Msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Murithi. Karibu kwa habari za sasa hivi, tukisubiri kuingia katika kipindi cha kwa Undani. Mzozo wa biashara unaoendelea kati ya Marekani na China, ambao umesababisha thamani ya hisa kuanguka katika masoko ya hisa ya Marekani, umeendelea kuathiri bei ya hisa hizo kote duniani, Asia ikiendelea kurekodi hasara kubwa katika masoko yake ya hisa hisa katika soko la Japan la Nikei zimeanguka kwa kiasi cha pointi 135, huku hisa katika soko la Shanghai zikianguka kwa pointi 40. Katika e soko la Australia, hisa hizo zimeanguka kwa pointi 162, na soko la hisa la Wall Street la New York hapa Marekani limenakili kiwango kikubwa zaidi cha hasara mwaka huu kwa kiasi cha asilimia 500. Wakati huo huo China imetishia kuchukua hatua za kulipiza kulipiza kisasi iwapo Marekani itaweka makombora ya masafa ya kati katika ghuba ya Asia Pacific. Mkurugenzi wa idara ya kudhibiti e silaha katika Wizara ya Mambo ya Nje ya China Fu Kong ameambia waandishi wa habari kwamba Beijing haitazuia haitajizuia uh, uh, uh, bila kufanya lolote iwapo Marekani itatekeleza ahadi yake iliyoitoa wikendi iliyopita ambapo waziri wake wa ulinzi, Mark Esper alisema kwamba uh, Marekani itatuma makombora katika eneo hilo hivi karibuni au hata baadaye. Fu hata hivyo akusema hatua za kujibu zitachukuliwa na China ni zipi, lakini amesema kwamba kila kitu kinajadiliwa unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika tukivuka mipaka mpaka huko afrika ni kwamba chama kikuu cha upinzani nchini zimbabwe amdc kimepanga kufanya maandamano wiki ijayo katika barabara za harare kupinga jinsi serikali inavyoshughulikia suala la uchumi ambao umedorora na imepelekea watu wengi kuwa maskini Nchi hiyo ya Afrika ya Kusini inapitia hali ngumu ya uhaba mkubwa wa fedha za kigeni, mafuta na mkate, pamoja na ukosefu wa umeme kwa zaidi ya miaka uh, kwa zaidi ya saa kumi na nane kila siku. Ukosefu wa umeme umeathiri sekta ya madini na viwanda ambazo watu wengi wanategemea uh, kwa mapato yao. Chama cha MDC kimepanga maandamano hayo makubwa Ijumaa wiki ijayo Agosti 16 kulalamikia ukosefu wa kazi, ufisaji, ukosefu wa umeme na mafuta, pamoja pia na kudorora huko kwa uchumi. Kuondoka kwa rais wa muda mrefu Robert Mugabe baada ya mapinduzi ya mwaka 2017 kulitarajiwa kuleta mabadiliko nchini Zimbabwe, lakini hali hiyo imegeuka na kuwa ya kukata tamaa. Rais wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa akionekana kushindwa kufufua uchumi wala kufanya mabadiliko ya kisiasa ambayo alikuwa ameahidi. Na Korea Kaskazini imesema mafunzo ya kijeshi ya pamoja kati ya Marekani na Korea Kusini yanavunja makubaliano yaliyoafikiwa kati ya nchi hizo mbili wakati wa mikutano iliyofanyika hapo awali, kati ya Korea Kaskazini na Korea Kusini. Runinga ya Korea Kusini KRT imenukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje akisema kwamba Korea Kusini italazimika kutafuta mbinu mpya iwapo Korea Kusini na Marekani zitaendelea na mafunzo ya kijeshi ya pamoja yanayochukuliwa na Korea Kaskazini kuwa ni uadui hii ni mara ya nne kwa korea kaskazini kurusha makombora tangu julai 25 korea kaskazini ikilalamika kwamba mafunzo ya kijeshi kati ya marekani na korea kusini yanakiuka ahadi ya ya rais donald trump na kiongozi wa korea kaskazini kim jong un kwamba hawatafanya hivyo ni hayo tu kwa sasa nampisha mwenzangu idi ligongo akuletee kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Murithi, na kutakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia habari za uwepo wa kundi eh, la vijana ambao wamesababisha eh, kufanya watu kuingiwa na tafurani katika mji wa Mombasa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia mkutano ambao ulifanyika uliokutanisha wizara za afya za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na Rwanda ambao wamekaa chini kujadili masuala mbalimbali yanayolikabili uh, yanayo kuhusiana na ugonjwa wa Ebola, lakini vilevile taarifa za kuwepo kwamba baadhi ya wanahabari e, kutoka vyombo vya kimataifa walizuiliwa. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani, ambapo mpaka hivi sasa inaelezwa polisi katika mji wa Mombasa nchini Kenya tayari imeshakamata watu kadhaa wanaotaji kuwa ni viongozi wa genge la uhalifu kufuatia uh, tukio ambalo lilitokea jana jioni, ambapo uh, majambazi e, waliangaisha raia barabarani pamoja na mitaani na sehemu mbalimbali e, ambapo za, watu zaidi ya kumi e, walijeruhiwa vibaya genge ambalo limeelezwa kuhusika na vitendo hivi vya uhalifu limefahamika kama wakali kwanza na limekuwa likihatarisha hata usalama wa raia katika eneo la Kisauni mjini Mombasa, ambapo tatizo la magenge ya wahalifu katika miji kadhaa nchini Kenya hivi sasa anaonekana kushamiri kwa namna moja ama nyingine, na hili si kundi la kwanza kuonekana kusumbua Uh, raia katika nchi ya Kenya. Mwanahabari wetu Josephat Kioko yupo kwenye laini moja kwa moja. Josephat Kioko, hebu tueleze undani wa hili kundi. Hili kundi ni la kina nani, na limeanzaanza vipi, na kumewahi kuwa na makundi mengine huko nyuma ya uhalifu? Je, nini ambacho kinaonekana kuchochea uwepo wa uh, makundi kama haya? Uchipukaji wa kundi lilitoa la wakali kwanza na lingine ambalo liko eneo moja na hilo, wakijiita wakali wao, imeripotiwa uh, chini ya miaka minne iliyopita miaka mitatu minne iliyopita walipoanza kuhangaisha raia katika sehemu hii ya pwani ya Kenya, na ni miongoni mwa makundi ambayo serikali kupitia gazeti rasmi la serikali miaka ya nyuma ilikuwa imetangaza kwamba ni haramu na wakasemekana wameanza kupambana sana na maafisa wa usalama eh, wakati kulikuwa mashambulio ya magaidi eneo hili la Kisauni ilishuhudia vituo kadhaa vya polisi vikivamiwa na wahuni walio wakati kipindi kile walikuwa na silaha hata hatari za, za bunduki. Hawa wa sasa ni watu wadogo kwa umri, tunazungumzia miaka chini ya ishirini na tano vijana wengine miaka kumi na saba na sasa wao wanatumia rungu visu, panga kuhangaisha raia, kupokonya pesa, vibeti vya pesa, simu za mikono na hata na hata vyakula na, na mara nyingi sasa, kama kila hiki cha ch ch jana Jumatatu wame hata piga magari ya abiria yakipita, raia wanatoroka, ilikuwa ni fujo kubwa sana. Lakini kufikia leo eh, anayesimamia kituo cha polisi sehemu ya sh polisi eneo la Kisauni, kamanda Julius Kirago ameeleza kwamba waliokamata washukiwa watatu na kuna wale wengine wametoroka, wanasaka kwa sehemu zingine mbali na eneo ambalo kisa hicho kimetokea. Kweli makundi ma ma ma haya yamekuwa akitokea mara kwa mara, tumeripoti katika vipindi vyetu vya nyuma kwamba Nairobi imeshuhudia mengi kama haya. Mombasa ndio hiyo na miji mm -hmm. mingine vile vile lakini, hili la Kisaoni Mombasa limetisha watu wengi kwa sababu kufikia leo watu kumi na tano walikuwa wamejeruhiwa kisa hiki cha Jumatatu usiku na wanne wakiwa katika hali mautete. Kile ambacho unaweza kutueleza uh, Josephat Kioko juu ya swala hili uh, kuna nini hasa ambacho kinaonekana kinawafanya uh, hawa vijana washambulie uh, watu? Ni kwamba wanahitaji pesa ama ni kundi tu, na uwepo wa kundi hili, ni kundi ambalo rasmi, yani kuna watu wana liratibu ama ni vijana tu wa mtaani wameamua kujikusanya na kufanya uhalifu. Kipindi kile cha kampeni kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba, zilikuwa taarifa za wanasiasa kuhusishwa na kupanga makundi haya ya vijana, na hata aliyekuwa anasimamia utawala eneo la Pwani ambayo kwa sasa ameingia serikali kuu, Nelson Maro, alikuwa ametoa onyo kali sana na akasema wanasiasa anawafahamu na wanachunguzwa, na hata kuna mwanasiasa aliwahi kushikamatwa katika eneo hilo na akatiwa ndani, kwamba anachochea vijana hawa. Wanatoa wapi silaha za kuvamia raia? Na hawa wamekaa wamekuwa wakififia kidogo kisha wanainukia tena, na pia, ni eneo ambalo pia mihadarati inatumiwa kwa wingi sana. Lipo kipo kijiji kimoja ambacho kina vijana wengi sana ambao ni, ni, wa, ni wa wameharibika kabisa maisha yao kwa sababu ya ulanguzi wa dawa za kulevya, ule uraibu kabisa. Sasa kundi kama hili ikitokea hivi, na huu ni mji mkubwa unaovutia watalii, inakuwa ni wasiwasi kuharibu biashara za watu, na hata miaka nyuma imewahi kushuhudia wa e, watalii wakisusia kuingia katika eneo hili kwa sababu ya vitisho vya magengi kama haya. Kioko, sasa uh, kama ulivyogusia kwamba si mara ya kwanza kutokea Uh, mkundi kama hili na visa kama hivi, uh, i, polisi wenyewe wanaeleza nini juu ya uh, kile ambacho kimekuwa kikiendelea ambacho kimekuwa kikisababisha watu uh, kujeruhiwa? Mtu wa kwanza ambaye imezungumza naye kama waandishi wa habari kufuatilia matukio haya ni kamanda wa anayesimamia eneo nzima la Mombasa. Mombasa sasa ni eneo ambalo ni kaunti nzima na Johnson Ipara amezungumza haya. tu mwingine amekatwa kwa shingo, maona mmoja amekatwa mkono na iko mwingine amekatwa. Vijana tu wako na vurugu, wanataka kusumbua security area hizo sababu. naona Josephat Kioko, uh, yeah. uh, tumefanya hapo mwingiliano kidogo, lakini uh, kabla ya kwenda kwa uh, kamanda uh, wa polisi wa eneo la Mombasa uh, Josh, Johnson Ipara Uh, tusikilize kwanza wakazi wa eneo uh, hilo ambalo wa wamepatwa na madhila haya ya kujeruhiwa na kundi hilo, tusikie alafu tutaelekea kumsikiliza uh, kamanda wa polisi wa Mombasa. Mwingine amekatwa kwa shingo, maona mmoja amekatwa mkono, na iko mwingine mingine amekatwa. Vijana tu wako na vurugu, wanataka kusumbua security area hii. Sababu na kuna gari ilikuwa mbele yangu, so kufika pale kwa kona ile, gari ikapigwa panga, ile gari ule jamaa gara akatani, ikabidi hata mimi ni, ni, ni tani. Wakati wamekuja ndo tukaanza kuwafuata sasa, sasa wakakata jamaa mmoja mkono, alafu kuna mmoja amekatwa, kuna mmoja tumempata kwa ile nyumba ilikuwa yajengwa, amekatwa, ameanguka chini. Walikuwa vijana kama kumi hivi. Hii mtaa yetu ya Bamburi hapa, security na kuanga nzuri, lakini naonekana labda iko mpango mahali ambayo hatuelewi. Tungiomba serikali polisi waongeze patro sababu jambo kama hii ikitokea inatatiza biashara. Kwa hivyo naomba utulivu, tusianze kuongea mambo mengi, tuwachie polisi wafanye kazi yao, tusake hawa vijana tuwapate na tuweze kuwashtaki. Naam, basi hao ni wakazi wa eneo ambalo limekabiliwa na uh, kazi, uh, na uhalifu huo na watu kujeruhiwa vibaya uh, Bamburi, Mombasa. Josephat Kioko ulikuwa unagusia juu ya kamanda. Eh, unasema kamanda wakati na unaongea naye ni nini hasa ambacho alichogusia kwa muktasari kabla ya kumsikiliza? Uh, amedokeza jinsi ambavyo walipokamata wali, wakati unasema kuna wengine wamehepa na sasa watalazimika kutumia vikosi vingine ambavyo sisi vinatusaidia maafisa wa polisi, ili kwasakaho pote walipo na akasema, watu wasiciwe uvume katika hili taarifa. Tutahakikisha yeyote aliyehusika, tukishirikiana pamoja na watu wetu wapendwa, tutawapata na hatua kali itachukuliwa. Na yeyote pengine atakayepatikana alihusika moja kwa moja kusaidia au kuwatorosha waliyehusika hatua kali pia itachukuliwa kwake, na nataka kuahidi watu wetu, tuko kazi na maafisa wetu wanaendelea na kazi, kuhakikisha kwamba usalama ambayo sisi wote tumesherekea, imechangiwa na hawa kushirikiana na vyombo vya usalama, na hakuna ripoti vya visa vingine ambayo zimeweza kutokea pale nyuma. Hili ni imetokea, na tunataka kujua chanzo, na ndio sababu tumesema tutafanya upelelezi kamilifu na tutazitatua hapa, na suluhisho hapa, hatuwezi sasa hivi kusema hawa ndio walihusika moja kwa moja, pengine kuna wengine wamejificha, ndio sababu tumesema upelelezi utatambua waliyehusika moja kwa moja au kupitia kwa njia yingine. Tutaweza kupasha wakaji wetu wa kaunti yetu ya Mombasa, na hasa sehemu hii ya Bamburi, mwisho habari ambayo tutakuwa tumefanya. Lakini nataka kuomba watu wetu wawe na utulifu na waachie vyombo vya usalama wafanye upelelezi na tusieneze uongo, tufumilie na tuongoje habari kamilifu ambayo tutawapea. Nam, hapa kamanda anasisitiza juu ya uwepo wa taarifa sahihi katika kile kinachoendelea sasa. Hebu tueleze, uh, Josephat Kioko, mpaka muda huu tunapozungumza, uh, hali imeendelea uh, kuwa ile ile ya ile wasiwasi, ama kuna hali ya utulivu, ama ni nini ambacho kinaonekana, uh, kimo mioyoni mwa uh, wakazi wa eneo hilo, kati ya Jumatatu usiku na Jumanne mchana imekuwepo tofauti eh, hali ya usalama ikionekana kuanza kurejelea, lakini raia wengi wa eneo hilo wamekuwa na wasiwasi mkubwa sana kwa kipindi hiki. Shule nyingi zimefungwa, watoto wako mitaani, vijana wako mitaani. Inasemekana baadhi ya senekana, hawa wanaofanya mambo haya ni wanafunzi wa shule na hawaeleweki ni kwa nini wanajiingiza katika uhuni sasa mimi nikiwa mjini mm -hmm. hivi saa za jioni nimeona watu wakiondoka mapema sana katika makazi zao za mjini na mm -hmm. maofisi wakisema, mi naishi eneo la Kisauni, mpaka niende yani mapema. Wanahofia kwamba huenda wakavamiwa, manake asemekana majenge haya ni vijana wengi sana jificha, danya, ambazo, na wanajificha ndani ya nyumba ambazo ni kwao, na wanafichwa hata na baadhi ya watu. Polisi wanasema washirikiane, kuwaonyesha ili wakabiliwe kwa mujibu wa sheria. Jana kuna watu wameeneza picha nyingine mitandaoni na ikaonekana hii picha imepigwa nchini Ivory Coast wakati vijana walikuwa wamefunika nyuso na ikaonekana si picha ya Kenya. Ndio maana polisi wanasema uvumi usieneze, kwamba hawa wamegeuka kuwa, kuwa magaidi, na kile ambacho unachoweza kutueleza uh, kwa maana hiyo kuna taarifa ambazo jana zilizagaa zilikuwa si za kweli, Kioko. ripoti za jana zilikuwa za ukweli, kwa sababu hata waliojeruhiwa zimewaona wengine wanatibiwa hospitali na familia zao zinawauguza na wanakumbuka hata mwaka uliopita pia kulikuwa kisa kingine kama hiki, na ni eneo ambalo polisi wakisumbuka sana na, na magenge kama haya, wao wamekuwa pia wakitumia silaha kuwaangamiza ku, ku, ku, eh? Ndio maana ripoti zinatoka kusema kwamba polisi wanatumia nguvu badala ya kukamata na kushtaki, wanakosolewa kwa kupiga risasi na kuua. Kwa hivyo ni hali tete, ni hali na wasiwasi sana kwa watu wa Mombasa na pwani ya Kenya kwa jumla. Josephat Kioko, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo katika uh, kipindi hiki cha Kwa Undani tukiangazia hili tukio ambalo limeleta uh, tafurani kwelikweli katika uh, mji wa Mombasa na Kenya kiujumla. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea moja kwa moja e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lakini vilevile vile na Rwanda. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambako hii leo kulikuwa na mkutano wa wizara za afya za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na Rwanda e, na mkutano huo ulifanyika katika mji wa Gisenyi wilayani Rubavu nchini Rwanda. Lakini taarifa zilizozagaa asubuhi ni kwamba waandishi wa habari baadhi yao hasa wa vituo vya kimataifa vya Sauti Amerika na RFI, uh, hawakukubaliwa kuingia, uh, ndani ya taifa hilo la Rwanda ili kuendelea, uh, uh, kusikiliza mkutano huu ambao ulikuwa una lengo la kuangalia mambo mengi tu yanayoendelea hivi sasa, hasa namna kukabiliana na ugonjwa wa Ebola katika eneo la mpaka miji hiyo ya mipaka ya hasa wa mji wa Gisenyi na Goma malivika. Kabla ya kuangazia kwanza, yale ambayo yamejitokeza katika mkutano huo ambao wewe baadaye ulifanikiwa kuhudhuria, hebu tueleze undani wa taarifa za kwamba baadhi ya wanahabari Eh, hasa kutoka vituo vya VOA na RFA kuzuiliwa kuingia kwenye mkutano huo. Tatizo ni nini na ni nini hasa ambacho kilisababisha uh, sababisha hili kutokea? Asante ah, ah, sana. Ni kwamba hili tokeo, ni kwamba hata lilishangaza baadhi ya waandishi wa habari ambao wote walikuwa wamekusanyika kwenye mpaka, lakini taarifa zikatoka kwenye Wizara ya Afya kwamba uh, waandishi wa habari wa kimataifa wote hawatahudhuria mkutano, wakaulizwa vi waandishi wa habari gani, kaja wakasema, redio ya Ufaransa RF pamoja na VOA. Wakaulizwa kwa nini VOA haitashiriki japokuwa ilikuwa imeomba ombi kabla, wakasema ni serikali ya Rwanda mwenyewe. Nikajaribu kuuliza serikali maafisa wa Rwanda wakasema hawana taarifa, taarifa hizi zinatoka kwenye upande wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, na baadaye sisi tukalazimika kurudi katika mji wa Goma na kutohudhuria mkutano baadaye ndio tukajaribu kujaribu serikali ya Rwanda ikasema kwamba ha hakuna tatizo lolote kati ya VOA ama RFI kufuatilia mambo ya Ebola kwa sababu ni mambo ambayo inahusu kijamii na hizi ni redio ambazo zinafikia watu wakasema kwamba pengine ni, -ni taarifa ambazo ni hatu ilitokea kwenye wizara ya afya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na haijulikani -hai kwa nini lakini eh, kwa dakika za mwisho Uh, ndio tukaja tukauliza maafisa wa serikali ya Rwanda na wakatukubalia kwamba tuende tuhudhurie huu mkutano, ikiwa pengine upande wa Kongo, lakini wao hawahusiki wow. Na ndio kama ulitua kuzungumza ni kwamba dakika za mwisho, sasa hivi mwenyewe nimefaulu kufika katika ule mkutano, hata na mtangazaji mmoja wa RFI, tumehudhuria ule mkutano kwa dakika za mwisho, ambao umejumuisha Wizara ya mambo, wizara ya ya afya ya Rwanda pamoja na wizara ya afya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na waziri kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambaye ni waziri Pierre Kangudia pamoja na Dokt Diane Gashumba kutoka nchi ya Rwanda. Wote katika mkutano wamekubaliana kwamba wataweka kamati ya pamoja kwa ushirikiano, yaani serikali ya Rwanda itashirikiana na ile ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika vita dhidi ya Ebola, na walioshiriki ni wanajeshi, polisi, kwa sababu wanasema wote watajumuika, wata, wata, wata pamoja, watasaidiana, kwa sababu Ebola mtu mmoja hawezi kuiweza. Na hata Dokta Myembi akasema kwamba Ebola haina visa, kusema kwamba watu watafunga, Ebola ibaki hapa, haitavuka Rwanda ama haitavuka wapi, lakini ni vigumu. Lakini polisi, jeshi pamoja na wizara ya afya na wananchi katika ushirikiano wao ndio wataweza kupambana na hii ebola. Kwa hiyo wataweka kamati ambayo itatoka kwenye wizara ya afya ya Rwanda na vile wizara ya afya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ili wote pamoja wa, wa, wa, waangalie ama kupeana experience kwenye upande huu na ule, na vile kuweka mikakati madhubuti ili ebola iweze kutokomeza kwenye upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kile ambacho uh, unaweza kutueleza au seremalivika kwa mikakati hii ambayo uh, imeafikiwa uh, katika huo mkutano wa pamoja. Utekelezaji wake wameeleza ni lini hasa ambapo uh, yale maazimio yaliyoafikiwa yanaweza kutekelezwa. Uh, ni kwamba wameafikiana vilevile katika ushirikiano wa WHO shirika la afya Asia ulimwenguni wengine wanasema OMS kwamba hivi sasa, hii tarehe kumi na tano, ni kwamba kutaweka kamati ambayo technical ya kamati ambayo itaweza kila mara kukutana kuangalia hiki kitu kimeendelea kipi kimeendelea upande wa Kongo na kipi kimeendelea upande wa Rwanda. Lakini vile vile, kuna kuna polisi wa, wa Kongo, wizara ya afya ya Kongo na ya Rwanda, ambao wanaangaliana kwenye mpaka. Kwa hiyo kama kuna kisa kimoja mahuku ni lazima wapeane taarifa kwa <coughs> haraka na hii taarifa itaweza kusaidia wale wafanyakazi wa afya kuweza kuchukua hatua ya haraka ama kuna kisa fulani, ili tuweze kushughulikiwa kwa haraka. na ausere malivika kwa hivi sasa hali ya uh, ugonjwa wenyewe wa ebola hapo katika mji wa Goma uh, ni nini kinachoelezwa kina au tunata, kuna taarifa gani za uh, hivi sasa ambazo zinaeleza bayana kabisa Uh, kuonyesha mwelekeo wa mapambano ya ugonjwa wa Ebola uh, kwa kweli mwenyewe nilizungumza kwa urefu sana na Dokta Muyembe ambaye ndiye alikuwa akifuatilia sana huu ugonjwa wa Ebola. Anasema kwamba wanapiga hatua kubwa, na hata huyu mama na mke wa huyu baba aliyefariki siku zilizopita, huenda kwa siku za usoni ama Jumatatu ijayo anaweza kutoka katika kituo cha afya ambako uh, amesha ame, ame kamatwa ili afatiliwe na kupewa uh, matibabu. Na hii anasema kwamba hii itakuwa ni hatua ya kwanza na vile, kuna watu ambao walioshukiwa watu sita, vilevile wote wamepona, wa, wa isipokuwa tu kuna wengine watu kumi na tano ambao nao huenda kwa saa za usoni wanachunguzwa alafu vipimo vyao, kwa sababu anasema kwa watu ambao wanafatiliwa kuna vipimo viwili kipimo kimoja kinapimwa kama mtu hana Ebola. Ikikataa hapo, wanapima tena kipimo kingine cha pili. Kwa hiyo, hapo watapata usidikisho kwamba huyu hana ebola ama haiko. Lakini anasema kwamba ebola itahakikishwa kwamba inadhibitiwa, lakini amesisitizwa kwamba uh, serikali yenyewe haiwezi kudhibiti ugonjwa wa ebola bila ushirikiano wa wananchi. Kwa hiyo serikali ya Kongo, wizara ya afya, imeomba ushirikiano wa wananchi kupiana taarifa, huyu nani, ametoka wapi, pengine amefanya hivi, na hii itaweza kusaidia kutokomeza ebola. Na walisisitiza katika mkutano na Rwanda kwamba mpaka kati ya Rwanda na, na, na, na Kongo