Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam msikilizaji, karibu sana kwenye VOA Express siku nyingine tena. Tunaanza mwezi mpya, tumemalizana na maswala ya mwezi wa saba. Sasa tunahesabu mwezi wa nane, tarehe mosi. Naitwa Kennes Bwire, nashirikiana na mwenzangu mimi naitwa Idi Ligongo, tunaokaribisha sana katika matangazo ya VOA Express na leo tuna mambo mengi, lakini kubwa ni kuhusiana na habari juu ya mpaka wa Rwanda na DRC ambako tafurani ilikuwepo, lakini kuna habari njema ambayo tumeipata muda mfupi uliopita kwamba mpaka umefunguliwa, lakini tutaangazia kile ambacho kilikuwepo hapo awali katika soko moko hilo na sintofahamu hiyo. Vilevile tutajadiliana nawe msikilizaji, utuarifu hapo mahala ulipo unahisi upo salama dhidi ya mlipuko wa Ebola, ama unahisi mambo huenda na wewe kusalimiana salimiana huku na tembea tembea hizi mikiki mikiki, wanasema huenda ukakutana na Ebola umesimama mahali ume umekusubiri, ama ukakumbana nao. Tutakuwa tukijadiliana katika barazani kwenye kipindi hiki. Na msikilizaji, katika matangazo haya ya VOA Express hii leo vilevile vile, e, tutakuwa na hoja kwa hoja. Kuna masuala mengi yanayoendelea hivi sasa katika jamii, e, nchini Kenya, lakini hii leo E, tutaangalia uhalali wa kuzika wapendwa waliofariki ambapo kumekuwa na mizozo katika baadhi ya familia a, nyingi nchini a, Kenya na maeneo mengine ya Afrika kwa ujumla. Kuna wale ambao wanaamua kwenda mahakamani a, waache jinsi ambavyo wangependa kuzikwa wachomwe ama wazikwe ilivyo katika kitamaduni na kuna wale wanaoacha wale walio hai watafanya maamuzi. Je, inapokwenda mahakamani mahakama iwe na usemi wa mwisho ama mila zichukue nafasi ya juu? Naam, basi msikilizaji, uh, siku nzima ya leo ambapo taarifa zilikuwepo zikieleza kwamba toka majira ya saa kumi na mbili asubuhi taifa la Rwanda lilifunga mpaka wake na DRC eneo la Goma. e, Goma ni mji ambao unapakana na mji wa Rwanda wa Gisenyi, na malalamiko yalikuwepo kwamba kulikuwa hakuna taarifa zozote zilizotolewa kuhusiana na kufungwa kwa mpaka huu, na wananchi wa Rwanda e, na DRC walikuwa na wakati mgumu wa kuvuka mpaka, hasa wale ambao wako katika eneo la Goma. Na taarifa ambazo tumezipata ni kwamba mpaka huo umefunguliwa, lakini kabla tulizungumza na mwanahabari wetu eh, wa Kigali nchini Rwanda, Silvanus Karemera, kutaka kufahamu kile ambacho ah, kinaendelea nchini humo licha ya kwamba ah, madai hayo hivi sasa eh, yameelezwa kwamba mpaka umefunguliwa, lakini ni nini hasa kiliku, kilikuwepo hapo, Silvanus Karemera, juu ya madai ya kufungwa kwa mpaka huu, nam idi niseme tu kwamba Taarifa kuhusu kufungwa kwa mpaka wa Rwanda na DRC kutokana na tatizo la Ebola zimepatikana kuanzia asubuhi, na mpaka naibu waziri wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni na Ushirikiano wa Afrika Mashariki akawa ameandika kwenye Twitter kwamba mpaka umefungwa. Uh, lakini baadaye sasa waziri wa afya Dkt. Diane Gashumba akataja kwamba mpaka huo haujafungwa. Kilichofanyika ni kwamba ni ile mikakati ya kuhakikisha kwamba wananchi, kwa sababu ndio hivyo tena, Ebola imepatikana na mashariki mwa