Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo hii ni tarehe 25 mwezi julai mwaka huu wa 2019 tunasikika kupitia mtandao wetu wa internet voa swahili com redio zetu shirika eneo zima la maziwa makuu na afrika mashariki kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 karibu popote pale unapotusikiliza Baadhi ya habari tulizokuandalia: reli ya TAZARA inayounganisha Tanzania na Zambia itafanyiwa maboresho. Rais John Pombe Magufuli anasema amezungumza na mwenzi wa Zambia juu ya kuinua uwezo wa TAZARA. Kwa hiyo katika mazungumzo yetu ya leo pia tumezungumzia sana swala la TAZARA. TAZARA kwa sasa hivi haifanyi kazi vizuri na katika habari nyingine, benki kuu ya dunia imetoa msaada wa dola milioni mia tatu ili kupambana na ugonjwa wa Ebola huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini mkamiti kibayasi anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Mhariri mwandamizi nchini Sudan, Sadik Alrizaik, anayeongoza umoja wa chama cha waandishi wa habari amekamatwa. Taarifa iliyotolewa na chama hicho leo ikitoa wito kwa watawala wa kijeshi nchini Sudan kumwachia au kumfikisha mahakamani. Kukamatwa kwa Sadik jana Jumatano kumekuja wakati jeshi liliposema lilimkamata jenerali mmoja wa cheo cha juu maafisa kadhaa wa usalama na viongozi wenye msimamo mkali wa Kiislam kufuatia jaribio la mapinduzi lililoshindikana lililotangazwa mwanzoni mwa mwezi huu. Umoja wa vyama vya waandishi wa habari Sudan ulitoa wito kwa baraza la jeshi la muda nchini humo kumwachia haraka kiongozi wao Rizaik na mhariri wa gazeti la Al Saiha au vinginevyo apelekwe mahakamani mwandishi mwandamizi katika gazeti analofanyia kazi Rezaik aliliambia shirika la habari la AFP kwamba vikosi vya usalama vilimchukua kutoka nje ya ofisi za gazeti hilo. Maafisa wa Somalia wanasema kwamba mjitoa mhanga anayeshukiwa kutoka kundi la al Shabab alijilipua nje ya ofisi ya meya wa Mogadishu na kuua watu sita na kuwajeruhi sita wengine, akiwemo meya Shambulizi la jana Jumatano lilitokea dakika kadhaa baada ya ziara mwakilishi mpya wa Umoja wa Mataifa kwa Somalia, James Swan. Kundi lenye msimamo mkali la Al-Shabab linadai kuhusika na shambulizi hilo. Maafisa wanachunguza namna ambavyo mjitoa mhanga alivyopita kwenye eneo la usalama. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida mara kwa mara linalenga majengo ya serikali kama vile makazi ya rais na maeneo mengine ya viongozi wa Mogadishu kwa kutumia mabomu. Benki Kuu ya Dunia imesema itatoa msaada wa dola milioni mia tatu kukabiliana na mlipuko wa ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Shirika la Afya Duniani, WHO tayari limetangaza kuwa Ebola ni dharura ya kimataifa. Sande Shomari anakuja na ripoti kamili. Mkurugenzi mtendaji wa Benki ya Dunia Kristalina Georgieva alisema Jumatano katika taarifa yake kwamba kuna ulazima hatua za haraka zichukuliwe ili kupambana na mlipuko wa Ebola ambao unateketeza maisha ya watu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Benki ya Dunia imesema sehemu moja ya pesa hiyo ni mkopo na sehemu nyingine ni msaada zaidi ya watu 1700 wamefariki dunia tangu ebola kulipuka nchini DRC Agosti mwaka uliopita. Ripoti ya afisa wa afya katika wilaya ya Ituri inasema watu 14 walifariki katika kijiji cha Some katika kipindi cha mwezi mmoja. Afisa anayesimamia