Saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Wanaharakati wa Sudani Kusini leo wameanzisha kampeni ya kushindikiza pande zinazozozana nchini humo kuunda haraka serikali ya umoja kama walivyokubaliana katika mkataba wa amani waliosaini mwaka elfu mbili kumi na nane. Wanaharakati hao ambao wamejumuika kwenye muungano wa mashirika ya kiraia zaidi ya mia moja Wameitaka serikali na wapinzani wake kuunda serikali hiyo kabla ya mwezi Novemba. Serikali na wapinzani walisaini mkataba wa amani mwezi Septemba mwaka jana, Rais Alvakir na mpinzani wake mkuu Riak Mashar wakikubaliana kuunda serikali ya mseto mwezi Mei mwaka huu, lakini hilo halikufanyika. Chama cha Mashar kinaendelea kusema kwamba kiongozi wake haturejea mjini Juba hadi pale hali ya usalama itakuwa imeimarika. Ndege zimeanza tena safari zake kutoka uwanja wa ndege pekee unaofanya kazi wa mji mkuu wa Libya, Tripoli, wakati utulivu uliporejea Jumatatu nje ya Tripoli, baada ya mkataba wa muda wa usitishwaji mapigano uliovunjwa, ulipovunjwa siku moja kabla. Mamlaka ya usafiri wa anga yalieleza Jumapili jioni kwenye Facebook kwamba usafiri utaanza kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mitiga baada ya kukaguliwa na kusafishwa ili mashirika ya ndege yaanze tena usafiri wa ndege zao. Serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na wapiganaji wanaomtii kiongozi wa, wa waasi Jenerali Khalifa Aftar walikubaliana juu ya mkataba wa husishaji mapigano kwa siku tatu za kusherekea sikukuu ya Kiislamu ya Idi l Hajj ambayo ilianza Jumapili na jana usiku baraza la usalama la Umoja Mataifa lilikutana kwa kikao cha dharura kujadili hali ya Libya kufuatia kuuliwa kwa wafanyakazi wake watatu katika mji wa mashariki wa Bengazi mwishoni mwa wiki. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa leo amepata ushindi wa kisheria baada ya jaji kuamuru kuchelewesha utekelezaji wa ripoti ya uchunguzi wa mamlaka inayofuatilia ufisadi inayodai kuwa Ramafosa alipotosha bunge kuhusu mchango wa fedha aliyopata wakati wa kampeni yake ya kuwania urais. Mwendesha mashtaka Busisiwe Mkwebane, ambaye alifanya uchunguzi kuhusu tuhuma dhidi ya rais Ramafosa, alisema mwezi Julai kwamba rais alipotosha kwa makusudi bunge kuhusu mchango wa dola elfu thelathini na mbili na miatano alizopata kwa ajili ya kampeni yake ya mwaka wa 2017 ili kuchukua nafasi ya mtangulizi wake Jacob Zuma kwenye uongozi wa chama tawala cha ANC, African National Congress. Mwendesha mashtaka B Mkwebane alidai kuwa kuna ushahidi kwamba mchango huo unatokana na juhudi za kutakasa fedha, lakini Ramafosa alisema ripoti ya mwendesha mashtaka Imejaa kasoro nyingi. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakili wa mshukiwa wa jaribio la shambulizi katika msikiti mmoja nchini Norway leo amesema mteja wake amepinga kutoa ushirikiano wowote kwa wachunguzi wa tukio hilo la Jumapili. Mshukiwa ni raia wa Norway mwenye umri wa miaka 21 ambaye ametambulika katika vyombo vya habari kwa jina la Philip Manaus. Mshukiwa anakabiliwa na, na mashtaka ya mauaji na jaribio la mauaji. Hakuna mtu aliyeuawa ndani ya msikiti huo, lakini saa chache baadaye polisi waligundua maiti ya dada wa kambo wa mshukiwa katika eneo lingine. Polisi ya Norway inachukulia tukio hilo la jumapili la kutaka kushambulia kwa risasi msikiti huo kama jaribio la kigaidi. Naibu mkuu wa polisi ya mji wa Oslo amesema polisi wamepata ushahidi kuwa mshukiwa alikuwa na maoni makali ya mrengo wa kulia. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye Ili Ligongo katika kipindi cha kwa undani, ninawaaga nikiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia habari za kuongezeka kwa visa ama maambukizo ya ugonjwa wa malaria nchini Burundi, na tutaangazia zile sababu ambazo kwa namna moja ama nyingine wataalam wanatueleza zinaweza zikawa zimechochea kuongezeka kwa maambukizo hayo ya malaria licha ya serikali ya Burundi kupinga takwimu ama ripoti ambazo zimekuwa zikitolewa na mashirika ama idara kubwa za afya ulimwenguni. Katika sehemu ya pili, tutaangalia kuanza kwa ligi ya Uingereza EPL ambayo ilifungua pazia rasmi Ijumaa juma lililopita, na tutaangazia michezo iliochezwa mwanzo na kile kinachoelekea kinachoonekana kuelekea msimu huu wa mwaka 2019 2020. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani hii leo ambapo katika kwa undani leo tunaanza na kuangazia e, taarifa zilizoelezwa na mashirika makubwa ya afya ulimwenguni kwamba maambukizo ya ugonjwa wa malaria yameongezeka nchini Burundi na kusababisha vifo vya watu wengi. Katika majuma mawili matatu yaliyopita, kumekuwa na taarifa kutoka taasisi zinazohusika na afya za umma e, kama vile shirika la afya la dunia yani WHO, ambapo lilieleza kuwa ugonjwa wa malaria umekithiri nchini Burundi na kusababisha vifo vya watu takriban 1800 mpaka hivi sasa toka mwaka huu wa 2019 ulipoanza. Kufuatia hilo, serikali ya Burundi juma lililopita ilipinga ripoti hizo za hivi karibuni zinazoeleza pia kuwa nusu ya idadi ya watu wa Burundi waliambukizwa malaria. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA katika ripoti zake za hivi karibuni zimeeleza kuwa visa eh, takribani milioni 5.7 vya malaria vimeripotiwa nchini Burundi kwa mwaka huu wa 2019 idadi hiyo inaelezwa kwamba ama unaweza kukadiria kuwa ni sawa na nusu ya idadi ya watu wote katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Burundi ina jumla ya watu milioni kumi na moja, kwa mujibu wa takwimu zinazoonyesha za taifa hilo. Shirika la afya duniani WHO mapema wiki hii ilithibitisha umma uh, kwamba idadi ya visa vya vi malaria imefikia eh, kutangazwa kuwa ni janga la like kitaifa ama mlipuko lakini waziri wa afya wa Burundi, Thade Ndikumana, aliwaambia wanahabari kwamba idadi ya visa e, vya malaria ilikuwa chini kabisa e, ya watu milioni nne nukta tatu na si milioni tano nukta saba kama ilivyoelezwa, e, na idara hizo za Umoja wa Mataifa ambazo zinashughulikia masuala ya afya na vilevile vile haki za uh, watu katika kupata masuala ya matibabu licha ya idadi ya waziri huyo wa Burundi kuwa juu ya robo ya idadi ya watu wa Burundi, na kwamba vifo vya vi malaria vilikuwa ni watu elfu moja na mia nne na si elfu moja na mia nane kama ilivyotangazwa na taasisi hizo kubwa za afya za kimataifa aliongeza kusema kuwa hali ya malaria ni pungufu ikilinganishwa na hali jinsi ilivyokuwa kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba, ambapo watu milioni tano waliambukizwa na idadi ya vifo kwa mwaka mzima wa