Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi nami jina langu ni Patrick Nduimana. Leo ikiwa ni Jumatano tarehe 31 Julai mwaka 2019, tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equeto FM Kisumu Kenya, na masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza. Katika matangazo yetu hivi sasa, mmoja wa viongozi wa ACT Wazalendo anaeleza kile kilichomtokea Maalim Seifu wakati akihutubia mkutano wa kisiasa leo huko Zanzibar. Wakati Maalim Seifu amemaliza kuzungumza kuwasilisha mada yake Ndipo walipokuja polisi kutoka kituo cha polisi cha Malindi wakiongozwa na mkuu wa kituo cha polisi Malindi, wakisema kwamba uh, wamekuja na maagizo mawili: moja kwamba kongamano livunjwe, na pili kwamba maalim Sefu, uh, wanamhitaji katika kituo cha polisi cha Malindi. Na katika ripoti nyingine, mdahalo wa urais kwa chama cha demokrati unamalizika leo usiku. Je, mchambuzi ana maoni gani kuhusu mdahalo huo ulioanza jana usiku? Uh, kusema kweli tuseme tu ya kwamba aliyeshinda mdahalo huo wa jana usiku atakuwa ni meya kutoka Indiana South Bend kama tulivyofuatilia kwa karibu zaidi Pete Odeje. Ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo yetu yanayosikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa kwako na Patrick Nduimana. Sauti ya rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan imesikika kwenye mkanda uliorekodiwa akiwaita wa Afrika nyani. Ronald Reagan, ambaye wakati huo alikuwa gavana wa jimbo la California, alikuwa anazungumza kwa njia ya simu na rais wa Marekani wa wakati huo Richard Nixon. Sauti, huya, sauti hiyo ya mazungumzo kwenye njia ya simu ambayo yalifanyika mwaka 1971 imewekwa hadharani leo na gazeti la The Atlantic. Reagan alitoa matamshi hayo ya kibaguzi baada ya Umoja wa Mataifa kupiga kura ya kulitambua taifa la China kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Nchi za Afrika zilipingana na Marekani ambayo ilikuwa haitaki China kuwa mwanachama wa Umoja mataifa. Wa Mataifa. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo wamethibitisha kwamba mtu wa pili aliyepatikana na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Goma amefariki dunia. Taarifa zimesema mtu huyo alisafiri kutoka jimbo la kaskazini mashariki la Ituri hadi mjini Goma. Alifanyiwa vipimo na kukutwa na Ebola siku chache baada ya kuwasili Goma. Zaidi ya visa 2500 vya Ebola vimeripotiwa tangu ugonjwa huo kulipuka mwezi Agosti mwaka jana. Zaidi ya watu 1600 walifariki dunia kutokana na Ebola. Shirika la afya duniani WHO Limetangaza kwamba Ebola sasa ni dharura ya kimataifa. Tanzania inatarajia kutumia magari maalum yanayotumia vitoroli vya kamba katika kuupanda mlima Kilimanjaro ambao ni mlima mrefu kuliko yote barani Afrika na urithi wa dunia. Nchi hiyo inataka kuongeza idadi ya watalii, lakini wasindikizaji wageni wanaokadiriwa kuwa robo milioni na waongozaji wanawasiwasi kuwa magari hayo katika mlima yatahatarisha ajira zao. Mlima Kilimanjaro unapatikana katika mji wa Moshi, mkoani Kilimanjaro, nchini Tanzania. Ni mmoja ya kivutio kikubwa cha biashara na utalii. Takriban watalii elfu hamsini hupanda mlima huo kwa mwaka na kuleta mapato yanayokadiriwa kufikia mamilioni ya dola. Serikali ya Tanzania inasema kuwepo kwa magari hayo maalum ya kamba kutaongeza idadi ya watalii kwa zaidi ya asilimia hamsini kwa kuongeza urahisi wa kupanda mlima. Mpatanishi wa Umoja wa Afrika kwa Sudani, Mohamed Hassan Lebat, ametoa wito leo wa kusikilizwa haraka kesi za watu waliohusika katika mauaji ya wa watoto wa shule kwenye maandamano yaliyofanyika katika mji wa El Obeid. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mohamed Hassan Lebat pia ametoa wito kwa baraza la jeshi linalotawala nchini humo pamoja na ushirika wa upinzani kutia saini mkataba wa kikatiba ambao wamekuwa wakiujadili na kuzusha tofauti kwa wiki kadhaa. Kamati ya pamoja ya sheria kutoka pande zote inatarajiwa kukutana baadaye leo, wakati ambao inatarajiwa kukamilisha kazi zake kwa kunakili, Lebat aliwaambia waandishi wa habari. Aliongeza kuwa tarehe ya utiaji saini mkataba wa kikatiba itatangazwa baada ya mkutano, huku akisema kwamba na matumaini hilo litatokea haraka. Watu sita waliuawa kwa kupigwa risasi Jumatatu, watano kati yao walikuwa watoto, vikosi vya usalama vilipotawanya maandamano ya wanafunzi huko el Obeid, kilomita 400 kusini magharibi ya Khartum. Walisema madaktari wenye uhusiano na upinzani. Vijana hao walikuwa wanaandamana dhidi ya upungufu wa mafuta ya gari na bei ya mkate, walisema wakazi kwenye eneo hilo. Vifo vya watoto hao vimekuja wakati kuna ongezeko la mvutano kati ya watawala wa kijeshi Sudan na ushirika mkuu wa upinzani, na mazungumzo tayari yamecheleweshwa juu ya mkataba wa kushirikiana madaraka kufuatia kuangushwa kwa mtawala wa muda mrefu nchini Sudan Omar al-Bashir. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Korea Kaskazini ilifyatua makombora mawili ya masafa mafupi mapema leo kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini, ikiwa ni jaribio la pili katika kipindi cha wiki moja, wakati mazungumzo ya nyuklia yamesimama. Makombora hayo yalifyatuliwa kutoka mji wa mashariki wa bandari wa Wonsan na kuruka kwa takriban kilomita 250 na kufikia kuruka angani kwa kilomita 30, kwa mujibu wa mnadhimu mkuu wa Korea Kusini. Kuzinduliwa kwa makombora hayo kumetokea katika siku sita baada ya Korea Kaskazini siku za nyuma kufanya majaribio ya makombora ya mbali, ambapo ilieleza kuwa ilikuwa ni mwitikio kwa hatua ya Korea Kusini kununua silaha za Marekani na kufanya majaribio ya kijeshi na Marekani. Waandamanaji nchini Haiti wanaopinga rushwa wametoa ujumbe kwa rais wa Marekani, Donald Trump, wa kubadilisha mkakati. Toka Julai 25 mamia ya waandamanaji wamekuwa wakikusanyika katika maeneo mbalimbali kupinga utawala wa rais wa Haiti, Jovenel Mois, kwa masuala ya rushwa. Licha ya mkuu wa genge linaloshutumiwa kwa rushwa, Arnel Joseph, kukamatwa waandamanaji hao wanasisitiza kuwa lazima rais Jovenel Mois naye akamatwe ili kutatua tatizo kikamilifu. Pamoja na shutuma zote hizo, rais Juvenal Moise amepinga shutuma zote zinazomkabili. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo haya ni huko Tanzania. Aliyekuwa makamu wa rais wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, leo alilazimika kuakhirisha kongamano aliloandaa kwa ajili ya kuadhimisha miaka tisa baada ya kupigwa kura ya maoni kuridhia kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar na kuleta maridhiano baada ya mzozo wa siku nyingi. Habari zilizojitokeza awali zilidai Maalim Seif alikamatwa na polisi. Mwenzangu Mery Mgawe amezungumza na mmoja wa viongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Ismail Jussa, na kumuuliza jinsi hali ilivyokuwa sasa, wakati kongamano hilo linafanyika katika eneo la Malindi hapa Zanzibar. Wakati Maalim Seif amemaliza kuzungumza kuwasilisha baada yake, wakati wageni wengine ambao walialikwa wakikaribishwa kutoa salamu zao, ndipo walipokuja polisi kutoka kituo cha polisi cha Malindi wakiongozwa na mkuu wa kituo cha polisi Malindi wakisema kwamba uh, wamekuja maagizo mawili, moja kwamba Kongamano livunjwe na pili kwamba Maalim Sefu, uh, wanamhitaji katika kituo cha polisi cha Malindi, lakini baadaye wakasema kwamba wamepokea maelekezo kwamba anahitajika katika uh, makao makuu ya polisi ya mkoa mjini Magharibi ambayo yako katika kituo cha Madema. Kwa hivyo ili kuepusha uh, mtafaruk, baada msefu, ya mashauriano Maalim Sefu hatimaye aliamua uh, kuwafuata na alikuwa akishindikizwa na polisi lakini kilichotokezea wakati anaelekea huko kukatoka maelekezo mengine, kwa sababu tunavyojua Maalim Sefu ni makamu wa kwanza rais mstaafu wa Zanzibar, ana ulinzi uh, wa, wa, wa serikali. Kwa hivyo baadaye kukatoka maelekezo mengine kwamba asiende Madeba na baadaye aende nyumbani. Kwa hivyo ndio hicho ambacho kilijitokeza. Kwa hivyo yali kwenda nyumbani na huku nyuma, kwa kutaka salama tukaamua kwa pamoja kulisimamisha kongamano baada ya kwamba yeye ameshazungumza na watu wachache ambao walikuwa wamekaribishwa kwa salamu zao. Na je, yeah, makongamano kama haya yanapofanyika kuna utaratibu maalum ambao unatakiwa ufuatwe, pengine labda kuomba kibali, na kama ndivyo hilo lilifanyika? Hakuna utaratibu kama huo, miaka mingi tu kumeshafanyika makongamano tena mengine makubwa zaidi kuliko haya leo, kwa sababu kongamano leo ilikuwa na watu kwa kukisia, labda kama labda watu mia mbili kama walitimia vizuri kumeshawahi kufanyika huko nyuma makongamano makubwa ya kushirikisha mpaka washiriki elfu moja na kwa kawaida, kwa sababu ni mkutano au au, au shughuli ya ndani inayofanyika ndani aa, ya ukumbi huwa hakuna taarifa ya polisi. Kwa mujibu wa sheria za jamhuri ya muungano wa Tanzania, kinachotolewa taarifa polisi ninapokuwa unataka kufanya mkutano wa hadhara au maandamano ya hadhara, a a sheria zote, na jambo si la mwanzo kufanyika, yamefanyika mengi tu huko nyuma lakini nadhani tunavyotafsiri sisi ni kwamba polisi litakaionekane kwamba inatii maagizo kwa sababu, jana hapa tulishuhudia kumwona katika habari naibu waziri wa mambo ya ndani akiwachochea jeshi la polisi kuambia kwamba kwa nini wanamwachia malimsefu kufanya shughuli na na kwamba kwamba labda wanamwogopa. Kwa hiyo nadhani sisi labda limefanyika lile, ili polisi kuonesha kwamba wametia agizo lile, lakini hakuja kuwa na uvunjifu wote, na ndio maana hata polisi wenyewe baadaye walipokwenda kufuatwa wamekanusha haidhuru kwamba kila mtu aliwaona kwa sababu shughuli yenyewe ilikuwa inatangazwa moja kwa moja kila mtu aliwaona kwamba alikuja katika kumbe mkutano lakini baadaye anasema hati kwamba alikuwa akifanya doria ni mmoja wa viongozi wa chama cha act wazalendo ismail jusa akizungumza na sauti amerika kutoka zanzibar Tukiendelea na habari zaidi za dunia, wajumbe wa serikali ya Marekani na China waliokutana mjini Shanghai kwenye mazungumzo kuhusu mzozo wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili leo wamekubaliana kukutana tena mwezi Septemba kusuluhisha mzozo huo. White House imesema mazungumzo ya Shanghai yalikuwa yenye manufaa. Kuondoa ushuru usiohitajika, hati miliki ya ubunifu, ubadilishanaji wa teknolojia, kilimo na, ni miongoni mwa maswali yaliyozungumziwa kwenye mkutano huo, imesema taarifa ya White House, na kuongeza kuwa mazungumzo mengine yatafanyika mjini Washington mapema mwezi Septemba ili kupata mkataba wa biashara. Shirika la habari la China Xinhua nalo limeripoti kuwa mazungumzo yalikuwa yenye ufanisi mkubwa na kwamba walioshiriki mazungumzo ya mjini Shanghai wamejadili suala la China kuendelea kununua bidhaa za kilimo kutoka Marekani. Mmiliki wa kampuni kubwa ya kahawa nchini India VG Siddhartha Siddhar amekutwa amefariki dunia baada ya kutoweka kwa siku mbili. Maiti ya Siddhartha imeokotwa leo na wavuvi ndani ya mto karibu na mji wa Mangalore. Polisi imethibitisha baadaye kuwa maiti hiyo ni ya, ya Siddhartha, lakini viongozi hawajafahamisha sababu ya kifo hicho Siddhartha, Sidarta mwenye umri wa miaka 60 ni mwasisi wa kampuni kubwa ya mauzo ya kahawa nchini India ijulikanayo kama Cafe Coffee Day. Talibani inasema kwamba ina matumaini kuwa makubaliano yatafikiwa na Marekani ya kumaliza vita vya miaka 18 nchini Afghanistan, wakati wapata wa wapatanishi wawili walipokutana baadaye wiki hii nchini Qatar kwa duru nyingine ya mazungumzo muhimu ya amani. Pande mbili zimefanya kazi kwa takriban mwaka mmoja na kukaribia kuandika mpango wa makubaliano ambao umeelezea masuala muhimu kwa mujibu wa Suhail Shahin ambaye anawakilisha timu ya Taliban katika mazungumzo. Wapatanishi wa Taliban wameshatimiza wajibu wao na sasa wanasubiri upande wa Marekani kutafakari na kuchukua hatua ya mbele zaidi ya kumaliza mazungumzo hayo. Shirika la afya duniani WHO linasema linawatafuta watu waliohusiana na mgonjwa wa Ebola mjini Goma na kuwapa chanjo ya haraka ya kudhibiti ugonjwa wa Ebola ili kuzuia kusambaa katika maeneo mbalimbali. Wakati huo Dr. Jean Jacques Muyembe aliyetajwa na rais wa Kongo kusimamia Ebola amesema Ebola itatokomezwa katika kipindi cha miezi mitatu au minne. Mwandishi wetu Auster Malivika kutoka Goma na ripoti zaidi. Dr. Jean Jacques Muyembe, kiongozi wa kamati inayopambana na ugonjwa wa ebola hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwamba uwepo wa ebola hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isilete wasiwasi wasi kubwa kwa wananchi, kwani ugonjwa huo utadhibitiwa hivi sasa katika miezi mitatu ama minne ijayo. Muyembe amesema kwamba Ebola ikiwa inaendelea ni kwa sababu wananchi hawakufahamu uwepo wa Ebola. To stop this outbreak as soon as possible. Na vile vile kuomba mapasta wa kanisa wote kutowagusa kwa mara nyingine waumini, kwa sababu wanaopewa ruhusa ya kutibu wagonjwa ni madaktari na sio mapasta kama wanavyozani kuwa watatibu ugonjwa wa Ebola. Ebola imewaua watu zaidi ya elfu moja mia saba hapa Kivu kaskazini pamoja na Ituri, watu weko shaje na ebola wafike wafae swivi sana, ili ile ka ishi hapa wajuni kane imeua watu va mingi sana. Mgonjwa wa ebola alianja matibabu yake katika kituo kimoja hapa katika mji wa Goma na hapa tulikutana na mama mmoja aliyekuwa karibu na mgonjwa shi tuliingia, sa vile ba vamalade, hatukujua ni kagani, wakati yenye tuliingia nyuma, wakati walikonstate bakakia, wakamubeba shi tukabakia sa vile tu. Basi hatutatoka na hatu ya pona kamwe, problem naishia pale, haiko kusema ka tulikuwa fupamoa naye njo mpaka na, na shi tuishaipata vile vile. tulikutana na wananchi wanaozunguka hospitali ambayo ilipokea mgonjwa huyu wa ebola ambaye amefariki dunia na kadiri nakadiri, ebola imepatikana mkartie kitu yetu natasha lie, ni kusema nini wanaweza tuletea kwa kuchunga famili zee zilibakia na watoto eh, na ile kaa ishie hapa hapa isiendelee. WHO kwa upande wake yasema inaendelea kuchunguza watu wote wanaozaniwa kuwa waliwasiliana na mgonjwa wa ebola ambaye amefariki dunia leo hii. Dr. Ibrahim Sosefal ni mmoja wa viongozi wa WHO so the investigation is still ongoing to make sure that we have identified all the contact to be able to monitor them also to vaccinate all the contacts and contacts of contact so on a daily basis we are assessing the response in Goma to adjust What need to be adjusted based on the reality on the ground. Meli zote zilizoondoka katika mji wa Goma kwenda Bukavu nazo zilizuiliwa kwa saa za asubuhi hadi kusubiri hatua ya viongozi wa afya kwa sababu inasemeka kwamba katika meli hizo kuna watu waliomgusa mgonjwa wa Ebola na ni lazima wachunguzwe Joser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Wagombea urais kupitia chama cha Demokratic hapa Marekani walifungua raundi ya pili ya mdahalo mjini Detroit, Michigan, kwa mfululizo wa mashambulizi dhidi ya rais Donald Trump, lakini wademokrati hao kumi wa kwanza pia walishambuliana katika sera zao, wote wakiwania u ugombea wa chama hicho mwakani. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Patrick Nhigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, na kwanza akamuuliza tathmini yake juu ya mdahalo huo. Uh, kusema kweli, tuseme tu ya kwamba aliyeshinda mdahalo huo wa jana usiku atakuwa ni meya kutoka Indiana, South Bend, kama tulivyofuatilia kwa karibu zaidi, Pete Buttigieg na anafuatiwa na senata wa Massachusetts Elizabeth Warren pamoja na senator Bernie Sanders. Na kwa kiasi kikubwa inaweza ikaonekana kuwa Bernie Sanders na Elizabeth Warren upande mmoja na wengine wanne upande wa pili. Kwa nini? Uh, ni ule tu kuonyesha kwamba meya Pete Buttigieg ameonyesha umahiri wake katika kujibu maswali na kuongelea sera ambazo hususan madeni ya wanafunzi, bima ya afya pamoja na uhamiaji, kwa kuonyesha uwezo wa kuongoza kama akipatiwa ridhaa hiyo katika chama cha Demokrat. Raundi ya pili leo usiku, Joe Biden, Kamala Harris, Coli Bruka na wengine, tutegemee nini? Sasa tunaweza tu tukategemea kubadilika kwa mazungumzo na, na mjadala huo kwa kuangalia zaidi haki za raia wa, wa wachache hapa Marekani kama julikanavyo kwa jina la minority au blacks, kutokana na tuhuma dhidi zilizotolewa na rais aliyekuwepo madarakani uh, kwa mjumbe wa wakilishi kutoka uh, sehemu za Baltimore, Maryland Elijah Cummings. Kwa hiyo tutegemee zaidi masuala ya ma mazungumzo yatajikita zaidi katika tabaka na haki za kibinadamu hapa Marekani na mtu anayeangalia midahalo kama hii, siasa za Marekani, anaweza kujiuliza kwa nini inafanyika kwa namna hii. Mimi tu niseme tu ni kwamba kwa sababu ya wingi wa wagombeaji ambao wamejitokeza kugombea au kushiriki katika mdahalo huu kupitia chama cha Democrat na vilevile, vile tu ni demokrasia ambayo ni nzuri katika taifa hili la Marekani, kwa hiyo inaonyesha kwamba kila mtu ana uwezo wa kujitokeza na kuwania kinyang'anio hichi cha kugombea katika kiti cha urais hapa Marekani. Na pale ambapo wagombea wote hao, kimoja, wa wa chama kimoja wanaposhambuliana haitoi nafasi kwa upande mwingine wa Republican. Sidhani kama inatoa nafasi katika upande wa Republican. Hiyo tu itaonyesha ni kukomaa kwa demokrasia ya kisiasa hapa Marekani ambayo imekuwepo kwa kipindi kirefu sana. Kwa hiyo mimi naona tu ni kwamba haiwezi kutoa mwanya wowote kwa upande wa Republican, bali tu inakuza demokrasia ya kisiasa katika hali za kiuchaguzi. Ni kushukuru sana Profesa Nigura kwa mchango wako huo, unatawasiliana na wewe katika matangazo yetu mengine. Shukrani sana kuwa nasi siku ya leo, asante sana. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu: wanasayansi wanasema wakati teknolojia inazidi kukua, watu pia wanakuwa na uzito mkubwa. Hii ni kutokana na matumizi ya vifaa vya dijitali kama vile simu za mkononi, kompyuta aina ya laptop, na vyombo vingine vinavyoweza kutumika katika mitandao ya kijamii. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Elizabeth Lee anatuarifu katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Umewahi kuwa katika mitandao ya kijamii ya aina mbalimbali na kujiuliza muda umeisha vipi? Mtafiti wa masuala ya mishipa na saikolojia Richard Lopez anasema matumizi ya vifaa hivyo vya kidijitali kwa muda mwingi anasababisha watu kuongeza uzito kupita kiasi um... tunaona ongezeko la kiwango cha unene kupita kiasi yeah, na unene wa utotoni. Muda huo wakati simu inapowashwa, kuanzia simu za kawaida hadi zile za teknolojia ya juu kama vile smartphones, na unaona maendeleo ya kiteknolojia katika simu zote kwa ujumla. Watafiti wamefanya utafiti wao katika vyuo vikuu 130 mbili, venye wanafunzi kuanzia umri wa miaka 18 hadi 23. Utafiti huo uliuliza washiriki maswali kama ni mara ngapi wanaingiliwa na jumbe katika simu zao. Watafiti pia wamepima hali ya unene kwa washiriki wao. Tumegundua kwamba wale walioripoti kutumia vifaa vyao vya kidijitali mara nyingi wana hatari kubwa ya kukumbwa na unene kupita kiasi. Hiyo ni kutokana na kipimo cha unene na mafuta mwilini, BMI. Washiriki sabini na mbili walifanyiwa jaribio la ubongo kuonyesha maumbo tofauti tofauti ikiwemo vyakula vyenye mafuta mengi. Matokeo yake yalikuwa watu waliotumia vyombo hivyo vya kidijitali mara nyingi, walipoonyesha chakula kinachovutia, ubongo wao ulionyesha aina tofauti ya mifumo ya ubongo unavyofanya kazi. Tumegundua uhusiano wa wale wanaotumia zaidi vyombo hivi kwa habari, wana mifumo mingi tofauti ya ubongo unavyofanya kazi ambayo inavutia tabia ya kupenda kula chakula, kutofanya shughuli zaidi, na kushindwa kujizuia. Sitashangaa kusema pia wengine wanaopenda vyombo mbalimbali vya habari pia wanataabika na majaribu mengine. Hata hivyo watafiti hawajui kama watu wanaopenda kujihusisha na, na matumizi ya vifaa hivyo wanashindwa kujizuia na matokeo yao, maendeleo ya ubongo wao unaathiriwa. Lopez anasema utafiti zaidi wa kuwafuatilia watu unahitajika kuona kama unene kupita kiasi unasababishwa na kutafakari sana wakati wa matumizi ya vifaa vya kidijitali au ikiwa watu wanaobadilisha kutumia kifaa kimoja kwenda kingine wanakuwa wanene. Wakati huo huo wataalamu wa wata, afya wanasema kuwa dawa maarufu inayotumika kutibu malaria imeanza kupunguza uwezo wake kwenye baadhi ya maeneo ya kusini mashariki mwa Asia, na kwamba iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa basi huenda likawa janga la kimataifa. Mary Mgawe anaisoma ripoti ya Henry Ridgwell. Kupitia ripoti iliyochapishwa kwenye jarida la afya la Lancet, watafiti kutoka chuo kikuu cha Mahidol cha Thailand na wale kutoka kile cha Oxford, Uingereza, wanasema kuwa vimelea vinavyobeba malaria vimeanza kuzoea dawa kadhaa kwenye mataifa ya Cambodia, Laos, Thailand na Vietnam. Ripoti hiyo inaongeza kusema kuwa kimelea cha Plasmodium falciparum ambacho kinasemekana kusababisha aina hatari zaidi ya malaria kimeanza kukaidi dawa maarufu kama dha piperaquine kwenye baadhi ya maeneo ya mashariki mwa Asia. Takwimu zinaonyesha kuwa takribani asilimia hamsini ya wagonjwa hawasaidiwi na dawa hii. Hali imekuwa mbaya kiasi cha wanasayansi kushauri kuwa dawa hiyo isitumiwe Kambodia, Vietnam na kaskazini mashariki mwa Thailand kutokana na kuwa haifanyi kazi tena, hali inayoongeza maambukizi ya malaria. Mwanasayansi kutoka chuo kikuu cha Notumbrias Tegios Mochus anasema kuwa matibabu mbadala lazima yazingatiwe. Nafikiri wakati huu ni muhimu kutathmini iwapo tunahitajika kuanza kutumia dawa nyingine mpya kadhaa kusudi tuweze kudhibiti hali iwapo itaendelea kuzorota zaidi. Kuna suluhisho katika kutumia mchanganyiko wa dawa nyingine. Ripoti inayoongeza kusema kuwa hatua za haraka zinahitajika kuangamiza malaria aina ya falciparum kutoka eneo hilo. Bila kufanya hivyo, kuna hofu kubwa kwamba vimelea vya plasmodium ambavyo vinakaidi dawa huenda vikaenewa kwenye maeneo mengi ya Asia pamoja na Afrika na kusababisha janga la kiafya kote ulimwenguni. Kinachohitajika ni meli yenye wasafiri walioambukizwa malaria au maji yaliyosimama na yenye mbu wanaosababisha malaria hao kuingia barani Afrika na kuanza kuzagaa. Kitakachotokea ni kwamba uimarishwaji wa huduma za afya barani humo ndiyo itakuwa mojawapo ya njia ya kudhibiti vimelea hivyo. Hata hivyo, dawa muhimu kama DHA-piperaquine inaendelea kutumika kutibu malaria hasa kwenye mataifa yenye mifumo dhaifu ya afya. Tangu mwaka wa 2014, hakuna hatua zilizopigwa ulimwenguni dhidi ya ugonjwa wa malaria. Inakisiwa kuwa kufikia mwaka elfu mbili kumi na saba kulikuwa na visa takriban milioni mia mbili kumi na tisa vya malaria kote ulimwenguni huku kukiwa na vifo laki nne na thelathini na tano elfu vingi vikiwa vya watoto chini ya umri wa miaka mitano kutoka mataifa chini ya jangwa la Sahara. Na sasa na, na kusomea muktasari wa habari za dunia. Sauti ya rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan imesikika kwenye mkanda uliorekodiwa akiwaita wa Afrika nyani. Ronald Reagan ambaye wakati huo alikuwa gavana wa jimbo la California alikuwa anazungumza kwa njia ya simu na rais wa Marekani wa wakati huo Richard Nixon. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo wamethibitisha kwamba mtu wa pili aliyepatikana na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Goma amefariki dunia. Taarifa zimesema mtu huyo alisafiri kutoka jimbo la kaskazini mashariki la Ituri hadi mjini Goma. Mpatanishi wa Umoja wa Afrika kwa Sudani, Mohamed Hassan Lebat, ametoa wito leo wa kusikilizwa haraka kesi za watu waliohusika katika mauaji ya watoto wa shule kwenye maandamano yaliyofanyika katika mji wa El Obeid. Wajumbe wa serikali ya Marekani na China waliokutana mjini Shanghai huko China kwenye mazungumzo kuhusu mzozo wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili, leo wamekubaliana kukutana tena mwezi Septemba kusuluhisha mzozo huo. White House imesema mazungumzo ya Shanghai yalikuwa yenye manufaa. Na mmiliki wa kampuni kubwa ya kahawa nchini India VG Siddhartha amekutwa amefariki dunia baada ya kutoweka kwa siku mbili. Maiti ya Sidarta imeokotwa leo na wavuvi ndani ya mto karibu na mji wa Mangalore. Polisi imethibitisha baadaye kuwa maiti hiyo ni ya Sidarta. Na Tanzania inatarajia kutumia magari maalum yanayotumia vitoroli vya kamba katika kuupanda mlima Kilimanjaro, ambao ni mlima mrefu kuliko yote barani Afrika na urithi wa dunia. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya usiku huu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Saa tatu kamili kwa saa za Afrika Mashariki utasikiliza kipindi cha Kwa Undani hivi sasa. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Ndwimana, tunawatakia usiku mwema kutoka Washington DC.