imetimia saa tatu kamili jioni saa za afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc ni saa nane kamili mchana habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni kenneth bwire sauti ya rais wa zamani wa marekani ronald reagan imesikika kwenye mkanda uliorekodiwa akiwaita waafrika kuwa nyani Ronald Reagan ambaye wakati huo alikuwa gavana wa jimbo la California alikuwa akizungumza kwa njia ya simu na rais wa Marekani wa wakati huo, Richard Nixon. Sauti hiyo ya mazungumzo kwenye njia ya simu ambayo yalifanyika mwaka wa 1971 imewekwa hadharani leo na gazeti la The Atlantic. Reagan alitoa matamshi hayo ya kibaguzi baada ya Umoja wa Mataifa kupiga kura ya kulitambua taifa la China kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Nchi za Afrika zilipingana na Marekani ambayo ilikuwa haitaki China kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Wajumbe wa serikali ya Marekani na China waliokutana mjini Shanghai kwenye mazungumzo kuhusu mzozo wa kibiashara kati ya China na Marekani wamekubaliana kukutana tena mwezi Septemba kusuluhisha mzozo huo. White House imesema mazungumzo ya Shanghai yalikuwa yenye manufaa. Wamekubaliana kuondoa ushuru usiohitajika. Hati miliki ya ubunifu, ubadilishanaji wa teknolojia, kilimo ni miongoni mwa maswala yaliyozungumziwa kwenye mkutano huo, na imesema taarifa ya White House, na kuongezea kuwa mazungumzo mengine yatafanyika mjini Washington mapema mwezi Septemba ili kupata mkataba wa biashara. Shirika la habari la China Xinhua nalo na limeripoti kuwa mazungumzo yalikuwa yenye ufanisi mkubwa na kwamba walioshiriki mazungumzo hayo ya mjini Shanghai wamejadili swala la China kuendelea kununua bidhaa za kilimo kutoka Marekani. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamethibitisha kwamba mtu wa pili aliyepatikana na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Goma amefariki dunia taarifa zimesema mtu huyo alifariki kutoka jimbo la kaskazini mashariki la Ituri hadi mjini Goma Ali, na alifanyiwa vipimo na kukutwa na Ebola siku chache baada ya kuwasili Goma. Zaidi ya visa elfu mbili mia tano vya Ebola vimeripotiwa tangu ugonjwa huo kulipuka mwezi Agosti mwaka jana. Zaidi ya watu elfu moja mia sita wamefariki dunia kutokana na Ebola hadi sasa. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba Ebola sasa ni dharura ya kitaifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tanzania inatarajiwa kutumia magari maalum yanayotumia vitoroli vya kamba katika kupanda mlima Kilimanjaro ambao ni mlima mrefu kuliko yote bara la Afrika na uridhi wa dunia. Nchi hiyo inataka kuongeza idadi ya watalii, lakini wasindikizaji wageni wanaokadiriwa kuwa robo milioni na waongozaji wana wasiwasi kuwa magari hayo katika mlima yatahatarisha ajira zao. Mlima Kilimanjaro unapatikana katika mji wa Moshi mkoani Kilimanjaro nchini Tanzania, na ni mojawapo ya kivutio kikubwa cha biashara na utalii nchini humo. Takriban watalii elfu hamsini hupanda mlima huo kwa mwaka na kuleta mapato yanayokadiriwa kufikiria ya mamilioni ya dola. Serikali ya Tanzania inasema kuwepo kwa magari hayo maalum ya kamba kutaongeza idadi ya watalii kwa