elfu mbili na kumi na saba vilivyosababishwa na malaria vilikuwa ni elfu nne na mia tatu. Kutokana na haya yote nilizungumza na Dr. Alfonsi Rugambarara kuhusiana na juu ya hili na kukinzana kwa hizi taarifa, lakini la msingi zaidi, bado inaonyesha visa vya malaria vimeshamiri nchini Burundi, na ni katika kufahamu ni nini hasa ambacho kwa namna moja ama nyingine kinaweza kikawa kinachochea kuongezeka kwa visa hivi vya malaria nchini Burundi. Mimi naweza kusema jici nimeona Burundi, naweza kusema kuna visa mbili muhimu uh, zimesaidia malaria uh, kuwa nyingi Burundi. Uh, naona wakati kwa watoto sisi tunakaa pale Buzumbura, malaria ilikuwa pale pale Buzumbura tu, haikuwa bilimani. Sasa wakati climate change inakuja, na hapo bilimani palianza kuwa kama zile nu zinaleta malaria zimepanda zimepanda vilibani zikaanza kuwa mufasi fulani. E, kitu cha pili naweza kusema ni kuona kama walianza kutia uh, wali kule vilimani na penyewe wali hivi mwamajisi pote kuko wali, namnajua kama wali na inataka maji mengi. Hiyo maji sasa ina, ina, inasaidia zile anofel, anofel, ni ile moskito ina, inaleta malaria e, kupata fasi pazuri kwa kukaa hiyo e, hiyo sasa hizo moskito zikaanza kuingia muatu na, na, na, na nle makao alipata malaria hiyo, sasa imetuma hiyo malaria ikapanda. Lakini kwa hivi sasa, tatizo muhimu tunaona ni kwa juu wagonjwa hawapate medisini motosha eh, kusema hiyo malaria waweze kuipinda na kuna vitu wanasema resistance. Mwili wa mutu kama ulishapata malaria miili tatu na wakuu pale, zile moskito zinaweza zenyewe kupata nguvu zaidi za kupitia hizo hizo dawa. Dkt. Alfonsi, umezungumzia mambo matatu hapo kwamba kutokana hmm, na hali ya tabia nchi kubadilika kwa hali ya hewa ulimwenguni ambapo malaria ilikuwepo tu pale Bujumbura mjini lakini maeneo ya milimani kulikuwa hamna, kutokana na sasa hivi mabadiliko ya hali ya nchi wale mbu wameweza kufika mpaka kule juu. Cha pili umezungumzia kilimo cha mpunga ambacho hivi sasa kimeshamiri mm-hmm. nchini uh, Burundi kwamba mazingira yake yanasababisha kuwa maeneo marafiki kwa mbu ambao wanasababisha malaria, maanake unapolima mpunga lazima uwepo yale majimaji ya kufanya kilimo kiendelee. Na swala la tatu umezungumzia ni dawa, kwamba kuna uwezekano dawa ambayo imekuwa ikitumika hivi sasa haina nguvu tena ya kutibu malaria. Sasa kile ambacho unaweza kutueleza hivi sasa kwa mazingira yaliyopo kwa taifa hilo la Burundi katika kukabiliana na swala hili la ni nini mm -hmm. Serikali ya Burundi inatakiwa ifanye ili kupambana na hili, cha kwanza ni ku, ku, kuomba usaidizi. Tunajua kama ile WHO ina, inasaidia sana kwa, kwa kama e, kuna epidemi mnchi fulani e, kweli wanasaidia sana; ni nchi yenyewe inasema hivi, sisi tulizidiwa, mtusaidie kwa jua tu, hatuna tena uwezo. Hiyo ndo cha kwanza. Cha pili, ile program ya prevention bali ninaona kama waliacha kabisa kutia ma moskito net fasi flani, kutia hapo. Tumesema kuna unga uh, watie medicine ya kuua moskito mapema, hivyo vinaweza kusaidia prevention, na kuomba msaada kabisa ya kusaidiwa kutunza warungi ilio pili kwa kwa mini katosha. Kwa hivyo program ya prevention ilikuwa mbele, lakini hawakuendelea kuifanya. Tunaweza kusema kama hizo moskito net, sijue kama kweli kuna pro Eh, naona zimepunguka sana maima maima. Kwa swala la dawa, Burundi kwa miaka mingi imekuwa ikitumia dawa gani hasa katika, eh, kukabiliana na mbu, lakini vilevile vile kutibu wale watu wenye ugonjwa wa malaria? Na je hivi sasa bado ni ile ile inayoendelea kutumika? Na je unadhani kuna uwezekano kwamba nguvu yake hivi sasa ime isha na watumie dawa nyingine. Vitu nimeona wakati nilikuwa kule Burundi natumikia tamu hospital ya university, nimeona kama ile kliniki ya zamani kuu inasaidia sana watu lakini, uh, wameleta zinaitwa zingine zinaitwa amodiakini amodiakini, uh, inaleta zingine tatizo, naweza kusema muwili inaua, bi fulani na mtu aweze kuwa na malaria na haitamuua, ataua. Hiyo imeua watu wengi, na hizo za amodiakini na zingine zimekuya nyuma lakini nadhani amodiakini walishaikataza hivi. Uh, sasa siweze ku, ku, kujua uh, mbele ma, ma, medicine wanatumia sasa, lakini kwangu ile ki, kinini ya zamani ndivyo kweli inasaidia hata kama iko na uh, secondary effect kwa kwa mtu haziko kama zaidi kama za za amodiakini zingine zilikuja sasa nagisi, uh, Ministry of Health na gisi uh, itatumika na WHO au wataweza kuangalia wanafanya inquiry kuangalia, uh, medicine anaweza kusaidia mwa mwa hii masiku. Lakini most of important thing is ni, ni prevention, prevention itasaidia sana, na kusema watu iko mwa ya mbalimbali waweze kupata mamosquito net, waweze ku, ku, ku, kuangalia jinsi wanaweza kuzi, kujikinga Uh, hiyo ndio itasaidia uh, sana kusema hiyo malaria. Mazingira yaliyopo ya Burundi, je, unaona wananchi wenyewe wako katika hali ya kutambua kwamba malaria ni hatari na wajilinde? Maanake kuna taarifa nyingine ambazo zinaelezwa kwamba uh, wakati mwingine watu wamekuwa wakitumia vile vyandarua ambavyo vimekuwa vikitumika kwa ajili ya watu kulala na kuzuia mbu kuang'ata wakati wa usiku. E, walikuwa wanazitumikisha wana, lakini ilikuwa haikuwa programu inaweza kukamata eh, madistrict yote eh, kweli eh, haikuwa na tosha kabisa. Na tena wakuwa wana wanafanya evaluation ya gisi watu wali- walitumikisha eh, nii ni, mtu mingi Ministry of Health inapaswa ina kufanya mwa hii njia eh, wale wana wanaongoza ma sanitary district ma, ma, hiyo uh, ndo wanaweza kufanya evaluation jisi watu wanatumikisha uh, mosquito net ku, uh, na kufanya makampeni ya kuwajulisha uh, jisi uh, wanaitumikisha na kuangalia kweli kama wanaitumikisha. Kingine hiyo uh, evaluation inaweza kusaidia sana na kuna hiyo miaka inapita, kulikuwa watu wanapita muma nyumbani uh, wanaweka madawa ile inatoka muma boto, uh, kusema hiyo malaria hiyo nani hizo moskito ziende hiyo vyote hatuvione tena. Uh, sasa inabidi ministry of health kweli iangalie maprogramu ya prevention yaweza kuweka na, na, na, na makampeni ya, ya kwenda kuangalia watu wa madistrict hizo. Uh, uh, uh, huyo ni uh, Dr. Alfonsi Rugambarara akizungumza uh, nami, nami kutokea Kigali nchini Rwanda ambapo tulikuwa tukiangazia kile ambacho kinaendelea uh, nchini Burundi uh, kwa taarifa kuelezwa kwamba malaria imeongezeka nchini humo, ripoti za WHO zikionyesha kuwa watu milioni 5.7 tayari wameambukizwa malaria toka mwaka huu 2019 ulipoanza, na vifo mpaka sasa ni 1500 lakini taifa la Burundi lenyewe linapinga ripoti hiyo na kueleza kwamba wenyewe idadi wanayoifahamu ya visa vya malaria ni watu milioni 4.3 na mpaka sasa watu waliofariki dunia ni watu 1400. Tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani katika sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo e, katika kwa undani tunaangazia e, ligi ya uh, Uingereza EPL, ambayo pazia lake lilifunguliwa siku ya Ijumaa e, kwa mchezo e, wa kwanza kabisa wa msimu wa elfu mbili kumi na tisa elfu mbili na ishirini. E, basi hivi sasa katika laini ya simu tunaye mchambuzi wetu ambaye atakuwa akitueleza e, kile ambacho amekiona ikiwa ni kama ishara e, ya kuanza kwa ligi hii. Mzee Mwalimu, karibu sana na moja kwa moja. Mzee, tupe tathmini yako ya michezo yote ya mwanzo ya ligi hii ya hasa tukiangazia ni ishara gani inatoa? uh, ishara bado uh, mbichi naweza nikasema, lakini vilevile uh, kuna zile, zile um matokeo chanya naweza nikasema kwenye kwenye zile timu sita za juu ambazo tulikuwa tunaongea, tano zimepata matokeo ambayo uh, ni ya kufurahisha, na, na moja ambayo ni Chelsea uh, wao matokeo kwao yalikuwa sio mazuri sana uh, naweza nikasema mabaya kwa kwa ujumla. Lakini uh, kwa zile timu tano nyingine, yani ikiongelea Manchester City, Liverpool, uh, Tottenham uh, Arsenal, na Manchester United, wao wameweza kuanza vizuri uh, gurudumu hili la kuelekea kwenye uh, kinyang'anyiro hichi cha ubingwa wa EPL na kile ambacho unaweza kutueleza maanake, tukianza na timu ya Manchester United ambayo uh, kabla ya mchezo uh, wa siku ya Jumapili, yani jana, mashabiki wake walikuwa wana wasiwasi sana kwa ile, ile hali ambayo imeonekana ni usajili kiduchu, usajili ambao wenyewe uh, waliutafsiri kwamba hauna nguvu na wakawa na mashaka na kiwango cha uchezaji, licha ya kwamba bado e, hatari ya Uh, Paul Pogba kuondoka katika, taifa, uh, nchi, uh, katika timu hiyo bado ipo. Nini ambacho umekiona kwenye ma, nchi, kwa Manchester United kwa ushindi wao mnono kabisa na Chelsea? uh, kwenye upande wa wa kiungo nikiongelea pale katikati ambapo umemtaja Pogba, bado kuna kuna hatari sana pale, kwa sababu bado tukiangalia dakika kumi za mwanzo United walikuwa hawapo bado mchezoni na Chelsea kama wangeweza kuzitumia nafasi zao nafasi ya ya da, dakika ya tano ile ambayo Tammy Abraham aliipata akagonga mwamba, na kuna nafasi nyingine Emerson naye aliipata vile vile, akapiga kwenye post ya juu. Kama zile nafasi Chelsea wangezichukua basi matokeo nadhani leo tungekuwa na tunaongelea uh, ingine kabisa. Okay, ukiangalia uh, kwenye mchezo ulivyoanza, kocha Ole uh, aliamua kuchezesha vijana yani, alimweka Pereira na scott McTominay, wakisaidiana na uh, Pogba pale katikati. Uh, kitu ambacho wengi hawakukitarajia lakini, uh, pale ndo kwenye udhaifu zaidi. Uh, kwa sasa hivi ukiangalia kwenye usajili uliofanyika nyuma, vitu vimefanywa vile vinavyotakikana. Ukiangalia Magwaya alimaliza kama uh, man of the match Wan-Bissaka, na vile vile um, uh, bwana mdogo yule Daniel James alivyoingia vilevile akaonyesha uh, nini anachoweza kukifanya. Kwa hiyo ukiangalia upande wa ushambuliaji naweza nikasema kwamba United wamejipanga wa vizuri na upande wa ukabaji vile, vile, vile wamejipanga vizuri. Tatizo kubwa bado liko kwa mashaka kwa washabiki wa United ni pale katikati, na kama ulivyosema kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba Pogba bado anaweza akaondoka kwa sababu uh, lile dirisha la usajili kule uh, Spain bado liko wazi na tunajua kwamba Real Madrid wanamtolea macho bado Pogba na kile ambacho unaweza kutueleza katika uh, klabu ya Manchester City, mabingwa watetezi hawa, wamefanya dhahma, wamefanya mauaji, wamefanya mauaji, wamewapiga West Ham nyumbani kwao magoli matano. Lakini ukiangalia vilevile ni kitu ambacho kilitegemewa na washabiki wa, wa, wa uh, Manchester City, kwa sababu uh, katika season tatu zilizopita Manchester City ameweza kuenda pale uh, uwanjani kwa kwa West Ham na kuweza kupata pointi tatu na kufunga magoli si chini ya matatu. Nadhani amefunga magoli manne katika mechi mbili. Kwa hiyo, kitu ambacho kilitegemewa katika mwanzo wa ligi uh, Manchester City waanze vizuri, lakini zile zile ukiangalia ni kwamba walikuwa nje ya nyumbani, kwa hiyo chochote kingeweza kutokea, kwa sababu timu uh, ya West Ham ukiangalia, wamefanya usajili mzuri lakini kuna makosa machache kama tunaweza kusema kwamba ni mechi ya kwanza ya ligi. Kwa hiyo makosa mengi yataonekana sasa hivi, na kinachotakiwa ni kwamba wale walimu wa vilabu kukaa chini na kuangalia wapi pana mapu, mapungufu na kuweza kuifanyia kazi, lakini Man City wameanza vizuri na ukiangalia kwamba Liverpool ambao tunaweza tukasema ndo wapinzani wa wakubwa sasa hivi wa Man City wao walianza siku ya Ijumaa kwenye ile mechi ya ufunguzi ambao walishinda wali magoli manne kwa moja. Kwahiyo ilikuwa kidogo kama pressure kwa Man City kuanza vizuri vile vile, lakini kama tulivyoona kwamba waliweza kupata ushindi wa matano uh, mabao matano kwa sifuri, na ndo umewaweka kileleni sasa hivi. Na ukiangalia mpaka hivi sasa michezo uh, michache michezo lakini magoli yamefungwa mengi kwelikweli kweli. Uh, ukiangalia uh, Liverpool wamefunga goli nne uh, Manchester goli nne. Manchester City wao wamepata uh, goli tano kabla tujaangazia Arsenal na na na timu nyingine, nini ambacho unaweza kutueleza ni kwamba tutarajie kuona magoli mengi katika msimu wa ligi hii ama ni kwamba kuna mambo ambayo bado haajakaa njema kwa baadhi ya timu ama timu hizi ambazo zimefanikiwa kupata magoli ya kutosha ukali umezidi kuongezeka zaidi? Mimi nasema kwamba tutazamie mengi. Yani, mchezo sasa hivi naona umekuwa wakasi zaidi, na timu zinacheza ule mchezo wao wa asili, nikiwa na maana kwamba kama Norwich ukiangalia, kwamba mchezo wao wa asili wao ni kushambulia na walienda o pale Anfield um, kushambulia na umeona kabisa kwamba kuna nafasi walizipata wakashindwa kuzitumia, lakini wao wamekuwa kama wao wamecheza ile asilia yao na wameacha yale mambo ya ya ya park basi nyuma. Na ukiangalia vile vile vila wamefanya hivyo walivyoenda Tottenham, na pia vile vile Chelsea walifanya kitu kama hicho. Uh, pale Old Trafford jana, yani, uh, tumeona matokeo ya hizi mechi zote kuwa na magoli mengi. Kwa hiyo tutarajie mengi kama mpira utachezwa kama hivi ulivyochezwa katika hizi mechi za ufunguzi, yani uwe mpira wa kushambulia pande zote mbili n yani, uh, timu ya, ya ugenini na timu ya nyumbani zinafanya mashambulizi yanayofanana. Kwa hiyo kama utaendelea hivi katika mechi zinazokuja ni mechi thelathini na saba zijazo, kwa hiyo hii ligi itakuwa na msisimko zaidi na magoli mengi zaidi tutaona. Na vile vile uh, kuna sheria mpya sasahivi zimeanzishwa ambazo zinapa uh, zinazipa timu au wachezaji ukubwa uh, ule wa kuweza kupata nafasi ya kutengeneza zile nafasi zaidi, uh, na vilevile kuna VAR zinatumika sasahivi, kwa hiyo tutarajie mengi na na uhakika kwamba magoli yatakuwa mengi katika EPL, na michezo itakuwa ni ya kusisimua zaidi. Hebu tugeukie mchezo baina ya Newcastle na Arsenal. Arsenal inapata ubi, uh, ushindi wa goli moja, ushindi kiduchu, lakini cha msingi ama cha umuhimu kwa hivi sasa ni pointi tatu. Arsenal uh, kwa mwaka huu unaionaje Arsenal kwa mwaka huu? Unavyoiona ni kwamba haijabadilika sana, ukiangalia, um, kilichobadilika naona cha umuhimu zaidi ni wao kulinda goli lao wakiwa ugenini, kwa sababu ukiangalia sizoni nzima iliyopita ya sizoni ya kumi na nane kumi na tisa tatizo lao kubwa lilikuwa wakiwa ugenini. Nadhani katika sizoni nzima ni mechi moja tu ya ugenini ambayo Arsenal hawakuruhusu goli, lakini wameanza vizuri, walikuwa nje ya nyumbani kucheza na Newcastle, na tunajua kabisa kwamba Newcastle ni moja ya timu kubwa na nzuri hapa Uingereza. Aa, lakini walichokiweka Arsenal sasa hivi uh, ni kwamba ile wakiwa ugenini wasiruhusu magoli, ambacho wamekifanya kile jana, na tumeona ushindi wao kiduchu, ni goli moja ambalo limepatikana dakika uh, za mwisho mwisho, uh, na wameweza kulilinda mpaka uh, kipindi cha mwisho. Lakini kuna mapungufu vile vile, ukiangalia wale wachezaji wao ambao wamewaleta uh, kwenye usajili mpya hawakuanza hata mmoja wao, lakini wale walioingia vile vile hawakuonyesha zile cheche ambazo tunazitarajia lakini tunarudi pale pale, ni kwamba mchezo ni wa kwanza na ndio ligi imeanza. Wengine bado wana, wana, wana ile tunaita wanakutu zile bado, uh, wanatakiwa wazitoe. And then, um, vitu vingine ni kwamba mwalimu anatakiwa vilevile ule upande wa nyuma ambao Arsenal ndio wamekuwa na mapungufu zaidi, ambao tumeona amemwongeza David Luiz kutoka Chelsea na amemleta vilevile ule beki wa kushoto ambaye bado ana majeraha Uh, kutoka Celtic. Kwa hiyo upande wa zaidi wa Arsenal ambao wauangalie zaidi ni ule wa nyuma ambao alikuwa naruhusu sana magoli zamani Ami, kwenye kwenye season iliyopita. Sasa uh, mwalimu yeye ndio kazi yake hapo afanye sasa, kuunganisha wa nyuma wa katikati na wa mbele, then timu itakuwa nzuri. tuna kama dakika moja hivi uh, uh, mwalimu, hebu tueleze nani unaona kwamba amekuwa mshambuliaji mkali Raheem Sterling uh, Marcus Rashford ama Harry Kane? Mimi nasema Rahim Selling tumwangalie sana, hii golden boot ya season hii, yani kile kiatu cha dhahabu um, cha mshindi wa ufungaji. Nadhani kama atachukua basi hatakuwa mbali kutoka hapo. Rahim Selling, mimi ndo naweka hela zangu hapo kwake kwamba atakuwa mfungaji bora sizon hii, kutokana na kwamba iko kwenye timu ambayo ina wapishi wazuri vilevile. Asante sana, mi ni kushukuru uh, bwana uh, mzee mwalimu kwa kutupa kile ambacho kinaendelea katika ligi hiyo, na tutaendelea kuiangazia uh, ligi ya EPL kadri inavyozidi kwenda, na tutakukaribisha hapa uh, wasalimie wote hapo nchini Uingereza ambako ligi hiyo inafanyika. Mimi naitwa Idi Ligongo, nakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.