Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington na kuwa mkuu wa msikilizaji popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi, jina langu ni Kennes Bwire, nikikukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 13 Agosti mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na vilevile kwenye masafa ya FM katika maeneo mbalimbali duniani kote. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, Tanzania yakabidhiwa wenyekiti wa jumuiya ya maendeleo ya kieneo Sadek. Manake nini? juu kadiri huko naenda kwa munganga mbele ya wakati na njo vile napasha pono, kadiri unabakia kunyumba bila huko nachungia magonjwa kunyumba na njo kukufa. Ni sauti ya raia wa Kongo akielezea jinsi madaktari wamefanikiwa kuwatibu wagonjwa wawili wa ebola na kupona kabisa. Katika matangazo mengine, utasikia habari kuhusu wafanyakazi wa Kenya za serikali za majimbo ambao wameanza mgomo hii leo. Ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo haya takriban dakika 30 kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unaweza pia kuyasikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu www.voswahili.com, na kabla sijawapeleka uh, kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Kenneth Bwire. Katika habari za dunia, aina mbili kati ya nne ya dawa ya majaribio yanayotumika katika kutibu virusi vya ebola katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imeonyesha mafanikio makubwa kiasi kwamba wataalam wa tiba wanasema itatumika kwa wagonjwa wote. Idadi ya vifo kwa wagonjwa waliopewa dawa kwa jina reg eb 3 na mab 114 ni chini ya asilimia 11 ikilinganishwa na asilimia 33 ya dawa zingine zinazofanyiwa majaribio. Shirika la Afya Duniani lina matarajio kwamba idadi ndogo ya vifo itawatia moyo wagonjwa kutafuta matibabu mapema. Mlipuko wa Ebola katika Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ambao umedumu mwaka mmoja sasa, umeua zaidi ya watu elfu moja mia nane. Tiba ya Ebola imekuwa na changamoto kubwa kwa maafisa wa DRC kutokana na machafuko yanayoendelea nchini humo na imani ya watu kwamba hakuna kitu kama ugonjwa wa Ebola na kuamua kusalia nyumbani wanapogonjeka badala ya kutafuta matibabu, hali inayopelekea virusi hivyo kusambaa. Wajumbe wa muungano wa uhuru na mageuzi ya Sudan AFC na wa baraza la mapinduzi la Sudan wamekutana kwa siku ya pili hii leo mjini Cairo katika juhudi za kudumisha amani na kutayarisha daftari la katiba mpya. Mkutano huo umeitishwa na serikali ya Misri na wizara ya mambo ya ya nchi za nje na imeelezwa kwamba pande zote zimebadilishana mawazo na matokeo yanatarajiwa kuwasilishwa kwa viongozi wa pande zote mjini Khartum. Hata hivyo muungano mwingine wa National Consensus Forces umekataa kuhudhuria mkutano huo wa Kairo ukidai unajitayarisha kwa kipindi cha mpito na matayarisho ya katiba mpya. Waokoaji wanaendelea kuwasaidia watu katika majimbo manne ya India ambako mafuriko makubwa yameua karibu watu mia mbili na kulazimisha zaidi ya watu milioni moja kuondoka makwao. Majimbo ya magharibi na kusini mwa India ya Kerala, Karnataka, Gujarat na Maharashtra yamekuwa yakipokea mvua kubwa ambayo imesababisha mito kufurika maji. Jimbo la kusini la Kerala ndilo limeathirika vibaya na mafuriko hayo. Maafisa wanasema mvua na mafuriko yanapungua katika majimbo yaliyoathiriwa huku