Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC bila kuacha 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hivi leo jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mkuu wa kamati ya uchunguzi nchini Sudan, Fath Al Rahman Said, amesema Jumamosi kwamba watu 87 waliuawa na 168 kujeruhiwa Juni tatu wakati wa maandamano ya amani ya kukaa chini yalipovunjwa na vikosi vya usalama na kukiuka utaratibu wa kazi zao. Said ameendelea kueleza watu 17 kati ya hao waliokufa walikuwa kwenye eneo lililokaliwa na waandamanaji, na 48 w ya watu waliojeruhiwa walipigwa na risasi. Amesema baadhi ya vikosi vya usalama viliofyatulia risasi waandamanaji na kwamba maafisa watatu walikiuka amri ya kuhamisha vikosi na kuvipeleka ndani ya waandamanaji wa amani waliokaa chini. Pia ameeleza kuwa amri ilitolewa ya kuwapiga waandamanaji. Chama cha Hilali Nyekundu huko Libya kilio kiliokoa zaidi ya miili 60 kutoka ufukweni jana Ijumaa, siku moja baada ya boti iliyobeba wahamiaji wanaoelekea Ulaya kuzama katika bahari ya Mediteranean kundi hilo la kutoa msaada wa kibinadamu lilisema boti hiyo ilizama kaskazini ya mwambao wa mji wa Holmes uliopo kilomita mia moja na ishirini mashariki ya mji mkuu Tripoli. Boti ilikuwa imebeba wahamiaji wapatao mia tatu na hamsini. Walinzi wa pwani wa Libya waliokoa darzeni ya miili ya wahamiaji wanaoelekea Ulaya wakati operesheni ya utafutaji ilipoendelea hadi Ijumaa. Wahamiaji hao wanatoka katika mataifa ya Sudan, Eritrea, Libya na Misri. Maafisa wa Libya walisema zaidi ya wahamiaji mia moja na thelathini waliokolewa. Kamishna mkuu wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa Filipo Grandi alisema mwishoni mwa wiki, ajali zinazohusu boti kuzama limekuwa janga baya lililotokea mwaka huu kwenye bahari ya Mediteranean. Polisi wa kutuliza fujo Hong Kong walifyatua gesi ya kutoa machozi leo kwa kundi la watu wanaoandamana kupita mji wa Hong Kong, karibu na mpaka wa China, wakipinga magenge uhalifu ya uhalifu yaliyoshukiwa kuwapiga waandamanaji wanaounga mkono demokrasia nchini humo wikiendi iliyopita. Picha zilizotumika kwenye vituo vya televisheni zilionyesha mizunguko inayojirudia ya gesi ya kutoa machozi ikifyatuliwa kwenye umati huko Yuen Long baada ya mivutano mikali ya waandamanaji na polisi ambapo baadhi ya waandamanaji walikuwa wakirusha vitu vyenye ncha kali kwa polisi. Waandamanaji waliapa kuingia mitaani huko Yuen Long licha ya kitisho kutoka kwa magenge hayo na pia polisi kupiga marufuku maandamano hayo. Polisi walitoa onyo kwamba waandamanaji watakuwa wamekiuka sheria iwapo wataandamana. Magenge ya uhalifu yalishutumiwa kuwapiga na kuwajeruhi vibaya wateja, waandishi wa habari pamoja na mbunge mmoja kwenye kituo kimoja cha treni huko Un Long Jumapili ya Julai 21 na kusababisha majeraha kwa watu 45. Baadhi walijeruhiwa vibaya sana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Bahrein imewanyonga watu wawili waliokutwa na hatia ya ugaidi. Unyangaji huo umefanyika licha ya kuwepo pingamizi kutoka makundi ya kimataifa ya haki za binadamu. Shirika la habari la Ufaransa la AFP linaripoti kuwa wanaume hao wawili waliuawa Jumamosi na kundi maalum. Makundi ya haki za binadamu yametaja majina ya walionyongwa kuwa ni Ahmed al Malali na Ali al Arab. Kundi la Human Rights Watch linasema watu hao wawili walikuwa raia wa Bahrein ambao walikutwa na hatia ya mashtaka ya ugaidi mwaka jana katika kesi iliyogubikwa na shutuma za unyanyasaji na ukiukaji mkubwa wa utaratibu katika kuendesha kesi hiyo. Mtu wa tatu pia aliripotiwa kuuawa na kikosi hicho maalum leo Jumamosi. Hata hivyo, mashtaka yake hayahusiani na kesi ya Al Malali na Al Arab. Watu wawili wamefariki na wengine 16 kujeruhiwa Jumamosi baada ya kibaraza ndani ya klabu moja ya usiku kuanguka Korea Kusini, katika mji wa Gwangju, mahala ambapo mashindano ya kuogelea duniani yanafanyika. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Maswali na majibu. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Asante sana kuungana nasi kwa mara nyingine tena katika maswali na majibu kutoka hapa Sauti ya Amerika, kipindi kinachoajeni kila baada ya wiki mbili. Nahodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Hii leo kwa mara nyingine tena niko pamoja na Kennes Bwire kuchambua barua zenu. Bila kupoteza wakati, Kennes, barua ziko nyingi motomoto katika ukurasa wetu wa Facebook. Unasemaje? Asante Abdu Shakur. Anayebahatika hii leo ni wewe Juventus Joas Ntalima. Bila shaka huyu ni msikilizaji wako mpendwa sana Abdu Shakur, anasema yupo Igoma, Mwanza, Tanzania. Anasema kuna neno kila ninapofikiria nashindwa kulielewa ukoloni mamboleo huwa lina maana gani? Naye David Sechenga toka Wagumu tunadumu Muheza, Tanzania hukule Tanga anauliza pia swala hilo hilo la ukoloni mamboleo. Shakur, basi ukoloni mambo leo, we najua unapenda mambo ya msamiati. Ukoloni mambo leo maana yake <laughs> nini? Hebu niwache nikuona nafikiri ukoloni mamboleo ni kutawaliwa tu kimabavu, lakini wanavyosema muhenga, ndiye anafahamu zaidi. Shakura anafahamu haya mambo zaidi, atakueleza zaidi mambo ya maswali na ukoloni mamboleo. kwangu tu nitasema heri kumpa jirani kuliko kioze bwire. Kwa hakika, mi nafikiri neno hili tumelitafsiri kutoka Kiingereza neocolonialism, ikimaanisha ukoloni uliopo hii leo, kwani huenda Kweli ukoloni umetoka katika sehemu nyingi za dunia, lakini vitendo vya kikoloni vingali vinaendelea. Mfano mmoja mzuri ni kwamba kuna karibu nchi kumi na tano zilizokuwa koloni za Ufaransa hapo Afrika, hasa upande wa magharibi, zinazotumia sarafu inayofahamika kama CFA, CFA basi zaidi ya miaka hamsini baada ya nchi hizo kunyakua uhuru, sarafu hiyo iko chini ya benki kuu ya Ufaransa, na inategemea benki kuu ya Ufaransa kusimamia sarafu za nchi hizo za Kiafrika, na nchi hizo za Kiafrika zinalipa aina fulani ya riba kutumia ili kuhakikisha kwamba thamani ya sarafu hiyo inabaki kuwa thabiti sawa na kiwango cha sarafu iliyokuwa ya Ufaransa na hivi sasa Euro. Kwa hivyo Ufaransa imehakikisha kwamba sarafu za nchi hizo za Kiafrika zimebaki sawa, lakini kuna hasara wanasema wataalamu nchi hizo zinapata na hiyo, nchi hizo hivi sasa zimeanza kampeni kutaka kuunda sarafu yao wenyewe. Basi Mfano mmoja. Wengine watasema hiyo ni mmoja wapo wa ukoloni unaoendelea mpaka hii leo. Mfano mwingine unatajwa kama ukoloni wa mamboleo ni madeni yanayokabiliwa nchi zinazoendelea zinazotolewa na wafadhili, halafu inakuwa ni mzigo mkubwa kwa zile nchi. Nchi za magharibi zinawekea masharti nchi hizo, kabla hamjafanya hivi wala hivi, kama hamjaweka sheria hii wala hii itakuwa hampati msaada zaidi. Kwa hivyo, wengine wanachukulia hiyo ni aina ya ukoloni mamboleo. Basi kwa hayo, mi nafikiri ndo tafsiri fupi kabisa kuhusu ukoloni mamboleo, sawa na vile tunavyotumia neno utumwa mamboleo. Hapo zamani watumwa walikuwa wanachukuliwa kwa nguvu, wanafanyishwa kazi kwa nguvu, wanauzwa. Hii leo watu wanachukuliwa kwa hiari, wanadanganywa, halafu wanafanyishwa kazi bila ya kulipwa, au hali ngumu ya kazi kwa mishahara midogo. Hiyo tunaweza kusema ni utumwa mamboleo. Kwa hivyo ni maneno ambayo yanatokana na tabia inayoendelea kutokana na neno ukoloni au neno la utumwa. Tukiendelea na maswali ya wa wasikilizaji, zamu ni yako Eric Sanchez Angelo TZ wa Dar es Salaam, Tanzania. Eric unauliza je, hapo zamani Afrika kusini haikuwa na jina lingine tofauti na la sasa la south africa? Naam, kweli kabisa. Inaweza kuwa kulikuwa majina chungu nzima kabla ya mwaka elfu tisa mia na mbili hapa kulikuwepo taifa moja la Afrika Kusini chini ya utawala wa Uingereza. Wakati huo kwani kulikuwepo makoloni manne. Kabla ya hapo, kulikuwa na Cape Colony ambayo awali pia ilikuwa inafahamika kama Bofutoswana, makazi ya raia wanaozungumza Kitswana. Halafu kulikuwa na Natal, Orange River na Transvaal. Mamlaka ya taifa hilo kulikuwepo na tofauti mbalimbali hapo, mwaka elfu mbili na kumi ndipo mkoloni huyo Mwingereza akaunganisha makoloni haya yote na kuwa Afrika Kusini na kabla ya hapo mwaka 1895 ilikuwa ikijulikana vilevile kama British Bechuana Land, na hivyo kulikuwa na majina mbalimbali mbali tofauti kuhusu Afrika Kusini. Utakumbuka kwamba wapigania uhuru wa Afrika Kusini kina Nelson Mandela wa ANC, ambao ndo chama kale kabisa cha Afrika, walikuwa wanataka jina la South Africa au Afrika Kusini ijulikane kama Azania. Lakini katika mazungumzo walishindwa. Kwa hivyo kuna majina rasmi kumi na moja ya Afrika Kusini kulingana na lugha kumi na moja rasmi zinazotambulikana huko Afrika Kusini. We kweli ni kompyuta inayotembea iliyo hai, umejaza majibu, umejaza historia na unafahamu maswala haya. Kipindi cha maswali na majibu kinawajia kutoka Sauti Amerika mjini Washington DC, na maswali ya wasikilizaji kila siku yanaendelea kuvutia hapa. Kuna huyu msikilizaji Munguiko Modeste Batambara, ukiwa huko Kiwanja, Rushuru mashariki mwa DRC. Shakur, huyu anauliza kabla ya wakoloni kutawala, hivi Afrika ilikuwa mikononi mwa kina nani? Mimi Bwira, na ninavyofahamu ni kwamba kulikuwa na wafalume na watawala wa Kiafrika. Wewe shukuru, na majibu mazuri sana. Je, Afrika ilikuwa mikononi mwa kina nani? Afrika ilikuwa mikononi mwa Afrika. <laughs> Kenneth, ni kweli kabisa anakuambia kwamba kabla ya nchi za Ulaya kuingia Afrika, Afrika ilikuwa bara lililokuwa limeendelea sana kitamaduni, kisayansi, kibiashara na ufundi. Ustaarabu na elimu inasemekana imetokea bara la Afrika, usisahau Misri. Wataalamu wanasema kinyume na jinsi inavyoelezwa ni kwamba kitovu cha ustaarabu duniani ni Misri ambako hesabu, tiba, uhandisi na biashara zilianza. Afrika imekuwa na himaya mbalimbali mbali katika miaka tofauti na tofauti. Mfano mdogo utakumbuka katika shule ya sekondari tulisoma himaya ya Dahome huko Afrika Magharibi, ilipatikana katika eneo la Mali hadi Benin kati ya mwaka 1600 na 1900 Alafu kuna himaya ya Ghana, ufalme wa Sokoto Nigeria, ufalme wa Lunda, ufalme wa Kuba Afrika ya Kati, himaya ya Ethiopia, vilevile tusisahau ufalme wa Burundi au ufalme wa Buganda, ufalme wa Rwanda. Mataifa haya yote ya kifalme yalikuwa yanaendeshwa na Waafrika wenyewe, na kulingana na wanahistoria na vitabu vya historia kulikuwa na maingiliano ya biashara. Itakumbukwa kwamba Ibn Battuta alikuwa mfanya biashara mashuhuri barani Afrika, magharibi mwa Afrika, akisafirisha bidhaa hasa chumvi kutoka Timbuktu huko Mali hadi kuelekea nchi za Kiarabu, mashariki ya kati. Itakumbuka kwamba chuo kikuu cha kwanza duniani vilevile vile, kilianza huko Marakesh nchini Moroko. Kwa hivyo Afrika ilikuwa imestawi kabla ya utawala wa wazungu, kabla ya utumwa, ambapo waafrika wengi walipelekwa sehemu mbalimbali za dunia. Kwa hivyo, kujibu suala lako moja kwa moja, Afrika ilikuwa chini ya mikono mwa Afrika. Maswali ya wasikilizaji yanaendelea kuporomoka kwa wingi katika studio zetu za Sauthi Amerika. Naye Ruben Shi, ambaye hasemi mahala alipo, anauliza: China ni mojawapo ya nchi tajiri duniani, mbona dio inahusika na utoaji mikopo mikubwa kwa nchi za Kiafrika hii leo? Je, mbona Marekani nao ni taifa kubwa kiuchumi, haikopeshi hiyo mikopo nchi zenu za Afrika? Kuna kazi hapo na mbwil, unaona nchi za Afrika zimebanwa na madeni saizi kweli. Ni swala zuri kabisa, kwani hivi sasa linajadiliwa kwa undani kabisa kwamba China hivi sasa inatoa mikopo bila ya kutoa masharti kama ilivyokuwa nchi za magharibi ambazo daima ziliambatanisha maswala mbalimbali kuweza kutoa mkopo ikiwa ni demokrasia, haki za binadamu na kadhalika. Na zaidi kulikuwa hali ya kupima uwezo wa kulipa madeni hayo, na hapo riba inawekwa kiwango fulani. China inatoa bila ya kujali, kulingana na maafisa wa serikali na wachambuzi, na haya yote inatokana na kwamba China inataka kuwekeza barani Afrika, lakini vilevile vile inachukua utajiri wa Afrika. China imekuwa taifa kubwa la pili katika uchumi duniani, inahitaji mafuta na gesi inayopatikana Afrika na madini. Kwa hivyo wengi wanasema kutokana na mabadilikano hayo. Na katika kipindi chetu cha live talk, Dr Kihozia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam alieleza suala hilo la madeni ya Afrika. Afrika nadhani iko katika njia nzuri katika upande wa moja wa kushirikiana, lakini sehemu ya pili ni aina yenyewe. Sasa kuna mambo makubwa mawili. La kwanza ni kwamba uchumi wa bara ya Afrika, na kama tunavyofahamu ili uweze kuimarika kwa kiwango ambacho tunataka kwenda ni lazima uwekezwe kwenye mi, eh, miundo msingi au miundo mbinu kwa kweli ya kiuchumi, na utaona nakisi au mwanya uliopo E, wa uwekezaji katika miundombinu kwa mwaka ni takriban dola bilioni mia moja sabini uh, kwa mwaka katika bara Afrika. Uchina imejitokeza kama mshirika mkuu na ambaye inasema kwamba inaweza kuliziba uh, gap hilo, yaani huo mwanya. Ni jambo zuri kwa upande mmoja, lakini swali ambalo kwa kweli watu wengi na watu wengi watakuwa tunajiuliza ni kwa jinsi gani uwekezaji uh, huu au mikopo hii inayokuja katika sekta hii ya miundombinu ina mahusiano ya moja kwa moja na umaskini ulioko bara Afrika kwa maana ya kuondosha. Kimsingi, tafita zinaonyesha kwa kweli eh, na kwa uhalisia asante, kwamba uwekezaji eh, huu ni mikopo hii inayotoka Uchina inakuja kuongeza faida kwa mitaji ambayo ba, ambayo tiari inaishi katika bara la Afrika. Kwa maana nyingine ni kwamba mikopo mikubwa ya bara Afrika, mikopo mikubwa kutoka China au uwekezaji mkubwa kutoka Uchina unakuja katika mazingira ambayo mm -hmm. China inajua itanufaika zaidi kibiashara kuliko kupambana na tatizo la jangine, umaskini, na kwa njia nyingine inaongeza katika maeneo mengine ya umaskini wa bara la Afrika, kwa sababu inatengeneza tobo lile tunalosema ni fiscal policy katika mifumo ya nchi nyingi za bara Afrika. Huyo ni Dr Kihozia wa chuo kikuu cha Dar es Salaam Salam. Maswali ya wasikilizaji anaendelea kuporomoka kwa wingi katika studio zetu za Sauti ya Amerika, na sasa kuna Calvin Maamuga hajasema yuko wapi. Hata hivyo, Shakur anauliza je, ni rais gani msomi kuliko wote duniani? Swali lizuri sana, bila shaka na kuna wenye masomo ya juu, lakini sijui Shakur nani unadani ni msomi sana kuliko marais wengine wote duniani? Nikikupa kitendawili utasema nani? Ah, ili gumu Aitakuwaje Bwire bwana, unaweza jebu jaribu. Sijui kama kuna rais ambaye ni profesa, lakini nasikia dokta Magufuli wako wengi, kuna madaktari kumi na moja ambao ni maraisi. Lakini kitu kilichoshabisha katika uchunguzi na utafiti niliofanya, wanasema rais Robert Mugabe ndo anasemekana kuwa kiongozi aliyesoma zaidi kuliko wengi, lakini mstaafu, kwa sababu ana shahada saba za masters na bachelors, halafu ana shahada kumi na mbili za heshima za udaktari PhD, na akanyanganywa tano kutoka nchi za Ulaya za PhD. Ndiyo kweli, Mugabe amestahafu, lakini kutokana na vitabu vya historia nilivyofanya uchunguzi, yeye ndo anasemekana ni kiongozi aliyokuwa na shahada nyingi kama alivyosema hapo, shahada karibu saba. Kwa hivyo ni mtu ambaye alisoma sana, lakini ukiangalia vilevile Barack Obama anachukuliwa kiongozi aliyosoma, mtu aliyokuwa na shahada ya wanasheria, lakini ukitaka kuzungumza kwa hivi sasa, kuna kadhaa walioko madarakani ambao watu waliosoma, hasa wanadigri juu kabisa usamivu. Mojawapo ni Angela Merkel wa Ujerumani, vilevile Rohani wa Iran vilevile anasemekana ni kiongozi aliyesoma sana, na viongozi wengine, orodha inaweza kuwa ni ndefu sana kuweza kuwataja wote hapa, lakini nadhani muda hauturuhusu kuendelea, au sijui unaniambiaje? Mimi nishapanganisha kilicho changu, nishakiweka pamoja, nimeondoka mimi ninasema asante sana kushirikiana nasi usikose kupromosha maswali yako namwona bmj muridhi yuko hapo kando akitutayarishia viji mambo hadi wakati huo kwa niaba ya Kenneth Bwire mimi ni abdu shakur abud nasema kwa herini Dunia it kitambulisho hicho, msikilizaji, ni ishara kwamba nimejaja hapa studio nikiwa ni tayari kabisa kukujuza yale yaliyojiri wiki hii katika ulimwengu wa vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Zaidi ya wa wauguzi 20 katika hospitali moja nchini Uingereza wamejipata katika hali mbaya baada ya kula keki iliyokuwa imetiwa bangi. Maajabu msikilizaji, amini usiamini, wauguzi hao wa hospitali ya Warrington iliyo katika kaunti ya Cheshire iliyo kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya Uingereza waliletewa keki aina ya velvet, na mzee mmoja kama zawadi ya kuwashukuru kwa sababu ya kumtibu jamaa yake na kupona lakini wakati mzee huyo alipoleta keki hiyo, waliwaita wenzao wengine kumi na wanane ili washerekee kwa pamoja. Lakini ole wao, msikilizaji, walipoanza kuila ile keki eh, kila mtu kipande chake, baadhi yao walianza kucheka ovyoovyo ovyo, huku wengine wakipatwa na usingizi papo hapo. Iliwabidi polisi waitwe, msikilizaji, maanake ulikuwa sio mchezo, ili kutanzua kitendawili hicho kilicholetwa na keki up, kituo cha televisheni cha Sky News kinaripoti kwamba haikuchukua muda, kwani polisi waliokuja na mbwa walibaini mara moja kwamba keki hiyo ilikuwa imejaa bangi. Kufikia siku ya Alhamisi, msikilizaji, wawili kati ya wauguzi hao walikuwa bado wamelazwa hospitalini na madaktari walisema kwamba miili yao ilikuwa imejaa viwango vya juu sana vya bangi maarufu katika nchi hiyo kama kanabis au ukipenda kanabis sativa moja ya maajabu makubwa, msikilizaji, ni kwamba polisi wamebaini kwamba mzee huyo hakujua kamwe kwamba keki hiyo ilikuwa na bangi. Na ni kwa nini? Sky News inasema kwamba mzee huyo alikuwa amechukua keki hiyo kutoka kwa mjukuu wake aliye na umri wa miaka kumi na minane ambaye alikuwa akisherehekea siku yake ya kuzaliwa. Sikiliza haya na ni kwamba alikuwa ameletewa keki nyingi na marafiki zake, na hivyo basi akaamua kumpatia babu yake keki hiyo hawapelekee wauguzi. Muuguzi mkuu wa hospitali ya Warrington na Kimberley Jemison amesema hajawahi kushuhudia kisa hicho katika miaka yote ambayo amefanya kazi pale. Wauguzi hao walioila keki hiyo wamewaomba polisi wasimfungulie mashtaka mzee huyo, wakisema kwamba hakujua kwamba keki hiyo ilikuwa imejaa bangi, na hivyo basi hakufanya kosa makusudi. Is basi, tukiachana na hayo ya keki na bangi, mwanamke mmoja aliachwa peke yake ndani ya ndege baada ya kupatwa na usingizi mzito akiwa safarini. Amini usiamini, msikilizaji, huyu Tiffany Adams alikuwa akisafiri kutoka Quebec kwenda Toronto, katika nchi ya Canada. Ladies and gentlemen, today's flight time will be about 3 hours 20 minutes following takeoff. Wakati aliamuka alijipata kwamba alikuwa kwenye baridi kali akiwa ya peke yake, huku abiria wote pamoja na wafanyakazi wa ndege hiyo ikiwa ni pamoja na rubani wakiwa wameondoka na kwenda zao. Ajabu ni kwamba ndege ilikuwa imeegeshwa na taa zote zikazimwa. Taarifa zinaeleza kwamba ni wafanyakazi wa kuosha ndege ndio waliompata mtu yule akiwa anang'orota ndani ya ndege hiyo. Vyombo vya habari nchini Kanada vinaripoti kwamba haijabainika wazi ni vipi ambavyo mtu mmoja aliachwa kwenye ndege eh, huku wote wengine wakitoka na hakuna hata mmoja alijaribu kumwamsha. Shirika la ndege la Kanada limethibitisha kwamba ni kweli kabisa hayo yalitokea na kwamba wanafanya uchunguzi. Msikilizaji, kwa hayo kuhusu watu walalao kwenye ndege na kubaki peke yao. Naona muda wangu hapa studio unaniambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi yangu, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba usimwamshe alalaye, kwani huenda ukalala mwenyewe. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Vijimambo ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Mridhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika zilizopo eneo la Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa internet voa swahili.com, na hivi sasa basi ninakusomea muktasar wa habari. Watu wawili wamefariki na wengine kumi na sita kujeruhiwa Jumamosi baada ya kibaraza ndani ya klabu moja ya usiku kuanguka Korea Kusini, katika mji wa Gwangju mahala ambapo mashindano ya kuogelea duniani yanafanyika. Polisi wanasema miongoni mwa waliojeruhiwa ni pamoja na wanamichezo wa Marekani watatu wa timu ya mpira wa majini, raia wawili wa new Zealand, mmoja wa Uholanzi, Mtaliano na Mbrazil mmoja. Maafisa wa huduma za majanga ya dharura nchini Ufilipino wamesema mitetemeko miwili ya ardhi imepiga kwenye jimbo la Batangas nchini humo na kuua takriban watu wanane na kuwajeruhi sitini maafisa wamesema mitetemeko yenye ukubwa wa 5.4 na 5.9 kiwango cha rikta ilitokea mapema leo ndani ya muda wa saa kadhaa kwa kila mtetemeko mkuu. Wa kamati ya uchunguzi nchini Sudan, Fath Al Rahman Said amesema Jumamosi kwamba watu 87 waliuawa na 168 kujeruhiwa Juni tatu wakati wa maandamano ya amani ya kukaa chini yalipovunjwa na vikosi vya usalama na kukiuka utaratibu wa kazi zao. Saidi ameendelea kueleza watu kumi na saba kati ya hao waliokufa walikuwa kwenye eneo lililokaliwa na waandamanaji na 48 ya watu waliojeruhiwa walipigwa na risasi. Chama cha Hilali Nyekundu nchini Libya kili okoa zaidi ya miili 60 kutoka ufukweni jana ijumaa siku moja baada ya boti iliyobeba wahamiaji wanaoelekea ulaya kuzama katika bahari ya mediteranean kundi hilo la kutoa msaada wa kibinadamu lilisema boti hiyo ilizama kaskazini ya mwambao wa mji wa homs uliopo kilomita 120 mashariki ya mji mkuu tripoli mwisho wa muktasar wa habari mimi ni mkamiti kibayasi na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harrison Kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC. <mucho>