zaidi ya asilimia hamsini kwa kuongeza urahisi wa kupanda mlima na mmiliki wa kampuni kubwa ya kahawa nchini India, VG Siddhartha amekutwa amefariki dunia baada ya kutoweka kwa siku mbili. Maiti ya Siddhartha imeokotwa leo na wavuvi ndani ya mto karibu na mji wa Mangalore. Polisi wamethibitisha baadaye kuwa maiti hiyo ni ya Siddhartha, lakini viongozi hawajafahamisha sababu ya kifo hicho. Siddhartha mwenye umri wa miaka 60 ni mwasisi wa kampuni kubwa ya mauzo ya kahawa nchini India. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Idi Digongo na kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia sakata ambalo limekuwa likikikumba chuo kikuu cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta nchini Kenya kwa madai ya kuwepo kwa uh, shahada za uzamivu ambazo hazijakidhi viwango. Tutaliangalia suala hili hii leo, na katika sehemu ya pili katika kwa undani, tutaungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa, ambapo wanazungumzia kuhusu maradhi ya saratani e, au inafahamika kama kansa, ambayo ni ugonjwa unaosababisha vifo vingi haswa katika nchi zinazoendelea ninayokaribisha hii leo mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani. Chuo kikuu cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta uh, nchini Kenya Ki ilijibidi kitetee zile shahada zake za uzamivu 118 na ambazo ilizitoa na ilikuwa katika mahafali ya 33 yaliyofanyika Ijumaa ya tarehe 21 ya mwezi Juni. Lakini swala hili hivi sasa bado limeendelea kukigubika chuo hiki ambapo taarifa mbalimbali zinaeleza kwamba baadhi ya wale ambao walitunukiwa shahada hizi walizipata bila ya kufuata vigezo ambavyo vinahitajika kwa mwanafunzi kupata shahada ya uzamivu eh, ama PhD. Na katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera kutoka nchini Kenya. Kennedy Wandera, moja kwa moja, hebu tueleze hili swala likoje, hasa imekuwaje tumefikia hapa, na ni nini ambacho kinaelezwa na mamlaka zinazosimamia vyuo vikuu ama vyuo vya elimu ya juu hapo Kenya? jinsi ulivyotarajia. Uh, idi ni kwamba uh, Juni tarehe ishirini na moja ndipo kulipokuwa na mahafali ya wanafunzi katika chuo cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta hapa jijini Nairobi, almaarufu JKUAT, na inaarifiwa kwamba katika mahafali haya zaidi ya uh, shahada za uzamifu mia moja kumi na nane zilipokezwa wanafunzi wanazuo ambao walikuwa wa, wa katika orodha ya wanafunzi waliokuwa na wana wa, wa, wa, wa, wa, wa hasili katika chuo hicho. Lakini kile ambacho kinadhihirika kwamba sasa huenda mamia ya watu, wanafunzi hao waliopata shahada hizo za uzamifu huenda wakapoteza shahada hizo, kwa sababu usimamizi wa juu wa vyuo vikuu nchini Kenya unaeleza kwamba chuo hiki hakikufuata mwongozo uliopo wa mwaka elfu mbili na kumi na nne unaotaraji kwamba mwanafunzi ndipo aweze kuhasili na shahada ya uzamifu ni sharti awe ameweka mwongozo unaohitajika kwa mujibu wa sheria za Kenya, na hivyo basi inaarifiwa kwamba Uh, kuna vigezo vinavyoonyesha kwamba uh, chansela wa chuo hiki hakufuatilia utaratibu uliowekwa kuwapa uh, wanafunzi hawa uh, shahada hizi za uzamifu. Na sasa kile ambacho pia kinasemwa na uh, hii kamisheni ya vyuo vikuu