Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Haya basi, msikilizaji, ni siku 14 zimesha kwenda mbele toka mwezi wa 8 yani, yaani Agosti ulipoanza kwa mwaka huu 2019. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Mimi jina langu naitwa Idi mtoto wa mzee Ligongo na mimi ni Patrick Nduimana. Uh, Ligongo we ndiye rubani wa Express leo, mimi ni naibu wako. Uh, kwa hiyo <laughs> tuwafahamishe wasikilizaji wetu kwenye safari hii, mambo ambayo tumewaandalia. Tukianzia huko Tanzania, tutasikiliza kinachoendelea baada ya mahakama kuu nchini Tanzania kumwomba mbunge Tundulisu awasili kujitetea kuhusu shauri alilotoa, aha, mm -hmm, kuomba ile hatua ya kumvua ubunge ifutwe. Kwa hiyo tutajua mengi, atakuwepo sababu anatakiwa awe awe, awe pale Dar es Salaam mahakamani kesho. Naam, vilevile uh, tutaangazia ile vita ya kukabiliana na dawa za kulevya nchini Kenya ambayo imetangazwa na waziri Matiang'i na joto lipo uh, kubwa kwelikweli hasa eneo la mji wa Mombasa <laughs> eh, ambapo inaelezwa kwamba eneo uh, hilo limekuwa kwa namna moja manyingine na wingi wa watu ambao wanafanya biashara ya usafirishaji wa dawa za kulevya. Kwa hiyo tutaangazia hili leo katika matangazo ya VOA Express. Nam na barazani, kama kawaida, leo tunaangazia kuhusu yale maswala ya vijiweni, kukaa vijiweni, vijana kukaa vijiweni. Mm -hmm. Nakumbuka pale Dar es Salaam pale kunaitwaje pale Kariakoo. Mm. Watu wanapenda kukaa pale vijiweni sana sasa tunajiuliza je, kuna baadhi wanasema kukakasa na vijiweni inafanya vijana wanakuwa wazembe, lakini kuna wengine wanakuambia bwana, dili zinaanzia kijiweni. Kuna mtu amesema hivo, aseme hapana, dili hapa hapa, dili ndo zinaanzia. Kwa hiyo tutapata maoni haya. Basi, hizo ni baadhi ya habari ambazo tukuandalia kwenye Express leo, lakini uh, kama nilivyosema hapo ni kwamba Mahakama Kuu ya Tanzania nimeona pale kwenye uh, gazeti la Mwananchi wameandika kwamba maha, Mahakama Kuu ya Tanzania imemwomba mbunge Tundulisu afike mahakamani hapo kesho kujitetea kuhusu lile ombi lake au shauri alilowasilisha, kwa sababu anasema hatua ya spika wa bunge la Tanzania Ndugai kumvua mm -hmm. ubunge ni kinyume na katiba, ni kinyume na sheria kwa hiyo uh, niliwasiliana naye akiwa huko uh, Ubelgiji kujua, je, atakuwepo pale au vipi? Tumsikilize. Nafikiri kuna kutokuelewa maana halisi ya ule wito wa mahakama kuu. Mahakama kuu imewaita wadaawa wote wanaohusika na ile kesi pamoja na wawakilishi wao na mawakili wao kuhudhuria mahakamani kesho. Sasa hilo ni jambo la kawaida sana kisheria, kwa maana kwamba kesi inapopangwa kutajwa au kusikilizwa au kwa hatua nyingine yoyote, mahakama hutoa wito kwa wahusika waende mahakamani. Sasa kwa kesi yangu specifically, mimi nimefungua kesi ile kwa kutumia mwakilishi wangu niliyempa mamlaka rasmi ya kisheria ya kufungua na kuendesha kesi hiyo huyo mwakilishi wangu ni wakili Alute Mwaira, eh, kaka yangu yuko yuko Arusha. Kwa yeye ana mamlaka kamili ya kufungua, kuweka mawakili, kutoa ushahidi, kufanya yote ambayo ningeweza kuyafanya mimi nikiwa kama ningekuwa ningekuwa Tanzania. Nikikuelewa hutokuwepo pale kesho, kesho mimi sitakuwepo, bali atakuwepo huyo mwakilishi wangu wa kisheria pamoja na na mawakili na mawakili aliyowaweka kwao. Mimi, mimi binafsi sitakuwepo. sita ufikiri kwamba hii inaweza kuathiri shauri lako na labda mahakama ikasema kama mhusika hayupo basi, sijui yeah. Sheria inasema nini? Sheria inasema unatakiwa wewe ufungue mashauri kama una- umeathirika, kama kwa sababu yoyote ile halali huna uwezo wa kufika mahakamani Unatakiwa umpe mtu mwingine unayemwamini wewe, utakayemteua wewe, umpe mamlaka ya kisheria ya kukusimamia, ya kwenda kusimama kwa niaba yako. Ndicho nilichofanya na kwa nini. Eh, huwezi kuwasili mwenyewe hivi sasa? Siwezi kuwasili mwenyewe kwa sababu, kama unavyofahamu bado niko Ulaya, bado niko Ubelgiji, naelekea na mwishoni mwishoni kumalizia matibabu yangu jumaa nne ijayo ia ya kesho kutwa ninakutana na madaktari wangu kwa mara ya mwisho ili kunifanyia vipimo vya vya mwisho. Baada ya hapo, taanza kupanga utaratibu wa kurudi nyumbani. Ligongo, nafikiri wasikilizaji wamepata jibu ambalo tulitaka kujua kwamba mbunge Tundu Lissu mwenyewe atakuwa pale kujitetea kuhusu uh, ombi alilofikisha au shtaka alilofikisha mahakamani, lakini jibu ni kwamba hata kuwepo na sababu amezieleza mwenyewe. Naam, mwakilishi wake ata, atashughulikia masuala hayo akiwa mahakamani moja kwa moja. Sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo hivi sasa uh, kuna vita ilitangazwa na Waziri Matiangi kwamba eneo la pwani linaonekana kwamba kuna watu wengi ambao wanajihusisha na biashara ama usafirishaji wa dawa za kulevya. Na Salma Muhammad yupo eh, katika laini ya simu. Salma, tujuze kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Je, juhudi hizi zinaendelea waziwazi ama maisha kama kawaida, lakini eh, wataalamu wenyewe ama wale eh, wachunguzi wanafanya mambo yao? Nam, asante Ligongo na, na mwenzako Patrick hapo, natumai hamjambo. Kwa kweli hapa Mombasa wiki hii nzima kumekuwa na hizo pilika pilika za za ambazo zimeanzwa za vita dhidi ya wafanyibiashara madawa kulevya, na sio si hayo tu, pia kumekuwa kuna vita dhidi ya magengi ya uhalifu Waziri wa usalama wa ndani ambaye ni Fred Matiangi aliweza kuja huko eneo la pwani nzima, amekuwa hapa na akatangaza vita vipya, haswa katika masuala hayo ya madawa kulevya, na siku chache baadaye, basi polisi waliweza kufanya misako katika maeneo ambao walikuwa wanashuku kwamba madawa haya yamefichwa na watu ambao wamekuwa wakifuatiliwa kwa karibu kuhusiana na madawa haya pia vile vile wame- waliweza kuingiliwa mpaka majumbani. Kama kwa mfano, kuna huu tajiri mmoja anaitwa Alipunjani, ni mtu tajiri sana hapa mjini Mombasa, na waliweza, waliweza kuingia paka katika nyumba yake katika eneo la Nyali na kumtia nguvuni mke wake pamoja na watu wengine ambao ni raia wa kigeni kwa madai ya kuhusika katika biashara hiyo ya madawa ya kulevya. Lakini hata hivyo, huyu Alipunjani tajiri huyu anasemekana yuko nchini India kwa matibabu. Kwa hivyo ni, ni hali ambayo ili, ilifanya watu wajiulize, kwani kama serikali iweje hawakuwa wanafahamu kwamba mtu huyu alisafiri nje ya nchi kupata matibabu, na huku walipoanzisha msako huu alikuwa ni mtu wa kwanza kuenda kufuatwa katika nyumba yake. Kwa hivyo ni maswali kama hayo ndio watu wanajiuliza, huku msako huo ukiendelea. Tunajua kwamba mji wa Mombasa umekuwa miongoni mwa miji ya Afrika Mashariki ambayo imekumbwa na tatizo la matumizi ya madawa ya kulevya na vijana pia, na watu kadhaa wakukamatwa na wengine kukutwa na hatia ya kujihusisha na biashara kama hii. Na sio mara ya kwanza ambayo, uh, vita hivi vimefanyika katika eneo hili la pwani. Hii ni mara nyingine na ni vita vipi ambavyo vimeanzishwa. Bado wananchi wanasubiri kuona iwapo, uh, wakati huu kutakuwa na mafanikio. Maanake imekuwa ni kama ni swala la mpaka mfukuze panya mp, hapatikani huyo ambaye anayetafutwa. Kwa hivyo watu wanasubiri, wananchi kuona kwamba wakati huu Matiang'i basi ataweza kutekeleza kazi hii na kuimaliza kabisa. Na Salma, labda ungetueleza kwa, kwa kile ambacho kinaonekana hivi sasa hapo, kuna ishara zozote za wananchi aa, kuwa na hofu fulani kwamba wapo watu ambao kwa namna moja ama nyingine wanawategemea ndani ya jamii, wamejihusisha ama wanajihusisha na swala hili, au maisha yanaendelea kama kawaida na kuona kwamba kama ulivyozungumzia hii ni ile ya paka fukuza panya idi. Mm-hmm. Kwa kweli kuna kiongozi ambaye pia alishikwa, kiongozi uh, tunaita ni maanake ni mkubwa wa kama member of county assembly ni katika hawa ma council ambao katika eneo moja, pia huyu alishikwa na alikuwa amezuiwa kuhusiana na, am, na maswala kama hayo. Vilevile wananchi wako na hofu kwa sababu hivi sasa msako ambao unaoendelea, yoyote ile atakayepatikana ima ameshikwa na uh, aina yote ya uh, madawa, basi itakuwa kwenye faini kubwa, maanake ni ndio kama hivyo. Hivi sasa wa, wamekuwa macho zaidi, maanake siku zingine zote ulikuwa ukishikwa na kama bangi vile unaingia ndani unatoka na pengine elfu tano ushatoka nje umeenda zako, lakini kwa hivi sasa hivi vita vimekuwa vipya, na wamekuwa sasa wametilia mkazo ya kwamba hawatawaachilia tena. Wanaanza na Uh, wadogo na mpaka wale wakubwa ambao wanaoingiza madawa haya. Kwa hivyo ni, ni kitu ambacho kimewekea watu katika hali ya taharuki. Wale ambao wanaouza na wale ambao wanawatumia pia vile vile wako katika hali e, e, ya kuhofia maisha. Asante ah, sana Salma Muhamedi kwa ripoti hiyo, na hivi sasa moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. <laughs> Ujumbe mbalimbali ulioandikwa na kushawishi mapinduzi ya Sudan kote katika mji mkuu wa Khartoum umeanza kufutwa na jeshi, jambo ambalo limelalamikiwa na kiongozi wa waandamanaji. Ujumbe wa kushurutisha uhuru na mabadiliko ambao uliongoza maandamano ya miezi kadhaa na kufanikisha kumwondoa kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Omar al-Bashir, umekuwa ukifutwa kimkakati katika taarifa iliyotolewa na kiongozi wa maandamano ilieleza kuwa tunaona hiki kuwa ni kitendo kibaya cha kujaribu kuondoa uzuri wa maandishi yaliyoleta mapinduzi. Katika siku za hivi karibuni, ujumbe mbalimbali wenye kuvutia na kauli mbiu uliandikwa katika kuta za maeneo mbalimbali ya mji mkuu katika nyakati za mwanzo za maandamano yaliyomwondoa Omar al Bashir. Na idadi ya vifo kufuatia ajali ya moto mkoani Morogoro nchini Tanzania imeongezeka na kufikia watu zaidi ya themanini na wawili. Vifo zaidi vimetokea kutoka kwa majeruhi saba waliokuwa wakitibiwa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili iliyopo Dar es Salaam kufariki dunia, kwa mujibu wa taarifa aliyotolewa na uongozi wa hospitali ya Muhimbili. Vifo hivyo vimetokea usiku wa kuamkia leo Agosti 14 na kufanya idadi ya vifo kufikia themanini na wawili. Hadi sasa jitihada za kuokoa maisha ya majeruhi wengine thelathini na wawili waliosalia zinaendelea huku majeruhi 17 kati ya hao bado wapo katika chumba cha wagonjwa mautiuti na wengine 15, wakiwa katika uangalizi maalum. Ajali ya moto iliyotokea Agosti 10 katika eneo la Msamvu mkoani Morogoro, baada ya lori lilobeba mafuta ya petroli kuanguka na watu kuanza kuchota mafuta, ambapo baadaye moto lilipuka na kuua watu zaidi ya 60 hapo hapo. Mamlaka ya viwanja vya ndege ya Hong Kong imetangaza leo kuwa, jiji, kuwa jaji ametoa amri ya muda ya kudhibiti maandamano ya kupinga serikali katika moja ya uwanja wa ndege wenye harakati nyingi duniani ambapo kwa siku mbili waliandamana na kuleta ghasia dhidi ya polisi. Amri hiyo inawataka waandamanaji kuwepo katika maeneo maalum, ikiwa ni juhudi za kuzuia msongamano ambao ulisababisha wafanyakazi wa serikali na mashirika ya ndege kurejesha majumbani kurejeshwa majumbani, ikiwa ni pamoja na kusitisha safari zote za ndege kutoka na kuingia katika himaya hiyo ya China. Hatua hiyo ilisababisha wasafiri wa ndege kutojua la kufanya na kutokuwa na uhakika wa lini wataendelea na safari zao, huku wakishindwa kununua wa chakula na kukosa mahali pa kulala. Safari nyingi za ndege zimeanza leo huku chache zikisimamishwa. Waziri Mkuu wa Pakistani Imran Khan leo ameonya hatua hivi karibuni ya India yenye utata katika maeneo yenye mgogoro ya Jammu na Kashmir kwamba inahatarisha usalama wa kieneo. Khan alitoa taarifa hiyo ikihusiana na siku ya uhuru wa taifa ikiwa zaidi ya wiki moja baada ya India kuondoa hadhi ya kuwa na mamlaka yake kidogo katika sehemu iliyogawanyika katika eneo la Himalaya. No, no, no. Na kolabo ya mtu maarufu nisha kwa harufu na nukisha flow tupu kasuku, wanajishuku marufuku, kunipa kolabo kibwege wege. Vipi wewe unalegea kadegedege? Ukikaza unashindwa kumzida tashishi baby gongo, uh, <laughs> uwe ambaye una, uh, unafuatilia mambo ya vijana vijana. Huu ni mtindo upi huyu? uh, hii naitwa hip hop fuka fuka, eh, eh, Ama <laughs> Eh, lugha nyingine ya kijiweni wanasema mtu anachana, <coughs> e, anachana na, na, na, na jamaa anasema, anakotoka hakuna mafala, <gibu> ah. <laughs> Eh, umezungumzia mambo ya kijiweni Napiga, napiga, napiga, na leo tunazungumzia habari za za kijiweni. kijiweni. Bwana bwana bwana bwana bwana bwana. bwana bwana. Mimi mimi mimi nakumbuka wakati fulani tulikuwa tunakaa sana kijiweni. Alafu wanakuja wale washikaji wenyewe wanajiita eh, vipi mchizi wangu mbili tatu pale jamaa anakuambia promotion mistari mistari. 1 2 3 Napiga, napiga, napiga, napiga, nikasema bila shaka katunga mambo ya hip hop. Ah, mkali mzee. tunazungumzia habari za kijiweni. Kijana wa Kigoma mtoto mbaya. We. Haya tuende kwenye mada yetu ya barazani leo, na tuliuliza tulisema, au kuna watu hisia za watu, wanasema baadhi, wanasema kwamba um, mazoea ya kukaa vijiweni imefanya vijana wengi kuwa wazembe. Kwa hiyo tunataka kujua wasikilizaji wetu wanasema nini. Kwenye laini ya simu tunaye Edward Mayenga Shashi na uh, Henry Leonard, wote ni kutoka huko Tanzania. Edward. Naam naam. Vipi wewe unasemaje eh, kukaa kijiweni kweli ina, ina, inaleta uzembe kwa vijana? Binafsi naafiki kabisa hoja iko clear. Iko vizuri kwamba vijana wengi wanaokaa vijiweni ni wazembe. Kivipi? Unajua kijana kama kijana lazima unapoamka amka asubuhi ukajishughulisha na mambo ambayo atakuingizia kipato ambayo atakufanya wewe uendelee kuishi bila kuwa tegemezi zaidi kwa wazazi. Kijana kama mimi siwezi amka alfajiri eti naelekea kijuani kucheza pool labda kucheza kuhudhuria tu kupiga maneno ambayo hayana msaada kwangu. Kaamka alfajiri niende nikajishughulisha na mambo yenye naona kwamba yana faida kwangu, ili baadaye niendelee kujikimu. Sasa vipi? Sasa wapo mtaani mm wakizungumzia tu habari ambazo haziwasaidii, unakuta watu wamejikita kukizungumzia masuala ya kisiasa, wanajikita kuzungumzia masuala ambayo ni ya watu yako nje ya mambo ambayo wao wanayaishi. Sasa hii utaniambia kwamba ina faida gani kwa kijana? Kama kijana unaamka alfajiri kwenda kupiga maneno kama hayo, sasa tatizo, wengi hatujifunzi ni kipi ni... kinatusaidia Tatizo ni muda ama ni uh, swala zima la kwenda kijueni? Maanake kama umemaliza kazi yako eh, kama labda umemaliza masomo yako hivi eh, kuna ubaya gani wa kwenda kukutana na washikaji mkapiga stori mbili tatu? Na wengine wanakwambia vilevile ndio sehemu ambako dili zinapatikana. <laughs> Siamini kama mimi, labda kama kwa mfano mwanafunzi anaweza akawa na dili za tofauti na kusoma, eti apate dili kijueni anapoenda kujichanganya na wadau Haya bwana, ndugu yangu, tumpokee msikilizaji mwingine ajitambulishe na atupe msimamo wake. Henry, halo, halo, halo, karibu karibu, karibu sana ndugu yangu, halo, halo. Naona tunas... zungumza Tuna, tunakusikia zungumza. Amna, mimi nilikuwa nataka tu kuichangia hiyo mada kwa sababu wanaokaa vijiweni wengi vijana wanakuwa hawana kazi ya wana kufanya yani, na ni wavivu kiasi yani. Ukimwambia kuna kazi fulani, anasema mwanangu, hii kazi aliti, mimi mwenyewe nataka kazi tu za za, za kuajiriwa serikalini ndo wengi wanataka, lakini kujishughulisha kwa wengine wanaokaa vijiweni, amna sana watakaji Uh, unasema kukaa vijiweni kwa sababu watu haona ajira amna, waliowengi ni wavivu tu, sio kwamba kukosa ajira, kwa sababu hata ukiangalia kwenye ajira hizi watu wote hawawezi wakaajiriwa. Kuna ajira ndogo ndogo ambazo wengine unaweza ukajisikilisha peke yako tu, lakini watu hawataki kukaa kukaa kwenye ajira e, etikisha mpaka mtu aajiriwe, wanakuwa wavivu fulani na no, wanategemea sana kula kwa mama. Watu kama hao Haya, kuna msikilizaji anaitwa Juma Dunga, yeye anasema hapana, kukaa vijiweni hakuleti uzembe, wengine wanapata michongo ya kazi kupitia kwenye vijiwe. Hivyo unasema nini? Siamini kwamba kwenye vijiwe kuna michongo ya kazi zaidi, lakini hata hiyo hiyo hiyo michongo yeneo, ikienda pale vijiweni, wengine watakuona wata, wata, kama vile unawaboa tu, hakuna michongo zaidi pale kijiweni, zaidi ya kupoteza tu muda. Haya, shukran sana ndugu yangu. Huyu anaitwa Eri M Noela, hmm. Uh, yeye anasema amekubalia, yani anasema ya, ya kwamba ni, eh, ni uzembe kabisa ni, hakuna mambo ya kujieleza pale hmm. Uh, lakini tusome labda kidogo tu, uh, maoni ya huyu fusofuso fuso. Anasema yeye uh, ni kutoka Tanzania. Anasema yeye anakataa, kijiweni ni sehemu ambapo mnakaa mkisubiri wateja waje mkawafanyie kazi, isipokuwa pombe aina ya vilabu ndio na wafanya vijana kuwa wazembe. Ah, yeah. anasema ni fasi ambapo mnasubiri wateja, yaani kama wanasema hawa wengine ni fasi ya madili nam. Moja kwa moja, sasa tuelekee katika burudani ya muziki Patrick, eh, na tunaona hapa Eddie Kenzo kutoka kule nchini Uganda, ameshirikiana na eh, huyu kijana Makonde huyo eh, Harmonize konde boy, wanakuambia pull up Unasikiliza ngoma hiyo ina lugha eh, ya Kiganda hapo na Kiswahili kizuri kabisa, lakini ngoja ni mwache hoi hapa, ndugu yangu Bwana, unaelewa maana ya chelea pina? Nielewesh. <laughs> <laughs> Nifahamish. <laughs> <laughs> chelea pina <laughs> <laughs> yani ni kama vile kila kitu kiko poa E, nakumbuka kuna wakati fulani ilikuwa ni salamu moja ambayo ilikuwa imeshamiri sana bwana, bwana mambo vipi, chele ya pina e, yani ni msemo ambao umebuniwabuniwa tu umetengenezwa na kila kitu, vijana kila vipi chele ya pina. Lugha ya vijana, mwake mwake. Lugha ya vijana mkinga mkinga. <laughs> mkazuzu mkazuzu, <laughs> mkazuzu, mkazuzu. Eh, basi lugha ya vijana ana express kwa ajili ya vijana. Naam, na tunaangazia vilevile kule nchini Rwanda kuna mkutano unaendelea hivi sasa wa vijana ambao ni wabunifu wa masuala mbalimbali, kwa sababu kuna swala moja la msingi sana ambalo Rwanda inafanya mm -hmm. kutaka vijana wake waanza kufikiria eh, kujiongezea kipato lakini kupitia teknolojia Deo. na si tu peke yake kilimo maanake mm -hmm. kama unavyoelewa sasa hivi idadi ya watu inazidi kuongezeka yeah. na eneo ni dogo mm -hmm. Je, mbadala wa kilimo ninini? ni nini ni mwongea na Karimera anatueleza kile kinachoendelea. Silvanus, kwanza niseme tu kwamba ni mkutano ambao umewajumuisha vijana wote kutoka Rwanda na vijana wa Rwanda wanaosoma katika nchi za nje ikiwemo hata Marekani Kani. Ni mkutano ambao huwezi kusema ni mkutano, ni majadiliano kwa kweli, na vijana wanajaribu kuonyesha ni hatua gani wamepewa katika uundaji wa miradi, kwa sababu nchi hii imejiwekea rubaa za maendeleo mpaka elfu mbili na ishirini kwamba iwe ni nchi ambayo inategemea uchumi wake unategemea teknolojia na teknolojia isiyozingatia kilimo cha kawaida. Karimela, labda ungetueleza mpaka hivi sasa katika majadiliano hayo ni uh, mada gani ambazo zinaonyeshwa kuzungumzwa zaidi hapo na vijana? Mada kubwa inayozungumzwa ni kwa namna gani vijana wawe chache wa maendeleo bila kutegemea misaada kutoka nje, kwa sababu wazungumzaji wengi kuanzia asubuhi wanasema kwamba Rwanda hii nchi yoyote ile haiwezi kupiga hatua na watu kutoka nje. Lazima wazalendo wa nchi hio wachukue hatua, hata kama watu kutoka nje watakuja, lakini watakuja ni watoaji wa ushauri. Hapa kuna viwanda vya utengenezaji magari, kwa mfano Volkswagen kutoka Ujerumani, ambacho kimefungua tawi lake hapa kuanzia mwaka uliopita, kinajaribu kuonyesha idadi kubwa ya Wanyarwanda ambao wanatoa wana, wana, wana, wana, wana kazi katika kiwanda hiki na ambao wanatengeneza apps za kuweza kuhakikisha kwa kwamba uh, kazi inakwenda vizuri. Mpaka kuna vijana wametengeneza hizi apps za kusaidia kwamba siku nyingine miaka miwili mitatu inayokuja, basi kuwepo na yale magari yanatumia nyaya za umeme. Sasa mada inayozungumzwa hapa ni kwamba wanajaribu kuangalia, je, asilimia sitini ya vijana ambao wako hapa ni mchango gani wametoa katika kuendeleza nchi yao pasipa kutegemea ile misaada ya awali ambayo tumezoea kwamba nchi za Ulaya zinamwaga misaada, Marekani inamwaga misaada, Uchina inamwaga misaada. Ni suala ambalo kwa kweli, kimsingi ni kwa jinsi gani nchi hii iendeleze, iendelee kiteknolojia, kima na kimaendeleo, bila kutegemea wageni, lakini wageni watumiwa labda kama msaada kwamba siku nyingine na hii inakwenda sambamba na kule kujitosheleza kwa bajeti, kwa sababu wanataka kuhakikisha kwamba miaka mitano inayokuja, basi kusitokee misaada kutoka nje, lakini misaada hio ni bajeti iwe ina- inasaidiwa ina, ina, ina, ina na, na, na, na mapato kutoka ndani. Karimera, labda ungetueleza kwa sababu kuna uh, wimbi la vijana ambao wamekuwa wakiondoka katika mataifa ya Afrika kwenda kusoma Ulaya na Marekani ama mataifa yaliyoendelea, na wamekuwa hawataki kurudi katika mataifa yao. Je, vijana ambao wamejitokeza hapo eh, kutoka katika nchi mbalimbali mbali ambako wanakosoma wameonyesha nia yao ya, ya kurejea ya Rwanda. Kwa kweli hapa nimeshuhudia vijana wakionyesha nia. Siwezi kusema kwa kinagombaa kwamba labda hakuna ambao wameshindwa kurejea, bila shaka nahisi wapo, lakini wale waliorejea kwa kweli, kwa mfano, kuna vijana kutoka Israel kwa sababu kuna makubaliano kati ya Rwanda na Israel kuhusu maendeleo ya kilimo cha kisasa na cha umwagiliaji. Vijana wameonyesha kabisa teknolojia ambayo wanaitumia. Kwa mfano, unakuwa nyumbani kwako unaweka apu kwenye simu yako, na kila ukitaka labda shamba lako limwagiliwa, kwa sababu ushaweka kule mashine ya umwagiliaji, si mpaka utembee mpaka kwenye shamba lako ili uweze kufungua ile tepe ya, ya maji kuweza kumwagilia, lakini unaweza kutumia ile hapo kwenye simu yako na kuweza kubonyeza tu, shamba ambalo liko katika kilomita labda ishirini ama labda kumi, ile mashine ile tep ikafungua maji ikamwagilia na baadaye ukaizima tena ukiwa pale pale nyumbani bila kutoka chumbani kwako. Haya basi, huyo ni Sylvain Uskarimera akitueleza mkutano ambao unaonekana ni wakitike teknolojia zaidi pale nchini Rwanda. Ni wazo jema kabisa kukutanisha vijana ambao ni wabunifu E, wa vitu mbalimbali vya teknolojia hasa katika e, mambo ya ICT. Sasa tunaelekea moja kwa moja katika swali letu ambalo tuliuliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook e, na tukataka kujua kwamba a, nini kinachosababisha kuongezeka kwa ugonjwa wa malaria e. Nikianza na huyu David Ngayamino kutoka Nzega, Tabora, anasema Tanzania kiukweli ongezeko la malaria katika jamii zetu inasababishwa na mazingira yetu kuwa machafu, kama kuwepo kwa nyasi nyingi karibu na makazi ya watu. Naam, vilevile huyu hapa anaitwa, uh, Isaya Kabwebwe, anasema kwamba tatizo, watu wengi hawana elimu juu ya usafi wa mazingira ili kuepusha mazalia ya mbu. Nyumba nyingi hawawezi kuwa na mpangilio wa vitu ambavyo vinaweza kuwa maficho ya mbu. Vilevile kukosekana kwa ufahamu wa kupulizia dawa uh, yani fumigation, vyote hivi vyaweza sab kuwa sababu ya kuongezeka kwa malaria. ufahamu wa huu jamaa naitwa Adili Mayanji, mimi umenichekesha sana. mm -hmm. Hacha nisome jibu lake uh -huh. Anasema mbu nao wana njaa kama sie tulivyo na njaa ya mafuta ya bure no. Mwingine anaitwa Erik Ndoni anasema nyuki wa huku balaa, wakikuuma tu malaria nyuki mbu! <laughs> anasema <Yara> nyuki <laughs> Mimi naitwa Idi Ligongo na mimi ni Patrik Ndumimana, kwa pamoja tuna wageni kuwatakia alasiri njema, na tunakuambia hapa kwetu wote sisi ni chele ya Pina. <laughs>