Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi ni Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Julai 26 mwaka 2019 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na redio shirika. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo tunaangazia mapambano ya ugonjwa wa Ebola katika eneo la kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na athari zake kwa mataifa ya jirani. Wakazi wengi walisema ya kwamba huenda zilikuwa tu Ebola ilikuwa ni njama ya kisiasa kwa kuweza kuwazuia wakazi wasiweze kushiriki kwenye uchaguzi na kadhalika. Na katika habari nyingine, rais wa Tanzania John Magufuli amezindua ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme, huku darzeni ya watu wakifanya maandamano ya kukaa chini katika uwanja wa ndege wa Hong Kong. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Lakini kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Kenesi Bule. Rais wa Tanzania John Magufuli amezindua ujenzi wa bwawa la kusindika umeme katika mbuga ya wanyama ya Selous kwenye mto Rufiji, ambayo ni tovuti ya urithi wa ulimwengu licha ya pingamizi za watetezi wa mazingira. Mradi huo unatarajiwa kuzalisha megawato elfu mbili mia moja za umeme na kuongeza mara tatu kiwango cha umeme nchini Tanzania. Tanzania inakumbana na matatizo makubwa ya umeme, asilimia kumi pekee ya familia ikiwa ndiyo iliyo na nguvu za umeme. Rais Magufuli amesisitiza kwamba mradi huo hautaathiri mazingira na badala yake unaimarisha ukuaji wa uchumi kupitia ujenzi wa viwanda. Amesema asilimia tatu pekee ya sehemu hiyo ya mbuga ya wanyama yenye ukubwa wa kilomita elfu hamsini mraba itatumika kwa ujenzi huo. Mfuko wa wanyamapori ulimwenguni unasema mradi huo wa umeme unaathiri maisha ya watu elfu mia mbili ikiwemo wakulima na wavuvi katika mto Rufiji Mbugo. Mbuga ya Selu ni makao ya ndovu, vifaru weusi na mbwa mwitu. Darzeni ya watu wamefanya maandamano ya kukaa chini katika uwanja wa ndege wa Hong Kong kama kutoa tahadhari kwa wageni wanaoingia nchini humo kuhusu maandamano ya hivi karibuni ambayo yamesababisha vifo. Waandamanaji wamekosoa jinsi maafisa wa polisi walivyoshughulikia maandamano hayo ya kutetea demokrasia. Video zilizorekodiwa kwa kutumia simu ya mkononi na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha washambuliaji wanaodaiwa kuwa wanachama wa kundi la uhalifu la Triad wakishambulia waandamanaji kwa kuwapiga wakitumia mabomba na vijiti katika kituo cha treni mjini Hong Kong Jumapili. Waandamanaji wanataka mswada ambao kwa sasa umesitishwa kujadiliwa bungeni unaotaka wahalifu wa Hong Kong kupelekwa China bara na kufunguliwa mashtaka kufutiliwa mbali. Waandamanaji katika kisiwa cha Puerto Rico wanaendelea kusherehekea hatua ya kujiuzulu kwa gavana Ricardo Rosello kufuatia maandamano ya siku kadhaa. Katika ujumbe wa video iliyorekodiwa kwenye ukurasa wa serikali wa Facebook, Roselo amesema mafanikio ya serikali yanaweza kuwa hatarini endapo angesalia madarakani. Watu wanasherehekea kujiuzulu kwake katika barabara za san Juan wakisema hatua yao ya kumlazimisha Roselo kujiuzulu inastahili kuwa funzo kwa wanasiasa wengine. Roselo amelazimika kujiuzulu kufuatia sakata ya ufisadi na mazungumzo ya kwenye ujumbe wa simu yaliyosemekana kusababisha chuki. Amesema ana matumaini kwamba hatua yake ya kujiuzulu itasaidia kuleta maridhiano kwa watu wa Puerto Rico. Korea Kaskazini ilikumbana na uchumi mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa zaidi ya miongo miwili mwaka uliopita kutokana na vikwazo vya kimataifa na hali mbaya ya hewa. Haya ni kulingana na ripoti ya benki kuu ya Korea Kusini iliyotolewa leo Ijumaa, inayoeleza kwamba uchumi wa Korea Kaskazini uliporomoka kwa kiasi cha asilimia nne nukta moja ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Taarifa ya benki kuu ya Korea Kusini yenye makao yake Seoul inasema hii ni mara ya pili kwa uchumi wa Korea Kaskazini kuporomoka kwa mwaka wa pili mfululizo na mbaya zaidi tangu mwaka 1997 wakati uchumi wa nchi hiyo ulikadiriwa kuporomoka kwa asilimia 65 katika miaka ya 1990. Korea Kaskazini iliathirika pakubwa kutokana na hali mbaya ya kiangazi iliyosababisha vifo vya maelfu ya watu. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Korea Kaskazini imetangaza rasmi kufanya jaribio la kombora la masafa marefu na kusema uzinduzi huo ni ujumbe wa kuonya wale wanaoeneza habari za vita wa Korea Kusini wanaojitayarisha kuanza mazoezi ya kijeshi kwa ushirikiano na Marekani. Shirika la habari la Korea Kaskazini limeonyesha picha za kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un akisimamia shughuli ya kuzindua jaribio la kombora la masafa marefu iliyofanyika Alhamisi. Shirika la habari la Korea Kaskazini limetaja kombora hilo kuwa silaha ya mfumo mpya inayoongozwa kitaalam kabisa. Marekani na Korea Kusini, hata hivyo, zimesema kombora lililofanyiwa majaribio lilikuwa la masafa mafupi. Uzinduzi wa kombora la Korea Kaskazini ni wa kwanza tangu rais wa Marekani Donald Trump alipokutana na Kim Jong Un mwezi uliopita na kukubaliana kufufua mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia. Jaribio hilo linaweka hali ya mashaka kuhusu kuanza tena mazungumzo hayo yaliyosimama baada ya kuharibika kwa mkutano wa pili kati ya Trump na Kim wa Hanoi mwezi Februari. Licha ya kukamatwa kwa ukosoaji wakuu wa Kremlin na msako wa polisi unaoendelea dhidi ya wanaharakati kadhaa wa kisiasa, viongozi wa kisiasa nchini Rusia wanapanga kufanya maandamano mjini Moscow Jumamosi hii. Kiongozi wa upinzani Alexei Navalny amehukumiwa amenukuliwa Kondradi amehukumiwa siku thelathini gerezani kuanzia Jumatatu wiki hii kwa kuitisha maandamano bila kupewa ruhusa na serikali ambayo yamepangiwa wikendi hii kulalamikia hatua ya kuondolewa kwa majina ya wanasiasa kadhaa wa upinzani kwenye uchaguzi wa mabaraza ya mji wa Moscow uliopangiwa Septemba 8. Maafisa wa uchaguzi wamewazuia wagombea huru thelathini kuwania nafasi mbalimbali mbali kwenye