Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha kwa undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia sakata ambalo limekuwa likikikumba chuo kikuu cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta nchini Kenya kwa madai ya kuwepo kwa shahada za uzamivu ambazo hazijakidhi viwango. tutaliangalia suala hili hii leo na katika sehemu ya pili katika kwa undani, tutaungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa, ambapo wanazungumzia kuhusu maradhi ya saratani e, au inafahamika kama kansa, ambayo ni ugonjwa unaosababisha vifo vingi haswa katika nchi zinazoendelea. Ninayokaribisha hii leo mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kipindi cha kwa undani. Chuo Kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha Jomo Kenyatta uh, nchini Kenya ilijibidi kitetee e, zile shahada zake za uzamivu 118 na ambazo ilizitoa na ilikuwa katika mahafali ya 33 yaliyofanyika Ijumaa ya tarehe 21 ya mwezi Juni, lakini suala hili hivi sasa bado limeendelea kukigubika chuo hiki ambapo taarifa mbalimbali zinaeleza kwamba baadhi ya wale ambao walitunukiwa uh, tu, uh, shahada hizi E, walizipata bila ya kufuata vigezo ambavyo vinahitajika kwa mwanafunzi kupata shahada ya uzamivu e, ama PhD. Na katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera kutoka nchini Kenya. Kennedy Wandera, moja kwa moja, hebu tueleze hili swala likoje, hasa imekuwaje tumefikia hapa, na ni nini ambacho kinaelezwa na mamlaka zinazosimamia vyuo vikuu ama vyuo vya elimu ya juu hapo Kenya? Naam, jinsi ulivyotajia uh, idi ni kwamba uh, Juni tarehe ishirini na moja ndipo kulipokuwa na mahafali ya wanafunzi katika chuo cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta hapa jijini Nairobi almaarufu, na inaarifiwa kwamba katika mahafali haya zaidi ya uh, ta, shahada za uzamifu mia moja kumi na nane zilipokezwa wanafunzi wanazuo ambao walikuwa wa, wa katika orodha ya wanafunzi waliokuwa na wanahasili wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa katika chuo hicho. Lakini kile ambacho kinadhihirika kwamba sasa huenda mamia ya watu, wanafunzi hao waliopata shahada hizo za uzamifu, huenda wakapoteza shahada hizo, kwa sababu usimamizi uh, wa juu wa uh, vyuo vikuu nchini Kenya unaeleza kwamba Uh, chuo hiki hakikufuata mwongozo uliopo wa mwaka elfu mbili na kumi na nne unaotaraji kwamba mwanafunzi ndipo aweze kuhasili na shahada ya uzamifu, ni sharti awe ameweka mwongozo unaohitajika kwa mujibu wa sheria za Kenya. Na hivyo basi inaarifiwa kwamba uh, kuna vigezo vinavyoonyesha kwamba uh, chansela wa chuo hiki hakufuatia utaratibu uliowekwa kuwapa uh, wanafunzi hawa shahada hizi za uzamifu, na sasa kile ambacho pia kinasemwa na uh, hii kamisheni ya vyuo vikuu nchini in Kenya, uh, inayoitwa uh, Commission University Inaeleza kwamba chuo hiki cha jeikwa kilishindwa uh, kufuata mwongozo na utaratibu uliopo wa kuhakikisha kwamba wanafunzi hawa wanawekwa katika viwango vya kuhakikisha kwamba wanapata shahada za uzamifu na vilevile pia, uh, hawao wasimamizi wa chuo hiki cha Jomo Kenyatta wanaelezwa kuwa ni watu ambao hawakufuata