juhudi za kupambana na ugonjwa wa ebola huko Ituri, Christopher Shako, ameambia redio ya Umoja Mataifa Ukapi kwamba juhudi za kukabiliana na ebola zinagonga mwamba, kutokana na ushirikiano mdogo wa raia ambao wengi kutokana na hisia potofu hawaamini kuwa ebola ni ugonjwa wa hatari. WHO ilisema wiki jana kwamba vita dhidi ya ebola vinahitaji ushirikiano wa kimataifa kwa kutoa fedha za kutosha, wafanyakazi wa afya wa kutosha na msaada wa kiufundi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Tunisia, Beji Kaid Esebsi, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na miwili. Ofisi ya rais ilieleza kwamba mkongwe huyo wa kisiasa alifariki leo baada ya kupelekwa kwenye hospitali ya jeshi huko Tunis, mahala ambako alipatiwa huduma ya kiafya siku moja kabla Alilazwa hospitali mwezi uliopita kutokana na maradhi tofauti tofauti. Esesi alikuwa rais wa kwanza aliyechaguliwa kwa njia ya kidemokrasia huko Tunisia, na mrithi wa mwanzilishi wa baba wa taifa Habib Burguba, ambaye alijenga nchi na kuwapatia elimu watu wake. Esesi aliingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na nne miaka mitatu baada ya kuzuka mapinduzi ya nchi za Kiarabu ambayo ilimwondoa madarakani diktekta wa muda mrefu Zine Al Abidine Ben Ali na kuchochea kuongezeka mapinduzi katika nchi kadhaa za Kiarabu. Milipuko mfululizo iliyopiga kwenye mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, Alhamis asubuhi imeua watu takribani kumi na kuwajeruhi wengine kadhaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Nasrat Rahimi Alieleza kwamba mjitoa mhanga aliyekuwa kwenye pikipiki alilenga basi dogo lililobeba wafanyakazi wa wizara ya madini na mafuta wakiwa wanaelekea kazini. Mlipuko mwingine ulitokea kwenye eneo lilipotokea mlipuko wa kwanza. Milipuko ni jambo la kawaida mjini Kabul na katika siku za nyuma iliua watu watoa wa huduma za dharura wanaofika kwanza kwenye eneo pamoja na waandishi wa habari wanaoelezea tukio. bomo jingine ndani ya gari lilipiga barabara ya Jalalabad mjini Kabul saa kadhaa baadaye. Televisheni katika eneo hilo zilionyesha picha za ndugu wakiwa wenye huzuni nje ya mahospitali, wakati wakiwatafuta wapendwa wao. Wakati huo mlipuko mwingine huko Jalalabad, mji mkuu wa jimbo la Nangarhar uliua watu tisa wanawake sita na watoto watatu kutoka familia moja kulingana na msemaji wa ofisi ya gavana wa nangarhar ataula koyani korea kaskazini imerusha makombora mengine mawili ya masafa mafupi kwenye mwambao wake wa mashariki mapema leo alhamis korea kusini imesema kwamba hatua hiyo ililenga kuongeza kuishikilia Pyongyang katika mazungumzo ya nyuklia na Marekani. Baraza la usalama la taifa la Korea Kusini lilieleza Korea Kaskazini ilirusha aina mpya ya makombora ya masafa mafupi, ilielezea ofisi ya rais katika ujumbe wake kwa waandishi wa habari. Korea Kusini imesema kuwa ina wasiwasi kuhusu uzinduaji wa makombora hayo, ikisema haisaidii kupunguza mivutano ya kijeshi. Makombora yalirushwa kutoka mashariki mwa mji wa Wonsan wa Korea Kaskazini kabla ya kuelekezwa baharini, jeshi la Korea Kusini lilieleza hivyo. Kombora la kwanza linakadiriwa lilisafiri kilomita 230 na na kombora la pili lilisafiri kilomita 690. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa tuangazie ripoti ambazo tunazo kwenye meza yetu ya habari, tukianzia hapa Marekani. Baada ya aliyekuwa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kutoa ushahidi mbele ya kamati mbili za bunge hapo jana juu ya ripoti yake kama Russia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa 2016 na endapo rais Donald Trump anahusika, wachambuzi na wakazi wa Marekani wamekuwa na mtazamo tofauti. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina na kwanza akamuuliza mtazamo wake ni upi. Bwana Robert Mueller alikuwa kama vile uh, hayuko tayari mwanzo wa mahojiano yale, kwa sababu alikuwa anajaribu kuuliza mara mbili mbili maswali yaliyoulizwa kutoka kwa pande zote mbili za Democrat na Republican na vile vile tunaona tu ya kwamba uh, bwana Mula alishindwa uh, au alichanganya jinsi alivyojibu swali la njama na mkusanyiko, yani collusion na conspiracy, kwamba ni kitu kimoja. Kwa hiyo alitoa jibu ambalo lilileta utata kidogo. Kwanza nianze tu kwa kusema hivyo. Sasa, Dr. Nigula, kingine ambacho tungependa kufahamu Uh, kwenye uh, kikao hiki cha jana pale kwenye Baraza la Wawakilishi la Marekani uh, hivi sasa wademocrat bado wanaona ama wanataka ajenda ya kupiga kura ya kutokuwa na maoni isogee mbele, na wa Republican wao wanasema kwamba hakuna kilichoelezwa kinachomtia hatiani Rais Donald Trump, hoja ipi hasa ina mashiko? Mimi tu niseme tu ni kwamba hoja ya upande wa democrat ina mashiko kwa sababu ya viashiria vingi ambavyo vimeonyeshwa katika uh, ripoti au taarifa iliyotolewa na, na Robert Mueller kama siku mia moja zilizopita hivi. Ni kwamba zimeashiria ya kwamba kwa njia moja au nyingine, ni kwamba aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais uh, alifanya au alitenda vifanyo uh, alitenda uh, vitu ambavyo vinaashiria mfano ya kwamba alikuwa akizuia uchunguzi dhidi yake usiendelee, au alishirikiana na taifa la Urusi katika kuingilia uchaguzi uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na sita. Na kile ambacho unaweza kutueleza, maanake tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa hapa Marekani wa mwaka elfu mbili na ishirini, kwa kile ambacho kimejitokeza jana, tafsiri yako ni ipi? Upande upi hasa hasa, Republican na Democrat, utakuwa na nafasi ya kutumia uh, maelezo ya Bwana Mula, ikiwa ni moja kati ya chachu itakayo uh, washawishi wapiga kura. Kwa sasa hivi kidogo, unaweza ukasema tu ya kwamba uh, kwa kuwa aliyefanya uchunguzi au aliyesimamia uchunguzi huu alizungumza jana yeye mwenyewe na kujibu maswali kutoka pande zote mbili za Democrat na Republican. Hii itakuwa imewasogeza karibu kidogo baadhi ya wale ambao walikuwa wanasikia tu maneno haya au taarifa hii, ni kwamba ameweza kuwashawishi baadhi ya watu wachache na kuamini ya kwamba kuna matendo yasiyokuwa mazuri yalifanywa na na na kamati au wale waliokuwa wakishughulikia mipango ya uchaguzi dhidi ya rais wa sasa hivi aliyekuwepo madarakani. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Patrick Nigula akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka South Carolina. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mwanamuziki maarufu wa Uingereza, Sir Elton John, Jumatano usiku alifanya tamasha la watu mashuhuri kuchangisha fedha na kukusanya dola milioni sita kwa ajili ya kupambana na ukimwi nchini Kenya. Fedha hizo zilikusanywa kusaidia mpango wa kusambaza vifaa vya kujipima HIV kwa ajili ya vijana laki nane nchini Kenya. Tamasha hilo lilifanyika kusini mwa Ufaransa na kuhudhuriwa na watu kadhaa mashuhuri, wakiwemo wanamuziki pamoja na wacheza sinema mashuhuri duniani. Taasisi ya Elton John Foundation ilitangaza mwaka jana kuwa ina lengo la kupanua uwezo wa kugundua na kutibu uambukizaji wa virusi vya HIV hasa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Elton John alisema katika tamasha hilo ni muhimu kwa watu kuweza kujipima wenyewe kwa sababu wengi wanaona aibu kwenda katika vituo vya afya. Wakazi wa Puerto Rico wanaendelea kushangilia baada ya gavana Ricardo Rosero aliyekumbwa na matatizo kutangaza kujiuzulu Jumatano usiku, baada ya siku kadhaa za maandamano makubwa mitaani. Katika hutuba iliyorekodiwa na kuwekwa kwenye ukurasa wa Facebook ya serikali, Rosero alitangaza kwamba anajiuzulu kuanzia Agosti 2, akisema mafanikio ya utawala wake yatakuwa hatarini kama anaendelea kuwepo kwenye wadhifa huo. Amekuwa gavana wa kwanza kuachia madaraka tangu jimbo hilo lililopo ndani ya Marekani lilipoanza kuchagua magavana wake wa kwanza mwaka 1947. Nafasi yake itachukuliwa na waziri wa sheria Wanda Vasquez ambaye amekuwa mstari wa mbele katika orodha ya kurithi kiti hicho baada ya waziri wa masuala ya ndani Luis Rivera kujiuzulu kutokana na kashfa ya kuandika kwenye mitandao na kuibua masuala kadhaa yaliyopelekea Roselo kuachia madaraka. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anatoa wito kwa Umoja wa Ulaya EU kutathmini tena uamuzi wa wake wa kutozungumzia kwa mara nyingine mkataba wake wa Brexit, na ameapa kujiondoa kutoka kundi la mataifa 28 bila mkataba mpya kama ikibidi. Katika hotuba yake ya kwanza leo mbele ya bunge tangu aapishwe kuwa waziri mkuu, Johnson alieleza mkataba wa Brexit uliofanywa na mtangulizi wake Theresa May haukubaliki kuendeleza utiaji saini ulioondoa uhuru wa kiuchumi na serikali ya Uingereza. Johnson alisisitiza alitaka mkataba mpya lakini Uingereza ilikuwa imejiandaa vyema kuliko waangalizi wa kisiasa wanavyoamini wa kuondoka EU bila chochote. Ukraine inasema imeizuia meli moja ya mafuta katika Black Sea na kusababisha vitisho vya matokeo ambayo hayakufafanuliwa kutoka Moscow. Idara ya usalama wa taifa ya Ukraine SBU ilieleza Alhamis iliikamata meli ambayo inashukiwa ilitumiwa na Rasia mwezi Novemba kuzizuia meli tatu za Ukrain. Rasia iliwakamata mabaharia ishirini na wanne wa Ukrain ambao bado wapo kizuizini huko Moscow, wakidai walikiuka mipaka yao ya eneo la majini. Maafisa wa Ukrain walisema kuwa operesheni ya Rasia ililenga kuzuia meli za Ukraine kusafiri kwenye mkondo wa Kerch Strait uliopo mashariki mwa pwani ya Crimea, ambapo Russia ilinyakua kutoka Ukraine mwaka 2014. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, sasa tuanze kupokea ripoti za waandishi wetu wa habari. Reli ya TAZARA inayounganisha nchi ya Tanzania na Zambia inakusudiwa kufanyiwa maboresho ili iende na wakati, kutokana na kusuasua katika uendeshaji wake. Reli hiyo iliyojengwa mwaka 1975 kwa msaada wa China pia imewahi kujadiliwa na marais John Pombe Magufuli na rais Edgar Lungu wa Zambia wakati viongozi hao walipokutana miaka miwili iliyopita mjini Dar es Salaam. Kutoka Dar es Salaam, John Njogopa anaripoti zaidi. Mara hii kumeonekana kuwepo kwa haja haraka ya kubadilisha reli hiyo ambayo wachunguzi wa mambo wanaona kwamba iwapo itaboresha na kupewa sura mpya inaweza kuwa moja ya chanzo cha kusukuma mbele shughuli za kiuchumi katika eneo la kusini mwa Afrika. Ingawa reli hiyo iliandika historia kwa kuwa kati ya reli za mwanzo katika eneo hili kuunganisha nchi mbili, hata hivyo inataja kudumaa katika operesheni zake, kiasi kwamba kushindwa kutimiza matarajio ya wengi. Kutokana na hali hiyo, rais John Magufuli ameamuru kuanza mchakato mara moja ambao utahakikisha kwamba unabadilisha sura ya utendaji wake. Ametaka kuletwa kwa mapendekezo ya kisheria pamoja na yale ya kiutendaji yatakayorahisisha mfumo wa uendeshaji ambao kwa sasa waendeshwa kwa ubia wa pamoja kati ya Tanzania na Zambia. Kama sehemu ya kuongeza msukumo na kuongeza morari ya kazi, Rais Magufuli, ambaye ametumia usafiri wa reli hiyo kwenda Rufiji anakotarajiwa kuzindua ujenzi wa mradi wa umeme wa maporomoko ya maji ya mto Rufiji uzinduzi unaofanyika Julai ishirini na sita, amewatolea mwito viongozi wa reli hiyo kuwa karibu na wafanyakazi. Nimewauliza maswali hapo, hawakutaka kuzungumza kwa sababu wameogopa, sio kwamba hawana shida Wana shida kibao, nasema uongo? Ninyi hamna shida huko? Sasa kwa nini amkunieleza pale? Wana shida kibao, ila wanawaogopa ninyi. Nawezekana labda mnawa threaten kwamba mtu akizungumza anafukuzwa. Mkae na wafanyakazi, mzungumze shida zao, mzitatue; zile ambazo zitakazoshindikana ziletwe serikalini. Reli ya TAZARA iliyojengwa zaidi ya miongo minne iliyopita imekuwa ikijadiliwa mara kwa mara na viongozi wa pande zote mbili, wakitaka ifanyie mabadiliko. Hatua hiyo inatokana na ukweli kwamba licha kuwa na uwezo wa kuhudumia tani milioni tano kwa mwaka, lakini imeshindwa kufanya hivyo na kujikuta ikihudumia tani laki moja tu kwa mwaka. Walipokutana mara ya mwisho jijini Dar es Salaam salam Rais Magufuli na mwenyeji wake Rais Edgar Lungu walijadiliana kwa kina kuhusu haja ya kuiboresha reli hiyo na wakawataka watendaji wao kuanza kushughulikia jambo hilo. Kwa hiyo katika mazungumzo yetu ya leo pia tumezungumzia sana swala la Tazara. Tazara kwa sasa hivi haifanyi kazi vizuri. Ukizungumza na uongozi wa Tazara kwa vyovyote watakwambia kwamba wanahitaji kapital, lakini ukweli tatizo ni management kwa sababu kama ni capital walikuwa nayo mwaka 1976 lakini hiyo capital imeshuka mpaka sasa, imeonekana sio capital tena, na tumekuwa tukisikia matatizo mengi Tazara, hata katika kulipa mishahara ya wafanyakazi. Na huu ndio ukweli, na huu ndio tumeyazungumza pamoja na rais Lungu na tumekubaliana na mheshimiwa rais kwamba sasa ni lazima tubadilishe sheria. Kuboresha kwa reli hiyo kunaweza kufungua milango zaidi ya kibiashara katika ukanda wa kusini mwa Afrika na Afrika Mashariki, hasa wakati ambako mataifa mengi yakijikita katika ujenzi wa miundo mbinu ya reli ya kisasa pamoja na uboreshaji wa bandari. naye arifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa kwa taarifa yako hiyo, na sasa tuelekee huko Rwanda. Rwanda imelalamikia hatua ya maafisa wa usalama wa Uganda kuwakamata raia wake 40 katika jiji cha... katika jiji la Kampala, katika operesheni iliyotekelezwa na maafisa wa ujasusi kutoka jeshini. Vyombo vya usalama vya Uganda vinasema raia hao wa Rwanda wanashukiwa kuifanyia ujasusi serikali ya Rwanda. Kennes Bwire anakuja na ripoti ifuatayo. Tangu Jumatano wiki hii, baada ya vyombo vya habari vya Uganda kuripoti kukamatwa kwa raia 44 wa Rwanda katika kanisa moja mtaa wa Chivuye jijini Kampala, maafisa wa Uganda wamesalia kimya, uongozi wa polisi ukikataa kuzungumzia swala hilo licha ya msemaji wa polisi jijini Kampala, Patrick Onyango, kuthibitisha kwa vyombo vya habari Jumatano kwamba ilikuwa inawazuilia raia hao. Katika mahojiano ya simu na Sauti ya Amerika, msemaji wa polisi maeneo ya Kampala, Patrick Onyango, amesema kwa sasa hana uwezo wa kuzungumzia swala hili na kutuelekeza kwa msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Richard Karemera. Yes, yes, yes. Ndiyo, hakuna cha kusema kuhusu swala hilo kwa wakati huu, sina lolote la kukueleza kuhusu swala hilo. Balozi wa Rwanda nchini Uganda, Frank Mugambage, naye vilevile, licha ya kuripotiwa na vyombo vya habari vya Rwanda kwamba ameasilisha malalamishi kwa serikali ya Uganda, akitaja ukamataji huo kuwa dhihaki. Juhudi za VOA kumfikia Mugambage hazikufaulu baada ya kutueleza kwamba hawezi kulizungumzia swala hilo. Charles Romushana, mchambuzi wa siasa na usalama kati ya Rwanda na Uganda, amesema ni vigumu kwa taarifa kutolewa kwa sasa Uyaini. Hii ni ishara kwamba tupo katikati ya mzozo mbaya sana. Kwa maoni yangu, tupo hatua chache sana kufikia vita, na mkakati wa Museveni ni kwamba hakuna afisa wake yoyote anastahili kuzungumzia mzozo huu hadi yupo tayari kushambuliwa. Ukweli ni kwamba operesheni dhidi ya raia wa Rwanda ndani ya Uganda zinaendelea na zitaendelea hadi msako utakapofaulu. Raia hawa 40 wa Rwanda walikamatwa katika kanisa la Pentecostal Association Churches of Rwanda ADEPR, ghorofa ya kwanza kwenye chumba kilichokuwa sehemu ya burudani, na taarifa zinasema wanachunguzwa kwa madai ya kuifanyia ujasusi serikali ya Rwanda na kwamba walikuwa katika mkutano wa kupanga mikakati na wala sio ibada ya kanisa. Haya yanajiri wakati uhusiano kati ya Rwanda na Uganda ni mbaya kiasi kwamba mpaka kati ya nchi hizo mbili umefungwa . Kampala inadai kwamba Kigali ina njama za kupindua utawala wa Yoweri Museveni kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2021. Rwanda nayo inadai kwamba Uganda inawapa hifadhi watu wanaotaka vilevile kuangusha utawala wa Paul Kagame. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Washington DC. Katika matukio ya Afrika leo tunaangazia hali ya uhaba wa chakula nchini Zimbabwe. Umoja wa Mataifa unasema hali ya chakula nchini humo inaelekea kutoka katika mzozo na kuingia katika hali ya dharura. Unasema idadi kubwa ya watu wanakabiliwa na hali ya ukosefu wa chakula kwa sababu ya hali ya hewa El Nino, na ambayo imesababisha ukame na kuendelea kwa matatizo ya kiuchumi. Kenes Bwire anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Columbus Mavunga kutoka kitongoji maskini kilichopo nje kidogo ya mji mkuu Harare. Plaksidis Chibura anaishi katika kitongoji maskini sana cha Epworth, ni mwendo wa chini ya saa moja kusini mashariki mwa mji mkuu Harare. Ni mji mmoja tu nchini humo wenye shida kubwa sana ya chakula cha msaada. Mwanamke huyu mwenye umri wa miaka 48 ambaye hana ajira anasema anakumbwa na matatizo kwa kuwapatia chakula wajukuu zake. Tumeamua kula mla mmoja tu kwa siku. Wakati mwingine tunakula mboga mboga ambazo tumelima kwenye kibustani chetu. Tunajitahidi kupata fedha za kununua chakula. Natamani wafadhili wangetuletea chakula, hasa kwa ajili ya watoto. Kwa vile mimi sina kazi, hata kulipa ada ya shule nashindwa kabisa. Mmoja wao ni mgonjwa, kwa hiyo kuna bili za matibabu. Wanakwenda shule bila ya chakula, kwa vile hatuna chakula. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa na serikali wanasema Zimbabwe inahitaji kiasi cha dola milioni 218 ili kuepuka njaa kwa kiasi cha watoto milioni tano na nusu kati ya sasa na mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini. Huu ndio wakati wa mavuno yajayo na inatarajiwa pengine hali ya mvua inaweza kuwa nzuri zaidi. Umoja wa Mataifa hivi sasa unawasihi wakulima kuwekeza zaidi katika kilimo cha umwagiliaji au kwenye nafaka zaidi ili kuifanya nchi iwe na hali nzuri ya chakula. Ukame unaoendelea umeharibu mazao hasa mahindi ambayo yanatumiwa kama chakula kikuu ugali, ambao ni mlo wa kila siku. Kwa kuongezea, kimbunga Idai cha mwezi Machi kimeharibu mazao mengi wiki chache kabla ya wakati wa mavuno. Bisho Parajuli, mratibu wa mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa, anaelezea zaidi. Unfortunately, we're moving from crisis to emergency. Bahati mbaya tunaondoka katika mzozo, tunaingia katika hali ya dharura ambayo ni mbaya sana. Pia changamoto za kiuchumi ambazo nchi inakabiliana nazo, watu wamepoteza mapato yao, hali kwa kweli ni mbaya sana. Tunategemea ukarimu wa jumuiya ya kimataifa kulingana na matatizo ya kiuchumi Zimbabwe, na hivyo kuitegemea jumuiya ya kimataifa kwa kiasi kikubwa zaidi. Anasema Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya umekuwa wakarimu kwa kutoa chakula cha msaada katika siku zilizopita na kuna matumaini kuwa wataendeleza tena ukarimu wao. Bahati mbaya, ukarimu kama huo haufanyi vya kutosha kuhakikisha kuwa Harare na miji mingine nchini humo ina maji safi ya kunywa. Mji wa Harare unasema mabwawa yake mawili yamekauka kabisa, na mengine yaliyopo yanaelekea kukauka. Mgao wa maji umeanza mjini humo. Uchumi mbaya pia umepelekea uhaba wa dawa za kusafisha maji na kuongeza wasiwasi wa kuzuka kwa magonjwa yanaohusishwa na maji yasiyo salama kama vile kipindupindu. Hii itaongeza matatizo kwa watu kama Plaksidis Chibura ambaye kwa wakati huu kwa kiasi kikubwa ana wasiwasi, hajui atawezaje kupata chakula kwa ajili ya familia yake. Khadija Riani, VOA Washington. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari mhariri mwandamizi nchini Sudan Sadik Al Rizaik anayeongoza umoja wa chama cha waandishi wa habari amekamatwa. Taarifa iliyotolewa na chama hicho leo ilitoa wito kwa watawala wa kijeshi Sudan kumwachia au kumfikisha mahakamani. Maafisa wa Somalia wanasema kwamba mjitoa mhanga anayeshukiwa kutoka kundi la Al Shababu alijilipua nje ya ofisi ya meya wa Mogadishu na kuua watu sita na kuwajeruhi sita wengine akiwemo meya. Benki Kuu ya Dunia imesema itatoa msaada wa dola milioni mia tatu kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo shirika la afya duniani WHO tayari limetangaza kuwa Ebola ni dharura ya kimataifa. Rais wa Tunisia Beji Kaid Essebsi amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na miwili. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa pamoja na Fiona Wamai kutoka Washington DC. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.