uchaguzi huo wakisema saini elfu tano mia tano walizohitaji ili kushiriki uchaguzi huo sio halali. Watu 58 wameuawa wakiwemo maafisa wa usalama 38 katika msururu wa mashambulizi mjini Kabul, Afghanistan, yaliyotokea Alhamisi wakati mwenyekiti na wa, na wenye viti wa majeshi ya Marekani alipokuwa katika mkutano na maafisa wa Afghan. Mabomu matatu yalilenga Kabul. Maafisa wanasema mshambuliwaji wa kutotoa muhanga aliyekuwa akitumia usafiri wa pikipiki alilenga basi lililokuwa limebeba wafanyakazi wa serikali mjini Kabul na kuua watu kumi na mmoja. Shambulizi lingine la bomu la kutegwa kwenye gari lilitikisa barabara ya Jalalabad mjini Kabul saa chache baadaye. Kundi la wanamgambo wa Islamic State limedai kutekeleza mashambulizi hayo, huku kundi la Taliban likidai kutekeleza shambulizi la tatu mjini Kabul lililolengwa ama kulenga raia wa nje na maafisa wa Ulaya. Mataifa ya Ulaya yanakumbana na hali ya juu sana ya joto na kusababisha mahangaiko makubwa kwa watu wa sehemu hiyo. Katika mji mkuu wa Uingereza, London, kiwango cha joto kimefikia nyuzi joto 37.7 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi cha joto kuwahi kurekodiwa kote Uingereza mwezi Julai na rekodi ya pili ya joto tangu Agosti 10 mwaka 2003 wakati kiwango cha joto kilifikia nyuzi joto 38.5 katika mji wa Faversham. Watu wanakula barafu ili kupunguza joto mwilini. Kulingana na utabiri wa hali ya hewa, kiwango cha juu cha joto Ulaya kinatarajiwa kuendelea kwa muda wa miezi mitatu hadi Oktoba. Karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa yaani Live Talk ambapo leo hii tunaangazia mapambano ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, um, ambapo Umoja wa Afrika juma lililopita ilitangaza kupeleka wataalamu wake zaidi kutoka idara ya magonjwa ya mlipuko kwenda nchini DRC kuongeza nguvu kwa wataalamu wake 41 ambao wamekuwa huko wakiwapatia mafunzo na kuwasaidia wahudumu wa afya na watu ambao wanajitolea kupambana na ugonjwa wa Ebola takriban mia nane. Ugonjwa wa Ebola mpaka Julai eh, saba mwaka huu umeshaua zaidi ya watu elfu moja na mia sita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hali hiyo imesababisha eh, nchi ya Uganda nayo na kuandikisha eh, wagonjwa watatu ambao wawili walifariki dunia waliotokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juma moja lililopita. Vilevile, mfanyabiashara mmoja wa samaki kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alivuka mpaka na kuingia nchini Uganda, na baadaye e kuelezwa kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kupoteza maisha, ambapo hali hiyo ilileta tafurani pia mpaka nchi ya jirani, nchi ya Rwanda, hasa katika mji wa Gisenyi. Lakini kwa mujibu wa taarifa za serikali ya Rwanda na umoja wa Afrika uh, zilikanusha juu ya uwezekano kwamba mtu huyo vilevile vile, alipita katika mji huo wa mpakani wa Rwanda Gisenyi. Hayo yakiendelea, leo hii tunaangazia suala hili ambapo tunatarajia kuwa na Daktari Stephen Anae ambaye yeye ni mtaalamu wa e, chanjo ya Ebola kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Halikadhalika tutatarajia kuwa na Aron Aruna ambaye yeye ni mkuu wa madaktari katika wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini wakati hayo yakiendelea, uh, tulizungumza na mwanahabari wetu Mitima de la Chance ambaye yuko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo uh, katika moja kati ya vitu ambavyo tulijaribu kumuulizia ni juu ya kile kinachoendelea. Na leo katika kipindi hiki utakuwa nami, naitwa Idi Ligongo, pamoja na mwenzangu Kenesi Bwire, tutaendesha kipindi hiki cha kwa undani moja kwa moja. Uh, tuanze naye mwenzetu Mitima de la Chance. Na Mitima, uh, labda utueleze kile ambacho unakiona sababu ya umoja wa Afrika kuamua kupeleka uh, vikosi zaidi. Je, hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nini ambacho mmeelezwa ni pendekezo ama uh, ambalo liliweza kutolewa. Ilikuwa ni Ijumaa Julai kumi na tisa huko Adis Ababa nchini Ethiopia. Uh, wito ambao basi uliweza kutolewa, wito wa hatua ya haraka ya kimataifa ajili ya kupambana na ugonjwa huo wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wito ambao ulitolewa na Umoja wa Afrika kama nilivyosema Ijumaa, kufuatia basi taarifa ya Shirika la Afya Duniani uh, juu ya janga la dharura la nchi. Unajua, uh, kiongozi ambaye ama mkurugenzi ambaye anahusika basi na kuweza kudhibiti magonjwa uh, kutoka Umoja wa Afrika aliweza kupendekeza ya kwamba kutokana na jinsi uh, ugonjwa wenyewe wa Ebola bado unazidi kuweza kudumu tangu uh, muda mrefu, na hadi hapo kabisa haujakomeshwa. Aliweza kusema ya kwamba sababu OMS ama shirika la afya duniani iliweza kutangaza pia ya kwamba ya kwamba inakuwa ni janga uh, ambalo lingeweza kuweza basi kushughulikia na ulimwengu mzima. Huyo aliweza kupendekeza basi ya kwamba siku za usoni, huenda ikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itataka hivyo au nchi za ukanda wa maziwa makuu kutaka hivyo pia, uh, kuweza kuwa basi na vikosi ambavyo vitaweza kuja katika Kongo ya Kidemokrasia ama timu ya timu za waganga ambayo zitakuja katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ajili ya kuweza kuchangia pamoja na kuweza kusaidiana pengine na madaktari wengine ambao tayari watakuwa wakiweza kuwa mbioni kwa kuweza kupambana na magonjwa haya ambayo inaonekana ni kana kwamba hayataki kuweza uh, kuisha, sababu nakabasi, uh, ukiweza kutatiza si tu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lakini pia nchi za ukanda wa maziwa makuu. Ndiyo kwa maana uh, aliweza kusema kwamba hii inamaanisha kuwa hilo janga ni kubwa isiyo ya kawaida kabisa, bila kutarajia kuenea, na ina athari za afya na umma zaidi ya mipaka ya kitaifa ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo inaathirika, na aliweza kusema ya kwamba inahitaji hatua ya kimataifa. Huyu aliyesema hivyo ni John Nkenga Nkengasong akiwa mkurugenzi wa akiwa uh, basi kiongozi ambaye anahusika na kituo cha Afrika cha udhibiti wa magonjwa uh, kutoka