utaratibu uliowekwa, kwa mfano kwamba hamna hamna stakabadhi za kuonyesha kwamba wanafunzi hawa walifanya utafiti unaotarajiwa, na vilevile kufika mbele ya baraza kuu la chuo hicho almaarufu the Senate, kueleza kwamba haya ndio tuliyopata na huu ndio utafiti tulioupata katika, uh, kutetea shahada hizi zetu, na hivyo inaarifiwa uh, kwamba hamna utaratibu wote uliowekwa, na hivyo basi, chansela hakuonyesha uwazi iwapo wanafunzi hao walifika mbele ya baraza hilo la juu la chuo hicho. Hivyo basi, uh, inaelezwa kwamba hamna utaratibu uliofuata, na sasa kinachofuata ni hiki, ni kwamba huenda wanafunzi zaidi wakapoteza shahada zao, zao, zao za uzamifu na vile vile hii sasa ni rasmi kwamba chuo hiki cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta sasa hakitakuwa na wanafunzi watakaosomea shahada za uzamifu, mafunzo ya shahada za uzamifu katika madawa Uh, yake kwa mfano, iwapo kuna bewa fulani la, la, la JKUAT Mombasa Kisumu, mwanafunzi huyu hataweza kusoma hataweza kusoma kupata uh, ma, mafunzo ya shahada za uzamifu, na hivyo basi inaarifiwa kwamba sasa usimamizi wa JKUAT utakuwa unatoa maelezo. Kwa mfano kuna kuna, kuna, kuna, kuna bewa la, la, la, la JKUAT kule Mombasa, ambako kunaarifiwa kwamba kuna baadhi uh, ya wanafunzi ambao walipata shahada Uh, kwa kiwango fulani na sasa, inaarifiwa kwamba huko hamna hata profesa yeyote mmoja katika chuo hiki katika bewa hilo, na hivyo basi hii kamisheni ya elimu ya juu ya vyuo vikuu uh, nchini Kenya inaeleza kwamba iwapo chuo hicho hakina profesa hata mmoja, iweje kwamba wanafunzi wengi wamepata shahada za uzamifu katika uh, mafunzo kutoka katika bewa hilo, na hivyo basi kusisitiza kwamba hamna bewa lolote la chuo hiki ambalo litatoa mafunzo ya upatikanaji wa shahada za na katika taarifa yake uh, makamu mkuu wa chuo cha uh, uh, kilimo na teknolojia uh, cha Jomo Kenyatta kama alivyozungumza uh, jekwat, Profesa Robert Kinyua yeye amekuwa akitetea kile chuo chake, na kama ulivyogusia matawi mbalimbali ya chuo hiki katika maeneo mbalimbali ya hapo Kenya yameonyesha kwamba hakutokuwa na wanafunzi wa shahada hii ya uzamivu. Na katika utetezi wake amezungumzia wastani wa mwanafunzi ambao walipad, walitunukiwa hizi a, shahada walikaa chuoni hapo kwa kipindi cha miaka mitano. Sasa ni nini hasa ambacho wanakieleza kukaa kwa miaka mitano eh? Lakini kama hakujapitiwa hivi vitu na je, serikali yenyewe si lazima iwe na ah, wale wakaguzi? Maanake mara nyingi unakuta vyuo vingi vya hapo eh, Afrika Mashariki vinakuwa na wale ah, wasimamizi wa mitihani ama wasimamizi wa wanafunzi kutoka vyuo vingine vya nje eh, sasa hili ina maana limekuwa alifanyiki kutokana na maelezo ya kamisheni ya elimu ya juu katika vyuo vikuu nchini. In Kenya inadhihirika wazi kwamba kuna baadhi ya wanafunzi, kati ya wanafunzi waliopata shahada za uzamifu mia moja kumi na nane, kuna baadhi kati yao ambao Uh, walijitajili kusomea shahada za uzamifu lakini hawakuwa wamefikia vile vigezo vinavyohitajika kwa mwanafunzi huyo kuweza kujiunga na masomo, kujisajili katika, kuji katika maf mafunzo ya utoaji shahada za uzamifu, kwa mfano