saa tatu jioni afrika mashariki hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire aina mbili kati ya nne ya dawa ya majaribio inayotumika katika kutibu virusi vya ebola katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo imeonyesha mafanikio makubwa kiasi kwamba wataalamu wa tiba wanasema itatumika kwa wagonjwa wote idadi ya vifo kwa wagonjwa waliopewa dawa kwa jina regeb3 na mab114 ni chini ya asilimia 11 ikilinganishwa na asilimia 33 ya dawa zingine zinazofanyiwa majaribio. Shirika la Afya Duniani lina matarajio kwamba idadi ndogo ya vifo itawatia moyo wagonjwa kutafuta matibabu mapema. Mlipuko wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambao umedumu mwaka mmoja sasa umeua zaidi ya watu elfu moja mia nane. Tiba ya Ebola imekuwa na changamoto kubwa kwa maafisa wa DRC kutokana na machafuko yanayoendelea nchini humo na imani ya watu kwamba hakuna kitu kama ugonjwa wa Ebola na kuamua kusalia nyumbani wanapogonjeka badala ya kutafuta matibabu hali inayopelekea virusi hivyo kusambaa. Kamerun imewatishia waandishi wote wa habari inaosema wamekataa kuwa wazalendo kwa taifa. Hii ni baada ya mwandishi wa habari za runinga Samuel Wazizi kukamatwa kwa madai ya kuwaunga mkono wapiganaji kutoka jamii inayozungumza Kiingereza katika sehemu za kaskazini magharibi na kusini magharibi. Waandishi wa habari wa Kamerun wanasema mazingira ya nchi hiyo yanaendelea kuwa magumu kwao kufanya kazi, huku wakipata shinikizo kutoka kwa serikali sawa na kwa wapiganaji. Waziri wa utawala wa kanda Paul Atanga Nji amewashutumu waandishi wa habari akisema kwamba hawana uzalendo na kwamba wanalemaza mipango ya serikali na kuwaunga mkono wapiganaji huku wakikataa kushirikiana na serikali. Atanga Nji anadai kwamba waandishi wengi wa habari wanaunga mkono wanasiasa upinzani wakiwa na imani kwamba rais Paul Bia hakushinda uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka 2018. Mahakama moja ya Zambia imeahirisha kuanza kusikilizwa kwa kesi inayomkabili mkabili aliyekuwa waziri wa maendeleo ya jamii nchini humo Emerine Kabanshi, ambaye amefunguliwa mashtaka ya ufisadi. Shutuma dhidi ya waziri huyo zilipelekea nchi kadhaa za magharibi, zikiwemo Uingereza, Finland, Ireland na Sweden kusitisha utoaji wa misaada ya takriban dola milioni 34, kwa miradi mbalimbali ya serikali ya rais Edgar Lungu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kesi hiyo sasa itaanza kusikilizwa mwezi ujao. Wachambuzi wanasema kesi hiyo ni mtihani mkubwa kwa rais Lungu ambaye ameahidi kupambana na ufisadi katika nchi ambayo uchumi wake unaendelea kudorora, huku pia ikikabiliwa na deni kubwa la kimataifa pamoja na uhaba wa fedha za kigeni. Waokoaji wanaendelea kuwasaidia watu katika majimbo manne ya India ambako mafuriko makubwa yameua karibu watu mia mbili na kulazimisha zaidi ya watu milioni moja kuondoka makwao. Majimbo ya magharibi na kusini mwa India ya Kerala, Karnataka, Gujarat na Maharashtra yamekuwa yakipokea mvua kubwa ambayo imesababisha mito kufurika maji. Jimbo la kusini la Kerala ndilo limeathirika vibaya na mafuriko hayo. Maafisa wanasema mvua na mafuriko yamepungua katika majimbo yaliyoathiriwa huku shughuli za uokoaji zikiendelea. Mwaka