hauwezi kufungwa kwa sababu ebola haiwezi kuenda kwenye migration kusema kwamba tunaomba viza viza ya kuenda Rwanda ama visa ya kuenda Uganda, lakini ni serikali ama ni watu wenyewe ndio wanakaa pamoja na kuchukua mikakati kwamba tufanye hivi tutamaliza hii kitu, na watu wamekubaliana kwamba kwa kweli wataweka nguvu pamoja, watashirikiana Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vile hata nchi nyingine. Wamesema kwamba kuna nchi nyingine kama Uganda ama Burundi vilevile kutakuwa mikutano ambao watawatembelea kuwaonyesha kitu kinaweza kufanyika kwa mpaka, kwa sababu katika ushirikiano, basi Ebola itaweza kudhibitiwa na haitavuka mpaka lakini upande wa Kongo ni kwamba serikali inafanya juhudi zake ikishirikiana na WHO kuhakikisha kwamba Ebola itatokomezwa. Sasa, Usere Malivika, tukiwa tunakamilisha matangazo yetu, maanake mkanganyiko huu wa leo uh, wajinyi kutoruhusiwa ambapo umefafanua kwamba inaonekana kulikuwa kuna mambo ambayo ya sintofahamu ya hapa na pale, mkutano naona umeshamalizika na kile ambacho kime Uh, jadiliwa kuainishwa bayana kabisa. Uh, kwa kumalizia, nini ambacho unaweza kutueleza uh, kwa hivi sasa, kwa wananchi wa Goma, kwa wananchi wa Gisenyi? Uh, kuna mabadiliko yoyote ile ya maisha yao uh, kwa hofu ya Ebola ama kwa kuwa makini zaidi kutoambukizwa, ama watu bado kuna baadhi yao wanaona ni uh, jambo ambalo uh, kwa namna moja ama nyingine ni imani potofu. Kwa kweli, ukifika kwenye mpaka kama wale wanawake, kwa sababu kuna wamama ambao wanafanya biashara kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Chakula nyingi inatoka Rwanda inakuja Kongo, wanawake wanatoka Rwanda kuja Kongo. Utakuta kwamba wengine wanasema kwamba wanataka wamwone mgonjwa ambaye anaugua ugonjwa wa Ebola ili wafahamu kwamba ni Ebola. Sasa wanawambia kwamba mtu akiugua Ebola ukimgusa wewe mwenyewe utaambukizwa, alafu wengine wanasema ni, ni ugonjwa ni kitu ambacho kimetengenezwa Japokuwa Ebola kweli ipo, wengine wameelewa kwamba Ebola ipo na ni hatari. Alafu hata kuna wengine ambao wanaishi sasa katika hofu. Unakuta mtu anakuuliza, sasa mimi nataa ingia Goma, natoka Kisenyi, nisisalimie mtu ama nifanyeje? Lakini kitu muhimu ni kwamba sasa hivi watu hawapeane atena mkono hata katika inji ya Rwanda, unakuta kwamba wanajeshi wenyewe hawapeane mkono, ni watu tu kumsalimu mtu pembeni yako ama wanamgusa tu kwa wa, wa, wa mavazi, lakini kupeana mkono hakuna tena katika kwenye mpaka wa nchi hizi mbili, hata katika mji wa Gisenyi. Hicho ni kitu ambacho kimekuwa vile kwenye upande wa Kongo na upande wa, wa Rwanda, ambako watu hawapeane tena mkono, na hii itaweza kusaidia sana. Na kila upande wameweka vitu vya kuosha mkono na unapimwa joto kwenye pande zote, na uh, kitu muhimu vile utakuta kwamba polisi ambao wanakuwa kwenye upande wa Rwanda wamevaa vitu vya ambavyo kuvika mikono ili asiweze kugusa mtu yoyote, na watu hawagusane, lakini biashara zinaendelea kama kawaida, kwa sababu Ebola haiwezi kuambukiza mtu kwa hewa. Hapana, ni kugusa mkono ama kusalimiana ndiyo njia moja ambayo inaambukiza Ebola, ama vilevile ukikanyanga sehemu ambako mtu ambaye ana, ana Ebola alisema mate ama pengine kukaaco jawapo unaweza kuambukizwa na Ebola. Na, lakini mbali na hayo hakuna namna unaweza kuambukizwa na Ebola. Asante sana useri Malivika, kwa kutufahamisha hayo, na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka Idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami.