Kumekucha Afrika oh, jambo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo haya ya kumekucha Afrika. Naitwa Meri Mgawe. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunatangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, pamoja na redio zetu za FM shirika kote katika eneo la maziwa makuu. Leo ni Jumanne, Agosti 20 mwaka ni wa 2019. Karibu sana Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa jeshi na waandamanaji wa, wa Sudan wafikia makubaliano. Je, wachambuzi wasemaje? pamoja na kusherehekea kwamba sasa mwafaka umepatikana katika nchi ya Sudan, ni muhimu ichukuliwe kwamba tuliendee jambo hili la mahusiano mazuri ambayo yametendeka kwa polepole, hatimaye na katika habari nyingine, tuna ripoti kuhusu viongozi kadhaa wa dunia wanakutana Jumamosi huko Ufaransa katika mkutano wa G7 kujadili masuala ya dunia, ikiwemo uchumi na mabadiliko ya hali ya hewa. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza, tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Karibu sana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwa mara nyingine anasisitiza umuhimu wa kupatikana amani katika mapigano nchini Libya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani alisema kuwa katika mazungumzo kwa njia ya simu Jumatatu kati ya Pompeo na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shoukry, mawaziri hao wawili walionyesha wasiwasi wa pamoja juu ya ghasia pamoja na ukosefu wa usalama unaoendelea kuwepo huko Libya, na walikubaliana juu ya umuhimu wa kupata mafanikio ya suluhisho la kisiasa kwenye mgogoro huo. Wawili hao pia walizungumzia kuhusu ushirikiano katika mapambano dhidi ya makundi ya wanamgambo ya Islamic State IS na Al Qaida. Serikali mbili hasimu zinapigania madaraka nchini Libya. Utawala unaotambuliwa kimataifa unaoongozwa na waziri mkuu Fayez Mustafa al Sara wenye makao yake Tripoli na ule unaoongozwa na jenerali Khalifa Haftar. Rais wa Marekani Donald Trump ameelezea uungaji mkono kwa Haftar, lakini Marekani bado inaunga mkono rasmi serikali ya Tripoli. Misri inaunga mkono Haftar. Waziri wa mambo ya nje na biashara ya kimataifa nchini Zimbabwe Sibosiso B Moyo aliutetea ukamataji uliofanyika Jumatatu kwa waandamanaji wanaoipinga serikali na alitoa wito wa hali ya kustahimiliana katika kurejesha uchumi ulioharibika nchini humo. Moyo aliiambia VOA kwenye mahojiano kwamba japokuwa kila mtu ana haki ya kuandamana, kumekuwepo na kampeni nyingi zinazochochea ghasia na kukiuka usalama wa umma. Aliidhinisha mahakama ya Zimbabwe kuunga mkono marufuku iliyowekwa na polisi kwa maandamano yaliyoandaliwa na ushirika wa upinzani wa Movement for Democratic Change, MDC. Viongozi wa upinzani wanamshinikiza rais Emerson Mnangagwa na chama chake tawala cha ZANU PF kusimamia jukumu la serikali ya mseto. Walipanga maandamano jana Jumatatu huko Bulawayo, mji wa pili kwa ukubwa nchini humo lakini maafisa wa polisi walipiga marufuku maandamano hayo saa kadhaa kabla ya kuanza. Maandamano mengine bado yamepangwa kufanyika leo katikati ya mji wa Gweru na mengine kesho Jumatano, huko kusini mashariki mwa mji wa Masvingo nchini Zimbabwe. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na rais wa Rusia Vladimir Putin walikuwa na mazungumzo huko kusini mwa Ufaransa, mahala ambako ilitokea maendeleo ya kuimarisha mazungumzo ya amani kwa Ukraine, lakini walitofautiana juu ya masuala mengine ikiwemo ukamataji unaofanywa na Siria pamoja na Russia kwa waandamanaji wa upinzani. Macron aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kukutana na Putin kwenye makazi yake ya sasa huko French Riviera hiyo jana kwamba hivi sasa kuna fursa ya kweli kwa amani huko Ukraine baada ya kuchaguliwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Putin aliwaambia waandishi wa habari kwamba mazungumzo kwa njia ya simu na Zelenski, ambaye ameonyesha ishara ya amani kwa rais wa Rusia, ilimfanya awe na mvuto wa kuwepo matumaini. Ufaransa inataka kuchukua jukumu la kuwa mpatanishi katika mzozo wa Rusia na Ukraine. Viongozi wa mataifa ya Marekani, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani, Italy, Japan na Kanada watakutana Jumamosi Ufaransa kujadili changamoto kubwa zinazokabili dunia katika mkutano wa mwaka. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amealika viongozi wengine wa dunia kuhudhuria mkutano huo. Taarifa zaidi anayo mwenzangu Meri Mgawe miongoni mwa mambo yatakayojadiliwa katika mkutano huo wa G7 ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa na uchumi wa dunia. Miongoni mwa mengineyo, vita vya kibiashara kati ya Marekani na China, mataifa yenye chumi kubwa duniani, pia ni swala litakalotupiwa jicho katika mkutano huo. Nchi zote mbili zimewekeana ushuru zaidi katika bidhaa mbalimbali, hali inayozusha hofu kwa mataifa mengine yanayojihusisha kibiashara na China na Marekani. Uingereza imeanza kuathirika juu ya hili ufaransa ambayo inasimamia mkutano huu inajitahidi kuzuia suala la vita vya kibiashara kufunika ajenda kuu ya mabadiliko ya hali ya hewa hasa joto, ambayo imeathiri pakubwa bara Ulaya, Ufaransa ikiwemo. Masuala ya usalama pia yatakuwa ni ajenda kuu, hasa wakati ambapo Korea Kaskazini inaanza tena majaribio yake ya makombora ya masafa marefu, huku Iran ikizuia meli kubwa za mafuta katika guba ya Pejan. Mwaka huu waandamanaji wanaopinga serikali ya Rusia na Hong Kong wanazusha maswali katika mkutano huu wa G7. Wakati wa huo, waziri mkuu mpya wa Uingereza Boris Johnson atakutana kwa mara ya kwanza na rais Donald Trump. Viongozi wote wanatarajia kuwa na makubaliano mazuri ya kibiashara. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika, taasisi ya hisani ya Open Arms inasema ipo tayari kutoa changamoto kwa maafisa wa Italy na kutaka kufunguliwa geti kwa meli yao ya wahamiaji iliyopo kisiwa cha Lampedusa. Meli hiyo yenye kiasi cha wahamiaji mia moja imesimama kwenye mwambao wa kisiwa hicho cha Italy katika bahari ya Mediterranean ikiomba kufunguliwa geti baada ya kuwepo siku kumi na nane baharini. Mwanzilishi wa Open Arms Oscar Camps aliliambia shirika la habari la Reuters jana Jumaatatu kwamba tumechoka mwili, morali na kwa jumla, rasilimali chache ambazo taasisi hii inayo kwa wakati huu. Taasisi hiyo ilisema wahamiaji wengi waliopo ndani ya meli ni wagonjwa, wanataka kujiua na wamechoshwa kutokana na hali ilivyo. Kundi hilo hadi hivi sasa limekataa ombi kutoka Spain kusafiri kwenda moja ya bandari zake. Ufaransa, Ujerumani, Luxembourg, Ureno na Romania wametoa ombi la kuwapatia hifadhi wahamiaji hao. Chini ya sheria za kimataifa meli yenye matatizo inatakiwa kuelekea bandari iliyo karibu kwa usalama. Open Arms inasema meli hiyo na wahamiaji hawawezi kustahimili safari nyingine kuelekea bandari ya Spain. Makamu rais wa Marekani Mike Pence jana Jumatatu aliisi China kuchukua hatua za kibinadamu kutatua tofauti zao na waandamanaji wanaounga mkono demokrasia huko Hong Kong. Pens alitoa wito kwa Beijing kuheshimu mkataba wake wa mwaka 1984 na Britain ambao ulipelekea mabadiliko ya Britain 1997 ya Hong Kong kuelekea udhibiti wa China, lakini haikuruhusu uhuru kuwepo huko China bara ikiwemo haki ya kuandamana. Pens, katika hotuba yake kwa Detroit Economic Club, alimnukuu rais Donald Trump wa Marekani akisema kwamba itakuwa vigumu sana kwa Marekani kufikia makubaliano juu ya mkataba mpya wa biashara na China kama ukiukwaji unatokea huko hong Kong. Wakati huo Pens alisema ninataka kuwahakikishieni kwa, kwa utawala wetu utaendelea kuisii Beijing kuchukua hatua za kibinadamu na kuisii China na waandamanaji huko hong Kong kutatua tofauti zao kwa njia ya amani. Shukran sana kuendelea kuwa nasi katika Kumekucha cha Afrika. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tunapatikana vilevile katika Facebook na Twitter. Tuangalie habari tuliipa uzito wa juu hivi leo. Tunaelekea Tanzania ambapo wanaharakati wa haki za kiraia kutoka mataifa ya Afrika waliohudhuria kongamano la nchi wanachama wa jumuiya ya SADEK walichunguzwa na kuonywa na polisi wa Tanzania katika kile watetezi wa haki za binadamu wanasema ni mwendelezo wa kuzuia uhuru wa kujieleza katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mwandishi wa VOA Anita Powell ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Harison Kamau. Taarifa zaidi zinaendelea kuibuka kuhusu kilichotokea kwa wafanyakazi wa kutetea haki za binadamu na za kiraia 40 waliokamatwa na maafisa wa usalama wa Tanzania katika kongamano la nchi wanachama katika jumuiya ya SADC. Wataalam wa haki za binadamu wanasema hatua hiyo ya maafisa wa polisi wikendi hii ni ishara nyingine ya kutisha ya unyanyasaji unaotekelezwa na serikali nchini Tanzania. Catherine Eden, wakili wa muungano wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania, anasema tukio la wikendi iliyopita lilitokana na hali ya kutoelewana Wajumbe wa Afrika Kusini katika kongamano hilo la nchi wanachama 16 walitaka kujionea sehemu muhimu ya Marikana kulipotokea mauaji makubwa ya watu wakati wa ukombozi wa Afrika Kusini, lakini walichoandika kwenye karatasi kilifanya maafisa wa polisi kuwashuku kwamba walikuwa na mpango tofauti. Waliandika maneno kwenye vikaratasi yaliyokuwa na ujumbe ambao kwa ulisema acheni kuua watu wetu. Nadhani kulikuwa na mtu wa usalama wa nchi katika mkutano huo aliyeona ujumbe huo aliyetafsiri ujumbe huo kama mpango wa maandamano. Janet Zou, au Jo, mkurugenzi wa muungano unaoangazia madeni na maendeleo nchini Zimbabwe, alikuwa miongoni mwa waliofanya kampeni iliyoangaziwa na maafisa wa usalama. Alizungumza na Sauti ya Amerika baada ya kurejea Harare na kusema lilikuwa jambo la kutisha, niliogopa sana, nilijihisi sikuwa salama. Kwa kusema machache, nilipatwa na msongo wa mawazo Maafisa saba wa usalama walinizingira usiku wa manane na kuanza kunihoji kuhusu maandamano na mabango ambayo sikuwa na uwezo wa kuwapatia sikuelewa. Kabisa, jambo hilo liliniacha na uoga mwingi, amesema. Baadaye polisi walimwambia pamoja na wajumbe wengine 40 kubaki ndani ya vyumba vyao hotelini siku zima ya Jumamosi. Alimuuliza kama walikuwa chini ya ulinzi, lakini hawakumjibu. Ana Henga, mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki, amesema hatua ya polisi inaongeza wasiwasi kuhusu hali ilivyo nchini Tanzania chini ya Rais John Pombe Magufuli ambaye wakosoaji wanasema anaendelea kuiongoza nchi kiubabe hii ina maana ya kuendelea kubana uhuru wa kujieleza kwa sababu hili limeendelea tangu mwaka 2016 kuna mambo mengi na hali mbaya ya haki ya kujieleza na inawalenga watu kama mashirika ya kijamii vyombo vya habari na kubana uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika Eden anarudia kusema kwamba jinsi ilivyo na makundi ya kimataifa ya kutetea waandishi wa habari ambayo kabla ya mkutano wa Sadik yalielezea wasiwasi wake kutokana na hali mbaya ya uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania. Shirika hilo la kufuatilia uhuru wa vyombo vya habari lilitaja mfano wa mwandishi wa Tanzania Azori Gwanda ambaye hajulikani yalipo tangu mwaka wa 2017 na Eric Kabendera aliyekamatwa mwezi uliopita na kufunguliwa mashtaka ya uhalifu wa kiuchumi, mashtaka ambayo shirika hilo linasema ni ya kulipiza kisasi kutokana na uandishi habari zinazoikosoa serikali. Tangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, VOA Swahili. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa Uturuki wamewafukuza mamea wa miji mikuu mitatu huko kusini mashariki mwa eneo linalotawaliwa na Wakurdi na kusababisha maandamano na ukosoaji wa kisiasa kuondolewa kwa mamea hao kumekuja wakati vikosi vya Uturuki vinasitisha kufanya operesheni ya kijeshi dhidi ya wana, wanamgambo wa Kikurdi huko Siria. Mamea wa pro kurdish HDP katika majimbo ya Van, Mardin na Diyarbakir nafasi zao zilijazwa Jumatatu na watu walioteuliwa na serikali. Chama tawala cha AKP kinawashutumu mamea hao kulisaidia kundi la uasi la kikurdi PKK, shutuma ambazo HDP inazikana. Zaidi ya watu mia nne walikamatwa Jumatatu katika operesheni ya nchi nzima dhidi ya kundi lililopigwa marufuku PKK ambalo Uturuki, Umoja wa Ulaya na Marekani wanalitambua kama mtandao wa ugaidi. Shukran sana kwako wewe msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa. Hii ni VOA Kumekucha Afrika. Tunaendelea na habari nyingine duniani, ambapo Sudan mwishoni mwa wiki ilifikia makubaliano ambapo wanajeshi na waandamanaji wametia saini, baraza la mpito la jeshi kuongoza rasmi nchi hiyo. Watu waliingia katika mitaa kushangilia Jumamosi, na bado wachambuzi wa mambo wanaangalia kwa karibu kuhusu makubaliano hayo. Wengi wanabashiri hali kurejea katika hali ya kawaida baada ya majadiliano ya miezi kadhaa kati ya wanajeshi na waandamanaji tangu alipotimuliwa rais wa zamani Omar Al Bashir. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kuangalia juu ya makubaliano haya, tusikie anasema nini. E, mi nafikiri yameashiria utulivu na labda jambo la kuzingatia ni kwamba uh, suluhisho limepatikana baada ya kamishon kuu ya Afrika ya jumuia ya Afrika kuhusika katika kujaribu kutatua mzozo uliokuwepo kati ya raia na watawala wa kijeshi ambao ndio walishika usukani baada ya Omar Bashir kuondoka. Kwa hivyo, kwa upande mmoja watu wanasherehekea, lakini labda kuna wasiwasi, kwa sababu wanajeshi katika bara la Afrika ahadi zao wakati mwingine huwa sio ahadi za ukweli na wana pamoja na kusherekea kwamba sasa muafaka umepatikana katika nchi ya Sudan, ni muhimu ichukuliwe kwamba tuliendee jambo hili la mahusiano mazuri ambayo yametendeka kwa polepole, hatimaye ili tushuhudie kama kweli wanajeshi watakuwa wanaweka ahadi zao na kukubali kwamba wanaweza baadaye kugawanya na kutawala pamoja na vyama vya upinzani vya ja raia. Profesa, wewe unaliona una, una vipi hili swala manake tunategemea uh, waziri mkuu atatangazwa uh, siku ya kesho, na siku nane baadaye baraza la mawaziri litatangazwa. Lakini uh, kile ambacho jeshi imeeleza na wewe mwenyewe vilevile umeelezea wasiwasi wako uh, juu ya ahadi za jeshi, lenyewe limetamka bayana kwamba litaendelea kuwa ndio kama mtawala mkuu wa taifa hilo kwa kipindi cha mwaka mmoja, je? Uh, tutegemee kuona hapa mambo yakipelekwa vipi? Maanake kuna jeshi, kuna waziri mkuu, kuna baraza la mawaziri, lakini jeshi ndio linaamua mambo, ndio linatawala. Inakuwaje hapa? Kwanza yale makubaliano yalisema wanajeshi watashika hatamu za uongozi kwa miezi ishirini na moja alafu baadaye vyama vya upingani za raia zitashika hatamu kwa miezi kumi na minane jumla itakuwa miezi thelathini na tisa yani mpaka wakati wa miezi thelathini na tisa yaani karibu miaka mitatu na bado tutakuwa na wasiwasi mingi, kwa sababu itakuwa ni yale madaraka ya kukabidhiana. Wanajeshi watashikilia miezi ishirini na moja halafu baadaye watawakabidhi ao vyama vya upingani vya raia. Na mara nyingi, mimi maoni yangu ni kwamba wanajeshi hawaaminiki sana, wanajeshi wame shika hatamu za uongozi katika nchi nyingi za Afrika na nchi nyingine za dunia, lakini ukiona yale matendo yao pamoja na azma ambazo huo wanaweka, uchu wa utawala baada ya kuona kwamba wanapata afueni kama watawala halisi ambao wametoa kibali pia kwa mkataba huo, labda baadaye watakuwa na hamasa ya kutaka kuendelea tu kushika usukani na mara nyingi tena, kwa sababu wao wanamiliki bunduki na wanamiliki silaha na vyombo vya moto wanang'ang'ania. Wa, wa tu wanaweza kuamua kwamba haya makubaliano tunaweza tuyakatae. Kwa hivyo tutaendelea kuwaombea watu wa Sudani na tuendelee kuomba kwamba Africa Union Commission uh, uh, uh, uh, itazidi uh, kutia kani kwamba ni lazima makubaliano hayo yaweze kufanya kazi. Naam, basi waziri mkuu wa Sudani atatangazwa hivi leo na sio kesho. Huyo alikuwa ni Profesa Chacha Nyegoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika. Wakati huo kuna taarifa tofauti ambapo wanawake nchini Sudan walikuwa sehemu muhimu katika mchakato wa kumwondoa mamlakani Rais Omar Al Bashir, lakini viongozi wengi sasa wanasema hawajahusishwa kwenye makubaliano ya kisiasa na wala hawatarajii kwamba watapewa nyadhifa zozote kwenye baraza la uongozi wa mpito. Bmj Mridhi anasoma taarifa kamili kutoka chumba chetu cha habari. Tangu mwezi Aprili, wanawake wa Sudan wamekuwa wakijitokeza kwa wingi kushiriki katika maandamano hata kuliko wanaume, lakini sasa wanahisi kwamba matakwa yao hayatiliwi maanani licha ya kusaidia katika kumwondoa rais wa zamani Omar Al Bashir. Katika maandamano mengi kulikuwa kuna wanawake wengi kuliko wanaume, hata wengi waliokamatwa na kuzuliwa ni wanawake, lakini sasa hakuna wakilishaji wa wanawake Kwangu mimi kama mtetezi wa haki za wanawake sioni wanawake wanaweza kutuwakilisha katika serikali. Wanawake wengi wanawakilishwa katika chama cha wanataaluma cha SPA, moja ya makundi muhimu katika upinzani, lakini hata wao hawana imani kwamba watawakilishwa vilivyo katika serikali ya mpito. Uh, fi, um, um, fi uwakilishwaji wa wanawake katika mchakato wa maamuzi wakati wa mapinduzi ulikuwa hafifu kuliko ulivyotarajiwa. Matumaini yetu yalikuwa asilimia 50 ya wawakilishi kwenye serikali au hata asilimia 40, lakini hilo halikufanyika. SPA inakiri kwamba wanawake hawawakilishwi ipasavyo, lakini msemaji wake anaeleza kwamba mapambano ya kutaka usawa yatachukua muda. Wanawake pia wanahitaji kujitetea binafsi ili kuweza kupata haki zao. Tutawaunga mkono katika SPA. Tunaweza kufanya kazi na watetezi wa wanawake na mashirika ya kiraia na kubuni mfumo ambao utawafaidi watu wote, wanaume wengi. Wakiwa jela wakati wa maandamano mapema mwaka huu wanawake ndio walioongoza msukumo wa mabadiliko katika barabara za Sudan, lakini sasa wanasema juhudi zao hazikutambuliwa wakati wanaume hao walipotoka jela. Kwa sababu ambazo hatuzielewi, walipoachiliwa, tulishangaa kuwaona wakichukua tena nyadhifa za uongozi. Nadhani ni sababu ya kitamaduni zinazowafanya wanaume kujihisi kwamba ndio viongozi koko na wengine wanasema kwamba ukandamizaji wa wanawake tangu kutekelezwa kwa sheria za Kiislamu mnamo miaka ya 80 umechangia azma ya maandamano na kutaka uwakilishwaji zaidi. Wanasema wanawake wamekandamizwa kisiasa, kijamii na kiuchumi kwa takriban miaka 30. Hata ingawa makubaliano yasiyo rasmi ya, ya kisiasa yalitiwa saini nchini Sudan, wanawake wengi wanasema hawatasitisha msukumo wao hadi pale sauti zao zitakaposikilizwa. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Naam, katika mkoa wa Kivu Kusini kuna shuhudiwa ongezeko la visa vya watu waliofariki kutokana na Ebola. Gavana wa, wa wa wa gavana wa mkoa huo anasema kuwa watu watatu wameshapoteza maisha huku watatu wengine wakiwa wanafuatiliwa. Ebola inaripotiwa tangu Ijumaa katika kijiji cha Chowe wilayani Kilungutwe katika eneo la Mwenga. Gavana wa Kivu Kusini na mkuu wa ofisi ya MONUSCO walifanya ziara huko Jumatatu. Mitima Dela Chance amekwenda nao na anaeleza zaidi. Tangu uripotiwa upande huu Teungwa Bije amesema ni shida kweli, kulikuwa watu ine tatu walifariki, donc kisha siku ine, tulipoteza mama na watu wawili, yule mtoto mwalikuwa na shida, iko mzima. Chanjo dhidi ya Ebola ilianza kutolewa kwa wakazi wikendi iliyopita. Gavana wa Kifo Kusini amehamasisha wakazi kufuata mwelekeo huu na pia kuhusu kanuni zinazotakiwa katika kupambana na Ebola. Teungwa Bija mwenyewe Alionyesha mfano kwa kupewa chanjo hiyo mbele ya wakazi wachowe. nilipenda kupokea chanjo hapa, kwani hapa njo shida iko ya ebola, tulipenda tupane mfano, inaomba watu wote wakamate vaksini. Hata hivyo, asasi za kiraia zinanyooshea kidole hali fulani ya uzembe kuhusu chanjo zidi ya ebola. Upande huu, Pierre Mazambi ni mwanachama wa shirika la raia wa Kilungutwe. Wakaaji wanadharau zaidi sababu wanaita kama ni waganga tu wanatunga hiyo kwa kujipatia pesa, na sababu ya hiyo wanakuuzi hata kwenda kupata machanjo za ukingo hiyo vaksin, na hiyo kwetu tunaona kama inakuwa ni shida zaidi, sababu hiyo itapelekea pia magonjwa kuambukizwa, kuambukizwa, na bila watu kufahamu. Lakini kuna pia wengine wakaazi wengi waliokwisha kupokea chanjo hiyo kwa kuponya maisha yao. Ndiyo, tushapata chanjo sio bote. Unasema, tushapata chanjo sio bote unasema. Kwangu kwa kwa kwa kwa binafsi nisapata, tunatetemeka kimoyo kwa sababu mgonjwa alikuwa mbali, kwa leo tunaikuta inatukaribia sana, ndio sababu tuko na ile oga sana ndani yetu she vakaci achoe, hali ya kusalimiana na mkono haitumike tena kwa kwetu. Sana tunaomba wakuu viongozi watupiganie juu hii shida iishi hapa kwetu, na mwendelee kutusukumia zile chanjo. Kiongozi husika na chanjo, Daktari Lievan Bikali amesema kuwa hadi sasa idadi ya watu waliokaribiana na yule mgonjwa wa kwanza wa Ebola aliyefariki Ijumaa bado kujitambulisha. Wote kwa jumla ni watu mia moja makumi saba na tano ambao tumekuwa tumetafutisha, na kwa sasa tumepata makumi munane na saba na tayari wamepata chanjo na wale wengine tunaendelea kuwatafutisha. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa MONUSCO hapa Kivu Kusini, Karna Soro ameahidi msaada wa Umoja wa Mataifa kwa timu za kukabiliana na Ebola. La MONUSCO appuie la riposte, MONUSCO itasaidia juhudi za kupambana na Ebola, hasa wakati wa mahojiano na viongozi wa kijamii kwa kuwahamasisha ili kwa pamoja tutumike kwa kumaliza ugonjwa huu unaoanza hapa. Asasi za kiraia hapa Chowe zimetaka wadau wote kuzidisha juhudi za pamoja katika kupambana na ugonjwa wa Ebola hapa Kivu Kusini, ambao ni mkoa wa tatu kuasirika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya Kivu ya Kaskazini na Ituri. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Shukran sana Mitima de la Chanse kutoka huko Bukavu, na ni matumaini yangu kwamba utaendelea kufuatilia kwa karibu ili kutujuza kuhusu juhudi zinazoendelea kukabiliana na Ebola huko DRC hivi sasa. Basi nimpishe mwenzangu Mkamiti Kibayasi kukamilisha matangazo haya kwa muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, kwa mara nyingine anasisitiza umuhimu wa kupatikana amani katika mapigano nchini Libya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema kuwa katika mazungumzo kwa njia ya simu jana Jumatatu kati ya Pompeo na waziri wa mambo ya nje wa Misri, Same Shokri, Mawaziri hao wawili walionyesha wasiwasi wa pamoja juu ya ghasia na ukosefu wa usalama unaoendelea kuwepo huko Libya na walikubaliana juu ya umuhimu wa kupata mafanikio ya suluhisho la kisiasa kwenye mgogoro huo. Waziri wa mambo ya nje na biashara ya kimataifa nchini Zimbabwe Sibusiso B Moyo aliutetea ukamataji uliofanyika Jumatatu kwa waandamanaji wanaoipinga serikali. Na alitoa wito wa hali ya kustahmiliana katika kurejesha uchumi ulioharibika nchini Zimbabwe. Moyo aliambia VOA kwenye mahojiano kwamba japokuwa kila mtu ana haki ya kuandamana, kumekuwepo na kampeni nyingi zinazochochea ghasia na kukiuka usalama wa umma. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na rais wa Russia Vladimir Putin walikuwa na mazungumzo huko kusini mwa Ufaransa, mahala ambako yalitokea maendeleo ya kuimarisha mazungumzo ya amani kwa Ukraine, lakini walitofautiana juu ya masuala mengine ikiwemo ukamataji unaofanywa na Siria pamoja na Rusia kwa waandamanaji wa upinzani. Macron aliwaambia waandishi wa habari kabla ya kukutana na Putin kwenye makazi yake ya Sama huko French Riviera hiyo jana kwamba hivi sasa kuna fursa ya kweli kwa amani huko Ukraine baada ya kuchaguliwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Viongozi wa mataifa ya Marekani, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani, Italia, Japan na Canada watakutana Jumamosi huko Ufaransa kujadili changamoto kubwa zinazoikabili dunia katika mkutano wa mwaka. Ni hayo tu mpenzi msikilizaji, kutoka Kumekucha Afrika hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naitwa Meri Mgawe, nilikuwa msimamizi wa matangazo ya leo hapa studio. Nashirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwendeshaji wetu siku ya leo ni Dodo Nchibohiro. Sisi sote kwa pamoja tunakuaga, tunakutakia asubuhi njema yenye baraka tele. Asante.