kwamba inahitaji mwanafunzi kusomea takriban miaka nne mm, hivi ama sita hivi, mwanafunzi huyu kuweza kufuzu rasmi au kuhasili na shahada ya uzamifu. Lakini inaaripiwa kwamba kuna baadhi ya wanafunzi ambao hawakusomea shahada hata ya uzamili, hata wengine walikuwa tuna shahada na hawakuwa hata wamekamilisha mafunzo ya shahada hiyo, na hivyo basi ikadhihia kwamba iwapo mwanafunzi huyu hajasomea uh, mafunzo ya shahada wala kusomea mafunzo ya shahada uzamili, ya uzamili iweje kwamba ana vigezo vya kumwingiza katika mafunzo ya shahada za uzamifu? Kwa hivyo hilo ndio swala ambalo linawekwa kwenye mizani, na wasimamizi wanaeleza kwamba kuna viwango vingi na vigezo vingi ambavyo jekwa taiku uhafiki na naibu chansela alivyofahamu, na iwapo walikosa kuvifuatilia, basi ataeleza maelezo hayo katika wamepewa muda wa miezi mitatu kuthibitisha hayo, kuthibitisha stakabadhi za wanafunzi hawa mia moja kumi na nane, kueleza iwapo walikuwa wamefuzu au wamefika vile viwango vinavyohitajika kwa mwanafunzi kujiunga na mafunzo, kujisajili katika mafunzo ya utoaji wa shahada za uzamifu. Na iwapo hilo halitofanyika, basi huenda pakawa na, na, na, na, na, na zile zinaitwa consequences ama athari zinazotokana na uamuzi zina huo, na pia nieleze kwamba Uh, nitajia Mombasa kwa mfano, inaelezwa kwamba Mombasa ililobewa, um, la Mombasa la jeikwatu wanafunzi takriban ishirini na tatu walipata walipata shahada za uzamifu kati ya miaka mitatu lakini hamna profesa kufanya kuwaelekeza kupata mafunzo hayo, na vilevile pia inaelezwa kwamba uh, hamna utaratibu uliowekwa wazi kuonyesha kwamba wanafunzi hao walipata shahada hizi za uzamifu kwa njia inayofaa kwa mujibu wa sheria zilizowekwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Asante sana, Kenned Wandera kwa kutueleza hayo kwa kina kabisa kile kinachoendelea kwenye sakata hili. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo tunazungumzia kuhusu eh, maradhi ya saratani ambayo ni ugonjwa unaosababisha vifo vingi haswa katika nchi zinazoendelea. Nchini Kenya, ugonjwa huu umezua gumzo na wasiwasi haswa baada ya kupoteza wanasiasa wawili kwa kufuatana. Tuungane na mwandishi wetu wa Mombasa Salma Muhammad, ambaye amezungumza na mtaalamu wa saratani nchini humo. Asante sana kutoka Washington. Nikiwa hapa Mombasa, vifo vya hivi karibuni vya wanasiasa mashuhuri hapa nchini Kenya kutokana na kensa za aina mbalimbali mbali kumefungua macho ya wengi kuhusu maradhi hayo. Watu mashuhuri watatu wakiwemo wanasiasa wawili walifuatana katika vifo vya kensa na kufanya watu wajiulize, ni watu wangapi wananchi wa kawaida ambao wanafariki kwa kensa lakini hatusikii habari zao kwa sababu sio mashuhuri. Katika kwa undani hii leo tunaangalia kwa kina maradhi ya kansa nchini Kenya miongoni mwa wananchi wa kawaida. Na je, kuna namna ya kujikinga na maradhi hayo? Kabla ya kuweza kupata upeo huu na Daktari Omar Hussein ambaye nilifanya naye mahojiano uh, tuweze kuangalia kwa mujibu kwa mujibu wa idhaa ya DW imeweza kutoa ripoti ambayo inaangazia kwamba taasisi ya kitaifa ya saratani nchini Kenya imesema kuwa tezi dume na saratani