Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu Al ya alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Langu jina Harizon Kamau na mimi ni BMJ Muridhi, nikikukaribisha kwa mikono miwili katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Julai 31, mwisho wa mwezi huu mwaka wa 2019. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya alfajiri ya leo, swala la mabadiliko ya hali ya hewa lazingatiwa kwa njia tofauti, hasa barani Afrika. Je, baadhi ya wataalam nchini Kenya wanasemaje? Tunavyoona ni kwamba haya mabadiliko ya tabia ya nchi kwengine ni tofauti. Kama unavyokumbuka, Mozambiki juzi mafuriko yao hata ilikuwa zaidi. Na katika jukwaa la vijana hivi leo, ni nini baadhi ya mambo Hayo walijifunza vijana viongozi kutoka Afrika wakati wakitembea hapa Marekani. Tumeshaanza kupanga jinsi ya njia tofauti ambayo tunaweza kufanya kazi kwa pamoja tukirudi nchini kwetu Afrika. Kwa miaka ambayo inakuja, Afrika itakuwa ni continent ambayo itakuwa na vijana wingi kuliko wote duniani, na kujenga vijana wenzetu ili tuweze kukontribute kwenye maendeleo ya nchi. Basi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mwenzangu hapa, BMJ Muridi. Maafisa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamethibitisha kisa cha pili cha mtu aliye na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Goma, jimbo la Kivu Kaskazini lililo mashariki mwa nchi hiyo. Afisa mkuu wa uratibu wa kukabiliana na ugonjwa huo nchini DRC, Dr. Aruna Abedi amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kwamba amepokea ripoti kuhusu kisa hicho cha mtu ambaye aliingia mjini Goma akitokea jimbo la Ituri lililo kaskazini mashariki. Amesema mtu huyo aligunduliwa kuwa na virusi hivyo siku chache tu kabla ya kuwasili Goma, na kwamba anaendelea kupokea matibabu katika chuo uh, kituo cha kuwahudumia wagonjwa wa ebola cha Goma, kufuatia kisa cha kwanza kuripotiwa kwenye mji huo ulio na zaidi ya wa wakazi milioni moja. Shirika la afya duniani lilitangaza hali ya ebola nchini DRC kuwa dharura ya kimataifa. Mamlaka nchini Sudan zimeagiza kufungwa kwa shule zote nchini humo baada ya makundi ya wanafunzi kushiriki maandamano ya kupinga kuuawa kwa mwanafunzi au wanafunzi watano wakati wa mkutano wa hadhara mjini Al Obeid juzi Jumatatu. Jumanne, mamia ya watoto wa shule waliandamana kwenye mitaa ya Khartoum wakipeperusha vijibendera vya Sudani, huku baadhi wakisema kuua wanafunzi ni kuua taifa. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba maandamano mengine yalifanyika kwenye miji mbalimbali nchini humo. Vurugu zilizuka baada ya mkutano huo ambapo waandamanaji walikuwa wakipinga ongezeko la bei ya mkate na mafuta pamoja na kuuawa kwa mwanafunzi huyo na wengine wane. Watu wapatao sitini pia walijeruhiwa. Baadhi ya waandamanaji wana walaumu maafisa wa jeshi kwamba ndio waliotekeleza mauaji hayo, na shirika la habari la Reuters muda mfupi uliopita limeripoti lime kwamba kiongozi wa baraza la kijeshi katika nchi hiyo ya Sudan ameelezea masikitiko yake kufuatia kisa hicho. Na kuongezeka kwa taka kutokana na plastiki pamoja na ukosefu wa madarasa ya kutosha ni changamoto katika um, mataifa mengi yanayoendelea. Kutokana na hilo, kiwanda kimoja Afrika magharibi kimechukua hatua ya kutengeneza matofali ya kujenga kutokana au kutokana na taka hizo. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa kutumia magurudumu ya magari yaliyoharibika viatu vya plastiki vilivyotumika, pamoja na taka nyingine za plastiki kampuni moja kwa jina Conceptos Plasticos iliyoko Ivory Coast inalenga kutengeneza matofali ya kutosha kujenga madarasa 500 kote nchini kufikia mwaka wa 2021. Mradi huo unafadhiliwa na UNICEF, pamoja na halimashauri ya kijamii kutoka Colombia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mamilioni ya tani za plastiki hutupwa, nyingine zikiishia baharini, hatua iliyopelekea wahandisi pamoja na wataalamu wengine kubuni mbinu za kunufaisha jamii kutokana na uchafu huo. Watengeneza boti wa Kenya kwenye kisiwa cha Lamu tayari wametumia takataka kutokana na plastiki kutengeneza boti huku Malawi ikitengeneza nyumba za makazi kwa kutumia mifuko ya plastiki iliyotiwa mchanga ikiwa hatua ya kuokoa misitu nchini humo. Mjini Abidjan, wanawake wengi wanapata riziki kutokana na kukusanya plastiki zilizotupwa na kisha kupeleka kwenye kiwanda hicho. Kulingana na mkurugenzi wa kampuni hiyo Cristina Gamez, mradi huo unatoa nafasi kwa wanawake wengi kujitoa kwenye hali ya umaskini pamoja na kuhakikisha mazingira salama kwa vizazi vijavyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alisema jana Jumanne kwamba ameshtushwa mno na ripoti kwamba zaidi ya watoto elfu kumi na mbili aidha waliuawa au wakafanywa vilema mwaka huu uliopita katika mataifa ishirini ambako vita vimekuwa vikiendelea. Ripoti ya kila mwaka ya Umoja huo inasema kwamba viwango hivyo vya wasichana na wavulana walioathiriwa na mapigano viko juu kuliko wakati mwingine wowote katika historia. Mjumbe maalum wa umoja huo anayeshughulika na maswala ya watoto kwenye maeneo ya vita Virginia Gamba alitaja Somalia kama moja ya nchi zilizo na idadi kubwa zaidi ya visa kama hivyo. Jeshi la kitaifa la Somalia na kundi la kigaidi la Alshabab pamoja na lingine la Alu suna wal Jama, yaliyoorodheshwa kwenye ripoti hiyo kama makundi yaliyotekeleza ukatili dhidi ya watoto. Wakati huo huo, umoja huo umesema kwamba usafirishaji haramu wa binadamu unagusa kila pembe ya dunia huku waathirika wakubwa wakiwa ni wanawake, wasichana na watoto. Takwimu zilizotolewa jana na ofisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu uhalifu wa dawa UNODC inasema kwamba asilimia sabini na mbili ya waathirika wa uhalifu huo ni wanawake na wasichana huku idadi ya watoto walioathirika ikiongezeka mara mbili tangu mwaka wa elfu mbili na nne hadi mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Umoja huo umesema kwamba ni jambo la kuvunja moyo kuwa asilimia kubwa ya waathirika husafirishwa ili kwenda kuhusishwa katika biashara ya ngono na kufanyishwa kazi za lazima. Ripoti hiyo pia ambayo ilitolewa wakati wa maadhimisho ya siku ya kupambana na usafirishaji haramu, inaeleza kuwa watoto wengi huingizwa jeshini kama wapiganaji na kuhusishwa kwenye mifumo mingine ya unyanyasaji na ukatili. fursa za hizo ambazo zinaendelea kuwa za biashara zao za kihalifu. Na sasa wahamiaji nao pia ni walengwa wakubwa, wengi wakipoteza maisha mikononi mwa wasafirishaji hao haramu baharini na hata nchi kavu, wakitaka kwenda kusaka mstakabali bora katika nchi za nje. Katibu Mkuu Guteresh amezitaka nchi zote na kila mtu kuchukua hatua ya kuhakikisha uhalifu huu unakomeshwa na waathirika kusaidiwa katika kujenga upya maisha yao. Kumekucha Afrika idaki, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Natumai kwamba huko Afrika, popote ulipo, hali na asubuhi yako inaendelea vyema kama