shughuli za uokoaji zikiendelea. Mwaka uliopita jimbo la Kerala lilikumbwa na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha karne nzima na kuua takriban watu mia nne hamsini. Gasia zimezuka kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hong Kong pale polisi wa kupambana na gasia walipojaribu kuwaondoa waandamanaji waliokusanyika kwenye ukumbi mkuu wa watu wanaosafiri kwenda nje ya nchi. Malalamiko hayo yamesababisha safari zote kutoka jiji hilo kuu la biashara barani Asia kusitishwa kwa siku ya pili mfululizo, wakati wanaharakati wakiendelea madai yao ya kutetea demokrasia. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Suzan Satalin kutoka Hong Kong. Kufikia saa tano usiku saa za Hong Kong, polisi wa kupambana na ghasia wakitumia gesi za kutoa machozi walifanikiwa kuwaondoa mamia wanaharakati waliowasili kwa siku ya tano mfululizo kwenye uwanja huo wa kimataifa na kuzuia usafiri. Hii ni mara ya kwanza kabisa kwa uwanja huo wenye shughuli nyingi za usafiri duniani kufungwa kwa siku mbili kutokana na maandamano yaliyoanza katika mitaa ya Hong Kong na kuendelea kwa miezi miwili sasa kupinga pendekezo la kuwapeleka watuhumiwa uhalifu kutoka Hong Kong hadi China bara kufunguliwa mashtaka. Mtawala mkuu wa Hong Kong Carrie Lam alizungumza na waandishi wa habari hii leo na kutoa wito wa kusitishwa ghasia na kuahidi kushughulikia madai ya waandamanaji. Wakati huo huo, mapema hii leo, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michelle Bachelet alitoa taarifa inayotoa wito kwa wakuu wa Hong Kong kuonyesha ustahamilivu na kutotumia nguvu kupambana na waandamanaji. Watu 54 walijeruhiwa jana Jumatatu, kulingana na maafisa wa serikali ya Hong Kong pale polisi walipopambana na waandamanaji katika mitaa ya Hong Kong. Unasikiliza sauti ya Amerika. Kamerun imewatishia waandishi wote wa habari inaosema wamekataa kuwa wazalendo kwa taifa. Hii ni baada ya mwandishi wa habari za runinga Samuel Wazizi kukamatwa na madai, kwa madai ya kuwaunga mkono wapiganaji kutoka jamii inayozungumza Kiingereza katika sehemu za kaskazini magharibi na kusini magharibi. Waandishi wa habari wa Kamerun wanasema mazingira ya nchi hiyo yanaendelea kuwa magumu kwao kufanya kazi huku wakipata shinikizo kutoka kwa serikali sawa na kutoka kwa wapiganaji. Waziri wa utawala wa kanda Paul Atanganji amewashitumu waandishi wa habari akisema kwamba hawana uzalendo na kwamba wamelemaza mipango ya serikali na kuwaunga mkono wapiganaji huku wakikataa kushirikiana na serikali. Atanganji anadai kwamba waandishi wengi wa habari wanaunga mkono wanasiasa wa upinzani wakiwa na imani kwamba rais Paul Bia hakushinda uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka 2018. Aliyekuwa rais wa Kazakistan Almazbek Atamabayev amefunguliwa mashtaka ya kupanga njama za kupindua serikali na mauaji. Maafisa walimkamata Atambayev wakati wa msako nyumbani kwake Alhamisi wiki iliyopita baada ya jaribio la kumkamata siku moja kabla kusababisha makabiliano mabaya kati ya wafuasi wake na maafisa wa polisi. Makabiliano hayo yalisababisha kifo cha afisa mmoja wa usalama. Atambayev amekuwa akitafutwa na maafisa wa serikali kuhusiana na kesi ya ufisadi. Hatua ya kukamatwa kwake huenda ikasababisha mzozo zaidi kati yake na mrithi wake aliyemteua Surun Baijin Bekov ambao huenda ukaitumbukiza nchi hiyo ya katikati mwa Asia katika mzozo wa kisiasa. Atambayev alikuwa rais wa Kazakistan kati ya mwaka elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na saba ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yanayokujia kila jioni kutoka hapa washington baadaye kidogo tutakuletea habari kutoka huko kenya ambako tunaarifiwa kwamba wafanyakazi katika uh, majimbo huko kwenye majimbo wameanza mgomo na taarifa hiyo naipokea sasa hivi kutoka kwa muhariri Nafahamishwa kwamba usitishwaji wa huduma muhimu katika majimbo kadhaa katika taifa hilo la Kenya umeanza hii leo, huku wafanyakazi wa majimbo hayo wakilalamikia hatua ya magavana kushindwa kuwalipa mishahara yao. Wafanyakazi hao wamesusia kazi, huku wengine wakifanya maandamano katika barabara za Kenya wakibeba mabango yenye ujumbe unaowashutumu magavana hao. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Usitishwaji wa utoaji huduma umeathiri maelfu ya raia wa Kenya katika majimbo yanayoelezwa kutolipa mishahara ya wafanyakazi wao. Wafanyakazi hao wameeleza kuwa hawatarejea kazini wala kujumbishwa na vitisho vya maafisa wa majimbo hayo. Haibainiki ni jinsi gani majimbo haya yatawalipa wafanyakazi, wakati ambapo magavana wa majimbo husika wameeleza kuwa hawana fedha zilizokusanywa, na wakati wabunge wa Kenya wameelekea mapumzikoni, baadhi ya majimbo ambayo yameathirika na mgomo huu Kazi, zaidi elfu tano, wamesusia kazi Embu, Kitui, Siaya, ambako Taveta. Majimbo mengine yanatarajiwa kuanza mgomo huo Jumatano, na miongoni mwa wafanyakazi wanaosusia kazi wakidai mishahara ni wataalamu wa tiba, wauguzi hali iliopo kwa sasa ni kuwepo kwa mgogoro kati ya wabunge na maseneta unaotokana na utata uliogubika mswada wa ugavi wa mapato ya taifa. Mwenyekiti wa baraza la magavana ambaye pia ni gavana wa jimbo la Kakamega Wycliffe Oparanya akizungumza na Daily Nation nchini Kenya, amewataka wafanyakazi kuwa na subira huku mgogoro uliopo ukitafutiwa suluhu ya kudumu. Hii uh, si uh, found... hali ya kuridhisha ambayo majimbo yanajikuta. Nimewaomba wafanyakazi wetu wote kuwa wavumilivu kidogo. Nina imani kuwa swala hili litapata mwafaka kabla ya kukamilika kwa mwezi huu. Aidha, bwana Oparanya anaeleza kuwa majimbo mengine yamefanikiwa kulipa wafanyakazi kutumia njia nyingine mbadala za ukusanyaji mapato ili kuwalipa wafanyakazi, huku mengine yakikopa fedha hizo. Majimbo mengine yamejaribu kadri ya uwezo wao. Majimbo mengine yametumia fedha za miaka ya nyuma ambazo hawakuwa wameziweka katika matumizi na kupitia mifumo ya kindani ya ukusanyaji wa mapato, kwa sababu kisheria tunaruhusiwa kufanya hivyo na kutumia fedha ambazo hazikutumika. Alhamis wiki iliyopita, kabla ya kuelekewa kwa mapumziko ya mwezi mmoja, bunge la Kenya la Taifa lilikataa kuidhinisha mapendekezo ya bunge la Seneti yakiwa na mapendekezo yanayohusu mswada wa ugavi wa mapato. Bunge la seneti limesisitiza kuwa nisharti serikali za majimbo 47 zipate mgao wa fedha wa shilingi bilioni 335, kauli ambayo inakinzana na mapendekezo ya bunge hilo la taifa linalopania kuwapa magavana shilingi bilioni 316, wabunge hawa wakisisitiza kuwa mswada wa ugavi wa mapato unafaa kufanyiwa marekebisho tu na bunge hilo la taifa na kushutumu bunge la seneti kwa kujitwalia majukumu yasiyokuwa yao. Mahakama ya juu nchini Kenya imelazimika kuingilia kati kutoa ufafanuzi zaidi wa sheria inayoainisha ugavi wa, ina wa fedha kutoka serikali kuu katika zugu hili kati ya mabunge haya mawili, kwani magavano wameeleza kuwa itakuwa vigumu kwao kuunda bajeti itakayowawezesha kutekeleza miradi inayohitajika. Kenneth Wandera Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Mwanamume mwenye historia ya kutokuwa na akili timamu anazuiliwa na polisi kwa kumuua mwanamke mmoja na kumjeruhi mwingine kwa kuwashambulia kwa kisu mjini Sydney, Australia. Polisi wa Sydney wanasema mwanamume mwenye umri wa miaka ishirini na moja alikuwa pia anajaribu kumdunga kisu mtu mwingine wakati akikimbia katika mji huo wenye shughuli nyingi za biashara, masaa ya dhuhuri. Video iliyowekwa kwenye Twitter inaonyesha mshukiwa huyo akirukia gari dogo katika makutano ya barabara akionyesha watu kisu na kupaza sauti ya Allahu akbar, neno la Kiarabu lenye maana ya Mungu ni mkubwa. Mwanaume huyo alianguka barabarani wakati gari alilokuwa amepanda kuanza mwendo, lakini aliamka na kukimbia huku akipaza sauti kwamba nipigeni risasi. Alipokabiliwa na mtu aliyekuwa amebeba kreti, alikamatwa baadaye na kundi la watu waliokuwa wanatembea kwa miguu. Polisi wanasema mwanamume huyo alipatikana na kifaa kidogo cha kompyuta chenye habari kuhusu taarifa za hivi punde kuhusu mashambulizi ambayo yametokea kote duniani, lakini hana uhusiano na vitendo vya ugaidi. Mahakama moja ya Zambia imeahirisha kuanza kusikilizwa kwa kesi inayomkabili aliyekuwa waziri wa maendeleo ya jamii nchini humo Emerin Kabanshi ambaye amefunguliwa mashtaka ya ufisadi . Shutuma dhidi ya waziri huyo zilipelekea nchi kadhaa za magharibi zikiwemo Uingereza, Finland, Ireland na Sweden kusitisha utoaji wa misaada ya takriban dola milioni 34 kwa miradi mbalimbali ya serikali ya rais Edgar Lungu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kesi hiyo sasa itaanza kusikilizwa mwezi ujao. Wachambuzi wanasema kesi hiyo ni mtihani mkubwa kwa rais Lungu ambaye ameahidi kupambana na ufisadi katika nchi ambayo uchumi wake unaendelea kudorora huku pia ikikabiliwa na deni kubwa la kimataifa pamoja na uhaba wa fedha za kigeni. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Kenneth Bwire. Tutakwenda moja kwa moja mpaka huko Tanzania ambako tunaarifiwa kwamba kuelekea mkuwa mkutano wa wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya maendeleo ya nchi za kusini mwa Africa SADEK hivi leo jijini Dar es Salaam, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Tanzania Profesa Palamagamba Kabudi amekabidhiwa uwenyekiti wa baraza la mawaziri wa jumuiya hiyo, ikiwa ni hatua ya Tanzania kuelekea kuwa mwenyekiti kamili wa jumuiya hiyo katika mwaka mmoja ujao. Kwa mengi zaidi, tujiunge na mwandishi wetu Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Palamagamba Kabudi amepokea kijiti kutoka kwa naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Namibia, Netumbo Nandi Ndaitwa aliyemaliza muda wake, ikiwa ni sehemu ya mkutano wa mawaziri utakaohitimishwa na wakuu wa nchi wanachama Agosti 17 na 18 mwaka huu jijini Dar es Salaam. Akizungumza mara baada ya makabidhiano hayo, Profesa Kabudi amesema Tanzania itasimamia kuhakikisha kuna kuwa na maendeleo endelevu, kuongeza biashara kikanda na ajira ili kuendana na kauli mbiu ambayo itaongoza uwenyekiti wa SADC ndani ya mwaka mmoja ujao ya maendeleo shirikishi kwa ajili ya maendeleo ya viwanda endelevu katika kuongeza biashara ya kikanda na kuongeza ajira. Eh, moja tutakuwa na mikutano zaidi ya thelathini katika mwaka mzima huu. Ni mkutano wa mwanzo tu, lakini kuanzia sasa mpaka Ogasti mwakani tutakuwa na mikutano 30 ya sekta mbalimbali, viwanda, afya, maji, elimu. Na sisi tumepewa jukumu katika SADC la kusambaza dawa na Global Fund katika SADC yote, kwa hiyo sisi ndio tunasambaza dawa, madawa katika nchi zote kumi na sita. Fursa hii tutaitumia na wakati wa maonyesho ya viwanda hayo yalionekana Profesa Kabudi amesisitiza kuwa Tanzania katika uwenyekiti wake wa mwaka mmoja pia itaendeleza harakati za kuitaka jumuiya ya kimataifa kuiondolea Zimbabwe vikwazo vya kiuchumi. Naye waziri wa viwanda na biashara Innocent Bashungwa amezungumzia fursa za kibiashara ambazo Tanzania itafaidika nazo katika uwenyekiti wake wa mwaka mmoja ndani ya Jumuiya ya SADC. Kama nchi, fursa yetu kubwa kwanza ni ile advantage ya kijiografia, kuwa nchi ambayo haijawa landlock, lakini nchi nyingi za SADC ziko landlock na uwekezaji mkubwa ambayo serikali yetu inafanya kwenye miundombinu ya bandari, reli, shirika la ndege, umeme. Kwa hiyo eh, Tanzania tunayo fursa kubwa ya kuchukua wenyekiti na kuboresha mazingira ya kufanya biashara ya kujenga viwanda ili nchi hizi ambazo zimefungwa zina access ya bahari zitutegemee sisi kwa ajili ya bidhaa zinazozalishwa na viwanda vyetu, pamoja na, na, na, na, na biashara inayofanyika hapa nchini kwa ajili ya wananchi wao. Mwenyekiti wa baraza la mawaziri wa SADC anayemaliza muda wake, Netumbo Nandi Ndaitwah, amehimiza baraza hilo kuendelea kujipanga katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanasababisha majanga ya asili kama ilivyotokea wakati wa vimbunga Idai na Kenneth vilivyosababisha madhara makubwa katika baadhi ya nchi za jumuiya hiyo. Dina Chahali, Dar es Salaam. Kwingineko, kwa kufuatia taarifa kwamba sasa kwa kiasi kikubwa ugonjwa wa ebola unaweza kutibiwa, maafisa kutoa ya kutoa jamu huduma katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanawataka wananchi kwenda kwenye vituo vya afya kwa hiari ili kupimwa kubaini kama wana virusi vya ugonjwa huo. Haustel Malevika yuko mjini Goma na ametuandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza wakati wa hotuba yake hapa katika mji wa Goma kwenye hospitali kuu, Jean-Jacques muyembe ambaye ni katibu mtendaji wa kamati iliyowekwa naye rais Felix Tshisekedi kwa kupambana na ugonjwa wa ebola ambao umewaua watu zaidi ya elfu moja mia nane hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameomba wananchi kujielekeza kwenye vituo vya afya iwapo watajikuta afya yao sio nzuri ama ina matatizo. Ikiwa ni ebola, wanaweza kuponya. No la huu, ni ujumbe mkali Ebola siyo kusema ni kifo, lakini ebola inapona. Na ni kweli, ni ugonjwa ambao unaleta uhoga kwa sababu unaua watu wengi, lakini leo tunafahamu kwamba kuna tiba dhidi ya ebola, na iwapo utapata haya matatizo kwa wakati, ukijielekeza hospitalini utapona kama mama huyu, ambaye tunaondoa leo katika hospitali pamoja na mtoto yake. Ifahamike kwamba dokta huyu amesema hivyo wakati wa kumwondoa hospitalini mama Esperas na Bindu pamoja na mtoto yake Fataki, wote waliopatwa na ebola siku zilizopita, baada ya mume wake Esperas kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa ebola hapa katika mji wa Goma na kusababisha tafaruki kali katika maeneo mbalimbali munganga mbele ya wakati juu kadiri huko naenda kwa munganga mbele ya wakati, na njo vile unapasha foni. Kadiri unabakia kunyumba bila huko nachungia magonjwa kunyumba, na njo kukufa. Ebola imekuwa ikileta hali ya wasiwasi miongoni mwa wananchi hapa mitaani. Nimezungumza naye John akiwa mmoja wa wabadilisha pesasuuo rusi haasiihatohkak kuna wabadilishaji pesa beni Butembo seheuzot naye Profesa Ilunga hapa katika muji wa Goma, apongeza hatua ya rahisi kubadilisha timu inayopambana na ugonjwa wa Ebola kuwa timu mpya itamaliza ugonjwa huo. Watu walikuwa wanaogopa Ebola na wamingi wakuanza kuitika ya kama ni magonjwa inauwa wengine, wanaanza kuwazia kama ni wapolitisien njo wanaleta wana ile munani histware ya Ebola juu ya kupata fedha katika wa, wa institution ya wazungu me population kwa leo inaanza kuitika ya kama kweli ni magonjwa inatake vile yago lakini serikali hapa Kivu Kaskazini imesema kwamba itahakikisha kwamba ebola inatokomezwa hivi karibuni, wakiomba wananchi kuendelea kuosha mkono. Hussein Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na mwanaharakati Benazir Mohamed ambaye ameanzisha kampeni ya kuzuru shule mbalimbali mbali nchini Kenya ili kutoa nasaha kwa wanafunzi wa kiume na wa kike. Benazir anasema wanafunzi wa maeneo ya kaskazini mwa nchi wamesalia kuwa nyuma kutokana na ugumu wa maisha. Amelenga kuwajumuisha wanafunzi wa kike na wa kiume kwa sababu anasema mtoto wa kike ameangaziwa sana na ulimwengu, ili kuleta usawa katika jamii mtoto wa kiume pia anafaa kujumuishwa katika mipango ya kuwezeshwa. Mwandishi wetu Huba Abdi wa Nairobi anatupasha zaidi katika makala hii. Kwa miaka mingi, ulimwengu uliegemea sana upande wa mtoto wa kike, na kampeni nyingi zilizofanywa ilikuwa ni kumwezesha mtoto wa kike. Katika hali hiyo, mtoto wa kiume akasahaulika. Jamii itakuwa vipi tukiwa na mtoto wa kike aliyepewa kipaumbele na kisha kupata elimu huku wa kiume akibaki nyuma? Ndiyo swali la mwanaharakati wa jimbo la Garisa, Benazir Mohamed, amekuwa akijiuliza. Mawazo yake yakamfanya kuunda kundi la wanawake waliofika katika shule tofauti kutafuta njia ya kuwapa nasaha inayofungamana na maswala ya elimu kwa wanafunzi wa kiume na wa kike. Tukiacha hawa watoto vijana wa tutakuwa na society ambayo wasichana wako very much empowered, lakini eh, wavulana hawako azim, hakuna mambo ambayo wanajua hata tukifanya zile activities za uh, ins inspirational programs na zile motivational talks, tunarealize kwamba vile ambavyo wasichana wanashare their issues wanaongea, vijana hawako open hivyo, so gap iko so. When we realize kuna hiyo gap, ndo tumejaribu how, how much can we do to let au vijana on board, pia to create a way where hawa watoto wanaweza coexist, wanaweza share ideas, wanaweza you know, interact with each other, despite the fact that huyu ni kijana na huyu msichana on a level basis of education and mentorship. Lakini je, kama mwanamke alilenga nini kupitia programu yake hii ya kutembelea shule na kuzungumza na wanafunzi wa eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya? So, unapata mtoto anafikiria kwamba akifika form four kuna mtu ambaye msamaria mwema ambaye atakuja ama watachanga pesa watafute vile ambavyo watajisaidia, ama wanunue makaratasi za mtihani. So sio zinakuna ile kusoma ama kutaka kusoma, hiyo ni issue ya kwanza. Pia tukifanya zile activities zetu, tumekuja kurealize watoto wengi wenye wako kwenye day school ni hard sana for them to have a of schooling kwa sababu mtoto anakaa mchana shule, jioni kama ni msichana for example, anafaa kufanya kazi za nyumbani. Aki, akishamaliza inafika kitu kama saa mbili ameshachoka, so inakuwa hard kwao kubalance. Ni mpango wa kujitolea na Benazir anasema mwanafunzi hasa wa kaskazini mashariki akilinganishwa na mwanafunzi wa maeneo mengine nchini Kenya katika sekta ya elimu wamesalia nyuma, japo anaamini kuwa programu ya kuzungumza na wanafunzi na kuwapa nasaha huenda ikafanikiwa zaidi ikiwa serikali ya jimbo la Garisa itashirikiana naye. Anaamini kuwa masomo bila ushauri, basi wanafunzi huenda wakakosa kiungo muhimu sana. kuna zenye ziko Very strong. Alifanya kazi hii awamu ya kwanza na wanawake wenzake, na katika ziara yake ya shule tofauti, alishuhudia kuwa shule za wasichana walielezea matatizo yao na ni mambo gani walipenda yatatuliwe, ila kwa shule za wanafunzi wa kiume ikawa ni shida kwa wavulana kuongea. Matokeo hayo yakamlazimu kuvuta wanaume waliofanya vyema katika jamii kusafiri naye hadi shule ili kuzungumza na wanafunzi wa kiume. kwa zile programs ambazo sisi tumefanya tukienda kwenye shule za wasichana, tunajaribu as much as we can kukuwa na mentors ambao ni wasichana so that hao watoto wakisikiza waki msichana mwenzao mwenye amepitia zile shida za Garisa, kusomea Garisa, kulelewa Garisa, wanaweza kurelate. Na tukienda kwenye shule za vijana the boys, tunaenda na timu yenye most of them at least wawili ndo wanakuwa kama wasichana, the three or four wanakuwa ni uh, the boys men. So that hao vijana pia wanaweza kurelate. So kuonyesha kwamba uh, tunaleta watu ambao watoto wanaweza relate nao. Sio tu masuala ya elimu, Benazir, kama mwanaharakati, amekuwa mstari wa mbele kuhakikisha wasichana hawapashwi tohara, ndoa za mapema haziko na wanaendelea na masomo yao. Huba Abdi, VOA, Nairobi. kushukuru Huba Abdi kwa ripoti hiyo. Basi kabla hatujatamatisha matangazo haya, Kenneth Bwire anakuletea muktasari wa habari. Japani imesema haielewi sababu za kutolewa kwenye orodha ya Korea Kusini ya washirika wake wa biashara wanaoaminika katika hatua ya hivi punde ya mgogoro wa biashara kati ya majirani hao wawili wa Asia. Aina mbili kati ya nne ya dawa ya majaribio inayotumika katika kutibu virusi vya Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imeonyesha mafanikio makubwa kiasi kwamba wataalamu wa tiba wanasema itatumika kwa wagonjwa wote. Waokoaji wanaendelea kuwasaidia watu katika majimbo manne ya India ambako mafuriko makubwa yameua karibu watu mia mbili na kulazimisha zaidi ya watu milioni moja kuondoka makwao. Kamerun imetishia waandishi wote wa habari inaosema wamekataa kuwa wazalendo kwa taifa hilo. Naam, asante sana Kennes Bwire kwa hayo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa wakishirikiana na Fiona wa Mayi. Jina langu ni BMJ Mridhi, na pia nimeshirikiana na, na Kenneth Bwire. Tunakutakia usiku mwema kutoka hapa Washington.