nchini Kenya, inayoitwa Commission University Education, inaeleza kwamba chuo hiki cha jeikwa kilishindwa uh, kili, uh, kili kufuata mwongozo na utaratibu uliopo wa kuhakikisha kwamba wanafunzi hawa wanawekwa katika viwango vya kuhakikisha kwamba wanapata shahada za uzamifu. Na vilevile pia, uh, hawa wasimamizi wa chuo hiki cha Jomo Kenyatta wanaelezwa kuwa ni watu ambao hawakufuata utaratibu uliowekwa, kwa mfano kwamba hamna hamna stakabadhi za kuonyesha kwamba wanafunzi hawa walifanya utafiti unaotarajiwa, na vilevile kufika mbele ya baraza kuu la chuo hicho almaarufu the senate kueleza kwamba haya ndio tuliyopata, na huu ndio utafiti tulioupata katika, uh, kutetea shahada hizi zetu. Na hivyo inaarifiwa ha, kwamba hamna utaratibu wote uliowekwa na hivyo basi, chansela hakuonyesha uwazi iwapo wanafunzi hao walifika mbele ya baraza hilo la juu la chuo hicho. Hivyo basi, uh, inaelezwa kwamba hamna utaratibu uliofuata na sasa, kinachofuata ni hiki, ni kwamba huenda wanafunzi zaidi wakapoteza shahada zao, zao, zao za uzamifu na vile vile sasa ni rasmi kwamba chuo hiki cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta sasa hakitokuwa na wanafunzi watakaosomea shahada za uzamifu, mafunzo ya shahada za uzamifu katika mabewa Uh, yake, kwa mfano iwapo kuna dewa fulani la la la JKUAT Mombasa la Kisumu, mwanafunzi huyu hatoweza kusoma hataweza kusoma uh, ma, kupata mafunzo ya shahada za uzamifu. Na hivyo basi inaarifiwa kwamba sasa JKUAT, usimamizi wa JKUAT utakuwa unatoa maelezo. Kwa mfano kuna kuna dewa kuna kuna la la, la JKUAT kule Mombasa ambako kunaarifiwa kwamba kuna baadhi uh, ya wanafunzi ambao walipata shahada kwa kiwango fulani, na sasa inaarifiwa kwamba huko hamna hata profesa yeyote mmoja katika chuo hiki katika bewa hilo, na hivyo basi hii hii hii Uh, kamisheni ya elimu ya juu ya vyuo vikuu nchini Kenya inaeleza kwamba iwapo chuo hicho hakina profesa hata mmoja, iweje kwamba wanafunzi wengi wamepata shahada za uzamifu katika mafunzo kutoka katika bewa hilo, na hivyo basi kusisitiza kwamba hamna bewa lolote la chuo hiki ambalo litatoa mafunzo ya upatikanaji wa shahada za uzamifu. Na katika taarifa yake, uh, makamu mkuu wa chuo cha uh, uh, kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta kama ulivyozungumza, JKUAT uh, Profesa Robert Kinyua yeye amekuwa akitetea kile chuo chake, na kama ulivyogusia uh, matawi mbalimbali ya chuo hiki katika maeneo mbalimbali ya hapo Kenya yameonyesha kwamba hakutokuwa na wanafunzi wa shahada hii ya uzamivu. Na katika utetezi wake amezungumzia uh, wastani wa mwanafunzi ambao walitunukiwa hizi uh, shahada walikaa chuoni hapo kwa kipindi cha miaka mitano. Sasa ni nini hasa ambacho wanakieleza kukaa kwa miaka mitano eh? Lakini kama hakujapitiwa hivi vitu na je, serikali yenyewe si lazima iwe na ah, wale wakaguzi? Manake mara nyingi unakuta vyuo vingi vya hapo eh, Afrika Mashariki vinakuwa na wale ah, wasimamizi wa mitihani ama wasimamizi wa wanafunzi kutoka vyuo vingine vya nje. E, sasa hili ina maana limekuwa halifanyiki, na kutokana na maelezo ya Kamisheni ya elimu ya juu katika vyuo vikuu nchini in Kenya, inadhihirika wazi kwamba kuna baadhi ya wanafunzi kati ya wanafunzi waliopata shahada za uzamifu mia moja kumi na nane, kuna baadhi kati yao ambao Uh, walihitajili kusomea shahada za uzamifu lakini hawakuwa wamefikia vile vigezo vinavyohitajika kwa mwanafunzi huyo kuweza kujiunga na masomo katika kujisajili katika, katika maf mafunzo ya utoaji shahada za uzamifu kwa mfano kwamba inahitaji mwanafunzi kusomea takriban miaka miaka nne hivi ama sita hivi, mwanafunzi huyu kuweza kufuzu rasmi au kuhasili na shahada ya uzamifu. Lakini inaarifiwa kwamba kuna baadhi ya wanafunzi ambao hawakusomea shahada hata ya uzamili, hata wengine walikuwa tuna shahada na hawaku hata wamekamilisha mafunzo ya shahada hiyo, na hivyo basi ikadhihia kwamba iwapo mwanafunzi huyu hajasomea uh, mafunzo ya shahada wala kusomea mafunzo ya shahada ya uzamili, iweje kwamba ana vigezo vya kumwingiza katika mafunzo ya shahada za uzamifu? Kwa hivyo hilo ndio suala ambalo linawekwa kwenye mizani, na wasimamizi wanaeleza kwamba kuna viwango vingi na vigezo vingi ambavyo jekwa ataikuwafiki na naibu chansela alivyofahamu, na iwapo walikosa kuvifuatilia, basi ataeleza maelezo hayo katika wamepewa muda wa miezi mitatu kuthibitisha hayo, kuthibitisha stakabadhi za wanafunzi ha, hawa mia moja kumi na nane, kueleza iwapo walikuwa wamefuzu au wamefika vile viwango vinavyohitajika kwa mwanafunzi kujiunga, na mafunzo kujisajili katika mafunzo ya utoaji wa shahada za uzamifu. Na iwapo hilo halitofanyika, basi huenda pakawa na, na, na, na, na, na zile zinaitwa consequences ama athari zinazotokana na uamuzi huo. Na pia nieleze kwamba mitaji uh, ya Mombasa kwa mfano, inaelezwa kwamba Mombasa ilo bewa um, la Mombasa la jeikwatu wanafunzi takriban ishirini na tatu walipata shahada za uzamifu kati ya miaka mitatu lakini hamna profesa kufanya kuwaelekeza kupata mafunzo hayo, na vilevile pia inaelezwa kwamba uh, hamna utaratibu uliowekwa wazi kuonyesha kwamba wanafunzi hawa walipata shahada hizi za uzamifu kwa njia inayofaa kwa mujibu wa sheria zilizowekwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo kwa kina kabisa kile kinachoendelea kwenye sakata hili. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejia tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo tunazungumzia kuhusu eh, maradhi ya saratani ambayo ni ugonjwa unaosababisha vifo vingi haswa katika nchi zinazoendelea. Nchini Kenya, ugonjwa huu umezua gumzo na wasiwasi haswa baada ya kupoteza wanasiasa wawili kwa kufuatana. Tuungane na mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammed, ambaye amezungumza na mtaalamu wa saratani nchini humo. Asante sana kutoka Washington. Nikiwa hapa Mombasa, vifo vya hivi karibuni vya wanasiasa mashuhuri hapa nchini Kenya kutokana na kensa za aina mbalimbali kumefungua macho ya wengi kuhusu maradhi hayo. Watu mashuhuri watatu wakiwemo wanasiasa wawili walifuatana katika vifo vya kensa na kufanya watu wajiulize, ni watu wangapi wananchi wa kawaida ambao wanafariki kwa kensa, lakini hatusikii habari zao kwa sababu sio mashuhuri. Katika kwa undani hii leo tunaangalia kwa kina maradhi ya kansa nchini Kenya miongoni mwa wananchi wa kawaida, na je, kuna namna ya kujikinga na maradhi hayo? Kabla ya kuweza kupata upeo huu na Daktari Omar Hussein ambaye nilifanya naye mahojiano, uh, tuweze kuangalia kwa mujibu kwa mujibu wa idhaa ya DW imeweza kutoa ripoti ambayo inaangazia kwamba taasisi ya kitaifa ya saratani nchini Kenya imesema kuwa tezi dume na saratani ya koo zimewakumba watu wengi katika majimbo kumi na moja yaliyofanyiwa utafiti hapa nchini. Ripoti hiyo ambayo iliwasilishwa kwa kamati ya bunge kuhusu afya na afisa mkuu mtendaji wa taasisi ya kitaifa ya saratani Alfred Kamau imefichua aina tatu kuu ya saratani zinazowakumba watu katika majimbo yaliyochaguliwa. Saratani hizo ni pamoja na tezi dume, saratani ya matiti na koo. Majimbo kumi na moja yaliyochaguliwa yana viwango vya juu vya saratani. Majimbo hayo ni pamoja na Nairobi, Kisumu, Meru, Mombasa, Kakamega, Kiambu, Nyeri, Nakuru, Bomet, Embu na Eldoret. Saratani ya koo imetajwa kuongoza kwa vifo katika majimbo ya Kisumu, Kakamega, Nyeri, Nakuru, Bomet na Eldoret. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, Wanaume na wanawake ni waathiriwa. Ripoti hiyo aidha inaonyesha kuwa wanaume wanaoishi katika majimbo ya Nairobi, Kiambu, Mombasa, Meru na Embu wana uwezekano mkubwa wa kukabiliana na tezi dume. Katika jimbo la Mombasa, wanaume wengi wanaugua tezi dume, huku wanawake wengi wakiugua saratani ya shingo ya kizazi. Taifa linapoendelea kukabiliana na athari za ugonjwa huu, pendekezo la kuanzisha sera ya kukabiliana nao haijapitishwa bungeni. Kila mwaka taifa huandikisha visa vipya elfu arobaini na saba mia nane vya ugonjwa huo huku watu elfu thelathini na mbili wakifariki dunia. Ripoti hiyo inajiri wakati ripoti nyingine ikionyesha kuwa wabunge 66 magavana watatu wanaugua ugonjwa huo. Kwa kipindi cha mwezi mmoja taifa limempoteza gavana mmoja, gavana wa kaunti ya Bomet Daktari Joyce Laboso na mbunge wa Kibra Ken Okoth kutokana na saratani. Hivi sasa tuungane naye daktari na mtaalamu wa maradhi ya kansa Omar Hussein ambaye nilifanya naye mahojiano kupitia njia ya simu. Shukran sana, shukran sana. Jina langu ni Daktari Omar Hussein, ni specialist wa operation za kansa hapa mjini Mombasa. Uh, kwanza kabisa, maradhi gani ya kansa ambayo yanaathiri idadi kubwa ya watu hapa nchini Kenya? Um, ukijumlisha kwa kwa idadi katika jinsia zote mbili za wanaume na wanawake, maradhi ambayo yako namba moja ni ni kansa ya matiti ama maziwa ndio nambari moja, alafu ikifuatiliwa karibu na cervical cancer alafu erkai ikifuatiliwa na kansa ya koo na vilevile kansa ya ya prostate, ambayo ni kwa wanaume, alafu na kansa ya ya colon. Kuna idadi ya kitaifa kuhusu vifo vinavyotokana na kensa? Kusema kweli, uh, kufikia sasa hatuna, na kwa kizungu tutasema comprehensive data ambayo inaonyesha uzito wa hili tatizo hapa nchini. Uh, bila shaka kuzuia maradhi sio jambo rahisi, lakini huwa mara nyingi tumeshauriwa kuwa kugundulika mapema kwa ugonjwa huu ni moja ya hatua kwanza ambayo inaweza kusaidia mtu kupambana na na maradhi haya na kuishi maisha mm-hmm, marefu uh, hali ya hapa nchini iko vipi katika hali ya kutambua ugonjwa huu? Kusema kweli, um, tatizo la kansa ni ni katika matatizo ambayo yalikuwa hayajapatiwa kipaumbele na serikali zilizopita, lakini uh, tunashukuru serikali za hivi karibuni zimejaribu kuongeza uh, uhamasisho na kuhakikisha kuwa vifaa vinapatikana, na kwa sababu hii kidogo kumekuwa na na taratibu za kuhakikisha um, vifaa na madaktari ambao wamefanya tahasusi katika matatizo haya wakiongezeka, lakini bado yahitaji bidii zaidi. Maanake uh, bado madaktari wenye kushughulika na matatizo haya na vifaa bado ni kidogo. Na kwa sababu ya hii, uh, tatizo kubwa ambalo tuko nalo hapa nchini ni kuwa ugonjwa uh, wa kansa bado unapatikana katika steji ambayo imefikia mbali kwa wagonjwa wengi, tuseme mm, asilimia sabini ya wa, ya wagonjwa wa kansa wanakuja katika kutafuta matibabu wakati ugonjwa tayari ume, umeenea na inakuwa vigumu kama madaktari kuwapatia kuweza ku, ku, kuuthibiti na kumpatia mgonjwa matibabu ambayo yanaweza Mm -hmm. Lakini linalotakikana ni bidii ni bidii zaidi kutoka kwa kwa serikali, ili tupate kufikia pale ambapo nchi ambazo zilizoendelea zilipofikia, ambapo wanaweza kupata maradhi mengi ya kansa hasa kama kansa ya matiti, kansa ya mlango wa kizazi yanapatikana yakiwa katika ile stage ya mapema ambayo ukiipata katika steji ya mapema then, uh, daktari anaweza kupatia matibabu na u u ukatibika kutokana na yale matatizo. Hii kensa ya utumbo uh, ambayo inaitwa ni silent killer, mtu anatakiwa kufanya nini kujikinga na kensa hii? Kansa ya ya matumbo ni nyingi, lakini nafkiri ile ambayo unayozungumzia sana ni ile colon cancer ndio, na kusema kweli wengi ama majority ya colon cancer inatokea inatokea yani ile, ile tunaita kizungu sporadic, na kuna ile ambayo inatokea kwa familia. So ikiwa katika ile group kubwa ya sporadic ambayo ni asilimia themanini na zaidi, um, uh, kitu ambacho kinasaidia sana ni kwenda kufanya ile inaitwa screening kwa mapema, mtu akifika miaka uh, arobaini akaenda akafanyiwa ile Uh, ambayo inaitwa colonoscopy ambayo itagundua ule ugonjwa kama kuna ugonjwa, na unaweza kugundulika ukiwa bado uko katika steji ya mapema na upate matibabu, mm. Na ikiwa umezaliwa katika familia ambayo wako na historia ya ugonjwa ule, basi ile ufuatilio ama screening inafanywa katika miaka ya mapema, labda miaka ishirini ama miaka thelathini lakini kwa mwananchi wa kawaida inatakikana kufikia miaka arobaini ama miaka hamsini kulingana na na, na policy za za nchi vile zitakavyoamua, kulingana na tarakimu ya ya lile tatizo ambalo tuko nalo, tatizo la nchi yetu ya Kenya, kwa sababu hatuna zile tarakimu ambazo ni tutasema ni officially. Uh, hatujajua kiukamilifu tatizo la kansa hii ya koloni hasa inawapata Wakenya wakiwa katika umri wa miaka mingapi? So mwanzo kabisa ni tuweze kupata tarakimu, alafu tuweze kufanya uamuzi na decision, uh, kupitia hizi tarakimu zetu kama nchi. Wala tusitumie tarakimu za nchi zilizoendelea manake tuko tofauti, tofauti na tuko katika maeneo tofauti na environment tofauti. Na hizi kansa uh, zingine kama prostate kwa wanaume, breast cancer na kansa ya uzazi kwa wanawake, e, taifa letu lina takwimu kuhusu kansa hizo? Ni kusema kweli jambo la kusikitisha ni kuwa hatuna takwimu zozote uh, bidii imeanzishwa hivi miaka ya karibuni, miaka miwili mitatu hivi, kutafuta tuweze kupata zile tarakimu. Kwa kizungu zinaitwa kwa population based cancer registry, ambayo imeanzishwa na na wizara ya afya, lakini bado haijashika kasi ili tuweze kupata tarakimu kutoka kutoka sehemu zote za nchi. So, kwa ufupi, tatizo kubwa sana tulilonalo ni kuwa hatuna tarakimu, hatuna data, na hapo ndipo tunapohitaji kuanzia kama nchi, na ndio tuweze kutumia hii tarakimu, tuweze kufanya decisions. Kwa upande wa elimu hii, kwa wananchi, uh, wana elimu ya kutosha kuhusu magonjwa haya na jinsi ya kujikinga nayo. Uh, kusema kweli, uh, kwa ufupi nitasema ha, hawana na maanake mara nyingi nchi zinatumia zina zile tarakimu zake ku, kuleta ile inaitwa elimu ya afya, health education, kulingana na tarakimu. Tukijua kuwa katika nchi officially kuwa matatizo haya matano ya kwanza ndio yenye kusababisha kansa nyingi katika nchi yetu, ndio tutaweza kutumia zile tarakimu kuleta uh, health education na screening measures lakini kwa sababu bado hatuna miundo misingi ya kuhakikisha haya yanapatikana, ndo unakuta pia i ile information haisikii wananchi inavyopasa. mm -hmm. Kuna na, lolote labda ungependa kuongezea haswa kuhusiana na vifo kuongezeka hapa nchini kufuatia ugonjwa huo inayowahusu hasa yani, watu mashuhuri, na iweje kwa yule mtu ambaye hana uwezo wa kupata matibabu, kusema kweli uh... Kwa sisi madaktari, tatizo la saratani ama kansa na na vifo na watu kupata matatizo si jambo genyi kwetu, lakini uh, twawapa pole wale ambao wamepatikana na misiba na matatizo kama haya katika raia na katika viongozi. Lakini tunashukuru baada ya matatizo haya kuwaathiri viongozi wetu tunaona kidogo cha bidii ama changamoto na uhamasisho umeanza kutokea vile ambavyo inavyopasa. Hatujafikia mm -hmm, pale tunapotakikana. E, maanake tatizo kubwa ni kuwa ni kuwa wizara ya afya bado bado, utasema ile rasilimali ama investment kutoka kwa serikali bado haijafikia kile kiwango unachotakikana, ambayo uh, tunajua katika ile Abuja declaration ilikuwa inatakikana iwe asilimia kumi na tano ya bajeti ya nchi iende katika afya, lakini mpaka sasa utakuta asilimia ambayo inakuja kwa wizara ya afya ni chini ya asilimia tano katika bajeti la taifa. So bila ya rasilimali inakuwa vigumu kuja na miundo misingi na utaratibu na kuhakikisha madaktari na wahudumu wa, wa afya wame wame- wamepata mafunzo ya kudeal na matatizo tofauti ya ya kiafya. Nashukuru, ndiyo. Kwa sasa wanasiasa wameanza kujua kuwa hili tatizo ni nilinef, limefikia kiwango cha kuitwa vile national disaster, na labda kutokana na hili kutakuwa na, na mchango zaidi ndiyo, kutoka kwa viongozi wetu ambao ushakwisha wao ndio waamuzi ama policy makers, ambao watahakikisha waweke msukumo zaidi, tupate investment zaidi katika katika nyanja ya afya. Huyo alikuwa ni Daktari Omar Hussein, ambaye ni mtaalam wa maradhi hayo ya kansa hapa mjini Mombasa. Natumai umefaidika. Shukran, ulikuwa nami Salma Mohamed kutoka hapa Mombasa. Alamsik. Shukrani, Salma Muhamedi, kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani, na tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo.