Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani wiki hii. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, na ninakukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo, ambapo tutaangalia mashauri mawili, la kwanza likiwa ni mapambano dhidi ya dawa za kulevya, hasa ikiwa kuna taarifa kwamba wale makaka wawili wa Akasha wametoa wa taarifa ambazo zina ifanya Marekani kutaka baadhi ya viongozi na maafisa wa serikali ya Kenya kufikishwa mahakamani kwa ajili ya kushtakiwa kwa kuhusika na usafirishaji wa dawa za kulevya. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hatari ambayo inaonekana ya taifa la Marekani kuingia katika mgogoro wa kiuchumi, na hii inafuatia kudorora katika masoko mbalimbali mbali ya hisa. Inayokaribisha mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Naam. Katika kwa undani hii leo ambapo tunaanzia nchini Kenya ambapo kwa, kwa mpaka hivi sasa tunafahamu makaka wawili wa Akasha ambao ni mashuhuri kwelikweli kweli kutoka katika mji wa Mombasa nchini Kenya wameshahukumiwa hapa Marekani na kuonekana kuwa na mashitaka ya kusafirisha dawa za kulevya. Makaka hawa wawili waliletwa hapa Marekani kutoka nchini Kenya kwa uh, ushirikiano wa serikali ya Kenya na serikali ya Marekani kujibu mashitaka yao, na inaelezwa kuna uwezekano kwa kile ambacho wamekieleza kwa maafisa wa usalama na wale maafisa wa uchunguzi wa Marekani kinahusisha moja kwa moja Washington kutaka Nairobi kuwa uh, upeleka wale ambao maafisa walihusika eh, kwa namna moja ama nyingine kushughulikia katika kesi mbalimbali mbali za dawa za kulevya katika miaka ya nyuma, lakini vilevile inajumuisha eh, majaji wa Kenya, hali kadhalika ah, baadhi ya maafisa wa ngazi ya juu kabisa ah, wa serikali ya Kenya, na hii ni hali ambayo kwa kweli inaendelea na kuleta ah, wasiwasi mkubwa kwa kile ambacho kinaelezwa, mpaka hivi sasa bado haijafahamika bayana. E, hawa maafisa viongozi na majaji ni kina nani hasa? Lakini ikumbukwe kwamba siku za nyuma hasa hapo mnamo mwaka e, wa mwanzoni mwa mwaka wa alfu mbili na kumi a, aliwahi kuwa waziri wa Kenya wa kipindi hiko e, aliwahi kuwasilisha baadhi ya majina mbele ya bunge la Kenya katika kile ambacho kinaelezwa ilikuwa ni kuhusisha baadhi ya wa wale wa ambao walikuwa ni wawakilishi ndani ya a, bunge la Kenya wakati huo e, kueleza kwamba kwa namna moja au nyingine walikuwa wanashiriki katika usafirishaji wa dawa za kulevya na ni shauri ambalo bado linaendelea. E, wakati huo waziri alikuwa akishughulikia usalama uh, wa Kenya George Saitoti e, aliliambia bunge e, kwamba baadhi ya wabunge wamekuwa wakijihusisha na vitendo hivyo haramu. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu, Uh, Josephat Kioko kutoka jiji la Mombasa. Josephat Kioko, mpaka hivi sasa bado uh, haijafahamika bayana majina ya hawa maafisa, lakini kwa hapo uh, Kenya ni nini hasa mnachokifahamu juu ya swala hili? Labda tukianza kuangalia moja kwa moja kuhusiana, eh, na hawa uh, wakaka eh, wawili wakina Akasha, kinachokifahamu zaidi ni kwamba <coughs> baada ya wa wao kili mashtaka waliopelekwa wa Marekani na ijumaa hii wanasubiri mmoja wao baktasha kwamba atakuwa ile hukumu kamili inapitishwa, lakini mwenzake mwezi Novemba Ibrahim ndo itakuwa hukumu inapitishwa. Lakini wakati haya yakiendelea, huku nyuma eh, mwingine anayetumiwa na serikali kwa kuhusika tayari amekwisha lazwa katika hospitali ya India baada ya kupata matatizo ya kuugua, kwa jina ni Ali punshani na iki hii makazi yake yaliyo katika mji wa Mombasa yamefanyiwa upekuzi na maafisa wa usalama, na waliopatikana mle ni watu wanaohusiana karibu na mshukiwa: mtu kutoka Nepal, mwingine kutoka India na hata mke wa Punjani pia a, a, a, alikuwa amekamatwa na polisi. Lakini tukizungumza hivi ni kwamba leo leo, siku e, ya leo e, mchana mahakama moja ya hapa Kenya katika mji wa Mombasa imewachia huru kwa sababu kusema kwamba maafisa wa polisi hawajaleta sababu mwafaka za kutaka hawa wazuiwe, wakiwepo wa raia wa Kenya na hawa wengine wa kigeni, na hiyo inahusishwa zaidi, maanake vyombo vya usalama vinasema mshukiwa huyu kuwa, na, mba, wa karibuni ambaye anaugua India anahusishwa kuwa na anasemekana kwamba ni mwandani wa karibu wa hawa kaka wa kasha wanaozili kwa sasa huko New York Marekani, na kile ambacho tunakiona uh, hivi sasa, kwa sababu uh, kuna majina ama viongozi wa ngazi ya juu wamekuwa wakihusishwa uh, na suala hili. Kwa hapo Kenya uh, kuna mjadala wowote juu ya hili au hali ni shwari tu uh, kana vile hakuna kile ambacho kinaweza kuleta E, tafurani na ikawa habari kubwa, endapo kweli Marekani hivi sasa, e, kuna baadhi ya majina ya hawa maafisa wa ngazi ya juu wa serikali e, kutakiwa kufika hapa Marekani na kujibu mashitaka e, mara baada ya wa wakaka hawa wawili kukiri e, katika zile tuhuma ambazo zimekuwa zikiwakabili na hatimaye tusubiri hiyo hukumu kwamba walikuwa wakisafirisha dawa za kulevya. Huu mjadala kwa sasa ni mpana sana katika himaya ya Kenya, na ukiona jinsi vyombo vya habari vimekuwa vikichapisha taarifa kwamba hii huu upekuzi wa sasa, hii vizita vya kisasa vinasemekana ni vikubwa sana, hata baada ya hawa kuvamiwa katika makazi ya eneo la Nyali, Mombasa. Jinsi mitandao ya kijamii inaandika, wanasema huenda maafisa wa polisi wanaofanya upekuzi huu wana E, wametumwa na serikali kuu e, kufanya hiki kwa sababu waziri machani tayari katangaza vita vikali, na wakisema kwamba safari hii hamna kurudi nyuma. Vyombo vya habari, kwa mfano, gazeti la Daily Nation limechapisha kwamba kuna mazungumzo ya hali ya juu baina ya serikali ya Kenya na Marekani kwamba wale washukiwa karibuni kabisa wanahitajika wakijumuisha maafisa e, kadhaa katika serikali, majina hayajatolewa na wakisema kuna mwanasheria mmoja ambaye ni wakili katika mji wa Nairobi pia anahitajika pia kusafirishwa. Vyombo vingine vya habari vikisema hii itafanyika siku za hivi karibuni, mapema zaidi kuliko ilivyokuwa imekisiwa, kwamba huenda nao hawa wanaohitajika Marekani wakajiunga na eh, wana wawili wa Akasha wa ambao kwa sasa wanasubiri hukumu kamili katika mahakama ya new York. Mitandao inaandika na watu wanauliza ni nani hawa, lakini majina hajatolewa hadharani, watu wakisubiri waone ni kina nani. Kumbuka vile umetanguliza hapo kwamba waziri wa zamani wa usalama wa ndani nchini Kenya Profesa George Saitoti alikuwa akawasilisha majina katika bunge la Kenya e, kipindi kile kile cha miaka elfu mbili kumi kumi na moja. Aliyekuwa balozi wa Marekani hapa Kenya Michael Ranneberger pia aliandaa mkutano wa waandishi wa habari Mombasa, nilikuwepo mimi katika ule mkutano na akasema, wanasiasa na pia maafisa wa serikali wanahusika na ulanguzi na huenda serikali inabana na majina yao, na hapo akatangaza kwamba baadhi yao wamepigwa marufuku kuingia Marekani. Tangia pale umekuwa ni msururu baada ya mwingine. Kasemekana sasa mtandao umekuwa sana wa ulanguzi wa dawa za kulevya katika eneo nzima la Afrika Mashariki, wengine wakihusika kutoka Kenya na hata kuwa na washirika Tanzania na hili swala kama ulivyogusia linaonekana litakwenda uh, hata nchi jirani eh, za Tanzania na hata Uganda na inawezekana ikawa hata mataifa mengine vilevile. Sasa tukirejea kuangalia hawa uh, wakaka wawili wa, wili, wa uh, Akasha ambao uh, kwa namna moja ama nyingine hivi sasa ndio wanaweza kuwa wametoa taarifa nyingi ambazo zitapelekea eh, awa maafisa viongozi wa ngazi ya juu eh, majina ambayo mpaka hivi sasa bado yako kapuni eh, kufichuliwa na kuletwa hapa Marekani. Wao wamekuwa na uhusiano vipi na viongozi mbalimbali kama hao wanasheria, na nafasi yao katika jamii ya hapo Kenya ilikuwa vipi? Uhusiano mwingine wa kibiashara, kwa mfano, unakuwa ni waasiri kubwa, lakini uhusiano wa kijamii kwa sababu tayari washaonekana wa kumtaja mmoja ambaye nimekueleza kwamba akasafiri kupata matibabu e, nje ya India, lakini watu wanasema pengine wametaja watu wengi, ambao watu wanasubiri tu wafahamu ni kina nani. Uhusiano wao haujakuwa mzuri pia na vyombo vya usalama, kwa sababu e, kesi inayoakabidi kwa mfano Marekani ni kwamba wamekuwa na vitisho, wamekuwa wakitumia silaha kuna raia mmoja wa Afrika Kusini wanahusishwa na mauaji yake eh, kulingana na jinsi vyombo vya habari vinatangaza, lakini wao eh, wamekuwa ni eh, kaka hawa wa Akasha wamekuwa ni watu, familia yao inasema wamesumbuka sana kuondolewa Kenya kushtakiwa Marekani, lakini jinsi watu wanaandika katika mitandao ya kijamii, wanasema huu ni mwanzo tu wa kumaliza bila muzi huu. Na mpaka hivi sasa tunajua uh, waziri Matiang'i ameshatangaza kabisa kwamba uh, hivi sasa hakuna uh, wa kurudisha nyuma hizi juhudi za kukabiliana na dawa za kulevya kwa hapo Mombasa kwa hapo Kenya, nini kinaonekana kufanyika hivi sasa? Operesheni ambayo imefanyika tangu mapema juma hili Jumatatu, juma nne na kufikia jana juma tano, kwamba wale waliokamatwa raia wa kigeni na wengine raia wa Kikenya, eh, imekuwa eh, ya hali ya juu sana, kwa watu wakisema, kwa sababu waziri kasha tangaza hili sasa, watu wasubiri vita kamili. Maafisa wakuu wa polisi wamekuwa wakiingia nyumba ambazo zinasemekana hapo na vyombo vya habari kwamba zimekuwa zikilindwa na, na watu wanaodhaniwa kuwa ni maafisa wa usalama lakini baada ya msako huu operesheni hii kuanza, wamepata wame watu ambao wamekuwa ni washukiwa. Kitu kimoja raia wanauliza kwa nini kila polisi wakifanya msako huu wanasema wameshika bangi, na ili hali inasemekana dawa za kulevya zinazohusishwa na walanguzi ni heroin, kokaini na madawa ambayo ya, ya, ya yana hadhi kubwa ikilinganishwa na bangi inayosemekana kusambaa mitaani. Pia wanasema wamepata pesa sarafu, ambao wanashuku zinakuwa zikitumiwa na wale wanaohusika kununua hizi dawa za kulevya. Sasa ndio maana wamekuwa wakitaka kuwasukuma mahakamani hawa raia wa kigeni, mmoja kutoka Nepal na mwingine kutoka India, wachunguze kwa kwa kwa kiini cha ndani mimi uhusiano wao na wale wanaoshukua kuwa ni walanguzi. Nam, basi, mimi niseme shukran sana uh, Josephat Kioko, uh, kwa kuwa nasi hii leo na kutueleza kile kinachoendelea hapo, eh, nchini Kenya, hasa kuwepo taarifa kwamba, uh, serikali ya Marekani imeiomba serikali ya Kenya, eh, kuwafikisha hapa Marekani baadhi ya maafisa wa serikali wa zamani, baadhi ya viongozi, hali kadhalika vilevile na majaji. Na tusubiri kuona mwendelezo wa haya mambo jinsi itakavyokwenda, lakini kikubwa kujua ni kina nani hasa ambao wanahusishwa na sakata hili. Kumbukwe kwamba hawa makaka wawili wa, Willy, eh, wa ah, Akasha ambaye ni Batash na Ibrahim, eh, tayari wamesha kiri na kusubiri hukumu yao kwa kile ambacho wamekuwa wakikifanya katika biashara ya, ya dawa za kulevya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa Undani ambapo wana uchumi e, na wale ambao wanafanya uchambuzi katika masoko ya hisa a, wanaona kwamba kuna uwezekano taifa la Marekani likaingia e, katika msukosuko wa kiuchumi . Hii inatokana e, na masuala mengi tu yanayochochea kwa namna moja ama nyingine kufanya uchumi e, kudorora na kuangalia zile sera ambazo zinaweza zikanusuru jambo uh, uh, uh, hili. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Fulbert Namwamba kuangazia swala hili. Profesa, kwa kile ambacho umekiona, imekuwaje tumefikia hapa mpaka wachumi wanaonya na kusema kwamba kuna viashiria, kuna hatari e, ya pengine ya Marekani kuingia katika msukosuko wa kiuchumi uh, wanaangalia soko za hisa katika bara Asia na wanaangalia vile wanunua hisa uh, uzoefu wao. Kwa hivyo linaloweza kuwa linasukuma uh, uzorotaji au msukosuko wa uchumi uh, ni vita vya kibiashara kati ya Marekani na Uchina na kile ambacho uh, kinaweza kutokea kwa hivi sasa ambacho wanakieleza hawa e, waangalizi ama wataalam katika masoko mbalimbali mbali ya hisa ya Asia na wataalamu wa masuala ya uchumi e, ni nini, athari gani hasa ya moja kwa moja? Tunafahamu ndiyo kwamba kuna hali ya biashara e, ya kushindana baina ya China na Marekani, lakini mzizi wenyewe wa kile ambao kinaweza kuchochea na kupeleka Marekani kuingia katika uh, kadhia hiyo ya uchumi kudorora ni nini hasa profesa? Kuna ishara mbili. Uh, kuna ishara moja ambayo ni wanunuzi uh, wale wanaitwa retail customer uh, huwa wanaangalia uzoefu wao na zile wanavyofanya, na kuwa ukipungua, uh, ununuzi kutoka kwa wanaonunua, uh, kwenye supermarket na vitu vingine, wale wanaitwa consumer, hiyo ni ishara moja. Ishara ya pili ni uwekezaji. Wawekezaji huwa wanaangalia stock zile za muda mrefu, e, niite za masafa marefu na kuna stock za masafa mafupi. Basi hawa wanaangalia kuwa uh, Uchina ikataa uh, kuweka stakabadhi uh, kwa makubaliano na Marekani na Uchina imeangalia Uchina imepiga marufuku, wakati huu inapiga marufuku bidhaa za kilimo kutoka Marekani, ikiwa ni vile na Marekani inaenda kuweka kodi kwenye bidhaa karibu mia moja za kutoka Uchina. Basi Uchina nayo ikiangalia, na inaamua kuwa na hakika kama uh, Donald Trump atashinda kura inayokuja, kwa hivyo huo mkataba wanaona wakikubali mkataba huo, mkataba hautashikilia kibete. Kwa hivyo wanaona ni afadhali kungojea. Kungojea si kitu kizuri kwenye soko la hisa, kwa hivyo wawekezaji nao wametulia. Wawekezaji wanapotulia uchumi unazorota, na hapa tukiangalia tunaona, uh, huyu uh, mwenyekiti wa zamani wa hifadhi katika serikali kuu ya Marekani uh, Janet Yellen amesema kwamba hadhani kwamba Marekani inaweza kwenda moja kwa moja katika uh, mdororo huu wa uchumi, kwa sababu anatambua uchumi wa Marekani una nguvu ya ziada, eh, kukabiliana na uh, mwelekeo huu wa kiuchumi. Lakini umegusia hapo, hivi sasa bado hali ni tete ya masuala baina ya China na Marekani hasa katika kuvutana juu ya masuala ya kibiashara na kusababisha masoko ya hisa katika wiki kadhaa ambazo zimepita uh, kutetereka na kuwa na kupanda na kushuka. Sasa je, kile ambacho wanakieleza wenyewe wataalam eh, kwa mazingira yaliyopo, kauli zilizokuepo E, katika kukabiliana na suala hili baina ya China na Marekani, je, kweli ili suala linaweza likatokea au ni vitisho tu ama ni athari za muda tu? Sio vitisho na athari zipo a, kuwa duniani uchumi huwa unashika nguvu halafu huwa unaenda ukizorota a, wanaangalia kuwa a, uchumi huwa unashikilia na kustahimili wakati hauna hakuna msukosuko. Msukosuko huu unasukuma na, na vita hivi vya kibiashara kwa hivyo, kwa sababu uchina saa hii ndio uchumi mkubwa unaopanda una juu. Kwa hivyo uchumi wa, wa China ukishtushwa na hivi vita vya kibiashara na Marekani na kusiwe makubaliano, kuna kile kuwa kuna sintofahamu kubwa. Sintofahamu si kitu kizuri kwa wa, wawekezaji. Kwa hivyo wawekezaji wakishikilia fedha zao, biashara yenyewe ikizidi kupunguka na ununuzi ukizidi kupunguka, sababu ya sintofahamu na kutojua kinachokuja mbele, hiyo inayomkinika waziwazi, wa wazi kuwa uchumi utazorota na kutotereka kwa uh, kiwango cha riba ambacho kilitokea jana, kinaonekana uni, kina kwamba uh, ni cha kwanza kabisa kutokea toka ilipotokea mwaka elfu mbili na saba eh, wakati Marekani ilipoanza kuingia katika mdororo mbaya kabisa wa kiuchumi uh, toka kutokea kwa uh, mdororo mkubwa kabisa wa kiuchumi katika miaka elfu moja mia tisa na thelathini ambapo mamilioni ya wafanyakazi wa Marekani walipoteza uh, kazi zao katika uh, miaka hiyo iliyopita. Sasa je, uh, tutarajie kuona mwelekeo ukiwa huo ama kuna uwezekano wa uh, masuala kubadilika na hili lisiwe kwamba ni uh, mjadala ama uh, moja kati ya vitu ambavyo vitagubika kampeni za mwakani? La, la. Maana ni Rais Trump na serikali ya Uchina kufika kuafikiana, wakiafikiana naijulikani waziwazi riba -wazi, na, na pia kodi zinaenda wapi na uwekezaji unaenda wapi hapo kutakuwa na imani na wawekezaji, watatoa pesa zao. Wawekezaji wakiona kuwa haijulikani iendako na kuna wakiweka riba aina mbili, zile za masafa mafupi au zile za masafa marefu, wanaona ah, maana ya nini kuweka uwekezaji na hatujui kitakachofanyika? Sababu unafanya uwekezaji kuwa utapata marudio mazuri. Kwa hiyo kama hawajui kama watakuwa na marudio mazuri uwekezaji unatulia. Uwekezaji ukitulia, uh, uchumi unazorota. Kwa hivyo hii ina uwezekano kweli, lakini uh, rais Trump mwenyewe hana heshima uh, uh, uh, na wao. Umemwita nitamwita mkuu wa benki kuu, kwa sababu hayo madaraka ndio huwa na na mkuu wa benki kuu katika nchi zetu za Afrika. Kwa hivyo anayesimamia benki kuu Marekani, Federal Reserve Board, yeye ame, anaona kuwa kutazorota. Rais mwenyewe haamini, kwa hivyo raisa mwenyewe hana imani na mkuu wa benki kuu. Uh, kwa hivyo hapa kuna kizungumkuti kidogo kidogo. Sasa kile ambacho profesa, maanake muda wetu unazidi kusonga mbele ambacho unaweza kutueleza uh, katika mazingira haya uh, kwa hivi sasa hali ikoje eh, juu ya huu mvutano baina ya Marekani na China? Hali hii inabidi ichunguzwe, nafikiri itabidi tuichunguze uh, majuma mawili yajayo, tuone yanaendaje. Uchina imenyamaza, hiyo ndio shida uh, kwa serikali ya rais Trump. Ilifikiri kuwa uchina itarudia na kutoa taarifa, lakini uchina imenyamaza na tu tumesikia kuwa uchina uh, inataka kupiga uh, uh, kusimamisha kununua bidhaa za kilimo za Marekani. Hapo ni mabilioni na mabilioni, niseme karibu matrilioni ya ya ya, ya, ya, fedha za dola, na ki, itaongeza kuangusha eh, sekta ya kilimo Marekani, sekta ya kilimo Marekani, uh, upande wa ngano na soyabeans, na pia uh, maharage, vitu kama vile. Ikianguka uchumi wa Marekani utakuwa na shida, kwa hivyo Hebu tuangalie eh, majuma mawili yajayo. Asante sana uh, Profeso Fulbert Namwamba kwa kuwa, kuwa uh, nasi hii leo na kutueleza kile ambacho uh, kina Uh, endelea juu ya hofu ya kutokea kwa mdororo wa kiuchumi ambapo uh, hivi sasa China nayo inaendelea uh, kutishia eh, kuweka vikwazo zaidi ama kuongeza eh, ushuru kwa bidhaa za Marekani endapo Marekani itafanya hivyo. Wakati wa huo huo wakulima wa Marekani wa ambao inaonekana wanaathirika kwa kiwango kikubwa uh, juu ya mvutano huu baina ya Marekani uh, na China wa hapa Marekani wakulima nao wanaendelea eh, kumshinikiza Rais Donald Trump waangazie sera zake na athari ambazo zinaweza kujitokeza kwa kile ambacho amekuwa akikifanya katika eh, kutaka kuifanya Marekani nayo iwe inapata uh, Uh, mkate wake mkubwa kutokana na makubaliano ya biashara baina ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, ni kutakie kila la heri, na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani.