Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini wa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Leo ikiwa ni Jumaa Agasti 2 mwaka 2019, tunasikika kupitia 107.5 na FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. karibu popote pale unapotusikiliza. Katika matangazo yetu hivi sasa, kituo cha kukinga na kudhibiti Ebola katika WHO kimetuma wafanyakazi wa ziada kwenda mji wa Goma huko DRC kusaidia kudhibiti ugonjwa wa Ebola. Na katika mjadala wetu wa Live Talk tutazungumzia ugonjwa wa saratani kwa jinsi kwa jinsia zote, kwa jinsi kwa kwa jinsia zote wanawake na wanaume. Je, unafahamu dalili zikoje? Ukijumlisha kwa, kwa idadi katika jinsia zote mbili za wanaume na wanawake, maradhi ambayo yako namba moja ni ni kansa ya matiti ama maziwa. Basi ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo yetu yanayosikika kwenye mtandao wa VOA Swahili.com ambapo dakika 30 za kwanza zitasikika kote kwenye redio na mtandao na dakika 30 za mwisho zitasikika kwa njia ya mtandao pekee. Pia ukitaka kushiriki, piga simu moja kwa moja hapa studio, ukianza na plus 12026193151. Lakini kwanza ni habari za dunia hivi sasa zinasoma kwako na Patrick Nduimana. Kituo cha kukinga na kudhibiti Ebola katika shirika la afya duniani kimetuma wafanyakazi wa ziada katika mji wa Goma nchini DRC ili kusaidia kushughulikia visa vipya vya Ebola katika mji huo. Wafanyakazi kumi na wawili wa kituo hicho walitumwa mjini Goma, mji ambao uko karibu na mpaka wa Rwanda, baada ya taarifa kuthibitisha kisa cha nne cha Ebola katika mji huo. WHO imesema kuthibitishwa kwa kisa cha nne ni hali inayotia wasiwasi mkubwa. Jana Rwanda ilifunga kwa masaa kadhaa mpaka wake na DRC kwa hofu kuwa ebola inaweza kuingia nchini humo, lakini baadaye wizara ya afya ya Rwanda ilikanusha kwamba mpaka haukufungwa na shughuli ziliendelea kama kawaida mpakani. Zaidi ya watu 1800 wamefariki dunia tangu ebola kulipuka DRC mwezi Agosti mwaka 2018. Saudi Arabia amewakubalia wanawake kusafiri nje ya nchi bila idhini ya mme. Hatua hiyo, hatua hiyo ikiwa ni moja mageuzi muhimu ambayo yamefanywa na utawala wa sasa wa kifalme kwa kuboresha haki za wanawake. Mfumo wa zamani ulikuwa unaeleza kwamba haki zote za wanawake zimewekwa mikononi mwa baba wa mwanamke, kaka yake, mme, mme wake au mtoto wake wa kiume. Mfumo huo pia ulikuwa unawataka wanawake kuomba rasmi ruhusa waume zao kujiorodhesha katika masomo ya shule za nyumbani au kwenda nje ya nchi kwa ajili ya masomo. Lakini bado ni mapema kujua iwapo hatua hiyo ya mageuzi iliyochukuliwa jana Alhamisi itabadili mfumo huo wa zamani. Marekani leo imejiondoa rasmi kwenye mkataba kuhusu makombora ya nyuklia iliyosaini na Rusia miongo kadhaa iliyopita. Marekani inaishtumu Rusia kuwa imeendelea kukiuka mkataba huo Jambo ambalo Kremlin imekuwa ikitupilia mbali kila mara. Miezi sita iliyopita Marekani ilionya kujiondoa kwenye mkataba huo wa kudhibiti silaha za nyuklia iwapo Russia itaendelea kuvunja makubaliano. Russia ilisema Marekani ilikuwa imepanga kujiondoa kwenye mkataba huo kwa hali yoyote, ili iendelee kutengeneza makombora mapya. Mkataba huo wa 1987 Ulipatikana kutokana na juhudi za rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan na kiongozi wa Umoja wa Nchi za Kisovieti Mikhail Gorbachev. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. China imekosoa mapendekezo ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuongeza ushuru zaidi kwa bidhaa kutoka China. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi akizungumza katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje mjini Bangkok, Thailand, amepinga ushuru mpya wa Marekani kwa bidhaa za China zinazoingia Marekani uliotangazwa na rais Donald Trump jana Alhamisi. Wang Yi amesema hatua ya kuwekea asilimia kumi kwa bidhaa za China zinazoingia Marekani siyo ya kujenga na wala siyo njia nzuri ya kusuluhisha mgogoro wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Mgogoro wa kibiashara kati ya Marekani na China umeongezeka baada ya Trump kusema ataongeza asilimia kumi ya ushuru kwa bidhaa za China siku moja baada ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani kukubaliana kuendelea na mazungumzo ya biashara kuanzia mwezi ujao wa Septemba. Trump anaishtumu China kwa kukataa kununua kiasi kikubwa cha bidhaa za kilimo kutoka kwa Marekani, japo nyongeza ya ushuru ya awali ililenga bidhaa za viwandani ushuru mpya unalenga bidhaa za matumizi kama simu za mkononi na nguo. Hatua ya Trump inajiri siku moja baada ya kumalizika kwa awamu nyingine ya mazungumzo kati ya wajumbe wa Marekani na China kumalizika mjini Shanghai huko China kwa makubaliano ya kukutana tena mwezi Septemba nchini Marekani. Viongozi wa India leo wamewataka watalii kuondoka katika jimbo la mgogoro la Kashmir kutokana na taarifa za mashambulizi ya kigaidi Vyombo vya habari vimeripoti kuwa India imetumwa wanajeshi 25 kulinda usalama katika jimbo hilo. Serikali ya jimbo la Kashmir imesema kutokana na taarifa za ujasusi na vitisho vya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya eneo la ibada kwa mahujaji, waumini wa dhehebu wa la Hindu, mahujaji na watalii wote wanatakiwa kuondoka. Kiongozi wa jeshi la India katika jimbo la Kashmir Luteni General Kanwal Jetsing Dilon amesema silaha ya rashasha na bomu la kutegwa ardhini vyenye alama ya Pakistan viliokotwa kwenye barabara inayotumiwa na mahujaji wa Kihindu. India na Pakistan zote zinadai jimbo la Kashmir ni eneo lake, na zimekwisha pigana mara mbili kudhibiti eneo hilo. Mtihani wa kwanza wa uchaguzi nchini chini ya waziri mkuu mpya wa Uingereza Boris Johnson haukwenda vizuri. Chama cha Liberal Democrats kimeshinda kiti cha bunge kilichokuwa kikishikiliwa na chama cha Conservative na kumwacha waziri mkuu Johnson aliyeingia madarakani kiasi cha wiki mbili tu akiwa na wingi wa kiti kimoja tu bungeni. Hilo limetokea huku Johnson akikabiliwa na mpambano na wabunge hivi karibuni kuhusu mpango wake wa kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya. Kiongozi wa Liberal Democrats Joe Swinson amesema kupungua kwa wingi wa viti vya Conservative ina maana Johnson hana madaraka ya kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Mashambulizi sita ya mabomu yalitokea katika mji mkuu wa Thailand, Bangkok, wakati wa mkutano mkubwa kati ya maafisa wa usalama na wajumbe wa ngazi ya juu. Hakuna majeraha mabaya ameripotiwa, lakini kuna watu wachache wamelazwa hospitalini. Mawaziri wa mambo ya nje wanakutana Bangkok katika mkutano unaohudhuriwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa China Wang Yi, miongoni mwa waafisa wengine wa kiukanda na dunia. Mashambulizi yote sita ya mabomu yametokea mbali kidogo na sehemu ya mkutano. Serikali imeanza uchunguzi kuhusiana na mashambulizi hayo, wakati hakuna kundi limedai kuhusika. Jeshi la Uingereza lina karabati bwawa kubwa la maji katika mji wa Derbyshire katikati mwa Uingereza ambalo sehemu yake imeanguka na kuwa katika hatari ya kupasuka kabisa na kusababisha mafuriko katika mji mzima. Zaidi ya wakazi elfu moja wa Whaley Bridge wamehamishiwa sehemu nyingine baada ya bwawa hilo kuharibika vibaya kufuatia mvua kali iliyoonyesha hivi karibuni. Maafisa wameonya kwamba bwawa hilo lenye hifadhi ya maji katika sehemu ya juu ya mji huo lilikuwa katika hatari ya kuanguka na kuhatarisha maisha ya watu. Helikopta ya jeshi la Uingereza imetumika katika kusafirisha vifaa muhimu vya ujenzi kukarabati bwawa hilo, huku wahandisi wakiendelea kupunguza kiwango cha maji kutoka kwa hifadhi yake. Mvua kubwa iliyoonyesha wiki hii kwa muda wa saa moja ilisababisha mafuriko ya muda katika sehemu kadhaa kaskazini mwa Uingereza na kusababisha madaraja kuporomoka sawa na barabara kufungwa. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa ninakukaribisha katika Livetalk, kipindi maalum kinachokujia kila siku ya Ijumaa sana wakati kama huu kutoka hapa studio zetu namba 15 za VOA Swahili mjini Washington DC. Hii leo basi tunapata fursa ya kuzungumzia maradhi ya saratani au kansa kwa jinsia zote za kina baba na kina mama kufahamu I kwamba maradhi haya dalili zake ziko vipi, huduma pamoja lahu, na tiba. Kwa kuendeshea mjadala huu, mimi naitwa mkamiti Kibayasi, nitakuwa nashirikiana na mwenzangu Patrick Nduibana mpaka pale dakika 60 zitakapo malizika. Na washiriki katika mjadala huu wa leo tutakuwa naye uh, Dr. Riyaz kutoka hospitali ya Mombasa, Kenya, Riyaz Kasman. Vilevile vile tutakuwa na Dr. Hans Mustafa, yeye ni mganga mkuu anayehusika na chanjo ya Ebola jimbo la North Kivu, na pia mtaalam wa masuala ya kansa. Tutakuwa na Dr. Bernard Marasa, yeye ni mtafiti katika kitengo kinachoangalia ubora wa chakula na dawa hapa Marekani, FDA, na vilevile anahusika vile na kitengo cha saratani. Hali kadhalika tutakuwa na manusura wa ugonjwa huu wa saratani, Mariam Kombo, ambaye tutamsikia baadaye akitoa wa ushuhuda wake. Msikilizaji, unakaribishwa kushiriki katika Live Talk kwa kutoa maoni na mchango wako kupitia nambari yetu ya simu ambayo utaanza na plus moja mbili sifuri mbili 6193151 narudia. Msikilizaji unaweza kushiriki kutupigia moja kwa moja hapa studio kutoa mchango wako kwa kutumia nambari plus moja, mbili, sifuri, mbili, sita, moja, tisa, tatu, moja tano moja. Shukran sana basi, um, kwa kuanza tu kukufahamisha, ni kwamba sote tunafahamu kwamba uh, dunia tunayoishi hivi sasa, kuna maradhi yanayoitwa ya saratani ambayo yanamkumba uh, kila mtu bila kujua ni wakati gani na ni nani, lakini kulingana na takwimu za dunia zilizotolewa na kitengo cha kansa ya kimataifa ni IARC, kinasema kwamba hizi ni takwimu kwa mwaka jana mpaka Septemba mwaka jana, ni kwamba kesi mpya zimeongezeka kufikia milioni kumi na nane nukta moja, vifo ni milioni tisa nukta sita. Na kama nilivyosema, hizi ni takwimu kutoka taasisi ya utafiti wa kansa kimataifa IARC hadi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kama unavyosema mkamiti, uh, takwimu kuhusu maradhi ya saratani zinatisha hasa tukiangalia hali inayojiri katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Uh, uh, takwimu zilizotolewa na taasisi hiyo au kituo cha utafiti juu ya kansa mwaka jana, tukianzia kwa Burundi, mfano, wanasema visa vipya 1862 vilipatikana viligundulika na hapa ni kujumuisha jinsia zote e, wanawake na wanaume, na vifo mia elfu sita mia saba tisini na mbili vilitokea hapo. Ni Burundi. Na huko Rwanda e, mwaka huo huo elfu mbili na kumi na nane visa vipya elfu kumi na mia saba na nne kujumuisha jinsia zote, wanawake kwa wanaume, vilionekana nchini Rwanda na vifo elfu saba mia sita na sitini na mbili vilitokea huko Tanzania ni kwamba visa vipya vya saratani mwaka, mwaka uliopita vilivyopatikana ni elfu arobaini na mbili na sitini huku kukitokea vifo elfu ishirini na nane mia sita na, kumi. Na huko Uganda visa vipya vya kansa au saratani vilivyoripotiwa ni, alfu, ni alfu, uh, alfu thalathini na mbili mia sita kumi na saba na vifo vilivyoripotiwa ni elfu moja mia nane ishirini na tisa huko Kenya uh, kitu, uh, waz, wizara ya afya uh, hapa hivi karibuni tu ilitangaza kwamba Wakenya elfu thelathini na tatu walifariki dunia kutokana na ugonjwa wa kansa. Naam, basi baada ya kutoa takwimu hizo, uh, turudi tena katika takwimu za taasisi ya utafiti wa kansa kimataifa ambao kajana, kwa mwaka jana uh, na