Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, kidokezo hicho hewani. Ni VOA Express kabisa, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, leo ikiwa ni tarehe 21 Agosti mwaka 2019 hapa studio nawakaribisha. Jina langu ni Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa Harizon Kamau, ambaye ni furaha pia kwangu kukutana naye. Ilikuwa ni kitambo, Harizon. Kweli kabisa, maanake nimekuwa usiku kwa muda mrefu, lakini baadaye, hatimaye tumepatana kwenye Express, maanake tulikuwa tunaakilisha kwenye kipindi cha Kumekucha Afrika, na naona leo tulivyojiandaa kwenye VOA Express tuna mengi kuanzia kule DRC. DRC ni kwamba kuna habari rahisi kabisa, anasema anasikitishwa. Rais Chisekedi anasikitishwa na kuona idadi chache sana ya wananchi wa Kongo wana, wanapata huduma ya umeme bora. Kuna vilevile vile maswala ya haki za binadamu huko nchini Tanzania ambayo tutaangalia kwa kina VOA Express inapoendelea na pia teknolojia haiachwi nyuma kwenye, kwenye VOA Express. Teknolojia haiachwi nyuma, lakini kama kawaida kila siku ya Express tunakuwa tunakuona ile mada ambayo tumebandika pale kwenye Facebook kwenye uh, Mjadala barazani. Wa barazani, na unajua leo kuna kitu ambacho kimetia fora kwenye mitandao ya kijamii na pia vyombo vya habari kuhusiana na nidhamu ya wanafunzi pale wanapomaliza shule ya upili, wameshafurahia kumaliza mtihani, lakini wengi katika kusheherekea wanakua kwamba wamepotoka. Wengine wanachana nguo zao za shule sare, wanachoma labda madarasa ama vitabu, wengine wanavuta hata bangi na kunywa pombe. Na leo barazani, tutazungumzia swala, tunazungumzia hiyo sababu, kuna hatua ambazo zimechukuliwa na baadhi ya serikali dhidi ya wanafunzi hao. Kwa hiyo tunataka kujua, wasikilizaji wetu wana msimamo upya au wana maoni mapi, ma, maoni yapi kuhusu jambo hilo. Uh, kwa hiyo bila kusahau kwamba kila siku tutakuwa na ile swali ambalo tumebandika pale, tutajua majibu ambayo wasikilizaji wetu wameweza kutoa. Sasa moja kwa moja bila kuchelewa, uh, DRC unajua DRC ni nchi ambayo ina rasilimali nyingi sana. Utajiri, ina utajiri mkubwa kweli, lakini ubovu wa bahati, asilimia chache kwa mujibu wa Rais Tshisekedi asilimia nane tu nane ya wananchi wa Kongo ndio wanapata huduma ya umeme na sababu ni nyingi, sababu ni nyingi. Kwa hiyo ili kujua sababu hizo na kujua nini anapanga kufanya ili wananchi wa DRC wapate umeme na, e, nilizungumza na mwandishi wetu wa mjini Kinshasa Saleh Mwanamilongo, e, muda mfupi uliopita. Basi e, alikuwa na haya ya kunaambia. Tamko hilo la Rais Tshisekedi limekuja kufuatia mkutano um, wa kitaifa kwa ajili ya huduma bora ya umeme ambayo mkutano huo unaendelea hadi hapo kesho huko mjini Matadi, eh, kilomita mia tatu na hamsini na jiji la Kinshasa. Na hapo ndio wameelezea kwamba kumekuwa na changamoto nyingi kwa ajili ya huduma ya umeme, na amesema hakuwezi kuweko na maendeleo pasi na umeme, huku akisikitishwa kuona kwamba ni asilimia nane ya jumla ya wananchi wa Kongo ambao wamekuwa na huduma ya bora ya umeme. Na imekuwaje wananchi wachache ndio wawe na huduma ya umeme, wakati inafahamika kwamba hapo Kongo kuna bwawa kubwa la umeme ambayo inaitwa Inga, vilevile uh, vile kuna mabwawa mengine au miundo mbinu mingine ya umeme, mfano huko Ruzizi eh, katika tambarare ya Ruzizi huko uh, umeme ambao mpaka uh, Kongo inauzia ina nchi kama vile Rwanda na Burundi. Imekuwaje wananchi wa Kongo wasipati umeme? Ndio swali kubwa hilo, kutokana kwanza na udhaifu wa vifaa vya kuweza kusambaza umeme. Umeme umezalishwa, lakini mfumo uh, mwenyewe tu wa, wa, wa, wa ugawanyaji na uzalishaji umeme nchini Kongo umekuwa ni tatizo. Kumekuwa na nchi ambazo zimekuwa zimefaidika hata na umeme kama vile wa bwawa la Inga ambalo limekuwa huku magharibi mwa nchi, nchi kama vile Congo Brazzaville na haina ukosefu wa umeme zaidi kama jinsi jiji la Kinshasa limekuwa na matatizo hayo. Kwa hiyo, imetegemea na inatokana na utendaji kazi. Tuliwahi kuzungumza na viongozi wa kampuni ya kitaifa ya, ya uzalishaji na ugawanyaji umeme SNEL. Wameelezea kwamba wamekuwa na matatizo mengi, serikali yenyewe ambayo inakuwa na madeni mengi kabisa kwenye kampuni hiyo, na kwa hiyo ni kampuni kama vile imefilisika, ambayo imekuwa imefanya kazi pasina uwezo ambao imestahili. Kwa hiyo ni tatizo sugu kabisa katika uh, swala hilo la ugawanyaji umeme nchini Kongo, na Rais Chisekedi amesema anapanga kulimaliza aje tatizo hili uh, kutatua uh, shida hii ya uhaba umeme. Eh, wa umeme amewaomba washiriki kwenye mkutano huu ambao ni watu mia mbili na hamsini kutoka majimbo yote ishirini na sita ya Kongo, kuambia kwamba wafikirie kwa dhati eh, mikakati ambayo inatakiwa kuchukuliwa ili haraka, mnamo kipindi cha miaka mitano ama kumi, idadi ya watu ambao wamepewa huduma ya umeme izidishwe maradufu na, na hapo. Wamesema kwamba kumekuwa na hatua ambayo itachukuliwa katika sekta hiyo ya umeme na kilimo kwamba vimeboreshwa nchini Kongo, uh, mnamo kipindi cha miaka mitatu ama mitano ijayo. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiendelea vizuri kabisa popote ulipo, natumai mambo yako sawa kabisa. Patrick, moja kwa moja uh, tukiondoka kule DRC mambo yaelekea upande gani? Tunakwenda Tanzania ambapo uh, kuna ripoti ya haki za binadamu ambayo ilitolewa. Ni ripoti hiyo inazungumzia hali ya haki za binadamu, naam kati ya mwezi wa Januari na mwezi wa Juni mwaka huu. Ripoti hiyo mwenzetu Idu Uwesu aliifuatilia, na kwa hiyo aliongea aliongea na mtafiti ambaye anahusika na kuchunguza hali halisi ya mambo ya binadamu. Tusikilize kidogo, mtafiti amezungumza nini hapo, kwa haki ya uhuru wa, wa kujumuika na kukusanyika, freedom of association and assembly pia tumeona e, mwishoni mwa mwaka jana ilitungwa sheria ya vyama vya siasa, marekebisho yalifanyika, sheria tulikuwa nayo, marekebisho yale yaliyofanyika yamekuwa pia yakionekana yanaleta changamoto sana kwenye uhuru wa kujumuika na kukusanyika kwa upande wa hivi vyama. Ni changamoto pia nayo pia ambayo tumeona inaathiri sana uhuru hasa tunapoelekea kwenye chaguzi e, na, na, na vile vyama vidogo pia ndo vinaathirika zaidi na hili. Eh, vile vile uh, mtafiti huyu alizungumzia pia uh, kuna vitendo vya kuwanyanyasa watoto uh, na hapo mtafiti huyu pia alitoa uh, maelezo yake kuhusu namna anavyoona uh, jambo hilo linaloendelea huko Tanzania. Wote tunahitaji kuziheshimu hizi haki za binadamu, zikiheshimika pia na watu watakuwa katika nafasi nzuri ya kutii sheria bila shuruti na, na wote tutaweza kuwa na amani zaidi, na hapo tutakuwa tumetengeneza mazingira mazuri ya, ya kuweza kupata maendeleo zaidi, kwa sababu sidhani kama tunaweza tukaendelea kama watu hawana amani e, ili tuendelee inabidi tufanye kazi. Sasa mimi kama mzazi sina amani e, nyumbani sijui mtoto wangu amebaki na nani, nitaweza kufanya kazi vizuri? Kamau, ni wakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba <laughs> ripoti hii ya uh, haki za binadamu nchini Tanzania uh, inaelezea kwamba kuna ongezeko la matukio ya ukatili dhidi ya watoto Yum. Na hili ni jambo la pili alikuwa analizungumzia mtafiti huyu, na kubanwa kwa raia kushiriki katika masuala ya demokrasia. Ripoti hii ambayo ilitolewa na kitu, kituo cha haki za binadamu nchini Tanzania uh, inatolewa wakati Tanzania inajiandaa kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao elfu mbili na ishirini na ripoti yenyewe inaeleza wasiwasi kwamba hali hiyo inaweza kuathiri maandalizi ya uchaguzi huo. Basi tukiendelea na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christophe Castaner amesema kwamba hawatostahimilia maandamano wala gasia siku nne kabla ya kuanza kwa mkutano wa viongozi wa mataifa saba tajiri duniani, yaani G7, katika mji wa mapumziko wa Biarritz. Castaner alikuwa anazungumzia usalama kufuatia tangazo la wanaharakati la kuandaa mkutano mbadala wa maelfu ya wajumbe ili kukosoa na kushambulia sera za mataifa makuu duniani. Hatua kali za usalama zitachukuliwa wakati wa mkutano huo wa Jumamosi na Jumapili katika lengo la kuzuia ghasia, hasa kufuatia miezi kadhaa ya maandamano ya kupinga serikali maarufu kama koti manjano. Na China imetangaza hii leo kwamba haitaruhusu ndoa za watu wa jinsia moja, licha ya shinikizo kutoka kwa wanaharakati kuitaka Beijing kufuata nyayo za Taiwan na kuidhinisha ndoa za jinsia moja. Msemaji mse mse wa bunge la China amesema hii leo kwamba msimamo wa kisheria wa China unabaki ule ule wa kutambua kwamba ndoa ni kati ya mwanamume na mwanamke. Mwezi Mei, Taiwan limekuwa taifa la kwanza la Asia kuidhinisha ndoa ya watu wa jinsia moja baada ya mjadala wa miaka mingi juu ya usawa wa ndoa. Wachambuzi wanasema kuna jamii kubwa ya mashoga katika miji mikubwa ya China. Katika miezi ya, ya hivi karibuni jamii hiyo imekuwa ikilengwa kwa kuhesabiwa na kuzusha hofu huenda wa China wakaanza kutowastahimilia. Na baraza jipya la utawala wa mpito la Sudan lenye wajumbe kumi limeapishwa hivi leo na waziri mkuu kuteuliwa, hatua muhimu katika kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Baraza hilo linachukua nafasi ya baraza la utawala wa muda la kijeshi lililochukua uongozi wa nchi baada ya miezi kadhaa ya maandamano mabaya yaliyopelekea kupinduliwa kwa utawala wa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir. Jenerali Abdel Fatah al Bahan, aliyekuwa kiongozi wa baraza la kijeshi, ameapishwa katika nafasi ya mwenyekiti wa baraza jipya. Ataongoza Sudan kwa muda wa miezi 21 katika serikali ya mpito itakayohudumu kwa muda wa miezi 39 kabla ya madaraka kurudi mikononi mwa raia. Abdala Hamdok ameteuliwa kuwa waziri mkuu baada ya jina lake kuidhinishwa na upinzani wiki iliyopita. Baraza hilo pia lina mwanamke mwanawake wawili akiwemo mwakilishi wa Wakristo walio wachache Sudan, na atakuwa na jukumu la kuunda serikali na bunge. Karibu wahamiaji mia moja waliokuwa wamekwama baharini kwenye meli ya kutoa msaada ya Open Arms pwani ya Lampedusa huko Italia hatimaye wameshuka kutoka kwenye meli hiyo katika kisiwa cha Italia jumanne usiku. Hatua hiyo inamaliza mgogoro wa muda mrefu kati ya shirika la kutoa msaada la Uhispania linaloendesha meli hiyo na serikali ya Roma. Meli hiyo ilitia nanga kwenye kisiwa cha Lampedusa baada ya waendesha mashtaka wa Italia kuamuru kwamba meli hiyo yenye wahamiaji ikamatwe. Wahamiaji walikuwa wenye furaha kubwa baada ya kushuka kutoka kwa meli ya Open Arms. Inapanda nikisema you're the one and I love you, I love you, oy oy. Una washata, unaweka chini. Swali ni unataka imulike nini? Kita yangu siweki chini. I'm a put it up, oy. This little light of mine. Naam, kiashiria kamili kwamba wakati umefika, wakati wa barazani. Kama tulivyokuahidi hapo mwanzoni wa VOA Express ni kwamba leo kwenye barazani tunazungumzia kuhusu utofu wa nidhamu kwa wanafunzi wanaomaliza kwa mfano chuo ama kumaliza shule ya upili, mara wanapomaliza mitihani yao wanakuwa labda katika sherehe zao, wanapotoka kwenye nidhamu. Wengine wanachoma sare, wanachoma shule, wanachoma vitabu, wanajiweka kwenye mambo ya kuvuta bangi na labda hata vilewa. Lakini sasa kuna adhabu ambayo inachukuliwa na imekuwa ikichukuliwa katika baadhi ya mataifa kwamba wakati wa matokeo ya mtihani wengi wao hawapati stakabadhi zao za mitihani. Baraza leo tunazungumzia swala hilo kwa kina na ni kweli tulichukulia mfano wa Burundi, sababu uh, jambo hili lilitokea huko Burundi. Kuna picha zilisambaa kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha wanafunzi waliohitimu au walimaliza mtihani wa kitaifa wa kuingia chuo uh, kikuu walisherekea kupindukia, wakachana -chana uniform, yani sare zao. Kwa hiyo baraza la kitaifa la Burundi ambalo linaloongozwa na rais mwenyewe Nkurunziza liliamuru, lilipendekeza wanafunzi hao wachukuliwe hatua kwa Naam. hiyo wizara ya elimu ambaye ilikuwa ina sita sita kidogo kuchukua hatua Sasa imechukua hatua ya kuwanyima shahada. Kwa hiyo tuna wasikilizaji wawili kwenye laini ya simu, mmoja anaunga mkono, mwingine aunge mkono. Wasikilizaji, karibu barazani na tunaomba mjitambulishe, asante. Kwa jina anaitwa John Kinyasi ukipenda mtoto Kelvin, Wamboni, Mwembeka, Watanga, Tanzania. Kelvin kutoka Tanzania. Vilevile tuna msikilizaji kutoka Kenya, tunaomba naye ajitambulishe vilevile No, nene, Jonas, Jonas uh, kutoka Kenya. Halo, halo. Naona tumempoteza Jonas, tumempoteza, lakini uh, ninaye huyu Kelvin kutoka Tanzania. Kelvin anasema sio sahihi kwenye mashahada. Kwa nini? Aa, kwa sababu laiti kama wangekuwa bado ni wanafunzi katika <tusikos> hiyo shule au katika chuo ndio ingekuwa ni sahihi kwa nyima, kwa sababu wangekuwa wamekiuka sheria na taratibu za chuo au shule. Lakini kwa sababu wameshamaliza pale, ina maana zile sheria na kanuni zinakuwa tayari hazimfungi, kwa sababu paya anahesabika kama ni mwanakijiji wa kujitegemea tayari eh. Kwa hiyo uh, hu hudhani kwamba ku... kwa sababu inasemekana ni ku... kuwa na upotevu wa nidhamu na kutokuwa na nidhamu ukihitimu uki masomo, maanake itakuwa ni italeta athari hata ukiendelea baada ya kuhitimu masomo ya sekondari uh, kwa kwa kwa upande mmoja inakuwa ni sahihi, lakini sasa kwa sababu pale amekuwa tayari ni mwanakijiji, ina maana yeye mwenyewe dunia huko atakapoenda ndo itakaenda kumfunza kutokana na nidhamu atakokuwa nayo, atakenda tuka, tuka, kuonyesha huko duniani, lakini kwa pale kumnyima shahada yake inakuwa sio sahihi, kwa sababu mm, ile shahada yeye mwe itaenda kumsaidia mbeleni huko. Sasa unapomfutia unapomnyima ataenda fanya nini? Na ikiwa amepoteza muda mwingi kusoma shuleni, alafu unamnyima, inakuwa sio sahihi. Lakini uh, Kelvin kuna swali ibuka. Je, hatua isipochukuliwa hatua kama hii si itakuwa labda ni uh, wale walio nyuma hawatajifunza, na labda chuku, uh, -ma, hatua madhubuti ikichukuliwa mara moja itazuia uh, vitendo kama hivyo kujirudia. Kwa hivyo, haudhani kwamba ni adhabu ya kutosha kufanyika hivi? Uh, kwa upande mmoja mi, kwangu mimi ninavyoona ita- itakuwa ni bado, hata kama mkisema mna, mnawazibu hivyo mnafanya hivyo ili wale wengine walibaki wajifunze. Kama ni tabia mtu aliyokuwa nayo, hata mkisema mnawafutia ni, wale wengine walibakia pia watafanya hivyo hivyo kwa sababu ile ni tabia ya mtu binafsi. Kwa kumfutia mtu mmoja ili mwingine ajifunze kutokana na kosa, bado unaona sio sahihi. Naam ee, nimeambiwa kwamba John amerudi ja kwenye line ya simu. John kutoka Kenya. Woo, ulikuwa unasema unaunga mkono hatua iliyochukuliwa kuwanyima shahada au wa wanafunzi. Tuambie, tueleze kwa nini... Ah, uh, wanafunzi wa aina hiyo najua kuna wanafunzi ambao wa e, ni waresi rasi hii, ikifikia wakati ambapo kuna wakati wameu kuenda kufanya kazi kusema afisi mbalimbali hapa unakutana wengine, napata ile tabia za urezi. Sipopata ofisini, napata mwanafunzi imo, imu, kijana mwenye umri mdogo, amefauru vizuri kimasomo, lakini wakati anapoenda afisi kuhutumia wananchi, unapata ile tabia bado, hajui jinsi anachostahili kuelekea kuhutumia wananchi vizuri. Sasa naona ingekuwa vizuri wanafunzi wane saada, ili iwe funzo, iwe funzo kwa wanafunzi ambao wanaokuja kwa kizazi kingine, kwa sababu Ukifanya hivyo, hata wasasi wetu we pia watakuwa wamelichukulia hilo jambo kuwa la maana sana, kwa sababu huwezi kufundisha mtoto araa aje akanyimwe hata baadaye, itakuwa msasi ame, ame, amekuwa tayari kushughulikia mtoto wake kushirikiana na walimu ili isiwe mwalimu ndi anashughulikia tu mwenyewe, kuona kwamba a wanafunzi bado wanatumia dawa za kuresha. Ingekuwa maana vizuri, wanyume kabisa ndo wasasi wapate hiyo pia adhabu hii, ndio washughulikie watoto wao vizuri. Eh, lakini John, kuna wenye wanasema seme hii huo inatokea vijana, ni kuwaelewa sababu vijana na umri wao eh, kuwachukulia hatua kali kama hii ni kama vile ume, umeziwia kuendelea kuendelea baada ya, ya, ya, ya masomo ya sekondari. In, ina maana gani sasa? So ukiwa na saada