Umoja wa Afrika. nam huyo ni Mitima de la Chance akielezea kile ambacho uh, kimeelezwa kwa upande wa Jamhuri ya, hmm. Eh, ya, ya, uh, ya Kidemokrasia ya Kongo. Nia na madhumuni ya Umoja wa Afrika kupeleka wataalam zaidi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Austeri Malivika, mwanahabari um, wetu yupo nchini uh, DRC. Austeria Malivika, kikubwa ambacho tunataka kukisikia kutoka kwako, mjadala um, mkubwa umekuwa ni watu kuvuka mipaka na kuingia mataifa mengine, Rwanda. Uh, kwa taarifa ambazo zimeelezwa na u, u, u, zimeelezwa na shirika la afya duniani WHO, kwamba imejipanga vizuri sana kukabiliana na uwezekano uh, wa watu ambao wanaweza kuvuka mpaka kutokea katika mji wa Goma kuingia mji wa Gisenyi ambao uh, unapakana na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sasa zile juhudi za kuhakikisha kwamba watu wanavuka mpaka kwa usalama zikoje, Austeri Malivika? Asante sana. Kama anatoa kuzungumzia ni kwamba kwanza, mji wa wa Goma na ule ule wa Gisenyi ni kama mji mmoja yani, hata unaona ule anatoa kwa Afrika wanatafuta moto kwenye nyumba nyingine kwenda nyingine, yaani watu ni wamoja. Kwa hiyo unapozungumzia hili swala la Rwanda, ni kwamba wanaweka kwanza vile vifaa vya kupima joto, ambavyo ni vifaa maalum. Ya pili ni kulazimisha watu kuosha mkono kabla uvuke upande mwingine ama ule. Lakini vilevile kumekuwa maswali mbalimbali kwa watu wanaotoka Beni ama Butembo, akifika kwenye mpaka wa Rwanda anaulizwa amefikaje kwenye mpaka wa Rwanda na kuja kufanya nini. Yani, hata kumekuwa maswali mengi sana, kwa sababu Rwanda haitaki kuwatokea watu kutokea Butembo ama Beni bila kueleza wanatoka Butembo tarehe gani nini na wanaenda kufanya Rwanda nini. Hii ni kwa ajili ya kukabiliana na Ebola isiingie nje ya Rwanda, kwa sababu maeneo ya Beni na Butembo ndio uh, inajulikana kwamba kuna ugonjwa wa Ebola, ndio sababu uh, wale wafanyakazi uh, uh, wa Asia kutoka nji ya Rwanda ili kupatikana kwenye mpaka, wanauliza maswala hayo kwa so wingi sana kwenye mipaka miwili, kwa sababu Goma ina mipaka miwili, wengine la wengine inaitwa Petite Barriere, yaani hapo wote kuna sehemu za kupitia hiyo, kumewekwa vifaa maalum vya kuosha kwanza mkono ambavyo vinasaidiwa na shirika la UNICEF vilevile na Oxfam, ambao wanashirikiana na WHO vilevile vile na wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hebu na tueleze katika upande wa Uganda, nao kulikuwa na kisa ambacho Idi Ligongo ameguzia katika kuanza kipindi hiki kwamba visa, vi, visa, visa vitatu vimeripotiwa ndani ya Uganda na wote wanasemekana kutoka DRC. Upande wa Uganda mpakani, juhudi unazoziona zinakuwa ni juhudi za aina gani? Nini kinafanyika pale mpakani A, pelibire, kuna sehemu inaitwa Gwera na, na sehemu inaitwa Kasese. Kuna Kasese na zile beni beni, kuna kabila kama moja wamondo na wakonde upande mwingine ni kabila moja tu. Asubuhi mtu yuko huko kwenye upande wa Kongo, yuko yu upande wa Uganda. Walijaribu kusomaengioaaa wa lakini ikasema kwamba hakuna mtu ambaye anaweza kufungia njia ya mwanadamu, hiyo haiwezekani. Lakini wakaweka mikakati tu ya kuweza kuosha mkono kila dakika na kuweka zile kamera nzuri ambazo zinapima joto kwa, kwa, kwa masafa marefu. Yani kuwa mbali, inakupima joto hata haujaiona na najua kama iko wapi. Ndio kifaa kimoja ambayo kimewekwa kwenye mpaka wa Uganda na vile kingine kwenye uwanja wa ndege wa wa Goma na vilevile kwenye mpaka wa wa Rwanda na, na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Halafu tukazama kama kwenye mpaka wa wa Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilozirihnao na Kasindi, hapo wanawekwa vifaa maalum, yani watu wanalazimishwa kueshi mkoni kupiga kwenye ukanda wa Kongo na vile unapima kwenye ukanda wa Uganda. Hata kama huyo mwingine ameshia kukupima huu goto upande wako, kile kingine kitagundia kwamba kuna tatizo, na iwapo kutaka joto ambayo imepanda kidogo unawekwa kama kidogo tu kama kwa dakika fulani, kwa sababu kuna joto ambalo linapanda, pengine imetembea ama pengine imefikiria mambo mengi, hata kunatatizwa wanda joto linapanda alafu ikapanda hivyo, unawekwa kando kwa dakika chaku na baadaye tanapima baada ya dakika thelathini. Ikiwa vizuri unapika moja kwa uh, moja. Asante sana Sele Malivika. Na sasa hivi tumejiunga naye Dkt. Stephen anaye uh, Dkt. Stephen, labda utupe uh, maendeleo ya chanjo E, katika eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maanake tayari tumeshamsikiliza ustari malivika hali kadhalika, a, mitima de la chance ambao walizungumzia kile kinachoendelea katika ukanda huo ambao umeathiriwa na Ebola. Kwa upande wako swala la chanjo likoje? hasa chanjo linaendelea vizuri iko ngambo za Kivu, e, Kivu kuri. Kwenye kumepatikana hiyo magonjwa ya Ebola, ni kusema kwa sasa tunakuwa na ekipi karibu makumi mawili na saba na hizo ekipi zinatumika siku kwa siku. Kwa leo hapa eneo za Beni kunakuwa ekipe kenda zinatumika kukinga watu na chanjo na hiyo magonjwa ya Ebola. Hapo Pagoma juma eh, zilipita walitumika na wanaendelea kutumika kuendelea kuwapatia waganga kusudi e, e, wa kingwe na magonjwa na ngambo za mangina vilevile chanjo linaendelea hata Butembo na Beni Butembo. Fadil, uh, ni mwandishi wa habari yupo mpakani mwa Tanzania na Uganda. Fadil, um, <laughs> Tanzania na DRC. Yeah, Tanzania na DRC, pole <laughs> Fadhili, uh, Tanzania wiki iliyopita ilitangaza mikakati ya kuweza kujiweka katika nafasi nzuri endapo kitatokea kisa cha Ebola katika nchi yake. Je, ukiwa mpakani mwa Tanzania na DRC, nchi ambayo inatajwa sana na hii Ebola, una loloto unaliona pale maafisa wanafanya katika mwendelezo wa yale yaliyotangazwa wiki iliyopita? mm. Kwa kweli kwanza niweke vizuri, mkoa wa Kigoma unapakana na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, na sehemu kubwa e, ni ziwa Tanganyika, lakini pia mkoa wa Kigoma unapakana na nchi ya Burundi. Kwa mkoa wa Kigoma, idara za afya kupitia serikali na wadau mbalimbali, ipo mikakati ambayo serikali wanafanya kwa kushirikiana na wadau, kwa maana kwamba kwa mfano na mipaka rasmi sita kuna mabamba ambayo iko Kibondo, kuna boigu ambayo ni Mahibu, kuna uwanja wa ndege Kigoma, kuna bandarini. Maeneo hayo yote e, kuna kumewekwa e, skana temo skana, ambazo mtu akiingia, basi anapimwa kuona joto lake na hali yake ya afya ikoje na tatizo, ili hatua ziweze kuchukuliwa. Lakini hiyo haitoshi tu. Kwa mfano, kigoma mjini, kuna eneo imetengwa kama atapatikana mgonjwa basi, e, iko eneo la Bangwe. Atapatikana mgonjwa basi, atapelekwa hapo kwa ajili ya e, kupata matibabu ya huduma ya dharura ya kwanza, wakati hatua ya hatua nyingine za kuona namna gani karantini na zingine zinachukuliwa, basi taratibu hizo zote zimefanyika, na e, tarehe kumi na moja Julai mpaka tarehe kumi na tatu Naibu Waziri wa Afya Dr. Faustine Ndugulile alifanya ziara mkoani Kigoma na akatembelea maeneo hayo kuona namna gani ambavyo maandalizi ya kinga, maandalizi ya kudhibiti ugonjwa usiingie, ili angalau basi tuchukue hatua kama chochote kina, kinaweza kuingia, na hatua za dharura zichukuliwe, ikiwa pamoja na e, wahudumu wa afya kuwa tayari. Asante uh, sana uh, fadhili kwa kutueleza kile ambacho uh, kinaendelea hapo mkoani Kigoma, uh, nchini Tanzania vilevile uh, vile, uh, Mitima de la Chance inataka kufahamu uh, kujua kile ambacho kimekuwa kikiendelea uh, katika uh, maeneo hayo ya huko hasa juu ya uh, kwamba watu bado wanavuka mipaka. Ni kweli kabisa ya kwamba watu wanaendelea kuvuka kama kawaida. Kuna wale ambao wanatoka hapa Bukavu kujielekeza upande wa Rwanda, kujielekeza nchi kama vile Burundi, kujielekeza Tanzania, wanaovuka kutoka Bukavu Vira hadi Tanzania na kadhalika, hata Zambia. Kuna wengine wanaotoka Kivu ya kaskazini kujielekeza upande wa nchi ya Uganda. Hiyo ni kutokana na jinsi pia licha ya, ya hiyo hatari ya Ebola ambayo imetangazwa Uh, katika uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu wakati mrefu ama mda mrefu ama mdamrefu, kuna Umoja wa Mataifa ambayo iliweza kusema ya kwamba kusiweze kuwa na vikwazo vya vya kusafiri, ambavyo basi vikwazo hivyo vya kusafiri havipaswi kuweza kuwekwa kwa wa, wa, watu ambao wanakuwa ukiweza kusafiri katika maeneo ya ukanda wa maziwa makuu, kwa wageni wanaokuja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au pia kwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanatamani kuweza kwenda katika nchi za za kigeni, na aliweza kutaka ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia wa Kongo ya Kidemokrasia ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isiweze kuachwa peke yake. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika kwa mrazi uliweza kusema ya kwamba licha ya kuwa ndio uliweza uh, kutangazwa kama vile tunajua sote ugonjwa wa Ebola, kusiweze basi kuwa na safari ambazo zitapigwa marufuku kwa kuja pengine mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, au kwa wakongomani kukatazwa kwenda katika nchi za ugenini, sababu unajua kwamba uh, tangu miaka kadhaa kunakuwa miito mbalimbali ambayo inakuwa ikitolewa kwa raia wa nchi za ukanda wa maziwa makuu kwa kuweza kuishi pamoja kushirikiana na kadhalika, na hii ni kutokana pengine na vita au hali ya kihistoria ambayo waliweza kuipitia wakazi wa nchi hizo zote kwa pamoja, na katika nia ya kuweza kujenga undugu na kuweza kuishi katika amani, inatokiwa basi waweze uh, kuendelea kujaribu kuweza kushirikiana hivyo. Nam, tuna msikilizaji vilevile uh, Juma Sylvester Maxwell Juma, karibu sana na uh, tueleze kile ambacho unataka kuchangia ndani ya mjadala wetu leo tukizungumzia Ebola, na Tanzania kama unavyojua ni moja ya mataifa ambayo yaliyo mpakani mwa sehemu ambayo ipo uh, Ebola hivi sasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asante uh, sana ndugu mtangazaji. Uh, mchango wangu ni kwamba Ebola kwanza ni gonjwa geni kwetu sisi, ambao sasa hivi ndo tunalisikia kwa kasi limetukaribia. E, niende nyuma kidogo, ukichukulia mfano Sierra Leone ilivyoua watu wengi nadhani wakongomani wa kupata kujifunza kule, kwa sababu tunasikia wanaovamia, wanaojaribu kuwatibu, wanachoma mabanda, hawataki kupokea chanjo hizo za kujikinga na Ebola. Aa, juzi juzi hapa tumesikia waziri mwenye dhamana ya ya afya nafikiri amejiuzulu kwa kupinga na yeye uwepo wa Ebola, lakini watu wanaendelea kufariki. Sasa sijajua mandesi yao ni ipi na wanaelewa nini kuhusu ebola? Lakini kwetu sisi uh, nchi za Afrika Mashariki, tunaomba kwa kwa, serikali zetu ziimarishe ulinzi katika mipaka, viwanja vya ndege, wapime watu wote wanatakawa usafiri kutoka Kongo kuingia kwenye hizi nchi, kwa sababu wao wenyewe wanapinga ebola. Sijajua labda kama ni wanaamini ushirikina, au wao wenyewe wanajua kwa sababu gani wame- wame- wame wame- wameshadhihirisha kwamba hawana hawana elimu kuhusu ebola, na hawaamini kama ebola ndio inayowaua. Labda wanaamini kuna kitu kingine ambacho kiko nyuma ya pazia kinaendelea kuwatesa. Sisi tunaomba tu nchi zetu ziimarishe ulinzi katika maeneo ya mipaka, watu wasiruhusiwe kuingia ovyo ovyo, wapimwe, ikigundulika e, labda na ebola, kwa sababu ebola yenyewe inakuchukua, nafikiri ni hatari kuliko hata ukimwi. Naam, ukaenda miaka lakini yenyewe siku mbili tatu. Juma, Juma, asante sana, umeona hofu yake. Asante sana, uh, bwana Juma Silvester Maxwell kwa kutoa mchango wako huo, lakini vilevile tunaye hapa uh, Dr Steven atatueleza, je, watu bado wanapinga kupata chanjo? Hali kadhalika Ausere Malivika yeye mwenyewe amepata chanjo tayari ya Ebola atueleze kile ambacho anakisikia kwenye mwili wake. Lakini muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili, na kwa sasa tukushukuru tushkush, tushkush, uh, wewe msikilizaji kwa kuweza kuwa nasi kutusikiliza kupitia redio uh, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA uh, kutoka hapa Washington DC. Tukutane muda mfupi ujao katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Life Talk. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Livetalk ambapo hii leo tunazungumzia uh, ugonjwa wa Ebola na hatari iliyopo kwa mataifa uh, jirani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uganda tayari imeshaandikisha wagonjwa watatu, uh, ambao waligundulika kuwa na virusi vinavyosababisha Ebola. Uh, Rwanda yenyewe ipo tayari kabisa na kupewa uh, heko na Shirika la Afya Ulimwenguni WHO kwa juhudi ambazo inazifanya katika kupambana na ugonjwa huo na kama tulivyomsikia mwanahabari Fadhili akielezea namna nchi ya Tanzania inavyokabiliana na ugonjwa wa Ebola. Kabla ya kukamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Live Talk, tulikuwa tukizungumzia, ama msikilizaji wetu huyu Juma Silvester Maxwell alikuwa anazungumzia e, uelewa uliopo juu ya ugonjwa wenyewe, hali kadhalika chanjo na hali ya usalama. Lakini tukianzia kwenye swala la chanjo, Kenes Bwire, naam, ulivyomsikia Idi kwamba Juma amechipua amezungumzia maswala ya raia wa Kongo hata kuharibu maeneo ambayo ya yametengwa kwa ajili ya matibabu kuvuruga mambo kufukuza wale madaktari na mambo mengine yanayokaribiana na hayo, lakini umetaja vilevile vile tunapofunga kipindi kwamba Hoster Malevika yeye amepokea chanjo, akiwa ni mwandishi wa habari ana uhuru wa kuingia na hata kusogea wale wagonjwa na kupiga picha tunaozipata hapa na hata kuleta taarifa. Tuende kwake, Hoster Malevika, Malevika, ulipopokea chanjo hii, hebu tueleze, ina athari zozote ulihisi kwamba inakuweka katika hali ngumu ya afya, ama ni uoga unaochipuka kwa kutojua? Asante sana Bwile, kwa sababu hata naona uh, Dokta Stefani yuko pamoja nasi ambaye anasimamia masuala ya chanjo mashariki mwa Kongo. Kwanza, chanjo hii yenyewe haina madhara yoyote, isipokuwa baada ya kupigwa chanjo unasubiri dakika fulani ili madaktari wa kuangalia kwa sababu chanjo ni kama virus ambayo inawekwa kwenye mwili wako, alafu kuna watu wengine ambayo inaweza kuwa na reaction fulani. Ndio sababu ukipigwa chanjo unasubiri dakika chache, madaktari wanakutazama kama dakika kumi, dakika thelathini, alafu baada hapo unaweza ukaenda nyumbani, na hapo unaangaliwa kwa siku kama kumi kuangalia kama hiyo chanjo inaweza kuwa na reaction fulani katika mwili wako lakini chanjo hii ni, ni chanjo ambayo haina haina tatizo sana, isipokuwa tu kwa mwanzoni kama vile umetoka kuzungumza. Mwanzoni chanjo hii ilikuwa na matatizo mwanzoni, kwa sababu watu hawakuielewa. Watu waliokuja mwanzoni walidhani kwamba ni, ni maswala ya kisiasa ambayo imeingia katika swala la ebola, kwa sababu ebola iliingia katika maeneo ya Beni na Butembo wakati ambapo kulikuwa masuala ya kisiasa. Na ni wakati ambapo hawa wananchi walikuwa wanakabiliwa kwamba hawatafanya uchaguzi alafu wakazani kwamba ni, ni masuala ya kisiasa lakini ugonjwa upo na no, ugonjwa unaonekana. Lakini chanjo ambayo hivi sasa inapewa kwa wananchi imesaidia sana kujaribu kupunguza maambukizi, kwa sababu iwapo chanjo haingepewa kwa wananchi kweli maambukizi yangekuwa na watu wengi wangeweza kufariki. Labda, labda hidi kabla hujaingia hapa Dr. Steven, nikuulize swali: siasa zimeathiri shughuli ambayo mnafanya kutoa chanjo Dr. Steven? Daktari Steven kama ananisikia kwenye laini ya simu, je, siasa imetatiza imeathiri shughuli zenu za kutoa chanjo? Wanasiasa maneno wanaozungumza, inaweza kuwa ndio mojawapo wa kichocheo? Mbona watu wanavuruga wana shughuli zenu, wanaharibu maeneo ya kutoa chanjo, wanatorosha wa, wagonjwa kutoka maeneo mliotenga? Ndiyo, ni kusema siasa kabisa haikukuwa na shida yoyote, ni namna populasio haikupata kabisa kufahamu. Na wakati populasio haikupata kufahamu, huko ngambo ya mashariki ya Kivu kumeishi vita siku nyingi, populasio ilijiuliza ni kwa nini hamumalize vita kisha chanjo mumekula? Lakini wakati tumewazungumzia, tumewaweleza magumu inayokuwa na na na na hiyo magonjwa inaendelea kuua watu watu wamesikia. Sasa ni kusema kwa sasa tunakuwa mabadiliko, na kama vitu vinaendelea hivyo, ni kusema kwa siku za usoni tutakomesha hiyo magonjwa huko. Tumeanza chanja bila shida yeyote, pasipokuwa kunakuwa maeneo kidogo kidogo kunayokuwa kunayokuwai insecurite, kunakuwa waasi, lakini kwa, kwa kwa kazi zile inaendelea, tunaendelea kuchanja na na na population tunaendelea kupana chanjo na population inaendelea ku, ku, kukubalia kazi. Nadhani Mungu atasaidia, kwa siku za usoni tunaweza kukomesha hiyo magonjwa. Sasa uh, Dr. Steven umezungumzia kwamba chanjo inatolewa na kama alivyogusia pia mwenzetu hapa ustari malivika kwamba kama isingekuwa hii chanjo, basi mlipuko huu kuongesha kuwa umeambukiza watu wengi zaidi. Sasa hebu tueleze inakuwaje? Maanake kwa taarifa ambazo zilipatikana kwa huyu uh, mgonjwa aliyefariki dunia kama majuma mawili iliyopita, aliyevuka mpaka kuingia Uganda na kuleta tafurani pia nchini Rwanda, inasemekana alikuwa ni mfanyabiashara tu wa samaki wa kawaida, ambaye anafanya shughuli zake si maeneo uh, yaliyopo na mapigano. Inakuwaje maeneo kama hayo? Je, kuna maeneo mengine bado watu hawajapatiwa chanjo ambayo hayana mapigano, yana utulivu? Ni kusema wakati eh, magonjwa imeanza hapa eneo za Mangina, tulianza chanjo, na wakati tumeanza chanjo, tuliendelea kupatia pia waganga na mahali magonjwa hayafika, kusudi wakingwe. Na hiyo tuliifanya kwa eneo za Bunia, tuliifanya kwa eneo za Goma na wakati tumekinga hao waganga, hata magonjwa ikifika kule itakuwa vizuri sana kwa kuenda kutumika fasi kunayopatikana magonjwa na, na ni hiyo kazi tulifanya. Na kwa leo eneo za Goma, kutoka Goma mpaka Butembo mpaka, mpaka Beni, waganga wengi walipata chanjo na na ngambo za e, Beni mpaka Bunia waganga walipata pia chanjo kusudi wapate kukirwa hata Bukavu. Tumetuma ekipu mbili huko, imeendelea kupatia waganga chanjo kusudi wakingwe wa kwanza. Na wakati kumepatikana e, kaa imekuwa konfirme, ni hapo tunaenda tukipatia ndui wale watu wote walikuwa e, wakihusiana na huyo mgonjwa. Na ni hiyo strategy tunatumikisha kwa kukinga watu. Fadhili, umesikia Juma Max, msikilizaji aliyepiga simu kabla hatuja kwenda mapumziko, na akizungumzia kwamba wengi wa watu hawafahamu kuhusu Ebola. Wamesikia ikiwa Sierra Leone kule nje, wakasikia ikisogea karibu hadi DRC na kusikia kwa vyombo vya habari tu hapo Tanzania mpakani ambapo maafisa wanasema ipo hatari kwa wale walio mpakani. Elimu inatolewa kuhusu hii ebola ni kitu gani? E, kwa kweli sisi mkoa wa Kigoma tuko mpakani na tuna mwingiliano mkubwa sana na wenzetu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa maana ya kuingia bandari ya Kigoma, lakini eneo la kusini mwa mwambao wa ziwa Tanganyika, mwaka jana wakati ugonjwa huu unaingia, kulikuwa na tension kubwa sana kwa watu kwa mkoa wa Kigoma kwamba pengine utaingia, pengine utaingia, na elimu ilitolewa. Pamoja ya sababu ambazo zinachangia maambukizi ya haraka ni pamoja na kusalimiana kwa kupeana mikono. Kwa hiyo hilo jambo likaelezwa, watu wakawa wamechukua wa, tahadhari, lakini elimu inatolewa na eh, kwa eneo la kusini mwa ziwa Tanganyika lina changamoto kidogo kwa sababu lenyewe sehemu kubwa hakuna e, njia rasmi za kuingia kwa maana ya, ya migration wa, wa, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo e, idara za afya ya mkoa na wilaya walichofanya ni kupeleka elimu kwa viongozi wa vijiji, kwa viongozi wa kata, kwa viongozi wa dini, lakini pia kwenye nyumba za ibada, kwenye misikiti na makanisa lakini pia kufanya mikutano ya hadhara na wananchi, kwa maana ya kwamba kueleza sasa kwamba mgonjwa akiingia ni namna gani ambapo wanatakiwa wafanye, namna gani ambao ya kujihadhari, kwa sababu kule ni wanaingia kwa njia ya boti. Sasa kwa njia ya boti na hakuna e, hakuna njia rasmi za kuingia kwa maana ya idara zetu za uhamiaji, hizi ni lazima hiyo e, elimu itolewe na wa wakieleza namna hiyo. Lakini Fadhili, elimu uh, inapotolewa elimu kutolewa ni jambo lingine. Hapo wewe unasalimiana, unaona watu wakisalimiana, wanakumbatiana, ama ni elimu inatolewa, wakishaondoka maisha yetu yanarejelea kawaida. Si unasalimiana tu kwa jinsi tulivyo sisi wa Afrika, mkono nipo usiponipa mkono unaringa Kweli wakati mwaka -mu jana, wakati ndugu zetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelezwa ugonjwa huu ndo umeingia na umelipuka, watu walikuwa na tahadhari, lakini kwa sasa ni kama vile wamesahau, japokuwa wanajua kwamba ugonjwa na wanasikia wenzetu kama eh, mambo yaliyotokea siku za karibuni hapa kwamba kwenye nyumba za ibada viongozi wa dini huko kwamba walikuwa hawaamini hivyo vitu, wanaendelea kupeana mikono, lakini kwetu wa Kigoma bado watu wanasalimiana wanapeana mikono wanakumbatiana panana, kwa maana ya kwamba wanaamini wao ni ndugu, japokuwa pia uko mwingiliano mkubwa na ndugu zetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Asante uh, sana uh, fadhili kwa kutueleza hayo uh, basi tumsikie Mitima de la chance Mitima. Uh, katika upande wako huo, je, unaonaje watu bado wana zile imani kwamba Ebola ni ugonjwa wa kutengeneza? wakazi wengi walikuwa na wakionyesha hali ya pingamizi kuweza kupinga ya kwamba huenda Ebola ni ugonjwa tu wa kimafikiri na kadhalika. Unakumbuka hapo uh, wakati wa uchaguzi wa Desemba mwaka jana, wakati uchaguzi uliweza kuahirishwa katika maeneo ya Beni, maeneo mengine ya Butembo, wakazi wengi walisema ya kwamba huenda zilikuwa tu Ebola ilikuwa ni njama ya kisiasa kwa kuweza kuwazuia wakazi wasiweze kushiriki kwenye uchaguzi na kadhalika. Unaona, kuna hata pia wanasiasa wengi ambao hawakuwa kabisa wanasadiki ama wanasadiki ya kwamba uh, ugonjwa wa Ebola unakuwepo. Lakini tangu hapa majuzi, tangu yule mchungaji alipokutwa na ugonjwa wa Ebola uh, Julai kumi na nne huko Goma na kufariki muda mfupi baadaye, hali hii kabisa iliweza kuwasisimua wakazi wengi, sababu inaripotiwa kwamba O, hata na yule mchungaji ambaye amefariki hapa majuzi kutokana na uh, kuweza kukutwa uh, na ebola katika eneo la Goma na kupelekwa uko Butembo ambako kwenye njia aliweza kufariki dunia. Uh, inaripotiwa kwamba huyo naye mchungaji hakuwa kabisa anakubali ya kwamba ebola ni ugonjwa ambao unaua na, na kadhalika, ndipo alikuwa akienda anawagusagusa watu kuweza kuwaombea na hakujua namna gani aliweza kushikwa na huo ugonjwa wa Ebola. Sasa kifo cha yule mchungaji kiliweza kuwafanya watu wengi kuweza kufikiri. Sababu, kama inavyoonekana, unakuta wengi ambao walikuwa na kauli ambazo zilikuwa kabisa si nzuri za kuweza kupinga uwepo wa Ebola, kwa sasa wakati unaongea nao unasikia kwamba mambo yamebadilika, mambo yamebadilika na wanakuwa wakiweza kurudia kwenye mstari na kuweza kuonesha kweli ya kwamba kuna kitu ambacho wamekisadikia wame kwa sasa lakini, e, cha kushangaza wameweza kusadikia kwamba Ebola ni ugonjwa ambao unakuwa kabisa hatari nyuma mno, wakati ambapo wamepitisha hapo mbeleni magonjwa mabaya ama kuweza kupitisha basi a, maneno mabaya kwa wakaazi e, tangu tu kifo cha huyo a, mchungaji ambaye alikuwa akipinga ya Ebola. Uh, wakati alimefariki na Ebola kweli kabisa, kauli za watu zikabadilika, sababu hapa sasa unasikia kila mtu, hata wakati wa kusalimiana ya kuweza ya ku, ya kutoa salamu, unakuta wengine hawataki kuweza kupeana mikono na kadhalika, wakisema Ebola, Ebola, jambo ambalo alikukua hivyo hapo mbeleni. Asante sana, mitima de la chanci. Aha, tumsikilize msikilizaji wetu ambaye iko kwenye laini ya simu Barnaba. Uh, mauvi kutoka uh, Tanzania. Banaba tueleze kile ambacho unacho hii leo kuchangia katika mjadala wetu wa Ijumaa ambao tunazungumzia Ebola. Asante sana. Mimi napenda tu kuzungumzia swala la Ebola huko DRC kwa sababu limekuwa ni tatizo kubwa sana. Ninachojiuliza, WHO wako wapi? Hawalioni hili tatizo kuwa wanaweza wakatoa Tiba mapema ili watu wasiweze kuendelea kupotea kwa wingi, kwa sababu tiba najua wanatambua ipo, ila sasa kwa nini hawatoi tiba haraka kwa nchi zetu za Afrika? Kwa sababu si limekuwa ni janga kubwa kwenye nchi zetu za Afrika, usani pale Kongo tunaona anapata shida sana. Hii ni kwa nini wanafanya hivyo? Naam, Dr. uh, Steven najua wewe si msemaji rasmi wa WHO, lakini kile ambacho unakifanya Uh, mnaweza mkawa mnashirikiana moja kwa moja nini ambacho unaweza ukawa unamjibu Bwana Banaba uh, juu ya swali lake hili? Sio magonjwa kabisa ina, inakuwa magonjwa yenye kuambukia sana ngambo zao huko, wajikazi kabisa kuheshimu yote, waganga watawaeleza kuhusu kunawa mikono, kuepuka kusalimiana na kila mara wakipata habari waganga huko wafanye kazi vile inafaa, na ni hiyo tu itaweza kuwasaidia uh, vile vile, Dr. Steven, yapo maswala kwamba hawa raia hawa wananchi elimu ndiyo inatolewa kwao, lakini labda ni ile kusikiliza na kuelewa, labda ndiyo hawajapata, kwa sababu wengi wao wana swala wana swala kabisa hawataki kukubali kwamba kweli kuna Ebola. Hilo ni kundi moja, kundi lingine halitaki kuamini chanjo inayotolewa. Je, ni mtindo unaotumika kuwaeleza, kuwaelimisha ama ile elimu hawataki tu kabisa kusikiliza? Ni kuwajulisha ya kwamba ni kusema wakati ume, umesikia kwa mbali, ni kweli unaweza kuwaza ni vitu vyenye haviko, lakini sisi wenye kuishi huku tumeona watu wamefariki na tumeona kazi hiyo ndui imefanya. Ni kusema ndui haingelikuwa karibu watu elfu elfu makumi matatu wangefariki kabisa, na ni kusema kila mara tulitumikisha ndui kwa wakati ime, imeacha magonjwa, imesimamishwa. Na ni kusema huko eneo zao waendelee tu kutumainia, wakipata mafunzo kusudi wajue bora ni nini na wakikuwa nchi au sasa zingine imetuma watu wakuja wajionee wenyewe waone ni nini tunaishi huko, na ni kusema wakati ulimwengu mzima umeona ni nini imekuwa huko na wametuunga mkono, na ni kwa sasa kupana ndui, tunaendelea kutunza pia wagonjwa, kwa sababu pasipo, pasipo ndui tunapana kukinga watu, kunakuwa pia dawa, watu wameanza kupata dawa kwenye wamegonjwa kwenye mahospitali hiyo, tunaita centre de traitement. Ni kusema hiyo magonjwa ni kweli, na imeendelea kuua watu. Ni kusema wakati watu wameendelea kupuuzi, mara mingi inakuwa shida, na wakati watu wamejua umuhimu wa ndui na wamejibeba kwenye hospitali kwa wakati, imetusaidia haya. Yapo maswala ni magumu wakati mwingine, wakati unatafuta afya kila mtu anatafuta afya nzuri, ndio akaweze kufanya kazi yake vizuri. Lakini wakati ugonjwa unakuwa hautaki kusikia dawa tuseme, ama wale wanastahili kupokea dawa hawataki kusikia kuhusu hiyo dawa, basi, anavyosema Dr. Steven inakuwa ni changamoto lingine. Kwa upande mwingine, tusikilize kwenye messages, ule ujumbe, zile jumbe zilizoandikwa, anasemaje? Idi uh, tukianza na bwana Alphonse ntindwa nzindakaya <laughs> nitakupa pesa ukilitamka ukilita, ili jina kwa haraka haraka. Alfons Ntinda Nzindakaya yeye anasema kwamba, uh, watu wa kutoka Afrika lazima wahakikishe kwamba ebola inatokomea. Ismail Saki anasema yeye ni wa maendeleo ya Singida, Tanzania. Anasema ni vizuri mamlaka husika, hasa wizara ya afya ishirikiane na mashirika yasiyo ya kiserikali na kila mmoja ambaye anafahamu maswala ya afya ili kuweza kukomesha ugonjwa wa Ebola, kwani umedumu muda mrefu sana na umepoteza watu wengi. Benard Rono anasema kwa maoni yake, huu ugonjwa wa Ebola umeleta vitisho vikubwa. mwaka mnenda, mwaka rudi, serikali ya DRC wako na mpango gani ili kuzuia kuenea tena? Anatoa maoni yake akiwa eneo la Iten, kaunti ya Elgeyo Marakwet nchini Kenya. Badesa Roman anasema yeye ni mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Anasema jameni, ni vyema shirika la afya duniani kufanya jitihada za uhakika kudhibiti ugonjwa huu wa Ebola, maana utatumaliza. Elias Daniel anasema yupo Itanana Mission, Nzega, Tanzania nawapa pole watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maana wamekuwa na wakati mgumu pia. Hata kwenda sehemu nyingine, inajikuta wanashindwa. Idi mimi niliyaipokea swali gumu, baadhi huwa wanajua, mwandishi wa habari unapomuuliza swali ajibu atapata na atalirejesha anapofanya. Shakuru ulijibu swali Sawa, maswali na majibu. Majibu. Mm. Kauliza swali mbona, mbona kama huu ugonjwa unaua haraka, mbona wasifanye wale Waingereza wanasema quarantine, kuwaweka watu katika sehemu maalum wawape chakula, alafu waseme mkoa wote tuseme, wabeni wanashuku kuna Ebola, wanafunga ule mkoa, wanawapa chakula, kila mtu akae kwake masaa ishirini na nne hadi arobaini na nane Aliye na virusi atawaga dunia, asiye na virusi atapona. Kama hili linawezekana inawezekana ama haliwezekani? Ausere Malivika ndio atueleze, kwa mazingira ya mji kama wa Beni ambayo ye mara nyingi yanakuwa yupo hapo. Austere tueleze. Asante sana. Kwanza mtafahamu kwamba mji wa Butembo na Beni ni miji ya kibiashara na Butembo ukitazama, kwanza wafanyabiashara wanahusiana moja kwa moja na Uganda, Kenya kupitia Mombasa na kuingia China. Yani, kuna barabara kenne anafahamu namna biashara vinavyotoka mashariki mwa Kongo kupita Uganda kwenda Kenya na kwenda China. Kwa hiyo akichukua hii hatua ambayo msikilizaji ameuliza kenne kwamba waweke watu wa, wa, wa, waweke karanteni, yani wasihusiane na watu wengine, hiyo itakuwa ni matatizo sana. Itaathiri kwanza shughuli za kibiashara, itaathiri shughuli za kiuchumi kwenye upande wa serikali ya Kongo na na vilevile, tajiri wananchi wenyewe watajikuta katika strese na hata mtu ambaye pengine hayupo mgonjwa anaweza kufariki kutokana na kwamba ametengwa na watu wengine, kwa sababu hata watu wengine walikuwa wanawazia kwamba pengine watu wa Butembo na Beni watazuiliwa ili wasiingie Goma. Hata hiyo wamezungumzia hapa mara nyingi, lakini viongozi wa WHO wakasema kwamba kuna sheria za kimataifa ambazo zinachukuliwa, lakini haichukuliwe tu kwa mara moja, ni lazima kuwa mikakati fulani hawawezi kuzuia wananchi kutembea namna wanavyotaka, kwa sababu hapa kama hii kisa cha hivi karibuni, kuna watu ambao wadadisi, wachambuzi wa, wa masuala ya kiafya waliomba pengine mkoa wa Kivu ya kaskazini wote utengwe ama miji ya Butembo na Beni itengwe. Kwa hiyo hii inakuwa ni maswali mengi, lakini wale wataalamu ambao wanahusika na, na haki za kibinadamu wanasema kwamba haiwezekani, lakini ni wizara ama serikali kuweka mikakati maalum ili ugonjwa huo uzuiliwe kwa njia hii ama