ya ko zimewakumba watu wengi katika majimbo kumi na moja yaliyofanyiwa utafiti hapa nchini. Ripoti hiyo ambayo iliwasilishwa kwa kamati ya bunge kuhusu afya na afisa mkuu mtendaji wa taasisi ya kitaifa ya saratani Alfred Kamau imefichua aina tatu kuu ya saratani zinazowakumba watu katika majimbo yaliyochaguliwa Saratani hizo ni pamoja na tezi dume, saratani ya matiti na koo. Majimbo kumi na moja yaliyochaguliwa yana viwango vya juu vya saratani. Majimbo hayo ni pamoja na Nairobi, Kisumu, Meru, Mombasa, Kakamega, Kiambu, Nyeri, Nakuru, Bomet, Embu na Eldoret. Saratani ya koo imetajwa kuongoza kwa vifo katika majimbo ya Kisumu, Kakamega, Nyeri, Nakuru, Bomet na Eldoret. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, Wanaume na wanawake ni waathiriwa. Ripoti hiyo aidha inaonyesha kuwa wanaume wanaoishi katika majimbo ya Nairobi, Kiambu, Mombasa, Meru na Embo wana uwezekano mkubwa wa kukabiliana na tezi dume. Katika jimbo la Mombasa, wanaume wengi wanaugua tezi dume, huku wanawake wengi wakiugua saratani ya shingo ya kizazi. Taifa linapoendelea kukabiliana na athari za ugonjwa huu, pendekezo la kuanzisha sera ya kukabiliana nao haijapitishwa bungeni. Kila mwaka taifa huandikisha visa vipya elfu arobaini na saba mia nane vya ugonjwa huo huku watu elfu thelathini na mbili wakifariki dunia. Ripoti hiyo inajiri wakati ripoti nyingine ikionyesha kuwa wabunge 66 magavana watatu, wanaugua ugonjwa huo. Kwa kipindi cha mwezi mmoja taifa limempoteza gavana mmoja, gavana wa kaunti ya Bomet Dktari Joyce Laboso na mbunge wa Kibra Ken Okoth kutokana na saratani. Hivi sasa tuungane naye, daktari na mtaalamu wa maradhi ya kansa Omar Hussein, ambaye nilifanya naye mahojiano kupitia njia ya simu. Shukran sana, shukran sana. Jina langu ni Dr. Omar Hussein, ni specialist wa operation za kansa hapa mjini Mombasa. Uh, kwanza kabisa, maradhi gani ya kansa ambayo yanaathiri idadi kubwa ya watu hapa nchini Kenya? Um, ukijumlisha kwa kwa idadi katika jinsia zote mbili za wanaume na wanawake, maradhi ambayo yako namba moja ni ni kansa ya matiti ama maziwa ndio nambari moja, alafu ikifuatiliwa karibu na cervical cancer alafu ai ikifuatiliwa na kansa ya koo na vilevile kansa ya, ya prostate ambayo ni kwa wanaume, alafu na kansa ya ya colon. Kuna idadi ya kitaifa kuhusu vifo vinavyotokana na kansa? Kusema kweli kufikia uh, sasa hatuna na kwa kizungu tutasema comprehensive data ambayo inaonyesha uzito wa hili tatizo hapa nchini. Bila shaka kuzuia maradhi sio jambo rahisi, lakini huwa mara nyingi tumeshauriwa kuwa kugundulika mapema kwa ugonjwa huu ni moja ya hatua kwanza ambayo inaweza kusaidia mtu kupambana na na maradhi haya na kuishi maisha Mm-hmm. marefu. Hali ya hapa nchini iko vipi katika hali ya kutambua ugonjwa huu? Kusema kweli, um, tatizo la kansa ni ni katika matatizo ambayo yalikuwa hayajapatiwa kipaumbele na serikali zilizopita, lakini uh, tunashukuru serikali za hivi karibuni zimejaribu kuongeza uhamasisho na kuhakikisha kuwa vifaa vinapatikana, na kwa sababu hii kidogo kumekuwa na na taratibu za kuhakikisha uh, vifaa na madaktari ambao wamefanya tahasusi katika matatizo haya wakiongezeka, lakini bado yahitaji bidii zaidi, maanake uh, bado madaktari wenye kushughulika na matatizo haya na vifaa bado ni kidogo. Na kwa sababu ya hii uh, tatizo kubwa ambalo tuko nalo hapa nchini ni kuwa ugonjwa uh, wa kansa bado unapatikana katika steji ambayo imefikia ime mbali kwa wagonjwa wengi, tuseme asilimia sabini ya ya wagonjwa wa, wa kansa wanakuja katika kutafuta matibabu wakati ugonjwa tayari ume, umeenea, na inakuwa vigumu kama madaktari kuwapatia kuweza kuudhibiti na kumpatia mgonjwa matibabu ambayo yanaweza kumsaidia. mm -hmm. Lakini linalotakikana ni bidii ni bidii zaidi kutoka kwa kwa serikali, ili tupate kufikia pale ambapo nchi ambazo zilizoendelea zilipofikia, ambapo wanaweza kupata maradhi mengi ya kansa, hasa kama kansa ya matiti, kansa ya mlango wa kizazi, yanapatikana yakiwa katika ile steji ya mapema ukiipata katika steji ya mapema then uh, daktari anaweza kukupatia matibabu na u, u, ukatibika kutokana na yale matatizo. Hii kensa ya utumbo uh, ambayo inaitwa ni silent killer, mtu anatakiwa kufanya nini kujikinga na kensa hii? Kansa ya ya matumbo ni nyingi, lakini nafikiri ile ambayo unazungumzia sana ni ile colon cancer. Ndio, na kusema kweli wengi ama majority ya colon cancer inatokea inatokea yani kile ile tunaita kizungu sporadic, na kuna ile ambayo inatokea kwa familia. So ikiwa katika ile group kubwa ya sporadic ambayo ni asilimia themanini na zaidi, um, uh, kitu ambacho kinasaidia sana ni kwenda kufanya ile inaitwa screening kwa mapema. Mtu akifika miaka arobaini, uh, akenda akafanyiwa ile Uh, ambayo inaitwa colonoscopy ambayo itagundua ule ugonjwa kama kuna ugonjwa, na unaweza kugundulika ukiwa bado uko katika stage ya mapema na upate matibabu. mm -hmm. Na ikiwa umezaliwa katika familia ambayo wako na historia ya ugonjwa ule, basi ile hufuatiliwa ama screening inafanywa katika miaka ya mapema, labda miaka ishirini ama miaka thelathini, lakini kwa mwananchi wa kawaida inatakikana kufikia miaka arobaini ama miaka hamsini kulingana na na na policy za za nchi vile zitakavyoamua, kulingana na tarakimu ya ya lile tatizo ambalo tuko nalo, tatizo la nchi yetu ya Kenya, kwa sababu hatuna zile tarakimu ambazo ni tutasema ni officially, uh, hatujajua kiukamilifu tatizo la kansa hii ya colon hasa inawapata Wakenya wakiwa katika umri wa miaka mingapi? So mwanzo kabisa ni tuweze kupata tarakimu, alafu tuweze kufanya uamuzi na decision, uh, kupitia hizi tarakimu zetu kama nchi wala tusitumie tarakimu za nchi zilizoendelea, maanake tuko tofauti na tuko katika maeneo tofauti na na environment tofauti, na hizi kensa uh, zingine kama prostate kwa wanaume, breast cancer na cancer ya uzazi kwa wanawake. E, taifa letu lina takwimu kuhusu kensa hizo? Ni kusema kweli jambo la kusikitisha, ni kuwa hatuna takwimu zozote uh, bidii ime, ime, ime, imeanzishwa hivi miaka ya karibuni, miaka miwili mitatu hivi, kutafuta tuweze kupata zile tarakimu. Kwa kizungu zinaitwa kwa population based cancer registry, ambayo imeanzishwa na na wizara ya afya, lakini bado haijashika kasi ili tuweze kupata tarakimu kutoka kutoka sehemu zote za nchi. So kwa ufupi, tatizo kubwa sana tuliko tulilonalo ni kuwa hatuna tarakimu, hatuna data, na hapo ndipo tunapohitaji kuanzia kama nchi, na ndio tuweze kutumia hii tarakimu, tuweze kufanya decisions. Kwa upande wa elimu hii, kwa wananchi, wana uh, wana elimu ya kutosha kuhusu magonjwa haya na jinsi ya kujikinga nayo? Uh, kusema kweli, uh, kwa ufupi nitasema ha, hawana. Na maanake mara nyingi nchi zinatumia zina zile tarakimu zake ku, kuleta ile inaitwa elimu ya afya, health education, kulingana na tarakimu. Tukijua kuwa katika nchi officially kuwa matatizo haya matano ya kwanza ndio yenye kusababisha kansa nyingi katika nchi yetu, ndio tutaweza kutumia zile tarakimu kuleta uh, health education na kwa sababu bado hatuna miundo misingi ya kuhakikisha haya yanapatikana, ndo unakuta pia i- ile information haisikii wananchi inavyo inavyopasa. mm -hmm. Kuna lolote labda ungependa kuongezea, haswa kuhusiana na vifo kuongezeka hapa nchini kufuatia ugonjwa huo uh, inayowahusu haswa, yani watu mashuhuri, na iweje kwa yule mtu ambaye hana uwezo wa kupata matibabu? Kuse, kusema kweli uh, kwa sisi madaktari, tatizo la saratani ama kansa na na vifo na watu kupata matatizo si jambo genyi kwetu, lakini uh, tuwapa pole wale ambao wamepatikana na misiba na matatizo kama haya katika raia na katika viongozi, lakini tunashukuru, baada ya matatizo haya kuwaathiri viongozi wetu, tunaona kidogo cha bidii ama changamoto na uhamasisho umeanza kutokea vile ambavyo inavyopasa. Hatujafikia mm -hmm, pale mm -hmm, tunapotakikana. E, maanake tatizo kubwa ni kuwa ni kuwa wizara ya afya bado bado, utasema ile rasilimali ama investment kutoka kwa serikali bado haijafikia kile kiwango unachotakikana, ambayo uh, tunajua katika ile Abuja Declaration, ilikuwa inatakikana iwe asilimia kumi na tano ya bajeti ya nchi iende katika afya, lakini mpaka sasa utakuta asilimia ambayo inakuja kwa wizara ya afya ni chini ya asilimia tano katika bajeti la taifa. So bila rasilimali inakuwa vigumu kuja na miundo misingi na utaratibu na kuhakikisha wa madaktari na wahudumu wa afya wamepata wame, wame mafunzo ya kudeal na matatizo tofauti ya ya kiafya. Nashukuru kwa sasa wanasiasa wameanza kujua kuwa hili tatizo ni limefikia ni, kiwango cha kuitwa vile national disaster. Ndiyo. Na labda kutokana na hili kutakuwa na, na mchango zaidi ndiyo, kutoka kwa viongozi wetu ambao mwisho wa kwisha wao ndio waamuzi ama policy makers. mm -hmm, ambao watahakikisha waweke msukumo zaidi tupate investment zaidi katika katika nyanja ya afya. Huyo alikuwa ni Daktari Omar Hussein ambaye ni mtaalam wa maradhi hayo ya kansa hapa mjini Mombasa. Natumai umefaidika. Shukran, ulikuwa nami Salma Mohamed kutoka hapa Mombasa. Alamsi. Shukrani Salma Muhamedi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani, na tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo. asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio basi kutoka kwangu mimi hapa studio sina cha ziada jina langu ni bmj muridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika