Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, ambapo leo katika kwa undani tunaangalia shauri la kukamatwa kwa mwanahabari Erik Kabendera nchini Tanzania, naye katika sehemu ya pili tutaangalia harakati za vyombo vya ulinzi na usalama nchini Kenya kushughulikia biashara haramu ya dawa za kulevya. Mimi ni Idi Ligongo nam katika kwa undani hii leo tunaangazia suala la kukamatwa na kushikiliwa kwa mwanahabari za uchunguzi Eric Kabendera ambaye sasa amefunguliwa mashtaka ya kuhujumu uchumi. Imetolewa taarifa ya pamoja na muungano wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania, baraza la habari la Tanzania, muungano wa vyama vya waandishi wa habari Tanzania na jukwaa la wahariri, taarifa ikiwa na vipengele 16 ambavyo vinaisihi serikali ya Tanzania kushughulikia kesi ya mwandishi wa habari za uchunguzi Eric Kabendera. Kwanza wameisihi serikali ya Tanzania kupitia idara ya uhamiaji kutoa taarifa inayoeleza kama Kabendera ni Mtanzania au la, ikizingatiwa kuwa ndilo jambo ambalo alikamatwa eh, na kuelezwa kwamba kisa cha kukamatwa kwake hapo mwanzo. Wameisihi pia suala la uraia lisitumike kuwa silaha ya kuwanyamazisha watanzania wanaoulizia masuala mbalimbali ikiwa ni haki yao ya msingi. Wameisihi pamoja uh, maafisa wa uhamiaji walioshindwa kuthibitisha kwamba Eric Kabendera kuwa si raia wa Tanzania kumrudishia pasi yake ya kusafiria pamoja na ya mke wake na watoto wake. Vilevile wameisihi polisi kufuata utawala wa sheria wanapokamata watu, ikijumuisha kutoa taarifa ya makosa ya mtu na kuwataarifu ndugu na jamaa kituo cha polisi mtu anaposhikiliwa, ili kuondoa mkanganyiko. Vilevile wameendelea mbele kwa kusema kwamba polisi inapaswa kujiepusha na hila zozote za kutesa watuhumiwa na kumvunjia mtu utu wake. Polisi pia wahakikishe kwamba washukiwa wanapata haki ya kusikilizwa na mwanasheria na kuonwa na wanafamilia pale wanaposhikiliwa, watuhumiwa vilevile kupelekwa mahakamani katika muda mwafaka unaostahili. Vilevile wametaka kwamba wahakikishe uh, polisi wanaangazia namna mshukiwa anavyo hitaji masuala yake muhimu. Lakini wameenda mbele pia kuisihi uh, wanahabari wa Tanzania na wadau wote wa sheria uh, kufanya mchakato wa kubadilisha sheria ya utakatishaji fedha ya mwaka elfu mbili na sita ya Tanzania, hasa kwenye kipengele cha kutompa mtu fursa ya kupata uh, dhamana. Kutokana na hilo nimepata fursa ya kuzungumza kati ya uh, wale ambao waliweka saini na suala hili ambaye anatokea jukwaa la wanahabari makamu mwenyekiti Deosdatus Balile ambaye aliungana vilevile vile, na uh, Onesmo Olenguruma kutoka uh, taasisi hii muungano wa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, hali kadhalika Kajubi Mukajanga katibu mtendaji wa baraza la habari Tanzania pamoja na Deogratius Nsokolo ambaye vilevile vile, yeye ni mwenyekiti um, wa umoja wa vyama vya wanahabari nchini Tanzania. Nilitaka kujua Balile kile ambacho wao wanakieleza ndani ya taarifa yao, na je kile ambacho mpaka hivi sasa wanaitaka serikali ni nini? Ni, hatupingi kwamba Eric anaweza kuwa na tuhuma ambazo ameandikiwa kwenye mashtaka, na wala hatupingi hayo mashtaka ukuwa tunachosema ni kwamba kwa kuwa amekwisha funguliwa hayo mashtaka, basi kile kitu kinachoitwa uchunguzi au upelelezi ufanyike haraka na Eric aweze kishwa mbele ya mahakama yenye mamlaka ya kusikiliza hayo mashtaka, ajitetee. Kama atakuwa na hatia, basi atiwe hatiani na kufungwa au kupewa adhabu nyingine, na kama itathibitika kwamba hana hatia, basi aachiwe na kuendelea na maisha ya kawaida. Hii tumelisema kwa sababu tumeona eh, nchi jirani na jaji mkuu amezungumza hivi karibuni, profesa Ibrahim Juma kwamba magereza mengi yanajaa kutokana na watu kutopewa dhamana. Kwa hiyo tukadhani kwamba hoja ya jaji mkuu ya inaendana sambamba na ibara ya kumi na tatu ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayotaka kila mtu achukuliwe kuwa si mkosefu mpaka hapo atakapobainika na hatia. Sasa kuendelea kumweka ndani akashikiliwa kwa muda mrefu na uchunguzi ukidai kuendelea au uchunguzi achukua muda mrefu kama kesi ambazo tumekuwa tukiziona, e, itakuwa mwisho wa siku ikithibitika hana hatia, basi atakuwa amekwisha kaa gerezani pasipokuwa na makosa yoyote. Moja kati ya masuala ambayo mnataka kuona ni kwamba mwanzo alivyokamatwa Bwana Eric Kabendera na kuhojiwa, ilikuwa ni masuala ya nafasi yake ya yeye kuwa raia wa Tanzania au la, na mmeitaka idara ya uhamiaji ya Tanzania kutoa taarifa kueleza kile ambacho amekiona kama Eric Kabendera ni Mtanzania au Eric Kabendera si Mtanzania. Kwa nini hiki mnataka kifanyike? Kati ya mambo ambayo tuliambiwa na kamanda wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam ni kwamba ilikuwa wanachunguza uraia wa Eric, lakini amefikishwa mahakamani, taka hili la uraia wa Eric halipo kabisa, halipo katika ile charge sheet. Sasa tunajiuliza ni kweli waligundua si raia au waligundua ni raia? Na kama waligundua si raia, ni raia wa nchi ipi? lakini pia e, sheria ina, inazuia kwamba mtu asishtakiwe kwa kosa lile lile mara mbili sasa. E, Eric mwaka elfu mbili na kumi na tatu ulifanywa uchunguzi wazazi wake wakapekuliwa kila kitu kikafanyika baadaye wakatuambia wenyewe serikalini kwamba Eric Kabendera alikuwa ni raia wa Tanzania na hakuna tatizo lolote sasa kamanda wa polisi akasema kwamba walikuwa wakimchunguza kwa uraia wakati ule ura walisema faili limefungwa lakini hapa wakatoa taarifa kwamba faili ikuwa bado linaendelea liko wazi tangu elfu mbili na kumi na tatu kwa hiyo hii inaacha maswali na wala hatusemi kwamba inaweza ikatumika kwa nia isiyo nzuri lakini kama inaweza ikafika mahala kwamba unapokwenda kukamatwa, sheria inataka uelezwe ni kosa lipi unalokamatwa nalo, wakuambie ama kwa kugusa au kwa kauli kwamba, bwana, unatuhumiwa kufanya moja mbili tatu, na anayekukamata ajitambulishe jina na cheo chake na kazi anayoifanya alafu ndio akupeleke eh, hapo polisi. Sisi hatuoni shida kumkamata mtu. Mtu kukamatwa polisi ni kazi yao kukamata, kwa hiyo hatuoni sababu ya watu kuiziana kwenda na noa, kwenda na magari ambayo si ya polisi inatupa shida mchakato mzima wa jinsi alivyokamatwa. Sasa Balile, vilevile tunaona kwamba mnawataka wanasheria wote uh, wa Tanzania kutaka kipengele ambacho uh, cha sheria hii ya utakatishaji wa fedha ya mwaka elfu mbili na sita ya hapo Tanzania, hasa kwenye kipengele cha dhamana uh, kibadilishwe, ama watafute namna nyingine ya kuweka hali ambayo haitakuwa inazuia mtu kupata dhamana. Kwa nini hili mnalitaka lifanyike? uanzishwe mchakato ambao utawezesha sheria hizi zote ambazo zinafunga zina dhamana kwa mtuhumiwa zibadilishwe na kuruhusu dhamana kwa mfano hapo kenya kuna mradi wa mabwawa ma mawili ambapo waziri wa fedha roitich alikuwa anatuhumiwa kwa kukwapua dola milioni mia sita sawa na shilingi bilioni sitini na nne za kenya lakini amepata dhamana kwa kuweka bondi ya dola milioni mia moja hamsini sasa sisi hapa kwetu, mtu anaambiwa ametakatisha shilingi milioni arobaini, anakaa ndani miaka sita. Na katika kutakatisha, ukiambiwa kwamba umetakatisha pesa, ina maana unawekwa ndani kuna dhamana, uchunguzi unaendelea. Wakati mwingine wanakuja kubaini kwamba hukuiba ukutakatisha hizo pesa, umekwisha kaa ndani miaka minne mitano au miezi. Hata ukikaa miezi miwili, hata ukikaa siku tatu, unachangia msongamano katika magereza. Sasa kama tunataka magereza yetu yasiwe na msongamano, na tunataka nchi yetu watu wawe na utawala wa sheria, watu wapende kabisa kuwa, kama nikitenda kosa nipelekwe mahakamani, nijue kabisa nina haki ya kudhaminiwa. Bara ya kumi na tatu ya katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania inasema mtu asichukuliwe, achukuliwe kwamba si muhalifu. Mpaka hapa atakapotiwa hatiani. Sasa ukimnyima dhamana, ina maana umeshamtia hatiani, ukiamini kwamba huyu mtu ametenda hilo kosa, na mbele ya safari ikibainika kwamba hakutenda hilo kosa, unamfidia nini kwa muda ambao alikaa ndani, kwa muda ambao uli restrict movement yake, kwa muda ambao jamii uliiaminisha kwamba huyu ni mtenda maovu? Kwa hiyo ndio maana tunasema wakati umefika sasa, na mara nyingi sheria huwa zinabadilika pale ambapo kuna kuwepo na tatizo lililobainika lililobayana. Kwa mfano sasa hivi tumeshuhudia watu wengi wakienda mahakamani hawapati dhamana. Kwa hiyo tuanzishe mchakato kama wananchi, kama nchi, wabunge, wana sheria, kina nani wa kutaka watu atakayekuwa anatuhumiwa, as long as ametuhumiwa, mahakama pekee ndo iwe na haki ya kumtia hatiani kama inavyotangazwa inavyoelezwa katika ibara ya mia moja na saba ya katiba ya Jamhuri ya Muungano, na mahakama pekee ndiyo, kama inamnyima dhamana, mti mnyime dhamana baada ya kusikiliza ushahidi ambao unatakiwa katika kesi husika. Na kuna suala hili la kutaka kwamba endapo itabainika uh, Eric Kabendera kama ni raia wa Tanzania, uh, basi kuna haja ya mke wake, watoto wake kurejeshewa pasi zao za kusafiria, hili nalo, hebu tunaomba ufafanuzi. Ina maana mpaka hivi sasa, uh, pasi za kusafiria za wanafamilia wa Eric Kabendera bado ziko mikononi mwa mamlaka za Tanzania? hata mimi nimesikia hivyo, hilo siwezi kulithibitisha, maana sija- sija- sijaenda pale uhamiaji wakaniambia wenyewe kwamba waza nazo hizo hati za kusafiria, lakini kwa kuwa wanataja kwamba ziko uhamiaji, hii nayo inatia mashaka. Hakuna mtu anayepaswa kuadhibiwa kwa makosa ya mtu mwingine, kwamba mimi Barile leo nitende kosa, aadhibiwe mwanangu, aadhibiwe mtoto wangu, mke wangu, hii si haki kabisa. Nini kinafanyika? Nyinyi kama wanahabari uh, uh, asasi nyingine ambazo zimekuwa zikitetea haki za raia, moja ni kuendelea kuzishii mamlaka kama hivi tunavyozungumza, kwamba kwa kupata kwa taratibu za kisheria, kama kuna uchunguzi unaoendelea basi kunawasili uchunguzi ufanyike haraka ili Eriki aweze kupata haki yake. Nam huyo ni uh, Deodatus Balile, ambaye ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, mmoja kati ya watu ambao waliandika eh, walitia saini Uh, taarifa ambayo ni ndefu kwelikweli na kuieleza serikali ya Tanzania, kuisihi ikutekeleza masuala uh, kumi na sita katika kesi inayomhusisha mwandishi wa habari za uchunguzi Eric Kabendera ambaye alikamatwa hapo awali ikielezwa kuwa E, alikuwa si raia wa Tanzania na kuhujiwa na baadaye iliripotiwa kwamba alibadilishiwa makosa yake na makosa yakawa ni ya uchochezi e, na hivi sasa makosa ambayo yamefunguliwa ni kutakatisha fedha, vilevile kukwepa kodi na kushiriki katika genge la uh, kimtandao. Kwa hiyo makosa hayo yote, kwa mujibu wa sheria za utakatishaji fedha ya Tanzania ya mwaka elfu mbili na sita inaeleza bayana hakuna uh, dhamana. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo vyombo vya usalama huko Mombasa, Kenya vinatekeleza msako dhidi ya watuhumiwa wa ulanguzi wa mihadarati, huku ikidaiwa kuwa walanguzi wa dawa hizo wanafadhili e, kundi la uhalifu pwani ya Kenya. Tuungane na wenzetu Salama Muhamed na Libert Adede kutoka studio zetu za Mombasa, anawaangazia shauri hili. Shukran sana wenzetu, studio 15 Washington. Hapa ni studio 15 Africa, jina langu ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu. Nami ni Salma Muhammed nikikukaribisha uungane nasi kuangazia swala zima la vita vya madawa ya kulevya na vilevile Kuhusiana na magengi ya uhalifu. Majuma mawili yaliyopita, mji wa Mombasa umeshuhudia visa ambavyo havijakuwa vya kawaida. Katika kijiji kimoja mjini Mombasa, vijana wa kikundi kimoja tu walitokea na kuanza kuwashambulia watu kiholela bila kuwa na sababu yoyote. Baada ya hapo, misako ya maafisa polisi iliweza kuagizwa kuangazia ni vipi ama ni sababu gani vijana wameweza kusababisha eh, matukio kama hayo, kujeruhi watu kwa kutumia mapanga na sila zingine butu. Swali ambalo liliweza kutikisa eh, vyombo vya dola ama vyombo vya usalama nchini Kenya ni hatua hiyo ambayo ilimpelekea waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i kutangaza vita vipya dhidi ya wafanyabiashara na wa madawa ya kulevya pamoja na magengi hawa ya uhalifu. Kufuatia matukio hayo ambayo yaliweza kushuhudiwa takriban wiki kadhaa zilizopita, akiwa mjini Mombasa kwa mkutano na maafisa wa kaunti ya Mombasa, Matiangi aliyataka magengi ya uhalifu ya vijana na wale wanaojishughulisha na madawa ya kulevya kujua kuwa wataandamwa katika kiwango kisicho cha kawaida. Nimewauliza hao viongozi na wamesema wao wenyewe wako tayari. Them... wamesema wako tayari kutusaidia kwa sababu nimewaarifu juu ya baadhi ya hatua ambazo tunataka kuchukua na jinsi tulivyo na dhamira ya dhati kukabiliana na tatizo hili. Rais wetu amejitolea kwa dhati kushughulikia suala hili la vijana hapa Kenya. Mnafahamu vyema muda ambao rais Kenyatta anatumia kwa ajili ya maendeleo ya vijana na vijana wenyewe, lakini kazi hiyo yote inahujumiwa hapa Mombasa kutokana na biashara haramu ya dawa za kulevya. Hazikuchukua muda mrefu, maafisa wa polisi walianza kuwafuatilia watu ambao wanatuhumiwa kuwa wanahusika katika biashara hii haramu ya ulanguzi wa dawa za kulevya, na miongoni mwa watu ambao waliweza kufikiwa katika maboma yao ni mfanyi biashara Ali Punjani, ambapo nyumba yake kuvamiwa na maafisa wa polisi ambao wanafanya uchunguzi kwa siku ya tatu sasa, wakiwa wanatumia mbwa wa kunusa kuthibitisha ikiwa e, watapata bidhaa zozote ama chochote ambacho kinaweza kuthibitisha kwamba ali Punjani amehusika na e, dawa hizi. Kando na hayo, kumekuwa na misako ambayo imefanyika katika maeneo mbalimbali, ambapo kuna watu kadhaa wamekamatwa kwa tuhuma za kulangua dawa za kulevya, akiwemo diwani wa eneo moja la hapa Mombasa. Lakini e, msako huu unaweza kuwa labda ulitokana na vipi ama kuhusishwa kwa Ali Punjani kulitokea wapi? E, kaka wawili Baktash na Ibrahim Akasha watoto wa aliyekuwa mlanguzi mkubwa wa dawa za kulevya bwana Ibrahim Akasha aliyeuawa wamefungiwa kule Marekani wakiwa na mwenzao Vijaygiri Goswami kutokana na kuhusika na ulanguzi wa dawa za kulevya tuhuma kwao ni nyingi na baada ya kufanyiwa uchunguzi na maafisa Marikani wa kijasusi kutoka Marekani waliweza kukamatwa walipojaribu kuwauzia maafisa wa Marekani kuwauzia dawa za kulevya. Wakiwa katika mahakama ya Marekani kabla ya kuhukumiwa, mwenzao Vijaigiri Goswami aliweza kuwaelezea wajasusi kule Marekani kwamba alipunjani alikuwa nahusika na biashara hiyo na ni miongoni mwa watu wakuu wanahusika katika biashara hiyo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, na ndipo maafisa wa polisi wanafanya uchunguzi hii, ikidaiwa kwamba huenda wafanyabiashara biashara hawa laghai wana fadhili makundi ya vijana kusababisha zahma katika vijiji, huku pia siasa zikiwa zinahusishwa na zahma ambalo linatokea katika vitongoji mbalimbali vya Mombasa. Mwenzangu Salma Muhamed amezungumza na e, mtaalamu wa maswala ya usalama. Sana, majina yangu ni Edward Wanyonyi na mii ni mtafiti katika maswala ya usalama, maswala ya ugaidi na maswala ya jamii kuishi katika uh, ma mahali ama sehemu ambazo ziko na amani na utulivu. Wiki hii nzima tumemwona waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i akiwa na ziara rasmi hapa Mombasa kuanzisha msako uh, mpya dhidi ya madawa ya kulevya na magenge ya uhalifu. Unazungumziaje msako huu? Kitu cha kwanza, hii tabia ya kwamba serikali inatumia njia ya msako <laughs> ni msako ukianza, historia ya msako ni ilianza kwa na wakoloni na, wa na ina, ina, itafanya inasaidia ina, ina tu kwa kitu moja, kuweka hofu. Lakini ukiangalia hata njisi, wakati mwingi tumekuwa na misako hii Kenya, hatupati ya, yale um, matunda ambayo tunatarajia. Kwa mfano kulikuwa na msako kuhusu pombe haramu, ili, ili, ilishia vipi? Baada ya wiki mbili ama ama miezi miwili imeisha, kwa sababu unaweka polisi watatumia nguvu na watu ambao wanajua watenda, wataficha hasa wakati kama huu. Wale ambao watu wanafanya hiyo kazi ya mihadarati, utaona wata relax tu, watakaa kando, watatulia. Kisha baada ya mwezi, miezi kama tatu hivi wata, watarudi kuendelea na biashara. Kwa sababu ya nini? Masuala ya madawa ya kulevya ni masuala ambayo yana uchumi, na uchumi huo unasaidia, kwa sababu watu wanaweza kutumia kama you know pesa kulipa polisi, kuharibu kesi hata ikienda kesi kotini, pia kunakuwa na shida, kwa sababu utapata utapata ile evidence wapi? So ila muhimu ni kwamba tuwe na njia mbadala ya ku, ku, ku, ku, kushughulikia swala hili la mihadarati. Kwanza ni elimu, pili ni kuweza kuham, kuhamasisha jamii kuhusu njia ambazo wale ambao wanafanya kazi ya mihadarati wanajulikana mapema. Sasa so siwezi kuona wana, wana, wana, wanaeneza uchumi wao ama biashara hiyo katika jamii kiurahisi na watu ambao wenye wako hapo karibu nao wanaona na waseme chochote. Mi ningependa kusema hivyo. Uh, kumekuwa mm. na kuchipuka kwa magenge ya uhalifu na hivi sasa mm. ni kitu ambacho kimehusishwa na hawa walanguzi kukiwa na mm. hofu ya kwamba wao ndio wanawafadhili. Utazungumziaje hilo swala? swala la kwamba magenge pwani ni swala ambalo liko na historia ukianza katika miaka ya tisini tulikuwa na magenge tofauti, kwa sababu kulikuwa na magenge ambayo yanahusika na wanasiasa. Unakumbuka kama miaka mwaka wa uh, tisini na saba kulikuwa na ile uh, genge la Kaya Bombo. Uh, tukakuja hapa mbeleni tukakuwa na genge la na MRC. Kumekuwa na genge za uh, wale ambao watu wanahusikana na, na mambo ya ugaidi. Hawezi kusema tu magenge yote ambayo yako Mombasa yanafadhiliwa nao ambao uh, watu ambao wana, wana, wana, wana wanaendeza biashara ya mihadarati. Ingekuwa bora tufanye utafiti tuweze kujua magenge haya yanatoka wapi na ni kwa nini, na tukijua hivyo basi tutajua, kwa sababu wale ambao wanafanya biashara ya mihadarati wanaweza kuwa ndio na genge fulani, lakini si kwamba kila mwa, kila genge liko na mfadhili ambaye yeye anafanya hiyo biashara. So mi ningesema ya kwamba ni bora tungefanya utafiti ya kwanza. Pili, tuelewe ya kwamba magenge yanatokana na ukosefu wa ajira, ukosefu wa kupata uh, matumaini ya kimaisha, au ndio watu ambao watatoka waende wafanye kazi hiyo. Lakini kama vijana wanajihusisha na na biashara, wako na ajira, wako na kipato, watakuwa na nafasi gani kuingia katika magenge hayo? Sasa mi ningependa kusema, ukiangalia kama vile viwanda vya um, kiwanda cha cha cha, port, uh, cha bandari unapata biashara. Sasa wakati huu inaenda na eh, na SGR wale ambao watu ambao wangefanya kazi huku wamekosa wame ya ajira. Serikali ya kaunti na serikali kuu imefanya nini ili kuwezesha vijana kama hao ambao wanaenda kukosa ajira kwa sababu ya kazi, kazi? Kitu kama hiyo ikitendeka, watapata wapi? Usipopatiana njia mbadala ya watu kupata ajira, magenge yatakuwa hapo. Huweza utakuwa na wale ambao wanafanya kazi ya mihadarati ama hapana, bado magenge yatakuwepo. Mwisho kabisa una ushauri gani kuhusu vita dhidi uh, ya madawa ya kulevya kwa ujumla? Maanake tunajua sio mara ya kwanza na vimekuwepo, na sasa ni mara nyingine tunaona kwamba vimeanzishwa upya. Ushauri wako ni gani? Nadhani mi ningependa kusema kama mtafiti tuweze kuangalia uh, dunia nzima, tunatumia mbinu gani kuangalia swala hili la uh, vita dhidi ya, ya madawa ya kulevya. Kwanza tunapatiana elimu kisha baada ya pili, tunaangalia vile tutaweza kukinga mipaka yetu, kuweza tusipate ile uh, madawa ya kulevya ambayo yanaingia katika nchi. Ukiangalia saa hizi nchi, serikali imeweka coastguard, lakini hiyo coastguard service iko na uwezo gani kudhibiti mipaka yetu eh, tusiweze kupata uh, haya madawa ya kulevya yakiingia katika nchi? Na unapata kwanza, kuna mambo ya uh, pato la, wa, la wale wa, wa, polisi wale ambao watu wanafanya katika mi, uh, mipaka yetu wanapata pato gani ile kuwezesha wasikubali bidhaa kama hizo zikiingia ndani so hiyo ni swali la pili alafu la mwisho ni kwamba jamii lazima ipewe pia uhamasisho na pia ipewe pia, pia njia mbadala ya kupata uwezo wa kujikinga kwa sababu kama vijana wanapata kipato na wanaweza kuwa na uhamasisho bora hawataingia katika madawa haya lakini hatuwezi kusema ya kwamba tusijidanganya tukasema kwamba tunaweza kuangamiza Hakuna nchi ambayo haina hiyo shida, dunia nzima hakuna. Hata ukienda Israeli, hata ukienda kule Vatican, Italy, bado utapata hiyo shida. Hatuwezi kusema tutaangamiza, tunaweza kusema tu ya kwamba tunaweza kuirudisha chini kwa kiwango ambayo inaweza kuweza ku kuhakikisha kwamba hatuna vijana wengi ambao wanapotea, na katika shida kama hiyo. Huyo amekuwa mwenzangu Salma Muhamed akizungumza na mtaalamu wa maswala ya usalama. Katika kipindi cha miaka miwili kumekuwa na msako mkali na hatua kali zinachukuliwa dhidi ya walanguzi wa dawa za kulevya. Hivi majuzi raia mmoja wa Tanzania kwa jina Hussein Idi alihukumiwa miaka 30 gerezani baada ya kupatikana na mihadarati iliyokuwa ya thamani ya dola laki tisa kulingana na gazeti la The Citizen tarehe 10 Agosti, Watanzania wengine kumi walihukumiwa kule Marekani. Watanzania kumi walihukumiwa katika mahakama moja ya Marekani kuhudumia miaka mitatu au minane magerezani, e, baada ya kupatikana wamelangua dawa za kulevya ikisemekana, e, kwamba walilangua e, kilo elfu moja mia sita za dawa aina ya heroin gha, kabla ya kukamatwa. Kando na hayo hapa mombasa misako imekuwa ikifanyika katika miji mbalimbali mbali, katika eneo la mtwapa jamaa mmoja kwa jina suleiman juma mjikenda pamoja na mwenzake saadi omar walikamatwa na kilo tatu za dawa aina ya kokeini zenye thamani ya dola laki 119 na serikali imekuwa ikichukua hatua hizi labda kukabiliana na visa vya uhalifu ambavyo vinatokana na ulanguzi wa dawa za kulevya pia kuwaepusha vijana wanaoingilia katika uraibu huu ambao unawapotosha. Zaidi ya vijana laki tatu katika eneo la pwani ya Kenya wanahusishwa na utumizi wa dawa za kulevya wakiwa katika vituo mbalimbali vya kurekebisha tabia. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani hivi leo, tukiangaziwa swali zito msako ambao unafanywa na vyombo vya usalama nchini Kenya kuhusiana na ulanguzi wa dawa za kulevya na wale wote wanaohusika na biashara hiyo. Mimi ni Collins Libatadede nimekuwa na mwenzangu, na mimi ni Salma Mohamed. Hadi wakati mwingine, alamsiki. Shukrani Salma Mohamed na ni na Libatadede kwa sehemu hiyo ya kwa undani, kwa undani kutoka katika studio zetu za Mombasa, Kenya. Na tunakamilisha matangazo ya kwa undani, kwa undani kwa siku hii ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Asanti sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.