Studio 15 hii ni VOA Express. Moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya VOA Express, ambapo zimegonga saa tatu unusu hapa Washington, popote ulipo na kuwa mkuu kumbuka pia unasikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu www.voswahili.com. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Nduimba, na kwa pamoja tuko tayari kuwaletea matangazo haya ya leo Jumatatu tarehe 12 mwezi Agosti mwaka 2019. Tutakuwa na ripoti mbalimbali tukianzia huko Tanzania ambapo tutajua mengi zaidi kuhusu uh, ile ajali iliyotokea mwishoni mwa juma, ajali iliyosababishwa na lori ambalo lilipuka moto na kuua watu wengi ambao walikufa kwa kuchoma moto. Mwenzetu Njogopa huko Dar es Salaam atatupa yale mapya ambayo yanazungumzwa kuhusu ajali hiyo yenyewe. Na huko Kenya, uh, BMJ, kuna uh, mzozo ambao unaendelea, sijui kwamba ni mzozo au uh, athari kutokana na uh, serikali za, za majimbo kutopewa zile pesa ambazo wanahitaji kwa kutekeleza miradi yao naam tutakuwa na yote hayo naambiwa mwenzetu uh, Kennedy Wandera uh, ako standby lakini kabla ya hapo pia tutakwenda mpaka kule barazani ambapo leo tutakuwa tukizungumzia siku muhimu sana hii Patrick kwa vijana kwa vijana leo ni siku maxus ni siku ya kimataifa ilitengwa na umoja wa mataifa kwa ajili ya vijana na mwaka huu uh, kauli mbiu ni kuhusu kuendeleza elimu kwa vijana, ndio. Na amezungumza nani huyu uh katibu mkuu wa umoja huo uh, Guterres akizungumzia hilo hilo ambalo umelitaja Patrick. Lakini tutasikia mengi zaidi kuhusu hilo. Tutakuwa pia na matangazo au ripoti kuhusu biashara, tutakuwa na ni nini kinavuma mitandaoni. Kwa hivyo ile show iko packed, iko nzito kweli kweli, tumejaa tumejaana. <laughs> Tuanzie Tanzania, sijui kama tumempata njogopa. Njogopa iko kwenye laini ya simu, nimeambiwa na mwelekezi wetu uh, George njokopa, uh, habari yeah, za saizi Nashukuru Mungu. Habari za Washington? Hatujambo, tuko salama salimini. Eh, Njogopa, mapya ambayo yanazungumzwa kuhusu ile ajali mbaya ambayo ilitokea mwishoni mwa juma na kusababisha maafa mengi baada ya lile lori kulipuka moto huko Morogoro, hebu tupe yale ambayo uh, yanazungumziwa hivi sasa. Kwanza Patrick, ni ajali tukio ambayo, ambayo mbaya kabisa na nalisonyesha wengi, mpaka rais mwenyewe katika salamu zake za rambirambi aliwasii wananchi wasio na haraka kuhukumu wale waliofikwa na mauti au na majanga kutokana na tukio lenyewe. Hadi sasa kinachofanyika ni kwamba serikali inajiandaa kuunda tume ambayo itaratibu na kuchunguza mwenendo wa matukio hayo hasa kutizana namna ajali ali hii ilivyotokea na kisha kumwaga mafuta ambayo baadaye alisababisha maafa makubwa. Wakati huo huo, serikali inajaribu kuhamasisha wananchi kutoa mchango wa damu kwa sababu watu waliofikwa na maafa haya wengine wanatibiwa katika hospitali mbalimbali, ikiwemo hospitali ya taifa ya Muhimbili, na kikubwa kinachohitajika pia ni damu. Waziri Mkuu, wakati akizungumza na wakazi mkoani Morogoro, alikumbusha umuhimu wa wananchi kuchangia damu, akisema kwamba itasaidia kwa kiwango kikubwa, hasa wakati ambako maombolezo maombolezaji bado wamefikwa wamekutwa na kubwa kutokana na kupotezewa na wapendwa wao. Eh, jogopa kulikuwa na uh, tulivyoona uh, uh, picha uh, za kuhuzunisha sana za maiti. Ilikuwa ni vigumu sana kutambua ni, ni, ni nani amefariki ame, ame. Nasikia kuna juhudi zinafanyika za kuna, kuchukua vinasaba au DNA za marehemu, lakini kwa jambo hili bado lina utata kwa sababu tayari tunapozungumza, baadhi ya watu ambao hawezi kutambulika washazikwa katika makaburi ya pamoja, mazishi yaliyofanyika jana, na hivyo basi uwezekano wa kufanya DNA ni jambo ni, ni, ni, ni ambalo kwa upande mmoja lina utata kutokana na hatua zilizofikiwa, na pili, baadhi ya watu wanaopatiwa matibabu katika hospitali mbalimbali <coughs> wamekuwa wakielezea namna wanavyo walivyolishuhudia tukio lenyewe, na wengi wanasema kwamba sababu kubwa iliosababisha tukio hili ni hali ngu, hali duni ya maisha, kwa sababu tukio hili ilishawahi kutokea zaidi ya miaka kumi na tisa iliyopita mkoani Mbeya ambako tukio linalofanana wakati lori moja lilipoanguka na watu walipowikisogelea lori hili kuchukua mafuta hatimaye wakakutwa na mkasa kama ulivyojitokeza huu wa mwishoni mwa wiki. Lakini Patrick, ngoja wakimsikiliza waziri mkuu anatoa hamasa kwa watu kuchangia damu <laughs> ndugu zangu, mama zangu, wazee wangu wa hapa Morogoro na watanzania wote, tulitoa taarifa ya mchango wa damu mlioutoa. Niendelee kuwashukuru sana. Kwenye eneo hili bado tuna mahitaji makubwa Yeyote anayewiwa kuchangia damu, hospitali yetu itampokea kwa mikono miwili na itamwongoza kupata mchango huo, mbali ya majeruhi tu tulio nao, lakini bado hospitali yetu inahitaji kuwa na benki ya kutosha ya damu itakayosaidia kila mgonjwa yeyote atakayekuja hospitali hii au vituo vya afya jirani, hata zahanati kupata msaada wa damu pindi inapohitajika. Njogopa, tukushukuru kwa taarifa yako hiyo. Bila shaka tunaendelea kufuatilia habari hii, hasa pale labda tutajua matokeo ya uchunguzi huo ambao umeanzishwa. Tukushukuru sana Njogopa. <coughs> BMJ, naona sasa tuelekee Nairobi, tuungane naye Kennedy Wandera. Bila shaka Kennedy Wandera, nasikia mambo yanaendelea kuchacha huko, hasa mvutano uliopo kati ya serikali kuu na serikali e, za majimbo. Hebu tupe taswira uh, ni nini hasa kinaleta shida? Kile kinacholeta shida ni, ni utata ambao umekuwa ukishuhudiwa kati ya bunge la Kenya la taifa na bunge la Seneti ambapo bado hayapo maafikiano ya iwapo uh, bunge hilo la uh, taifa litaipa uh, mfuko wa fedha wa shilingi bilioni mia tatu na thelathini na tano ambao Seneti wanataka upewe magavana kuendesha shughuli za majimbo. Lakini sasa bado utata huo upo na kesi ambayo magavana wamepeleka mahakamani bado uko mahakamani, na serikali imeeleza kwamba haina pesa nyingine za kuwaongeza magavana. Lakini sasa Uh, magavana wamejitokeza na wakasema kwamba hamna chochote kinachoendelea katika majimbo ya Kenya, hamna shughuli, shughuli muhimu zimepitishwa kwa sababu bado hamna fedha zitakazowezesha uh, majimbo hayo kutekeleza uh, miradi au kutoa huduma muhimu. Na sasa wafanyakazi wa majimbo uh, wanaeleza kwamba kuanzia kesho basi wataanza ku uh, kususia kwenda kazini kwa sababu hawajapata mishahara ya mwezi wa Julai, na hivyo basi hamna chochote kitakachoendelea katika majimbo hayo. Hebu tumsikilize huyu mkatibu mkuu wa muungano wa wafanyakazi wa majimbo nchini Kenya. and to those who have not committed to pay, there is no indication to pay, and the message to them is they will face paralysis. Haya, nasema no, ah, nini hapo kwa Kiingereza, Kennedy Wandera. Nafikiri tumempoteza Kennedy Wandera, lakini Uh, muhimu uh, Patrick ni kwamba huu ni mchakato umekuwepo kwa muda, uh, na kuna watu tayari wamekwenda mahakamani, mm. Uh, hawa ni magavana wakiwa pamoja na maseneta, waliandamana wote kwa pamoja, wakaenda mahakamani kusema kwamba ule mgao wa fedha wakubaliani na jinsi ambavyo uh, serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inataka kuzigawa pesa hizo kwenda huko mashinani kwenye majimbo. Lakini sasa hapa kuna utata kidogo sababu uh, navyokumbuka, hawa magavana wa hizi serikali za majimbo wanaomba wapewe takriban shilingi bilioni mia tatu na kumi na tano eh, lakini eh, tayari rais Uhuru Kenyatta ameshasema hizo am, fedha haziwezi kupatikana zote, na amewakubalia bilioni mia tatu na kumi, lakini sa, hadi sasa A bado wanaendelea kuomba pesa zaidi. Wandera, nasikia tumekupata tena. Labda tukimalizia malizia, tulikuwa tunazungumza hapa na Patrick kuhusu mchakato wote huo, kwamba rais ikakataa, alafu mahakama nafikiri ikawaambia waende wasikilizane wenyewe wale, e, wale magavana na masenata pamoja na wabunge e, mchakato huo wote umefikia wapi? Kwani hakuna dalili zozote za kutatua mzozo huo kwa siku za karibuni? Ha, hatima bado haijulikani kwa sababu magavano walikuwa mahakamani kwa usikilizaji wa kesi yenyewe, na bado wangali wanasisitiza kwamba hata wakizungumza, ha, hapata kuwako na maafikiano kwa sababu ni seneti na bunge la taifa, ya, ndiyo mabunge yanayofaa kuwasiliana na kueleza ni kipi kinachofaa kutendeka. Lakini sasa tunavyozungumza, bunge la Kenya la taifa limeenda katika ma, mapumziko madogo ya mwezi mmoja, na majimbo yanahitaji fedha za kuendesha shughuli zao, kwa hivyo magavana anahisi kwamba itakuwa vigumu sana yake wanahitaji fedha ambazo zitawasaidia kutoa huduma kwa wananchi. Tukushukuru Kennedy Wandera, ukiendelea kufuatilia taarifa hiyo, bila shaka wasikilizaji wataipata kwa kina zaidi katika uh, labda katika matangazo uh, yetu yajayo. Patrick, twende kwa habari za dunia. Shughuli za usafiri wa ndege katika mojawapo ya viwanja vya ndege vyenye usafiri mkubwa duniani wa Hong Kong zimesitishwa hii leo katika kile maafisa wanasema ni malalamiko yanayoendelea kufanywa na wanaharakati wa mji huo kwenye uwanja huo wa ndege. Polisi wa Hong Kong wameambia waandishi wa habari kwamba karibu wanaharakati elfu tano waliwasili na kukusanyika kwenye ukumbi wa kuondoka wasafiri kwa siku ya nne hii leo na kusitisha usafiri. Raisi wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa leo amepata ushindi wa kisheria baada ya jaji kuamuru kucheleweshwa utekelezaji kwa ripoti ya uchunguzi wa mamlaka inayofuatilia ufisadi inayodai kuwa Ramaphosa alipotosha bunge kuhusu mchango wa fedha aliyopata wakati wa kampeni yake ya kuwania urais. Mwendesha mashtaka Busisiwe Mkhwabane ambaye alifanya uchunguzi kuhusu tuhuma dhidi ya rais Ramaphosa alisema mwezi Julai kwamba rais alipotosha kwa makusudi bunge kuhusu mchango wa dola 32500 alizopata kwa ajili ya kampeni yake ya mwaka 2017 ili kuchukua nafasi ya mtangulizi wake Jacob Zuma kwenye uongozi wa chama tawala cha ANC. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia maswala ya amani Bintu Keita amesema kwamba umoja huo hauna nia ya kuondoka kutoka Libya licha ya mauaji ya wafanyakazi wake watatu hapo jana kutokana na mlipuko wa bomu lililotegwa ndani ya gari mjini Bengazi mashariki mwa nchi hiyo. Shambulio hilo la jumaa mosi asubuhi limetokea wakati Umoja wa Mataifa unajaribu kutafuta suluhisho la kusitisha mapambano yaliyoanza mwezi Aprili katika mji mkuu wa Tripoli. na mashirika mawili ya hisani ya Ufaransa Jumapili yaliyookoa wahamiaji 81 waliokwama nje ya pwani ya Libya, na hivyo idadi ya wahamiaji waliokolewa tangu Ijumaa wiki iliyopita kufikia 211 Mashirika hayo ambayo ni madaktari wasiokuwa na mipaka MSF na SOS Mediterranean yametumia meli ya Norway kwa kuokoa wahamiaji hao ambao wengi ni raia wa Sudani. Nalo shirika la hisani la Spain Open Arms linasema linalo wahamiaji 160 ndani ya meli ya uokozi na watatu miongoni mwao wanahitaji tiba maalum katika hospitali kutokana na hali yao ya afya. Unasikia hiyo ngoma Patrick na <laughs> kabla hatujaenda kwa barazani, huu wimbo nimeusikia mahali. Kuna, kuna kesi kisa ambacho kimekuwa kiki hasa kwenye mitandao ya kijamii kwamba wanafunzi kule, kule Burundi wamemaliza masomo ya sekondari, wamefanya mtihani wa kitaifa wa kuhitimisha masomo ya sekondari. Kwa hiyo uh, zile picha uh, upande wangu ni picha ambazo zinahuzunisha, ni jambo likuwa alijawahi kutokea nchini Burundi wa, wa wame funzi wameharibu nguo zao wamezichana, mm. wamezicharachana na mikasi, alafu wameonekana kwenye bichi mm -hmm. wako kwenye bichi wanaenjoi, wanafurahi na ukachezwa mwimbo wa Diamond, Kanyaga. yeah. Kanyaga sasa, sijui walikuwa shule shule na kanyaga nini, lakini wale ni wanafunzi kutoka shule mbalimbali za mji mkuu wa Bujumbura vilevile na mji wa pili wa Burundi ambao unaitwa Gitega nafikiri ni suala ambalo hata nasikia sasa hivi eh, maafisa wa serikali wanasema kwamba watachukua hatua. Kuna wale wanaharakati ambao wanafuatilia mambo ya elimu wamekemea sana eh, kitendo hicho, tabia hiyo ya vijana hao, na bila shaka siku za mbele au hivi karibuni huenda, mm-hmm, tukasikia uh, Wizara ya Elimu imechukua hatua. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo anakujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, Patrick. Naam, sasa tuelekee kwenye mada yetu ya leo, ambapo leo ni siku ya kimataifa ya vijana, na hapa kwenye mada yetu ya leo barazani tumeuliza je, vijana kuhamia mijini ni suluhisho kwa changamoto zinazowakabili? Na hapa kwenye laini ya simu tunaungana naye kijana Eric Wanjiru kutoka huko Kenya. Eric Wanjiru, yeye ni Uh, daktari wa mifugo haya. Uh, Eric wewe, tunasikia unafanya kampeni ya kuhamasisha vijana kutoondoka okay, vijijini na kusalia hapo. Tuambie wewe kazi yako hiyo kampeni yako inakwendaaje, okay, na unawaambia nini hasa vijana. Eric, unanisikia? Halo Eric, unasikia? Tuna matatizo ya hitilafu za kimitambo hapo. Nafikiri labda tutamtafuta Eric lakini uh, Patrick wakati tukimtafuta Eric eh, tulikuwa tumetaja hapo mwanzo kwamba leo ni siku ya kimataifa kuhusu vijana mm -hmm. na kati ya wale ambao wamezungumza uh, waz, uh, katibu mkuu kama ambavyo ilitarajiwa uh, uh, Guteresh ametoa taarifa ambayo nilikuwa nimeibeba hapa uh, akieleza kwamba uh, kwa hakika vijana uh, kitu ambacho kinasumbua sana ni, ku, ni kwamba kuna nchi ambazo nchi nyingi tu uh, serikali zake haziwapi nafasi vijana kusomea mambo ambayo yatawasaidia katika siku za usoni. mm-hmm. na sababu siku hizi wanasema kuna masomo yale ambayo ni muhimu sana. mm-hmm. hasa upande wa teknolojia uh, upande wa mawasiliano ya kisasa Haya ni masomo ambayo ukiyasoma uh, ni lazima au unakuwa una bahati kubwa ya kuweza kupata ajira, ndio. Na anasema kwamba katika uh, mchakato wote huu wa kujaribu kuimarisha hali ya maisha ya vijana, anasema kwamba kuna mzozo, anauita mzozo wa kielimu. Uh, a learning crisis. Manake, mzozo huo ambao anasema kwamba uh, hawasomi vitu ambavyo vitawasaidia katika maisha. Na nafikiri ukiona kauli kama hiyo ikitoka kwa uh, katibu mkuu mwenyewe uh, basi bila shaka ni utafiti waliofanya kina UNESCO na kina desa hawa, na wakaja na ripoti kama hiyo, asilimia 75 ya shule za sekondari ziko na watoto ama watoto ambao pia ni, ni wakimbizi ama wanatoka kwa familia za wakimbizi. Unaona kwamba uh, hizo ni nambari ziko juu kweli kweli. BMJ naona tuna shida ya kuwasiliana naye Eric uh, uh, Wanjiru. Lakini huyu Eric alipotembelea studio zetu hapa Marekani baada ya kujiunga na yule mpango wa YALI ambao ni mpango na kusanyisha vijana viongozi kutoka Afrika, anaambia kwamba alianzisha kampeni ya kuhamasisha vijana wa vijijini kutoondoka vijijini, sababu yeye anaamini kwamba wanaweza wakafanya shughuli za kilimo na ufugaji na wakawa na maisha bora. Sasa labda haraka haraka haraka, tusome tu maoni yaliyotolewa kwenye ukurasa wetu wa Facebook na baadhi ya wa wasikilizaji hapa. Namwona huyu Masanja Kanone kutoka Geita, Tanzania, anasema kuhamia mijini sio suluhisho la changamoto, bali ni moja ya kwenda kuleta mm-hmm. majanga toka mijini nam mm. Nafahamishwa uh, na, na, na, na, na, na mwelekezi wetu kwamba tuna msikilizaji anaitwa Wilfred, labda atatupa jina lake kamili na uh, pahali yalipo uh. Karibu msikilizaji, na uchangie uh, yale ambayo tunayazungumzia hivi leo katika VOA Express. Nashukuru sana ndugu mtangazaji, kwa jina anaitwa Wilfred Tambwe, niko na Manyere, wilaya Nkasi, mkoa wa Rukwa. Nam, meendelea. Mimi mchango wangu ni kwamba nawasii vijana kwa sababu vijana wengi wamekuwa wakitoka vijijini kuelekea mijini, hawajui wanaenda mjini kufanya nini, hawana elimu ya kazi mjini kwa hiyo mwishowake, wanapofika mjini ni kuangaika kulala nje na mwishowe anaishia kuingia katika biashara zisizo nzuri kama zile biashara za madawa ya kulevya. Lakini pia kuna vijana wengine ambao ukiwauliza, na wamekwenda mijini, lakini wanasema sababu za kwenda mijini ni kwa sababu ni kwamba kule vijijini hawana lolote la kufanya, kwamba kupata hata kujikimu kimaisha inakuwa ni vigumu. Sasa wale utawaambia nini? Ni kweli hata mjini, unapoenda mjini kama huna cha kufanya, hata kujikimu inakuwa ni ngumu. Kwa hiyo mi naona ni bora mtu abaki kijijini, maeneo ya kulima ni mengi, sehemu za kuishi ni nyingi, chakula ni kingi kuliko kwenda mjini, hujui unachoenda kufanya, hujui unaenda kwa nani, hata kujikimu inakuwa ni ngumu. Naskia no, no. uh, msikilizaji uh, Wilfred <laughs> labda usiondoke, manake naona Patrick ana kitu anataka kukueleza. Uh, kuna huyu kijana anaitwa, sijui kama ni kijana, ameandika kwenye Facebook, anajiita yeye ni mwinyi mwenye mkuu Hassan Hassan, anaitwa mwinyi mkuu mm-hmm. kutoka Lindi, anasema kijana ana ndoto za kuwa tajiri, ndio maana tunakimbilia mijini kutafuta uwepesi wa kibiashara na huduma mbalimbali. Uh, katika haya anasema yeye wanakimbilia uh, mijini kutafuta uwepesi wa biashara na huduma mbalimbali. Sijui una msimamo upi kuhusu maoni ya huyu jamaa anaitwa Mwinyi Mkuu Hasan. Mimi bwana uh, Mwenye Mkuu Hasani, isikubaliani na naye kwa sababu kuna msemo wa Kiingereza wanasema kwamba shortcut is the wrong cut. Kwa <laughs> kwa hiyo vijana wengi wanaamini akienda mjini itakuwa ni shortcut yaye kufanikiwa, lakini mafanikio ya mtu yanakuja taratibu, hakuna mafanikio ya ghafla kwa hata ukikaa kijijini ukatengeneza maisha yako naamini kabisa hata vijijini matajiri wapo na watu wapo wenye uwezo mkubwa kuliko hata walioko mjini kwao cha msingi hapo ni mtu kujipanga katika maisha yako usitegemee shortcut haya kabisa tukushukuru sana msikilizaji wetu kwa mchango wako kwenye mada yetu ya leo haya moja kwa moja tuelekee kwenye muziki tunaungana naye mwanamuziki brown mauzo na wimbo wake mawazo Basi Brown ni mawazo huyo, uh, mauzo na wimbo wake mawazo. Uh, unasikia jina lake na wimbo ni ngia kama... taratibu kweli kweli. <laughs> Haja afute machozi tu kwa kupunguza mawazo. Bmj, sasa tuelekee kwenye mambo ya business. Naona umetuandalia ripoti kuhusu mambo ya biashara. Bila shaka Patrick, ni kwamba katika biashara, kutoka meza yetu hii, ni kwamba kampuni ya kutengeneza dawa nchini Rwanda ambayo inajulikana kama Leaf Rwanda na inashirikiana kibiashara na kampuni ya hapa Marekani itwayo Leaf Pharmaceuticals imeanza mipango ya uzalishaji na uuzaji wa dawa mpya ugonjwa wa saratani itwayo Leaf 1404, ambayo inatengenezewa hapo Marekani. Unajua uh, jinsi saratani imeenea katika mm -hmm. eneo hilo. Ndio kabisa, unakumbuka hata hapo juzi juzi tulifanya kipindi live talk kuhusu mm -hmm. saratani huko nchi za Afrika Mashariki, maanake ni ugonjwa ambao unaathiri watu wengi kweli. Sasa, kwa mujibu wa gazeti la The East African, kampuni hiyo ina mipango ya kuanza kuuza dawa hiyo katika eneo nzima la maziwa makuu, zikiwemo nchi kama vile Kenya, Uganda na Tanzania, na ni kuanzia Aprili mwakani, na inatafuta ushirikiano na makampuni mengine katika kusambaza au kupeleka kwa uchukuzi wa dawa hiyo. Dawa hiyo imekuwa ikiuzwa kwa zaidi ya miaka ishirini, Patrick, mm -hmm. katika nchi za Marekani na vilevile vile Ulaya, na hutumika kwa matibabu ya kansa kama vile za mfuko wa uzazi, matiti na vilevile aina vile nyingine za ugonjwa huu ambazo kwa jumla zinajulikana kama Kaposi Sakoma, na kufikia sasa dawa hiyo haipatikani barani Afrika licha ya kwamba takriban asilimia 90 ya visa vya Kaposi sakoma vinapatikana katika bara hilo. mm -hmm. Unaona ni hatari. Yu, itakua dawa itakua ni afueni ikianza kutumika huko Rwanda bila shaka. Na hapa nikimalizia ni kwamba mwanzilishi wa kampuni hiyo Dr Cleti Nyikiza anasema kwamba nyingi za dawa za saratani zinazotengenezwa nchini China na India hazikubaliwi kutumika katika nchi kama Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kwa sababu jatimiza vigezo vinavyohitajika, na anasema sasa Afrika pia inafaa kuiga mfano huo, kwa sababu kama dawa zenyewe hazina mm -hmm, vile vigezo ama viwango vinavyohitajika, basi kuna hatari kubwa. Na ni hayo tu niliyokuwa nimeangazia katika meza ya biashara. Shukrani sana kwa ripoti yako hiyo. Basi tuende kwenye swali ambalo tuliuza siku ya Ijumaa. Tuliuliza, unajua BMJ ligi kuu ya Uingereza imeanza hapo mwishoni mwa juma, na timu nyingi uliziona pale zilifanya vizuri, hasa timu kubwa kubwa, na hapa tulikuwa tumeuliza kwamba ligi kuu ya Uingereza, timu gani ambayo imefanya usajili bora? Wasikilizaji hapa walijimwaga na wakajibujibu kweli eh. Haya, huyu Emmanuel Samueli Mtaula kutoka Morogoro anasema timu iliyofanya vizuri Uingereza na usajili wake, anasema kwa uhakika ni Mancity. Naye Wilfred Tambwe anasema yeye ni kutoka na Manyere, na Manyere huko Rukwa, Tanzania, anasema timu iliyosajili wachezaji wengi na ilifanya vizuri ni Liverpool naye Njile Nkuka Sita kutoka Kishapu, Shinyanga, Tanzania, anasema yeye anaona ni Arsenal ilifanya usajili bora msimu huu. naye Justin Bo Musafi anasema yeye ni Everton ndio klabu iliyofanya usajili bora kuliko timu yoyote England. BMJ, naona tukomee hapa katika Express leo Nam, lakini labda nitaje tu swala moja ambalo nimeona kidogo limenifurahisha. Kuna ndege moja imekwama kwenye uwanja wa ndege kwa sababu imegonga poto <laughs> kule kule Lamu, katika ma, Manda Island kule Lamu, lakini naona hatuna muda kulizungumzia hilo kwa kina, lakini ushasikia ndege inakwama kwa sababu ya poto hiyo? Hayo ni maajabu kiasi <laughs> ni kituko haya. <laughs> BMJ na Patrick, ndio maana tuna wageni. Wasikilizaji, tukiwatakia alasiri njema.