nyingine, lakini bila kuzuia wananchi kutembea ama kukutanana, kwa sababu biashara kwanza itakuwa na matatizo, kama mwenzetu wa Tanzania. Ukitazama biashara nyingi ambazo zinafanyika kati ya Kongo na, na, na Tanzania, Kongo na Kenya, Kongo na Uganda, ni raia wa mashariki mwa Kongo ndio wanafanya biashara huko na vile kuleta biashara kwenye upande wa Kongo. Kwa hiyo wakifunga hii kivu kaskazini kweli itakuwa ni tatizo kubwa kwa kanda yote ya maziwa makuu. Dr. Steven, linawezekana e, ni kusema kufikia kwa hatua ile itakuwa kabisa magumu kwa hiyo eneo ya Kivu, kwa sababu zile malizika. Ametoka kusema watu wameenda hata mbali kwa kufanya biashara, na wakati tumekamata hatua kama hiyo itakuwa shida, lakini kwa sasa watu wameendelea kuelewa na ni kusema eh, kama hatupate tena tatizo yeyote usiku za usoni kabisa, hiyo magonjwa itakomeshwa. hmm. ametoka kusema nchi zote za Afrika ilikuwa heri kabisa wapate kuelewa na kuendelea kufanya hiyo sensibilization kuhusu populasion iweze kusikia ni nini magonjwa ya Ebola na ni hiyo itasaidia kabisa, ni kusema kufikia kwa hatua ya kufunga mipaka kuweka watu wa Beni Butembo katika kuwafungia wasitoke, haiwezekani kabisa, kwa sababu eneo hizo inakuwa wameishi kabisa na biashara na ni kazi wamefanya na nchi zingine. Ni kusema hapa wamekamata namna, wakati kila mtu ametoka akiwa ametoka na amejua ni nini ametoka namna gani, na, na tunaendelea kufuata watu wote wenye walitoka wenye wametoka eneo hizi ni hiyo tunafanya kabisa. Asante sana Dr Steven kwa kumalizia. Uh, bwana Fadhili, sasa kile ambacho unaweza kutuhakikishia juhudi za uku pambana na ama kukabiliana ama kujilinda na Ebola kwa mpakani hapo Kigoma na DRC, nini ambacho unaweza kutueleza kwamba juhudi ambazo zipo, uh, kweli wananchi hivi sasa wanafahamu mm. Uh, kwa umakini kwamba wako kwenye hatari ya kupata ugonjwa wa Ebola ama maisha ni kama kawaida tu yanaendelea? E, kwa kweli maisha kama kawaida yanaendelea kwa sababu kwetu sisi Kigoma na hasa kutoka eneo hilo la Kivu tutakuta kwamba watu wanatoka Kivu wanaingia Bujumbura alafu wanakuja Kigoma wanafanya biashara zao ingawa wanajua tahadhari zinachukuliwa, na serikali inachukua tahadhari za namna hiyo. Na tarehe ishirini na tisa mwezi huu wa saba e, ofisi ya mganga mkuu wa mkoa kwa kushirikiana na uh, waganga wa wilaya na kushirikiana na nahi na wadau wengine wanatarajia kufanya zoezi la namna ambavyo kama mgonjwa akija basi hatua gani za kuchukua, yaani, kwa kufanya demo kwa vitendo kabisa kwamba hapa tufanye hivi tufanye hivi, na pia ni kwamba wananchi wana, watashirikishwa kuona namna ambazo hatua zinachukuliwa. Lakini hatua zinachukuliwa e, wananchi wanajua na wanasikia kwa sababu siku hizi dunia ni kijiji. Kongo hapo e, ni ndugu zetu, tunasikia kwenye vyombo vya habari, kuna redio, kuna redio nyingine zinasikika deua kwetu lugha zinaingiliana kidogo na sisi tunajifunza kidogo. Kwa hiyo vitu kama hivyo ndiko vinaendelea, lakini na maisha yanaendelea na watu wanafanya shughuli zao na wanaenda Kongo, wanafanya biashara hizo wanarudi. Hasa sisi eh, mkoa wa Kigoma, Kongo eh, ya mashariki eh, eneo letu kubwa ambalo, eh, watu wa Kongo wa, eh, ya mashariki wanakuja kwetu Kigoma kwa ajili ya bidhaa kwa ajili ya kuleta E, kuleta vitenge lakini bidhaa za kutoka huku za viwandani bidhaa za, za vyakula kwenda huko. Kwa hiyo ugonjwa upo, e, matangazo yanaendelea au inaendelea, tahadhari zinachukuliwa, mikakati inafanywa, lakini maisha yanaendelea haya, yeah. Maisha yanaendelea namsikia di kwamba Hmm? Mambo yote yanaendelea, maisha yanaendelea. Je, inawezekana ifike siku moja hii e, kuzungumza tunavyozungumza ikuje mwishoni ugonjwa uendelee kuwepo tu jinsi malaria ilivyo na ukimwi ulivyo ama ugonjwa huu utadhibitiwa na uende kabisa? Lakini labda nimalizie na Dr. Steve. Dr. Steve, shughuli nyingi zimechukuliwa, hatua nyingi zimechukuliwa. Kabila amevunja kamati ile ambayo ilikuwa inasimamiwa na Wizara wa Afya kushughulikia Ebola mwenyewe akawa anashughulikia Ebola. Shisekedi, si Kabila. Kunradi, je, kuna lolote geni ambalo unaona tunaweza tukachukua zaidi ya tulivyofanya kufikia sasa? Ni kusema wakati tulianza hatukujua kama kunakuwa vituo vya afya ndani ya, ya, ya, ya jimbo letu. Ni kusema kwa sasa tumewapatia kabisa eh, madaraka vituo vya afya na kuwazungumzia hiyo population wapolitishia wa wengi wameingia katika sensibilization ya population hiyo, pia imesaidia, na kwa leo sasa, hawa wanayoitwa warele kominotere wanayotumika na population karibu, ni wale wataendelea kutusaidia ili tuweze kujulisha populasion umuhimu wa kazi tunafanya, ni kusema umuhimu wa kunawa mikono, umuhimu wakati kumekuwa vifo, wamejulisha kwa haraka umuhimu wa ndui, umuhimu wa wa, wa wa yote tunafanya kama matibabu tunapana kwa, kwa wagonjwa, na hiyo itasaidia ni kusema eh. Hiyo tulianza mbele, kulikuwa makosa kidogo kidogo, na sasa kwa leo imekuwa vizuri, kwa sababu rais mwenyewe amekamata hatua ya kusema apate kitu moja kwa moja, ili populasion ipate matibabu nzuri. Ah, basi mimi ni shukuru sana wa uh, wenzetu wote ambao leo hii mmeshirikiana nasi katika kipindi hiki cha live talk ambapo mmezungumzia kile kinachoendelea eh, katika maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali kadhalika uh, maeneo ama nchi za jirani kile ambacho kinatokea, uh, mikakati ya kukabiliana na ugonjwa hatari wa Ebola kama tulivyogusia. Rwanda nayo iko katika mstari um, wa mbele kabisa kukabiliana na ugonjwa huu wa Ebola. Tumemsikia Fadhili akizungumzia Tanzania, hali kadhalika tumemsikia pia Austen Malivika akizungumzia mikakati inayofanywa na, na uh, nchi ya DRC na Uganda vilevile vile katika Uh, nchi ya DRC na Uganda katika mpaka wa DRC na Uganda. Tuna, basi nimshukuru mshukuru Dr. Steven, ni mshukuru, mshukuru Fadhili, ni mshukuru Malivika, na nikushukuru sana wewe msikilizaji kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Kennesi Bwire tunakwambia tukutane tena siku nyingine katika Live Talk.