DRC pale mjini Goma, ambao kimsingi ni mji ambao unapakana na Gisenyi upande wa Rwanda. Kwa hivyo uh, alichokisema waziri, amesema kwamba wanajaribu kuweka mikakati na wala hawajafunga, lakini taarifa za waandishi wa habari ambao wapo karibu na mpaka zinasema kwamba wananchi wa DRC walioko upande wa Rwanda ambao nataka kurejea kwao wenyewe anaruhusiwa, lakini Mnyarwanda naye kwenda kule nchini DRC ajaruhusiwa. Kwa hivyo ni habari ambazo ni, ni za kuchanganya kidogo, lakini niseme tu kwamba eneo hili la mpaka ni eneo ambao li, liko, liko na biashara nyingi sana baina ya nchi mbili, na takriban asilimia themanini ya kile kinachoendelea katika upande wa biashara uh, ni mapato baina ya wakazi wa DRC, uh, Goma kule na, na, na, na Rwanda upande wa Gisenyi Karemera, kama Rwanda imefunga mpaka sababu ni nini? na kama haijafunga kwa nini inachukuliwa mpaka umefungwa, hasa ikizingatiwa wapo watu waliodai kwamba wamezuiliwa kuingia Rwanda kutoka DRC. Nadhani kitu ambacho kinasababisha watu kudhani kwamba mpaka umefungwa ni ile hofu, kwa sababu kama unavyotambua ni kwamba mashariki mwa DRC kumekuwepo na ripoti za hapa na pale kuhusu uh, tatizo la Ebola. Kwa hivyo tunavyozungumza sasahivi, tayari watu, watu watatu wameshakufa na kumekuwepo na hali fulani ya taharuki miongoni mwa wananchi wa upande wa Rwanda na hata upande wa Goma wenyewe. Kwa hivyo, kila kinachotokea basi wanahisi kwamba pengine kufunga mpaka basi mkini ikawa labda ikawa ni, ni, ni, ni usalama baina ya wananchi kwa kawaida. Kwa hivyo ni swala ambalo wengi wanalichukulia ni la kawaida, lakini wasiwasi wasi upo kwa kwamba inawezekana sasa ugonjwa huu kaingia Rwanda, kwa kwa mfano. Lakini Karimera, sasa hebu tueleze ni nini kwa hivi sasa kinachoendelea hapo mpakani, ama serikali kile inachokieleza kinachoendelea ni kitu cha kawaida? Ukitazama picha ambazo tumezichukua pale, tukiangalia kwa kimsingi, kuna hali fulani ya taharuki miongoni mwa wananchi, nini wameshupaa hapa na pale, kuna hofu ambayo kidogo kwa namna moja ama nyingine imetanda pale. Kwa hivyo ni swala ambalo, katika jicho la kawaida kuna hali fulani ya taharuki na viongozi wamekwenda pale kujaribu kuwatuliza wananchi, na mpaka tunavyozungumza mbonde kidogo, Waziri wa Afya Daktari Diane Gashumba atafanya mkutano na waandishi wa habari kuweza kujadili na kuambia kinachoendelea. Kwa hivyo labda waho labda baadaye taarifa tutakuwa labda tunafahamisha wasikilizaji wetu wa Sauti Amerika. Asante uh, sana uh, Silvanus Karimera kwa kutufahamisha hayo eh, lakini muda mfupi ujao tutaungana naye mwanahabari wetu uh, Austere Malivika ambaye yupo katika eneo la mpaka wa Rwanda na DRC, lakini yupo upande wa DRC. Lakini hali leo ilikuwa ni ya uh, kutatanisha sana kwa wakazi wa mji wa Goma ambao wamekuwa wakifanya shughuli zao za biashara mbalimbali kuingia katika mji wa Gisenyi, uh, mji wa Rwanda unaopakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na walikuwa na haya ya kusema juu ya kile ambacho alikiona kuwa ni kufungwa kwa mpaka huo. Tu tesa, jana haba kama banapenda tu kututesa bana a kututangazia turangure