wenyewe wamechambua kwamba mtu mmoja kati ya wanaume watano na mtu mmoja kati ya wanawake sita duniani ana kansa katika maisha yake ya kila siku, na mtu mmoja kati ya wanaume wanane na mtu mmoja kati ya wanawake kumi na mmoja wanakufa kutokana na ugonjwa wa kansa duniani. Labda tuwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba kuna aina nyingi za kansa, hasa ile ambayo inatambulika, mfano kwa wanawake ni kansa ya matiti zaidi na upande wa wanaume ni ile kansa au saratani ya tezidume, tezidume, au prostat kansa. Lakini vilevile kuna kansa ya ubongo, kuna kansa ya damu na halikadhalika haswa na huu utafiti wa taasisi ya utafiti wa kansa ya kimataifa wenyewe umechambua aina thelathini na sita tofauti za kansa katika nchi mia moja na themanini na mm tano basi kwa kuwa tayari tunao uh, uh, wataalam wa masuala ya saratani hapa katika laini ya simu moja kwa moja basi tuanze na daktari uh, riaz kasman kutoka nchini Kenya. Hebu kwanza tufahamishe, uh, saratani inaambukizwa ina, ina na nini ama nini hasa kinachochochea mtu kupata saratani? Asante. Uh, saratani inaweza kutokea kwa mtu yeyote na, na inategemea ni saratani ya aina gani, na hiyo ndio inaweza kutujulisha kama kuna kitu fulani ambacho inatuletea saratani. Kuna baadhi ya saratani zinaweza kutokea namna hivyo tu bila sababu yoyote. Kuna baadhi ya saratani zinaweza kuwa kwa jamii, kwa hivyo kama uh, mtu mmoja amedhofika uh, na hiyo saratani, watu wengine pia wanaweza kuwa na saratani kama hizo, na kuna baadhi ya saratani, kuna kitu fulani ambayo inaweza kutuletea, kwa mfano kama saratani hizo za vichwa, saratani za koo, saratani za mapafu uh, sana sana tunaona ni kama uh, tumbako sigara, uh, tobako za kutafuna, ugoro, na hizo ni vitu ambazo zinaweza kutuletea saratani kama za maini uh, tumbo, zinaweza kusababishwa pia kama uh, na tobako pia zinaweza kusababishwa na vitu kama uh, kutumia kwa uh, alkohol ama kwa vinywaji kama pombe uh, kuna baadhi ya saratani ambazo zinaweza kusababishwa na virusi pia uh, kwa mfano kama saratani za shingo la uzazi, saratani za maini, zina uh, saratani ya maini inaweza kusababishwa na virusi kama za hepatitis B na C. Saratani za uh, shingo la uzazi, hiyo ni cervical cancer, inaweza kusababishwa kama virusi za human papilloma virus. Hizo ni baadhi za saratani ambazo kuna kitu fulani ambayo inaweza kusababisha. Shukran dokt Hans, endelea kuwepo katika laini ya simu, na sasa hebu niende kwako kwa uh, uh, uh, sasa niende kwa dokt mustafa Hans wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Je, saratani ni ugonjwa ambao unaambukizwa uh, kwa kurithi au ni ugonjwa ambao pengine moja, kwa njia moja au nyingine unaweza ukakutokea kutokana na, na uh, mawazo ambayo binadamu wanakabiliana nayo katika maisha yake ya kila siku? Haiko kabisa, eh, kwa mawazo haiko. Pia magonjwa yanekuambukia, lakini magonjwa inayotokea mara mingi kufuatana na maisha tunayoishi. Kusema huku kwetu pari, huku kwetu kwa DRC tunakuwa mara mingi na, na kansa hizo za maziwa za wamama tunakuwa pia na kansa za za za, za za prostat za wanaume tunakuwa pia na kansa za matumbotumbo ndani ya tumbu kunakuwa pia na kansa nyingi na ni hizo karibu tatu zinayoonekana sana. Na kwa hiyo kwa wamama, mara mingi inaonekana wengi ni wamama wenye hawakuweza kunyonyesha, mara mingi hawakuweza kunyonyesha na wanafikia wana, wana, wana miaka fulani, ndio wengi wamepata hiyo kansa no. na kuhusu hiyo kansa ya ya ya wamama pia inatokea na virusi, inakuwa basi wanaita call ya wamama mara mingi inatokea na virusi na hiyo virusi na usiku chache wamama wanaanza kupata damu kutoka chini na inaleta shida nayo inapatikana huko kwetu. Inapatikana pia hiyo kansa ya ya ya utumbutumbu nayo inakuwa vile vile kwa watu wamekuwa na miaka fulani wanaanza kuwa na shida ya kwenda katika ki, ki, ki, ki, kikao kikuu wanakuwa na shida hiyo. Ni kansa zinazopatikana huko kwetu DRC. Hai-, hai tiane lakini ni magonjwa inatokea ikikuwa eh, waganga mpaka leo hawakujua kabisa inakuwa ni nini, lakini na inaacha watu wamepata hiyo makasa. Hata wenye kuvuta tumbako mingi miaka mingi, mingi, mingi, mara mingi wanakuwa na shida na hiyo kasa ya ya masafa. Hata wenye kukunya eh, pombe mingi eh, nayo pia inawaletea hiyo kasa ya maini. Ni kusema ni vitu tunaishi maisha tunaishi isiyokuwa ndani ya usawa mara mingi na kuletea hiyo makasa huko kwetu ngambo za DRC. Naam, uh... Uh, asante sana Dr. Hans Mustafa kutoka huko DRC. Uh, nirudi kwake na niwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba bado tunamsubiri kumpata Dr. Bernard Marasa kutoka huko Tanzania. Nirudi kwako Dr. Riyaz Kasman kutoka Kenya. Je, uh, baada ya kutuambia hizo uh, aina zote za uh, saratani mtu atajuaje kwamba na saratani ya aina fulani, dalili za mtu kuwa na saratani? Mfano ukitupa tu mfano tu eh, saratani sijui ya ini, saratani ya koo, dalili za za za ao, ya, te, ya, ya tezi dume da, kwa wanaume dalili ni zipi? atajuaje kwamba na saratani? Yes. uh, saratani sana sana inamaanisha kuwa Uh, kuna chembe chembe za mwili yetu ama tuna chembechembe za viungo ambazo zina mea kwa kasi zaidi kuliko inahitajika. Sisi tunajua kuwa kila wakati chembechembe chembe zetu za mwili zina mea kila wakati. Kwa mfano kama tukiwa tumeumia pahali, baada ya muda tutaona kuwa hiyo pahali imepona. Hata kama tukifanyia upasuaji fulani kwa hospitali, baada ya muda itakuwa imepona. Hiyo inamaanisha kuwa hizo chembechembe zina mea baada ya uh, kuathirika. Kwa hivyo, hizo chembe chembe yoyote ya mwili ambayo ikiwa inamea zaidi ama kwa kasi zaidi kuliko inahitajika inafanya ikuwe na saratani. Kwa hivyo, kitu cha kwanza ambacho inatokea kwa saratani ni uvimbe. Tukiwa na uvimbe pahali popote, tukiona ama tukisikia, inamaanisha kuwa pengine kunaweza kuwa na saratani na inahitaji ipimwe kwa haraka zaidi. Alafu kitu kingine ni kuwa tezi. Tezi ama lymph node zikiwa zinamea pia zinahitaji ifanyiwe uchunguzi zaidi, e, haraka zaidi ili tuangalie ni kitu gani inaweza inafanya lymph node zifure. Asante sana. Saratani nyingi pia zinaweza kukuletea, e, kutokwa na damu ama kutokwa na uchafu fulani kwa kiungo, kwa mfano Uh, kama kuna damu inatoka kwa njia ya choo, damu inatoka kwa mikojo, damu inatoka kwa njia ya uzazi ama uchafu ambayo inatoka kwa hizo njia ya choo, mikojo, ama uh, uzazi ama kuna uh, damu inatoka kwa midomo, mapua, tunaweza kujua kuwa tunaweza kuwa na saratani fulani. Asante sana. Uh, dalili zingine zinaweza kuwa ni kama kuna uh, uzito inapungua kwa mwili mwili inapanda uh, joto kila mara ama kuna uh, tokwa na jasho mingi pia. Asante ah, sana, tunakushukuru mshiriki. um, endelea kuwepo katika laini ya simu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Patrick, pengine msikilizaji anaweza akasema leo um, katika Live Talk or... tumeleta mada hii haswa baada yeah, ya maradhi ya saratani. Na hii inatokana na, na uh, vifo vilivyotokea uh, hivi karibuni huko nchini Kenya ambapo tumeshuhudia mbunge wa Kibira amefariki kutokana na maradhi haya. Hali kadhalika kiongozi wa cheo cha juu kabisa katika kampuni ya Safaricom huko Kenya, pia naye aliaga dunia kutokana na maradhi haya na kuacha maswali yasiyokuwa na majibu kwa jamii uh, inayotuzunguka wananchi pengine hata wale ambao wenye hali ya chini, wakiona kwamba hawa ni watu mashuhuri wana pesa zao, inakuwaje basi pengine wanaaga dunia kutokana na maradhi haya? Je, yanatibika maradhi haya, lini walijua wanaugua maradhi haya na vitu kama hivyo basi? Hmm. Naam. Uh, kama ulivyosema, ni kwamba kabisa mada hii, baada ya kuona takwimu ambazo zinatisha, nimetoa takwimu za nchi nyingi za Afrika Mashariki, lakini huko Kenya kabisa, hata ukiangalia takwimu za huko Kenya ni kwamba idadi ya vifo kutokana na kansa iko juu sana. Mm -hmm. Hapa wanasema watu elfu thelathini na tatu wanafariki dunia kila mwaka kutokana na kansa, na, na mwaka jana visa elfu arobaini na nane ilipatikana au vinapatikana kila mwaka, visa vipya vya kansa vya saratani vinapatikana kila mwaka huko nchini Kenya. Basi uh, labda niende kwake Dr. Hans uh, Mustafa huko DRC uh, Dr. Hans kumekuwa na uh, uh, wengi wanazungumza kwamba sisi na mimi najitia na, na na, na, na, na katika kundi hilo sisi wa Afrika huu hatuendi kupimisha a, kujua, kujua afya yetu ikoaje. E, na ndio maana unakuta mtu anakaa na maradhi kama vile kansa au saratani bila kujua. Hapo uliopo hapo uli, DRC, wakongomani wanaona wana, kwamba wanakuja mara nyingi e, kwenye mahospitali kujipimisha ile wanasema check up ili wajue kwamba afya yao ikoaje? Ni kweli ile unasema kwa sababu huku kwetu kabisa eh, matunzo imeonekana kuwa kunakuwa shida kidogo na watu hawakujua kila mara, kama kila mwaka imeomba kufika kwenye vituo waangalie mwili yote kama kunakuwa shida. Mara nyingi ni wakati wameanza kupata shida, tukusema mfano mama ameanza kuona damu imetoka kwa chini, amekuwa na manunguniko, akienda kwenye hospital pale wamezua kansa sana, wamekuwa mgonjwa na akikuwa mgonjwa e, kunakuwa vipimo vingi vyenye hatuna huko. Ndio mara mingi watu wanaenda nchi nchi mgeni kama India, wanaenda Amerika ama kusudi wapate matibabu mazuri. Hiyo inaonekana huko, na wenye hawana pato wamekufa kabisa. Kuna watu wengi wamepata hiyo kansa ya, ya ya mafafa na wamekosa namna wafanye, hakuna dawa, hakuna vipimo vizuri, kwa siku chache wamefariki. Hiyo inakuwa kabisa shida tunayokuwa nayo ndani ya nchi yetu. Lakini kwa sasa kumekuwa pia mahospitali huko Bukavu, tunakuwa mfano hospitali ya ya Panzi, wameangalia kansa ya kol ya, ya, ya wamama pale, wameangalia kwa haraka hata kwa maziwa, wameangalia wamefanya vipimo, wakiangalia kwa haraka na wakisaidia, wakipatia watu matibabu na matunzo, inakuwa mara mingi wakituma watu Kampala, wakituma watu Tanzania, hata Nairobi, kusudi waende kupata matunzo, lakini kabisa inakuwa shida huko kwetu, kwa sababu watu hawana, hawayakuwa nayo ndani ya mafikiri kwenda kumahospitali kila mwaka kujipima kufanya check-up kila mwaka kujua ni nini na wasumbua. Wanangoya wakikisha kuwa ndani ya magonjwa na magonjwa ikisha sogea mbele ndio wanaenda kwenye vituo. Ndio shida tunayokuwa nayo kabisa. Na pia tunakuwa na shida nyingine, hawafundishi kabisa watu kujua umuhimu wa kuenda kila mwaka kujipima, kujua hata kama haugonjwa, umeenda kuangalia ni mm-hmm. nini mwili yako inakuwa sawa. Kila mwaka watu hawayakuwa kabisa na ile tabia, hawapate mafunzo kabisa kusudi wawezi kusogelea vituo vya afya . Shukrani sana endelea kuwepo katika laini ya simu. Unaona muda nao pia unakimbia kwani, uh, dakika thelathini za kwanza ndio zinakamilika, lakini tunaendelea na mjadala wetu katika dakika thelathini zijazo. Msikilizaji, napenda kukufahamisha tu kwamba unaweza pia ukashiriki katika live talk hii ya leo kwa kutupigia simu moja kwa moja hapa studio, ukianza na plas moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Basi hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk, lakini sekundi chache kutoka sasa tukutane tena, Sehemu ya pili tukiendelea na mada yetu hii ya leo. Niwashukuru katika awamu hii ya kwanza Dr. uh, uh -huh. Mustafa kutoka uh -huh. uh, mganga mkuu anayehusika na chanjo ya Ebola jimbo la North Kivu, na pia mtaalamu wa masuala ya kansa huko DRC. Vilevile vile, na kushukuru Dr. Riaz kutoka hospitali ya Mombasa nchini Kenya kwa kuendelea kuwa nasi katika live talk unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc unasikiliza live talk kipindi kinachokujia kila siku ya Ijumaa na leo hii basi, tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa saratani maradhi ambayo yamekuwa yakisambaa na kusababisha vifo vya watu siku hadi siku. Kesi mpya zinatokea na watu wanapoteza maisha, huku watu bado wakiwa na maswali: je, ugonjwa huu unatibika au la? Tunao wataalam wanaohusika na masuala haya ya saratani, ambaye ni Dr Riaz Kasman kutoka hospitali ya Mombasa kule Kenya. Vilevile vile tunaye Dr Hans Mustafa, daktari mkuu anayehusika na chanjo ya Ebola katika jimbo la North Kivu na pia mtaalam wa masuala ya saratani huko DRC. Hapa studio, baada upo nami Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana na moja kwa moja tuanze katika laini ya simu, ambaye kuna msikilizaji Sombi Mtemi, karibu, Toe maoni yako na mchango wako katika mada hii ya leo. Asante sana, VOA Swahili. Mimi maoni yangu kabisa, ninaona u... ugonjwa huu wa saratani kiukweli, jamii nyingi bado haina umuhi... haija... haijauona umuhimu wake, maana saratani ya ugon... ugonjwa wa saratani, mi naona kabisa jamii haijaonea umuhimu hawajaenda kupima kwa wakati maalum, hadi wanasubiria tatizo likuwe ndio pale, pindi watakapoanza kwenda mahospitalini kwenda kupima, huku wakikutana na huo ugonjwa umesha kuwa mkubwa, hauna tiba tena, hauna tiba. Mi ninavyoona ni hivyo. Naam, basi. Um, um, shukrani sana Sombi Mtemi kwa mchango wako. Uh, nirudi kwako Dr. Riaz Kasman, baada ya kusikia mchango wa msikilizaji wetu huyu Sombi Mtemi, nini ambacho unaweza ukamwelimisha uka zaidi kuhusiana na swali lake, ili pia na wale wanaosikiliza hivi sasa waweze kunufaika. Saratani ikipatikana mapema na ikipatikana kabla haijatambaa inaweza kuwa na uh, tiba vizuri. Tuko na wagonjwa wengi ambao wametibika na saratani eh, saratani ya matiti, saratani za tumbo, ila e, ni kuwa wamejitokezea mapema, vipimo zimefanywa mapema na tumejulia kuwa hiyo ni saratani na matibabu imefanyika. Uh, shida inapatikana ni kuwa sisi watu hasa kwa Afrika hatuendi kwa Uh, mahospitali, hatuendi kwa maklinik, ama tukienda tunaenda kwa hospitali ambayo haishughuliki na uh, magonjwa ya saratani, na hatupati matibabu vizuri ama ugonjwa haijulikani mapema zaidi, na hapo ndipo shida inatokea, kwa sababu hivi ikikuwepo, inamaanisha kuwa uh, wakati tunaanza matibabu ugonjwa imeshatambaa, imeshaenea, na hapo Uh, matibabu haikuwi mazuri ingawa kuwa kuna baadhi ya kansa, wakati ugonjwa imesha tambaa ama imesha enea, yaani ikiwa kama ni stage four. Pia matibabu inaweza kuwepo, ingawa si kuwa tunaitoa ugonjwa kabisa kwa mwili lakini tuna, tunaweza kuyayusha na watu wanaweza kuishi miaka kadhaa uh, ugonjwa ikiwepo pia. Uh, Dr. Riaz uh, uh, hizi takwimu kabisa zinatisha. Nilikuwa nafikiri ni Kenya tu, lakini baadaye kupekua pekua, nikaangalia takwimu za Tanzania, Uganda, Burundi na Rwanda uh, zinatisha pia. Unafikiri ni uh, nini hasa, kwa nini uh, uh, visa hivi vipya au kesi mpya za kansa zinatokea kila mwaka na kwa idadi kubwa, au watu hawawajibiki hawa pasavyo, ikiwa ni nyie uh, wataalamu wa wa, wa magonjwa haya au ikiwa ni Wizara ya Afya na washikadau wengine, au hakuna hamasa ya kutosha kuhusu jambo hili kwetu Afrika? Uh, kwa ukweli watu ambao wanafanya matibabu ya kensa, hospitali ambazo zinafanya matibabu ya kensa na vifaa pia, ni chache kuliko vile inahitajika. Watu ni wengi, ugonjwa ni nyingi, uh, kesi ni nyingi, na si kila mtu anaweza kupata access kwa hizo uh, matibabu hapo ndipo shida inatokea. Hapo kwa mfano uh, wakati watu wana, wanapata matibabu wana, ama wanaweza kujulia kuwa ugonjwa umetokea, pengine wameenda pahali mengi kabla ugonjwa inajulikana na wameanza kupata matibabu ah, halisi kabisa. Pia tunaweza kujua kuwa eh, saa hii vile tunazungumzia mambo kama haya wagonjwa wanajitokezea kwa hivyo pengine tunaweza kuona kuwa ugonjwa imezidi, lakini ni kuwa wagonjwa wamejitokezea kabla ya hapo. Au wagonjwa wa kensa walikuwa wamejikaa nyumbani ama wamekuwa wamejikaa kwa eh, vileji zao na hawakujulikana kuwa kuna ugonjwa kama hiyo wako nao pia. Dr... tunaweza kuona ulimwengu mzima ugonjwa imeongezeka, pengine hata ni kwa sababu ya hiyo lifestyle yetu vile tunaishi. Uh, vile mazingira yetu zipo uh, na vile chakula tunakula na uh, mambo kama haya. Dr Riaz, awali katika mazungumzo yako uh, sekunde chache zilizopita umeelezea pia suala la upungufu wa vifaa. Hebu kwanza tumsikilize uh, Dr Omar Hussein kutoka huko huko Kenya, ambaye alifanya mahojiano uh, katikati ya wiki hii na mwandishi wetu Salma Muhamed. Ambaye pia naye Dr Omar Hassan ni mtaalam wa masuala ya saratani, alielezea suala hili la upungufu wa vifaa pamoja na madaktari vifaa na madaktari ambao wamefanya tahasusi katika matatizo haya wakiongezeka, lakini bado yahitaji bidii zaidi. Manake uh, bado madaktari wenye kushughulika na matatizo haya na vifaa bado ni kidogo. Na kwa sababu ya hii uh, tatizo kubwa ambalo tuko nalo hapa nchini ni kuwa ugonjwa uh, wa kansa bado unapatikana katika steji ambayo imefikia mbali kwa wagonjwa wengi, tuseme mm, asilimia sabini ya wa, ya wagonjwa wa kansa wanakuja katika kutafuta matibabu wakati ugonjwa tayari ume, umeenea na inakuwa vigumu kama madaktari kuwapatia ku, ku, kuweza kuuthibiti na kumpatia mgonjwa matibabu ambayo yanaweza kumsaidia Mm -hmm. Lakini linalotakikana ni bidii ni bidii zaidi kutoka kwa kwa serikali, ili tupate kufikia pale ambapo nchi ambazo zilizoendelea zilipofikia, ambapo wanaweza kupata maradhi mengi ya kansa, hasa kama kansa ya matiti, kansa ya mlango wa kizazi, yanapatikana yakiwa katika ile stage ya mapema ambayo ukiipata katika steji ya mapema then uh, daktari anaweza kupatia matibabu na ukatibika kutokana na yale matatizo. Dr Mustafa kutoka DRC, mimi nikisikia mnavyozungumza na, na huyu daktari ambaye anamaliza kuzungumza ni kwamba tatizo kuu kwanza, kuna uh, wagonjwa wenyewe hawaji hawa, hawa mapema uh, kwa hospitali uh, ku, kujipimisha kujua hali yao ya afya. Vilevile vile kuna uh, vifaa, matatizo ya vifaa vya kupima kansa au saratani. Vilevile vile kuna matatizo ya madaktari ambao wana uzoefu kuhusu kutibu kansa. DRC hali ikweje? Ni kweli kabisa hata huko kwetu si, eh, ku DRC hakuyakuwa kabisa waganga wengi wenye kutunza hiyo magonjwa ya kansa. Mara mingi wanakuwa wenye kutoka nchi zingine, wakifika kutembelea huko ndio wanaona, lakini kunakuwa pia shida ya umaskini. Ni kusema mara mingi umaskini imeonekana kabisa, watu hawakupata tena kukutunzwa, ina, ina, inaomba wenye kuwa na pesa, mara mingi wenye kuenda ndani ya mahospitali kubwa kubwa ni kusema serikali pia imepasha kusaidia. Ni kusema tunakuwa shida, wakati serikali imesaidia watu, wanyefanya hiyo tunaita ni kusema kuanza kuangalia mbele ya wakati, kwa sababu kansa yenye kuua zaidi ni vitoto. Kansa inazaa, ina vitoto, na wakati imezaa vitoto, mara mingi vitoto vikaenda ndani ya kicha, eh, matibabu ya nguvu, ndio maana wengi wa wanaenda huko India, wanaenda huko Amerika, hata nchi za, za maziwa makuu Kigali wakienda wa Nairobi wakienda Dar es Salaam. Ni kusema wakati vitoto vinaonekana inakuwa kugumu sana kwa kuweza kutunza kansa na pale ni kifo tu ndio inakuwa. Me, e, wakati mtu ameenda wa mbele ya wakati ni kusema, wakati populasio imejua na ikaenda mbele ya wakati kwenye matibabu, wakiona shida imeanza na tunzo inapatikana, hiyo tunaifanya mara mingi, tukituma wagonjwa huko Kampala wakifanya hiyo, tunaita shimioterapi, wakitunza shimioterapi, wakifanya pia hiyo tunaita radioterapi, inasaidia na unaweza fanya hata siku zingine mbele za kuishi kabisa. Inakuwa shida eh, kwa vipimo inakuwa shida kwa waganga wadanga. Kwa sasa watu wanaenda, enda kusoma eh, kuishi matunzo ya kansa hawa na hawakuwa wengi pia, zile population inakuwa mingi na tumekuwa na tabia ya, ya malisho isiyokuwa nzuri. Watu wamependelea kukula chakula isiyokuwa nzuri, kwa mfano wenye kukula chakula iliyoivishwa sana na mafuta. Mafuta makali inachoma huko pasi pa estoma, mara mingi inaleta pia vidonda ndani ya estoma, na ikievoluen inaweza kuleta pia e, kansa. Kunakuwa pia shida kabisa kwa kuweza kufundisha watu waone umuhimu wa kwenda kwenye vituo vya hapa mbele ya wakati kufanya hiyo maizame kila mwaka itasaidia pia. Ni hiyo tunakuwa na shida kwa DRC. Maswali mawili kwa Dr Riaz, umegusia swala la namna tunavyokula chakula tunayotumia. Je, chakula ipi ambayo si ya kutumia ili uepuke kansa? Swali la pili, nimesikia hoja tangu zamani na hivi naisikia aseme mtu akishapatwa na maradhi ya saratani au kansa basi yake yamekwisha, huyu hakuna tiba, ni kusubiri tu kifo. Unawaambiaje wa, watu ambao wana- wanahoja au hisia kama hii? Swali la kwanza, ile chakula ambayo tunahitaji kutumia vizuri, uh, tunahitaji tuwe tunakula uh, chakula ya vegetables zaidi, yani chakula ya majani zaidi, tunahitaji tuwe tunakula matunda zaidi Uh, na hizo vyakula zenye mafuta nyingi, vyakula uh, zenye nyama za red meat, yani ng'ombe, mbuzi, tuwe tunapunguza, tuwe tunafanya exercises na mazoezi, ili uzito ikuwe mzuri, mwili ikae sawa. Uh, na inahitaji kuwa kuna baadhi ya vyakula kama zile za kuchomwa zaidi hizo uh, zinaweza kusababisha kama saratani za tumbo na pia kuna baadhi ya vitu kama pombe, tobako, tobako ya kuvuta sigara, tobako ya kutafuna tusiwe tunatumia ili tukae na tulinde uh, maisha yetu vizuri. Swali la pili mm-hmm, mtu hata akiuua kansa uh, kansa ikipatikana wakati bado iko mapema, tiba ni nzuri, tunaweza kufanya matibabu aidha kwa niaba ya kufanya upasuaji, kimotherapy uh, ama radiotherapy. Na kuna bazi, watu wengi ambao saratani tumeitoa kabisa. Na hata kama saratani imeshatambaa, hiyo si kusema kuwa maisha imemalizika kabisa. Kuna baadhi ya watu ambao eh, baadhi ya matibabu ambayo inaweza kupatiwa kuyayusha hayo kensa, tena kwa niaba ya kimotherapi hayo ni madawa, a, kwa niaba ya radiotherapy na ugonjwa inaweza kukaa chini kwa ile kiwango ambayo isiwasumbue. Kwa hivyo si kuwa kila kitu imemalizika. Shukrani sana uh, Dr Hans kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya, ya Kongoni kuwata... Dr Riaz huyo Kasman <laughs> Uh, Dr Riaz, shukrani sana kwa kutoka Mombasa. Umezungumzia suala la iwapo mtu anagundulika na kupata maradhi haya ya saratani, basi maisha yake pengine ndio basi yameisha. Hilo jibu sina mimi, huna wewe, lakini katika laini ya simu yupo Mariam Kombo ambaye ni mmoja kati ya watu waliougua maradhi ya saratani. Hebu tusikie ushuhuda wake huko. Vipi Mariam, karibu. Asante sana kwa majina, naitwa Mariam na, na mimi ni survivor wa maradhi kansa, na kusemanda kweli huu ugonjwa ile akipata tiba na mapema utaondoa mm -hmm. e, hofu na nafikiri hii maradhi kwa hivi sasa umekuwa kubwa. Uh, ni kwa ajili ya kuwa watu wajijitokeza hivyo ipasavyo, na nafikiri kune kujitokeza na mapema ndio suluhu kubwa sana kwa haya maradhi, na naona pia mtu akipimwa kwa mapema, kwamba ile changamoto pia itakuwa ni upande wa matibabu inakuwa rahisi, manake wakati watu wakija waki waki waki kisika ama four kwa hali za kizidi kuwa ngumu na pati vitu amazohusika na gharama zinakuwa juu zaidi, Mariam... na nafikiri pia hili... Naam, endelea, tafadhali endelea. nafikiri pia hili pia mtu akisema kwamba ajitokeze, kupimwa anakuwa na ile hofu kubwa kwamba ima ikipatikana habari kubwa, kwanza pale mara moja inapotokea, inakuwa inasemekana kwamba ni kifo na mimi naamini kwamba binadamu alipoumbwa kwamba kuna siku ya kuzaliwa na kuna siku moja tutakuja kuondoka, ila hili ni maradhi hayo ama siyo maradhi hayo. Sasa changamoto ni kwa kwamba kukabilianana kuamini kwamba haya maradhi iko nayo, changamoto ni kwa kwamba kuisimamia kui, yani kujitokeza na kukubaliana na hili ugonjwa si kifo, manake nafikiri hata kuna watu ambao tuko nao sisi wamekaa zaidi ya miaka ishirini lakini ni kuwa kwamba uh, mapema wanapojitokeza na wanapopata na dawa, nafikiri watu wataweza kuishi kama vile mimi nilivyokubaliana nayo, na mpaka sasa nipo na nipo na bado naendelea nipo na madawa. Mariam, tunashukuru sana yeah. kwa muda wako wa kujumuika na sisi kutueleza na kutupa ushuhuda yeah. wako katika maradhi haya. Lakini swali jingine ambalo linajitokeza, kama ukiwa uko huru, ungependa na ungependa kushirikiana na sisi, ukatueleza saratani uliopimwa ukagundulika nayo kuwa nayo ni saratani aina gani? Uh, na je uli ulijuaje kama una saratani ya matiti ulikuwa ulianza kujipima nyumbani au ilitokea tu ukaumwa ukaenda hospitali au m, nini kilichopelekea wewe mpaka kufika pale ulipofika na ukapatiwa matibabu na leo hii tunamshukuru Mungu na tunakushukuru pia kwa wewe kutumia muda wako kuweza kutupa ushuhuda huu um, huucha ja, ja kwanza ilikuwa ni niliona nilisikia kama gondoli kwa titi. Alafu ile wa kwamba nilisikia mama mmoja pia akitoa ushuhuda wake. Sasa ile ushuhuda wake na ile examination na mimi kuangalia katika kiti nikaona zile dalili, nilipoona hizo dalili, ndipo nikaanza kukimbia kwa hospitali general, ndo hapo uchunguzi wakaanza kuzifanya ndo kikubwa. Pia naona katika hii hali ikiwa kwamba madaktari, ningeomba kwamba hili jambo lipo linavyochukuliwa na kufanyiwa hizo biopsi kuna ule kuchelewa kwa yale majibu na kile na ukienda daktari anakwambia na kwa... siku kadhaa. Sasa zile siku inapozidi kuongezeka, na hizi cells tunazidi ku multiply, lakini nafikiri hapo kwa uchunguzi, wakati tunapofanyia mapema, inakuwa bora zaidi. Na kitu kingine, unaweza ukaenda hata uko stage one, lakini kwa kule kuchelewesha wale majibu na kwenda kuona daktari mpaka kufika kwa daktari kubwa, unakuta stage inafika stage ya tatu. Alafu kitu kengine pia ni ile ujasiri wa mali kwamba liliamua kile kitavyokuwa na iwe na mimi nikaipokea kwa ile daktari kwa Lida, kwa ile da si ya kwanza ilikofanyiwa, nilikubali nilipoona waliniambia tumeona ishara dalili. Sasa hata kitabu mimi nilishakwenda kwa daktari mkubwa ni tayari ikshaji ame kijua kwamba ile majibu itakapotokea mimi nitakubali nitakumbaliana nayo na, na pia kisa kumi nikaomba mwenyezi Mungu kwamba hili safari napolianza Mungu na ami, nashukuru kwa sasa kwa miaka mitano hii hali imekuwa ndiyo ni ngumu, lakini kwa kudra mwenyezi Mungu, na familia yangu, familia yangu imekuwa big support in me na marafiki pia imekuwa big support in me, kwa sababu pia changa fenda, pande, kuna changamoto ya fedha hapa na pale, kuna ile pia kidogo ile cha na kusaidia, lakini kuna ile pesa pia kutoka maisha kidogo inakuwa magumu, mnake pia katika maisha ya ndoa inakuwa mitihani. Sasa tunatakana pesa kufanya CT scan kufanya lab hizo so. Kumekuwa na changamoto nyingi mbe, mwenyewe nataka mambo ya diet balancing, kumekuwa na mambo mengi, lakini pia naamini tisa kumi matibabu kubwa zaidi, ila ni kumcha Mwenyezi Mungu na kurudi kwa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu hakuwachi katika mitihani yake yote ile, yeye ndo anayejua bora zaidi. Sasa mi naamini kwamba yeyote anayepitia saa hini utapata marafiki wazuri, utapata katika lifestyle yako maisha yatabadilika. Kuna kazi ngine hutaweza kufanya, utaweza sasa, una kila unapozidi kwenda, a unapitia, wallahi even though mimi nimepitia hizi mitihani, kila nimezidi kwenda, unakuta kwamba sahii nakuambia kwa kwamba hii stage imetoka ugonjwa umeenda alfaake. Mimi mpaka sasa nikuambie, ugonjwa umeenda mpaka kwa uti wa mgongo, ugonjwa umesema mpaka kwa uti wa mgongo. Lakini nashukuru kwa daktari wangu Dr. Elias Kasmani ambayo yuko Mombasa, ndio wameweza kunisimamia mpaka sasa. Lakini kwa imani, na amini kwamba daktari yacheza nafasi yake, lakini na mimi pia ile imani yangu, na nashukuru kwa marafiki wengi ka pamoja nani na nashukuru pia kwa Mwenyezi Mungu kwa kuwa amenifikisha mpaka hapa na kuwa kunipatia ujasiri kuweza kuongea na kuhimiza wengi you wanaosikia know, hali kama hizi dalili, usiogope ile mara moja, ukijitokeza mara moja kupata tiba kwa haraka, ndipo pia matibabu yako na hizi matibabu kwa, kwa uchungu zaidi, itakuwa bora zaidi na kutibika na kumaliza hizi seli zake. Zinakwenda haraka upesi, naenda kama umeme. Sasa nakaa, tunapozidi kukaa naye, hii kitu inazidi kutambaa. Huwezi kujua itatokea wapi, labda baadaye itatoka kwa shingo, ama itakuja kwa kizazi, ama itakuja kwa brain tumour, kwa sasa. Ila kila kitu ni kuomba pia Mwenyezimungu kwamba hizi njia tunazopigania sasa, na tunaomba Mwenyezimungu atujalie wengi zaidi wajitokeze, ima tuwasaidie wale ambao wanaona kwamba hili jambo ikitokeza labda sitaweza, lakini naamini ukeka Mungu mbele kwamba hili jambo tutaliweza sote, ima usiwache mgonjwa peke yake. Tukushukuru sana sana kabisa bimariam Kombo kwa ushuhuda wako huu, ushahidi ambao umetoa na ushauri, bila shaka utawajenga wengi na utawasaidia wengi, na tunakutakia kila la naam. Na wasikilizaji walitoa maoni yao uh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Uh, nikianza naye huyu Fashaboy Watinde, Shinyanga, anasema elimu ni ndogo sana kwa wananchi, hali ambayo inafanya au kupelekea tusiwe na mwamko wa kujua kuhusu ugonjwa wa saratani, na kuna saratani aina nyingi sana. Serikali ifanye namna ambavyo sisi wananchi tutaweza kuwa na mwamko kuhusu magonjwa ya saratani na ujumbe mwingine kutoka kwa Charles Silvester Turuka, yeye anatokea Sirari, mpakani mwa Kenya na Tanzania. Anasema ugonjwa wa saratani bado ni changamoto kubwa katika jamii nyingi za Afrika, na hii inatokana na dalili za ugonjwa huu kutoonekana mapema, hasa katika hatua za kwanza za ugonjwa huu. Na pamoja na hayo, elimu na ufahamu juu ya ugonjwa huu haijawafikia wengi, hivyo basi si wote wanaofahamu uh, maradhi haya na kama hapo nilivyosema awali uh, uh, Patrick, katika nchi ya Kenya. mm -hmm. Ripoti ambazo uh, zilitolewa na taasisi uh, inayohusika na masuala ya saratani huko ilionyesha kwamba uh, saratani ambazo ziko juu sana katika taifa la Kenya, mm -hmm. ni pamoja na saratani ya tezi dume, yeah. saratani ya matiti, uh, saratani ya koo vilevile, pia saratani ya utu na yenyewe mm -hmm. pia imeanza kujitokeza, lakini katika mazungumzo ya Jumatano uh, ya mwandishi wetu uh, Salma Mohamed na Dr. Omar Hussein mm. yeye alielezea, Dr. Hussein alielezea namna ya kujikinga na saratani ya utumbo. Hebu basi tusikilize. Kabla ya kusonga mbele, wengi ama majority ya colon cancer inatoke, inatokea yani ile ile tunaita kizungu sporadic na kuna ile ambayo inatokea kwa familia, so ikiwa katika ile group kubwa ya sporadic ambayo ni asilimia themanini na zaidi, um, uh, kitu ambacho kinasaidia sana ni kuenda kufanya ile inaitwa screening kwa mapema. Mtu akifika miaka arobaini, uh, akenda akafanyiwa ile ambayo inaitwa colonoscopy ambayo itagundua ule ugonjwa kama kuna ugonjwa, na unaweza kugundulika ukiwa bado iko katika stage ya mapema na upate matibabu. Na ikiwa umezaliwa katika familia ambayo wako na historia ya ugonjwa ule, basi ile hufuatiliwa, ama screening inafanywa katika miaka ya mapema, labda miaka ishirini ama miaka thelathini. Lakini kwa mwananchi wa kawaida inatakikana kufikia miaka arobaini ama miaka hamsini, kulingana na na, na policy za za nchi vile zitakavyoamua kulingana na tarakimu ya ya lile tatizo ambalo tuko nalo, tatizo la nchi yetu ya Kenya, kwa sababu hatuna zile tarakimu ambazo ni tutasema ni officially, uh, hatujajua kiukamilifu tatizo la kansa hii ya colon inawapata Wakenya wakiwa katika umri wa miaka mingapi? So mwanzo kabisa ni tuweze kupata tarakimu, alafu tuweze kufanya uamuzi na decision, uh, kupitia hizi tarakimu zetu kama nchi. Wala tusitumie tarakimu za nchi zilizoendelea, maanake tuko tofauti, tofauti na tuko katika maeneo tofauti na environment tofauti. Naam, huyo ni Dr. Omar Hussein kutoka huko Kenya. Naam, uh, twende kwa Dr. Hans Mustafa wakati tukisalia na dakika like chache, ili tukamilishe mjadala wetu wa leo Live Talk. Dr. Hans Mustafa huko DRC, tumesikia kwamba bado changamoto ni nyingi sana, matatizo ni makubwa wewe upande wako unatoa ushauri gani? Ushauri upi au mapendekezo yapi katika kupambana na ugonjwa huu hatari wa kansa au saratani? Halo, halo, Dr. Mustafa, unanisikia? Ananisikia? Halo, halo. Pengine labda tungeenda kwa Dr. uh, Rizian Kasman atoe ushauri wake. Nafikiri Dr. Mustafa anaongea uh, na watu wengine. Uh, Riaz Kasman kutoka Mombasa, swali ni kama hilo hilo, tufanye nini au ushauri unaotoa wewe kwa pande zote husika, washikadau wote katika kupambana na ugonjwa huu hatari wa saratani? Kitu cha kwanza ni kuwa tukiona dalili yoyote cha kansa ni lazima tujitokezee mapema, tusikae nayo. Tukiona kuwa kuna uvimbe yoyote, tukiona kuwa kuna kidonda ambacho haiponi, tukiona kuwa kuna uchafu ambacho si ya kawaida, ama tukiona aa, kuwa kuna kasoro kwa mwili ambayo hailingani na ugonjwa yoyote nyingine, tujitokezee mapema. Kitu cha pili ni kuwa tukijitokezea, tujaribu kuenda kuazika kwa hospitali ambazo tunazijua kuwa zinatoa huduma za saratani na kuna madaktari ambao wanasukulia kazi ya saratani. Kitu cha tatu ni tujikinge, ili tuishi maisha bora zaidi. Tuepukane na vitu ambazo zinaweza kusababisha kensa, kwa mfano kama kutumia tobako a sigara na kwa ugoro na pia tule vyakula vizuri na kufanya mazoezi kukae na afya nzuri. Uh, kuna baadhi ya saratani ambazo zinaweza kuepukana kwa kupatia chanjo fulani kama za hepatitis B, hizo virusi zikipata chanjo mapema zaidi inakuwa nzuri ya mlango wa kizazi na papiloma virus, kuna chanjo ambazo zimetokea. Kwa hivyo tukipata hizo zinakuwa vizuri. Halafu kitu cha mwisho ni kuwa vile Dr. Omar ametueleza, kuna umri kunapita ambapo risk ya hiyo uh, kupata saratani inaongezeka. Kwa hivyo inatubidi tuwe waangalifu na tuwe tunafanya vipimo kila uh, miaka ama miaka, baada ya miaka miwili ama baada ya miaka mitano, kulingana na vile risk ya kupata saratani iko ama kwa ukoo ama uh, kwa maisha yetu, kwa mfano ya matiti kwa ya tumbo, kuwa tunafanya vipimo kila mara, hata ile ya proses. Shukrani sana uh, Dr Riaz Kasman, uh, kutoka hospitali ya Mombasa, Kenya. Hali kadhalika shukrani ziende kwa Dr Hans Mustafa <tutu> daktari mkuu anayehusika na chanjo ya Ebola katika jimbo la North Kivu na vilevile mtaalam katika maswala ya saratani. Vilevile tunamshukuru uh, Mariam Kombo ambaye yeye ni survivor katika ugonjwa huu wa saratani ambapo yeye ali aligundulika na saratani ya matiti na hali kadhalika, tunakushukuru wewe msikilizaji uliyetumia muda wako kutupigia simu na wewe pia uliandika maoni yako. Tunashukuru sana kwa kuwa nasi mpaka hapa. Ndio tunakamilisha Live Talk ya leo Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Uh, mwongozaji wa matangazo haya alikuwa ni Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Hapa studio nimeshirikiana na Patrick Ndwimana ni mkamiti kibayasi na kutakia wikendi njema.