bado, na hiyo tabia ya urezi hiyo bado, urezi bado, hakuna maana ukiwa na hiyo saada itakusaidia mahali, kwa sababu bado hizo tabia za urezi zitakuwa zimekuweka mahali pabaya zaidi. Sawa, tukushukuru John kutoka Kenya na Kelvin kutoka Tanzania. Kuna wengine wameandika pale, naona kwamba kuna mawili matatu, maoni mengi sana yametoka Kenya, mengine Tanzania. Labda niangalie machache tu. Naona John J Asere wa Kisii, Kenya, ndio huyu tulikuwa naye kwenye si. mm -hmm. Anasema pia, ameandika anasema wanafunzi wenye tabia aina hiyo huwa wanaendelea hadi hadi kwenye ofisi zao za kikazi, kwa hivyo ni vizuri wanyimwe, uh, wanyimwe uh, hati zao. Huyu naye anasema nini? Abdalla wa Kigamboni anasema mimi nadhani si sahihi lakini, pindi inatokea jambo kama hilo, ni vizuri itafutwa adhabu mbadala apewe, na pindi atakapotazama ndipo apewe hiyo shahada kuliko kunyimwa kabisa. Naam, wameandika wengi na tunawashukuru. Sasa kwa hiyo, Kamao, tuelekee kwenye muziki Express, lazima tuwe na muziki pale, na muziki ni kutoka kwa msanii huyu Mbosso na wimbo unaitwa tamu tamu. Tuone, picha weka dipi na makopakopa kapsheni, baby walokosa kazi wanongoni wapandishe vipi, wapumue kwa oksijeni, waambie vimberumberu, sio penzi la mashaka, tushasoma dua kusitirika kwa wenye macho ya mpaka, waambie Tam, tam, nam ni matangazo ya Express ambayo yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kama ungoma safi kabisa ya mboso tamtam tam, manake anazungumziaelikabisa uh, mambo tamtamu ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. ah, lakini kidogo uh -huh. Tuelekee kwenye maswala ya teknolojia, na sasa tukiangazia hayo maswala ya teknolojia basi uh, kuna masuala ya sayansi na teknolojia. Wabunge wa, wa Marekani kwa muda mrefu wamekuwa na wasiwasi kuhusu kampuni kubwa ya kielektroniki ya kutoka kule China ya Huawei Wanadai kuwa tofauti na kampuni nyingine za kielektroniki, Huawei inatumia chombo cha ujasusi dhidi ya Marekani. Lakini tofauti na hali ilivyo hapa Marekani, hivi karibuni kampuni hiyo iliweka kamera za CCTV kwenye barabara za mji mkuu wa Uganda, Kampala. Mwenzetu BMJ Muridhi anasimulia ripoti iliyoandikwa na Halima Adhumani akiwa Kampala. Kwenye barabara za Kampala, kila unapoenda kuna kamera zinazokumulika. uwezo wetu na hasa kwenye masuala ya upelelezi wa kisayansi bado ni mdogo, kuna upungufu, na kwa bahati mbaya, tatizo hilo liko kwenye miji mikuu. Kampuni ya kielektroniki ya China Huawei hivi karibuni imeweka kamera za CCTV mjini Kampala, hatua ambayo polisi wanasema itapunguza ongezeko la visa vya uhalifu. Teknolojia hiyo iliyogharimu dola milioni 126 inatambua sura ya mtu kwenye barabara za mji huo. Ingawa ni halali na imeidhinishwa na rais wa Uganda, huenda ikatumiwa vibaya, kulingana na mdadisi wa maswala ya kiusalama Will Carter. Mara nyingi inategemea ni nani anayeitumia na anaitumia vipi, pamoja na mifumo ya serikali iliyopo kulinda watu wake. Inategemea pia muundo wa teknolojia yenyewe, pamoja na wanavyoiweka wenyewe. Huawei kwa kiasi fulani wanao uamuzi wa nani wanayemuuzia pamoja na wanavyotengeneza. Msanii na mbunge maarufu nchini humo Bobi Wine, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa serikali, anasema kuwa ni mfumo kama huo wa kamera uliotumika kumfuatilia baada ya kukamatwa mwaka wa 2018 na kushtakiwa kwa kujaribu kuipindua serikali. Wine anasema aliteswa wakati akiwa kizuizini na baada ya kupata matibabu Marekani alirejea Uganda. Ripoti ya gazeti la Wall Street Journal inamtaja afisa mmoja wa ngazi za juu akisema kuwa wataalamu wa Huawei nchini Kampala walitumika wa kudukua mtandao wake wa WhatsApp. Serikali ilivunja baadhi ya mikutano aliyoipanga pamoja na kuzuilia dazeni za wafuasi wake. Wahu imesema kwamba haijihusishi na udukuzi na kwamba inafuata sheria zilizopo. Inasema kufikia sasa imeweka kamera kwenye miji 700 katika zaidi ya nchi 100 kote ulimwenguni. BMJ Murithi, sauti ya Amerika, Washington. Asante sana BMJ Murithi kwa ripoti yako hiyo ya teknolojia ya Kamau. Huwa mimi nilikuwa nasumbuka kutamka neno Huawei. Anasema Huawei. Ah, <laughs> lakini Huawei, lakini si hivyo. Ni kitu ambacho nimegundua tena na uh, uh, taarifa hiyo ya teknolojia ni kwamba kampuni hiyo kama inavyoaminika, wengi wanaamini ni mawasiliano ya simu tu. mm -hmm. kwamba ni watengenezaji wa simu za mkononi, lakini kulingana na teknolojia hiyo umesikia kwamba wanaweka pia kamera mm -hmm. za kielektroniki, kwa hivyo ni mambo mengi ya kielektroniki wanayofanya sio tu, mm -hmm. sio sio tu tu simu za mkononi, mawasiliano, pia mambo ya usalama kuhusiana na kamera za yeah. a CCTV a, ni kitu ambacho pia kampuni hiyo inafanya. Haya, kwa hiyo hapa Marekani e, jana waliazimisha rasmi kumbukumbu -kumbu ya miaka mia nne e, tangu watumwa wa kwanza walipofika hapa Marekani. Unajua historia ya utumwa, na wengi walitoka Afrika. Kwa hiyo mm-hmm, tulibandika swali hapo, tukauliza unajua nini kuhusu Waafrika waliofika kwanza Marekani kama watumwa. Majibu ni mengi sana ambayo yametolewa na kweli, hili ni jambo ambalo linaguza hisia za wengi na pia la kihistoria, na nawaona kwamba watu wamechangia kwelikweli. Maimuna Kasim anafikiri kwa kule Tanzania, anasema nchi hizo baada ya kujenga viwanda vingi ziliibuka changamoto za kupata wafanyakazi na vibarua, kupata malighafi, kupata masoko, ikabidi kimbilio lao liwe Afrika, maana Afrika ndio kimbilio lao. Hitler alipowanyanyasa wa Afrika walienda kuwakomboa hata wanapo Abas Kivambe anasema kuna ulazima wa Afrika nzima kuungana na kudai fidia ya unyanyasaji, uzal, uzalilishaji, ukandamizaji, maumivu na utesaji waliopata ndugu zetu, kufanya watum, kufanywa watumwa kwa maendeleo ya Amerika, huku sisi tukibaki katika, umastini, katika umaskini uliobobea. Ni lazima tudai fidia. Hassan Bakari anasema nawakumbuka sana wakina DuBois na Marcus Garvey katika, wa, katika mikutano yao ya kuwakomboa waafrika weusi huko Marekani wakiitisha mikutano, mfano mkutano wa London, Paris na Lisbon. Harakati zao zilisaidia kuleta ukombozi wa Afrika. Baadaye tumalize na Johnson Wilson kutoka Tarime anasema uh, mababu zetu waliteswa sana hapa duniani. Namwomba Mwenyezi Mungu awapumzishe roho zao mahali pema peponi, amina. Mwisho kabisa wa Express, tunawashukuru wasikilizaji wetu wote, tuna wageni Patrick na Kamau, tukiwatakia jioni njema.