matomate na shieenye tunachuruzake le maboro ile matala uzuni bamusika ba Rwanda twangaleka tutaishia eh. Me bacha kufunga bariere mele ni bwelewele juu ni kope bikondani tunapenda tusufiri na njaa. Mimi najiuliza kwanza, mimi peke, mimi peke kwanza kumi wanatuambia kama ebola hii wanatuambia kama mtu walikamata paji ya ebola. Eske mimi mimi najiuliza, ebola kama iko ule mtu mwenye, kwenye alitoka hapa, kumupima hapa kumupima, alipokuwa akimkutana kudwani aseme iko na ebola, si alipimiwa? Aya, ligongo ni Hali ya kugadhabishwa, hali ya hasira, wakati wewe umerauka asubuhi na mapema kwenda kutafuta hela upande ule mwingine, labda hata kuna mtu unamdai alikuwa amekuahidi ukifika mpakani. <laughs> na hilo la pili ndo <laughs> nzuri zaidi, kwamba unamdai yule mdeni anasema, hey, mambo ndo hayo sasa, mpaka umefika umefungwa. <laughs> tungane na hosteri. Malivika, Malivika amekuwa mpakani. uh, hujambo Malivika? Malivika, labda tueleze uh, kile ambacho kipo hapo hivi sasa Malivika. kwa ah, kweli kile ambacho kinapatikana hivi sasa hapa katika mji wa Goma ni saa tisa ah, karibu na dakika thelathini na akipo hapa katika mji wa Goma mpaka umeshambiria tu umeisha, ni dakika ishirini kwa sababu mpaka wenyewe umefungwa tangu asubuhi mpaka saa tisa wananchi wa Goma hawakuruhusiwa kuenda Rwanda. Rwanda ilikuwa imefunga mpaka wake, na hata wakati mmoja ya polisi ya Kongo ililazimisha kuondosha watu kwenye mpaka, kwa sababu Rwanda haikubali watu waingie. Polisi ikajaribu kuuliza ni kwa nini, ni kwa nini watu hawaingie, lakini watu wenyewe wakasema kwamba pengine ni kwa sababu ya ugonjwa wa Ebola na iiango a wa kulima mbili za nasema hadi saa tisa, kwa sababu mimi mwenyewe nimekuwa katikati ya mpaka kuanza hii ya asubuhi mpaka saa tano mpaka ulikuwa umefungwa, hakuna wananchi kutoka Goma kuingia katika nchi ya Rwanda. Alafu vile vile kulikuwa kunafanyika mkutano na WS1, kwa na serikali ya Kongo hapa kuhusiana na ile hatua ambayo ilichukuliwa na Rwanda Kongilu, kwa sababu serikali ya Kongo ilisema kwamba hii hatua ambayo ilichukuliwa na Rwanda ni hatua ambayo kofeli, hai, Kutamaku, kwa kweli haikubariki kwa sababu chakula ambayo inaliwa ina, ina katika miji ambayo inatoka Rwanda, na vile Rwanda, wananchi wengi wa Rwanda ni wetena duka ambayo yako mjini ni wanawengi ni duka ambazo za wanawengi kutoka nchi ya Rwanda. Kwa hiyo kuna kuna uhusiano wa karibu ambao wanajaribu kuangalia marehemu marihiani kwatu wanawengi ambayo wanafanyika, lakini leo shughuli za kuvudika kwa kwa kutokana na kufunga kwa mpaka ya Rwanda na kongo hapa Goma kamoja ua mpaka nuili ndiyo wanaita petiti barrier na grand barrieri wanawengi keju walikuta na akera wanasema kwamba hawakuharifiwa tangu jana. Kwa hiyo wangeharifiwa wangechukua tahadhari. Mali Vika, labda utueleze juu ya hili tangazo la kufunguliwa kwa mpaka. Nini ambacho kilitokea hasa? Ni kwamba uh, wana uhamiaji wa Rwanda walianza kuruhusu watu ama taarifa hii ya kwamba mpaka sasa watu wanaruhusiwa kuvuka kuingia na kutoka Rwanda, uh, ilitoka toka vipi Polisi ya ya, ya ya ya Congo hiyo wanaita polisi yafurongei, naona tu polisi ya Rwanda inafungua mpaka ambayo ulikuwa umefungwa na sehemu nyingi, lakini polisi wenyewe wakafungua mpaka na ndio wakatambua kwamba taka umefunguliwa, kwa sababu kama vile ma kulikuwa mkutano wa WHO na wale wanaafya hapa katika mji ya Goma, kwa sababu Goma ni kama makao ya pili ya Umoja wa Mataifa MONUSCO. Kwa hiyo walichukua taarifa hii wakaita serikali ya kimgasa kwamba wazungumze na serikali ya Kigali kwamba hii kufungwa kwa mpaka inaweza kuathiri shughuli za, za, za kimaisha kwa na vile ukichukua kwamba hata wale wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wanapitia Rwanda kuenda Kigali likipitia mbele kuenda katika nji yao. Kwa hiyo ili kufungwa kwa mpaka tangu asubuhi hadi hii saa tisa ilikuwa ni hasara na, na hata wengine watu ambao wangesafiri kuchukua ndege zao katika nji ya Rwanda, wengi hawakusafiri hawa, hawa Ausere malifika eh, si tuseme shukran sana kwa kuwa nasi tunaarifiwa kwamba maafisa wa Rwanda watakuwa wanatoa taarifa kwa vyombo vya habari muda mfupi ujao. Lakini waziri anayeshughulika na maswala ya afya balozi Olivia Nduhungirehe, kama nimemtaja vizuri, majina ya kule anatatizika, amesema mpaka ulikuwa umefungwa kwa sababu za kiufundi bila kutoa sababu yoyote maalum. mm -hmm, sababu so za kiufundi, labda mashine mm -hmm, zile za kupimia watu eh. Lakini tusubiri tusikie kile ambacho kitaelezwa katika mkutano huo, uh, na wanahabari. Tutaendelea kuangalia uh, suala hili jinsi linavyoendelea moja kwa moja. Hivi sasa tunaelekea katika habari za dunia. Korea Kaskazini imesema kiongozi wake Kim Jong Un amesimamia shughuli ya kufanyia majaribio mfumo wenye uwezo wa kufyatua makombora kadhaa kwa wakati mmoja wenye uwezo wa kupiga ndani ya Korea Kusini na kambi za kijeshi za Marekani zilizopo Korea Kusini. Ripoti ya shirika la habari la Korea Kaskazini KCNA hata hivyo ilitofautiana na ripoti iliyotolewa na jeshi la Korea Kusini iliyosema kwamba uzinduzi uliofanywa Jumatano na Korea Kaskazini ulikuwa wa kufyatua makombora mawili ya masafa mafupi. Makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden alitofautiana na wapinzani wake wa urais wa Demokrat katika mdahalo wa Jumatano usiku juu ya masuala muhimu ya huduma ya afya uhamiaji uhalifu na ubaguzi wakati wa wapinzani wao walipojaribu kumpa maswali magumu ya kumwangusha kama demokrat anayeongoza kukabiliana na rais donald trump katika uchaguzi wa mwaka 2020 biden alitangaza jukwani kwenye ufunguzi wa siku ya pili ya mdahalo wa wagombea wa urais wa demokrat katika mji wa detroit michigan kwamba anawania kiti cha urais ili kurejesha imani ya nchi Rais wa Iran Hassan Rohani amesema ameita hatua iliyofanywa na Marekani ya kumwekea vikwazo waziri wa mambo ya nje wa Iran kuwa ya kitoto. Katika hotuba yake kwenye televisheni, Rohani alisema Marekani inadai inataka kuzungumza na Iran bila masharti yoyote na wakati huo huo kuwawekea vikwazo mawaziri wa mambo ya nje wa Iran. Ofisa mmoja mwandamizi kwenye utawala wa Trump alikiri wakati anazungumza anazungumzia hatua ya Marekani dhidi ya waziri wa mambo ya nje ya Iran Mohamed Javad Zarif kwamba hii ni hatua isiyo ya kawaida. Baraza la mawaziri la Israel limefanya maamuzi yanayoidhinisha kuwepo kwa zaidi ya nyumba mia saba za wapalestina katika ukanda wa Gaza, sawa na makao elfu sita ya Waisrael. Afisa wa Israel amesema serikali imefanya maamuzi hayo katika mkutano wa ndani Jumanne usiku. Makao hayo yatakuwa katika sehemu kubwa ya ukanda wa Gaza na kusimamiwa na Israel. kimbunga hicho kimbunga hicho Mwaga jasho, miguu iwake moto, kisigino kibebwe na ugobo, ruka ruka timu. Tuzia mshepopo vua shati timu. Ukisikia joto Unajua Idi, siku zote mtu anapotimua vumbi mahali ulipo, vitu viwili vitafanyika. Kitu cha kwanza utafunga macho, huwezi kaendelea kutazama naetimua lile vumbi ni nani. Cha pili uwezekano wa kupata mafua mm, ni mkubwa sana. Mimi nikisikia hili neno timua vumbi mwire <laughs> unajua kuna mambo mawili ambayo nayafikiria ama nayaona mambo mawili. La kwanza mm -hmm. <laughs> unajua, mkiwa wadogo ile mnapocheza mpira mkiwa hamjavaa viatu, peku peku, mpira wa makaratasi na viwanja vyetu, unajua maeneo karibu na pwani kunakuwa havina majani, mchanga mwingi, vumbi. Sasa kabla hujapiga penalty ile, kama unatisha unapiga, alafu na timu wa vumbi hivi, kwa wakati goalkeeper anatafuta mpira ukwapi, unapachika goal ya pili ni kwamba kuna ile wakati mnasafiri kwenye sehemu ambazo barabara hazina lami, uh -huh. e, kwa hiyo wakati dereva anataka kumpita dereva mwenzake uh -huh. na ili awahi wahi yeye uh -huh. E, basi anaongeza spidi kidogo, anatimuatimua kidogo gari, nabaki vumbi, wakati dereva anatafakari nitapita ntapita wapi? yeye yeah, anakisonge lakini, ile la kwanza la golikipa wewe kupiga penalti ni la <laughs> kihuni. Haya, msikilizaji, moja kwa moja tuelekee katika barazani, ambapo leo tunakuuliza wewe msikilizaji, unadhani ebola ni tishio kwako? Na kwenye laini ya simu tuna msikilizaji wetu Fadhili. Fadhili, hebu tueleze hapo ulipo, unajiona kwamba uh, upo hatarini na ebola? Mimi niko atariinikiata sasa. Mii najaribu kujipinza kufuatia sheria naaiaaafya kwa sababu hapa Tunduma kuna mwingiliano wa watu wengi mbalimbali, kutoka ono, kutoka Congo, kutoka Rwanda ko na washauri wananchi wa Tunduma na wananchi wa Tanzania kwa ujumla wajaribu ku, ku, kufuata sheria za afya namna ya kujipinga na ugonjwa wa ebora . Pili, waondoe wa, wa, wa na imani za kwa amba, wa, na kwa amba, kishirikina kwamba watu wengi wanaamini kwamba ugonjwa wa ebora ni shirikina kwao. Nataka ni niwatoe wasiwasi kwamba ugonjwa wa ebora hautokani na masuala ya kishirikina, unatokana na, na wadudu ambao wanapatikana kwenye wanyama mbalimbali wa, wa mstuni nawashauri kwamba wajiepushe na kula wanyama hamsini wa kama ametamani kula wakichi wameetimwa na wataalamu wa wizara ya afya wamethibitishiwa kwamba mnyama anaweza kaliwa lakini wasikupuke tu kula o maoni yangu ndio hayo asante sana fadhili doris eh, kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kule ndiko inazungumziwa sana mlipuko huu wa ebola umeua zaidi ya elfu moja mia saba karibu kwenye VOA Express je uko na wasiwasi mahala ulipo kwamba Ebola huenda ukakuambukiza na unachukua tahadhari gani Doris? Inaomba niwe na usafi na mambo yote endee usafi, kusudi nisiweze kupatwa na ugonjwa wa Ebola hivi. Doris, um, Fadhili kasema kwamba kuna ile kula nyama za mwituni, sio kaa, tumbili bado zinaliwa kwangu mimi si vile, lakini kwa wengine ambao wanapuuza mashauri wanajitumia. Doris, sasa wewe binafsi, kujikinga na Ebola unafata masharti yote hivi sasa? Unataka kuniambia husalimiani na mtu kwa kupeana mikono ama kufata masharti yote? Ni nini hasa wewe unafanya kujikinga? Ndio, mimi nachika masharti yote, kunao mkono, kutokusalimiana, masharti yote aaaawanapaamii nayachika. Asante uh, sana Doris kwa kutueleza hayo uh, yale ambayo unayafanya. Hakika basi, vilevile vile tuangazie wale ambao walituandikia ujumbe wao kupitia mtandao wetu uh, wa Facebook na kutoa maoni yao. Pendo Minja anasema Ebola ni tishio sana, sio kwangu tu, hata kwa ukanda wa Afrika Mashariki, maana huu ugonjwa unakuja kama upepo na baada ya muda mfupi unakufa kama hujapata matibabu, na ndiyo maana Wakongo wamezuiliwa kwenda Saudia, maana Ebola ni tishio kote duniani. Haya, mimi nakamata ujumbe wake, anajiita mtoto wa Kelvin e, anasema kwamba kwa kweli hili ugonjwa wa Ebola ni tishio na hakuna mtu yoyote yule anapaswa kuchukulia poa, hata kama mji wao ama maeneo aliyopo inaelezwa kwamba bado haijaripotiwa kuhusu Ebola, huwezi jua nani anaweza akawa wa kwanza na wewe unaweza kugeuka ukawa wa pili. Hey, mpango mzima anasema, huu ugonjwa wa Ebola upo kila mahala na unatishia kila mtu, unasababishwa. Lakini nataka kujua unasababishwa na nini? Maana kila siku Kongo wanaumwa wao tu, waseme ukweli tu kama ndio wao chanzo. Mi sielewi zaidi, huu ugonjwa wa Ebola unaletwa na nini? Idi, unajibu kwa hili? Haya, basi msikilizaji, mimi sina jibu, lakini hmm, naamini wataalamu wa, wa afya ameshaeleza kwa kina yale masharti muhimu ya kufata na vilevile vile kama msikilizaji wetu alivyosema usichukulie poa. mm -hmm. Na kama wewe mm -hmm. basi hufuati e, yale masharti mm -hmm. ya wataalamu wa afya, mimi binafsi nakuambia shauri yako, na unaambiwa hii, um, kusalimiana mimi na wewe kando, kugusana kando, tuachane nayo. Kwa hiyo usipofata hivyo yako. ni shauri kabisa yako. Shauri yako, Haya basi, msikilizaji eh, ni shauri yako. Supa Mazembe, mi nakumbuka zile asubuhi marema mangu mungu amrehemu alipo alikuwa anaituma maandazi, kwahiyo nikisikiza uimbo nakumbuka, nakatiza mitaa ya eh, maeneo fulani ta Magomeni pale jijini Dar es Salaam, naenda kununua mandazi. Tusonge mbele kwenye hoja. Kwa hoja la mandazi sitaongezea. <laughs> Kuna swala la kuzikwa kulingana na tamaduni na kuzikwa kulingana na unavyotaka wewe Hoja kubwa ambayo inajitokeza ni kwamba mtu anapoaga dunia sasa, wengi wanataka wafate ile mila ya Wahindi, wanasema hivyo ya kuchomwa kuliko kuzikwa. Hoja imechipuka nchini Kenya baada ya mbunge Ken Okoth kuaga dunia. Inaripotiwa kwamba alitaka mwili wake ukachomwe, lakini watu wa jamii yake wanataka mwili wake ukazikwe. Swala limekwenda mahakamani, lakini leo mahakama imeamua kwamba hawawezi hawa kwenda na ile inayosemekana kwamba alitaka alifanyike mwili wake ukachomwe. Lakini kabla hapo si swala geni. Mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita kulikuwepo kesi kama hiyo mahakamani ya Otieno, uh, Otieno versus Wambui. Otieno kaaga dunia mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita lakini uamuzi wa mahakama ulikuja ukatolewa baadaye mwaka mmoja. Alitaka kachomwe, Wambui alitaka kachomwe, lakini jamii zake wanataka kazikwe. Sasa ilichukua muda wa miezi mitano kusikiliza kesi kama hile, na mahakama ikaamua kwamba, wewe idi unapoaga dunia ni kwamba katika mila za Kiafrika itabidi ufuate zile mila, la sivyo iwe unaweza thibitisha kwamba uliachana mila hii katika hoja kwa hoja swala hili Josephat Kioko amezungumza na Wakenya kuhusu maoni yao. Kama Waislamu tunavyoamini, unapooa ama mtu anapoolewa, hiyo ni familia imeanzishwa. Upande wakwa wewe mume na mke wazazi wanaingilia nini? Na kama watu wameoana, hata sheria kotini, ni kwamba ushirikiano wao na upendo huo ni mmoja, mzazi hapo anaingilia hata kitu gani? Tukenda mfano wa urithi, sasa ina maana hapo wazazi ndi watataka kurithi kila kitu cha, cha mtoto na ni bibi mwenye watoto, ni bibi azike, bibi azike. Kama kuna jambo lingine lipi? na mzazi ashatokana na mwanawe. Kama alikuwa bibi ametangulia kufa, bwana alikuwa wazazi, sasa wao wana authority. Lakini bibi uko hai, bibi anatoa ma authority, bibi aliobavu wa bwana. Sasa kulingana vyenye huyu jamaa anavyosema, eti mkiwa na watu wawili, inakuwa mambo ya wazazi maweke kando, kumbuka, kutatokea ishu nyingine ambapo inahitaji wazazi hasa lazima tu, kuna mambo mengine lazima tujumuike kama familia zote mbili yes. Familia ina mwanamke na la familia kuna. Lakini hapo ni lazima tu tufuate mila za bwana, hatuwezi fuata mila za mwanamke, kwa vile mimi kama mwanaume ndio naoa, si eti mwanamke ananioa. sa <laughs> so lazima tu tafuata mila za upande wa kwangu mwanaume, kulingana na zile mila zetu zilikuwepo kutokea mwanzo mpaka sasa hivi. Hatuwezi kubali. Sawa, kuna mila, lakini mila haiko kwenye ndoa wakati wakiowana mila ilikuwa kwa ndoa na kama watu walioana kindoa, watu walioana kimila, mazishi pia yawe kimila. Ni kama watu wako wana kimila, mazishi afuatwe na taratiba. Bibi kama yeye anasema ndiye ameishi na yeye, hu nazikwe nazikwe. Bibi anasema unachomwe, nachomwe. kama wazazi watasema asema achomwe na bibi anasema zikwe, watu wasikize bibi. Sasa maanake ikiwa watu watasikiza wazazi kwamba huyu mtu afanywe hivi Hawa wazazi wataleta kwamba mali sasa, pia waliambiwa yao bibi, watu wasikize bibi. Bibi akisema zi, watu wasikize. Haya basi, anasema chomo, achomo. Ndio mambo hayo unavyosikia juu ya mjadala, na sisi tukamilishe. Lakini swali la jana tulikuuliza, je, unaridhika na huduma za umeme nchini mwako? Hosea Kagimba akasema kwamba umeme, eh, kwao ni tatizo na vilevile vile Espori wa DRC akasema kwamba umeme unawaka saa kumi na mbili asubuhi unapotea saa moja asubuhi <laughs> na shughuli inakuwa ni nipevu. Haya, mi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi katika matangazo ya VOA Express. <laughs> naitwa Kennes Bwire. <laughs>