ilivyo. Basi hapa Marekani ni mida ya usiku, na muda mfupi tu ambao umepita mdahalo au debate ya wale wagombea ama wanaowania na kukusudia kuwa rais kwa chama cha democrat hapa Marekani, wakiwa ni kundi la kwanza la wagombea kumi na wengine kumi watafanya mjadala kesho. Basi mjadala wa kwanza umemalizika leo huko mjini Detroit, Michigan, na sasa kwenye laini ya simu tunaungana naye moja kwa moja mchambuzi wa maswala ya kisiasa hapa Marekani, Daktari Sadera Timothy kutoka kule Atlanta. Karibu sana kwenye Kumekucha Afrika. Bila kupoteza wakati, mdahalo umekuwa mkali. Wale wanademokrat tumewasikia waki zungumza vigogo wa kisiasa kina Amy Klobuchar na na Pete Buttigieg na vile vile kina Elizabeth Warren. Ni nini kimejitokeza kikubwa ambacho wengi wa wale wa Democrat wanasema watafanya tofauti na chama cha Republican? Asante uh, <coughs> uh, sana. Asante sana asubuhia leo, nakushukuru sana kwa swali hilo. Uh, kwanza kutokana na mdahalo wa leo ni kwamba wote wametokea kuwa na mbinu aina tofauti, maanake ukimwangalia kama vile sanda na pia Warren wana mpangilio ya kwamba hawataki kufanya vile wana Republican wanavyofanya, yaani kuzungumza tu, kuleta mambo na kujionyesha ya kwamba wanaweza wakaweza ku yani wana, wana taarifa ama wana sababu. Lakini wao wanasema ya kwamba lazima sasa waandamane kwa matendo, wadhibitishe. Kwa hivyo pale, kulingana na maono yangu ni kwamba Uh, pana pengo, wangali wana kazi kubwa sana, kuna mlima wa kupanda pale, manake ukweli ni kwamba wanataka kumwondoa Rais uh, Trump. Kwa hivyo lazima wawe na mambo mwafaka ya kufanya kwamba watu wananchi, wana-wananchi wa, waweze kuona kwamba kuna no. sababu na no. kuna umuhimu, kuna suala hili la bima ya afya na pia wanazungumzia sana utajiri wow, matajiri na maskini. Je, inaonekana kama wanavyozungumza, ni kana kwamba chama cha Demokrat kinakusudia kumtoa maskini ama mtu aliye chini na kumleta juu. Ina maana kwamba utawala wa Republican labda ni wa kitajiri ama kweli? Uh, jambo hilo limedhihirika kwamba, maanake uliona kwamba wote walibishana kabisa, maanake inavyojidhihirisha, ina ni kwamba matajiri wangali na kipeo mbele. Uh, kulingana na republika ni kwamba wakitangulia hasa wakamtaja rais kwamba yeye ndiye kiongozi ambaye hataki hata kujulikana mapato yake ni kiasi gani. Na pia tunamwona pale huyu John, uh, John Dile ambaye pia alizua uh, zozo kidogo aliposema ya kwamba wanastahili kutozwa, matajiri wanastahili kutozwa. Kwa hivyo hali hii ya bima inaonekana kwamba matajiri wa kiasi, uh, cha juu wao ndio wanaofaidika, hawatoi hawatoi, uh, kodi na pia mm-hmm, wanaonekana ya kwamba wanafaidika zaidi. Kwa hivyo naona jambo hilo limekuwa ni la uzito sana, na hata kesho tunatarajia kwamba yale mambo yatazuka ya pia kesho kwa sababu ya upana wa, wa jinsi matajiri wanavyofurahia katika nchi hii ya kwamba hawatozwi kodi, lakini wanaopata malipo ya chini, hao ndio wanaotozwa kodi. Na Dkt. Sadera anajua kwamba umekuwa ukifuatia, ukifuatilia siasa zisio za hapa tu, pia zile za kule Afrika. Labda eh, kwa wale wanasikia haya kwa mara ya kwanza, Uh, midahalo kama hii ambapo katika bara la Afrika pia imeanza kufanyika kupitia runinga, ni nini, kipi ambacho labda unaweza kusema wanafanya hapa tofauti na ilivyo katika bara la Afrika, nchi zetu uko Afrika Mashariki na kati kwa mfano? Uh, asante sana. Kuna mambo matatu ambayo naweza kuyataja hapa. Kwanza, mambo yanathibitishwa kwa uwazi Wanachimbua kulingana na jinsi mambo yalivyo, hamna kufunikia. mm -hmm. Kwa hivyo inapokuwa ya kwamba kuna jambo linaloonekana, kwa hivyo linazungumzwa kwa kidharura, wanajadili na hasa uliona ya kwamba wengi wanapinga. Kwa mfano, Sanders anapingwa sana, wakiwa na Warren wanapingwa sana na wengine wale wanaojaribu pia kuwaondoa. Kwa hivyo jambo la pili ambalo katika Afrika tunakosa ni kwamba tunataka kuendelea na ile mbinu ya ya zamani yaani hawataki kuzingatia ama kukumbatia mapya, lakini hapa tunaona ya kwamba yanapojitokeza anayekuja na mbinu zake za zamani ambazo zimepitwa na wakati mm -hmm. Haina nafasi katika nchi hii. Na jambo la tatu ni kwamba watu wako tayari ama wanao wanaotetea kuchaguliwa Wanawe, wanazo mbinu ambazo wanajitokeza wenyewe, kila wakati wanabadilisha mbinu ili waweze kupata kura nyingi, na ama kujionyesha kwamba naona. Na, na muda umekimbia sana, lakini kwa sekunde chache tu kuna huu mjua, mdahalo ambao mmetaja ambao utafanyika sasa leo tena jioni, mdahalo awamu ya pili. Ni nani hasa waangaziwe hivi leo, hasa wale ambao wanasemekana ni vigogo kulingana na maoni hapa Marekani Uh, kulingana na maoni makubwa, hasa sana, Joe Biden anachukua sehemu ya juu sana, manake ana uzoevu, ana ana pia amekuwa ni makamu wa rais wake, rais Obama. Kwa hivyo uh, taa sana zitamwangaza, kurunzi zote zitamwelekeza, na nina uhakika ya kwamba pale kuna hao wengine waliomo sio wengi ambao tungesema ya kwamba zaidi watatilia mkazo. Naam, na kushukuru sana kwa muda wako Daktari Timothy Sadera kutoka kule Atlanta. Labda jioni pia ama kesho asubuhi, wakati wa, wa Kumekucha Afrika, tutapata tena fursa ya kuangalia mdahalo wa pili utakaohusisha mojawapo. Watakaohusika ni aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden pamoja na wengine. Asante sana kwa muda wako, wakati tunapoendelea na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa BMJ Muridhi anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amesema kwamba licha ya nchi hiyo kupata uhuru wake miaka minane iliyopita wananchi hawa wake hawajaweza kutimiza matumaini ya aliyekuwa kiongozi wa mapinduzi wa nchi hiyo marehemu John Garang. Kir alisema hayo jana wakati wa maadhimisho ya wazalendo waliopoteza maisha yao na kutoa wito kwa wananchi kuuja pamoja kwa amani ili kuhakikisha kwamba vizazi vijavyo vitakuwa na amani. Kir amekiri kwamba uchu wa mamlaka na siasa duni baina ya viongozi wa kisiasa ni za kulaumiwa kwa kuondoka kwenye barabara aliyokusudia marehemu Garang. Hata hivyo, rais huyo aliwaahidi raia wa Sudani Kusini kwamba hali itaimarika, lakini itawabidi wanasiasa uh, husika kubadilisha baadhi ya misimamo yao. Dr John Garang de Mabior aliyeongoza jeshi la ukombozi la nchi hiyo, wakati huo ikiwa imeshikana na Sudani kwa upande wa kaskazini alikufa wakati akiwa ziarani ama akitoka ziarani nchini Uganda kwa ajali ya ndege. ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Sasa basi, tuangalie yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya watoto la UNICEF limesema kuna idadi kubwa ya watoto mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wameambukizwa ugonjwa wa Ebola na kwamba wengi wao wanakufa kutokana na ugonjwa huo. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Idadi ya watoto miongoni mwa visa 2671 vya ebola vilivyoripotiwa DRC ni 700, na mtaalamu wa afya kutoka UNICEF Jerome Pafman anasema kuwa zaidi ya nusu ya watoto hao wako chini ya umri wa miaka mitano. Pafman ambaye amekamilisha ziara ya tatu ya kikazi kaskazini mashariki mwa Kongo anasema kuwa idadi ya watoto walioambukizwa ni kubwa mno. Anasema ni kubwa zaidi ikilinganishwa na ile ya mwaka wa 2014 wakati wa mlipuko wa ebola Afrika Magharibi ulioambukiza takriban watu 28 na kuwa zaidi ya wengine 11. Ilipoondoka, kulikuwa na visa kumi na viwili vipya vilivyothibitishwa. Watano walikuwa hai na watapata nafasi ya kupata matibabu, lakini saba walikufa. Ni jambo la kutisha, na kama idadi ya vifo kama hivyo itaendelea kushuhudiwa, ina maana kwamba hatujaweza kudhibiti janga hilo. Paffman anasema kuwa watu wanaoishi kwenye eneo lenye ghasia la Kivu Kaskazini na Ituri wanakabiliwa sio tu na janga la kiafya, lakini pia la kibinadamu, yakiwa maswala yanayoleta changamoto kubwa katika kukabiliana na ugonjwa huo. Anasema hatua ya kwanza ni kujenga imani miongoni mwa wakazi na kisha kutoa matibabu yaliyo kando na Ebola kwa watoto kwanza. Ameambia VOA kuwa mtoto anapougua mama yake haelewi iwapo ni kutokana na malaria, surua au Ebola. it is, by doing that kind of tunahitajika kuhudumia mtoto huyo kwanza kutokana na maradhi mengine, na tukifanya hivyo tutaweza kutoa matibabu yanayohitajika. Pia tutaweza kugundua dalili za Ebola kwa haraka na kuanza kuchukua hatua za kudhibiti mlipuko. Pafman hata hivyo, anasema kuwa hilo halitawezekana bila msaada zaidi kutoka kwa jamii ya kimataifa. Anasema kuwa UNICEF inahitaji kuongeza matumizi yake mara tatu ili kuweza kukabiliana na hali iliyoko. Ameongeza kusema kuwa shirika lake linahitaji takriban dola milioni 170 katika kipindi cha miezi sita ijayo, ili kuweza kudhibiti mlipuko, kuhamasisha jamii kuhusu ugonjwa huo, pamoja na kutoa huduma muhimu. Basi tukiondoka katika maswala ya kule DRC moja kwa moja basi tuelekee nchini Kenya, ambapo aa, Kenya kama mataifa mengine ya Afrika inakabiliwa na adhari ya mabadiliko ya hali ya hewa. Kilimo ni kati ya sekta inayoathirika na mabadiliko hayo, licha ya kuchangia asilimia 24 ya uchumi wa taifa. Amina Chombo amefuatilia mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na huyu hapa ametuandalia ripoti ifuatayo. Serikali ya kitaifa pamoja na zile za ugatuzi nchini Kenya zimetakiwa kutenga bajeti ya kutosha ili kufadhili shughuli za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Aidha ametakiwa kuja na sera na mipangilio itakayohakikisha uharibifu uliotekelezwa na binadamu unarekebishwa. Kwa mujibu wa wanasayansi, masaibu mengi barani Afrika ikiwemo ukame, mafuriko na hata magonjwa yametokana na no uharibifu wa mazingira. Daktari Ludek Chweyo ni mkurugenzi wa taasisi za mafunzo ya serikali Kenya, katika mipango ya maendeleo katika kaunti na katika serikali kuu, itabidi tujumuishe mambo kuhusu hali ya anga. Sawa so, na pia katika bajeti zetu lazima tu, tuweke mle ndani, tuweke pesa kiasi fulani ambayo itashughulikia Kurekebisha kwa hali ya anga. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu chakula na kilimo kwa ushirikiano na taasisi ya mafunzo za serikali Kenya inaendeleza mafunzo kwa maafisa kutoka majimbo mbalimbali ya taifa la Kenya kuhusu sera na mipangilio kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kulingana na FAO, mafunzo hayo yatasaidia katika kuboresha usalama wa chakula na uzalishaji wa vyakula vinavyostahimili ukame katika maeneo yaliyoathirika. Aidha, athari za mabadiliko ya tabia nchi pamoja na juhudi zinazofanywa zinatofautiana katika mataifa mbalimbali barani Afrika. Elizabeth Kamau ni afisa kutoka shirika la FAO Kenya. tunaambatana sambamba na, na nchi zingine kwa sababu tena vile tunavyoona ni kwamba haya mabadiliko ya tabia nchi kwengine ni tofauti. Kama unavyokumbuka, Mozambiki juzi mafuriko yao hata ilikuwa zaidi kwa hivyo tuseme tunaambatana sambamba na wengine kwa sababu hii ni, ni miradi ambayo iko nchi zote ili kuweza kukabiliana na climate change. Amina Chombo, VOA Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika Jukwaa la Vijana hivi leo Tunaoangalia vijana 700 kutoka zaidi ya mataifa 40 ya Afrika ambao wamehitimisha mafunzo ya wiki tano katika vyuo vikuu tofauti vya Marekani katika mpango wa uitwao Young African Leadership Initiative ambao unadhaminiwa kila mwaka na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Dhamira ya mpango huo ni kupata viongozi bora wa kesho ambao wataendeleza jamii zao. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imepokea katika studio zake vijana Elizabeth Wambukulu kutoka Tanzania na Eric Wanjiru kutoka Kenya. Hapa wanaeleza kile ambacho wamejifunza na ambacho wanapanga kutekeleza wakirejea nyumbani, wakizungumza na mwenzetu Patrick tumekuwa na nduimana Panga jinsi ya njia tofauti ambayo tunaweza kufanya kazi kwa pamoja tukirudi nchini kwetu Afrika, kwa sababu umuhimu ni kwamba Afrika kwa, kwa miaka ambayo inakuja Afrika itakuwa ni, ni continent ambayo itakuwa na vijana wengi kuliko wote duniani. Kwa hiyo ni muhimu sana kwetu sisi kujitambua kama vijana na uwezo wetu ambao tunaweza ku, kufanya mabadiliko katika nchi na kujenga vijana wenzetu ili tuweze ku, ku contribute kwenye maendeleo ya, mm, ya nchi zetu. mm. Eric, wewe na, baada ya muda huu wote, kipi ambacho umeona kimekugusa zaidi na uko tayari kwenda kushirikiana na vijana wenzako ukirudi nyumbani ili mkitekeleze? Jambo ambalo nimejifunza la muhimu ni kunyenyekea na kuweza kuzungumza na watu kupata nia zao na mafikira, na nadhani kwamba nikirudi Kenya, uh, pana mambo ambao nitabidi niweze kuwaeleza vijana wenzetu, maanake pale Nebraska nimepata pia Seneta Mike, uh, um, Adam Moffield ni kijana mdogo, ana umri wa miaka thelathini, na ana interest kubwa sana ama ana nia sana kubwa ya kuhusisha vijana katika siasa. So vile kwamba vijana wetu pale nchini Kenya wakati mwingi wanatumika na wanasiasa kwa mbinu mbaya, pengine kuvuruga amani, pengine kufanya mambo ya kihalifu halifu, nana. Lakini sasa ni wakati ambapo tutarudi pale kuweza kuzungumza nao na kuonyesha kwamba uongozi mbora ni kuwa na uhusiano mzuri na kujua nia ya watu. Iwapo vijana wana shida, angalia tatua hizi shida za vijana, zijue kwa undani. Basi ukisha ingia katika lile bunge ama lile seneti, kama unavyojua Kenya tuko na devolution, ukiingia pale, enda wakilisha wale watu, manake siasa za Kenya ni kwamba, ama siasa za Afrika, wakati mwingi tunapata kwamba kiongozi akisha ingia katika cheo cha uongozi, akisha ingia katika lile bunge anakuwa ako peke yake. Tutamwona miaka mingine mitano ambapo anakuja kuomba kura. So jambo nimejifunza ni kunyenyekea, kujua watu, kuhusiana nao vizuri, na nilifurahi sana kusikia kwamba Adam Field uh, wakati mwingi anapigia uh, constituents wake simu ili kuweza kufahamu je, uongozi wangu mnaona vizuri? Jambo ambalo ni la kiajabu kufanyika katika Afrika. Je, yeah, baada ya kupata hayo mafunzo, unaona kipi unapendekeza kibadilisho upande wa uongozi. Uh, jambo ambalo ningeomba uh, ama ningeweza, ningekuwa na uwezo tungebadilisha, tunge katika nchi ya Kenya ni wakati ambapo uh, jambo hili nalitazama na kwa jicho nasema ni usaliti wa kisiasa, political betrayal, kwamba wabunge wetu ama wanasiasa wetu waje baada ya kuingia katika lile bunge ni vizuri kurudi ili kuweza kutekeleza miradi miradi ambayo ulisema ama uliahidi wakati wa kampeni. Hivi kwamba uh, wakati mwingi ambapo tunaambiwa kwamba au oh, katika siasa tutawafanyia jambo hili jambo lile, lakini ule mwanasiasa akisha ingia katika lile bunge anakuwa mtu mwingine wa kiajabu ambaye hatumfahamu tena. So jambo la kwanza ni watu wazungumze na wale ambao wanawakilisha. Jambo la pili ni kunyenyekea. Kunyenyekea, hmm. Mm-hmm. Ukiwapata viongozi wa hapa Amerika kama gavana, unaweza kumpata kwa urahisi sana katika ofisi yake. Mimi nilikwenda pale, tunasalimiana kwa mkono. Lakini katika nchi ya Kenya kumpata gavana kwamba uta, kwanza utapitia uh, laini ya security na, uh, na polisi. Lakini asesibiliti ile katika nchi ya Amerika ni kitu mzuri. So jambo la muhimu ambalo wanastahili wabadilisha pia ni kunyenyekea. Yes, sawa ni washukuru nyote, Eric na Elizabeth, uh, kwa kuweza kututembelea hapa studio ya za Sauti ya Amerika. Asante. Asante. Amerika. Asante. Kumekucha Afrika, idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa kukungumusha tu, ni kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio uh, na 107.5 Nairobi Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi ambazo ni shirika. Usisahau pia mtandao wetu wa www voa swahili.com na pia voa swahili kwa njia ya Facebook. Basi sasa tupate muhtasari wa habari na BMJ Muridhi. Shirika moja lenye umaarufu mkubwa la kutetea haki za binadamu hapa Marekani limewasilisha kesi kumshutumu au kuushutumu utawala wa rais Donald Trump kwamba unaendelea kuwatenganisha watoto na wazazi wao licha ya mahakama kuamuru mwaka uliopita kusitishwa kwa hali hiyo. Shirika la ACLU jana liliwasilisha maombi kwa jaji mmoja mjini San Diego, jimbo la California, ya kutaka sera hiyo isitishwe kabisa. Maafisa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamethibitisha kisa cha pili cha mtu aliye na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Goma jimbo la Kivu Kaskazini lililo mashariki mwa nchi hiyo. Mamlaka nchini Sudan zimeagiza kufungwa kwa shule zote nchini baada ya makundi ya wanafunzi kushiriki maandamano ya kupinga kuuawa kwa wanafunzi watano wakati wa mkutano wa hadhara mjini Al Obedi juzi Jumatatu. Kuongezeka kwa taka kutokana na plastiki pamoja na ukosefu wa madarasa ya kutosha ni changamoto katika mataifa mengi yanayoendelea. Na kutokana na hilo, kiwanda kimoja Afrika Magharibi kimechukua hatua ya kutengeneza matofali eh, na kujenga eh, kwa kutokana na taka hizo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema jana Jumanne kwamba ameshtushwa mno na ripoti kuwa zaidi ya watoto elfu kumi na mbili aidha wanauawa au kufanyiwa vilema katika mapigano yanaendelea katika mataifa ishirini ambako vita vimekuwa vikiendelea na Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo umesema kwamba usafirishaji haramu wa binadamu unagusa kila pembe ya dunia, huku waathirika wakubwa wakiwa ni wanawake, wasichana na watoto. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu hapa studioni BMJ Muridhi, na kwa upande wa pili tunaye mwelekezi CD Chuba. Hilo tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.