Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Najua Patrick, ukikutana na watu wanaokuzidi umri katika mila zetu tunawasalimu shikamoni, halafu wanakujibu weje, marhaba ukikutana na wale wanawazidi umri ama umri sawa, unaamua kila ambacho unaweza tumia kuwasalimu. Unaweza sema hali zenu vipi, sio? Naweza kuambia hamjambo, nataraji mko salama salimini. Haya kulingana na umri, basi salamu zimefika. Naitwa Kennes Bwire, karibu kwenye VOA Express kutoka Sauti America VOA, mimi ni Patrick Ndwimana. Patrick, kati ya yale mengi ambayo tupo nayo ambao tunakupakulia msikilizaji ni pamoja na mjadala barazani. Hii leo tunakuuliza wewe kijana, wakati ambapo siasa nchini mwako zinaonekana zimepamba moto, wanasiasa wanakuja kwako, wanakuambia maneno mengi, wanakutolea ahadi na wakati mwingine hata wanakupea masharti nini cha kufanya. Kama ni maandamano wanakwambia sasa twende hivi, mm -hmm. tuandamane hivi na unafuata ule mkondo, yani unasubiri tu akwambie hey, wakikwambia huyu ni adui bas, wana... ni adui ni ni rafiki ni rafiki, ni rafiki. Wakwambia huyu ndio wetu, basi wakwambia huyu si wetu, sio hapo. Sasa tunauliza hmm, wajibu wako ni upi? Tutajadiliana maoni yako, yanaendelea kutiririka yanaingia mengi sana, tukaweza kuyasoma na tukiwezewa basi tutaweza vilevile vile tukupigie simu tuweze kusikia kutoka kwako Nam uh, tukianza na habari uh, ambazo tunazo kwenye chumba chetu cha habari Bwire. Hmm. Nigeria, Boko Haram inaendelea kufanya maovu sababu, uh, Boko Haram iliua watu wapatao 65 na, na rais wa nchi hiyo Muhammad Buhari amelaani vikali mauaji ya watu hao yaliyofanywa na kundi la Boko Haram kaskazini magharibi mwa nchi hiyo mwishoni mwa wiki siku ya Jumamosi. Inaripotiwa kwamba Boko Haram ilitangulia kuwashambulia watu halafu, walipokuwa katika mazishi wanapo, walipokuwa wakizika wale walioaga dunia, kundi hilo lilijitokeza katika wakati watu wamesimama katika makaburi pale wanazika, likaua watu ishirini na moja baadaye tena waliweza kufata na kuua watu wengine kadhaa, na kufikia idadi ya sitini na tano. Mambo ya kusikitisha sana uh, kama ulivyosema, ripoti zinasema awali Boko Haram waliua watu 21 katika eneo la makaburi, ni katika jimbo la Borno, na baadaye kugeukia watu waliokimbilia eneo hilo na kuua watu wengine kadhaa. Na hili linajiri uh, baada ya Nigeria wiki iliyopita kuadhimisha miaka kumi ya mashambulizi ya kundi la Boko Haramu nchini humo ambayo sasa yameua watu zaidi ya elfu thelathini na mamilioni kukosa makao, huku kusababisha janga kubwa la kibinadamu, kulingana na mashirika ya kibinadamu, mashirika ya kutoa msaada katika nchi hiyo. Na kutokana na shambulizi hilo baya kabisa la Boko Haram, rais wa nchi hiyo, wa nchi hiyo, Muhammad Buhari ameamrisha Uh, majeshi ya nchi hiyo kuanza doria za angani na ridhini kuwasaka waliotenda mauaji hayo ya mwishoni mwa juma. Lakini awali Buhari vilevile, vile katika kampeni zake kabla ya kuchaguliwa tena, alikuwa ameahidi kwamba amelishinda nguvu kundi la Boko Haram, kundi ambalo lime maafa yake maovu yake yameingia hadi nchi jirani za Chad, Niger na Cameroon. Basi ndio hali inayoendelea huko Nigeria na kundi hilo la Boko Haram. Moja kwa moja tuelekee huko Mombasa, tuungane naye mwenzetu Josephat Kioko. Kioko, hujambo? Hujambo sana wenzangu, na hapo nawapata vizuri. Katika Vio Express tunaambiwa kuna vinyago. <laughs> <laughs> Vinyago ndio tunaweza kuvita vinyago, tunaweza kusema ni sanamu zimechongwa, Mm. Ishara za watu lakini hapa wenyeji wanaviita vigango katika jamii ya Mijikenda hapa, na vimesafirishwa kutoka Marekani tarehe tatu mwezi huu wa saba, na leo imekuwa ni hafla ya kukabidhi ile jamii ya Mijikenda. Watu wanajiuliza vigango hivi ni nini? Hizi ni miti iliyochongwa kwa imani za Uh, utamaduni wa watu hapa jamii ya Giriama, na inachongwa kuashiria mtu uh, aliyekuwa kasisi katika dini yao ya kitamaduni na alifariki, na wanaamini kwamba huyu kasisi kwa jina la kikwao hapa anaitwa Gohu anaendelea kuishi miongoni mwao. Sasa walikuwa wakiviweka katika boma zao, nyumba zao, na mashamba yao, vikaja vikatoaliwa na watu walanguzi, wakaviuzia watalii, wakapeleka Ulaya na wakapeleka Marekani. Sasa jamii hii ikasema, imehangaika sana, kumetokea janga, amvua inyeshi. Imani yao inasema wale miungu wao midogo, yaani jamaa zao, mababu wao waliokuwa zamani, ni makasisi wa dini yao, walikasirika kusafirishwa, eh, katika nchi ya watu mbali, ndio ndio maana wameng'ang'ana, serikali ikafanya mpango, vikarudishwa kwao. Hivi leo imepokelewa rasmi na inaonekana Kenya ilitoa shtaka labda kwa kuwa, kwa kushirikiana na watu hao kuomba vinyago hivyo virejeshwe, na baada ya vinyago vyenyewe kurejeshwa, wamepokea aje hatua wa hiyo e, katika ile hali ya kuvipokea kumekuwa na sana za jamii ya Mijikenda kuonyesha furaha, wengine wamelia wa machozi pale pale kuvipokea, wakisema wamepitia ngarika kubwa kwa anambizi eh, kusafirishwa kutoka udongo wao na niliozungumza nao ni mmoja wao. Mmoja wao ni msomi mwanasheria Joseph Mwarandu, ambaye pia anashiriki ile imani ya jamii yao. Nimemuuliza kwa nini wakasema zirejeshwe Kenya, akanijibu hivi vimetolewa kwao bila sababu ya kutosha. Because these are spirits by the way. Sisi tunasumbuka na wale wanaokaa navyo nao wanasumbuka. Hata mimi mwaka jana, mwaka juzi, nilikuwa na communication na Mzungu mwingine kutoka New York anataka kuregesha hivyo vi vigango yeah. Vilikuwa na uhusiano gani wa dini ya kitamaduni na Wagiriama? Dini yetu sisi inaitwa Kipehu, ndio inatambua hawa waliotengenezewa hivi ni mapasta. Hawa ndio makasisi. Na hakuna mtu mwingine atachongewa kigango sipokuwa kasisi peke yake. Sasa, ukweli ni kwamba imani yetu katika familia ya Mgiriama kuna watu watatu. Yule anaishi yule amekufa, ambayo ni spirit, na yule hajazaliwa. Sasa sababu ya kutaka kuviregesha ni kwamba they are part of our family, na ikiwa haiko kutakuwa na, na matatizo hata sasa. Nataka kuambia hivi imani za kale zinaendelea, eh, Kioko. Uh, maana yake hawa jamaa uh, wanaabudu hawa kama vile uh, miungu yao, ndio wanasema hivyo Ukimsikia kwa makini hapo, anasema e, ha, hawa ni watu wao wanaoishi katika maisha ya kiroho, na ametoa mfano akasema, wazungu wana utamaduni wao wa kuleta dini za kisasa. Kwa mfano wa Katoliki wanasema tuomba malaika mkuu tuombee, Bikira Maria tuombee. Sasa wao wanaamini ule utamaduni wa kiafrika umedharauliwa miaka mingi, ndio maana vijago hivi vikatoweka, na wao wanaimani kwamba wakiombea mvua inanyesha, njaa inakosekana, majanga na mtoto mdogo wanapozaliwa wanampa wanawapa majina kulingana na hawa mitume wao, wanawaita hasa mitume kabisa kwa sababu ya dini zao. Wale walikuwa hapa wakati Waziri Amina Muhamed akilizindua ni pamoja na wale wanasema ni makasisi katika hii dini ya kitamaduni na waleo, ambao wamezungumza na waandishi wa habari. Asante sana Josephath Kioko kwa taarifa yako hiyo. Mnaambiwa mm. au katiba za nchi yetu zinatuambia uhuru wa kuabudu, uhuru wa kuabudu kila mtu na imani yake mm na kuna wengine ambao watakwambia hiyo unachoabudu. kuna, kuna, kuna, kuna mtu nilikuwa nawazungumza na naye wikendi iliyopita, akaniambia hamna kitu kama dini. <laughs> Dini ni kitu kimekuja hey, kuweza kumliwaza binadamu na matatizo yake ya dunia. Matatizo yanapokuwa mengi anakimbilia katika dini kuomba faraja, ndio maana yake na dini. Huyo pia ana uhuru wake, unajua <laughs> aya, haraka haraka tuambie habari ya hawa maafisa ambayo wamefikishwa tena Kod, huko, huko kwa Kenya kuna Gavana Ferdinand Waititu mm -hmm. alijiongezea jina ambayo ni halisi sasa kutoka katika siasa, anajiita baba yao, ni jina lake lipo kwenye stakabadhi zake za kuzaliwa. Kafikishwa mahakamani hii leo baada ya idhini ama kibali cha kutaka kamatwa. Ijumaa jamaa alienda uhamishoni aliposikia wanamtafuta yeye, bibi yake na watu waliokaribu wote wakaenda mafichoni, lakini Jumapili walijitokeza katika mbele ya maafisa wa kuchunguza ufisadi dhidi yake na kakamatwa. Uh, kwa shutuma za kutumia vibaya takriban shilingi milioni mia moja hamsini na nane hivi mm -hmm. pesa za Kenya. Ni kwamba zilitolewa, kandarasi ilitolewa bila kufata sheria, na inasemekana kampuni iliyopokea kandarasi ni kampuni yake na mkewe ya kujenga barabara. Sasa kafikishwa mahakamani hii leo, kaomba dhamana, kanyimwa lakini upande wake ambao unatoa utetezi unasema kwamba hamna ishara zozote kuonyesha kwamba pesa zilivujwa, pesa mm -hmm, zilitumika vibaya na kwamba hata kama kandarasi ilitolewa ile kazi inaendelea, kiasi cha asilimia sitini ya kazi ipo sawasawa sawa. Kwa hivyo ni swala ambalo limefika mahakamani wakati ambapo mahakama ilikuwa imetoa uamuzi kwamba gavana yeyote atakayefikishwa mahakamani basi avuliwe ugavana aachishwe kwanza kazi, aachishwe kazi na avuliwe ugavana. Lakini katika katiba, wale wanaochambua sheria wanasema ile katiba haina kifungo kama hicho. Gavana anaweza akaondolewa kama amekufa, sijui kapa amejiondolea, ama shida ya kiakili, ama ametangazwa kwamba hana uwezo wa kuongoza. Lakini katika mahakama hizozo za Kenya ni kwamba katika ile sakata nyingine ya mabwawa inayomhusu waziri wa fedha mm -hmm. Aliondoka na katibu wake aliyekuwa mkandarasi mkuu kutoka Italia, anaitwa, kuna jina hapo gumu, ndugu yangu, poseli. Majina mm ya Kiitalia hayo -hmm. Naye ametakiwa na mahakama akamatwe arudishwe nchini ili akaweze kufunguliwa mashtaka. Basi ni kashfa au sakata ya mambo ya ufisadi ambayo inaendelea huko Kenya. Naona moja kwa moja, sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Maafisa katika jimbo la California wanasema mshambuliaji aliyekuwa na silaha aliwaua watu watatu Jumapili na kuwajeruhi wengine 15 wakati wa tamasha la kilimo na chakula. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Gilroy. Mkuu wa polisi katika mji huo Scott Smith amesema mshambuliaji naye aliuawa baadaye na afisa wa polisi waliokuwa wanalinda usalama kwenye tamasha hilo. Uchunguzi unaendelea ili kujua nini hasa sababu ya shambulizi hilo. Na kiongozi wa upinzani nchini Russia Aleksei Navalni amelazwa hospitalini kwa kile kinachoshukiwa kuwa amepewa sumu. Navalni alianza kuugua Jumapili baada ya kuugua kile kimetajwa madhara ya kitu alichokula, akiwa na dalili za kuvimba usoni na ngozi kugeuka rangi na kufanana na nyekundu. Daktari wake amesema mbunge huyo amepewa kemikali ya sumu ambayo haijatambuliwa. Wafuasi wake kumi na wawili waliokuwa wamejitokeza nje ya hospitali kumjulia hali walikamatwa, na waandishi wa habari waliokuwa wakifuatilia tukio hilo nao walikamatwa pia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema mkuu wa idara ya ujasusi Dan Coats amejiuzulu wadhifa wake baada ya kuhudumu kwenye idara hiyo kwa miaka miwili. Jumapili Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Coats atajiuzulu rasmi Oktoba 15 na kumshukuru kwa kazi nzuri aliyofanya kwa niaba ya taifa. Trump amesema amemteua senata Mrepublican John Ratcliffe kama kiongozi mpya wa idara ya ujasusi na anajiuzulu kama mtu anamtaja kama mtu mwaminifu wa Trump. Maafisa wa Afghanistani wamesema mashambulizi ya bomu la kutegwa kwenye gari na bunduki yameua watu 20 na kujeruhi 50 mjini Kabul. Maafisa wamesema wanajeshi wa, wa Afghanistani wameokoa watu wasiopungua 85. Maafisa na watu walioshuhudia mashambulizi hayo wanasema washambuliaji wa kujitoa muhanga waliokuwa wamejihami kabisa walivamia sehemu kulipo na ofisi za vuguvugu la kisiasa la Afghanistan Green Trend AGT, linaloongozwa na aliyekuwa mkuu wa upelelezi Amrullah Saleh. Saleh pia ni naibu rais wa sasa wa Ashraf Ghani katika uchaguzi ujao. Simu ya mwami wajesonyi wanga mganda wange chidamwe cho, ni ushauri huo kwamba kuwa na tabia, kuwa nidhamu nzuri usipofanya vile um, jamaa utakaa kwenu tu. Ni katika Luganda hi e, ni Kiganda hicho. Yani dada dada, kuwa na tabia nzuri <laughs> fanya maneno vizuri e. Kuwa na tabia vizuri, usipofanya hivyo uh -huh. Watakuwa wanabisha tu, alafu wanaenda za kwao. Hakuna mwenye anakwambia tu tufuatane yani Pati, ukiwa na tabia mbayo ukiwa dada ndio hivyo ah, okay. L lakini hii nyimbo tabia mbaya huwa inaonea na wanawake sana, hata wanaume na <laughs> tabia mbaya haya, kuna wengine akitoka kule unasikia anaimba mpaka kwa mlango akufungua <laughs> ni shida pato. haya, haya tuende kwenye mada yetu ya leo barazani. Tuliuliza nikuulize kia. before kabla uulize hilo swali mm -hmm. najua dunia ni ngumu, najua yeah. Nimekusikia ukisoma pale taarifa ya Russia huyo mwanasiasa ambaye amepewa sumu wote waliojitokeza kumfariji wakakamata wanaandishi sukuma ndani, ndio hiyo. Sasa swala tunakuja tunazungumzia haya <laughs> tunauliza hivi mm, yanapotokea malumbano ya kisiasa nchini mwako, kama hayo kama hayo ya rasia <laughs> <laughs> au yengine ambayo yanatokea huko, uh -huh. huko kwengine huko, mm -hmm. wewe kama kijana, nini wajibu wako? Haya, kwenye laini ya simu tunaye Huyu anaitwa e, Ebu Fusofuso. Fuso, hili ni jina lako au ni umaarufu tu? <laughs> <laughs> Ah, jina la umaarufu ah. Jina la jina lako halisi ni ni lipi? Naitwa Petro Simon. Unaitwa? Petro Simon. Haya, Petro Simon maarufu Fusofuso, tuambie basi. <laughs> Ah, mimi bana, mimi nataka niongee kitu kimoja. Mhm. Mm. Masuala ya masuala ya siasa kwa vijana wa dunia ya leo. mm -hmm. tunakuwa hatuelewi siasa na masomo ya siasa hatuyapati kuanzia hata shule za msingi. uh -huh. nadhani inge ingekuwepo elimu kutokea shule ya msingi, tunasoma somo la siasa, hata kama mtu unakuja kukua, unaelewa somo la siasa. hata marumbano ya siasa yanapotokea kwenye nchi yako, ni rahisi sana kuyakwepa, ni rahisi sana kuyaepuka kuepuka malumbano ya siasa mpaka uende kwenye masomo ya siasa eh? Kuepuka malumbano ya siasa mpaka uende kwenye masomo ya siasa lazima <laughs> <laughs> <laughs> e, huwe na elimu ya siasa. Maana watu wengi sasa hivi siasa, vijana tulio wengi tunaichukulia kama ugomvi mm -hmm. Unaposikia, tunaposikia hata kwamba mwanasiasa fulani amefanya hivi unamchukia, naweza kuwa hata neno la uzushi tu, lakini kama una elimu na siasa unajua tu kwamba ni mambo ya upotoshaji, hapa hamna, hamna ukweli wowote lakini sasa walio wengi tumeshagundua kwamba kumbe siasa ni kama vile ni kama vile, yani, kama chuki fulani iweze likaandika hata neno fulani la kuchafua, kwa kuwa hamna elimu na hilo nani, na hiyo siasa unalichukulia kwamba huu ni yaani kama vile kafanya kitendo cha ajabu, kumbe tu ni mtu fulani anataka kujiinua, kujipatia umaarufu fulani, ili aonekane kwamba kweli huyu anafaa au hafai eh. Lakini kuna wale ambao hao wanasiasa wenyewe hawajakwenda kusomea siasa, lakini wanacheza siasa vizuri. Hapana, hamna mwanasiasa ambaye hawajasomea siasa. Wanasiasa walio wana wa wengi, si ndiyo? kama wa wabunge, marais, madiwani, wote hao wana elimu na wamesoma siasa. Huwezi ukawa mwanasiasa kabla hujapita kwenye siasa, maana katika... itakushinda Fusofuso Fuso, katika masuala ya chuki, unavyosema kueneza chuki, unastahili uende darasani ukajifunze jinsi ya kukabiliana na chuki, ama unapomwona bwira akizungumza tu maneno ya chuki, unasema huyu huyu, hmm. huyu anatuletea chuki, huyu. Unajua ni nini? mm-hmm. Chuki iko namna nyingi, namna ya kumpandikiza mtu chuki huko aina, aina nyingi. Unaweza ukampandikiza mtu chuki kwa kumwingilia kiakili, maana hana uelewa na kitu fulani kama tunachokiongelea kio siasa mimi sielewi siasa, nimekuwa sijasoma. Mtu anaongea mwenye siasa anaweza akaniingilia kwenye akili yangu, ambapo anajua kabisa kwamba huyu mtu ana uelewa na kitu fulani, nikiongea kitu fulani lazima atarizika na kitu fulani, ndo kama hivi tunavyoona leo. Anasoma mwanasiasa anatamka maneno fulani, inabaki sasa kwa kwa raia wema huyu, anaanza kurumbana nyie kwa nyie, hivi hivi hivi kumba na ukweli wowote. Fuso fuso, basi una ushauri upi kwa vijana wenzako? Mimi tunachotaka kusema vijana, kama vijana kama umoyo wako unauona kwamba ni mdogo, ni heri tu kajiepusha kwenye majenge ya siasa, maana siasa ni kama utani fulani. Kama wewe ukitaniwa unaumia, unataka ukamlipiza mwenzako kwa kipigo, basi wewe ufai utani, siasa hmm? Yani, ni kama utani tu. Mimi nikikutania kama wewe roho yako na siasa ni kama ukweli fulani, unaambia ukweli fulani hata ukikuuma unaona kwamba dawa ya kwamba ameniumiza moyo wangu ni kumpiga kama unajiona <laughs> kwamba wewe moyo wako hauko huko acha tu siasa shukrani tu yaani kitu chochote ambacho hamna hata mtu yote atakaye kuuliza shukrani sana kwa mchango wako fuso, fuso, haraka haraka kuna wengine wameandika Pas... Thomas Kimisha yeah. anasema akiwa kama kijana hatukubali kutumika vibaya kwa maslahi ya viongozi, wakati nikijua kufanya hivyo ni kulibomoa taifa langu ambalo vizazi vyetu vyote vinalihitaji. Balasa Romani anasema mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, anasema vijana tunapaswa kuwa ma macho na mambo ya kutokuwa na maswala ya kutofanya kazi katika mazingira sio rafiki na changamoto zitakiwa kufanya ili vijana tu, angalau hata kidogo tunafahamu. Hawa wanasiasa anapokuja anajenga mfuko wake, anapoondoka ameshapata ufuasi wetu bila kutuachia chochote. Haya, tuwashukuru wale wote ambao wamechangia kwa kutuma maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Bwire mm, eh, expressi, lazima kuwe na muziki. Tuambie muziki wenyewe waimbaji, uh, ni nani? Harmonize amegonga sana na bado anaendelea kugonga, anamshirikisha ladi kwa wimbo huu, anazungumza Kiingereza sana na kimeza, Show me what you got. I like Najua zile enzi za kuimba maswala ya mazingira, maswala ya mazingira tena enzi za kuimba tu kuhusu maisha sijui vifaru vimekuaje sijui. mm -hmm. shilingi maua tena aua zimeisha siku hizi shomi kila mba ni mapenzi tu kutetema kukanyagana. Na, ni, unajua muziki na biashara ni hivyo. Muziki umekuwa ni business, lazima unaimba kile kitu ambacho kitavutia watu. ilani ya simu mm -hmm. Tunaye Liberty Adede kutoka Mombasa. Adede Naam. What do you got? Tuambie mambo ya FGR huko, nasikia train karibu nimsikia akisema what do you got? Haya, <laughs> mambo, <laughs> mambo ya biashara huko Mombasa eh? Nam, eh, biashara katika bandari ya Kenya na uchukuzi wa reli inaonyesha kuimarika, ambapo kulingana na wale wanaosimamia idara hizi wanasema kwamba kuna ukuaji wa asilimia mia moja hamsini na tano ya biashara hii ikiwa ni kwamba mizigo inapopokelewa katika bandari ya Kenya, mizigo inasafirishwa kwa reli ya kisasa ile SGR hadi jijini Nairobi, ambapo kuna kituo maalum cha kuhifadhi makasha, ambapo wenyewe makasha hayo, wenye mizigo hiyo wanaipokea kutoka pale. Kisha kuna ule upande wa pili, ambapo reli hii inaelekezwa kule Nakuru, pale ambapo taifa jirani Uganda na pia Sudan Kusini wamepewa nafasi ya kujenga vituo vyao vya makasha lakini wasimamizi wa bandari wanasema kwamba biashara hii imeimarika ime, ime kutokana na kwamba sasa wanaweza kusafirisha makasha mengi kwa kipindi cha miezi e, miezi sita peke yake, kumekuwa na treni elfu moja mia moja na tisini na saba ambazo zimekuja Mombasa na kuelekea jijini Nairobi, na mizigo hii ikiwa ni tani, ni zaidi ya tani milioni mbili ya mizigo tangu mwezi janu, Januari. Na hii imekuwa ni mafanikio makubwa, imefanya mpaka bandari imeweza kupata faida ya zaidi katika kipato cha shilingi bilioni hamsini na nane pesa za Kenya, na hii ni faida, na wanasema kwamba uh, hatua ya kuweza kupakia mizigo moja kwa moja mzigo unapopokelewa bandari na kuweka kwenye reli moja kwa moja na kusafirisha hadi jijini Nairobi imefanikisha hali hii na kuondoa msongamano wa makasha mjini Mombasa, katika bandari ya Mombasa na pia kule Nairobi, ambapo wenyewe wanapata mizigo kwa haraka. Hii imekuwa ni afueni kwa wafanyabiashara na pia imekuwa ni afueni kwa watumizi wa bidhaa, manake gharama ya kusafirisha inapungua, kupokea mizigo inafika haraka na biashara zinaendelea. Bila shaka Adede, hiyo ni moja ya mafanikio ya reli hii ya kisasa ya SGR. Tunakushukuru sana Libert Adede kwa ripoti yako hiyo kuhusu mambo ya biashara. Unajua um, hivi karibuni nchini Kenya kulikuwa na mdahalo kwamba wanasiasa wa kuchangisha pesa ni makosa. Tanzania, Rais Magufuli <laughs> baada ya kuonekana kanisani akichangisha sadaka, akiongoza katika kuchangisha sadaka, sasa hivi amekuwa akionekana akichangisha pesa katika zile zinaitwa harambee, pesa za kujenga shule mm -hmm, pesa za kujenga hospitali. Tumeuliza swali, je, ni sawa rais kuchangisha pesa? Wasikilizaji wanasema nini? Twende kazi, tukianza naye huyu sajenti Sultani anasema kutoka makao makuu ya nchini Tanzania. Binafsi ni sawa tu, kwa sababu rais hana hela na ni binadamu tu, ila serikali yake ndo ina hela, kwa kuwa anasimamia yeye, na kama hamna hela hadhina yeye ndiyo anajua. Mwingine, Timoti Ngaira anasema yeye ni kutoka Kitale, Kenya. Anasema kwa upande wangu, hii haileti picha nzuri kwa wale wanaomzunguka. Sio vibaya kwa rais kuchangisha pesa, ila anafaa kutumia njia mbadala ili kufanikisha shughuli hii. Kama ujasoma lingine, nakuuliza wakati ambapo serikali ina wajibu wa kujenga shule, hospitali na mengine hizo pesa ambazo imetenga kujenga ziko wapi? Ndio turudi kwa wananchi waweze kuchangisha. Mwingine anasemaje? Joseph Kimati anasema ni kutoka Kenya, anasema hii ni sawa kwa maana kutoa ni moyo, na kama watu wako na moyo inabidi wapewe hiyo fursa ya kuchanga kwa ajili ya maendeleo. Panapo majaliwa, akitujalia Mwenyezi Mungu, kesho siku nyingine tena tutakuwa tunahesabu kwamba ni juma nne. kesho Leo Jumatatu. Naitwa Kenneth Bwiri, asante sana kwa muda wako kusikiliza VOA Express. Nimeshirikiana na jamaa mkubwa sana Patrick Pa. Nduimana, kwa pamoja tuna wageni kiwatakia jioni njema.