Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Barabara kabisa. Hiyo ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu na nusu hapa Washington, sawa na saa kumi na nusu Afrika Mashariki, saa kumi na nusu alasiri, na saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Express anayokaribisha leo hapa studio ni Patrick Ndwimana, lakini niko vilevile na mwenzangu hapa mzee wa kazi BMJ Muridhi. Karibu BMJ. Asante uh, Patrick. Ni kweli kabisa tumejaja ja hapa studio nambari 15 kwa VOA Express, kama ivo ilivyo ada, tumejaza mambo mengi kweli kweli, na ni mambo ya, ma, ya maana ambayo tutakuletea katika show hii ya takriban dakika 30, ikiwa ni pamoja Patrick, na taarifa za hivi punde kutoka mahakama ya juu ya Kenya ambako tutasikia ni nini ambacho uh, uh, huyu nani jaji mkuu amesema kuhusu mgao wa fedha eh, katika serikali ya nchi hiyo. Na vilevile vile tuna mengine kuhusu Tundulisu, jinsi mambo yamekuwa uh, kule mahakamani kule Dar es Salaam. Ndio uh, hiyo habari ambayo ulikuwa umezungumzia ni huko Kenya, ambapo jaji mkuu ametoa msimamo kuhusu huu mvutano kati ya serikali za kaunti na serikali kuu kuhusu mgao wa fedha. Lakini Tanzania vilevile tunajua kinachoendelea kuhusu kesi kati ya mbunge Tundu Lissu na spika wa bunge kuhusu uh, le shauri lake la kutaka hatua ya kumvua ubunge iondolewe. Lakini barazani, vile vile tutakuwa na ile mada a, kila siku e express tunakuwa na mada ambayo tumeibandika pale kwenye Facebook, na leo tumeuliza, je, unaunga mkono uzazi wa mpango? Basi tutawasikiliza wasikilizaji wetu nini msimamo wao, na ni wengi ambao huwa wanapenda sana kushiriki katika barazani, na ni vizuri pia tuwaeleze wale ambao hatuwezi kuwashirikisha wasife moyo, a e, waendelee manake, <laughs> tuko na njia mbalimbali za mawasiliano kuna vile kwenye Facebook unaweza kutoa maoni yako pale, kupitia Instagram, kupitia Twitter, mambo yote hayo unaweza kufanya, lakini wale watafanikiwa uh, kushiriki, kushiriki leo basi, tunawakaribisha wakaribisha haya moja kwa moja bila kuchelewa, twende twende Kenya, twende Nairobi. Nfahamishwa <laughs> uh, kwamba tuko naye Kennedy Wandera. Kennedy, tujuze ni nini ambacho uh, jaji mkuu hapo David Maraga amesema, kama ambavyo ameeleza hapa Patrick, kuhusu uh, jinsi mgao wa fedha utakuwa baina ya kaunti uh, serikali za kaunti na serikali kuu na vilevile vile bunge na seneti. Ni nini amesema? uh, kama unavyojua, uh, tumekuwa tukiripoti kuhusu utata huu unaogopika Uh, mabunge mawili ya Kenya bunge la seneti na bunge la taifa kuhusu mgao wa fedha. Na sasa magavana walipoelekea mahakamani uh, mahakama ya juu uh, ilieleza ili kwamba itatoa arifa kueleza njia ambayo huenda ita, itakuwa ita ya sawa kutoa ushauri kwa mabunge yote mawili ili kufanikisha majimbo kutekeleza majukumu yake ya miradi. Na sasa magavana wamerudi mahakamani na jaji mkuu David Maraga sasa ametoa uamuzi kwamba Ma, hawa, wabunge wa bunge la seneti na bunge la taifa wanafaa kutumia chini ya kipindi cha siku thelathini kuzungumza na kuandaa kikao cha usuluhishi kuhakikisha kwamba wana, wana, wanaelewana kwa njia ya mwafaka, ili fedha zipelekwe katika uh, majimbo ambayo hayana fedha hizo kutekeleza miradi yake, na vilevile pia anasisitiza kwamba uh, mahakama yake iko tayari kutoa ufafanuzi zaidi wa jinsi gani serikali inafaa kutekeleza shughuli hizi, lakini imeeleza kwamba katiba ya Kenya imetoa mwafaka wa njia ya usuluhishi wa mzozo kama huo, na hivyo basi Uh, bunge lisichukue lisi, lisi msimamo mkali wa kuweza kuzungumzia kwamba nishati iipe iape ma, ma, masenet au magavana shilingi bilioni mia mbili, uh, mia tatu na kumi j, j, j, jinsi wanavyotaka, bali waelewane, wajue ni kiwango gani kinachohitajika ambacho kitawawezesha magavana kutekeleza majukumu yao. Sasa Wandera, wajua jana Rais Uhuru Kenyatta, wakati Uh, ulinieleza ama ulitueleza hapa, wakati akizungumza huko Nakuru, alisema hana senti hata moja ya kuongezea katika mchakato um, wote huo sasa. Wadadisi wana huyo uh, uh, kuna, ma, uh, kuna maswali yanaulizwa, hata kama uh, mahakama uh, au uh, jaji Maraga anasema hivyo na tayari serikali kuu imeshikilia msimamo fulani uh, Sasa kweli kutakuwa na suluhisho ambalo litakuwa ni la kudumu? Naam, ni swala ambalo wafuatiliaji wa maswala ya ugatuzi wanaeleza kwamba katiba ya Kenya inatoa mwongozo ambao serikali kuu na serikali za majimbo zinafaa kufuata, na hivyo basi matamshi ya rais Kenyatta si matamshi ambayo yamo katika yamo katika mwelekezo wa, wa katiba. Na hivyo basi, iwapo mahakama itaeleza kwamba hivi ndivyo ushirikiano unavyofaa kuwa, basi serikali haitakuwa na jingine na, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni ni kufuata mkondo huu wa sheria. Lakini pia wanaeleza kwamba matamshi ya rais Kenyatta ni ya kujaribu ku, ku, ku, ku, ku, yaani kushinikiza magavana kuchukua fedha ambazo serikali imeipa bila ku, ku, ku, kuendelea ku, ku, kutaka ku, kupewa fedha nyingi, na hivyo basi wanaeleza kwamba mahakama itakapotoa mwongozo basi itabidi serikali kuu ambayo Rais Kenyatta anaiongoza na serikali za majimbo ambazo magavana wanaongoza kuhakikisha kwamba huo ndio mwelekeo utakaofuatwa, maanake hii ni mahakama ya juu mno nchini Kenya, na hivyo basi hamna popote ambapo serikali kuu au mtu yoyote anaweza kuenda kukata rufaa, na hivyo basi huo uamuzi utakuwa ni uamuzi ambao una- ambao unafaa kuheshimiwa na serikali kuu na serikali za majimbo. Asante mm, uh, sana Kennedy Wandera ukiwa hapo Nairobi tumaa hiyo ripoti. Bila shaka tutaifuatilia uh, kwa kina kuona ni nini ambacho kitatokea baada ya haya. Sasa nafikiri hapo Patrick anavyoeleza ni kwamba sasa rasmi uh, jaji mkuu ametoa kauli. Kuna wakati alikuwa amesema wasikizane, lakini alikuwa amesema tu kama uh, pembeni hivi, lakini sasa rasmi amewapa... ametoa mwelekeo uh, uh, ni kusubiri sasa. Tuangalie iwapo kwamba kutakuwa na utekelezaji. uh, shukrani uh, Kennedy Wandera. Sasa uh, tulizungumzia tangu jana uh, kesi ya mbunge uh, Tundulisu uh, ambaye alivuliwa ubunge na spika wa bunge wa Tanzania uh, Job Ndugai na, na baadaye aliwasilisha shauri ma, kwenye mahakama ya juu ya Tanzania na sasa muda huu tunazungumza, tuna, tuna huenda uh, kesi huko inasikilizwa uh, na tulitaka kujua uh, BMJ Mrithi ulizungumza na mmoja wa mawakili E, wa, wa, wa, wa, Tundulisu sababu Tundulisu mwenyewe haku hakufika pale mahakamani kwa sababu ambazo alizieleza, ni hasa kutokana na sababu za kiafya. Bado anaendelea kupata matibabu huko Ubelgiji. Nam huyu ni mbunge, labda kwa wale wanasikia haya kwa mara ya kwanza, ni mbunge wa Singida uh, mashariki. Eh, kuna watu wanasema tayari ubunge wake haupo kwa sababu ya zile kanuni ambazo, uh, zimekuwa zinafaa kufuatwa katika bunge, lakini hilo <laughs> linaweza kujadiliwa, linaweza kujadiliwa. Uh, alivuliwa ubunge kweli, alivuliwa. Lakini kwa vile bado kesi inaendelea, eh, wanamuita wana mbunge, bado mbunge. Wa... sasa <laughs> akafungua maombi ama amepeleka maombi kwa mahakama kuu ya Tanzania chini ya hati ya dharura. Ehe. Na ni kupitia kwa kakake huyu ambaye sasa ndiye wakili wao, ulizungumza naye jana kama tulivyosema, na akakueleza kabisa amempa idhini mamlaka, mamlaka ya kufuatilia kufuatilia na kumsimamia wakati wa kesi hii. Kwa hivyo, ni mengi tu ambayo yamekuwa yakiangaliwa hivi leo katika mahakama hiyo, na ni zile ni kama mchakato wa mwanzo mwanzo tu mm. Eh, kuona ni nini. Kwa hivyo kama ulivyosema, nimezungumza na Peter Kibatala, huyu mmoja wa mawakili, na nimeanza kwa kumuuliza ni nini hasa ambacho mahakama hiyo ilikuwa inaangalia hivi leo kabla ya mchakato mzima mzito mzima kabisa eh, kufuata tunaiomba mahakama ipitie maamuzi ya bunge na kuona kama imekili vigezo vya kisheria kwa mujibu wa sheria za Tanzania. Hiyo ina hatua kuu mbili. Hatua ya kwanza inaitwa ruhusa, au naomba ruhusa kwa mahakama kwamba mimi eh, mna moja mbili tatu kwao, naomba ruhusa mahakama niweze kwenda mbele ya majaji watatu kwa ajili ya mahakama kuangalia iwapo walikuwa wawalik sahihi. Kwao tupo kwenye hatua ya awali ambao kwa mjibu wa sheria uzuri ni kwamba sheria imeweka kabisa muda wake wa e, kutatuliwa hiyo hatua ya awali, na sheria imewekwa siku kumi na nne. Na sasa nyinyi hapo kama mawakili, kwa maoni yenu, mchakato huu utachukua muda gani? Tukishapata ruhusa, sasa tutakwenda kwenye hatua ya pili, kama nilivyosema, majaji watatu, sasa wataangalia e, na yenyewe pia ina, ina ina ina hatua zake e, lakini haitazidi miezi sita nafikiri, lakini kwa hatua ya awali kama nilivyosema siku kumi na nne unless mazingira husika mahakama iona itaongeza muda ambao sidhani kama utaongezwa kwa kipindi kirefu sana, baada ya siku kumi na nne. Na kuna wale waliona wasiwasi kule Singida Mashariki e, wakisema kwamba eneo hilo litabaki bila mjumbe. Je, mikakati iko vipi kuhakikisha kwamba wanaendelea kupata uwakilishi bila kutatizika eti kwa sababu labda kuna kesi mahakamani. Vitu viwili vya kutoa majibu kuhusu swali hilo. Cha kwanza ni kwamba mojawapo ya misingi ya maombi yetu haya tu, ni kuiomba mahakama kwa sababu e, tayari e, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imefanya zoezi ambalo ni zoezi halali na imemteua mtu Uh, Bwana Mtaturu kwamba ndio mbunge mteule wa jimbo lile, ingawa bado hajaapishwa na hajaapishwa mbele ya bunge kwa mujibu wa wa katiba, mujibu wa sheria. Kwa hiyo tumeomba mahakama, na pengine itakaposikiliza itatolewa uamuzi suala hilo la kuzuia asiapishwe huyu ambaye wanasema ameteuliwa kuchukua nafasi ya Tundu Lisu mpaka pale kesi itakapoisha. Hiyo ni moja, lakini mbili, tumepeleka maombi yetu chini ya hati ya dharura. Kwa hiyo tunategemea kwamba hati ya dharura ni kama hati ya haraka sana. Kwa hiyo tunategemea kwamba pengine suala hilo tunamalizika mapema, ili hatima ya uwakilishi wa wananchi iweze kujulikana. Lakini in the meantime, e, kwa mjibu wa kesi yetu tunaomba na tunategemea kwamba hali itakuwa hivyo kwa muda e, mfupi wakati mahakama inashughulikia Eh, lakini kwa mjibu wa taratibu za kitume kama nilivyosema, tume ya taifa uchaguzi yenyewe imeendesha zoezi lake na yenyewe inasema imeshamteua mtu ambaye amepita bila kupingwa. Huyo eh, anaitwa bwana Mkatu eh, ambaye pengine atatajwa huko mahakamani katika kesi hiyo, ni Peter Kibatala. Huyu ni mmoja wa mawakili ambao wanamwakilisha aliyekuwa Uh, mjumbe au uh, mbunge wa uh, Singida Mashariki katika uh, nchi ya Tanzania atundu Lisu nam basi. Uh, punde tu tunaelekea kwenye habari za dunia Tunaarifiwa kutoka Afrika Kusini na vilevile vile Tanzania kwamba rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa yuko nchini Tanzania kwa ziara ya kikazi, ikiwa ni siku chache tu kabla ya mkutano mkuu wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC utakaofanyika mwishoni mwa wiki hii. Rais Ramaphosa amefanya mazungumzo na mwenyeji wake rais wa Tanzania John Magufuli katika ikulu Dar es Salaam, ambapo viongozi hao wawili wamekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi hasa katika sekta ya biashara na uwekezaji. Na masoko ya hisa ya Japani leo yameshuka thamani, lakini kwa kiwango kidogo ukilinganisha na masoko ya Marekani ambayo iliporomoka thamani Jumatano, na hivyo kuzusha wasiwasi mkubwa juu ya uwezekano wa kudorora kwa uchumi wa dunia. Wakati wa kufungwa kwa soko la Nikkei hii leo thamani ya hisa zake zili kuwa zimeshuka kwa asilimia 1.2. Kwingineko huko Asia, soko la Shanghai nchini China lilishuhudia thamani ya hisa zake kupanda kidogo kwa asilimia 3. Nayo thamani ya soko la Hang Seng la Hong Kong imefunga ikiwa juu kidogo kwa asilimia 8, na masoko ya Ulaya yamepanda thamani kidogo baada ya kuporomoka thamani hapo jana. Afrika Kusini leo imetangaza kwamba imeondoa viza ya kuingia nchini humo kwa raia wa mataifa matatu ya Kiarabu New Zealand katika juhudi za kuimarisha utalii inapokabiliana na mzozo wa kiuchumi na kupungua kwa idadi ya wageni wanaotembelea nchi hiyo. Waziri wa Mambo ya Ndani wa Afrika Kusini, Daktari Aaron Motsoaledi, amesema watalii kutoka Qatar, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na New Zealand. Hawatohitaji viza tena kutembelea Afrika ya Kusini kwa sababu za mapumziko au mikutano ya kibiashara. Na majeruhi wengine saba wa ajali ya moto iliyotokea Morogoro nchini Tanzania wamefariki katika hospitali ya taifa ya Muhimbili na kufanya idadi ya vifo hadi sasa kufikia 89. Idadi ya majeruhi wanaoendelea kupata matibabu sasa ni 25 huku 16 kati yao wakiwa katika chumba cha wagonjwa mautiuti. Ajali ya moto iliyotokea Agosti 10 katika eneo la Msamvu mjini Morogoro baada ya lori lilobeba mafuta ya petroli kupinduka na watu kuanza kuchota mafuta ambapo baadaye moto lilipuka na kuua watu zaidi ya sitini hapo hapo. akibao hicho BMJ taratibu kabisa uh, cha msanii huyu Mario na wimbo anaitwa raha polisia. Alipozungumza alipo, alipo pale kidogo, anasema aseme huyu demo anamtishia kuondoka kama daradara za Kariakoo, ndio na naona mwelekezi wetu pale aida kidogo hata karibu asahau kazi e, manake anaonekana anapenda sana wimbo huu, hawezi kusahau kazi Hawe, hawezi kusahau kazi haya. Uh, mada ya leo barazani BMJ, tuliuliza wasikilizaji wetu kwamba wanaunga mkono uzazi wa mpango. Kwa nini tumeuliza suala hili? Ni sababu imekuwa mjadala kabisa katika nchi nyingi za Afrika uh, Mashariki. hmm. kuna ongezeko la watu ndio. afu uh, mabinti wanapata mimba bado wakiwa wadogo miaka, miaka kumi na nne miaka kumi na tano kumi na sita Sasa wanasema kusema kukabiliana na ongezeko la watu mm, na hizi mimba za mapema mapema lazima kuwepo na uzazi wa majira, na pia kuna wale wanaoangalia kusema kwamba sasa vijana nao wamekuwa wengi sana mpaka nafasi za kazi nazo kwa eh, mamilioni katika nchi eh, yaani mjadala kuhusu uzazi wa mpango na, hata serikali sasa zinaanza kuomba viongozi wa kanisa hasa kanisa Katoliki wachangie katika uh, swala hili hivi. Patrick Ruma, wapata nani kushiriki katika barazani? um, uh, um, leo kwenye, kwenye, kwenye mjadala wetu leo tuna wasikilizaji wawili. Tunaye Marcos Lutema, huyu ni mwanafunzi wa chuo kikuu huko Dar es Salaam, Tanzania. Marcus Lutema, karibu kwenye barazani. Asante uh, sana vile vile, tuna, Kupo, pa, vilevile vile tunaye Mwendi Chuma Matimbo Mwachula, sijui kama nimetamka vizuri jina, ni, ni Mwendi Chuma au Mwendo chuma ndio uko sahihi? Aa, niko sahihi. Haya, nianze na wewe eh, Marcos Lutema. Aa, nikisoma hapa ujumbe wako ni kama vile unaunga mkono uzazi wa mpango mm. tueleze kwa nini. Nitaenda uh, moja kwa moja kuzungumzia uzazi wa mpango uh, katika hoja zangu, katika uungaji wangu wa hoja nitaangalia uh, uzazi wa mpango ngazi ya familia na uzazi wa mpango ngazi ya taifa. ni, nikianza na uzazi wa mpango ngazi ya familia mi uh, naona uzazi wa mpango ngazi ya familia una umuhimu mkubwa sana, kwa sababu kuna uh, uh, ile inamsaidia mzazi kuwa na uwezo wa kumudu gharama za ya familia yani, mahitaji yote ya familia e, endapo mzazi atakuwa na anafanya ana, ana, ana, uzazi wa mpango atakuwa na ile uwezo wa kupanga vizuri bajeti ya nyumbani, hivyo kuweza kugharamia mahitaji yote ya familia mm -hmm. Na, kwa mfano ukiangalia jamii zetu hizi za Kiafrika sasa. Eh, Marcos, tafadhali ujitahidi kufupisha kidogo maelezo yako kwa sababu muda wenyewe, lazima tumpe nafasi mwenzako hapa jieleze. Wewe eleza tu zile sababu ambazo unasema zimekupelekea kuunga mkono uzazi wa mpango. Na, okay. U, uzazi wa mpango humsaidia mzazi kuwa mudo, mm -hmm. E, ya na uwezo wa kumudu gharama mahitaji ya familia. Ulikuwa umeshaeleza hiyo, yeah. Sababu nyingine, a, a, sababu nyingine ni o, inasaidia kuwa na malezi bora kwa watoto. Haya, shukrani, yeah. Tumsikie, yeah. Naye, e, Mwendi Chuma Matimbo Mwachula, wewe naona umeandika hapa huungi, huungi mkono hata kidogo hiyo mkono kwa maana ya, ya aina ya uzazi wa mpango unaozungumzwa hapo, kwamba uzazi wa mpango unaozungumzwa hapa ni huo wa kisasa, ambapo ukitizama unakuwa una madhara una sana siasa kwa sababu ya namna ambavyo wanafanya kuupanga. Na pia tatizo jingine nakuja kwamba tunapunguza ongezeko la watu, kwa sababu rasilimali watu ndo mtaji katika jamii yoyote hilo duniani kwa hiyo unapopunguza au kufanya juhudi za kupunguza rasilimali wake ina maana unafanya jamii maskini. Swala ah, lingine naona, mm huu -hmm. Mfumo upo kibiashara kwamba ni mpango wa kimagharibi na Amerika kuweza kuizosisha Afrika wa biyasara, zauza, na kuitumia kama sehemu ya wateja wao kwa ajili ya biashara zao zinazohusiana na uzazi huo, kwa sababu Waafrika wana uzazi wa mpango tangia zamani, naam, hawahitaji kukuletewa hawahitaji kuletewa na watu wengine namna nyingine ya kupanga uzazi, kwani tayari wanajua namna ya kupanga uzazi. Natoka zamani watu wanapigana miaka miwili kwenye sawa, sawa. Tuwashukuru sana Marcos Lutema na mweni chuma matimbo mwachula uh, nikisoma kidogo tu hapa ujumbe wa msikilizaji hapa, hapa uh, huyu anaitwa Johnson Ndunda Kadenge anasema yuko Morogoro Tanzania, anasema zipo athari nyingi zitokanazo na uzazi wa mpango, kwa uchache hupata uvimbe kwenye mi milia ya uzazi, pia wengine hupata maumivu ya tumbo. Basi wengi sana umeandika na tunawashukuru. Uh, sasa leo ni siku ya Alhamisi, kama kawaida lazima tunacheza zile nyimbo zilizopendwa za zamani. Hapa anaingia hapa ni Koffi Olomide na wimbo wake malembe malembe, polepole pole, malembe twende kazi. Albumu yake ya Andrada malembe Le roi Asanti sana. Basi chini kwa chini, huyo mwanamuziki Olomide amecheza nyimbo nyingi sana, na wimbo huyu, mwimbo huu ulichezwa pale, albumu yake hii ilipata sifa sana. Uh, miaka 23 iliyopita ilikuwa ni mwaka 1996 ndio. <laughs> shukrani sana, shukrani sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza, kusikiliza Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami Patrick, ukiwa nami BMJ. <laughs> Patrick Nduimana, majina yote, peleka mna shida yote, pamoja pia na Fiona wa Mai, wote tuko hapa studio, moto sana. Haya, baada ya kupata ngoma hiyo safi, tuende kwenye maswala ya teknolojia. Kampuni ya teknolojia ya China Huawei imebuni mfumo wa kisasa wa kutumika kwa vifaa vya kielektroniki kama vile simu za mkononi za smartphone, ambao wachambuzi wanasema huenda ukatoa ushindani mkubwa kwa mfumo maarufu wa Android unaomilikiwa na kampuni ya Marekani Google. Ripota wetu wa hapa wa maswala ya sayansi na teknolojia, ambaye ni mzee wa kazi mwenyewe, BMJ Muridhi, anajiunga nasi hapa studio na kutupasha mengi zaidi <laughs> Nam, tofauti na operating system, yani ule mfumo wa kuendesha mawasiliano wa kampuni ya Google Android, mfumo huu uitwao Harmony OS unatajwa na wahandisi kama wa kisasa na wenye nguvu zaidi na ulio salama zaidi katika kukabiliana na udukuzi. Sasa wawi inasema kwamba mfumo huu utaanza kutumika nchini China, lakini baadaye utapatikana na wateja wote kote duniani. Wakuu wa kampuni hiyo wanasema kwamba ingawa vifaa vyao kwa sasa vitaendelea kutumia mfumo wa Google wa Android, iwapo kwa wakati wowote wa mfumo huo wa Android utakuwa na hitilafu, itakuwa basi ni rahisi kwa wao kubadilisha kwa haraka na kuanza kutumia hiyo operating system ya Huawei ya Harmony OS. Afisa mkuu mtendaji wa Huawei anayesimamia idara ya mauzo Richard Yu alisema kwamba pamoja na vifaa kama vile simu za mkononi, mfumo huo pia utatumika kwa vifaa vingine kama vile televisheni za kisasa zinazojulikana kama smart TV, na vilevile vifaa vingine mbalimbali vinavyotumia mtandao wa internet. Na alikuwa akizungumza wakati wa mkutano mkuu wa wahandisi wa kampuni hiyo ambao ulifanyika mjini Dongguan nchini China. Hebu tumsikie kwa kifupi. Smartphone, but for all the smart devices. So mfumo have... huu wa Harmony OS hujabuniwa ili kutumika kwa smartphone peke yake, lakini kwa vifaa mbalimbali vinavyotumia teknolojia ya kisasa. Tunataka kuwa kielelezo duniani kote. Mfumo huu si hua wa Huawei peke yake, bali ni wa dunia nzima. Ni mfumo wa kizazi kijacho, ni mfumo wa kila mtu. Sasa swali muhimu linaloibuka hapa ni, ni kwa nini kampuni ya Huawei imeamua kuzindua mfumo wake badala ya kuendelea kutumia mifumo mingine kama vile uh, huo wa Android. Jibu lake nadhani ni kwamba kampuni ya Huawei imekuwa mbioni kutengeneza vifaa na software zake katika juhudi za kupunguza hali ya sasa ambapo inategemea sana makampuni ya hapa Marekani. Lakini pia uh, kulingana na wachambuzi, kilichochochea kampuni hiyo kuharakisha uzinduzi huo ni mvutano ambao umekuwepo kati ya kampuni hiyo na vilevile serikali ya Marekani. Mwezi Mei mwaka huu, kwa mfano, utawala wa Trump ulitangaza kwamba kutakuwa na vikwazo mbalimbali dhidi ya kampuni hiyo ya Huawei kwa tuhuma kwamba kampuni hiyo ilikuwa inatumiwa na serikali ya China kufanya upekuzi dhidi ya wateja na vilevile vile serikali ya Marekani. Wiki jana utawala wa Trump ulitoa maelezo rasmi kuhusu ni kwa nini iliamua kuipiga marufuku kampuni ya Hawi kuuza vifaa vyake na vilevile huduma zake kwa makampuni ya Marekani, na marufuku hiyo sasa itaanza kutekelezwa mwezi Desemba, kufuatia yale ambayo yalitangazwa hiyo jana na maafisa wa utawala wa Trump. Kwa hivyo utaona kwamba mvutano huu unaifanya kampuni ya Awi kukaa na wasiwasi mkubwa kuhusu mstakabali wake, hususan kwa sababu Marekani ni kati ya masoko yake makubwa zaidi kwa maana hiyo kampuni hiyo ya Huawei inajaribu juu chini kujiweka katika hali ya kujitegemea huku ikiendelea na juhudi zake za kupanua masoko yake ya vifaa vya kielektroniki na vilevile vile, eh, huduma zingine. Shukrani sana BMJ Mridhi kwa ripoti yako hiyo. Sasa tuende kwenye swali ambalo tuliuliza jana, una imani na takwimu zinazotolewa na serikali yako? Nikisoma ujumbe wa Jeffrey Jeremy hapa, anasema changamoto ya hizo takwimu zimekaa kimaslahi, iwe kulinda heshima na kukaa na kukubalika kwa mfumo tawala, na ndio maana kuna mkanganyiko kati ya takwimu zinazotolewa na serikali dhidi ya zile za vyombo vya nje, ikiwa katika matokeo ya uchaguzi au ukuaji wa uchumi. Vilevile vile, huyu anaitwa Ngendere Mkata Mkachua, anasema hana imani nazo kabisa. Naye Wilson Igo Shikov anasema naye hana imani nazo hata kidogo. Na basi, ni hayo tu ambayo tumeweza kukuandalia katika kipindi hiki cha matangazo ya VOA Express, dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Umekuwa nami BMJ Muridhi, nimeshirikiana na mwenzangu hapa Patrick Nduimana. Mwelekezi au tuwaite waelekezi walikuwa ni Aida Isa pamoja na Fiona Wamaye. Matangazo yamesimamiwa na Abdushakur Abud kwa leo. Tunakutakia siku njema iliyosalia kutoka Washington.