hatua ya robo fainali e, sasa hivi sasa ni juu ya suala la uwekezaji. Kuna mabishano, serikali inasema kuna sheria hazijakaa sawa katika mm-hmm, masuala ya uwekezaji sasa. Tumsikiliza hapa waziri wa michezo Harrison Mwakembe akielezea kile ambacho kinaelezwa kwenye sheria uwekezaji kwenye vilabu vya michezo vya kijamii au vilivyoanzishwa na wananchi kama vile Yanga, Simba, Coast Union, Maji Maji na kadhalika uwekezaji wake uchukue sura gani? Tunaweza kuchukua hatua kwa kurekebisha kanuni za baraza la michezo taifa BMT, kuruhusu wawekezaji kuchukua si zaidi ya asilimia 49 ya hisa, na asilimia 51 ya hisa ibaki kwa wale wananchi walioanzisha. Hiyo ni kanuni ambayo tunasema haitafutika. Eh, kwa mtu wenye uwezo mkubwa tunamtia tunam, tunam, moyo kwamba anzisha, anzisha kwako kwa. Lakini kama unapenda hizi klabu ambazo zina fan base kubwa, basi una asilimia arobaini na tisa. Sasa nikataka kuzungumza na a, mwanahabari mmoja ambaye yeye amejikita kabisa katika habari za michezo hasa za klabu hizi kubwa za Tanzania, yani Simba na Yanga. Musa Mwakisu, nafahamu hiki alichokizungumza waziri Harison Mwakembe wa michezo Tanzania ni nini hasa kwa kile ambacho imehesimiwa waziri wa michezo sanaa <ofear> utamaduni katika aae anachokizungumza ni kwamba umilikwaji wa sunuizi za wananchi inahitajika kwa ule mtu ambaye amefanya uwekezaji au na asilimia arobaini na tisa, lakini io kugawanywa kwa mafungo tofauti tofauti kwa maana ya uwekezaji wa tatu. Hicho ndicho ambacho mweshimua waziri anachokihitaji juu ya uwekezaji katika sababu hizi za wananchi. Sasa swala la modeuji linakuwaje hapa? Maanake yeye alikuwa anataka takriban hizo zaidi ya asilimia arobaini za um umiliki wa klabu ya Simba hapa sasa, ni kwamba waziri ameteua baadhi ya watu kuweza kufuatilia au kuleta kuchanganua mchakato huu, kwa sababu anasema inaonekana hakueleweka hapo awali juu ya uwekezaji huu wa asilimia arobaini na tisa. Sasa ameteua watu kutoka katika baraza la mchezo, lakini pia kutoka wizara ya michezo pamoja na shirikisho la soka nchini Tanzania, ili kuweza kuona namna gani ambavyo wataweza kuuelezea mchakato huu katika njia za kiueleji ya katika njia zile ambazo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wanahitaji kuona juu ya uwekezaji katika timu hizi za wananchi, na hilo ni kubwa, kwa sababu imesema zaidi katika timu za wananchi. Mo Deuji amekuwa akimwaga fedha katika ufadhili wa timu hiyo kwa kipindi kirefu. Kwa maana hiyo, kutokana na hili, kuna hali ya kuathiri vyovyote vile ambavyo Mo amekuwa akifanya na kuathiri kiwango cha Simba mwaka huu. Hadi sasa haijatoka taarifa rasmi, ingawa kumekuwa labda na mawazo tofauti kwa watu wa Tanzania, hasa katika mashabiki hapa jijini Dar es Salaam, kuona labda inawezekana itamsumbua kiwego mwekezaji Muhamed Bei Mo, lakini serikali imeweka wazi juu ya mchakato huyu na tumeona kwamba Mhamed Bei Mo amefanya baadhi ya matumizi ndani ya klabu hii ya wekundu wa Msimbazi, Simba, kwa maana ya kuweka zile sehemu za fedha zake, ingawa bado ya mchakato rasmi haujaanza kwa namna moja au zingine, tunataka tusubiri tuone kauli rasmi kutoka kwa upande wa kaja Simba juu ya Uh -huh. na sheria za FIFA. <laughs> Ah, sasa unajua vilabu vinasajiliwa kwenye nchi wanachama wa uh, FIFA, kwa hiyo inamaana TFF eh, na vilevile vile TFF ipo chini ya baraza la michezo Tanzania, kwa hiyo mbabi nchini Tanzania ni baraza la michezo, ambalo lenyewe linaangazia uh, vyama ama mashirikisho ya michezo yote ndani ya mipaka ya Tanzania. Tuende katika habari za dunia. Maafisa wa Somalia wanasema kwamba mjitoa muhanga anayeshukiwa kutoka kundi la Al Shababu alijilipua nje ya ofisi ya meya wa Mogadishu na kuwa watu sita na kuwajeruhi sita wengine akiwemo meya. Shambulizi la Jumatano lilitokea dakika kadhaa baada ya ziara ya mwakilishi mpya wa Umoja wa Mataifa kwa Somalia, James Swan. Kundi lenye msimamo mkali la Al Shababu linadai kuhusika na shambulizi hilo. Mwanamuziki maarufu wa Uingereza Sir Elton John Jumatano siku alifanya tamasha la watu mashuhuri kuchangisha fedha na kukusanya dola milioni sita kwa ajili ya kupambana na ukimwi nchini Kenya. Fedha hizo zilikusanywa kusaidia mpango wa kusambaza vifaa vya kujipimia virusi vya HIV kwa ajili ya vijana laki nne nchini Kenya. Tamasha hilo lilifanyika kusini mwa Ufaransa na kuhudhuriwa na watu kadhaa mashuhuri wakiwemo wanamuziki na wacheza sinema mashuhuri duniani. Rais wa Tunisia Beji Said SFC amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 92. Ofisi ya rais ilieleza kwamba mkongwe huyo wa kisiasa alifariki leo Alhamisi baada ya kupelekwa kwenye hospitali ya jeshi ya Tunis, mahala ambako alipatiwa huduma ya kiafya siku moja kabla. Alilazwa hospitali mwezi uliopita kutokana na maradhi tofauti tofauti. cc Alikuwa rais wa kwanza aliyechaguliwa kwa njia ya demokrasia nchini Tunisia na mrithi wa mwanzilishi wa baba wa taifa Habib Bourguiba, ambaye alijenga nchi na kuwapatia elimu watu wake. Wakazi wa Puerto Rico wanaendelea kushangilia baada ya gavana Ricardo Rossello aliyekumbwa na matatizo kutangaza kujiuzulu Jumatano, siku baada ya siku kadhaa za maandamano makubwa mitaani. Katika hotuba iliyorekodiwa na kuwekwa kwenye ukurasa wa Facebook ya serikali, Roselo alitangaza kwamba anajiuzulu kuanzia Agosti 2, akisema mafanikio ya utawala wake yatakuwa hatarini kama anaendelea kuwepo kwenye wadhifa huo. Amekuwa gavana wa kwanza kuacha madaraka tangu jimbo hilo lililopo ndani ya Marekani lilipoanza kuchagua magavana wake wa kwanza mwaka 1947. Ninapanda nikisema you're the one and I love you, I love you, oy oy. Hey, una washata unaweka chini. swali ni unataka imulike nini hii taa yangu, siweki chini little light of mine, haya basi, ubunifu ulioingia katika mziki hii ni kweli ati kama Zakayo alipanda chini yajuu ya mti na yeye pia <laughs> atapanda, alafu mm, unawasha taa, unaweka chini, unataka imulike nini? <laughs> Weka juu. Mimi sijui labda msikilizaji wa VOA Express hapo walipo wanafahamu nini, uh, kinachozungumza moja moja. Tunaelekea kwenye barazani. Kenesi Bwire, ulizungumzia swala la kupiga goti eh, ili swala bado inabidi tulitafutie nalo mjadala eh, mwingine kwamba je, kupiga goti ndio ishara kwamba unampenda au vipi? Manake hizi hizi filamu hizi zinapeleka puta siku hizi. Usione ya ya ya hmm, picha yako imewekwa kwenye WhatsApp ya bwanako, ukafikiria anakupenda. Hata dawa ya kuua mende inawekwa picha pale juu. <laughs> <laughs> Tulikuuliza wewe msikilizaji uh, leo katika barazani kwamba makubaliano ya uchumba ni ya wapenzi tu mm -hmm, ama na wazazi lazima washirikishwe? Eh, watu maoni wametoa wengi kwelikweli. Mm. Mi naanza naye huyu anaitwa Galigota Magabe Makono Eh, anasema kwamba ni muhimu wazazi washirikishwe, ili watoe yao ya moyoni kujua binti wao anaolewa katika familia ya aina gani, pia kijana anaona ukoo wenye sifa gani, kama ukoo wetu tunavyofanya kijana akitaka kuoa idi mm -hmm. yupo fusofuso fuso. anatokea Ilemela Mwanza Tanzania, msikize kwa makini mm -hmm. siku zote mke mwema au mme mwema anatoka kwa wazazi. Vijana sasa hivi tuna kurupuka tu kuoa bila hata kujua huyu mke ama mume nayemwoa, kwao wapi, katoka wapi, anafanya nini, tabia zake zipi, ili mradi tumeoa. <laughs> Hedengasa anakwambia kwamba makubaliano ya uchumba sio ya wapenzi tu, wazazi ni muhimu wajue maana, wao wanajua mengi mengi, wameyaona. Hivyo ni vyema kuwashirikisha. Lakini mlelwa baba anasema yeye ni wa Kibiti pwani mwa Tanzania, anakubaliana kwamba masuala ya wapenzi ibaki ni ya wapenzi. Wazazi walimaliza ya kwao, sisi hatukuyaingilia. Sasa tumsikilize ni uh, mtaalamu wa masuala ya mahusiano na mwanasaikolojia huyu kutoka nchini Tanzania, anaitwa Chris Mauki. E, muda mfupi uliopita nimezungumza naye juu ya swala hili, nikataka kumuuliza kwake, je, hebu atueleze uh, suala hili ni la wapenzi tu au na wazazi wanawajibu wao? Ishu ya kufahamiana kujuana na kuamua kuoana kwa mwanamke na mwanaume, mwanamke na mwanaume, huko nyuma, uh, mwanaume alikuwa anaweza kuto kutafuta mwanamke, na akasubiri baba yake na mama yake akamwambia kuna binti yuko sehemu fulani ambayo tunampenda kijana au binti, alikuwa yuko very loyal, yuko tayari kukubali hiyo proposal kutoka kwa baba au kutoka kwa mama. Lakini kwa jinsi ambavyo, uh, kumekuwa na mabadiliko ya kijamii, wazazi wengi wame ona kwamba haikuwa fair. So, hata hao wengine ambao waliwahi kuchaguliwa wengine wameonekana hawakumpenda ile intimately lakini waliweza kuishi pamoja muda mrefu uh. Kwa mimi msimamo wangu mara nyingi, kuishi pamoja na mtu muda mrefu, haijalishi kwamba unampenda. Kumpenda mtu ni kitu kingine na kuishi na mtu ni kitu kingine. Sasa sasa hivi wazazi wamekuwa tayari kuwaachia vijana wao waangalie, watafute wasechi wenyewe, waamue. Shida inayotokea ni kwamba vijana wengi wanaongozwa na hisia, alafu wanashindwa kukaa chini na kuangalia nini yeye anataka na anataka mtu wa namna gani ili amtafute. Lakini inasaidia zaidi kijana wa kiume au wa kike anapo fahim hamu mwenyewe anataka nini, anataka mtu wa namna gani. Na mara nyingi wanawashauri vijana, kabla hujasema unataka mtu wa aina gani, ni vizuri wewe mwenyewe ujijua unataka nini. Role ya wazazi, ya jamii, ya makanisa, misikiti, culture inatakiwa sasa kuwasaidia vijana kufahamu ni namna gani unaweza kujua unataka nini, na unaposema unataka mtu, ni vizuri uangalie nini na nini, ili vijana wafungue macho waweze kutazama the right people, kwa sababu weakness iliyoko sasa hivi hawajasaidiwa na wanaangalia kwa miwani mbovu kwao wanapata watu walio wabovu na mwisho wa siku kesi za mahusiano kuvunjika mapema zinaongezeka lakini idi mimi napoleta mchumba wangu nimempata mwanadada nakuletea wewe baba nakwambia huyu ndio aliyompata alafu uanze kutoa maoni yako ambayo hayakwendi vizuri na akili yangu si ngoma hiyo shughuli ipo na zaenda mabula yuko kwenye laini ya simu kwenye laini ya simu zaenda tueleze kwa ufupi tu kwako kwa wewe hili likoje <coughs> Mi navyoona mzazi kama mzazi ni sahihi kujua kwamba labda kijana wao kashapata mchumba, kwa sababu moja, endapo endapo akijua kwamba mtoto wao ana mchumba inaweza ikamsaidia yule mzazi ha, au pamoja na kijana mwenyewe, kuna ni kupeleleza yaani, yaani kumfuatilia tabia ilivyo kwa sababu siku hizi vijana wengi wameshafanya tabia mbaya, wanasumbua majumbani. Basi itokee sasa mtu aole awa, awa, na mtu wa namna, itakuwa shida katika familia, na ndiyo maana unaweza ukakuta kwamba mzazi kama mzazi anafanya ushirikiano la kumtafutia kijana wake nani, kumtafuta kijana wake mchumba, kwa sababu akishampata, ile mzazi ndiye anayejua kwamba huyu huyu mchumba wake ana tabia hii hapa na hapa. Kwa hiyo hawezi akampatia mchumba mwenye tabia mbaya kwa hiyo yeye tu na lengo la kwamba kijana wake au mtoto wake aweze apate mchumba ambaye ana tabia nzuri. Kwa hiyo so, mzazi kama mzazi hilo swala ni ah, sahihi. Haya, asante uh, sana ndugu yangu uh, Zayenda hapo ulipo basi. Swala ndo hilo na moja kwa moja tusonge mbele tu, nafikiri kabla ya kusonga mbele mm, wakati ambapo Zayenda anasema mzazi aanze kuchungulia hapo, ndio mkeo atakwambia mamako ameanza kunichunguza. <laughs> tuhamie mjini <laughs> Haya, tuende kwenye burudani ya muziki. Anaitwa Chiko e, Chiko huyu alivuma sana miaka ya nyuma huko. Mi wakati huo anakumbuka, mm -hmm. napewa shilingi tano kwenda kununua mihogo shule ya msingi. I need some money. <laughs> Jinsi navyomwona Idi anavyogonga eh, miguu miguu, haikanyagi kwenye sakafu, inakuwa juu juu tu, vidole vinagonga kisigino hivi Idi. <laughs> Ushaijiuliza jinsi maisha yalivyokuwa ya vijana wa jana? Nikinaposema vijana wa jana, ndio hekima ya leo, sio? Ushaijiuliza maji... maisha yao yalikuweje? mm-hmm. Licha ya wakati huo kuwa na wasichana na wavulana, hakukuwa na visa vya mahusiano kabla ya ndoa kama ilivyo sasa. Unalifahamu hilo, ila ambalo tumezungumzia tu uhusiano mm, si kama biashara ya sasa. Amina Chombo basi amekutana na mwalimu mstaafu wa miaka ya sitini, anaeleza jinsi walivyoishi katika ujana wao kimaadili na mbinu ya mawasiliano. Kwanza, we never used to have basi o, naonekana wewe una tabia chafu. Na tulifika wakati mpaka tuseme, kama mimi mimi nilikuja kumaliza form 4 hata sina kitu inaitwa girlfriend, and tuwacheza tu mpira, we could just play with the girls na no, hakuna kitu chochote nasikia kwenye akili yangu niambia huyo anaweza kuwa kama girlfriend wangu na nikawa nikafanya sinaa na yeye, akukwa na hiyo so. Yale ambayo tulikuwa nayo wakati huo, na hiyo ilisababishwa na nini? tulikuwa tukigaidiwa guidance na wazazi, na pia tulikuwa tukiona pia kwa wazazi vile wanakaa. Lakini nowadays utakuta mzazi yeye mwenyewe hata anakuja anakuja nyumbani kwake saa tatu za usiku na hataki kuulizwa, wanakorofishana pale na bwanake, mtoto anasikia anajua, ah, basi hapa hakuna amani. Lakini wakati huo hata hata mama wakati wetu hata tulikuwa tuaona haya, hata mama akikosana na baba tuasikia sijui tuende wapi. Lakini nowadays hata hu mtoto mwenyewe anakorosha mama, today yule mtoto anakorosha babake, naambia usitaki kusikia kwako, kama ni kusoma chana, watu wanakaa bila kusoma. wakati ule nyi mkiwa vijana mlikuwa mnatumia mbinu gani kuwasiliana na mawasiliano yalikuwa vipi? sasa hivi hakukuwa na simu. Kwa mfano, kwa mfano mi nilikuwa nikisoma, kama ni pesa yangu inaletwa na posta, na kama ni mtu ambaye anaweza kutumia, naenda Waposa ama ni barua naandika, na ni simu zile zikuwa za mkono, labda ni mtu wa karibu wa ofisini anamwambia nenda umwite pale nizungumze na yeye, na yule anakupigia yuko ofisini ile ya kuweka shilingi shilingi, unaenda kwanza. Hiyo pesa ilikuwa ni nadra kupata, hiyo pesa kwenda kupiga kule. Lakini sasa utakuta mtoto aweza kuwa yuko nyumbani leo, aweza kuwa yuko nyumbani na nasengenya baba yake yuko pale, na kwa simu anakamisi anaambia ngojea, huyo ataondoka, sisi tutaenda sasa ile ile ile ile, ile, ile kuwasiliana ilikuwa ni kwenda, si kumpigia mtu simu, niambie niko hapa nyumbani nije, yani tukiona, niambie jua kwangu jumamosi ama jua kwetu ama ni niende kwao, si ati tukutane mahali fulani. Lakini t -t today niko pale nyumbani, ana TV, hata chakula hali ni TV na simu, ameinama yaani amekuwa addicted na simu, hata mpaka hata ukimtuma, mnamkorofisha kwanza ukimtuma, so na kwambia unamsumbua lakini zamani sisi hata ukiambia acha acha hii ufanye hii, unaacha kabisa. Leo unamwambia mtoto aende achana na mtu fulani, anaye, kwani ana nini? Ni mwanadamu kama mimi, kwani atatufanyaje? Atafanyaje? hana chochote tena. Unaona, unaona hata anaweza anaweza kumuona yeye anafanya vibaya na anamtetea ule ubaya huo, kijana mwingine mwenzake anamtetea, ambapo kama sisi zamani ilikuwa mtu akifanya vibaya, akiwa kiitwa na wazazi, akija kiketishwa, hata ungekuwa unaambia yule usitembee naye, ana tabia chafu na tunatengana naye kabisa lakini leo hii utaona yule anafanya vibaya ndiye anapendwa na wale vijana. Naam, ni hayo kutoka kwa Don Charles Mwania ambaye yeye ni mwalimu mstaafu zaidi ya miaka 60, na kwa sasa anashughulika na masuala yake ya kilimo. Kwenu studio, shukran. <laughs> Shukrani kabisa, maneno mengi kwelikweli. E, tukiwa tunakamilisha uh, uh, matangazo ya VOA Express uh, kuna mambo mengi jana ama leo yanaendelea kuvuma katika mitandao mbalimbali, lakini mojawapo uh, ni kile kitendo cha Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania ya kumpigia simu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wakati wa kukabidhiana zile dhahabu ambao zilikamatwa nchini Kenya. Uh, sasa kilichofurahisha ni kwamba Rais Magufuli alimsifia waziri wa mambo ya nje la, la, The Standard inasema kwamba... juma. <laughs> la inasema juma gazeti Kenya akumsifia yeah. atafuta uchumba uchumba naye na <laughs> <laughs> watu wanakwambia jinsi rais acha hayo arudi Kenyatta alivyo <laughs> jibu we wembo acha hayo mwache arudi huyo arudi, maanake unaweza ukashangaa, eh, kwa kwamba, uh, barua yeah ya kustaafu inatumwa. uh -huh. Eh, bila kusubiri eneo. Anyway, tusimalizie mambo ya uhondo. Mwenzangu naitwa Kenneth Bwire, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani za dhati kabisa kwako msikilizaji kwa kuweza kuwa nasi katika matangazo ya VOA Express hii leo. Tukutane tena kesho eh, katika sehemu nyingine ya matangazo haya. Shukrani kwa kuwa nasi.