uliopita, jimbo la Kerala lilikumbwa na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha karne nzima na kuua takriban watu mia nne hamsini. Na Japani imesema haielewi sababu za kutolewa kwenye orodha ya Korea Kusini ya washirika wake wa biashara wanaoaminika wa katika hatua ya hivi punde ya mgogoro wa kibiashara kati ya majirani hao wawili wa Asia. Mamia ya waandamanaji wa Korea Kusini wamejitokeza katikati mwa Seol dhidi ya hatua ya waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe kuhusiana na jinsi alivyoshughulikia mzozo wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi naitwa Kenneth Bwire na kuacha na Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tukiangalia sera iliyotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump inayoelezea uh, mabadiliko ya uh, mambo kadhaa katika idara ya uhamiaji hasa kwa wale wahamiaji ambao wanataka kupatiwa ukazi wa kudumu hali kadhalika, eh, wahamiaji ambao wameingia Marekani kinyume cha sheria. Tutaliangalia swala hili katika kipindi hiki cha kwa undani hii leo lakini, katika sehemu ya pili vilevile, tutaangalia aina mbili kati ya nne eh, za dawa ya majaribio inayotumika katika kutibu virusi vya Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo tunaanzia hapa Marekani. Sera za uhamiaji kupitia mfumo wa uhamiaji utabadilika uh, vikali itakapofika mwezi Oktoba mwaka huu kama ilivyotangazwa na utawala wa Rais Donald Trump hapo jana na kuleta mjadala mkubwa uh, hapa Marekani. Inaelezwa kwamba swala hili litawaathiri wale wahamiaji ambao wameingia hapa kisheria na wanataka kubadilisha Uh, hadhi zao za uhamiaji na kuwa wakazi wa kudumu ambapo mabadiliko hayo yataathiri uh, katika mambo ambayo hapo nyuma siku, ziliku, yalikuwa yakionekana kuwa ni ya kawaida kabisa katika Uh, waraka ambao umetolewa ukiwa na kurasa 837 zinaeleza jinsi ambavyo idara ya uhamiaji ya hapa Marekani itakavyobadilisha mambo. Cha kwanza kinachoonekana kubadilika ni ile sera ya mwaka 1999 ambayo ilikuwa ikielezea bayana namna idara ya uhamiaji ya hapa Marekani na ofisi inayoshughulika na huduma za masuala ya, ya uhamiaji kueleza ni nani hasa ambaye anaweza kukidhi e, yale mahitaji ama anaweza kukidhi vile vipengele vilivyowekwa vya kupatiwa ukaazi wa kudumu ama green cards. Vilevile kitu kingine ambacho kinaelezwa kubadilika ni namna ambapo watu waliokuwa na ukaazi wa kudumu wanaweza kuzuiwa kupata eh, kupata faida nyingine za ukazi, ikijumlisha eh, kupatiwa vitu eh, vibali vile vya kupata chakula cha bure, hali kadhalika eh, kupata huduma za matibabu ambazo zimekuwa zikitolewa na serikali, na vitu vingine ambavyo vinaeleza kuwa ni kuangaliwa kwa kiwango cha elimu, eh, lugha hali kadhalika namna mtu huyu anayeweza kuwa na madeni akiwa ndani ya hapa Marekani. Kuangalia masuala hayo kwa undani zaidi, tunaye profesa uh, Patrick Ngula. Uh, Profesa, moja kwa moja tukianza kuangazia swala hili, hebu tueleze kile ambacho uh, kinajitokeza hapa. Je, ndiyo ishara ya kuelekea kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini ama ni mabadiliko ya kudumu ambayo kwa kipindi kirefu yamekuwa yakielezwa kwamba yanaweza kutokea katika namna idara ya uhamiaji inavyoweza kuwapatia vibali vya kuishi hapa Marekani kwa raia wa mataifa mengine wanaoingia hapa Marekani. Uh, kwanza tu niseme tu ni kwamba ni moja kati ya uh, sera ambayo uh, baadhi ya uh, wanasheria uh, mbalimbali hususan katika jimbo la New York wamesema si sera nzuri, na inaweza ikaathiri mamilioni ya watu ambao uh, wengi wao wamekuwepo hapa kwa muda na wanajaribu kama ulivyohusia mwanzo, kubadilisha uh, uh, makazi yao ya kuwa ya kudumu kwa kuweza kukosa huduma uh, muhimu sana hususan kwa mfano chakula, ambacho kinasaidia zaidi kuwalisha watoto uh, makazi, sehemu zao ambazo walikuwa wakiishi, ambayo ni moja kati ya uh, programs ambazo zilikuwa zikitolewa na na serikali kuu pamoja na katika uh, majimbo ambayo walikuwa wakisaidiana kuwapatia huduma za kiafya, chakula na makazi. Kwanza tunianze kuseme hivyo na kile ambacho unaweza kutueleza uh, profesa Nigula, eh, hili swala limekuwa likionekana kwa namna moja ama nyingine, linatumika kama uh, ile hali ya kushawishi wapiga kura hasa wa chama cha Republican ambao wao walikuwa na msimamo mkali kwelikweli katika maswala ya uhamiaji hapa Marekani, na moja kati uh, ya vitu ambavyo vimeelezwa kwamba sera hii ama sheria hii mpya haito wagusa E, wale wenza ama watu ambao e, wana wenza wao waliopo jeshini e, wanawake waja wazito, hali e, kadhalika akina mama ambao wametoka tu kujifungua na watoto ambao wako chini ya umri wa miaka ishirini na moja, wakimbizi na wale wanaotafuta Uh, hifadhi hapa Marekani. Sasa kile ambacho unaweza kutueleza ni kwamba uh, je, kweli kuna kundi la watu ambao wamepewa ukazi wa kudumu hapa Marekani lakini bado wanaishi kwa misaada kutoka serikali kuu? In, in, inategemea na, na, na baadhi tu ya wale ambao hawataki labda kusema kuongeza elimu yao na kuweza kuondoka katika kipato cha chini na kwenda juu na kutegemea zaidi au kujikita zaidi katika kupata misaada kutoka katika serikali. Kwa hiyo mi nizungumze tu, ni kwamba ni moja kati ya mikakati ambayo nadhani na, na ah, ah, Rais Trump wanaja kuwapiga kura katika uchaguzi. Mtengeneza sera ambazo zitaweza kuwahamasisha baadhi ya walipa kodi ambao hawakubaliani na serikali kuendelea kutoa misaada kwa watu ambao wanaweza kwenda na kutafuta kazi na kujiongezea elimu ili kuongeza kipato chao inaelezwa kwamba uh, hiki kitaathiri wale wahamiaji ambao wanaingia hapa Marekani uh, kwa kufuata sheria kabisa, lakini wakaomba kupatiwa vile vibali vya ukazi wa kudumu hapa Marekani, kwamba wao pia wataathirika na hili. Kivipi? Mimi na, tu naona ni kwamba wataathirika uh, kwa sababu hawataweza kupata mahitaji kama ilivyozungumzia hapo mwanzo kwamba hawatapewa green card au makazi ya kudumu hapa Marekani, na vilevile vile ni kujaribu tu kupunguza kasi ya watu kuingia Marekani kwa kutegemea ya kwamba kama wakiingia katika taifa hili, kama ni waki ambao wanakuja kuomba uh, makazi ya kudumu hapa na kuweza kuto, kuchochea baadhi um, ya watu kutoka katika mataifa mbalimbali kuomba visa za kuingia Marekani na kupata urahisi wa kuishi hapa bila ya kufanya kazi na kupata mahitaji muhimu kama ulivyoagusia, ya chakula huduma za watoto pamoja na afya. Na ukiangalia mara nyingi kwa wale ambao wamekuwa wakipata uh, hivi vibali vya ukazi wa kudumu, wapo wale ambao wamekuwa wakicheza bahati nasibu ya kila mwaka, ambayo nayo na pia inaelezwa kupunguzwa ama kuwekewa masharti kwa namna moja ama nyingine, na mara kadhaa Rais Donald Trump ameisha tamka kwamba, uh, kuna haja ya kuiangazia upya namna watu wanavyoteuliwa pengine kuchukua watu ambao wana vigezo vya juu kwa kuzingatia elimu, utaalam na vitu kama hivyo. Lakini kwa kile kitu kingine ambacho hapa kinaonekana ni swala la uh, lugha ya Kiingereza kuwa kama moja kati ya vigezo, hali kadhalika ni namna gani vilevile vile unaweza kukopesheka. Sasa hivi vitakuwa vina umuhimu gani, uh, daktari? Maanake mtu anaweza kawa anajiuliza uh, kwamba si mtu ataingia Marekani au aliyeko Marekani anaweza akajifunza Kiingereza na ni sehemu ya mtu kuelewa tamaduni eh, wa hapa Marekani. Mimi tu niseme kigezo hicho ni au vigezo hivyo ni vigumu zaidi, hususan kwa mfano katika nchi ya, ya au katika bara la Afrika ambalo lina matatizo makubwa sana ya mfumo wake wa elimu, na baadhi ya mataifa kadhaa katika bara la Afrika yameamua kufundisha kwa kutumia lugha zao za asili. Kwa hiyo kuondolewa kwa kama bahati nasibu ya kupata viza kuingia Marekani, bara la Afrika litaweza kuathirika uh, kwa juu zaidi kulingana na mabara mengine kama la Ulaya pamoja na Australia na Asia. Kwa hiyo mi naona tu ni kigezo ambacho kinatumika labda kupunguza idadi ya, ya, ya watu kutoka katika bara la Afrika na kuingia katika taifa hili la hapa Marekani. Na serikali katika utetezi wake juu ya kanuni hizi inaeleza kwamba lengo ni kuwapa fursa wale wahamiaji ambao wanajiweza kwa namna moja ama nyingine na wale ambao hawatokuwa mzigo aa, kwenye jamii, hali kadhalika kwa serikali. Lakini wakosoaji wanasema kwamba hii sera inawapa nafasi zaidi wahamiaji ambao ni matajiri na kutenga wale masikini. Wewe hili unaliona hivyo? Angalie tu katika upande mwingine tofauti kabisa, labda hii tu itakuwa ni mwanzo mzuri kwa mataifa, kwa mfano katika mataifa ya nchi za bara la Afrika, hususan mashariki mwa Afrika, kwa mfano Tanzania, ni kwamba labda waangalie kurekebisha mfumo wao wa elimu na kutoa watu ambao watakuwa ni, ni makini na wenye uwezo wa ku, wa kuomba viza na kuweza kuingia Marekani na hiyo tu inaweza ikaongeza kipato katika taifa la Marekani, taifa la Tanzania, kwa kwa Tanzania ambao wanaweza wakapewa visa kuingia Marekani, kwa sababu elimu ya Tanzania ambayo jua inaendana na mfumo wa elimu ya Marekani, labda wanaweza wakaangaliwa kwa karibu zaidi na kupatiwa visa kuingia Marekani. Na kile ambacho tunaweza tukakiangazia vile vile jambo hili uh, kwa sababu kwa kipindi kirefu uh, hizi kadi uh, za kijani ama ukazi wa kudumu maarufu kama green card zimekuwa zikitolewa kwa watu kwa njia mbalimbali, ikiwemo hasa ile mtu ameolewa na raia wa Marekani uh, na ukiangazia yale ambayo yanaelezwa, tukiangazia vilevile takwimu za hapa Marekani ni kweli kwamba kuna wimbi kubwa ama kundi kubwa la wahamiaji ambao wanashikilia hizi eh, hadhi za ukazi wa kudumu, kwamba wamekuwa wakichukua misaada mbalimbali mbali kwa serikali na si wafanyakazi wa kuipatia serikali uh, fedha kwa njia ya kodi. Mimi tu naona tu ni kwamba hiyo tu ni sehemu ambayo uh, serikali hii yasasaidi ya hapa Marekani kwa sababu ya kutokuwepo na, na walipakodi wengi na imechangia zaidi kuipa serikali mzigo mkubwa, na wanajaribu kuangalia maeneo ambayo wanaweza wakapunguza matumizi katika, sana sana katika huduma za ustawi wa jamii, hasa kwa wale wahamiaji na wale wenye, kama ulivyozungumzia hapo, wenye makazi ya kudumu na bado wanaendelea kuomba huduma hizi za ustawi wa jamii. Kwa hiyo mi naona tu ni sehemu moja ya serikali hii inajaribu kuangalia ni wapi na ni mahali gani wanaweza kukata matumizi na kuwafanya, kuwahamasisha wananchi waweze kujiendeleza na, na, na wawe walipa kodi katika taifa hili, na badala ya kutegemea uh, misaada kutoka katika serikali. Dkt. Patrick Ngula, mi ni kushukuru sana kuwa nami hii leo katika sehemu hii ya kipindi hiki cha Kwa Undani na tutaendelea kuangazia swala hili ambalo kwa kweli limeleta mshtuko mkubwa na mjadala wake bado unaendelea. Tuone kwamba uh, majimbo mbalimbali yanaweza kuchukua hatua yoyote ile ya kupinga shauri hili, maanake hapa Marekani majimbo nayo yana haki ya kupinga kile ambacho kinaonekana kinataka kupishwa na serikali kuu, ikiwa kwamba inakiuka uh, kwa namna moja manyingine haki za wahamiaji. Mimi naitwa Diligongo, endelea kuwa nami, tutarejea muda mfupi ujao kwa ajili ya sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hii leo tunaangalia aina mbili kati ya nne ya dawa ya majaribio inayotumika katika kutibu virusi vya Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Imeonyesha mafanikio makubwa kiasi kwamba wataalam wa tiba wanasema itatumika kwa wagonjwa wote. Idadi ya vifo kwa wagonjwa waliopewa dawa kwa jina la regeb 3 na mAb114 ni chini ya asilimia 11 ikilinganishwa na asilimia 33 ya dawa zingine zinazofanyiwa majaribio. Shirika la afya duniani WHO lina matarajio kwamba idadi ya vifo itawatia moyo wagonjwa kutafuta matibabu mapema. Mlipuko wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao umedumu kwa mwaka mmoja sasa umeshaua zaidi ya watu elfu moja na mia nane. Timu ya Ebola imekuwa na changamoto kubwa kwa maafisa wa DRC kutokana na machafuko yanayoendelea ya nchini humo, imani ya watu kwamba hakuna kitu kama ugonjwa wa Ebola na kuamua kusaidia nyumbani wanapojengeka uh, badala ya kutafuta matibabu, hali inayosababisha virusi hivyo kusambaa. Ausere Malivika, mwanahabari wetu yupo uh, nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika eneo la kaskazini mashariki mwa taifa hilo, eneo ambalo limeathirika sana na ugonjwa wa ebola toka lilipoanza. Ausere Malivika, kwanza, uh, tupe hali halisi mambo jinsi yalivyo hapo wananchi wamepokeaje kwanza taarifa za kupona kwa yule mama na mtoto wake ambao waliambukizwa virusi vya ebola? Asante sana Idi Vigongo. Ni kwamba e, kwanza utafahamu watu walikuwa wamezani kwamba huyu mama pamoja na mtoto wake wamefariki dunia kwa sababu kulikuwa zile taarifa ambazo zilikuwa kwenye mtandao kuonyesha kwa kwamba huyu mtoto amefariki. Kwa hiyo leo wameshangazwa kusikia kwamba huyu mama na mtoto yake wote wameondoka sasa wakiwa na afya nzuri, na hii inaleta tena moyo mpya kwa wananchi wa Goma kuona kwa kwamba pengine Ebola inaweza ikaponeshwa hasa. Pongezi sana kwa wale wananchi wa Butembo na Beni ambao wamempongeza wame sana huyu daktari ja uh, Jacki Muyembe aliyetajwa naye Rais Felix uh, Chisekedi wanasema pengine huyu ataweza kuokoa watu kwa sababu wengi wanashutumu WHO na wizara ya afya kuwaua watu bila kuugua ku, ku, ku, ugonjwa wa ebola katika maeneo ya Butembo. Wanasema kwamba wengine ambao wamekuwa wakiandikwa kwenye orodha ya watu wanaofariki na ebola ni watu ambao wamefariki na na malaria, kwa sababu hawakukuwa wanachibwa vizuri. Lakini baada ya huyu dokta ambaye amefika Muyembe ama amesema kwamba kuna tumaini kubwa kuona pengine kutakuwa na mabadiliko na hasa leo, kwa sababu baada ya huyu mama kutoka hospitalini watu walitembea kwenye pikipiki mjini wakipiga honi kuonyesha kwamba Ebola inaweza kupona, na dakta mwenyewe aliongea kwamba Ebola sio kifo, watu watoe mafikiri kwamba mtu ammayeungua ebola kwamba tafariki. Hapana, anasema kwamba Ebola inaweza ikaponeshwa lakini kwa masharti kwamba ukisikia vibaya kabla ya wakati mwenyewe, hapo jielekeze moja kwa moja kwenye hospitali, na ukipelekwa kwenye hospitali mapema, basi utapewa matibabu ambayo itakurahisisha kurudi katika hali ya maisha ya kawaida. Akasema kwamba mama huyu iwe mfano ya kuonyesha wananchi kwamba Ebola asiyo tatizo, watu wasiogope, na kuna sasa um, dawa mpya ambayo in, in, inatolewa, inajaribiwa kuangalia namna kuponya watu. Na mie mbia alisema kwamba hii dawa inaweza kuponyesha mtu kwa asilimia, yaani kwa asilimia themanini, mgonjwa wa Ebola anaweza kupona, sio kwamba kila mtu atakuwa anafariki na Ebola. Lakini akasisitiza kwamba kitu ambacho wanainji wafahamu, waendelee kuosha mkono, wasisalimiane na na mkono na vile washike wa kanuni za usafi. Hiyo ndio njia moja ambayo mba itasaidia kutokomeza virusi vya Ebola katika siku zinazokuja. Naam, tumsikilize mwanamke ambaye amepona kutokana na eh, virusi vya Ebola, jambo ambalo limeelezwa kuwa ni mafanikio makubwa eh, katika mapambano ya ugonjwa huo. Sikia bie sana tena sana na mtoto wangu iko bie sana. Mujumbe wote kwa watu, watu wasipinge gisi Ebola haiko, Ebola haiko meba shekebishe. Mtu anasikia mubaya, anakimbia mbio kwa munganga, naenda pimisha juu kadiri uko, naenda kwa munganga mbele ya wakati, na njoo vile unapasha pona. Kadiri unabakia kunyumba, bila huko nachungia magonjwa kunyumba, na njoo kukufa. Sasa austeri malivika, uh, tunafahamu kwamba hizi aina mbili kati ya nne ya dawa ya majaribio ambayo imekuwa ikitumika kutibu virusi vya ebola hapo DRC, uh, imeshaonyesha mafanikio makubwa na tumepata ushuhuda wa mama na mtoto wote wamepona. Kuna uh, mpango wowote labda kwa wa kuwaleta wale ambao wameonekana kuwa na virusi hivi vya ebola katika maeneo mengine kuja hapo, katika kituo ambacho mama huyu na bintie na mtoto wake e, wamefanikiwa kupona? Asante. Ni kwamba hiki kituo kwamba kinapatikana katika mji wa Goma, kwa sababu kuna vituo ambavyo viko sehemu mbalimbali. Kuna vituo ambavyo vinapatikana Goma, a, Lubero, Butembo, Beni na Ituri pamoja na Mambasa, mkoa wa Ituri. Kwa hiyo hiki ni kisa ambacho kilipatikana Goma kuna wagonjwa wengine ambao wako Butembo pamoja na, wabina, na, na Beni, na hata Dkt Miembe mwenyewe alitembelea maeneo ya Beni na akahakikisha kwamba sasa hivi wanafanya mabadiliko katika zile mbinu za kutiba watu. Kwa hiyo watu wanaangalia vilevile zile katika mji wa Beni. Je, hao watu ambao wametajwa kwamba wameambukizwa nao watapona kwa, na kwa hiyo tunasubiri siku ishirini na moja ambazo ah, mwiye nde mwenyewe ametembelea Beni. Tutazame wapo vile vile wale wagonjwa ambao wako Beni watapona, na ikiwa watapona, basi itakuwa ni ishara safi, kwa sababu mwiye ndi anajulikana eh, kama zile mmoja wale ambao waligundua hii dawa ya virusi vya Ebola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa siku zilizopita ambazo hatuzifahamu vizuri, lakini anasema kwamba yeye kwa mba, ni kwamba ni mtaalam katika haya masuala ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Ebola na kile ambacho unaweza kutueleza Ausere Malivika kwa mazingira uh, yaliyopo eh, juu ya swala zima la chanjo. Kwenye upande wa chanjo, ni nini ambacho kinaelezwa kuelekea kama kuwa ni mafanikio makubwa? Kwa kweli tuseme kwamba chanjo imesaidia sana kupunguza maambukizi, kwa sababu kama vile tunakuwa tukisema kwenye vipindi vyetu, maeneo haya ya Goma, Butembo, Beni ni maeneo ya biashara, lakini hii chanjo ilijaribu kusimamisha kwa haraka maambukizi. Lakini chanjo hiyo sio kwamba kwa sababu umepata chanjo hauwezi kuambukiza ugonjwa wa Ebola, hapana. Ukiangalia sana ni kwamba hasa umepata chanjo, lakini ukienda kumjifagika mtu ambaye amefariki na Ebola bila kujikinga na mkono mwenyewe, unaweza kupata Ebola, lakini unakuwa na ukingo kuliko yule ambaye hana hana hana chanjo. Lakini ukitazama wale kama Dakta Stefan ambaye anasimamia hiyo chanjo, alieleza kwamba chanjo hiyo imejaribu kusaidia maelfu ya wananchi. Iwapo hakungekuwa chanjo, kungekuwa hata watu zaidi ya elfu kumi ambao wangefariki upande wa Kongo. Lakini ukiangalia kwa mfano, katika familia moja kukipatikana mtu wa ebola familia wanatafuta wote, wanapewa chanjo, kwa hiyo kusimamisha kwa haraka maambukizi ambayo yangeenda kwenye upande mwingine. Kwa hiyo chanjo ambayo ilikuwa ikipewa ni chanjo ambayo ilisaidia sana, isipokuwa sasa chanjo mpya ambayo inatarajia e, na inaingiza kwenye system ili e, kuweza kuendelea kuu-kupunguza ugonjwa wa ebola. Na m alisema kwamba akisaidiwa na wananchi na WHO pamoja na, na, na wadau wote katika miezi mitatu ama ine hata hii Ebola itaisha. Sasa kwa kifupi, unaweza kutuambia kwa hivi sasa, uh, hapo Goma hakuna mgonjwa wa Ebola sasa hivi? Hakuna mgonjwa Ebola wa Ebola ni wale wawili tu ambao walikuwa ni wagonjwa wa Ebola hivi, baada ya wao kuondoka katika hii kituo, hakuna tena mgonjwa wa Ebola, isipokuwa kulikuwa watu kumi na nane ambao walikuwa wanashakiwa nao wote tayari wameshaondoka, wamerudishwa wa katika maisha ya kawaida. Kwa hiyo wakati ambapo tunazungumza katika mji wa Goma hakuna tena kifo cha ebola. Auster Malivika, mimi ni kushukuru sana hii leo, uh, kwa kutuletea kile kinachoendelea katika mapambano haya ya ebola katika eneo la uh, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mpaka hivi sasa E, zaidi ya vifo elfu moja na mia nane vimeshatokea katika kipindi cha mwaka mmoja ambapo mlipuko huo ulio ulipotokea, na imekuwa ni changamoto mbalimbali mbali kwa wataalamu wa afya uh, wa DRC na wataalamu wa afya kutoka Umoja wa Afrika pamoja na ile, sh, lile shirika la afya Ulimwenguni WHO. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami.