Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kumradhi ya mitambo kidogo tu, lakini hizi ni habari za dunia. Msomaji wako Harison Kamau. Serikali ya Visiwa vya Kanari vya Uhispania imethibitisha kuokolewa kwa kwa zaidi ya watu elfu nane kuanzia jana hadi leo Jumatatu kutokana na moto mkubwa wa mwituni unaendelea kote kwenye kisiwa cha Gran Canaria kufikia sasa, hakuna majeruhi yaliyopatikana ingawa moto huo bado hujadhibitiwa. Rais wa Canary Islands, Angela Victor Torres amesema kuwa wazima moto 1100 wanajaribu kuudhibiti moto huo huku ndege 14 zikitumika kuuzima moto huo unaosemekana kusababishwa na ukame pamoja na joto jingi linaloshuhudiwa. Moto huo ulizuka Jumamosi karibu na mji wa Tejeda na kuenea kwenye eneo la milima la Cruz de Tejeda ambalo ni, ni kivutio kikubwa sana cha watalii. Zaidi ya hektari elfu tatu mia nne zinasemekana kuchomeka huku barabara 11 zikifungwa kwenye kisiwa cha Gran Canaria ambacho ni kisiwa cha pili kwa ukubwa na chenye watu wengi miongoni mwa visiwa vya Canari kwenye bahari ya Atlantic kaskazini mashariki mwa ufukwe wa Afrika. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson wiki hii atatembelea Berlin Ujerumani na Paris, Ufaransa, ikiwa hatua ya kushawishi viongozi wa mataifa hayo kufufua tena mashauriano kuhusu kujiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, Brexit. Maafisa wa Uingereza wanasema kuwa Boris atasisitiza kuwa iwapo mkataba mpya hautafikiwa, yeye yupo tayari kuongoza Uingereza katika kuondoka kwenye umoja huo ifikapo Oktoba 31 moja, liwe liwalo. Wasaidizi wa chansela wa Ujerumani Angela Merkel wanasema huenda sikubali wito wa Johnson na kwamba atamkumbusha kuwa Ujerumani ipo tayari kuona Uingereza ikijiondoa kwenye umoja huo bila ya makubaliano yoyote, licha ya matatizo ya kiuchumi yatakayotokea kwa pande zote. Maafisa wa EU wameambia VOA kwamba Merkel pamoja na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron watakubali mikataba mipya kinyume na waliotia saini na matangu na mtangulizi wake johnson ziara ya johnson inafanyika siku chache tu kabla ya mkutano wa mataifa yenye nguvu duniani wa g7 kufanyika nchini ufaransa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya rais wa afghanistan ashraf ghani mapema leo ameapa kuangamiza ngome zote salama za kundi la kigaidi la islamic state Rais Ghani alikuwa anazungumza katika sherehe za kuadhimisha miaka mia moja tangu uhuru, huku taifa hilo likiendelea kukabiliana na athari za shambulizi la bomu la kujitoa mhanga lililotokea Jumamosi kwenye harusi, ambapo takriban watu 63 waliuawa, huku wengine 183 wakijeruhiwa wa wakiwemo watoto. Islamic State tawi la Afghanistan limedai kuhusika na tukio hilo mjini Kabul. Hata hivyo Gani amesema kuwa kundi la Taliban ni la kulaumiwa pia kutokana na kuweka misingi ya mashambulizi ya kigaidi nchini humo. Kwa miaka mingi kundi hilo limekuwa likishambulia misikiti, mashule pamoja na maeneo mengi ya umma. Hata hivyo, Taliban kupitia msemaji wake limekanusha kuhusika, likisema kuwa mashambulizi dhidi ya wanawake na watoto ni kinyume na imani yake na kwamba hayakubaliki kamwe. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo amekuwa mwenyeji wa rais wa Rasia Vladimir Putin kwa mkutano nadra kufanyika kati ya kiongozi wa Rasia na taifa hilo mmojawapo kuu la Umoja wa Ulaya katika juhudi za kushawishi Kremlin kuingia katika kumaliza mgogoro wa Ukraine. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, ambapo tunajiandaa kweli kweli kuingia kwenye kipindi cha kwa undani muda wowote kuanzia sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakuletea kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo tutaangazia hali ya kisiasa inayoendelea nchini Zimbabwe hivi sasa, ambapo maandamano yanafanyika licha ya kupingwa na polisi wa taifa hilo. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia makubaliano yaliyofikiwa siku ya Jumamosi nchini Sudan, ambapo hivi e, sasa e, kufuatia makubaliano hayo, serikali ya mpito itaundwa kuelekea kupatikana kwa serikali ya kiraia. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo moja kwa moja tunaanzia nchini Zimbabwe. Zimbabwe kwa sasa inapitia ghasia kutoka kwa waandamanaji toka juma lililopita, hasa siku ya Ijumaa, ghasia zilizosababisha mamia ya waandamanaji kupambana na polisi wa kutuliza ghasia, ambapo watu kadhaa inaripotiwa walijeruhiwa. Maandamano hayo yaliitishwa na chama kikuu cha upinzani nchini humo Movement for Democratic Change, MDC e, maandamano yakiwa na lengo la kutaka maisha bora na kueleza kuwa serikali imeshindwa kuhudumia raisha, raia wake kwa kukosekana kwa huduma za msingi zilizosababishwa na kudorora kwa uchumi wa taifa hilo, taifa ambalo hivi sasa linakabiliana na vikwazo vingi kutoka kwa jumuiya ya kimataifa toka mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili mara baada ya sera ya aliyekuwa rais wa zamani wa taifa hilo la kuchukua mashamba makubwa ya wazungu ambao walikuwa katika taifa hilo, lakini kinachoelezwa kwamba kukosekana kwa umeme wa uhakika, huduma mbaya za maji na kukosekana kwa chakula eh, ni vitu ambavyo vimechochea eh, chama hicho cha MDC kuitisha maandamano ambayo yameungwa mkono na maelfu ya raia wa Zimbabwe. Zimbabwe sasa inaongozwa na Rais Emmerson Mnangagwa, ambaye alikuwa makamu wa rais chini ya serikali ya rais wa taifa hilo wa zamani Robert Mugabe. Katika maandamano yaliyoitishwa na chama hicho cha MDC, inaelezwa kwamba yalizusha ghasia baina ya waandamanaji na polisi. Yenyewe yamepangwa kuendelea kesho. E, yalipangwa kuendelea leo, leo, na siku zinazofuata ambapo leo e, ulipangwa kufanyika kwa maandamano katika mji wa pili kwa ukubwa, yani Bulawayo. Baada ya maandamano kufanyika siku ya Jumaa katika jiji la Harare, maandamano hayo vile vile yamepangwa kuendelea tena kesho katika mji wa Gweru, Jumatano Masvingo, na pamoja na siku ya Alhamisi maandamano yamepangwa kufanyika katika mji wa Mutare. Lakini kile kinachoelezwa mpaka hivi sasa, licha ya katiba ya Zimbabwe kuruhusu watu kuandamana, polisi wamekuwa wakieleza kwamba wamepata taarifa za kiintelijensia ambazo zilionyesha watu kupanga kufanya ghasia wakati wakifanya maandamano hayo na hivyo basi kuweka pingamizi kwa maandamano hayo. Hata hivyo, chama cha MDC chenyewe kimeweka pingamizi mahakamani, na mpaka muda ambao tulikuwa tunakuja katika uh, kipindi hiki tulikuwa, ilikuwa bado haijapatikana uh, suluhu kama mahakama imeamua maandamano haya yaendelee au la. Lakini hayo yakiendelea hivi sasa, Zimbabwe inaelezwa e, kuwa katika hali mbaya kabisa ya kiuchumi, hatua ambayo imefikia hata kutumia takriban njia nne, e, ambazo zimekuwa zikiwafanya watu kufanya manunuzi ya mbalimbali mbali na kutumia sarafu a, nyingine. Kwa mfano a, kuna mfumo ambao wenyewe unaitwa RTGS ambao ni e, wa kubadilisha fedha, unapewa Uh, kitu fulani ili kuweza kufanya mabadiliko ya fedha kwa uh, mtu mwingine, lakini kuna mfumo mwingine ambao unajulikana kama uh, bonds ambao wenyewe ulikuwa ni kupewa uh, kiwango fulani uh, cha fedha na kubadilishana na fedha za kigeni hasa uh, dola ya Marekani na dola ya Marekani vilevile imekuwa ikitumika. Hii mifumo ilikuwa ikitumika mpaka uh, juma lililopita ambapo dola nayo ilikatazwa, lakini kwa mujibu wa taarifa tulizozipata sasa hivi dola imeelezwa kurejeshwa tena kufanyika kwa uh, mabadilishano ya fedha au manunuzi yoyote. Fedha ya Zimbabwe ilishuka mno kufikia mpaka kiwango cha kuwepo na noti za uh, trilioni ya dola za Zimbabwe. Lakini kwa taarifa ambazo zinaelezwa ni kwamba takribani watu milioni nne kutoka taifa la Zimbabwe wameshakimbia nchini humo kwenda mataifa ya jirani kwa ajili ya kutafuta maisha bora. Na hivi sasa, kutokana na vikwazo vilivyopo, mkutano uliomalizika nchini Tanzania wa nchi za maendeleo ya kusini mwa Afrika yaani SADC wameafikia kwamba wanataka jumuiya ya kimataifa iondoe vikwazo ambavyo vimeikabili nchi ya Zimbabwe ambayo kwa namna moja ama nyingine serikali imekuwa ikieleza kwamba vikwazo hivyo ndiyo vimesababisha hali kuwa mbaya nchini humo. Baadhi ya raia wa Zimbabwe wanaona vikwazo hivyo viendelee kwa sababu vinawajibisha e, utawala ambao uliopo madarakani, licha ya baadhi kuwa na maoni tofauti juu ya swala hilo. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari a, Majid Mjengwa e, kuangalia swala hili kabla ya kuangalia yale ambayo yanaweza e, itokea katika mkutano wa Sadek juu ya vikwazo vya taifa hilo. Majid, sasa tunaona maandamano Haya e, hali inaelezwa kuwa mbaya nchini humo, taifa hili la Zimbabwe. Nini ambacho unakiona siku za usoni, ya, ya, hali itazidi kuwa mbaya katika Zimbabwe ili ligongo, hasa kwa kufikiri juu ya miongo miwili, miaka takribani ishirini chini ya vikwazo vya kiuchumi vilivyotolewa na jumuiya ya Ulaya lakini pia Marekani kwa Mugabe kwanza, lakini Emerson Mnangangwa amerisi matatizo, amerisi vikwazo. Na watu wenye njaa au matumbo wenye njaa ndiyo wenye kutoa midomo yenye asira. Watu wenye kufanya vurugu ni vijana, watu wazima, ni hali hali ngumu kwa kweli. Mimi e, nimewahi kuifika Zimbabwe mwaka themani na nane, ilikuwa ni nchi tofauti na nawiri kiuchumi. Zimbabwe dola wameongelea juu eh, ya thamani ya ya dola ya Zimbabwe wakati huo ilikuwa ni ili sawasawa na dola nne za Marekani eh, dola nne za Zimbabwe inapata dola moja ya, ya Marekani. Kwa dola moja ya Zimbabwe unakula chakula cha mkana, lakini e, leo hali ni tofauti. Lakini Zimbabwe tatizo kubwa kabisa, shina la tatizo la Zimbabwe ni ardhi, na ardhi ndiyo ajenda kubwa ambayo zano kupitia vita vile vya kimrenga vya ukombozi liwaahidi watu wa Zimbabwe kwamba tunarudi sasa kuikomboa nchi yetu mpate ardhi na nyinyi muweze kulima, mweze kuishi, kwa maana ardhi katika Zimbabwe ilikuwa ni walowezi wachache waliokuwa na ardhi yenye rutuba, lakini wenyeji wakiishi kwenye ardhi yenye mawe. Mimi mwenyewe nimeona hiyo. E, limepelekea vita vya zi Chimurenga na viukombozi ule, ahadi kubwa ilikuwa ardhi. Lakini mkutano wa lankasa au mwaka sabini na tisa ulitoa ahadi ya, ya Zimbabwe huru itakuja kusaidiwa na utawala wa Margaret Thatcher wakati ule kuweza kucompensate kukupigia kuchukua maeneo ya ardhi kwa willing buyer willing seller, yani atakayeuza nii mlowezi atapewa fedha e, na anayenunua kwa inayali. Lakini serikali ingeweza kupigia kwa wale ambao wanauza ardhi yao kwa ajili ya wananchi wengine wapate sasa, hicho akikutimizwa Waingereza mpaka hii leo. Hilo ndio hasa sababu kubwa ya Mugabe kuchukua kwa nguvu ardhi eh, ya wachache eh, kwa kuwapa walio wengi eh, eh, eh, na hilo limepelekea wazungu hasa katika kikubwa cha cha cha wa mbayo za magharibi ni mtaji na mtaji unatokana na ardhi ni ndiopepale ulivyo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba suluhisho la Zimbabwe ni pale ambapo mgawanyo wa haki lakini nafidia wanahaki pia wale ambao wanatoa ardhi yao kufidia Majid. Sasa uh, tunaona kwamba hali hivi sasa inaendelea uh, kuwa mbaya. Uchumi umezidi kuporomoka wa taifa hilo, sarafu yake imezidi ku Uh, kutokuwa na thamani uh, kiwango kwamba mpaka hivi sasa kuna baadhi ya watu wananunua sarafu ya Zimbabwe kwenye mtandao wa Amazon ikiwa kama vile eh, kuwa tu nayo ile noti. Maanake huwezi amini kwamba katika ulimwengu huu kuna taifa lina noti ya kufikia pengine mpaka trilioni moja eh, katika noti moja. Uh, na kingine ambacho tunataka kufahamu, je, haya ambayo yanatokea kuna mapungufu katika uongozi wa rais Emmerson Mnangagwa ama hizi ni athari ambazo zinaendelea uh, kuididimiza Zimbabwe kutokana na vikwazo. Kwanza e, kabisa e, katika hilo la la, la, la uchumi e, Zimbabwe ina bahati mbaya pia ya kuwa karibu sana na Afrika ya Kusini, ndiyo taifa lenye uchumi mkubwa e, Zimbabwe ilikuwa pia na bahati njema ya miaka hiyo ya themanini wakati wa uhuru wa Mugabe kuwekeza zaidi kwenye elimu na afya. Kwa hiyo hata unaposema watu milioni nne wameondoka Zimbabwe, kimsingi wengi wamepata kazi katika nchi za Botswana, hata Uingereza. Kuna manesi wengi wanatoka Zimbabwe, hii hili kutokana na matunda ya eh, kuwekeza, kuwekeza kwenye elimu kulikofanywa na Mugabe eh, lakini sasa ardhi ikaja kuwa ndio changamoto kwamba watu wanaongezeka na ardhi hakuna. Sasa Zimbabwe kuwekewa e, vikwazo vya kiuchumi. Mi siamini katika vikwazo vya kiuchumi kwa sababu hazimuumizi mtawala. Wachache wenye uwezo wataendelea kuweza kuishi katika namna ambayo wanaweza kupata kila wanachokihitaji, lakini vikwazo vya kiuchumi mara nyingi vinawaumiza e, watu wa kawaida. Inapoteza nafasi kama hiyo ya huduma za afya, zinaorota miundo mbinu na watu wanakosa maji. Zimbabwe leo hawana hata umeme. Vyote hivi vinamuumiza mtu wa kawaida. Wakubwa wa Ulaya Magharibi wanalifahamu hivi, lakini kwa kweli watu wenye silaha kuwaondoa madarakani, kwa sababu pia maandamano itachukua muda mrefu kwa kuweza kufanikiwa, lakini zaidi watu wa kawaida ndio wenye kuumia. Inahitajika mazungumzo, inahitajika namna ya kukaa pamoja watu wa upinzani na chama tawala kumuona namna gani kwa pamoja wakawa na sauti ya pamoja kutatua tatizo la msingi katika Zimbabwe ambalo ni ardhi na katika mkutano wa SADEK uliomalizika nchini Tanzania, mwenyekiti mpya wa SADEK, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, aliweka bayana kwamba mataifa hayo yamekubaliana kuieleza jumuiya ya kimataifa kuiondolea vikwazo Zimbabwe. Kuhusu Zimbabwe, tumekubaliana kuwa tuendelee kufanya mawasiliano he, na jumuiya za kimataifa ili kuwezesha kuondolewa kwa vikwazo kwenye nchi hiyo ikiwemo kupitia mabalozi zetu pamoja na jumuiya mbalimbali. Nipende tu kusema kwamba Sadeki kwa pamoja, viongozi wote kwa kauli mmoja, tumetamka kwamba tuko pamoja na Zimbabwe na hatutaiacha. lakini vilevile mmoja wa wanahabari mwandamizi kutoka nchini Tanzania, ambaye amekuwa akiripoti habari mbalimbali mbali za Zimbabwe, juu ya kauli hii ya mwenyekiti wa SADC, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, kuona kwamba wao wamekubaliana eh, kusimama pamoja na Zimbabwe na kuiambia jumuiya ya kimataifa eh, kuiondolea vikwazo, ameona ni jambo ambalo linaweza kumaliza ah, hali yale mambo ambayo yamekuwa magumu hivi sasa katika taifa hilo. Mataifa magharibi yaondoe hivyo vikwazo kwa ajili ya maslahi mapana ya wananchi wa Zimbabwe. Pengine waliowekea vikwazo hao wananchi hayawahusu hata kidogo, eh, lakini wanaokuja kuumia sasa ni, ni wananchi, na kwa kweli kutengwa na hizi jumuiya za kimataifa si jambo dogo. Hata uchumi wa Zimbabwe umeathirika sana. Mara ya mwisho mimi nilikuwa Zimbabwe kwenye kusimamia uchaguzi kama SADC Election Mission, tuliona hata hawana fedha yao kwao, wanatumia dola ni hatua mbaya sana katika uchumi wa nchi kutumia karensi ya nchi nyingine naam ni mwanahabari huyo kutoka nchini tanzania mkinga mkinga ambaye alikuwa akielezea namna mambo yalivyo nchini humo eh, hasa kutokana na vikwazo ambavyo vimewekewa katika taifa hilo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki uh, cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na muda mfupi ujao tutaelekea nchini Sudan kuangalia makubaliano ambayo yamefikiwa baina ya lile baraza la jeshi linaloongoza taifa hilo kwa sasa mara baada ya kuondoka kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika sehemu hii ya kwa undani leo, tunaangalia makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa nchini Sudan, ambapo inaelezwa kwamba baraza la muda la jeshi katika taifa hilo ambalo linatawala na upande wa upinzani ulifikia makubaliano rasmi ya kisiasa siku ya Jumamosi ambayo yalipokelewa kwa furaha kubwa katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum. Maanake watu mbalimbali waliingia katika mitaa na kuanza kushangilia mara tu ilipotangazwa makubaliano hayo. Chini ya makubaliano hayo ambayo yanaelezwa kwamba yatamtangaza wa waziri mkuu wa taifa hilo siku ya kesho, yani Agosti 20 na siku nane baadaye baraza la mawaziri litaelezwa, lakini kile ambacho kimekubaliana ni kwamba baraza hilo la jeshi litaendelea kuwa lenyewe ndio mtawala wa taifa hilo kwa zaidi ya mwaka mmoja kabla ya raia kuchukua rasmi mamlaka ya kuongoza taifa hilo, lakini hii ikiwa ni baada ya miezi kadhaa ya majadiliano baina ya waandamanaji na wapatanishi, wananchi wa Sudan waliona kwamba hiyo ni jambo moja kubwa kuelekea kupatikana kwa utulivu, amani ya kudumu, lakini kubwa zaidi ni utawala mbalo, e, wa kiraia, jambo ambalo wamekuwa wakilidai toka alipokuwepo madarakani rais wa zamani wa taifa hilo, taifa hilo. Omar al-Bashir lakini kitu ambacho kimeelezwa e, kuwafanya wananchi wa Sudan e, kufurahia kutiwa huko saini ni suala ambalo halikuchukua muda mrefu sana e, kufanyika licha ya kwamba maandalizi yake yalichukua muda mrefu. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Chacha Nyaigoti. Profesa, kwanza moja kwa moja tuanze kuyaangalia haya makubaliano. Je, unayachukuliaje kwa mazingira ya taifa hilo ya hivi sasa, kwa mazingira yaliyopo juu ya suala hili zima, haya yanaelekea kuleta utawala wa kiraia na utulivu katika nchi ya Sudan? E, mimi nafikiri yameashiria ya ya utulivu na labda jambo la kuzingatia ni kwamba uh, suluhisho limepatikana baada ya kamisheni kuu ya Afrika yaani jumuia ya Afrika kuhusika katika kujaribu kutatua mzozo uliokuwepo kati ya raia na watawala wa kijeshi ambao ndio walishika usukani baada ya Omar Bashir ba kuondoka. Kwa, uh, kwa hivyo kwa upande mmoja watu wanasherehekea lakini labda kuna wasiwasi kwa sababu wanajeshi katika bara la Afrika ahadi zao wakati mwingine huwa sio ahadi za ukweli, na nafikiri pamoja na kusherehekea kwamba sasa mwafaka umepatikana katika nchi ya Sudan, ni muhimu ichukuliwe kwamba tuliendee jambo hili la mahusiano mazuri ambayo yametendeka kwa polepole, hatimaye ili tushuhudie kama kweli wanajeshi watakuwa wanaweka ahadi zao na kukubali kwamba wanaweza baadaye kugawanya na kutawala pamoja na vyama vya upinzani vya raia. Profesa, wewe unaliona una, una vipi hili swala manake? Tunategemea uh, waziri mkuu atatangazwa siku ya kesho na siku nane baadaye baraza la mawaziri litatangazwa, lakini uh, kile ambacho jeshi imeeleza na wewe mwenyewe vile vile umeelezea wasiwasi wako uh, juu ya ahadi za jeshi, lenyewe limetamka bayana kwamba litaendelea kuwa ndio kama mtawala mkuu wa taifa hilo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Je, uh, tutegemee kuona hapa mambo yakipelekwa vipi? Maanake kuna jeshi, kuna waziri mkuu, kuna baraza la mawaziri, lakini jeshi ndio linaamua mambo, ndio linatawala Inakuwaje hapa kwanza? Kwanza, o, o, m, m, yale makubaliano yalisema wanajeshi watashika hatamu za uongozi kwa miezi ishirini na moja lafu baadaye vyama vya upinzani za raia zitashika hatamu kwa miezi kumi na minane a jumla itakuwa miezi thelathini na tisa yani mpaka wakati wa miezi thelathini na tisa, yaani karibu miaka mitatu, na bado tutakuwa na wasiwasi mingi kwa sababu itakuwa ni yale madaraka ya kukabidhiana. Uh, wanajeshi watashikilia miezi ishirini na moja halafu baadaye watawakabidhi ao vyama vya upingani vya raia. Na mara nyingi, mimi maoni yangu ni kwamba wanajeshi hawaaminiki sana. Wanajeshi wameshika hatamu za uongozi katika nchi nyingi za Afrika na nchi nyingine za dunia lakini ukiona yale matendo yao pamoja na azma ambazo hua wanaweka uchu wa utawala, baada ya kuona kwamba wanapata afueni kama watawala halisi ambao wametoa kibali kupitia kwa mkataba huo, labda baadaye watakuwa na hamasa ya, ya kutaka kuendelea tu kushika usukani. Na mara nyingi tena, kwa sababu wao wanamiliki bunduki na wanamiliki silaha na vyombo vya moto wanang'ang'ania wa, wa, wa tu, wanaweza kuamua kwamba haya makubaliano tunaweza tu yakatae. Kwa hivyo tutaendelea kuwaombea watu wa Sudani na tuendelee kuomba kwamba uh, uh, uh, uh, Africa Union Commission itazidi kutia kani kwamba ni lazima makubaliano hayo yaweze kufanya kazi, kwamba utawala ni lazima urudi kwa mkono ya raia na hatimaye watu wa Sudani wapewe wa haki ya kupigia watu waopendao kura. Huu mkataba wenyewe ni kwamba watu watakuwa wanateuana, wanajeshi watateua labda mawaziri, wanajeshi wenzao. Uh, wasiwasi wangu ni hiyo, sijajua, lakini labda tunatazamia kwamba kusikia kesho na kesho kutwa tutakuwa tumeanza kuwa na hali halisi kama itaendelea kuwa tete au hali halisi kama itaweza kuleta afueni Kile ambacho unaweza kutueleza uh, Profesa, maanake tunaona kwamba mataifa jirani vilevile yameshiriki katika suala hili ambalo limeleta e, afueni, e, kwamba amani inaelekea kupatikana, e, maandamano yanaelekea kuisha na watu kufanya maisha yao kila uh, ya, ya, ya, ya kila siku kama kawaida nchini Sudan, uh, kwa kile ambacho kimekuwa kikiendelea toka alipoondoliwa Rais Omar al-Bashir. Hebu tueleze sasa kile ambacho unaamini kwamba nafasi ya mataifa, uh, uh, mataifa jirani ni nini katika hili. Mataifa jirani yangependa Sudani iwe na amani, na ni wazi kwamba kwa muda mrefu wamekuwa na wasiwasi mwingi kwa sababu ya ubabe wa Bashir na kwamba watu waliweza kugoma uh, na kuandamana uh, hatimaye Bashir akaondolewa kwa sababu ya tukio moja kali ambalo lilitokea kwamba aliongeza bei ya mkate, na watu wakaona hali ya maisha imepanda sana na hawezi kuvumilia, wakaenda barabarani na hatimaye basi akaondoka. Na tunashukuru kwa matendo hayo na msimamo wa watu raia ambao walishika kani, wakakataa katakata kwamba hawezi kuendelea kutawaliwa na ubado. Sasa hatutaki kama nchi majirani wa Sudani kuona eh, tena ubabe unarudi kupitia kwa mlango wa nyuma, kwa sababu wanajeshi bado ni wale wale. Eh, baadhi ya hao wanajeshi ambao sahizi wameshika utawala kwa hii miezi ishirini na moja ambayo wametaja watashika utawala, labda baadhi yao ni wale ambao walikuwa wanamwonea huruma basia ya matendo yao, labda wataambatana na yale matendo ambayo basi alikuwa akiyatenda, yale ya kunyanyasa raia wa kawaida. Hili ni jambo la wasiwasi kwa nchi majirani, lakini ni furaha kubwa kwamba nchi kama Ethiopia wamekuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwa kwamba amani inapatikana katika nchi ya Sudani, kwa sababu bila amani katika nchi ya Sudani, nchi nyingine ambazo ni majirani na Sudani hazitakuwa na amani pia, kwa sababu Sudani ni nchi kubwa. Na Sudani, kieleweke kwamba pamoja na kwamba ilikatwa kukawa na Sudani ya kusini na Sudani ya kaskazini bado ni nchi ambayo ina ushawishi mwingi kwa hali ambayo inashikilia nafasi kubwa sana katika utawala. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Vilevile uh, hii leo, Rais Omar Al Bashir ra, ra, aliyekuwa rais wa Sudan Omar Al Bashir aliyofikishwa mahakamani na kuelezwa kwamba eh, akikabiliwa na yale mashtaka ya ubadhirifu wa pesa. Lakini uh, ombi bado linaendelea kutolewa na jumuia ya kimataifa, kwamba hasa kundi la Amnesty International eh, kwamba rais huyo afikishwe ICC kukabiliwa na mashtaka yake, rais wa zamani wa taifa hilo la Sudan, Omar Al Bashir. Tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, usikose kuungana nami kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.